Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ทำไมถอดsd card แล้วมาอ่านในคอมไม่ได้

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1 / เข้าชม: 15526
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำไมถอดsd card แล้วมาอ่านในคอมไม่ได้
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2009 09:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

แบบว่า formatไม่ได้และอ่านแค่32mแต่ที่มี8g
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2009 20:50  
ตอบโดยอ้างถึง  

การ์ดถ้าจำไม่ผิดมันจะมี ext partition ของมันด้วยนะครับ ถ้าเอามาเสียบกับ Reader มันจะไม่เห็นนะ ต้อง format กับตัวเครื่องเท่านั้นครับ เหมือนจะเป็นกับ 8G นะครับ จะไม่สามารถสั่ง Scan และ Format ในขณะที่ต่อผ่าน USB ได้

แต่ผมลองเอา 2G เข้าไปใส่ ก็ทำงานได้ปกติเลยครับเสียบเข้าคอมพ์ สั่งสแกนก็ได้ สั่งฟอร์แมตก็ได้

แนะนำให้ถอดสาย USB แล้วเข้าโปรแกรม Setting > SD card & phone storage > แล้วเลือก Unmount SD card หลังจากนั้นก็ กดที่ Format SD card ได้เลยครับ เครื่องจะใช้เวลาลบไฟล์ใน SD card ของคุณแค่ 2 วินาที แล้วที่นี้ SD card ก็จะเกลี้ยงเลย(แต่ว่าร้านมันยังกู้ได้นะครับแนะนำให้หา Micro SD Transfer หรือ ตัวต่อที่รองรับ Micro SD 2.0 8G มาใช้สำหรับ Format ดีกว่าครับ)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: