Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ไปเจอรีวิว Blackberry Z10 มาครับ เอาแปะให้ครับเพื่อใครสนใจอ่านรีวิวครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 12 / เข้าชม: 6793
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ไปเจอรีวิว Blackberry Z10 มาครับ เอาแปะให้ครับเพื่อใครสนใจอ่านรีวิวครับ
วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:34  
ตอบโดยอ้างถึง  

เพื่อใครสนใจเจ้าตัว Blackberry Z10 แล้วอยากลองหาข้อมูลการใช้ หรือตัดสินใจอยู่
ลองอ่านรีวิวของคุณ NakashimaShun ผมเอาแปะสำหรับคนที่สนใจตัวนี้อยู่

เครดิต NakashimaShun Razz
ต้นขนุน
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ไปเจอรีวิว Blackberry Z10 มาครับ เอาแปะให้ครับเพื่อใครสนใจอ่านรีวิวครับ
วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:44  

ดูรอบๆตัวเครื่องกันก่อนเลยครับ ด้านหน้า ด้านบนก็จะเป็น ลำโพง, เซนเซอร์, กล้องหน้า, และ เซนเซอร์ วัดแสง (มั้ง).. ผมว่า ทำออกมาได้สวยงามเลยนะ ถึงแม้ว่า จะออกมาหน้าตาคล้ายๆ กะ คู่แข่ง อย่าง HTC One และ iPhone 5.. แต่ผมว่า Z10 ดูเรียบหรูกว่า วัสดุสีด้าน ทั้งบน และล่าง มันทำให้ หน้าจอดูเงางามขึ้นนะ

ด้านหน้าเรียบๆครับ ไม่มีปุ่มอะไรเลย เวลาจะใช้งาน ก็ใช้ สไลด์ หลักการเดียวกับ Playbook คือ ถ้าต้องการจะ minimize โปรแกรมที่ใช้อยู่เราก็แค่ สไลด์จากล่างขึ้นบน แต่การทำแบบนี้ โปรแกรมจะ Run ใน background อยู่นะครับ (เดี๋ยวจะเล่าต่ออีกที)
ช่องไมค์ จะถุกซ่อนระหว่างรอยต่อ ของจอบจอด้านล่าง และ ท้ายเครื่อง.. ผมว่า เค้าดูใส่ใจกับรายละเอียดดี เหมือนตั้งใจซ่อน รูไมค์เบาๆ.. (เว่อร์ไปป่ะ) ^_^?

หน้าจอ 4.2? ผมว่าไม่ใหญ่เว่อร์ และไม่เล็กจิ๊ด เกินไป.. ใช้งานมือเดียวได้สะดวกดี น้องผมใช้ Note 2 อยู่เวลาจะกดโทรศัพท์ที ต้องคอยประคอง 2 มือ.. ใช้มือเดียว เจ้าโน๊ต จะแถลด ออกลงไปนอนจุ้มปุ๊ก ที่พื้นทุกที -*-

ความคมชัดของหน้าจอนี่ ผมว่าดีเลยทีเดียว น่าใช้มาก แต่ยังไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่ ถึงแม้จะเร่ง Brightness จนสุดแล้วก็ตาม (แต่ผมก็ไม่เคยเร่งจนสุดซักที 5555
ต้นขนุน
Year's Star

หัวข้อ : Re: ไปเจอรีวิว Blackberry Z10 มาครับ เอาแปะให้ครับเพื่อใครสนใจอ่านรีวิวครับ
วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:45  

ด้านซ้าย ? เป็นช่องเสียบ Micro HDMI เอาไว้ต่อออกจอภาพ ต่อมาก็เป็น ช่อง Mini USB ไว้เสียบสาบชาร์จ ครับ
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:46  

ด้านบน ? เป็น ปุ่ม เปิด-ปิด เครื่อง, ช่องเสียบหูฟัง 3.5mm และ รูน้อยๆ อีกรู นั่นผมว่า คงเป็น รูรับเสียงภายนอก เพื่อจะตัดเสียงรบกวนขณะสนทนา (บางคนเรียก ไมค์ ตัวที่สอง.. อะไรก็ว่ากันไป)..
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:47  

ด้านขวา ? เป็นปุ่ม เพิ่ม และ ลดเสียง .. ส่วนตรงกลางนั้นเป็น ปุ่ม ใช้ Voice command และ ชัตเตอร์กล้อง เวลาอยู่ในโหมดกล้องถ่ายรูปครับ
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:48  

ด้านล่าง ? เป็น ช่องไว้สำหรับ ?แงะ? ฝาหลังออก และช่องนี้แหละ ก็ทำหน้าที่เป็นช่องลำโพงด้วยครับ ^_^
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:49  

ด้านหลัง ? มีโลโก้ BlackBerry เป็น โครเมี่ยม และ วัสดุทำจากพลาสติกให้ความรู้สึกคล้ายๆ กับยาง และทำเป็นลายปรุ ให้กระชับมือยิ่งขึ้น.. อันนี้โดยส่วนตัว ผมชอบม๊ากกกก เพราะผมว่ามันหนึบๆมือดี ไม่ลื่น ไม่ต้องกลัว กดๆอยู่แล้วเครื่อง แถลด ไปโหม่งโลก.. ที่สำคัญไม่ต้องกลัวเป็น รอยนิ้วมือ เหมือน iPhone ไม่ต้องมาคอยเช็ดๆๆ ถูๆๆ
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:51  

อันนี้เป็น หน้าจอแรกที่ Preload Application ต่างๆมาจากโรงงานเลยครับ เรียกว่า แอพที่ใช้กันบ่อยๆ อย่าง Facebook ก็มีมาให้แต่กำเนิด.. ที่เหลือก็สามารถไป ดาว์นโหลด ได้ฟรี ที่ BlackBerry World

ตอนนี้ที่ผมไม่ค่อยถุกใจคือ แอพ ที่อยู่ ใน BlackBerry World มันยังไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ครับ และ ที่สำคัญ ยังไม่มี แอพที่ผมใช้บ่อยๆ อย่าง LINE, IG, และ Skype (ซึ่งได้เห็นโฆษณาใน BlackBerry World ว่ากำลังจะมาเร็วๆนี้)... ขอให้มาเร็วๆละกันครับ ตอนนี้ใช้ BBM กะ Whatsapp ไปก่อน.. อิอิอิ

แต่สำหรับคนที่จะเล่น LINE และ IG ก็ยังมีทางออกครับ เรียกว่า การทำ Sideload โดยที่เราสามารถเอา แอพของ android มาใชงานบน Z10 ได้ โดยแทบไม่มีปัยหาเลยครับ ใครอยากรู้ เข้าไปถาม อากู๋ ว่า Sideload Z10 ได้เลยครับ มีวิธีทำอย่างละเอียด โผล่มาเพียบ ^_^
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:52  

ฟังก์ชั่น หลักๆ ที่เด่นๆของรุ่นนี้ ที่ผมชอบ ก็คือ BlackBerry Hub โดยที่เรา สไลด์ หน้าจอไปทางซ้ายสุด ก็จะเจอฟังก์ชั่นนี้อยู่ครับ โดย BlackBerry Hub จะเป็นการรวม ทุกๆ การเคลื่อนไหวของเครื่อง ไม่ว่าจะเป็น SMS, Social Media (Facebook, Twitter, etc) หรือ อีเมล ต่างๆ.. เรียกว่า หากมีการเปลี่ยนแปลงอะไร เช่น เพื่อนๆ อัพสเตตัสในเฟสบุ๊ค มันก็จะฟ้องขึ้นมา ใน Hub ทันทีครับ

อีกจุดนึงที่น่าสังเกตุคือ ในตัว BlackBerry Z10 นี้จะไม่มี icon email เหมือนรุ่นก่อนๆ เพราะตัวอีเมล จะถูกอัพเดทใน BlackBerry Hub เช่นกันครับ ตอนแรกผมหา icon email อยู่นานทีเดียว 5555
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:53  

อ่อ.. อีกเรื่องนึงที่น่าจะถูกใจ แฟนๆ BlackBerry คือ.. ตอนนี้ BBM สามารถใช้งานได้ทันทีโดยที่ไม่ต้อง โดนชาร์ตค่าแพกเกจ BB เหมือนเมื่อก่อนแล้วนะครับ.. แค่เราใช้งาน โปรโมชั่น internet ปกติ ก็สามารถใช้ BBM ได้ทันดี.. เย่ๆๆๆๆ ^_^
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:54  

เมื่อต้องการปิด application จะทำได้โดยเราลากนิ้วจากขอบจอด้านล่าง ขึ้นบน.. จะเป็นการ minimize แอพครับ โดยที่ แอพนั้นๆจะยัง รัน ใน background อยู่.. หากต้องการปิดเลย เราก็แค่ แตะที่เครื่องหมาย X อีกครั้งนึงเท่านั้นเองครับ
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:55  

อีกแอพนึง ที่ภูมใจนำเสนอมากกกกกก คือ Story Maker ครับ.. ผมตื่นตาตื่นใจกะมันเบาๆ เพราะแอพนี้สามารถเอารูปที่เราถ่ายมา ทำเหมือน slideshow แล้ว ใส่เพลงลงไปได้.. ประมาณเหมือน presentation ในงานแต่งงานเลยครับ แถมเจ้าแอพนี้ ยังสามารถใส่ effect ได้ด้วยนะครับ เช่น Black and White, Vintage, Retrospect, etc.
ต้นขนุน
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2013 15:58  

จบแล้วค้าฟฟฟ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: