Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รีวิว:ThL T100S โทรศัพท์มือถือสัญชาติจีนที่เทียบชั้นเครื่องแบรนด์

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 0 / เข้าชม: 3245
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : รีวิว:ThL T100S โทรศัพท์มือถือสัญชาติจีนที่เทียบชั้นเครื่องแบรนด์
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2014 13:20  
ตอบโดยอ้างถึง  

กราบสวัสดีพ่อแม่พี่น้องมิตรรักแฟนเพลงงาม ๆ สักหนึ่งทีครับ พอดีตอนนี้กระแส CPU8 core แท้ กำลังมา ผมเลยมาเกาะติดสถานการณ์สักหน่อย อยากรู้ว่า CPU 8 core ของ Mediatek จะแรงแค่ไหน ผมเลยหยิบโทรศัพท์ตัวนึงที่หน้าสนใจมาก ๆ ในตอนนี้มารีวิวไปพร้อมกันเลย นั่นก็คือ ?ThL T100S?

ผมว่าหลาย ๆ ท่านคงรู้จัก ThL กันไปบ้างแล้ว แต่ก็เชื่อว่ามีส่วนมากที่ยังไม่รู้จักในประเทศไทยมือถือยี่ห้อนี้อาจจะไม่ใช่ที่นิยมของท้องตลาดทั่วไปมากนัก แต่ถ้าในจีนรึในต่างประเทศก็ถือว่าดังใช้ได้ทีเดียว (ไม่เชื่อลองหาคำว่า ThL ใน Google ดูสิ) ที่เค้าดังพอสมควรเพราะเค้าทำสเปคเครื่องมาค่อนข้างดีเมื่อเทียบกับราคาที่ให้มาครับ แล้วก็มีรอมใหม่ ๆ หรือรอมโมที่ฝรั่งทำไว้มาอัพเดทให้ตลอดเวลา ผมไม่พูดพร่ำทำเพลงละครับ ไปดูเครื่องThL T100S กันเลยดีกว่า?

อุปกรณ์ข้างในกล่องนะครับ ก็มี อแดปเตอร์ชาร์จ สาย USB เป็นแบบ Mirco แบตเตอร์รี่ขนาดด 2300 mAh 1 ก้อน หูฟัง แผ่นกันรอย แต่แผ่นกันรอยติดมาให้แล้ว 1 แผ่นครับ เพราะฉะนั้นเท่ากับเค้าให้ 2 แผ่น คู่มือทั่วไป(ภาษาอังกฤษ) แล้วก็เคส เป็นแบบ hard case ครับแต่บางมากแล้วก็ ThL T100S 1 เครื่อง(ยังไงเค้าก็คงไม่ให้มา 2 เครื่องหรอกครับ)?

หน้าตาก็จะออกเหลี่ยม ๆ หน่อยครับ กล้องหน้าด้านซ้ายจะติดกับตัวเซนเซอร์รับแสงครับ และด้านหลังกล้องก็จะอยู่ด้านซ้าย ด้านล่างก็จะมีไฟแฟลชครับ โดยที่กล้องความละเอียดอยู่ที่ 13Mp ทั้งหน้าและหลังเลยนะครับแถมยังเป็นเลนส์ของ Sony(Sony IMX135,F 2.0=ค่ารับแสงยิ่งน้อยยิ่งดีครับ) ยังไงผมจะให้ดูรูปอีกทีนึงแล้วกันครับแต่บอกได้เลยว่าสวยมาก?

ขนาดของเครื่องอยู่ที่ 144.3*70.4*8.4 มม.?อาจจะดูยาวไปหน่อยนะครับแต่ก็ใส่กระเป๋ากางเกงได้อยู่แต่ความบางนี่ถือว่าผ่านเลยครับ และก็น้ำหนักเครื่องเพียงแค่ 147 กรัมเท่านั้น?

ลำโพงและไมค์ก็จะอยู่ด้านล่างของตัวเครื่อง โดยที่ลำโพงเป็น 1 Channel ครับ?

เมื่อแกะฝาหลังออกมาจะพบกับ NFC ติดอยู่กับที่ฝาหลังเลยรวมถึงตัวรับ wifi ด้วยครับ (Case ที่เค้าให้ถึงเป็นแบบบางจะได้ใช้กับ NFC ได้เลย)และฝาหลังจะไม่ใช่พลาสติกแบบธรรมดาครับเป็นแบบ rubber ซึ่งจะมีความยืดหยุ่นและโค้งงอได้มากกว่าปกติ?

ขอบด้านบนและด้านล่างจะเป็นอะลูมิเนียมครับเค้าน่าจะดีไซน์ออกมาเพื่อช่วยในการตกกระแทกด้วย ถือว่าทำออกมาได้สวยดี?

ตัวเครื่องจะใส่ได้ 2 ซิม ซิม 1 เป็นแบบธรรมดา ซิม 2 เป็นแบบ Mirco sim และตรงกลางเป็นช่องใส่ Mirco sd card เพิ่มสูงสุดได้ 32 Gb. เครือข่ายที่รองรับ = 2G: GSM/GPRS/EDGE: 850/900/1800/1900 MHz 3G: WCDMA/HSPA/HSPA+: 850/2100 MHz??

ช่องเสียบชาร์จจะอยู่ด้านบน เป็นแบบ Mirco Usb เหมือนทั่วไปและสำหรับ ThL T100S เค้าสามารถต่อ Flash drive หรืออุปกรณ์เชื่อมต่ออื่น ๆได้เลยเพียงแค่หา OTG มาต่อ (บางเครื่องจะไม่สามารถทำได้) และก็มีพอร์ตหูฟังปกติ 3.5 mm.ครับ??

หน้าจอขนาด 5 นิ้วและเป็นIPS แบบ Full hd 1080P 480 dpi ยังไม่พอกระจกทัชสกรีนยังเป็น Corning Gorilla Glass3? และยังสามารถใส่ถุงมือแล้วยังทัชได้อีกด้วย(ที่ผมลองไม่มีถุงมือผมใช้เสื้อทัชเอาก็ทัชได้นะครับ)?

นี่ยังไม่พูดถึงสเป็กด้านในเลยนะครับนี่แค่รอบตัวเครื่องยังจัดมาให้เต็มขนาดนี้เดี๋ยวลองดูสเป็กเครื่องกันเลยดีกว่าว่าจะโหดแค่ไหน

ระบบปฏิบัติการ

ตัวนี้มาพร้อมกับ Android v.4.2 นะครับแต่ว่ามันไม่ธรรมดาตรงที่ ThL T100S มีตัว FOTA มาให้ด้วย (อัพเดทอัตโนมัติผ่านอินเตอร์เน็ต) เพราะฉะนั้น ถ้าเค้ามี Rom ตัวใหม่มา เราได้อัพอย่างแน่นอน?

CPU
[/b]
MTK6592W Cortex-A7 Octa core 1.7GHz? คุณพระเป็น CPU 8 core แท้ตัวแรกของโลกถึงแม้ว่าจะเป็นแค่ Cortex A7 แต่ไม่ธรรมดาจริง ๆ นะครับ จากที่ลองเล่นเกมส์ดูแล้ว ลื่นปรื๊ดเลยครับ แถมยังมาพร้อมกับ Gpu ตัวใหม่ที่เป็น mali 450 ทำให้ภาพที่ออกมาสวยขึ้นด้วย?

แต่ต้องยอมรับว่าเล่นเกมไปเรื่อย ๆ แล้วเครื่องร้อนพอสมควรเลยครับแต่ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้
?
แล้วก็เรื่องแบตเตอร์รี่ครับถ้าเล่นเกมส์นี่ แบตเตอรรี่ของ ThL T100S ไหลเป็นน้ำเลย เล่นเกมต่อเนื่องน่าจะได้สัก 3-4 ชั่วโมง แต่ถ้าสแตนบาย+โซเชียล+เกมทั่วไป นี่อยู่ได้สบายมากอยู่ได้ถึงวันแน่นอน?

Ram นี่ก็จัดมาให้ถึง 2 Gb.อีกทั้งรอมยังมากถึง 32 Gb ด้วยส่วนพื้นที่ลงเกมนี่เหลือเฟือเลยครับเรียกได้ว่าใส่มาเยอะ ๆ ได้เลย?

อย่างที่ได้กล่าวไว้ว่า ThL T100S เป็นจอแบบ IPS Full Hd เพราะฉะนั้นภาพที่ได้ก็แบบชัดแบบไม่ต้องสืบอยู่แล้ว

Bluetoothของ ThL t100s ก็จัดมาเต็มครับเป็น Bluetooth 4.0?

GPS บอกได้เลยจากที่เทสโปรแกรม GPS ของ ThL จับสัญญาณได้ไวมากครับ ในอาคารก็จับได้คือการจับสัญญาณผมให้เยี่ยมเลยนะครับ แต่ว่าจากที่ลองใช้จริงกับ Google Map แล้ว GPS เพี้ยนมากน่าจะมาจากเฟริมแวร์ต้องรออัพเดทต่อไปครับ(แต่คิดว่าไม่นานน่าจะมีเฟริมแวร์ใหม่มาให้ได้ลองกัน)

ลองเทียบ ThL T100S กับ Samsung S4 กันครับ

ผลคะแนนออกมา ThL T100S คะแนนใกล้เคียงกับ Samsung Galaxy S4 มากครับ

นอกจากตัว CPU 8 Core แล้วอีกเรื่องที่น่าสนใจของ THL t100s ก็คือเรื่องกล้องนี่ละครับ กล้องหน้ากล้องหลัง 13 ล้าน!! เลนส์ sony !!ผมว่าไม่ต้องพูดไรมากดูตัวอย่างภาพถ่ายกันดีกว่า?

ตัวอย่างภาพถ่ายจากกล้องหน้า (ชัดเท่ากล้องหลังเลยครับ)

?

ตัวอย่างจากภาพถ่ายกล้องหลัง

จะเห็นได้ว่าถ่ายได้ชัดมาก และยังมีโหมดติดตามวัตถุอีกครับ??
ยังไม่พอมีโหมดสั่งงานด้วยเสียงอีกด้วย?
สุดๆ แล้วสำหรับกล้องแต่เท่าที่ผมลองถ่ายรูปมากล้องหาถ่ายตัวเองได้ดูดีมากเลยครับ??

ให้คะแนนในส่วนของตัวเครื่อง

1. ด้านวัสดุ 9 คะแนน?
2. ด้านความสวยงามของตัวเครื่อง 9.3 คะแนน?
3. ด้านเกมส์ 9.5 คะแนน?
4. ด้านเสียง 8.5 คะแนน?
5. ด้านการแสดงผล 9.5 คะแนน?
6. ด้านการใช้งานทั่วไป 8 คะแนน?
7. ด้านความคุ้มค่า 9.3 คะแนน?

ข้อดี

มี NFC

ภาพและเสียงคมชัด

กล้องชัดเวอร์มาก

CPU 8 core แท้ ๆ เร็วมาก

จับGPS ไวมาก

เครื่องบางดีไซส์สวย

2 sim เพิ่ม sd card ได้ด้วย

หมายเหตุ:

แบตเตอร์รี่น้อยไปหน่อย

ถ้าเล่นเกมส์แบตลดไว

GPS ยังมีบัคอยู่

ราคาค่อยข้างสูงถ้าเทียบกับมือถือจีน(แต่ถ้าเทียบกับมือถือแบรนด์ถือว่าถูกมาก)

วัสดุทำจากพลาสติกอาจจะเป็นรอยได้ง่าย

สรุป

จากที่ผมลองจับเจ้า ThL t100S มาแล้วเป็นเวลาสักพักใหญ่ ๆ ผมบอกเลย ผมชอบมาก ทั้งเร็วทั้งแรงแล้วกล้องนี่สวยมากจริง ๆ ครับ รวมกับจอที่สวยมาก ทุกอย่างเลยออกมาเยี่ยมสุด ๆ ไปเลย แต่ก็ติดเรื่องแบตเตอร์รี่นี่ละ ว่าถ้าเล่นเกมส์ลดไวไปนิด เพราะฉะนั้นพก Power Bank ไว้เถอะจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลานนะครับ?

ดูเพิ่มเติมได้ที่ http://www.youtube.com/watch?v=AVv4i46jdYg

จัดทำโดย www.gadgetdoor.com
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: