Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
[สำหรับผู้เริ่มต้น] เริ่มเปิดปฐมบท OS Android - บทที่ 1 contact

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 36285
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : [สำหรับผู้เริ่มต้น] เริ่มเปิดปฐมบท OS Android - บทที่ 1 contact
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2009 19:13  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผู้ใช้ที่ os android จะเริ่มใช้ทางนี้เลยคับ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผม ได้ใช้ รุ่น HTC G1 เป็นตัวทำงานน่ะคับ
และนี้คือพื้นฐานที่จะเริ่มใช้เครื่องคับ

การใช้งานมีอยู่สองประเภทน่ะคับ
ประเภทแรกเรียกว่า GMS (Google mobile Service)

ประเภทสองเรียกว่า NON - GMS

ผมเลือกใช้ตัวแรกคับ ที่มี GMS ก็ได้แก gmail,google maps ,etc เอาให้รู้แค่นี้ก่อน

เริ่มแรกเดิมที่เราจะใช้เนี่ย ต้องมี Account ของ gmail ก่อนเลยคับ

ผมก็ capture ภาพมาให้ มือใหม่ตามภาพเลยน่ะคับ เดี๋ยวขาดส่วน ไหนไปจะ มาแก้ไขให้ทีหลังน่ะคับ

ตามลำดับเลยคับ

1. ให้เข้าไปที่ www.gmail.com

2.กรอก ลายละเอียด username และ password ตามที่ อากู๋ ต้องการ

3. เมื่อกรอก เสร็จก็ให้ท่านมา login ด้านหน้าเว็บ เพื่อเข้าระบบ หรือว่า
ระบบ จะพาท่านเข้าสู่ www.gmail.com อัตโนมัติ

4.เมื่อท่านเข้ามายังระบบ เมล์ ก็ให้ท่านไปยังเมนูที่ ชื่อว่า Contact เพื่อเข้าไปจัดการคับ

5.

6.สามารถจัดการ เพิ่ม ลบ ชื่อ และ กลุ่มได้ในระบบเลย

---------------------------------------------------------------------------------------

จากนั้นก็มาดูในส่วนของเครื่อง HTC G1 น่ะคับ

1. เข้าไปยังเมนูที่ชื่อว่า Contact คับ

2. จะมี list ลายชื่อ จะสังเกตุได้ว่า ชื่อ ที่เริ่มต้นใน ระบบ จะ เหมือนกันกับ
www.gmail.com เลยคับ

3.

รายชื่อจาก Gmail ทั้งหมด จะ Sync ชื่อการเชื่อม และ เปลี่ยนแปลงตลอด เมื่อมีการแก้ไข

ปล ทั้งหมดจะ Sync กันได้ก็ต่อเมื่อ การใช้งานของโทรศัพท์ ยังคงต้องต่อ กับ wifi , EDEG ,GPRS คับ
Annatcha
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2009 23:05  

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากๆ
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2009 11:25  

ถามครับ System Contact ที่อยู่ในโทรศัพท์ำทำไมพอ sync แล้วมันชอบกลับมาครับ ทั้งๆที่ remove ออกในโทรศัพท์หมดแล้วอะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2009 13:41  

Rob G ผู้เขียน:
ถามครับ System Contact ที่อยู่ในโทรศัพท์ำทำไมพอ sync แล้วมันชอบกลับมาครับ ทั้งๆที่ remove ออกในโทรศัพท์หมดแล้วอะครับ

ลบไปแล้วต้องรอมัน Sync กับ Google ก่อนหนะครับ ถ้าเราเข้าไปกด Sync เอง มันจะไปดึงที่อยู่ใน Google ลงมาใหม่อีกรอบครับ

วิธีแก้ึคือ ถ้าจะให้ัชัวร์สุด ไปลบบนเว็บ Google เลยครับ

แต่ไม่ต้องห่วงนะครับ รอมตัวใหม่มันจะไม่มีปัญหาตรงนี้ครับ เท่าที่ผมได้ใช้มาพอลบปุ๊บใน Google Contact มันก็หายไปด้วยเลยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: