Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 วิธีการขาย inno ของ i-mobile ตามที่ผมเข้าใจนะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 4766
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ?????????? inno ??? i-mobile ????????????????
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2004 13:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนซื้อมา (02/02/04-เครื่อง lot หลัง)
ผมได้คุยกับคนขาย เป็นตู้ขายนะครับที่ข้างนอก
เค้าบอกว่า i-mobile ใช้วิธีการขายพ่วงครับ

อย่างที่เรารู้ว่าเค้าเป็น dealer เจ้าเดียวเท่านั้น (ไม่รู้ทำไม m-shop ก็ขาย)
เค้าเพิ่มยอดขายเครื่องโดยรวมโดยการขายพ่วงเครื่อง inno กับเครื่องยี่ห้ออื่น
ซึ่งทำให้เกิดผลกระทบตามมาเป็นดังนี้ครับ

1. เครื่องศูนย์ไม่มี
2. เครื่องตู้มีเป็นเครื่องศูนย์เกือบล้วนๆ(งงไหมล่ะ)
3. เครื่องตู้ราคาก็ตั้งไว้สูงขึ้นไปอีก เพราะเค้าต้อง stock ของมากขึ้น ดังนั้น เพื่อกระจายความเสี่ยง เค้าเลยต้องตั้งราคา inno ไว้สูงๆ ซึ่งก็ทำได้เพราะ Demand สูงอยู่แล้ว

ข้อมูลอันนี้ได้จากการสอบถามเจ้าของร้านที่ไปซื้อกับเค้านะครับ
ผมไม่มีส่วนได้เสียอันใด โปรดใช้วิจารณญาณในการพิจารณานะครับ
wut1975
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????????????????...
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2004 08:25  

จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม ผมคงไม่เห่อเหมือนคนอื่นๆ อีกแล้ว เพราะรู้สึกเบื่อและเฉยๆ แล้ว
กับยี่ห้อนี้ เพราะมีหลายกระแสบอกว่าเครื่องไม่ดี แต่ส่วนตัวผมตอนแรกๆ ก็เห่อมากเลย
เพราะสเปกสูงมากน่าใช้ แต่พอมานึกดีดีเครื่องที่มีเดิมก็ใช้เพียงแค่สื่อสารกันเท่านั้นไม่มีอะไร
วิเศษไปกว่าการได้ติดต่อนัดหมายงานที่สำคัญๆ เ่ท่านั้นเอง ส่วนลูกเ่ล่นอื่นๆ ดูแล้วต้องเสีย
เงินทั้งนั้นไม่ว่าจะเป็นการดาวน์โหลดต่างๆ ต้องซื้อสายดาต้าลิ้งค์เอย ซื้อโปรแกรมมาแปลง
เพลงเอย เอาเป็นว่าถ้าใครอยากได้ก็ซื้อไปเถอะครับถ้ามีเงินแล้วก็ไม่เดือดร้อนตัวเองก็ซื้อไป
เถอะครับ
golfyjung
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????????????...
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2004 14:43  

wut1975 ผู้เขียน:
จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม ผมคงไม่เห่อเหมือนคนอื่นๆ อีกแล้ว เพราะรู้สึกเบื่อและเฉยๆ แล้ว
กับยี่ห้อนี้ เพราะมีหลายกระแสบอกว่าเครื่องไม่ดี แต่ส่วนตัวผมตอนแรกๆ ก็เห่อมากเลย
เพราะสเปกสูงมากน่าใช้ แต่พอมานึกดีดีเครื่องที่มีเดิมก็ใช้เพียงแค่สื่อสารกันเท่านั้นไม่มีอะไร
วิเศษไปกว่าการได้ติดต่อนัดหมายงานที่สำคัญๆ เ่ท่านั้นเอง ส่วนลูกเ่ล่นอื่นๆ ดูแล้วต้องเสีย
เงินทั้งนั้นไม่ว่าจะเป็นการดาวน์โหลดต่างๆ ต้องซื้อสายดาต้าลิ้งค์เอย ซื้อโปรแกรมมาแปลง
เพลงเอย เอาเป็นว่าถ้าใครอยากได้ก็ซื้อไปเถอะครับถ้ามีเงินแล้วก็ไม่เดือดร้อนตัวเองก็ซื้อไป
เถอะครับ

เห็นด้วยนะครับ แต่ก็อย่างว่าแหละ
คนไม่มีก็อยากมี คนมีแล้วก็อยากเปลี่ยน คนเปลี่ยนแล้วก็อยากเปลี่ยนอีก อิอิ
จิงจิงแล้วจะว่าไป ผู้บริโภคอย่างเราก็เป็นตัวเร่งให้เกิดการบริโภคที่เพิ่มขึ้นนะครับ
กลไกตลาดจริงๆ

ปล. แต่ถ้ามีตัวใหม่มา ผมก็คงซึ้อเปลี่ยนอีกแหละ ถ้า life cycle มันพอดีๆกันนะ :)
BiTcHy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2004 23:05  

ตอนแรกก็อยากได้มากๆเลยล่ะค่ะ แต่พอได้อ่านกระทู้ต่างๆว่ามีปัญหาเยอะก็เลยชะลอการเปลี่ยนโทรสับไว้ก่อน ใช้เครื่องเดิมอะแหละ เดี๋ยวมันจะน้อยใจ
golfyjung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2004 12:37  

ตอนแรกก่อนที่จะเปลี่ยนก็คิดเหมือนกันครับ
จิงจิงก็รอมาหลายรุ่นแล้วตั้งแต่คิดจะเปลี่ยน
แต่คราวนี้ยิ่งรอไปมันก็ยิ่งออกรุ่นใหม่มาอีก
ก็เลยลองมานึกดูว่าอยากได้อะไรบ้าง
ตกลงได้ว่าอยากได้จอสี ฝาพับ แล้วก็กล้อง
ก็เลยได้รุ่นนี้น่ะครับ!!!
หมู
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2004 13:41  

ผมใช้T10อยู่ สมควรเปลี่ยนหรือเปล่าคับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: