Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ASUS P505 - Full Mobility in One Hand
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 180 / เข้าชม: 347227
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ??????????????????
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2005 21:10  
ตอบโดยอ้างถึง  

ลด backlight น้อยๆ วันนี้ใช้ได้ทั้งวันเลย ช่วยได้เยอะแบบมากๆเลย ไม่จำเป็นต้องสว่างมาก เพิ่มแบบเป็นเท่าเลย รู้สึกครับ
engie2029
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ASUS P505 ??????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2005 22:39  

ASUS P505 มีอุปกรณ์และโปรแกรมอะไรแถมบ้าง
แล้วคิดว่าคุ้มค่ามั้ยคะ
dragonn
Year's Star

หัวข้อ : ???? syns P505 ???????????????????????Tech????????????????
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2005 22:31  

เวลา syns P505 ทำไมเม้าส์อินฟาเรดยีห้อTechผมไม่ขยับเลยครับ ผมลองหลายครั้งแล้วก็ยังเหมือนเดิม ใครทราบช่วยผมด้วยครับ
ขอบพระคุณครับ
สัก
aye007
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2005 23:28  

red_devil ผู้เขียน:
aye007 ผู้เขียน:
แล้วตอนนี้ ของเข้ามาที่ร้านแถวพันธ์ทิพย์หรือยังครับเนี่ย อยากดูตัวจริงๆเป็นอย่างไรบ้าง

เครื่องมีแล้ว มาบุญครอง, เซ็นทรัลบางนา, เซ็นทรัลลาดพร้าว ฯลฯ

รายงานการใช้ P505 จากเว็บไซต์ MrPalm
http://www.mrpalm.com/board/view_board.php?id=18773

ขอบคุณครับ แล้วจะไปดูวันอยุดนี้
aye007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 09:29  

ผมลืมบอกไป อย่าลืมไป เทรนการใช้ p505 ที่ทางเอซัส เขาจัดคอร์สให้ฟรี กับผู้ซื้อรุ่นนี้โดยเฉพาะ เหมาะมากสำหรับคนที่ไม่เคยใช้ พีดีเอ โฟนมาก่อนครับ เพราะฟังก์ชั่นมันมีมากเหลือเกิน จะได้ร่นระยะเวลาเรียนรู้การใช้งาน และใช้ได้คุ้มค่า
Panda69
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2005 22:21  

อยากจะถามผู้ที่ได้เครื่องแล้วว่า Windows Media Player เป็นเวอร์ชั่นไหนครับ 9 หรือ10 ครับ
jai_u
Year's Star

หัวข้อ : ?????????????????? ???????????
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2005 22:42  

พอดีเพิ่งซื้อเครื่องต่อมาจากคุณ Aiwazcao เมื่อวานน่ะครับ ก็ได้ลองเล่นลองใช้ดูเลย รวมๆก็ถูกใจนะครับ ใช้งานไม่ยากนัก เรื่องที่กลัวๆคือเรื่องแบตหมดเร็วก็มีวิธีที่ช่วยได้อย่างที่คุณ Aiwazcao แนะนำคือลดระดับความสว่างของ Backlight ลง ผมใช้ความสว่างประมาณ 30% ก็ถือว่าสว่างใช้ได้แล้ว ใช้ความเร็วเครื่องที่ระดับ Standard ก็ไม่ช้าน่าหงุดหงิดนะครับ เปลี่ยนแบตวันนี้ตอนสิบโมงเช้า คุยบ้าง เล่นเกมส์บ้าง ใช้ msn messenger บ้างทั้งวัน ตอนนี้แบตยังเหลือ 40% ก็ถือว่าโอเคนะครับ สำหรับ Windows media player เป็นเวอร์ชัน 9 ครับ ที่ถือว่าไม่ดีนักจริงๆคือกล้องครับ ไม่น่าเชื่อว่าเป็น 1.3 ล้านพิกเซล ถ่ายออกมาดูธรรมดามาก ไม่สวย และก็ไม่ดีกว่ากล้องมือถือทั่วไปเท่าไหร่เลยครับ

ไม่ทราบว่าจะมีการเทรนการใช้งานที่ไหนเมื่อไหร่ครับ อยากไปเรียนรู้จะได้สามารถใช้งานได้เต็มที่มากขึ้นน่ะครับ
satta
Year's Star

หัวข้อ : asus p505
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 02:13  

satta
Year's Star

หัวข้อ : asus p505....????? 1 ???????????????
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 02:17  

111111111111111111111111111111111111111111111111111111111111[/b]
satta
Year's Star

หัวข้อ : asus p505....????? 1 ???????????????..??????
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 03:38  

สวัสดีครับ.ผมได้ใช้ asus p505 มา 1อาทิตย์ ถือว่าดีมากๆๆครับ..เพื่อนๆหลายคนที่อยากใช้แต่ยังไม่มีความรู้ต้องขอแนะนำนะครับ.ไปซื้อหนังสือ pocket pc ตามร้านขายหนังสือถั่วไปจะเข้าใจมากขึ้นเพราะผมเองก็ไม่เคยใช้ pocket pc มาก่อนวันแรกนี่กลุ้มเลยครับเปิดเครื่องก็ไม่ได้กว่าเปิดได้ก็ 1 ชั่วโมง ครับ..หลายๆคนอย่าไปต่อว่าศูนย์***ไอโมบาย***เขาเลยครับผมได้อ่านแล้วบางคนก็ไม่เข้าใจระบบของเครื่อง และไม่พยายามทำความเข้าใจกับมัน การใช้ pocket pc ครั้งแรกในชีวิตของผม ถือว่าสนุกมากเลย

1....หลังจากชาทแบตแล้วเริ่มใช้ตอนตี 2 แต่กว่าเปิดเครื่องได้ก็ ตี 3 ครับ เพราะเราไม่ยอมอ่านที่สติ๊กเกอร์ที่เขาบอกไว้ว่าต้องเลื่อนปิดถึงเปิดเครื่องได้..หน้าแตกเลยครับ 5555

2...เครื่องติดปับ***งง **เลยครับ..ไม่เหมือนมือถือที่เราเคยใช้..ใส่ซิมแล้วใช้ได้..ไร้ว่ากดไง. ผมทำไงรู้เปล่าครับ กดมั่วอยู่หลายครั้ง ก้อไม่ได้เลยค่อยเปิดหนังสือดูรูปเอา เพราะมีแต่ภาษาอังกฤษ..สักพักเลยทำได้

3. ชักสนุกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆๆ..ตั้งตามหนังสือทุกอย่าง..ลงโปรแกรมภาษาไทย..และลองเล่นกว่าได้นอนก็6โมงเช้าพอดีครับ

.............asus p505 เครื่องนี้ผมว่าได้รับประสบการณ์ใหม่..กับการใช้เครื่องแบบนี้เป็นครั้งแรกในชีวิต..ไม่มีใครบอกว่าต้องทำไงก่อนใช้เครื่อง....หลังจากนั้นตอนเย็นผมเลยไปร้านหนังสือ หาซื้อหนั้งสือเกี่ยวกับ pocket pc อ่านแล้วก้ลองทำตามถือว่ามันคุ้มค่ามากครับเล่มละ 200 บาทเอง ทำความเข้าใจกับมันมา 1 อาทิตย์ แล้วเขามีโปรแกรมแถมมาอีก 28 โปรแกรม ใช้ดีมากๆ เลยครับ ******************************************

*********เพื่อนที่ยังไม่เคยใช้ pocket pc ลองทำแบบผมสิครับ อย่าไปฟังคนอื่นเลยที่ว่าไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ โดยเฉพาะเพื่อนๆเราบางคนก็ไม่รู้จริงแต่พูดเก่ง เราลองมาใช้เองก็ได้ประสบการณ์ใหม่ๆๆนะครับ

*******ส่วนเรื่องบริการของ *** ไอโมบาย นั้น ผมก็จะอธิบายให้ฟังนะครับ

1ปีที่ผ่านมาผมใช้ มือถือมา 5 รุ่น ซื้อ ของ ไอโมบาย ทั้งหมด

1.sagem x 6
2. nokia 6230
3. nokia 7610
4. sagem x 8
5. asus p505

..............ผมไม่ได้เชียร์บริษัทนี้นะครับ*************

ผมว่าปัญหาของตัวเครื่อง ส่วนมากมันมาจาก soft ware ของรุ่นนั้น บางเครื่องเปิดไวๆ เครื่อง แฮง ดูหนังฟังเพลง หรือหลายๆๆอย่าง คือเราใช้เองบางครั้งต้องทำความเข้าใช้กับมันเพราะ อะไรก็ไปโทษบริษัท"ไอโมบาย**น่าจะไปโทษบริษัทเจ้าของเครื่อง เช่น nokia รีบออกมาหลายรุ่นไวๆๆพร้อมกัน ทั้งที่รู้ว่า soft ware ไม่สมบูรณ์ก็รีบเอามาขาย แล้ว*********มีปัญหาก็ค่อยเอา soft ware ตัวใหม่มา up . แต่คนที่ซื้อไปมีปัญหาทำไง..ดี.บางคนก็เปิด net เปิดwebต่างดู บางคนเจอพวกที่////////แกล้งคู่แข่งบริษัทที่เราซื้อไป********* ก็ว่าของษริษัทนั้นดีบางไม่ดีบ้าง....... ต้องใช้วิจารณญาญในการอ่านนะครับ..เราอาจจะเข้าใจว่าที่เราอ่านนั้นจริง....เหมือนของผมนี่(อาจไม่จริงก็ได้แล้วแต่ท่านนะครับ) ลองคิดดู

ส่วนปัญหาการซ่อมเครื่องนั้นผมว่าก็เคยนะครับ..รอประมาณ 1อาทิตย์ เอง ไม่เห็นจะนานเลยผมว่าบางคนทีรอนาน.ต้องเข้าใจนะครับ บางสาขาไม่มี soft ware หรือเครื่องมืที่ทำได้ค้องส่งสำนักงานใหญ๋..เลยนาน..นี่ไงครับไม่เป็ฯทุกเครื่องหลอกครับ บางรายเท่านั้น

***********************การบริการที่ไม่ดีมีอยู่ที่เห็นบ่อยๆคือ (บางสาขา บางคน)
1..พนักงานส่วนมากขาดความรู้ในการใช้เครื่องให้ข้อมูลไม่ได้

2..ไม่มี****service mide.เลย

3..บางเครื่องที่โฆษณาก่อนแต่ยังไม่มีขาย......เวลาลูกค้าถามพนักงานส่วนใหญ่ จะไม่มีข้อมูลให้ลูกค้า***จุดนี้ทำให้ลูกค้าโมโหมากๆๆและทำให้..เหมาว่า..ไอโมบาย**บริการหลังการขายไม่ดี

4...มารยาทการแก้ปัญหาของพนักงาน

ไม่ว่าเราซื้อเครื่องที่ไหนนะครับ...ก็คล้ายๆๆกันเราต้องรู้ให้จริงนะครับ..โทรศัพท์มาจากบริษัทแม่เดียวกัน....แต่ก็ส่งไปขายหลายๆๆที่...เราต้องหาคำตอบให้ได้ว่า

1......โทรศัพท์ไม่ดีเพราะ...ไอโมบายมาขาย หรือไม่ดีเพราะ....soft ware ที่ไม่สมบูรณ์ของบริษัทที่ผลิตมือถือ (คนผลิต หรือขาย)

2.... คำว่าบริการหลังการขายนั้นคืออะไรที่เราว่าไม่ดี...ผมว่าที่อ่านมาไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ไม่น่าจะเป็นไปได้ ****ความช้าอาจเกิดได้บางรุ่นบางปัญหา*****แก้แล้วเป็นอีกก็อาจเป็นที่ระบบก็ได้ไม่ใช้เป็นเพราะว่าบริการหลังการขายไม่ดี****

ผมว่าลองทำความเข้าใจกับของที่เราใช้ และเรียนรู้กับเทคโนโลยี่ใหม่ๆ ปัญหายิ่งมากนะครับ ถ้าเราไม่ลองเรียนรู้แล้ว เราก็ต้องเข้าใจผิดตลอดไป***ส่วนที่โดนเต็มคือเรื่องตัวบุคคลมากกว่า...........

*************หวังว่าทางฝ่ายบริหารของบริษัทสามารถคงได้อะไรในนี้บ้างนะครับ*******อะไรที่ทำให้ลูกค้าบ่นมากที่สุดก็รีบแก้ไขสะไวๆๆ*** ส่วนที่ดีๆๆอยู่แล้วผมก็ได้รับเป็นส่วนใหญ่เพราะผมใช้อยู่ asus p505

ก็ขอขอบคุณที่เอาอะไรดีๆๆราคาไม่แพง มาขาย
noi123
Year's Star

หัวข้อ : ?????????? 3 ???
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 11:38  

เท่าที่ใช้ดูก็โอเคนะครับ ข้อเสียก็มีบ้างเหมือนกัน อย่างระบบโทรศัพท์ของเครื่องผม มันจะรวนๆอยู่เหมือนกัน หน้าจอคาไปเฉยๆบ้าง ต้อง Reset ใหม่ แต่ระบบอื่นๆก็ปกติดี ลง WinCE สำหรับภาษาไทยแล้วรอบแรกเครื่องค้างไปเลย แต่ลงอีกรอบก็โอเคครับ และเนื่องจากการถ่ายข้อมูลผ่าน USB1.1 เลยช้ามากเลยครับ ถ้าเทียบกับมือถือที่ใช้ USB 2.0 ส่วนกล้องก็โอนะครับถ้าแสงพอ แบตหมดเร็วมาก แต่โดยรวมๆแล้วก็ Happy ครับ
Ratchata K
Year's Star

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 21:48  

ราคาล่าสุดที่ร้านnasa phone MBK 20,200 บาท ของใหม่เครื่องศูนย์ครับ
Panda69
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 00:35  

พึ่งไปซื้อ p505 มาวันนี้ครับ อยากจะสอบถามวิธีปิดเครื่องอ่ะครับคือเป็นมือใหม่จริงๆไม่เคยใช้พวกpda เลย เวลาผมปิดเครื่องคือกดปุ่ม power จนไฟดับอ่ะครับแล้วก็ไปเลื่อนตรงที่ต้องเอา Stylus เลื่อนอ่ะครับ ไม่รู้ว่าผมทำถูกวิธีรึเปล่าครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ
whenUknow
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 17:51  

รอจนชักจะเซ็งแล้วนะเนี่ย ดทรไปถามทีไรก้อไม่รู้ไม่ชี้ซะที เฮ้อ ........ :cry: :cry:
nant
Year's Star

จังหวัด: saraburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 23:43  

ดูไปดูมา ไปซื้อมาแล้วสองเครื่อง สื่อสารกันผิดนิดหน่อยเลยมาพร้อมกัน ปัญหายังไม่เกิดเพราะชาร์ทแบทอยู่ เดี๋ยวก็รู้ ดีไม่ดี มีสองเครื่องเลย ขำตัวเองจังสั่งมาได้ เกลงใจเขาเลยต้องรับไว้ทั้งสอง55555555ๆๆๆๆๆ
J O Y :)
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2005 21:37  

Panda69 ผู้เขียน:
พึ่งไปซื้อ p505 มาวันนี้ครับ อยากจะสอบถามวิธีปิดเครื่องอ่ะครับคือเป็นมือใหม่จริงๆไม่เคยใช้พวกpda เลย เวลาผมปิดเครื่องคือกดปุ่ม power จนไฟดับอ่ะครับแล้วก็ไปเลื่อนตรงที่ต้องเอา Stylus เลื่อนอ่ะครับ ไม่รู้ว่าผมทำถูกวิธีรึเปล่าครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ

ปุ่ม Power ปิดจอ ส่วนปุ่มล็อกด้านหลัง (ที่ใช้ Stylus) คือ ปิดเครื่องค่ะ
larnsai
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2005 18:37  

มีที่ไหนที่ซื้อ p505 ได้โดยไม่ต้องสั่งจองบ้างอะครับ
จะไปซื้อวันพรุ่งนี้แล้วอ่า ช่วยตอบด้วยนะครับ..
เอาฝั่งธนก้อดีนะ
larnsai
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2005 18:40  

ที่ MBK จะมีมั้ยอะครับ
Ratchata K
Year's Star

หัวข้อ : asus p505
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2005 20:50  

larnsai ผู้เขียน:
ที่ MBK จะมีมั้ยอะครับ

มีขายทั่วไปแล้วครับไม่ต้องจอง mbk ขาย 20,200 บาท nasa phone
jai_u
Year's Star

หัวข้อ : Bluetooth ????????
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2005 10:23  

หลังจากลองใช้มาซักพักนึงพบว่า หูฟัง Bluetooth ใช้งานได้แย่มากครับ ฝั่งโน้นจะเสียงก้องฟังไม่รู้เรื่องเลย อีกอย่างที่ไม่ดีคือ เวลาคุยไม่มีเวลาขึ้นครับ (เหมือน Nokia เลย) อันนี้ทำให้หงุดหงิดเล็กน้อยว่าทำไมเรื่องแค่นี้ไม่ทำให้มันเป็นมาตรฐานแบบโทรศัพท์ที่มีฟังก์ชันพื้นฐานดีๆทั่วไป อ้อยังมีอีกครับที่อาจจะดูเป็นเรื่องเล็กแต่ผมว่ามันก็เป็นสิ่งที่น่าจะมีในโทรศัพท์มือถือปกติในปัจจุบันคือ เวลาเราโทรไปหาเพื่อนแต่เพื่อนกำลังใช้สายอยู่ ปกติโทรศัพท์ที่ใช้ๆมาจะส่งเสียงเตือนสั้นๆและขึ้นข้อความว่า Call Waiting แต่รุ่นนี้ไม่บอกครับว่าอีกฝั่งติดสายอยู่

..ผิดหวังเล็กๆครับ..
whenUknow
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : ???????????????????????
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2005 20:42  

รับเครื่องมาเมื่อวันศุกร์ ยังใช้อะไรไม่ค่อยจะเป็นเลยครับ กำลังพยายามศึกษาไปเรื่อยๆอยู่ครับ ....
แต่ที่แน่ๆตอนนี้คือสัญญาณโทรศัพท์( AIS )ไม่ค่อยจะดีนัก ( ไม่รู้ว่าเป้นปกติของ ppc ทั่วไปรึเปล่า ที่สัญญาณโทรฯจะสู้โทรฯทั่วไปไม่ได้ ? )
Samroeng Khampinta
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 20:18  

ไปจับของมือสองมาแล้ว พร้อม Memory 512 M ตอนแรกว่าจะซื้อมือ 1 ที่ร้าน NASA แต่เขาไม่รับบัตรเครดิต บอกพร้อมกับกระชากเสียงว่า วันนี้ไม่ว่างรับบัตร ก็เลยไปหาดูร้านอื่น เจอมือ 2 ที่ยังดูดีอยู่ ก็เลยจับมา ได้ 20,200 บาท แต่ที่พอใจคือ Memory 512M ส่วนร้าน NASA หากไปเปิดแถวปัตตานี โดนสักตูมสองตูม ลูกค้าหายเกลี้ยง เขาคงว่างรับบัตรนะครับ
nong00001
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2005 02:47  

ซื้อใช้ มาได้ 2 อาทิตย์แล้วครับ ตอนแรก ก้อ แฮงค์บ่อย เนื่องจากใช้ไม่เป็น ครับ(ยอมรับเลย) ไม่เคยใช้ PPC มาก่อน แต่ที่ซื้อเพราะ เห็นว่าราคาถูก ดี เลยซื้อมาลองใช้ พอใช้ไปใช้มา ก้อเริ่มคุ้นมือ ดีครับ ทำอะไรๆ ได้หลายอย่าง ตอนนี้ ใช้เริ่มคล่อง อาการแฮงค์ ก้อไม่ค่อยมี ส่วนเรื่อง แบต ผมว่า ก้ออยู่ได้ ทั้งวันนะครับ (ผมไม่ได้ฟังเพลงตลอด,เปิดไฟหน้าจอก้อไม่ได้สว่าง,แต่ปรับความเร็วเป็น เทอร์โบโหมดตลอด) ตอนนี้ ใช้แล้วรู้สึก ดี ครับ เพราะมันช่วยแบ่งเบาภาระ ในการจำสิ่งต่างๆ เรื่องงานได้ เยอะ ดี แถมโอนถ่ายข้อมูล ก้อง่าย สรุปว่า ชอบ มากครับ
uceboyx
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2005 10:36  

ผมซื้อมือ 1 มาอะ แม่เขารู่จักกะคนที่ I-Mobile เลยสั่งมาส่งที่บริษัท ได้มา 20,700 (แบต 2 ก้อน กะ SD 128)

ของผมเวลากาง Keypad แล้วคุยโทรศัพท์ อีกฝั่งจะบ่นว่าเสียงมันก้องๆอะคับ
แล้วซื้อมาวันแรกๆ มีปัญหา Keypad เน่า (ปุ่ม 0 , # กดไม่ลง)
พอไปให้ศูนย์ I-Mobile ใหญ่ (ตึก Software Park) ดู เขาบอกว่าผมเปิดมันแรงเกิน (!!) ทำให้มีรอยปริ
แล้วเขาก็เอาไปข้างในครึ่งชั่วโมง แล้วพอออกมามันก็ใช้ได้ (แถม Reset memomry ซะเกลี้ยง)
ตอนนี้ ok แล้วอะคับ ชอบมั่ก แต่ข้อเสียคือ
- กินแบตมหาศาล ใช้ได้ 1 วันเต็มๆ ก็เกือบๆหมด
- เสียง Ringtone เงียบ
- ไม่มี Loudspeaker หรือผมทำไม่เป็นเนี่ย!?
- ถ้าเกิดว่าเปิด Bluetooth ทิ้งไว้ มันจะกินแบตแบบ ฮวบๆ

ว่าจะไปเพิ่ม Memory อยู่เนี่ย 128 มันไม่ค่อยสะใจเลย @_@
toonof
Year's Star

หัวข้อ : windows Media Player Mobile9 or 10
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2005 12:23  

Shocked ผมสงสัยจังว่าบางเวปเขาบอกว่าAsus P505 ให้windows Media Player Mobile 9 บางเวปก็บอกว่าใช้windows Media Player Mobile10 แล้วตัวที่วางขายในตลาดของเพือนผมก็เป็นเวอชัน9อะครับโทรไปหาi-mobileเขาก็บอกว่าต้องรอถามที่ศูนย์ใหญ่ประมาณอาทิตย์(แล้วมันจะมีcall centerใว้ทำอะไรหว่า Evil or Very Mad )แล้วจะโทรกลับมาบอกอะ ยังไงใครรู้ช่วยบอกให้หายสงสัยทีครับ
พอกันที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2005 16:43  

ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ..
อย่าซื้อใช้ครับ โทรศัพท์รุ่นนี้ห่วยมากๆ (มากๆ ไม่ใช่มากธรรมดา) ผมซื้อมาก็อุส่าทำใจว่าแบตหมดเร็วก็ไม่เป็นไรแล้วนะ แต่ด้วยความห่วยที่ไม่หยุดยั้งก็ทำให้จำใจขายแบบขาดทุนย่อยยับ (เดือนเดียว 4พัน) แค่อาทิตย์แรกก็แฮงค์วันละแปดรอบแล้ว น่าหงุดหงิดมาก ทำงานช้าแบบรับไม่ได้เลย เช่นถ้าคุณเปิดไฟล์ใช้งานอยู่แล้วปิดฝาเพื่อโทรออก ก็แฮ้งค์เลยครับ กดปุ่มใดๆไม่ได้ทั้งสิ้น กดResetเท่านั้นเลย ค้นหาเบอร์โทรศัพท์โดยไม่เปิดฝาไม่ได้ครับ ที่ปุ่มกดไม่มีตัวหนังสือ คุณต้องเปิดฝาแล้วเข้าเมนู ไม่งั้นก็ต้องใช้วิธีเดาสุ่มเอา บลูทูธก็ห่วยมาก ใช้หูฟังแล้วฝั่งเราได้ยินแต่อีกฝั่งไม่รู้เรื่องเลย ผมก็ทนไม่ใช้บลูทูธมาตลอด ระบบก็ไม่มีความเสถียรเลย แบตเตอรี่โชว์ 70% อีกไม่ถึง 1 นาทีเหลือ 20% การเปิดปิดเครื่องก็แย่มาก ต้องมาใช้ Stylus ดันเข้าๆออกๆตลอดเวลา ซึ่งทำให้ปลาย Stylus ถลอกและไม่เรียบ และยังทำให้ฝาเครื่องด้านหลังถลอกอีกด้วย (ใครไม่เชื่อลองสังเกตดูเครื่องตัวเองก็ได้ครับ)

ในที่สุดความอดทนก็ถึงที่สุด วางเครื่องอยู่เฉยๆก็แฮ้งค์ซะงั้น กดResetก็ไม่หาย เลยเอาถ่านออกแล้วใส่เข้าไปเปิดเครื่องใหม่ ปรากฏว่าข้อมูลหายเกลี้ยง หายหมดจริงๆ ทั้งนัดหมายและบันทึกทุกอย่าง ผมแทบจะเขวี้ยงทิ้ง แต่ก็สงบสติอารมณ์เอาไปขายซะ ที่ร้านให้ 18,000 เพราะเครื่องใหม่มากๆ ก็ไม่สนเลย ให้เท่าไหร่ก็เอาทั้งนั้น ก่อนที่จะทนไม่ได้กระทืบมันพังโดยไม่ได้ตังค์

ใครจะซื้อคิดดีๆนะครับ แนะนำว่าอย่าใช้เลยจริงๆ โคตรห่วยจริงๆครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียใดๆ แต่อยากเตือนเพราะไม่อยากเห็นใครต้องเสียค่าโง่อย่างผม

ปล.กล้อง 1.3 ล้านพิกเซลไม่รู้วัดยังไง แต่ภาพที่ได้ห่วยกว่า P900 P910 E680 Nokia ทุกรุ่น ครับไม่เชื่อก็ขอลองถ่ายดูที่ร้านแล้วโหลดไปดูในคอมสิครับ คุณจะรู้ว่าห่วยแค่ไหน
oleca
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2005 02:10  

อยากข้อความข้างบน นั้น พูดเป็นความจิงไปได้ เนื่องจาก Software ยังไม่ดีพอ เพราะ ตลอดมา Pocket PC มีฝาพับเป็นปุ่มกด โทรศัพท์มีที่ไหน ทำให้การพัฒนาไม่ดีเท่าที่ควร อาการแฮ้งนั้นก็อาจเกิด จาก ไวรัสก็ได้นะครับ แต่ก็ไม่แน่อีกเหมือนกันอาจเกิดจาก ตัว โทรศัพท์เองก็ได้ ดีใจจังที่ยังไม่คิดจะซื้อ
พงศกร
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2005 14:31  

ไอ้พวก USER Error ผมใช้อยู่เดือนนึงละไม่เห็นจะมีปัญหามากมายอย่างที่คิดไว้แต่แรกเลย
ใช้อยู่ทุกวันก็ไม่เห็นมีปัญหานอกจากนานๆจะมีแฮงค์บางตามประสา PDA เรื่องแบตหมดเร็วก็ไม่เร็วอย่างที่คิด เริ่มเปิดเครื่อง 7.00 ใช่คุยโทรศัพท์ประมาณ 1ชม.กะใช้งาน PDA 1 ชม.ต่อวัน อยู่ทันชาจตอนค่ำๆแน่นอนเอาหัวเป็นประกันเปิดเทอร์โบโหมดด้วย เบื่อจริงๆพวกมีตังค์ไม่มีสมองใช้ของไม่เป็นแล้วมาเห่าๆๆๆๆ
jai_u
Year's Star

หัวข้อ : ??????????????????
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2005 22:43  

พงศกร ผู้เขียน:
ไอ้พวก USER Error ผมใช้อยู่เดือนนึงละไม่เห็นจะมีปัญหามากมายอย่างที่คิดไว้แต่แรกเลย
ใช้อยู่ทุกวันก็ไม่เห็นมีปัญหานอกจากนานๆจะมีแฮงค์บางตามประสา PDA เรื่องแบตหมดเร็วก็ไม่เร็วอย่างที่คิด เริ่มเปิดเครื่อง 7.00 ใช่คุยโทรศัพท์ประมาณ 1ชม.กะใช้งาน PDA 1 ชม.ต่อวัน อยู่ทันชาจตอนค่ำๆแน่นอนเอาหัวเป็นประกันเปิดเทอร์โบโหมดด้วย เบื่อจริงๆพวกมีตังค์ไม่มีสมองใช้ของไม่เป็นแล้วมาเห่าๆๆๆๆ

ถ้าเครื่องคุณไม่มีปัญหาก็วิเคราะห์ได้สองอย่างคือ 1.โชคดีได้เครื่องที่ดีไม่มีปัญหาอะไร หรือที่ผมคิดน่าจะเป็นข้อ2.มากกว่าคือ ไม่ได้ใช้งานอะไรเท่าไหร่ตามความสามารถที่มัน"ควรจะ"ทำได้ เนื่องจากเห็นบอกว่าใช้แค่ PDA วันละชั่วโมงเดียว ซึ่งก็เป็นข้อจำกัดทางด้านสติปัญญาของคุณเอง อุตส่าห์มีสตางค์ซื้อ PPC Phone ใช้แต่ใช้งานอย่างอื่นไม่เป็น ผมเองจะค่อนข้างสมเพชคนประเภทคุณอยู่ไม่น้อยทีเดียว เพราะผมเองก็พบว่าเครื่องมันถูกออกแบบสร้างมาไม่ดีเท่าไรนักจริงๆ และผมเองก็เป็นผู้เชี่ยวชาญคนนึงในการใช้เครื่อง PPC Phone เหล่านี้มาหลายรุ่นหลายปี

สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอกคุณก็คือคนส่วนมากที่มาโพสต์ข้อความจะมีแนวคิดที่เป็น Positive Thinking คืออยากเห็นสังคมเจริญ อะไรที่ดีและไม่ดีก็เอามาแชร์กันด้วยวิธีที่คนมีการศึกษาคุยกัน ถ้าคุณคิดว่าเครื่องดีใช้คุ้มก็มาเล่าแบบมีสติปัญญาหน่อยนะครับ อย่าใช้วาจาที่ฟังแล้วคนอื่นรู้ได้ว่าคุณมีการศึกษาที่ค่อนข้าง"ต่ำ" หรือได้รับการอบรมสั่งสอนมาไม่ดีนัก เช่นคำว่า "เห่า" เนี่ย ที่บ้านผมใช้กับสุนัขนะครับ แต่ถ้าที่บ้านคุณเวลาคุยกันเรียกว่า "เห่า" ก็กรุณาอย่านำกิริยาส่วนบุคคลมาเปิดเผยให้คนทั่วไปรับทราบถึงสกุลรุนชาติของคุณเลยจะดีกว่านะ
พงศกร
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????????????
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2005 13:49  

jai_u ผู้เขียน:
พงศกร ผู้เขียน:

ถ้าเครื่องคุณไม่มีปัญหาก็วิเคราะห์ได้สองอย่างคือ 1.โชคดีได้เครื่องที่ดีไม่มีปัญหาอะไร หรือที่ผมคิดน่าจะเป็นข้อ2.มากกว่าคือ ไม่ได้ใช้งานอะไรเท่าไหร่ตามความสามารถที่มัน"ควรจะ"ทำได้ เนื่องจากเห็นบอกว่าใช้แค่ PDA วันละชั่วโมงเดียว ซึ่งก็เป็นข้อจำกัดทางด้านสติปัญญาของคุณเอง อุตส่าห์มีสตางค์ซื้อ PPC Phone ใช้แต่ใช้งานอย่างอื่นไม่เป็น ผมเองจะค่อนข้างสมเพชคนประเภทคุณอยู่ไม่น้อยทีเดียว เพราะผมเองก็พบว่าเครื่องมันถูกออกแบบสร้างมาไม่ดีเท่าไรนักจริงๆ และผมเองก็เป็นผู้เชี่ยวชาญคนนึงในการใช้เครื่อง PPC Phone เหล่านี้มาหลายรุ่นหลายปี

สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอกคุณก็คือคนส่วนมากที่มาโพสต์ข้อความจะมีแนวคิดที่เป็น Positive Thinking คืออยากเห็นสังคมเจริญ อะไรที่ดีและไม่ดีก็เอามาแชร์กันด้วยวิธีที่คนมีการศึกษาคุยกัน ถ้าคุณคิดว่าเครื่องดีใช้คุ้มก็มาเล่าแบบมีสติปัญญาหน่อยนะครับ อย่าใช้วาจาที่ฟังแล้วคนอื่นรู้ได้ว่าคุณมีการศึกษาที่ค่อนข้าง"ต่ำ" หรือได้รับการอบรมสั่งสอนมาไม่ดีนัก เช่นคำว่า "เห่า" เนี่ย ที่บ้านผมใช้กับสุนัขนะครับ แต่ถ้าที่บ้านคุณเวลาคุยกันเรียกว่า "เห่า" ก็กรุณาอย่านำกิริยาส่วนบุคคลมาเปิดเผยให้คนทั่วไปรับทราบถึงสกุลรุนชาติของคุณเลยจะดีกว่านะ

ถ้าคุณคิดว่าผมใช้งาน PDA แค่ ชม. เดียวต่อหนึ่งวันแล้วมาตัดสินว่าผมใช้งานไม่ค่อยเป็นก็แล้วแต่คุณจะคิดแล้วกันครับ เอาสติปัญญาอันน้อยนิดของคุณไปทำอย่างอื่นซะเถอะ ใช้งานก็คือใช้งาน ไม่ได้เอามาดูหนังฟังเพลงหรือเล่นเกมส์ ทำงานวันนึง 8 ชม. วันๆนึงผมคงไม่บ้ามานั่งจิ้มอยู่กะการใช้ PDA ทั้งวันหรอกครับ ใช้งาน 1 ชม.จากทำงาน 8 ชม. ก็เยอะแล้ว ผมถามคุณ jai_u หน่อยเถอะไอ้ที่ว่าใช้งานมากของคุณใช้อะไรบ้างในหนึ่งวันหวังว่าคงไม่บ้าเล่นอะไรไร้สาระที่ไม่ใช่"งาน" นะ ของผมใช้งานต่อครั้งก็แค่ 3-5 นาทีเท่านั้นรวมๆกันแล้วทั้งวันประมาณ 1 ชม. นี่ยังไม่รวม ฟังเพลง เล่นๆทั้งวัน อีกประมาณ 1 ชม.นะ
ปล. อีกอย่างเห็นแล้วหมั่นไส้ (สมเพชด้วย)ยกย่องตัวเองเป็นผู้เชี่ยวชาญ ด้าน PDA กะอีแค่ปัญหาเล็กๆน้อยๆแค่นี้ก็ไม่มีปัญญาแก้ แล้วยังมามีหน้ามาอ้างอีกว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญ ดันโยนความผิดไปที่เครื่องว่ามีปัญหา ย้ำ!!!!น่าสมเพช........ผู้เชี่ยวชาญจริงๆ

ถึงผมจะปากหมา แต่ก็มีสมอง ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญสมองหมา เข้าจั๊ยยยย
jai_u
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2005 16:08  

ผมทำงานเป็นผู้ทดสอบ PPC Phone และ PDA ทุกรุ่นที่จะส่งขายเข้าเครือข่าย ITFB ทั้งหมดครับ ก็อาจจะไม่เชี่ยวชาญเท่าคุณที่ใช้งาน 3-5 นาทีแล้วคิดว่าเยอะแล้วหรอกครับ เตรียมตัวขายเครื่องได้เร็วๆนี้แหละครับ เพราะที่เกาหลียอมรับแล้วว่า Software เขาไม่สมบูรณ์ เขาจะออกโปรแกรมมาให้ดาวน์โหลดเพื่อ Upgrade เร็วๆนี้

..ต่ำจริงๆ..
พงศกร
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2005 16:23  

jai_u ผู้เขียน:
ผมทำงานเป็นผู้ทดสอบ PPC Phone และ PDA ทุกรุ่นที่จะส่งขายเข้าเครือข่าย ITFB ทั้งหมดครับ ก็อาจจะไม่เชี่ยวชาญเท่าคุณที่ใช้งาน 3-5 นาทีแล้วคิดว่าเยอะแล้วหรอกครับ เตรียมตัวขายเครื่องได้เร็วๆนี้แหละครับ เพราะที่เกาหลียอมรับแล้วว่า Software เขาไม่สมบูรณ์ เขาจะออกโปรแกรมมาให้ดาวน์โหลดเพื่อ Upgrade เร็วๆนี้

..ต่ำจริงๆ..

เอาเถอะคุณได้แค่ทดสอบ เครื่องอยู่กะคุณไม่กี่วันมันก็ไปละ แต่ผมคนใช้ มันอยู่กะผมมาเป็นเดือนละ อย่างน้อยผมก็เชื่อว่าประสบการณ์การใช้เครื่อง P505 ผมมากกว่าคุณแน่นอนรับรองได้

แล้วก็สงสารบริษัทที่คุณทำงานจัง ผู้เชี่ยวชาญมีความสามารถแค่นี้เองเหรอ
แล้วผมจะขายทำแป๊ะอะไร ในเมื่อผมใช้แล้วไม่มีปัญหา เหอๆๆ ไม่เข้าใจจริงๆ

ปล. ไม่ต้องว่าผมต่ำหรอกครับ ข้อความ PM ที่คุณส่งมาหาผมก่อนก็ใช่ย่อยนะครับ ผมว่าคุณก็ต่ำไม่ต่างจากผมเท่าไหร่หรอกนะ หุหุหุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย พงศกร เมื่อวันที่ 23 Mar 2005 16:43; ทั้งหมด 1 ครั้ง
GoP
Year's Star

หัวข้อ : i'm agree
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2005 16:31  

เห็นด้วยเรื่องบริการศูนย์i-mobileแย่มาก แล้วพวกมือถือPDAต้องมีการบริการที่ดีพอสมควรเพราะว่ามันรวนง่าย แล้วก็ว่อมตามร้านมือถือทั่วๆไปไม่ได้ เข้าศุนย์จะดีกว่า ผมใช้Asus P505มา2-3เดือนแล้ว มีปัญหาอยุ่2-3ครั้งเพราะว่าผมทำตก ศุนย์i-mobileนี่ไม่ค่อยรับผิดชอบเลย แล้วตรงส่วนที่ส่งซ่อมตรงMBKชอบทำหน้าเหม็นๆใส่ลูกค้าอีกต่างหาก ถึงตัวเครื่องจะดีแค่ไหน ถ้าเจอศูนย์บริการแบบนี้คราวหน้าผมจะไม่ซื้อเครื่องของi-mobileอีกแล้วแน่นอนครับ
พงศกร
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2005 19:09  

เอาเป็นว่าถ้าใครมีปัญหาอะไรกะไอ้เครื่อง P505 ก็โพสมาละกันครับ ถึงผมจะปากหมาก็ชั่งผมเถอะ ผมจะช่วยเท่าที่ผมช่วยได้ละกันครับ ถึงผมจะไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญญญญญญญญญญญญก็เถอะ ไม่อยากให้เครื่องดีๆ ต้องมาป่นปี้เพราะผู้เชี่ยวชาญญญญญญญญญญญญ(บางคน)
jai_u
Year's Star

หัวข้อ : ?????? mrpalm.com ????
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2005 20:04  

ที่ร้ายสุดคือ อยู่ๆข้อมูลหายหมด contact ก้อไม่เหลือ เหมือนฟอแมทใหม่งั้นน่ะ หงุดหงิดมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ที่ตัดสินใจซื้อตอนแรก เพราะเข้ามาอ่านในเวปนี้เลยล่ะ เห็นบอกทางเวป มีการทดลองแล้ว ดีอย่างโน้นดีอย่างนี้ ผมซื้อมาตั้งแต่ในกระทู้ยังโพสกันได้ไม่เท่าไร มาตอนนี้ด่ากันยับไปหมด อย่างนี้ใครรับผิดชอบครับ
คำถามคือ เวปนี้ทดสอบแล้วไม่เจอปัญหาตั้งแต่ตอนแรกหรือครับ ทำไม่บอก ดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้ จากประสบการเสียตัง ครั้งนี้ ทำให้ผมให้คะแนน เวปนี้ ต่ำมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ต่ำสุดดดดดดด แล้วยังงี้ออกมา ให้ข้อมูลเค้าได้ไงครับ ความเชื่อมันอยู่ที่ไหนครับ ผมจะอ่านของคุณไปทำไม ใครจะอ่านของคุณอีกครับ ห่วยย สุดดดดดด
ส่งมาโดย: fatefind วันที่:2005-03-24
jai_u
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????????????????
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2005 20:08  

http://www.mrpalm.com/getcontent3_ppc.php?tid=333

ใครกำลังจะซื้อก็ลองอ่านหลายๆกระทู้นะครับ
นิรทุกข์
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 19 May 2005 11:58  

พอกันที ผู้เขียน:
ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ..
อย่าซื้อใช้ครับ โทรศัพท์รุ่นนี้ห่วยมากๆ (มากๆ ไม่ใช่มากธรรมดา) ผมซื้อมาก็อุส่าทำใจว่าแบตหมดเร็วก็ไม่เป็นไรแล้วนะ แต่ด้วยความห่วยที่ไม่หยุดยั้งก็ทำให้จำใจขายแบบขาดทุนย่อยยับ (เดือนเดียว 4พัน) แค่อาทิตย์แรกก็แฮงค์วันละแปดรอบแล้ว น่าหงุดหงิดมาก ทำงานช้าแบบรับไม่ได้เลย เช่นถ้าคุณเปิดไฟล์ใช้งานอยู่แล้วปิดฝาเพื่อโทรออก ก็แฮ้งค์เลยครับ กดปุ่มใดๆไม่ได้ทั้งสิ้น กดResetเท่านั้นเลย ค้นหาเบอร์โทรศัพท์โดยไม่เปิดฝาไม่ได้ครับ ที่ปุ่มกดไม่มีตัวหนังสือ คุณต้องเปิดฝาแล้วเข้าเมนู ไม่งั้นก็ต้องใช้วิธีเดาสุ่มเอา บลูทูธก็ห่วยมาก ใช้หูฟังแล้วฝั่งเราได้ยินแต่อีกฝั่งไม่รู้เรื่องเลย ผมก็ทนไม่ใช้บลูทูธมาตลอด ระบบก็ไม่มีความเสถียรเลย แบตเตอรี่โชว์ 70% อีกไม่ถึง 1 นาทีเหลือ 20% การเปิดปิดเครื่องก็แย่มาก ต้องมาใช้ Stylus ดันเข้าๆออกๆตลอดเวลา ซึ่งทำให้ปลาย Stylus ถลอกและไม่เรียบ และยังทำให้ฝาเครื่องด้านหลังถลอกอีกด้วย (ใครไม่เชื่อลองสังเกตดูเครื่องตัวเองก็ได้ครับ)

ในที่สุดความอดทนก็ถึงที่สุด วางเครื่องอยู่เฉยๆก็แฮ้งค์ซะงั้น กดResetก็ไม่หาย เลยเอาถ่านออกแล้วใส่เข้าไปเปิดเครื่องใหม่ ปรากฏว่าข้อมูลหายเกลี้ยง หายหมดจริงๆ ทั้งนัดหมายและบันทึกทุกอย่าง ผมแทบจะเขวี้ยงทิ้ง แต่ก็สงบสติอารมณ์เอาไปขายซะ ที่ร้านให้ 18,000 เพราะเครื่องใหม่มากๆ ก็ไม่สนเลย ให้เท่าไหร่ก็เอาทั้งนั้น ก่อนที่จะทนไม่ได้กระทืบมันพังโดยไม่ได้ตังค์

ใครจะซื้อคิดดีๆนะครับ แนะนำว่าอย่าใช้เลยจริงๆ โคตรห่วยจริงๆครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียใดๆ แต่อยากเตือนเพราะไม่อยากเห็นใครต้องเสียค่าโง่อย่างผม

ปล.กล้อง 1.3 ล้านพิกเซลไม่รู้วัดยังไง แต่ภาพที่ได้ห่วยกว่า P900 P910 E680 Nokia ทุกรุ่น ครับไม่เชื่อก็ขอลองถ่ายดูที่ร้านแล้วโหลดไปดูในคอมสิครับ คุณจะรู้ว่าห่วยแค่ไหน

เชื่อแล้วครับว่า โง่จริงๆ
chokcahi
Year's Star

จังหวัด: nonthaburi
หัวข้อ : ASUS P505 Update SW30271WWE rom ??? P505_firmware_V420
วันที่โพสท์ : 24 May 2005 17:26  

http://support.asus.com/download/download.aspx?SLanguage=en-us

ที่ใช้มาก็OKนะ Update SW30271WWE rom กับ P505_firmware_V420 Shocked
กล้องถ่ายภาพตอนกลางคืนชัดขึ้น
MP3 เป็นเสียงเรียกเข้าได้เลยไม่ต้องแปลงไฟล์ก่อน
แบต อยู่ได้นานขึ้น ตังแต่เช้าถึงตอนนี้ ใช้งานปกติ ฟังMedia Player บ้าง
วันนี้ Reset 2 ครั้ง Hang ( ก็กดสั่งงานเครืองเร็วเองมันเริ่มจะชิน )
อ่าน Memory 1 GB เจอแล้ว
หูฟัง Bluetooth โดนรวมดีขึ้นเยอะเลย Razz

สรุปทุกอย่างมันเป็นเรื่องปกติที่จะมีดีมีเลวปะปนกันไปขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละคนยิ่งพบอุปสรรคและปัญหาแล้วสามารถฝ่าฟันจนสำเร็จด้วยตัวเองได้เมื่อใหร่แล้วละก็จะเกิดยิ่งจะเกิดปัญญา ก็เลือกที่จะใช้แล้วจะกลัวทำมัยว่ามันจะเป็นยังงัย Twisted Evil
momo_2003
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2005 17:52  

Youi ผู้เขียน:
ผมว่าการให้บริการที่ไหนๆๆ และพนักงานทุกคนก็ได้รับการอบรมมาแล้วทั้งสิ้น มันก็อาจมีบ้างแต่มันก็อาจมีสาเหตุเบื้องต้นมาก่อน บางทีเราเองก็ต้องลองสำรวจตัวเองว่า ภาพลักษณ์หรือบุคคลิกของเรา มีลักษณะอย่างไร ผมว่ามันเป็นจิตใต้สำนึกของคนเราทั่วไป เมื่อพบเห็นคนที่มีลักษณะไม่น่าไว้ใจหรือไม่แน่ใจ มันก็เกิดอากับกริยาแต่ก็จำใจต้องให้บริการ แต่ก็อาจทำไปโดยไม่เต็มใจ ซึ่งบางคนก็ไม่สามารถเก็ยอาการของสีหน้าหรือน้ำเสียงไว้ได้ จริงๆแล้วมันก็ไม่ควรกระทำอยู่หรอก แต่สุดท้ายก็ต้องให้บริการเราอยู่ดี เพียงแต่เราจะรู้สึกได้เองว่า ได้รับแค่ไหน
ดังนั้นบางทีการที่คนเราอยากให้ มีใครมาบริการเราดีๆๆ บางทีการไปหาหรือเดินเข้าไปในสถานที่นั้น ก็ควรจะแต่งตัวให้ดูดีบ้าง แบบพอสมควร ไม่ถึงกะต้องแขนยาวผูกไท ใส่สูทหรอก อย่าคิดเองเออเองว่า ตัวเองมีเงิน จะแต่งตัวอย่างไรก็ได้ ถ้าบวกกับหน้าตาและบุคคลิกไม่ดีแล้ว มันก็แย่กันไปใหญ่ ให้เกียรติสถานที่บ้าง คุณไม่ได้เดินไปซื้อขนมหน้าปากซอยบางทีก็ต้องเจียมบอดี่เสียบ้าง รู้ว่าตัวเองดูไม่ดี ก็พยายามแต่งตัวช่วยเสริมบ้าง อย่างน้อยก็ดูให้มีคนเชื่อถือ ซึ่งสิ่งเหล่านี้มันเป็นภาพลักษณ์ ที่ควรจะมี จะมีเงินหรือไม่มี ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ และไม่จำเป็นต้องจำอวด
ผมเป็นพนักงานต้อนรับ ก็อยากออกความเห็นในส่วนของที่ตัวเองเกี่ยวข้องกับงานด้านนี้ อาจจะพูดในฐานะพนักงานหลายๆคนก็ได้ ไม่ใช่ว่าพนักงานไม่อยากต้อนรับลูกค้าที่เดินเข้ามาในร้าน แต่ก็อย่างที่บอกในตอนแรก จากประสบการณ์มันพบอะไรมาหลายหลายจึงทำให้เราเกิดการระแวงบ้างเล็กน้อย ซึ่งก็ต้องอาศัยประสบการณ์ในการคัดเลือกบ้าง อย่างอัตโนมัติ มันเป็นสิ่งที่ธรรมชาติให้มา ไม่ได้มีใครสอนและก็ไมได้มีในตำรา ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มันต้องพึ่งพากัน ร้านค้าก็ต้องการลูกค้าเพื่อมาซื้อสินค้า ลูกค้าเองก็ต้องการสินค้าที่ดีและบริการที่ดีจากผู้ขาย รู้เขารู้เรา ต่างซึ่งรู้ความต้องการด้วยกัน ขอทีเถอะ อย่าใช้คำว่า ลูกค้าคือพระเจ้า แต่ถ้าพระเจ้าในที่นี่ เสมือนเป็นพระสงฆ์ที่ทำตัวไม่เหมือนพระ ถึงจะเป็นขนบธรรมเนียมที่เมื่อเรากราบไหว้เมื่อต้องทักทาย แต่ก็ต้องยกมือไหว้ในสิ่งที่ห่อหุ้มร่างกายของท่าน นั่นคือผ้าเหลือง แต่ไม่ได้ไหว้ที่ตัวบุคคล
สุดท้ายแล้วละ เอาว่าบางครั้งคนเราก็ควรทำในสิ่งที่สมเหตุสมผล พิจารณาตัวเองบ้างเมื่อเจอะเจอปัญหาเหล่านี้ ไม่ใช่เอาตัวเองเป็นใหญ่เสียฝ่ายเดียว

ช้าไปอีกแล้ว แต่อ่านแล้วทนไม่ได้ครับ คุณมีหน้าที่บริการหรือให้ข้อมูลก็ต้องบริการ แล้วก็ควรจะหาข้อมูล ควรจะ active ตัวเองซะบ้างนะครับ ผมก็เคยไปใช้บริการ i-mobile ที่ the mall บางกะปิ พนักงานไม่รู้เรื่องไรซักอย่าง ถามก็อั้มๆอึ้งๆ ต้องไปถามคนอื่น มันใช้ได้แล้วเหรอ แล้วบอกไว้ก่อนนะครับ คนมีตังค์ไม่จำเป็นต้องแต่งตัวให้ดีเสมอไป ตามหลักแล้วเอาง่ายๆ ไม่ว่าเค้าจะแต่งตัวยังไง คุณก็ต้องดูแล take care ให้เหมือนกันทุกคน ผมก็เคยเจอ แต่ไม่ใช่ 0 i-mobile นะ (ผมดูที่ jaymart) มือถืออยู่รุ่น ถามนู้นถามนี้ แต่อันนี้ยังดีที่พนักงานรู้เรื่อง สามารถตอบคำถามผมได้ ไม่ต้องไปถามคนอื่น หรือตอบแค่คำเดียว ไม่รู้ แต่ท่าทางก็ดูไม่ใส่ใจลูกค้าเท่าไหร่ (ผมใส่เสื้อแขนสั้น กางเกงขาสั้น) พอผมบอก "เอาเครืองนี้แหละครับ" เท่านั่นแหละ กลายเป็นคนละคน ดูและซะ ยอมรับได้ครับว่าแบบนี้มันมีเกือบทุกที่ (เกือบนะครับ) ฉะนั้นควรทำใจไว้บ้างครับ และผมเชื่อว่าถ้าพวกคุณมีหัวคิดจริงๆ คำว่า "ลูกค้าคือพระเจ้า" ก็ยังใช่อยู่ ถ้าไม่มีลูกค้าพวกคุณก็คงไม่ต้องมีงานทำแหละครับ คิดดูให้ดีๆ
johnny079
Year's Star

หัวข้อ : ????????????????Asus P505 ?????????? MP3 ???????
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2005 22:27  

พอดีไปซื้อเครื่องมือสองมาให้น้องสาวใช้ ก็เลยลองเล่นดูครับ รู้ว่ามันไม่support MP3 เป็นเสียงเรียกเข้า แต่ถ้าเราแปลง MP3ให้เป็น Wav หรือ wma ก็สามารถโหลดให้เป็นเสียงเรียกเข้าได้ทันที และได้โหลดเพลงใส่เครื่องน้องสาวตั้งเป็นเสียงเรียกเข้าใช้งานร่วมกับ Photo Contacts เรียบร้อยครับ ใครสนใจอยากรู้รายละเอียดก็เมลล์มาขอSoftwareได้นะครับ จะReply กลับไปให้ mno799@hotmail.com
nuti
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????? ?????????
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2005 14:07  

เอาเป็นว่าผมอีกคนนึงที่มีปัญหากับ ไอโมไบล์ แล้วอ่านข้อความนี้แล้วทนไม่ได้ครับ

ถ้าหากคุณเป็นพนักงานต้อนรับ แล้วมีทัศนคติแบบนี้ โดยที่ไม่สามารถปกปิดทัศนคติของตัวเองได้ในเวลาทำงาน ผมขอบอกว่า งานนี้ไม่เหมาะกับคุณหรอกครับ

ส่วนที่มาบอกให้ลูกค้าแต่งตัวให้ดีนั้น นั่นคือสิทธิของเขาที่จะแต่งตัวอย่างไรก็ได้ คุณเองต่างหากมีหน้าที่บริการให้ดี ไม่ว่ากับใคร โดยที่จะต้อง"ฉลาด"พอที่จะประเมินความเป็นไปได้ของการขายด้วยปัจจัยหลายอย่าง ไม่ใช่แค่การแต่งตัวของลูกค้า

ส่วนผม เคยมีปัญหากับไอโมไบล์เอง ทั้งที่ผมเป็นคนแต่งตัวดีมากตลอดเวลา และก็ไม่ได้มีปัญหาด้านการเงินแต่อย่างใด แต่ปัญหามันอยู่ที่ประสิทธิภาพของบริษัทนี้เองครับ ที่ไม่สามารถให้บริการที่ดีได้ ไม่ว่าลูกค้าจะรวยหรือจนครับ ตั้งแต่นั้นมา ผมจะซื้อเฉพาะมือถือของศูนย์อื่นที่มั่นใจได้ ถึงราคาจะแพงกว่า ก็ไม่เป็นไร เงินแค่พัน - สองพัน ไม่ได้มีความหมายอะไรสำหรับผม ผมยอมจ่ายเพื่อจะได้ไม่ต้องลดตัวลงมามีปัญหากับองค์กรหรือพนักงานที่ไร้ประสิทธิภาพครับ (มันคุ้มมากๆเมื่อคิดถึงว่าเวลา 1 ชม. ที่ผมต้องเอามานั่งวีนคนนั้น ผมเอาไปทำงานได้เงินมากกว่าส่วนต่างที่จ่ายเพิ่มไปนั้นอีก)

Youi ผู้เขียน:
ผมว่าการให้บริการที่ไหนๆๆ และพนักงานทุกคนก็ได้รับการอบรมมาแล้วทั้งสิ้น มันก็อาจมีบ้างแต่มันก็อาจมีสาเหตุเบื้องต้นมาก่อน บางทีเราเองก็ต้องลองสำรวจตัวเองว่า ภาพลักษณ์หรือบุคคลิกของเรา มีลักษณะอย่างไร ผมว่ามันเป็นจิตใต้สำนึกของคนเราทั่วไป เมื่อพบเห็นคนที่มีลักษณะไม่น่าไว้ใจหรือไม่แน่ใจ มันก็เกิดอากับกริยาแต่ก็จำใจต้องให้บริการ แต่ก็อาจทำไปโดยไม่เต็มใจ ซึ่งบางคนก็ไม่สามารถเก็ยอาการของสีหน้าหรือน้ำเสียงไว้ได้ จริงๆแล้วมันก็ไม่ควรกระทำอยู่หรอก แต่สุดท้ายก็ต้องให้บริการเราอยู่ดี เพียงแต่เราจะรู้สึกได้เองว่า ได้รับแค่ไหน
ดังนั้นบางทีการที่คนเราอยากให้ มีใครมาบริการเราดีๆๆ บางทีการไปหาหรือเดินเข้าไปในสถานที่นั้น ก็ควรจะแต่งตัวให้ดูดีบ้าง แบบพอสมควร ไม่ถึงกะต้องแขนยาวผูกไท ใส่สูทหรอก อย่าคิดเองเออเองว่า ตัวเองมีเงิน จะแต่งตัวอย่างไรก็ได้ ถ้าบวกกับหน้าตาและบุคคลิกไม่ดีแล้ว มันก็แย่กันไปใหญ่ ให้เกียรติสถานที่บ้าง คุณไม่ได้เดินไปซื้อขนมหน้าปากซอยบางทีก็ต้องเจียมบอดี่เสียบ้าง รู้ว่าตัวเองดูไม่ดี ก็พยายามแต่งตัวช่วยเสริมบ้าง อย่างน้อยก็ดูให้มีคนเชื่อถือ ซึ่งสิ่งเหล่านี้มันเป็นภาพลักษณ์ ที่ควรจะมี จะมีเงินหรือไม่มี ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ และไม่จำเป็นต้องจำอวด
ผมเป็นพนักงานต้อนรับ ก็อยากออกความเห็นในส่วนของที่ตัวเองเกี่ยวข้องกับงานด้านนี้ อาจจะพูดในฐานะพนักงานหลายๆคนก็ได้ ไม่ใช่ว่าพนักงานไม่อยากต้อนรับลูกค้าที่เดินเข้ามาในร้าน แต่ก็อย่างที่บอกในตอนแรก จากประสบการณ์มันพบอะไรมาหลายหลายจึงทำให้เราเกิดการระแวงบ้างเล็กน้อย ซึ่งก็ต้องอาศัยประสบการณ์ในการคัดเลือกบ้าง อย่างอัตโนมัติ มันเป็นสิ่งที่ธรรมชาติให้มา ไม่ได้มีใครสอนและก็ไมได้มีในตำรา ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มันต้องพึ่งพากัน ร้านค้าก็ต้องการลูกค้าเพื่อมาซื้อสินค้า ลูกค้าเองก็ต้องการสินค้าที่ดีและบริการที่ดีจากผู้ขาย รู้เขารู้เรา ต่างซึ่งรู้ความต้องการด้วยกัน ขอทีเถอะ อย่าใช้คำว่า ลูกค้าคือพระเจ้า แต่ถ้าพระเจ้าในที่นี่ เสมือนเป็นพระสงฆ์ที่ทำตัวไม่เหมือนพระ ถึงจะเป็นขนบธรรมเนียมที่เมื่อเรากราบไหว้เมื่อต้องทักทาย แต่ก็ต้องยกมือไหว้ในสิ่งที่ห่อหุ้มร่างกายของท่าน นั่นคือผ้าเหลือง แต่ไม่ได้ไหว้ที่ตัวบุคคล
สุดท้ายแล้วละ เอาว่าบางครั้งคนเราก็ควรทำในสิ่งที่สมเหตุสมผล พิจารณาตัวเองบ้างเมื่อเจอะเจอปัญหาเหล่านี้ ไม่ใช่เอาตัวเองเป็นใหญ่เสียฝ่ายเดียว
McGuyver
Year's Star

หัวข้อ : Link ?????? Update Asus P505 ????
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2005 11:59  

- Rom Version V3.06.71 2005/06/16update
= http://www.asus.com.cn/pub/ASUS/IA/P505/P505_V30671.zip
(ตัวนี้เป็นตัวที่ทาง Asus เปิดให้โหลดเป็นทางการ ส่วน V.3.08.71 นั้นต้องโหลดผ่านทาง FTP
ที่ ftp://PDAUser:pda9983!@ftp4.asus.com.tw/PDA/P505/ROMImage/WWE/SW30871WWE.zip)
Rom ตั้งแต่ V3 ขึ้นไปจะสามารถนำ MP3 มาเป็น Ringtone ได้เลยครับ จะมีโปรแกรมสำหรับเลือก MP3 เพิ่มมาให้
ขนาด Files ประมาณเกือบ 29Mb ต้องใช้โปรแกรมช่วยโหลดครับ

- ส่วน Firmware ตอนนี้ V. 4.3 แล้วครับ ขนาดไฟล์ประมาณ 1.2Mb
http://www.asus.com.cn/pub/ASUS/IA/P505/V430_P505.zip

: วิธี Up Rom และ Firmware
Firmware
# Unzip ไฟล์ “V430_P505.zip”
# Copy ทุก file ที่ Unzip จาก V430_P505.zip ลงใน SD card (จะ Format SD card ก่อนหรือไม่ก็ได้ แต่น่าจะ Format ก่อน เพราะเดี๋ยวตอน Up Rom ก็ต้อง Format SD card อีกครั้งอยู่แล้ว)
# นำ SD Card ที่ Copy ไฟล์แล้ว ใส่ในเครื่อง P505
# เปิด file Explorer ที่เครื่อง P505
# จิ้มที่ไฟล์ชื่อ “GEM02Tool.exe” ใน SD Card
# เมื่อโปรแกรมเปิดขึ้นมาแล้วเลือก คำสั่ง Tools
# เลือก Update Firmware
# เลือก Flash only
# รอประมาณ 5 นาที
# ตอบ yes เพื่อ restart เครื่องใหม่
# สามารถตรวจสอบเวอร์ชั่นได้ที่
Start -> Settings -> System -> System Information -> Version

วิธีอัพ Rom
** ขั้นตอนต่อไปนี้โปรดอ่านให้เข้าใจก่อนที่จะทำ เพราะหากผิดพลาด กดปุ่ม ปล่อยปุ่ม ไม่ถูก คุณอาจจะต้องส่งเข้าศูนย์ซ่อม (หรือศูนย์อาจจะปรฏิเสธการรับซ่อมก็ได้)**

ก่อนอื่นให้ทำการ Sync และ Backup แบบ Full ผ่านทาง MS Active Sync ให้เรียบร้อยก่อน
หลังจาก Backup เสร็จแล้วให้จิ้ม Reset 1 ครั้ง (หรือถ้าจะให้ชัวร์ก็ทำ Hard Reset ก่อนเลย โดยกดปุ่ม Power ค้างไว้ แล้วจิ้มรู Reset 1 ครั้ง เพราะยังไงก็ตามเมื่อ Update เสร็จเครื่องคุณก็จะ Hard Reset โดยอัตโนมัติอยู่แล้ว แต่ให้ Hard Reset ก่อนทำเพื่อให้เครื่องมันโล่ง และอัพได้เร็วขึ้น)

1. ให้ unzip ไฟล์ swxxxxxwwwe.zip ที่ดาวน์โหลดมา แล้ว Copy Files ชื่อ boot505.nb0 และ p505.nb0 ใส่ใน sd card (SD ต้องว่าง โดยให้ Format ก่อน)

2. กดปุ่มรูปกล้องถ่ายรูปและปุ่ม rec. เสียง (ด้านซ้ายของเครื่อง) และปุ่ม voice commander
(ด้านขวาของเครื่อง) และปุ่ม reset พร้อมๆกัน (ห้ามกดปุ่ม reset 2 ครั้งเป็นอันขาดเพราะจะทำให้เครื่องเสียได้ // จิ้มปุ่ม Reset หลังจากกดปุ่มทั้ง 3 ปุ่มนั้นก็ได้ครับ แต่ต้องจิ้มเร็วหน่อย แล้วค้างไว้ประมาณ 1 - 2 วินาที)

3. ถ้าเห็นหน้าจอกะพริบจึงค่อยปล่อยปุ่ม record แต่ยังคงกดปุ่ม camera และปุ่ม voice record ค้างไว้เพื่อให้การ อับเดท rom ทำงาน หลังจากนั้นหน้าจอจะขึ้นว่า checkinh checksum... แล้วจึงค่อยปล่อยทุกปุ่ม จะใช้เวลาทำประมาณ 5-10 นาที (โดยประมาณเพราะลืมสังเกตุเวลาตอนอัพครับ)

4. หลังจากที่ Update rom เสร็จแล้ว เครื่องจะ ทำการ hard reset โดยอัตโนมัติ

5. หลังจากที่เครื่อง Restart และ Align Screen เสร็จแล้วก็ให้มาเช็ค version ของ rom โดยการกด start-->setting-->system-->system info-->version

เมื่อทำผ่านแล้วก็ให้ไป Restore ข้อมูลที่ Backup ไว้กลับมาที่เครื่อง ก็เป็นอันจบ
** แต่ถ้าให้ชัวร์ควรจะลงโปรแกรมใหม่หมดจะดีกว่า เพื่อให้เครื่องทำงานได้ เสถียรขึ้น
McGuyver
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2005 12:11  

ส่วนใครที่ไม่อยาก Up Rom ใหม่ แต่ต้องการทำ MP3 เป็น Ringtone ก็ให้ไป Download โปรแกรมที่ทาง Asus ทำแยกออกมาให้ติดตั้งต่างหาก
ได้ที่
http://www.asus.com.cn/pub/ASUS/IA/P505/MP3_ringtone(english).zip
Description : MP3 rington setting program (English Version)
please unzip MP3 rington patch and copy to PDA.
(unzip แล้วจะได้ไฟล์ .cab ให้ Copy files ใส่ใน SD card)
run the MP3cab in PDA.
(เปิด Files Explorer ที่เครื่อง P505 จิ้มที่ไฟล์ .cab ที่ได้มา หลังจากติดตั้งเสร็จมันจะลบไฟล์ .cab นี้ทิ้งอัตโนมัติ)
Please refer to attached file in details.
xfalcon
Year's Star

หัวข้อ : p505 online shop
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2005 18:19  

sawadikrap everybody,

I'm from Paris and i'm looking for a P505 PDA phone.This phone is only available in Thailand,hong-kong and tawain.

Where i can find a online store in Thailand to buy a Asus p505 (english version) from france.I tried the i-mobile , but the online shop are not working.

Thanks For yours answers.
สถาพร ว่องไวทวีวงศ์
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
หัวข้อ : p 505 ???????
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2005 17:50  

เวลาโทรออกหรือรับสาย ไม่ได้ยินอะไรเลย แต่พูดไป คู่สายได้ยินชัดเจน แก้ไขอย่างไรครับ พยายามติดต่อ i-mobile ก็ไม่ได้รับการบริการใด ๆ เพียงแต่ ถือสายรอสักครู่คะ คู่สายเต็ม ทั้งชาติ เฮ้อ เหลืออดจริง i นี่
McGuyver
Year's Star

หัวข้อ : Re: p505 online shop
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2005 22:42  

xfalcon ผู้เขียน:
sawadikrap everybody,

I'm from Paris and i'm looking for a P505 PDA phone.This phone is only available in Thailand,hong-kong and tawain.

Where i can find a online store in Thailand to buy a Asus p505 (english version) from france.I tried the i-mobile , but the online shop are not working.

Thanks For yours answers.

Goto http://www.tohome.com
McGuyver
Year's Star

หัวข้อ : Re: p 505 ???????
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2005 22:47  

สถาพร ว่องไวทวีวงศ์ ผู้เขียน:
เวลาโทรออกหรือรับสาย ไม่ได้ยินอะไรเลย แต่พูดไป คู่สายได้ยินชัดเจน แก้ไขอย่างไรครับ พยายามติดต่อ i-mobile ก็ไม่ได้รับการบริการใด ๆ เพียงแต่ ถือสายรอสักครู่คะ คู่สายเต็ม ทั้งชาติ เฮ้อ เหลืออดจริง i นี่

แล้วปกติ สามารถฟังเพลงได้มั้ยครับ
ลองไปดูที่ start > setting > system เลือก Audio เลือก default
ถ้ายังไม่ได้ สงสัยลำโพงตรงส่วนที่ใช้แนบหูอาจจะเสียครับ

คงต้องส่งศูนย์ซ่อมอย่างเดียวครับ ให้ไปส่งที่อาคาร ซอฟท์แวร์ปาร์ค เองเลยครับ
McGuyver
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2005 22:52  

อ้อ!!! ตรงรูปลำโพง ข้างนาฬิกา คลิกเพื่อดูว่า Volume ของรูปโทรศัพท์ถูกปิดอยู่รึเปล่าครับ
แล้วปกติเวลาคุยโทรศัพท์ลองเลื่อน Joystick ปรับความดังดูนะครับ
แต่ผมสันนิษฐานว่า ลำโพงเสียครับ
mirage_best
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : ???????????? up rom ????
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2005 07:27  

คือผมใช้ asus p505อยุ่ พึ่งซื้อมา อยากทราบวิธี up rom ครับ
อยากทราบว่า การup rom คืออะไรครับ และต้อง back upข้อมูลก่อนup rom ยังไง
พี่ๆคนไหนมีความรู้ช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
BB_VEE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ดินแดนโกสัมพี ตักศิลานคร
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2005 15:11  

^
^
^
เขาอธิบายไว้แล้วนี่ครับ อยู่ข้างบนเนี่ย อย่างละเอียดเลย :roll:
mirage_best
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : ?????????????????? ??? Sync ??? Backup ??? Full ??????? MS Active
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2005 20:43  

การทำการ Sync และ Backup แบบ Full ผ่านทาง MS Active Sync
คืออะไรครับ แล้วทำอย่างไร ผมทราบแค่ว่าต้องทำตอนUp Rom
ช่วยตอบผมทีนะครับ คำถามอาจจะดูน่ารำคาญไปหน่อยสำหรับพวกพี่ๆ แต่ผมไม่มีความรุ้เรื่องนี้จริงๆครับ
McGuyver
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????????? ??? Sync ??? Backup ??? Full ??????? MS Active
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2005 22:43  

mirage_best ผู้เขียน:
การทำการ Sync และ Backup แบบ Full ผ่านทาง MS Active Sync
คืออะไรครับ แล้วทำอย่างไร ผมทราบแค่ว่าต้องทำตอนUp Rom
ช่วยตอบผมทีนะครับ คำถามอาจจะดูน่ารำคาญไปหน่อยสำหรับพวกพี่ๆ แต่ผมไม่มีความรุ้เรื่องนี้จริงๆครับ

โทษที ที่มาตอบช้าเนื่องจากไม่ค่อยได้เข้ามาเปิดดูเท่าไหร่

การ Sync ก็คือการเอาเครื่อง P505 วางลงบนแท่น ที่เชื่อมต่ออยู่กับเครื่องคอมฯ โปรแกรม Microsoft ActiveSync ก็จะทำการ Sync ข้อมูลระหว่างเครื่องโดยอัตโนมัติ (ถ้าคุณได้ลงโปรแกรมถูกต้องตามขั้นตอนที่ระบุอยู่ใน
คู่มือ) หลังจากเครื่อง Sync ข้อมูลเรียบร้อยแล้ว ทำการ Backup ข้อมูลโดยเลือกเมนู Tools > Backup/Restore แล้วเลือก Full Backup เลือก Back Up Now

ข้อควรระวัง ขณะทำการ Uprom
ต้องเสียบสายชาร์ตไฟไว้ตลอด เพราะเวลาอัพมันต้องใช้ไฟสูงกว่าปกติ บางคนอาจจะบอกว่าไม่เสียบสายชาร์ตก็อัพได้นิ แต่ไม่ควรทำ เพราะถ้าจังหวะนั้น Battery โดนดึงไฟมาก แล้วดับไป ความหายนะจะมาเยือนคุณได้ Neutral
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2005 01:21  

k_kornpong ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า p 900 , moto e 680 ,asus p 505 ตัวไหนดีกว่ากันคับกำลังตัดสินใจอยู่
jackza001
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ทุกที่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2005 18:23  

Anonymous ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า p 900 , moto e 680 ,asus p 505 ตัวไหนดีกว่ากันคับกำลังตัดสินใจอยู่

ควรตัดสินใจที่ระบบปฏิบัติการครับ
เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2005 12:54  

jackza001 ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:

ควรตัดสินใจที่ระบบปฏิบัติการครับ

เป็นผมเอา p900 ดีกว่าโปรแกรมก็มีมาให้แทบจะหมดแล้วไม่จำเป็นต้องเป็น win mobile ก็ได้เพราะผมว่าถ้าอยากใช้งานให้แสดงผลได้ดีจริง ๆ ก็หิ้วโน๊ตบุคดีกว่าไม่ต้องปวดหัว อ้อผมเอามือถือต่อ บลูทูธโมเด็ม ผ่าน gprs ก็ได้ความเร็วประมาณ 40-50 kbps ก็ โอเค ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2005 22:19  

อยากทราบว่ารุ่นนี้มันไม่ดียังไงหรอครับ ทำไมราคามันตกเร็วจัง
MrPhone
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2005 17:58  

อ้างถึง ASUS P505 DELUXE ตัวใหม่นะครับ
http://www.siamphone.com/review/2005/asus/p505_deluxe/page.htm

1. อัพเกรด Fimrware ภายในเครื่องเป็นเวอร์ชั่นใหม่
2. แบตเตอรี่ใช้งานได้นานขึ้นกว่าเดิม ปกติครึ่งวัน 1 ก้อน จะเป็น หนึ่งก้อนแบตเตอรี่ยังลดไม่ถึงครึ่งขีด ใช้งานได้นานขึ้นประมาณ 60-70%
3. ระบบเสียงสายสนทนาจะดังขึ้น ทั้งผู้ฟังและผู้รับครับ
thanawat33
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ASUS P505 - Full Mobility in One Hand
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2005 01:25  

does if support chinese language ? both typing and viewing.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Nov 2005 12:27  

Goppy ผู้เขียน:
อยากรู้ ราคาตอนนี้อ่ะคับ
onp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2005 20:31  

น่าใช้จริง ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2005 20:57  

อ้างถึง:
อ้างถึง ASUS P505 DELUXE ตัวใหม่นะครับ
http://www.siamphone.com/review/2005/asus/p505_deluxe/page.htm

1. อัพเกรด Fimrware ภายในเครื่องเป็นเวอร์ชั่นใหม่
2. แบตเตอรี่ใช้งานได้นานขึ้นกว่าเดิม ปกติครึ่งวัน 1 ก้อน จะเป็น หนึ่งก้อนแบตเตอรี่ยังลดไม่ถึงครึ่งขีด ใช้งานได้นานขึ้นประมาณ 60-70%
3. ระบบเสียงสายสนทนาจะดังขึ้น ทั้งผู้ฟังและผู้รับครับ

ตัวรุ่นแรก เอาไปอัพให้มันเป็น DELUXE ได้มั้ยครับ Very Happy Very Happy Very Happy
ขายทิ้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2005 18:45  

มันห่วยมากครับ แฮ้งค์เป็นว่าเล่น แบตหมดไว บลูทูธใช้ไม่ดี เวลาเชื่อมต่อหูฟัง คู่สนทนาจะไม่ได้ยินเสียงเราเลย สรุปว่าฟังก์ชั่นการใช้งานเยอะมากๆแต่ใช้ได้ไม่ดีซักอย่างเลยครับ ขายทิ้งไปเรียบร้อยแล้วครับ (ราคาตกไวมากๆๆๆๆๆด้วยครับ)
อยากรู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2006 00:16  

รบกวนช่วยแจ้งด้วยคับ ว่า ตัวใหม่ ที่เป็น Deluxe มีขายแล้วหรือยัง แล้วขายเมื่อไหร่คับ
ขอบคุณคับผม
nai_k
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ : Re: Link ?????? Update Asus P505 ????
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2006 05:00  

McGuyver ผู้เขียน:
- Rom Version V3.06.71 2005/06/16update
= http://www.asus.com.cn/pub/ASUS/IA/P505/P505_V30671.zip
(ตัวนี้เป็นตัวที่ทาง Asus เปิดให้โหลดเป็นทางการ ส่วน V.3.08.71 นั้นต้องโหลดผ่านทาง FTP
ที่ ftp://PDAUser:pda9983!@ftp4.asus.com.tw/PDA/P505/ROMImage/WWE/SW30871WWE.zip)
Rom ตั้งแต่ V3 ขึ้นไปจะสามารถนำ MP3 มาเป็น Ringtone ได้เลยครับ จะมีโปรแกรมสำหรับเลือก MP3 เพิ่มมาให้
ขนาด Files ประมาณเกือบ 29Mb ต้องใช้โปรแกรมช่วยโหลดครับ

- ส่วน Firmware ตอนนี้ V. 4.3 แล้วครับ ขนาดไฟล์ประมาณ 1.2Mb
http://www.asus.com.cn/pub/ASUS/IA/P505/V430_P505.zip

: วิธี Up Rom และ Firmware
Firmware
# Unzip ไฟล์ “V430_P505.zip”
# Copy ทุก file ที่ Unzip จาก V430_P505.zip ลงใน SD card (จะ Format SD card ก่อนหรือไม่ก็ได้ แต่น่าจะ Format ก่อน เพราะเดี๋ยวตอน Up Rom ก็ต้อง Format SD card อีกครั้งอยู่แล้ว)
# นำ SD Card ที่ Copy ไฟล์แล้ว ใส่ในเครื่อง P505
# เปิด file Explorer ที่เครื่อง P505
# จิ้มที่ไฟล์ชื่อ “GEM02Tool.exe” ใน SD Card
# เมื่อโปรแกรมเปิดขึ้นมาแล้วเลือก คำสั่ง Tools
# เลือก Update Firmware
# เลือก Flash only
# รอประมาณ 5 นาที
# ตอบ yes เพื่อ restart เครื่องใหม่
# สามารถตรวจสอบเวอร์ชั่นได้ที่
Start -> Settings -> System -> System Information -> Version

วิธีอัพ Rom
** ขั้นตอนต่อไปนี้โปรดอ่านให้เข้าใจก่อนที่จะทำ เพราะหากผิดพลาด กดปุ่ม ปล่อยปุ่ม ไม่ถูก คุณอาจจะต้องส่งเข้าศูนย์ซ่อม (หรือศูนย์อาจจะปรฏิเสธการรับซ่อมก็ได้)**

ก่อนอื่นให้ทำการ Sync และ Backup แบบ Full ผ่านทาง MS Active Sync ให้เรียบร้อยก่อน
หลังจาก Backup เสร็จแล้วให้จิ้ม Reset 1 ครั้ง (หรือถ้าจะให้ชัวร์ก็ทำ Hard Reset ก่อนเลย โดยกดปุ่ม Power ค้างไว้ แล้วจิ้มรู Reset 1 ครั้ง เพราะยังไงก็ตามเมื่อ Update เสร็จเครื่องคุณก็จะ Hard Reset โดยอัตโนมัติอยู่แล้ว แต่ให้ Hard Reset ก่อนทำเพื่อให้เครื่องมันโล่ง และอัพได้เร็วขึ้น)

1. ให้ unzip ไฟล์ swxxxxxwwwe.zip ที่ดาวน์โหลดมา แล้ว Copy Files ชื่อ boot505.nb0 และ p505.nb0 ใส่ใน sd card (SD ต้องว่าง โดยให้ Format ก่อน)

2. กดปุ่มรูปกล้องถ่ายรูปและปุ่ม rec. เสียง (ด้านซ้ายของเครื่อง) และปุ่ม voice commander
(ด้านขวาของเครื่อง) และปุ่ม reset พร้อมๆกัน (ห้ามกดปุ่ม reset 2 ครั้งเป็นอันขาดเพราะจะทำให้เครื่องเสียได้ // จิ้มปุ่ม Reset หลังจากกดปุ่มทั้ง 3 ปุ่มนั้นก็ได้ครับ แต่ต้องจิ้มเร็วหน่อย แล้วค้างไว้ประมาณ 1 - 2 วินาที)

3. ถ้าเห็นหน้าจอกะพริบจึงค่อยปล่อยปุ่ม record แต่ยังคงกดปุ่ม camera และปุ่ม voice record ค้างไว้เพื่อให้การ อับเดท rom ทำงาน หลังจากนั้นหน้าจอจะขึ้นว่า checkinh checksum... แล้วจึงค่อยปล่อยทุกปุ่ม จะใช้เวลาทำประมาณ 5-10 นาที (โดยประมาณเพราะลืมสังเกตุเวลาตอนอัพครับ)

4. หลังจากที่ Update rom เสร็จแล้ว เครื่องจะ ทำการ hard reset โดยอัตโนมัติ

5. หลังจากที่เครื่อง Restart และ Align Screen เสร็จแล้วก็ให้มาเช็ค version ของ rom โดยการกด start-->setting-->system-->system info-->version

เมื่อทำผ่านแล้วก็ให้ไป Restore ข้อมูลที่ Backup ไว้กลับมาที่เครื่อง ก็เป็นอันจบ
** แต่ถ้าให้ชัวร์ควรจะลงโปรแกรมใหม่หมดจะดีกว่า เพื่อให้เครื่องทำงานได้ เสถียรขึ้น

ใครว่างอัพ ให้ผมได้บ้างหรือเปล่าคับ แบบว่าไม่กล้าทำเองอ่ะ
TT__YY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????....
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2006 18:16  

อยากรู้ว่า p505 กับ p505 deluxe มันต่างกันที่ hardware หรือ software ถ้าต่างแต่ software มันมีอะไรพิเศษเพิ่มมาบ้าง และจะสามารถ upgrade ตัวแรกให้เป็น deluxe ได้หรือไม่ แต่ถ้าต่างที่ hardware จะมีการนำออกมาขายเมื่อไหร่ ดูความแตกต่างจากตัวแรกยังไง

ช่วยตอบด้วยครับ กะลังตัดสินจะซื้อ ppc แบบ smartphone ซักตัวแต่มีงบประมาณ 1หมื่น ลองไปอ่าน review p505 deluxe แล้วน่าสนใจมากถึงมากที่สุด
อย่าหลงผิดเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2006 05:37  

เชื่อผมเถอะครับ ถูกและดีไม่มีในโลก ยิ่งอยู่ในมือไอโมบายแล้วด้วย เหอะๆ แล้วจะรู้นรกมีจริงและอีกอย่าง mini ก็ลดราคาแล้ว เปลี่ยนใจยังทันนะครับ หวังดีจริงๆ
samana
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2006 10:50  

Firmware ตอนนี้ V. 4.5 แล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2006 18:00  

ผมเล็งๆไว้อยู่เลยนะรุ่นนี้อ่ะ เป็นตัว Deluxe ด้วย

ถ้า o2mini ราคาเท่ากัน คงเอา o2mini เพราะชอบรูปทรงมากกว่า
denyd999
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2006 20:36  

ตัวเก่าก็อัพ เป็น ดีลักได้
Nara_Jones
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2006 00:07  

ห่วยจิงๆคะรุ่นนี้...ขอบอกเพราะโดนมากับตัวเอง
ตอนโทรคุย เสียงจะเบามากๆๆถ้าไม่ได้ไช้หูฟัง คือต้องเปิด speaker phoneตลอด
จนทำเอาคนรอบข้างรำคาญไปเลย ตอนนี้ราคาขายอยู่ที่ไม่ถึง7000บาทเลย
จากที่ซื้อมา 22,000บาท....ราคาตกหวบ....แถมกล้อง 1.3ล้าน pixel นั้น โกหกชัดๆ...
คุณภาพแย่มากๆ แย่กว่า เวบแคมสะอีก...ไม่เชื่อลองไปถ่ายเล่นก่นอซื้อสิคะ..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2006 00:17  

mee038 ผู้เขียน:
ถึงเครื่องดียังไง ถ้าบริการหลังการขายเป็นอย่างที่เป็นอยู่ ผมว่ามองเป็นตัวอื่นดีกว่านะ
Thana BKK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Asus P505
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2006 12:11  

Asus P505 มัน Hard Reset บ่อยมากเลยครับทำไงดี ใช้ได้ไม่นานก็เริ่มมีปัญหา ทำให้ไม่อยากใช้อะไรที่เป็นยี่ห้อ ASUS แล้วลครับ
nkk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : i-mobile 900
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2006 17:47  

ตอนนี้ใช้ไอโมบาย 900 อยู่คับ แต่ตอนนี้แบตฯ(3.7 v/1000 mAh) เสื่อมคับ ซื้อมาได้
ประมาณ 10 เดือน ตัวเครื่องรุ่นนี้ ok ครับแต่ติดตรงที่หาอุปกรณ์เสริมยากมาก เดินหาแบตรุ่นนี้ตามศูนย์บริการ i-mobile มาเป็นเดือนๆแล้วครับ แต่ไม่เห็นวี่แววว่าจะมีของขาย เช็คที่สำนักงานใหญ่ก็บอกว่าไม่มีของ งั้นมือถือรุ่นนี้ก็ไม่มีอะไหล่เปลี่ยนใช่มั้ย ซื้อมาก็ตั้ง 13,000 บาท แต่กลับบอกว่าไม่มีอะไหล่เลยซักชิ้นเดียว แบบนี้หมายความว่าอย่างไร เอาเปรียบผู้บริโภคใช่หรือไม่ครับ ถ้าหาซื้อไม่ได้คงต้องเก็บเครื่องไว้เป็นอนุสาวรีย์ ทั้งที่เครื่องยังใช้งานไม่ถึงปี ทุกอย่างก็ยังใหม่อยู่เลย Rolling Eyes Twisted Evil Confused Neutral
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile 900
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 22:58  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่
ที่ไหน

มือหนึ่งยังมีอยู่รึเปล่า ถ้ามีก้อขอราคาทั้งมือหนึ่งและมือสองเลย
แตถ้าไม่มีก้อขอราคามือสอง (โดยประมาณ)

ขอบคุณล่วงหน้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile 900
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 23:03  

ระหว่าง Asus p505 กะ Lenovo ET960 ซื้อไรดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
p505+5
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มีขาย ของใหม่ครับ
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2006 15:19  

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเห็นมีเครื่องใหม่ ที่ร้าน TG Fone ครับ ราคา15990
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????????? ??? Sync ??? Backup ??? Full ??????? MS Active
วันที่โพสท์ : 14 Oct 2006 16:55  

McGuyver ผู้เขียน:
mirage_best ผู้เขียน:

โทษที ที่มาตอบช้าเนื่องจากไม่ค่อยได้เข้ามาเปิดดูเท่าไหร่

การ Sync ก็คือการเอาเครื่อง P505 วางลงบนแท่น ที่เชื่อมต่ออยู่กับเครื่องคอมฯ โปรแกรม Microsoft ActiveSync ก็จะทำการ Sync ข้อมูลระหว่างเครื่องโดยอัตโนมัติ (ถ้าคุณได้ลงโปรแกรมถูกต้องตามขั้นตอนที่ระบุอยู่ใน
คู่มือ) หลังจากเครื่อง Sync ข้อมูลเรียบร้อยแล้ว ทำการ Backup ข้อมูลโดยเลือกเมนู Tools > Backup/Restore แล้วเลือก Full Backup เลือก Back Up Now

ข้อควรระวัง ขณะทำการ Uprom
ต้องเสียบสายชาร์ตไฟไว้ตลอด เพราะเวลาอัพมันต้องใช้ไฟสูงกว่าปกติ บางคนอาจจะบอกว่าไม่เสียบสายชาร์ตก็อัพได้นิ แต่ไม่ควรทำ เพราะถ้าจังหวะนั้น Battery โดนดึงไฟมาก แล้วดับไป ความหายนะจะมาเยือนคุณได้ Neutral
New Coming
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : connect กับ notebook
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2006 11:58  

ผมต้องการทำ connect กับ notebook เพื่อใช้ Internet Exploere บน P505 สามารถทำได้ไหมครับ ถ้าได้รบกวนช่วยบอกวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ
น้าโจน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2007 12:20  

ใช้อยู่ครับ ใช้มาประมาณปีกว่าๆ เริ่มต้นจาก ที่ล็อกซิมเสีย ส่งซ่อมกับ i-mobile รอ อะไหล่ ประมาณ 2 เดือนกว่าเกือบ 3 เดือนถึงซ่อมเสร็จเราต้องขอตาม ออเดอร์อะไหล่เอง จากนั้นก็มาเป็นสายแพร์เสีย ทำให้เปิดหน้าจอไม่ได้ หน้าจอจะแสดงผลแค่ครึ่งจอ (เหมือนเราไม่ได้เปิดฝาฟลิป) ส่งซ่อมอีกครั้ง คราวนี้ รออีก 2 เดือนแบบต้องเร่งทุกวัน (มีพี่อีกคน ส่งแล้วปล่อย ไม่ได้ตาม รอให้ศูนย์โทรกลับ รอไป เกือบๆ 5 เดือน) ตอนนี้ แท่นชาร์ตแบตเสีย อยากซื้ออันไหม่ โทรไปที่ call center มา 2 อาทิตย์แล้ว (โทรทุกวัน) ไม่มีคนรับโทรศัพท์ พอพยามโอนสายก็สายหลุด (ไม่รู้แมร่งจะมี call center ทำไม) ส่งเมลล์ ไปถามก็ไม่มีไครตอบ โทรศัพท์ก็ดีนะ โดยรวมใช้งานได้ดี แต่ขอโทษเถอะ บริการหลังการขายที่ได้รับ ต้องบอกว่าห่วยแตกจริงๆ
boatboat
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 15:56  

Surprised
พระเอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แย่มากๆ
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2009 06:54  

ผมซื้อ SENSE 80 จาก imobile

บริการหลังหารขายแย่มากๆ

โทรสอบถามข้อมูลแก้ปัญหาเครื่องอะไรหม่ได้เลย พนักงานประถมมาก

ช่างก็เด็กๆไม่มีประสบการ

อุปกรกร์เสริม ไม่ต้องถามหา ไม่มีอะไรสักอย่าง ชาร์ทรถ ไม่มี หูฟังรอเป็นเดือน

แล้วmungจะเปิดร้านทำHere
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: