Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
i-mobile IQ X Octo - ไอโมบาย IQ X Octo

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 458435
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : i-mobile IQ X Octo - ไอโมบาย IQ X Octo
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2014 10:37  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ i-mobile IQ X Octo - ไอโมบาย IQ X Octo
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/spec/i-mobile/iq_x_octo.htm

Android Community - ชุมชนผู้ใช้ แอนดรอยด์
http://android.siamphone.com

guita000
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile IQ X Octo - ไอโมบาย IQ X Octo
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2014 00:38  

วันนี้ไปลองเล่นที่งาน Mobile Expo มายอมรับว่าเร็วจริง กล้องหน้า+หลัง เทพสุด จะซื้ออยู่แล้วดันเห็นขอบเครื่องไม่สนิท เดินวนดูทุกบูธ ปรากฏว่าเป็นเหมือนกันหมด คนขายบอกว่าเครื่องที่เอามาโชว์เป็นเครื่องไม่ผ่าน QC ตัวที่ขายเป็นล็อตหลัง ผมเลยให้แกะกล่องใหม่ ถ้าแนบสนิทดีผมจะซื้อ 1 เครื่อง พอแกะมาก็เหมือนเดิม สำหรับคนไม่ซีเรียสก็คุ้มค่ามากกับราคาเม่านี้ ได้ที่ชาร์ต Wireless ด้วย ไม่รู้จะคุ้มยังไง สรุปผว่าคุ้มมากๆครับ ที่ไม่ซื้อเพราะขอบที่ไม่สนิทนี่แหละ เหมือนมันไม่แน่ กลัวฝุ่นเข้า และ จากประสพการณ์ลักษณะแบบนี้ใช้ไปนานๆมันจะยิ่งอ้าขึ้นเรื่อยๆครับ
k-club
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ : Re: i-mobile IQ X Octo - ไอโมบาย IQ X Octo
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2014 11:48  

สรุปว่ายังไม่สมบูรณ์ดีเหรอครับ งั้นรอแก้ปัญหาเรื่องนี้ก่อนละกันครับ แล้วค่อยซื้อ Smile
konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: United Kingdom
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2014 14:47  

ผมซื้อ 8-core ZOPO ZP998 มาเล่นได้สองสัปดาห์แล้ว ยังไม่มีเวลารีวิวเลย
ที่ขายในไทย น่าจะเป็นไอโมบายเจ้านี้มั้งเครื่องแรก
k-club
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2014 13:56  

แล้วพวก 8-core เนี่ยกินแบตเยอะกว่า 4-core ป่าวครับ รบกวนผู้รู้ตอบที แล้วจากที่ลองใช้ ZOPO แบตอยู่ได้นานป่าวครับคุณ konkhonkaen เป็นเครื่องนอกเหรอครับรุ่นนี้...
muoffend
Year's Star

จังหวัด: อุบลราชธานี
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2014 18:19  

หาซื้อไม่ได้เลย กะว่าจะทดสอบหน่อย (คน ตจว.)
จิม
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2014 14:50  

ออกใหม่ๆ จะเหนื่อยเรื่อง Firmware เป็นที่สุด
ส่วนจะไม่ Up Firmware มันก็ทำให้ใช้ประสิทธิภาพได้ไม่เต็มที่
ingsuan
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2014 18:02  

ได้เครื่องจากสายการผลิตรอบที่สองแล้วครับ
1. ปัญหาเครื่องปิด housing ไม่สนิทไม่ปรากฏแล้วครับ ของผมซื้อให้พี่สาวภรรยาเป็นสีแดงครับ
2. การใช้งานทั่วๆ ไป เล่นเกมส์ได้รื่นไหลดี Cookie Run วิ่งได้ราบลื่นดีไม่มีสะดุด
3. แถม sim imobile 3GX พร้อมทดลองให้ใช้ข้อมูล 500 MB ฟรี ลองแล้ว Bandwidth เหลือเฟือ (เนื่องจากไม่ค่อยมีคนใช้ทั้ง Imobile และ TOT3G ทั้งสองค่ายนี้เครือข่ายเดียวกันนะครับ)
4. Case ยังหาซื้อไม่ได้เพราะของยังไม่เข้า แต่ฟิล์มกันรอยแบบด้านมีของแล้ว
5. คามร้อนจากกการใช้งาน 3g HSUPA ไม่มีปัญหาใดๆ ครับ แต่ก็บริโภคแบตเตอรี่ในอัตราที่น่าตกใจเหมือนกัน อันนี้ผมว่าน่าจะเนื่องจากผมเปิด HSUPA เพื่อทดลองใช้งานจริงๆ นะครับ (ผมยังไม่ทราบวิธีลดจาก HSUPA เป็น HSDPA ครับว่าทำยังไง)
6. กล้องหน้าชัดดี กล้องหลังน่าผืดหวังนิดๆ เพราะโฟกัสช้า สีสันของภาพที่ได้ถือว่าอยู่ในระดับดี
7.ลองกับ App โหดๆ เช่น flghtradar24, sygic navigator, Plan vs Zombie2 ใช้งานได้ตามปกติไม่สะดุด แต่ Sygic ค่อนข้างโดดเด่นเพราะขนาดอยู่ในบ้านยังจับสัญญาณ GPS ได้ อันนี้ดีเหมือน GPS โดยตรงเลยครับ
8. แบตเตอรี่ทดลองใช้งานจริง ด้วย 3g AIS พื้นที่นนทบุรีแถวบางกรวย ใช้งานได้ตั้งแต่เช้ามืดถึงประมาณ สองทุ่มครับ ใช้ LINE ตลอด เปิด Youtube บ้าง โหลดเมล์บ้าง เหมือนการใช้งานปกติทั่วไป
9. แท่นชาร์ต แบบไม่ต้องเสียบทำงานได้ดี แต่ยังไงๆก็ชาร์ตช้ากว่าเสียบตรงๆ ครับ
10. ลำโพง USB ในแท่นชาร์ตที่แถมมาตามข้อ 9.เสียงสนทนาชัดดี แต่เสียงดนตรีถือว่าไม่ผ่านครับ หากเอาใช้งานเป็น Speaker Phone ถือว่าใช้งานได้ดี
11. ความเร็ว Internet ทำได้จริงๆ ที่ 12/8 Mps โครงข่าย Imobile3Gx ทดสอบที่ -65 db ห่่างจากสถานีฐานประมาณ 1 กม.ช่วงห้าทุ่มเศษๆครับ
12. จับสัญญาณ wifi ได้ดีครับ จากการทดสอบจริงๆ เหลือแค่ -100 db ยังใช้งานได้อยู่
13. จุดเด่นที่สุดสำหรับ 4.2 คือระบบแปลงเสียงเป็นตัวอักษรภาษาไทย (พูดเป็นไทยแปลงเป็นตัวอักษร)ใช้งานได้ดีครับ แต่ต้อง Config เครื่องใหม่ให้เป็นเสียงภาษาไทยก่อนซึ่งระดับผู้ใช้น่าจะลำบากควรให้ศูนย์บริการช่วยจัดการให้ดีกว่านะครับ ลองเทียบกับ Samsung Note 2 และเครื่องอื่นๆ อีกสองเครื่องแล้วแม่นยำพอๆกัน แม่นยำประมาณ 90-95% ดังนั้นความเพีั้ยนน่าจะเกิดจาก App มากกว่าครับ

สรุป เครื่องระดับ Hi End ราคาไม่ถูกไม่แพง สวยสมราคา อุปกรณ์แถมมาครบครัน กล้องชัดแต่สีสันไม่ค่อยอิ่มตัว แรงระดับเทพ การระบายความร้อนยังต้องแก้ไข การประกอบค่อนข้างดี แท่นชาร์ตทันสมัยแบบไม่ต้องเสียบใช้งานง่าย(แต่ชาร์ตช้า) เสียงลำโพงในเครื่องมือถือถือว่า ดี การใช้งานทั่วๆ ไปถิอว่า ดี แบตเตอรี่ระดับใช้งานได้ 1 วันทำงานเท่านั้นครับ ไม่เหมาะกับมือใหม่หัดใช้ Andriod เพราะใช้งานได้ไม่ครบ ฟังก์ชั่น ระบบแปลงเสียงเป็นตัวอักษรภาษาไทย ใช้ได้ทั้งใน line และ Google สะดวกสำหรับคนขี้เกียจคีย์เช่นผม
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: