Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Android Software Develop Kit(Android SDK)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 9876
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Android Software Develop Kit(Android SDK)
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 18:07  
ตอบโดยอ้างถึง  

สำหรับนักพัฒนาทั่วไปที่ต้องการจะพัฒนาซอฟต์แวร์แอนดรอยด์ก่อนอื่นต้องมีของก่อน..

ของที่ว่าก็คือ
JDK 5 or JDK 6 (JRE alone is not sufficient)
สำหรับตัว Java SE Development Kit 6 Update 13 นั้น
jdk-6u13-windows-i586-p.exe 73.11 MB
เข้าไปดาวน์โหลดได้ที่ http://java.sun.com/javase/downloads/index.jsp

Apache Ant 1.6.5 or later for Linux and Mac, 1.7 or later for Windows
เข้าไปดาวน์โหลดได้ที่ http://ant.apache.org/bindownload.cgi

วิธีติดตั้งหาเอาเองนะครับ Rolling Eyes อิอิ

พอติดตั้งเสร็จหรือเรียกได้ว่าของเราพร้อมแล้วก็เข้าไปโหลดตัว SDK ของ Android ได้ที่
http://developer.android.com/sdk/1.5_r2/index.html

จริงๆ ถ้าแค่จะขอเล่น Android ดูพวก UI เฉยๆ ก็ไม่ต้องลง Ant ก็ได้เน้อ... แต่ลงไว้เหอะ เผื่อมันส์มืออยากเขียนโปรแกรมขึ้นมาในวันหน้า

วิธีติดตั้งเป็นภาษาอังกฤษ แต่ง่ายมากครับ
แค่เข้าไปที่ System Enviroment

ติดตั้งเสร็จแล้วครับ

เวลาจะใช้งานตัว Emulator เราจะต้องสร้าง AVDs(Android Virtual Devices) ก่อนนะครับ
วิธีสร้างก็คือ ให้เข้าไปที่ cmd(Command) แล้วพิมพ์คำสั่งว่า
Code:
android create avd -n my_android1.5 -t 2

หลังจากนั้นจะมี step to step มาถามเกี่ยวกับเครื่องมือถือที่เราจำลองครับ

วิธีสร้าง เพิ่มเติมดูได้ที่
http://developer.android.com/guide/developing/tools/avd.html#createavd

เสร็จแล้วจะเข้าตัว Emulator ก็ให้ใช้คำสั่ง
Code:
emulator -avd my_android1.5

แค่นี้เราก็จะได้หน้าจอ SDK ของ Google Android มาแล้วครับ
ใครมีความรู้อะไรเพิ่มเติมมาโพสแบ่งปันกันได้นะครับ รออยู่นะครับ Wink

สำหรับคนที่จะพัฒนาโปรแกรมเกี่ยวกับการดาวน์โหลด จะต้องมีตัวเก็บข้อมูลซึ่งก็คือ SD Card ก่อนนะครับ

วิธีสร้าง SD Card จำลอง ใช้คำสั่ง
Code:
mksdcard -l<Label> <size> <Filename>

ตัวอย่างเช่น
Code:
mksdcard -l SDCard_1G 1024M sdcard1

ตอนเรียก Emulator ให้เรียกโดยต่อท้ายคำสั่งการใช้งาน SD Card เข้าไปด้วยนะ

Code:
emulator -avd my_android1.5 -sdcard sdcard1

ถ้าไม่ใส่ SDCard จะไม่สามารถดาวน์โหลดไฟล์ได้นะครับ(เหมือนเครื่องจริงเดี๋ยะ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Nasz เมื่อวันที่ 22 Aug 2009 14:32; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Wern_Mm
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 10:25  

ขอบคุณคับ

นี่ก็รอว่าปิด project นี้แล้ว จะไปลองจับตัวนี้ด้วย

ฝากตัวล่วงหน้าคับ แนะนำด้วย ^^
mewsik
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2009 12:42  

น่าสน จริงๆ

ไม่ต้องมีมือถือแอนดรอยด์ ก็ทำได้ใช่ไหม
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 09:58  

ขอถามหน่อยครับว่าทำไม emulator -avd ของผมมันถึงไม่มีอะครับ = ="

Code:

C:\Documents and Settings\mypc>android list avd
Available Android Virtual Devices:
    Name: android15r3
    Path: C:\Documents and Settings\mypc\.android\avd\andApp1.5.avd
  Target: Android 1.5 (API level 3)
    Skin: HVGA

C:\Documents and Settings\mypc>emulator -avd android15r3
unknown option: -avd
Android Emulator usage: emulator [options] [-qemu args]
  options:
<....>

ฉงนเหลือเกิน ลองทั้ง 1.5r2 และก็ r3 ละครับ T_T
patinyaj
Year's Star

หัวข้อ : เหอะๆ
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 11:02  

ลองหมดทุกอย่างแล้วครับ ยังไง ก็เปิด ไม่ขึ้น เซ็งครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: