Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Gnet G212 - จีเน็ต
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 144 / เข้าชม: 267507
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 17:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

...****... ผู้เขียน:
TooD-ToO ผู้เขียน:
ฟังก์ชันครบครันดี
เสียดายที่กล้อง 3 แสน
แต่หน้อจอใหญ่ ก้อคงจาไม่น่าเกลียดมากนัก
ที่สำคัญราคาถูกด้วย.....
เหมาะแล้วที่เป็นพระเอกในการเปิดตัวล็อตนี้
อยากได้.................

แล้วแถว ท่าพระ-วงเวียนใหญ่ มีศูนย์ที่ใกล้ที่สุดอยู่ตรงไหนอะคะ???
เดอะมอล ท่าพระ มีมั้ยอ่า.... ( เอาร้านที่ขายก้อด้าย )

กรุณาตอบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง

ผมอยากให้มีใกล้ๆ ท่าพระ เพราะผมอยู่แถวนั้น

ร้านขาย เดอะมอล์ท่าพระก็มีนะค่ะอยู่ชั้น1ค่ะ
pr gnet
tttttttttttttttt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2008 11:32  

ทำไมส่งศูนย์ ถึงซ้อมนานจังเลย
ศิริภัทร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 13:58  

ซื้อมาใช้งานได้ 5 วัน หน้าจอแตกเป็นเส้นแนวขวางครับ (ผมไม่ได้กระแทก-ไม่ได้นั่งทับแต่ประการใด) เอาไปส่งร้านค้าที่ซื้อ (ร้าน TG.) เจ้าหน้าที่ร้านดูและก็บอกว่าไม่น่าจะเกิดจากการกดทับ ถ้ากดทับจริงๆ หรือหล่น จะจ้องมีร่องรอยเช่นกรอบนอกมีคราบดำๆ หรือมีร่องรอยของการกดทับ แต่อย่างไรก็ต้องส่งให้ศูนย์ G-net ดูอีกที ผ่านไป 1 สัปดาห์ร้านโทรมาบอกว่า ทาง G-net บอกต้องเสียค่าซ่อมจออีก พันกว่าบาท ใช้คำว่าเพราะเครื่องอาจจะเกิดการกระแทก กดทับทำให้หน้าจอแตก ทั้งๆที่ทางร้าน TG ยืนยันว่าบอกกับทางศุนย์ไปว่าเครื่องไม่มีร่องรอยของการกระแทก และทับเลยแม้แต่นิดเดียว

อย่างนี้ทาง G-net จะรับผิดชอบอย่างไรครับ เสียความรู้สึกมาก ซื้อมาใช้งานแค่ 4 วัน พอวันที่ 5 ก็พัง เสียตังค์เอาเครื่องไปติดฟิล์กันรอยมา 100 บาท ซื้อ ไมโคร SD อีก 350บาท ดูแลถนอมเครื่องอย่างดี แต่เครื่องกลับมาเป็นแบบนี้ เสียใจครับ และเสียใจที่ศูนย์พูดแบบนี้ด้วย ผมจะไม่ซื้อมาใช้อีกแล้วครับ เครื่องราคาไม่แพงก็จริงแต่มันเสียความรู้สึกครับ

e20ktu@hotmail.com / ศิริภัทร์
ศิริภัทร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 13:16  

จนถึงป่านนี้ก็ไม่มีผู้เกี่ยวข้องติดต่อมา

ศิริภัทร์ ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้งานได้ 5 วัน หน้าจอแตกเป็นเส้นแนวขวางครับ (ผมไม่ได้กระแทก-ไม่ได้นั่งทับแต่ประการใด) เอาไปส่งร้านค้าที่ซื้อ (ร้าน TG.) เจ้าหน้าที่ร้านดูและก็บอกว่าไม่น่าจะเกิดจากการกดทับ ถ้ากดทับจริงๆ หรือหล่น จะจ้องมีร่องรอยเช่นกรอบนอกมีคราบดำๆ หรือมีร่องรอยของการกดทับ แต่อย่างไรก็ต้องส่งให้ศูนย์ G-net ดูอีกที ผ่านไป 1 สัปดาห์ร้านโทรมาบอกว่า ทาง G-net บอกต้องเสียค่าซ่อมจออีก พันกว่าบาท ใช้คำว่าเพราะเครื่องอาจจะเกิดการกระแทก กดทับทำให้หน้าจอแตก ทั้งๆที่ทางร้าน TG ยืนยันว่าบอกกับทางศุนย์ไปว่าเครื่องไม่มีร่องรอยของการกระแทก และทับเลยแม้แต่นิดเดียว

อย่างนี้ทาง G-net จะรับผิดชอบอย่างไรครับ เสียความรู้สึกมาก ซื้อมาใช้งานแค่ 4 วัน พอวันที่ 5 ก็พัง เสียตังค์เอาเครื่องไปติดฟิล์กันรอยมา 100 บาท ซื้อ ไมโคร SD อีก 350บาท ดูแลถนอมเครื่องอย่างดี แต่เครื่องกลับมาเป็นแบบนี้ เสียใจครับ และเสียใจที่ศูนย์พูดแบบนี้ด้วย ผมจะไม่ซื้อมาใช้อีกแล้วครับ เครื่องราคาไม่แพงก็จริงแต่มันเสียความรู้สึกครับ

e20ktu@hotmail.com / ศิริภัทร์
osom
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2008 17:15  

tttttttttttttttt ผู้เขียน:
ทำไมส่งศูนย์ ถึงซ้อมนานจังเลย

ต้เองขออภัยนะคะที่เข้ามาตอบช้า ที่ซ่อมนานนั้นต้องเช็คอาการของเครื่องทั้งหมดค่ะว่ามีปัญหาอะไร หรือ Soft were เกิดปัญหาอย่างไร ต้องหาสาเเหตุที่เกิดขึ้นมันขึ้นอยู่กับอาการนั้นๆด้วยค่ะ
PR Gnet
osom
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2008 17:31  

จนถึงป่านนี้ก็ไม่มีผู้เกี่ยวข้องติดต่อมา

ต้องขออภัยนะคะที่เข้ามาตอบช้าค่ะ จากปัญหาดังกล่าวนะคะ ถ้าหากช่างตรวจเช็คดูจากเครื่อง แล้วพบว่าเกิดจากการตกกระแทก จะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการซ่อมตามข้อตกลงในใบรับประกัน เพราะถ้าเกิดจากสาเหตุที่ผู้ซื้อโดยตรงจะต้องเสียค่าใช้จ่ายค่ะแต่ถ้าเกิดจาก soft wereภายในหรือตัวเครื่องเองทาง Gnet จะซ่อมให้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ เพราะปัญหาต่างๆที่เครื่องเกิดปัญหานั้นช่างซ่อมสามารถตรวจเช็คได้ค่ะ ยังไงลองแจ้งเข้ามาที่เว็ปGnet นะค่ะ
PR Gnet
ศิริภัทร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2008 11:45  

ผมแจ้งไปที่เว็บ G-net แล้วเหมือนกัน พร้อมกับเว็บนี้ครับ ถ้าอย่างไรขอเป็นเอกสารยืนยันการพิสูจน์และวิธีการพิสูจน์จากทาง G-net ด้วยนะครับ ว่าพิสูจน์อย่างไร

ขอบคุณครับ

osom ผู้เขียน:

ต้องขออภัยนะคะที่เข้ามาตอบช้าค่ะ จากปัญหาดังกล่าวนะคะ ถ้าหากช่างตรวจเช็คดูจากเครื่อง แล้วพบว่าเกิดจากการตกกระแทก จะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการซ่อมตามข้อตกลงในใบรับประกัน เพราะถ้าเกิดจากสาเหตุที่ผู้ซื้อโดยตรงจะต้องเสียค่าใช้จ่ายค่ะแต่ถ้าเกิดจาก soft wereภายในหรือตัวเครื่องเองทาง Gnet จะซ่อมให้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ เพราะปัญหาต่างๆที่เครื่องเกิดปัญหานั้นช่างซ่อมสามารถตรวจเช็คได้ค่ะ ยังไงลองแจ้งเข้ามาที่เว็ปGnet นะค่ะ
PR Gnet
มาใหม่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ฝากขายครับ
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 20:17  

ขายครับรุ่นนี้เลย ขาวฟ้า
ซื้อมาใช้ชั่วคราวครับ พอดีส่งเครื่องหลักซ่อมครับ ตอนนี้ได้เครื่องคืนจากศูนย์แล้ว
เลยจะขายครับซื้อเมื่อวันที่ 13/08นี้เองครับ เมม 1Gb ขายที่2800ครับ รบกวนด้วย
ไม่มีรอยอะไรเลย ใหม่สุดๆ คิดว่าอีกนานกว่าจะได้คืน ไปๆมาๆได้เร็วซะงั้น เลยต้องการขายครับ
มาใหม่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลืมเบอร์
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 20:18  

ผมท๊อปครับ ลืมบอกเบอร์ ง่า
0846444951
0894999353
รบกวนด้วยครับผม
ใครสนใจโทรมาได้นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: driver usb ของ G212 ที่ต่อกับ com
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2008 05:55  

osom ผู้เขียน:
มิ้ง ผู้เขียน:
jin58003 ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าใครมี driver usb ของ G212 ที่ต่อกับ com บ้าง หรือมีที่ให้ download ที่ใดบ้าง
และมีปัญหาเกี่ยวกับการรับสัญญาณบ้างหรือไม่ เพราะพึ่งซื้อมา แต่เมื่อนำมาใช้กลับไม่มีสัญญาณ ขึ้นเป็น ฉุกเฉิน โทรออกไม่ได้ แต่เมื่อใช้เครื่อง ยี่ห้ออื่นกลับใช้ได้ปกติ มีสัญญาณ
เลยอยากทราบว่ามีวิธีเช้คหรือเพิ่มระดับสัญญาณได้หรือไม่

มีปันหาเหมือนกันเลย

ทำไงดีอ่ะค่ะ

ต่อแล้วมันไม่เจอกันกับคอมอ่ะ

มันบอกว่าusb ไม่เก็บข้อมูล

ช่วยมาตอบทีนะค่ะ

ทำตามที่คู่มือบอกทุกอย่างเลย

เซทเปนเว็บแคมได้แค่อย่างเดียวเองอ่ะคะ

ค่ะสำหรับปัญหาดังกล่าวนั้นต้องขอรบกวนคุณส่งเครื่องให้กับทางศุนย์ทำการอัพซอฟแวร์เครื่องดีกว่าค่ะ ซึ่งปัญหาดังกล่าวอาจจะเกิดจากความไม่สมบูรณ์ของซอฟแวร์ ศูนย์บริการที่สะดวกที่คุณสามารถเข้าไปใช้บริการสามารถเข้าไปดูได้ที่ www.gnetmobile.com call center 0-2642-0274-6 หรือ 0-2956-4833

ผมพบวิธีแก้ปัญหาการเชื่อมต่อข้อมูล G212 กับคอมฯ ผ่านทาง USB โดยบังเอิญครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นจะเป็นเหมือนกันรึเปล่า

คือตอนแรกผมต่อสาย USB ในขณะที่เปิดเครื่องโทรศัพท์ตามปกติ หลังจากเลือก [เก็บข้อมูล] แล้วก็จะมีข้อความขึ้นมาว่า "USB : ไม่จัดเก็บ" แต่พอผมปิดเครื่องโทรศัพท์แล้วต่อสาย USB ในขณะที่เครื่องโทรศัพท์ปิดอยู่นั้น ที่หน้าจอโทรศัพท์ก็จะมีคำว่า "USB" ปรากฏขึ้นมา และที่คอมฯ ก็จะ Found new hardware และสามารถลง driver ได้โดยเลือกลงแบบอัตโนมัติ ไม่ต้องใช้ driver พิเศษอะไรเลยครับ

พอลง driver ครบทุกตัวแล้วก็จะพบ drive ใหม่ขึ้นมา 2 drive เป็น SD Card 1 drive และ Memory ภายในของตัวโทรศัพท์อีก 1 drive ครับ สามารถรับส่งไฟล์กันได้หมด

แต่ในระหว่างนี้จะเปิดเครื่องโทรศัพท์ไม่ได้นะครับ กดยังไงเครื่องก็ไม่ยอมเปิด ต้องถอดสาย USB ออกก่อนถึงเปิดได้ตามปกติครับ

ก็อยากถามทาง GNet เหมือนกันครับว่าอันนี้เป็นอาการปกติ หรือเพราะ software มีปัญหาถึงต้องใช้วิธีนี้ครับ

ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
muayja
Year's Star

หัวข้อ : Re: Gnet G212 - จีเน็ต
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2008 14:18  

แล้วถ้าต่อกับคอมแล้วเล่นเน็ตได้ป่ะ

ไดรเวอร์มานลงไม่ได้ทามยางงาย

บอกหน่อยดิ
aung_loei
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2008 23:36  

มีปัญหาเหมือนกัน ซื้อมาใหม่ๆ สัญญาณไม่ดีรับไม่ค่อยได้ โทรออกก็ลำบาก ใช้ๆ ไปปรากฏว่ากล้องเวลาถ่ายสีเพี้ยนสีแดงเป็นสีน้ำเงิน สีน้ำเงินเป็นสีแดง ส่งซ่อมศูนย์การรับสัญญาณปกติรับได้ดีขึ้นแต่สียังเพี้ยนเหมือนเดิม Sad Sad
ไม้หน้าสามดิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : บริการแย่
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2008 10:54  

CC GNET ปลูกต้นสตอบอรี่เต็มบรษัทไปหมด ขอบอกว่าบอกแต่ละวันแต่ละครั้งไม่เหมือนกัน ผม่งเครื่อง gnet 212 ไปซ่อมตั้งแต่วันที่ 9 สค โทรถามทุกอาทิตยืก้ตอบไม่เหมือนกัน โกหกว่าส่งแล้วบ้าง พอขอเลขที่ ems บอกว่าทำเรื่องส่งแล้วรอไปรษณีย์มารับไงจะโทรบอกเลขที่อีกที รอไปเถอะ 4 วันก้ยังไม่โทรกลับ พอดทรไปถามอีกครั้ง บอกว่ายังไม่เสร้จ โอ้พระเจ้าอะไรกัน และก้รีบชิงพูดขอโทษเหมือนท่องเป็นสคริป ขอบอกว่าบริการยอดแย่เลย
arr_crml
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยตอบหน่อย อยากรู้มากกกก
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 21:29  

มันสามารถสลับการคุยทั้ง 2 ซิมเลยได้รึเปล่า หมายถึง คุยซิม 1 อยู่ แล้วอีกซิม 2 มีคนโทรเข้ามา ก็ตัดกลับไปรับซิม 2 โดยยังไม่วางสายซิม 1 แล้วก็กลับมาคุยกับซิม 1 ได้อีก กลับไปกลับมา ประมาณว่าเป็นอิสระต่อกันอย่างเด็ดขาด เหมือนมีมือถือ 2 เครื่องรวมอยู่ในเครื่องเดียว

ใครรู้ช่วยบอกที กำลังหาคำตอบอยู่ ถ้ารุ่นนี้ ทำไม่ได้แล้วรุ่นไหน หรือยี่ห้อไหนทำได้บ้าง ....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ช่วยตอบหน่อย อยากรู้มากกกก
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2008 16:40  

arr_crml ผู้เขียน:
มันสามารถสลับการคุยทั้ง 2 ซิมเลยได้รึเปล่า หมายถึง คุยซิม 1 อยู่ แล้วอีกซิม 2 มีคนโทรเข้ามา ก็ตัดกลับไปรับซิม 2 โดยยังไม่วางสายซิม 1 แล้วก็กลับมาคุยกับซิม 1 ได้อีก กลับไปกลับมา ประมาณว่าเป็นอิสระต่อกันอย่างเด็ดขาด เหมือนมีมือถือ 2 เครื่องรวมอยู่ในเครื่องเดียว

ใครรู้ช่วยบอกที กำลังหาคำตอบอยู่ ถ้ารุ่นนี้ ทำไม่ได้แล้วรุ่นไหน หรือยี่ห้อไหนทำได้บ้าง ....

รุ่นนี้ทำไม่ได้ครับ เปิดใช้ได้ทีละเบอร์ ถ้าเปิดใช้เบอร์ที่หนึ่งอยู่ ถึงแม้ไม่ได้กำลังโทรฯ ก็ตาม ถ้ามีคนโทรฯ เข้าเบอร์ที่สองก็จะโทรฯ เข้าไม่ได้ครับ จะเป็นติดต่อไม่ได้เหมือนปิดเครื่องอยู่ครับ

ไม่แน่ใจว่ารุ่นที่สแตนบายพร้อมกัน 2 Sim จะทำได้หรือเปล่านะครับ แต่รุ่นนี้เป็นแบบ Switch สแตนบายได้ทีละ Sim ทำแบบที่คุณต้องการไม่ได้แน่นอนครับ
ยิม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่งซื้อมาเมื่อ 29 กันยา
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2008 16:06  

เพิ่งซื้อมาใช้เมื่อวันที่ 29 นี้เองค่ะ ที่ เดอะมอลล์ บางกะปิ
ร้าน โมบายโซลูชั่น(ขอโฆษณาร้านเค้าหน่อย เพราะบริการดีมาก)
ซื้อมา 3100 บาทพร้อมเมม 1 G สีขาว-ฟ้า

อยากได้มานานแล้ว หาข้อมูลเต็มที่เลยค่ะ พอซื้อมาใช้จริงๆถูกใจมากๆๆเลยค่ะ
แสตนด์บายได้พร้อมกันทั้ง 2 ซิม เห็นที่ร้านเค้าเรียกรุ่นนี้ว่า G212R ก็ไม่รู้ว่ามันแตกต่างกันยังไง
....แต่ยังหาวิธีปิดชื่อเครือข่ายที่แสดงที่หน้าจอไม่ได้เลยค่ะ TRUE เต็มหน้าจอเลยค่ะ Shocked ดูคู่มือแล้วมันมีวิธีทำบอกแต่ที่ในโทรศัพท์จริงๆกลับไม่เห็นมีเมนูนั้นเลย Sad ใครทราบช่วยบอกทีนะคะ

แต่ถ้าแก้ไม่ได้ก็ไม่ซีเรียสค่ะ เพราะโดยรวมแล้วถูกใจที่สุด ตอนนี้ก็แนะนำเพื่อนจนเพื่อนใช้ตาม 2 คนแล้วค่ะ

บอกได้คำเดียวว่า รุ่นนี้เจ๋งสุดๆ Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ช่วยตอบหน่อย อยากรู้มากกกก
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2008 17:01  

arr_crml ผู้เขียน:

ลองดูคำอธิบายข้างล่างนี้ดูนะครับ Very Happy
คัดลอกจาก http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7059441/T7059441.html
==================================================

คำชี้แจ้งและคำแนะนำเรื่องการใช้งาน และความแตกต่าง ระหว่างเครื่องโทรศัพท์มือถือระบบ2 ซิมของG net Mobile Phone

โ ดยปกติแล้วในปัจจุบันนี้เครื่องโทรศัพท์มือถือนั้นมีการใช้งานทั้งระบบ 1 ซิมและ 2 ซิม ซึ่งในเครื่องที่เปิดทำงาน 1 ซิมนั้นก็มีทั้งของ AIS, DTAC, True เรียกซิมหรือเครือข่ายเหล่านี้ว่า ระบบ GSM 900/1800 ส่วน CAT TH และ HUTCH เรียกซิมหรือเครือข่ายเหล่านี้ว่า CDMA

ส่วนเกี่ยวกับศัพท์ที่ใช้เรียกเพื่อให้ง่ายต่อการจดจำและการเรียกนั้น เนื่องจากทาง G Net ได้นำเข้า เครื่องลูกข่าย
โทรศัพท์มือถือเพื่อจำหน่ายที่เป็นแบบ 2 ซิม ในเครื่องเดียวกัน และได้เรียกคำว่า switching และ real time
เพราะฉะนั้น เพื่อให้เข้าใจในความหมายเดียวกันจึงขออธิบายไว้ดังนี้คือ

Switching หมายความถึง โทรศัพท์เครื่องนั้นรองรับ 2 ซิม แต่จะแสตนด์บายเพียงแค่ ซิมเดียวเท่านั้นโดย
การสลับแสตนด์บายทีละซิม สามารถโทรเข้า/โทรออก ได้เพียงซิมเดียวเท่านั้น ในกรณีต้องการโทรเข้าทั้ง 2 ซิม
ต้องทำการโอนสาย หรือ Call Divert เพื่อให้สามารถโทรเข้าได้ทั้ง 2 เบอร์ (บางเครือข่ายจำเป็นต้องจ่ายค่าบริการ)
Real Time หมายความถึง โทรศัพท์เครื่องนั้นรองรับ 2 ซิมและแสตนด์บายได้ทั้ง 2 ซิม พร้อมกันโดยที่ไม่ต้อง
ทำการโอนสาย ซึ่งแบ่งออกเป็น 3 แบบดังนี้คือ
สามารถแสตนด์บายทั้ง 2 ซิม GSM+GSM และสามารถโทรเข้า/รับสายได้ทั้ง 2 ซิมพร้อมกัน และยังสามารถพักสาย
เพื่อสนทนาได้หลายสาย แต่ระบบนี้ในฟังก์ชั่นมัลติมีเดีย MMS, GPRS, WAP จะใช้ได้กับซิม 1 เท่านั้น
สามารถแสตนด์บายทั้ง 2 ซิม GSM+GSM และสามารถโทรเข้า/รับสายได้ทั้ง 2 ซิมแต่จะทำการรับสาย/โทรออกพร้อมกัน
ไม่ได้และระบบนี้ในฟังก์ชั่นมัลติมีเดีย MMS GPRS,WAP จะใช้ได้ทั้ง 2 ซิม
สามารถแสตนด์บายทั้ง 2 ซิมGSM+CDMA และสามารถโทรเข้า/รับสายได้ทั้ง 2 ซิมพร้อมกัน และยังสามารถพักสาย
เพื่อสนทนาได้หลายสาย แต่ระบบนี้ในฟังก์ชั่นมัลติมีเดีย MMS GPRS,WAP จะใช้ได้กับซิม 1 เท่านั้น
ในที่นี่จะขอชี้แจงและอธิบายวิธีการทำงานและรุ่นมือถือของ G net เฉพาะเครื่องที่รองรับ 2 ซิมเท่านั้น
ซึ่งสามารถแบ่งได้ดังต่อไปนี้

เครื่องที่รองรับ 2 ซิม Switching (แบบสลับซิม) GSM+GSM
ซึ่งมือถือ G net ที่รองรับเครื่องระบบนี้คือ รุ่น G215, G212 สำหรับการทำงานของเครื่องในระบบนี้
ถึงแม้ว่าโดยตัวเครื่องมือถือนั้นจะมีที่ใส่ซิมอยู่ 2 สล็อท แต่การเปิดทำงานนั้นจะสามารถเปิดใช้งาน
ได้แค่ซิมเดียวเท่านั้นจะเป็นซิม 1 หรือ ซิม 2 ก็ได้ขึ้นอยู่ที่ผู้ใช้นั้นๆจะเลือกการใช้งานด้วย ซิมใดเป็นซิมหลัก
แต่โดยปกติแล้วนั้น ซิม1 จะเป็นซิมที่รองรับฟังก์ชั่นต่างๆ ที่เครื่องนั้นๆมี เช่น SMS, MMS, GPRS, WAP
ซึ่งถ้าท่านเลือกซิม 2 เป็นซิมที่เปิดใช้งาน ฟังก์ชั่นดังกล่าวนั้นจะไม่สามารถใช้งานได้ เพราะฉะนั้นจึงแนะนำ
ให้เลือกซิม 1 เป็นซิมที่เปิดทำงาน

ในกรณีที่ต้องการเปิดทำงานทั้ง 2 ซิม ซึ่งท่านสามารถเปิดให้ซิมทำงานได้ทั้ง 2 ซิมนั้น ท่านจำเป็นต้องทำการ
โอนสายหรือ Call Divert โดยผ่านเครือข่ายนั้นๆก่อน (บางเครือข่ายจำเป็นต้องเสียค่าบริการ)
จากนั้นทำการโอนสายด้วยตัวท่านเองซึ่งในเครื่องมือถือรุ่น G215, G212 จะมีฟังก์ชั่นนี้อยู่

แต่ในระบบนี้ถึงแม้ว่าจะทำการโอนสายแล้วแต่ก็จะรับสายได้ครั้งละ 1 ซิมหรือ 1
เบอร์เท่านั้นในกรณีที่มีสายเรียกเข้ามาอีกเบอร์หรืออีกซิมนั้นจะเป็นสัญญาณสายไม่ว่างและหลังจาก
จบการสนทนาแล้วจะมีข้อความส่งให้ท่านว่า มีคนโทรเข้ามาหาท่านที่เบอร์นั้นๆ ซึ่งท่านสามารถโทรกลับได้

ข้อควรระวังสำหรับการใช้งานของระบบนี้ เมื่อต้องการที่จะยกเลิกหรือจำเป็นต้องเอาซิมใดซิมหนึ่งออก
จากเครื่องมือถือ ท่านจำเป็นต้องทำการยกเลิกฟังก์ชั่นการโอนเสียงหรือโอนสายทั้งหมดเสียก่อน
ซึ่งในG215, G212 ท่านต้องไปยกเลิกที่ฟังก์ชั่น ตั้งค่าการโทร (Call Setup) และเมื่อท่าน
ต้องการใช้งาน 2 ซิมอีก ท่านจำเป็นต้องทำการโอนสายหรือCall Divert ตามที่ได้อธิบายมาแล้วทุกครั้งไป

เครื่องที่รองรับ 2 ซิม แบบ Real Time หรือ เปิดทำงานทั้ง 2 ซิมระบบ GSM+GSM (แบบที่ 1)
ซึ่งมือถือ G net ที่รองรับเครื่องระบบนี้คือ รุ่น G522, G523 ซึ่งต่อจะเรียกว่า “S Class” (หรือแบบปกติ)
ซึ่งทั้ง 2 รุ่นนี้ก็จะเป็นรุ่นที่มีจำหน่วยในท้องตลอดอยู่แล้วซึ่งในชุดขายก็จะประกอบด้วย
1 เครื่อง, 2 แบตเตอรี่, 1 แท่นชาร์จ, 1 USB Cable, Travel Charger, Earphone, ETC... หรือแล้วแต่โปรโมชั่นในขณะนั้นๆ

สำหรับการทำงานของเครื่องในระบบนี้โดยตัวเครื่องมือถือนั้นจะมีที่ใส่ซิมอยู่ 2 สล็อทซึ่งสามารถใส่ซิม
AIS, DTAC, True ได้ทั้ง 2 ซิมและสามารถเปิดแสตนด์บายซิมได้ทั้ง 2 ซิมหรือเบอร์ แต่จะ
เป็นซิม 1 เท่านั้นที่รองรับฟังก์ชั่นต่างๆ ที่เครื่องนั้นๆมี เช่น MMS, GPRS, WAP เพราะฉนั้น
ในกรณีที่ต้องการใช้งานมัลติมีเดียดังกล่าวจึงแนะนำให้เลือกซิม 1 เป็นซิมที่เปิดทำงานฟังก์ชั่น
ดังกล่าว แต่สำหรับSMS นั้นสามารถรองรับได้ทั้งของซิม 1 และ ซิม 2

ในกรณีการโทรออก/รับสายนั้น เครื่องระบบนี้จะรองรับการโทรเข้า/โทรออกได้ทั้ง 2 ซิม พร้อมกัน
โดยในขณะที่กำลังสนทนาซิม 1 นั้นเมื่อมีสายโทรเข้ามาที่ซิม 2 ทางระบบจะมีเสียงเตือนว่ามีสายเรียกเข้า
ซึ่งท่านสามารถที่จะมาสลับการรับสายทั้งซิม 1 และ ซิม 2 ได้พร้อมกัน ซึ่งในขณที่สลับสายสนทนา
นั้นอีกสายหนึ่งนั้นก็จะเป็นสัญญาณพักสาย (Hold Call) และเมื่อมีสายโทรเข้ามาอีกก็ยังสามารถรับสายได้อีกทั้ง 2 ซิมหรือเบอร์

ข้อควรระวังสำหรับการใช้งานของระบบนี้ สำหรับผู้ใช้ที่กำลังสนทนาอยู่แล้วมีสายเรียกซ้อนเรียก
เข้ามาหลายสายจะทำให้การทำงานไม่สะดวกเท่าที่ควรเพราะสายที่กำลังสนทนาอยู่นั้นจะหลุดเพรา
ะพักสายนานเกินไปและหลายสายมากเกินไป

เครื่องที่รองรับ 2 ซิม แบบ Real Time หรือ เปิดทำงานทั้ง 2 ซิมระบบ GSM+GSM (แบบที่ 2)
ซึ่งมือถือ G net ที่รองรับเครื่องระบบนี้คือ รุ่น G522e, G523e ซึ่งต่อไปจะเรียกว่า “E Class”หรือ (แบบประหยัด)
และ รุ่น G525, G525g, G526, G527, G523g mini, G219, G528, G212r, G520, G8281Bar ซึ่ง
รุ่นเหล่านี้ก็จะเป็นรุ่นที่มีจำหน่วยในท้องตลอดอยู่แล้วซึ่งในชุดขายก็จะประกอบด้วย 1 เครื่อง,
1 แบตเตอรี่, 1 แท่นชาร์จ, 1 USB Cable, Travel Charger, Earphone, ETC... หรือแล้วแต่โปรโมชั่นในขณะนั้นๆ

สำหรับการทำงานของเครื่องในระบบนี้โดยตัวเครื่องมือถือนั้นจะมีที่ใส่ซิมอยู่ 2 สล็อทซึ่งสามารถใส่ซิม
AIS, DTAC, True ได้ทั้ง 2 ซิมและสามารถเปิดแสตนด์บายซิมได้ทั้ง 2 ซิมหรือเบอร์ พร้อมกันนั้นยัง
สามารถรองรับฟังก์ชั่นต่างๆ ที่เครื่องนั้นๆมี เช่น SMS, MMS, GPRS, WAP ได้ทั้ง 2 ซิมหรือเบอร์ด้วย
เพราะฉนั้นในระบบนี้ท่านไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับฟังก์ชั่นมัลติมีเดียต่างๆเลย

ในกรณีการโทรออก/รับสายนั้น เครื่องระบบนี้จะรองรับการโทรเข้า/โทรออกได้ทั้ง 2 ซิมแต่ไม่สามารถ
โทรเข้าและรับสายพร้อมกันได้ในขณะที่กำลังสนทนาซิม 1 นั้นเมื่อมีสายโทรเข้ามาที่ซิม 2 ทางระบบจะเตือน
เป็นสัญญาณสายไม่ว่างและเมื่อจบการสนทนาแล้วจะมีข้อความตอบกลับมา
ที่ท่านว่ามีเบอร์นั้นโทรเขามาหาท่านซึ่งท่านสามารถโทรกลับได้

ข้อควรระวังสำหรับการใช้งานของระบบนี้ สำหรับผู้ใช้ที่กำลังสนทนาอยู่แล้วมีสายเรียกซ้อนเรียกเข้ามาจะเป็นสัญญาณสายไม่ว่างซึ่งอาจจะ
มีบางเครือข่ายที่ไม่รองรับฟังก์ชั่นการส่งข้อความเตือนเมื่อสายไม่ว่าง เพราะฉะนั้นท่านต้องสอบถามกับเครือข่ายนั้นๆเพื่อเปิดบริการ

เครื่องที่รองรับ 2 ซิม แบบ Real Time หรือ เปิดทำงานทั้ง 2 ซิมระบบ GSM+CDMA (แบบที่ 3)
ซึ่งมือถือ G net ที่รองรับเครื่องระบบนี้คือ รุ่น G522c, G523c mini, G525c, G520c, G218
ซึ่งต่อจะเรียกว่า “C Class” (หรือแบบCDMA) ซึ่งรุ่นเหล่านี้ก็จะเป็นรุ่นที่มีจำหน่วยในท้องตลอดอยู่แล้ว
ซึ่งในชุดขายก็จะประกอบด้วย 1 เครื่อง, 2 แบตเตอรี่, 1 แท่นชาร์จ, 1 USB Cable, Travel Charger,
Earphone, ETC... หรือแล้วแต่โปรโมชั่นในขณะนั้นๆ
สำหรับการทำงานของเครื่องในระบบนี้โดยตัวเครื่องมือถือนั้นจะมีที่ใส่ซิมอยู่ 2 สล็อทซึ่งสามารถ
ใส่ซิม AIS, DTAC, True ได้ทั้ง 2 ซิมและสามารถเปิดแสตนด์บายซิมได้ทั้ง 2 ซิมหรือเบอร์ แต่จะเป็นซิม 1
เท่านั้นที่รองรับฟังก์ชั่นต่างๆ ที่เครื่องนั้นๆมี เช่น MMS, GPRS, WAP เพราะฉนั้นในกรณีที่ต้องการใช้งาน
มัลติมีเดียดังกล่าวจึงแนะนำให้เลือกซิม 1 เป็นซิมที่เปิดทำงานฟังก์ชั่นดังกล่าว แต่สำหรับSMS นั้น
สามารถรองรับได้ทั้งของซิม 1 และ ซิม 2
ในกรณีการโทรออก/รับสายนั้น เครื่องระบบนี้จะรองรับการโทรเข้า/โทรออกได้ทั้ง 2 ซิม
พร้อมกันโดยในขณะที่กำลังสนทนาซิม 1 นั้นเมื่อมีสายโทรเข้ามาที่ซิม 2 ทางระบบจะมีเสียงเตือนว่าม
ีสายเรียกเข้า ซึ่งท่านสามารถที่จะมาสลับการรับสายทั้งซิม 1 และ ซิม 2 ได้พร้อมกัน ซึ่งในขณที่สลับ
สายสนทนานั้นอีกสายหนึ่งนั้นก็จะเป็นสัญญาณพักสาย (Hold Call) และเมื่อมีสายโทรเข้ามาอีก
ก็ยังสามารถรับสายได้อีกทั้ง 2 ซิมหรือเบอร์
ข้อควรระวังสำหรับการใช้งานของระบบนี้ สำหรับผู้ใช้ที่กำลังสนทนาอยู่แล้วมีสายเรียกซ้อน
เรียกเข้ามาหลายสายจะทำให้การทำงานไม่สะดวกเท่าที่ควรเพราะสายที่กำลังสนทนาอยู่นั้น
จะหลุดเพราะพักสายนานเกินไปและหลายสายมากเกินไป

จากคุณ : marin11 - [ 3 ต.ค. 51 15:53:05 ]

: เคนโจเม่, lasanya

=====================================================

คัดลอกจาก http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T7059441/T7059441.html
janok
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สอบถาม
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2008 18:08  

อยากรู้วิธีการติดตั้งโปรแกรมนะครับ ว่าติดตั้งอย่างไงบ้าง ต้องติดตั้งผ่านโปรแกรมอะไรบ้างนะครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมพึ่งซื้อมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาGNet G212 2290 แถม Mem 1 G และ Sim
lantis99
Year's Star

จังหวัด: กาญจนบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2008 13:14  

ใช้ G-522 C มาหนึ่งเดือน ปุ่มค่อย ๆ ใช้ไม่ได้ทีละปุ่ม น่าจะเป็นเพราะโดนเหงื่อ อยากจะส่งศูนย์ ฯ ไม่ทราบว่าจะใช้เวลาซ่อมนานมั๊ย และเสียค่าใช้จ่ายเท่าไร
ar33
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้ 212 รรมดา
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2008 22:48  

ใช้ gnet 212 ธรรมดา สามารถ up เป็น 212r ได้หรือไม่ครับ
watta
Year's Star

จังหวัด: ลำพูน
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2009 17:00  

ใช้ G 212 แล้วเวลาเข้าโหมดนาฬิกาปลุกแล้ว ทำการเซ็ตเวลาปลุกแล้วถึงเวลา ไม่แสดงเตือนเลย ใครมีวิธีเซ็ตบอกให้หน่อยนะครับ
loli
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2009 00:08  

ขายมือ2ค่ะ ประกันหมดเดือน6/2009
มีที่ชาร์จกับคอม(แท้) สายชาร์จไฟบ้าน(ปลอม) หูฟังฟังได้ข้างเดียวค่ะ
คู่มือ กล่อง mem1gb

ราคา1000บาทค่ะ

สนใจเมลล์ loliloli3975@hotmail.com
ของไม่ดีจริง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อย่าไปซื้อมาใช้ แล้วจะเสียใจเหมือนเรา
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2009 21:53  

จีเนทหรอ อย่าไปซื้อมาใช้เด็ดขาด ขอบอก ว่าซื้อมาได้แค่อาทิตย์เดียว ส่งซ่อมเกือบเก้าเดือนละ ยังไม่ได้คืนเลย โทรไปที่ศุนย์บอกจะตามเรื่องให้ จนถึงวันนี้ยังไม่ได้เลย แถมทำเครื่องหายอีกตากหาก ไม่รับผิดชอบด้วย เพื่อนเราเหมือนกันซื้อมา สายชาร์ต เสียไป 4 รอบ มายิมของเราไปใช้ เพราะเราไม่ได้ใช้ บริสัด มันทำหายยยยยยยยยยยและไม่รับผิดชอบบบบบบบบบ Evil or Very Mad Evil or Very Mad
บริการห่วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มือถือยอดแย่
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2009 22:03  

ซื้อมา 1อาทิตย์เหมือนกัน ส่งซ่อมไป 8 เดือน ยังไม่ได้เลย โทรตามบอกว่าส่งมาแล้ว แต่ไม่เห้นมาถึงเลย โทรไปอีกรอบ บอกทำหาย จะชดใช้ ให้ รอมาหลายอาทิตยืละ โทรไปอีกรอบ เปลี่ยนเครื่อง ตอแหลสุดๆๆพนักงาน บริการยอดแย่แห่งปี ยกให้ ยี่ห้อนี้เลย ไม่เคยเห้นที่ไหนซ่อมนานขนาดนี้เลย ขอแนะนำ อย่าซื้อมาใช้ เขาว่าไม่มีอะไหล่นะ แล้วจะเสียใจจจจจจจจจจจจจจจ เดือดร้อ Evil or Very Mad นมากเลย ไม่น่าหลงเชื่อซื้อมาใช้เลย Evil or Very Mad
ผู้ใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำไง
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2009 02:35  

ช่องใส่ซิมช่ิองหนึ่ง ใส่ซิมไปแล้ว เครื่งเตือนว่ายังไม่ได้ใส่ซิม

ทำไงดี ต้องส่งว้อมป่าว แล้วจะนานไหม??
djew40
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ใช้ 212 รรมดา
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2009 18:01  

ar33 ผู้เขียน:
ใช้ gnet 212 ธรรมดา สามารถ up เป็น 212r ได้หรือไม่ครับ

ใช่ครับ ตกลงสามารถ Up ได้หรือเปล่าครับ จะได้เลื่อนขั้นอีกหน่อย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: