Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ถาม/ตอบ เกี่ยวกับ Sences UI ใหม่บน Hero

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 15 / เข้าชม: 10425
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถาม/ตอบ เกี่ยวกับ Sences UI ใหม่บน Hero
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 02:08  
ตอบโดยอ้างถึง  

หมายถึงให้คนมาตั้งถามนะครับ แล้วใครรู้ก็ช่วยกันตอบ คำถามจะได้ไม่กระจายไปหลายๆกระทู้อยู่กระทู้เดี่ยวเลยน่าจะหาง่าย

งั้นผมถามเลยละกัน อิอิ

1. ในเมื่อสามารถปิด GPRS/EDGE ได้ใน setting ทางร้านถึงยังใส่โปรแกรม APNdroid มาให้เราครับผม ผมควรใช้อันไหนเหรอครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถาม/ตอบ เกี่ยวกับ Sences UI ใหม่บน Hero
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 09:50  

tony147 ผู้เขียน:
หมายถึงให้คนมาตั้งถามนะครับ แล้วใครรู้ก็ช่วยกันตอบ คำถามจะได้ไม่กระจายไปหลายๆกระทู้อยู่กระทู้เดี่ยวเลยน่าจะหาง่าย

1. ในเมื่อสามารถปิด GPRS/EDGE ได้ใน setting ทางร้านถึงยังใส่โปรแกรม APNdroid มาให้เราครับผม ผมควรใช้อันไหนเหรอครับ

เจ้า APNdroid มันติดอยู่ในรอมตัวเก่าครับ เนื่องจากเค้าไม่ได้อัพรอมตัวใหม่ให้ลูกค้าเลยครับถ้าตัวใหม่มันจะมีโปรแกรม Jbed เป็นโปรแกรมสำหรับเล่นไฟล์ JAVA แถมมาด้วยตอนเปิดเครื่องครับ แล้วก็จะมีโปรแกรม WAP Browser ติดมาด้วยสำหรับใช้เล่น WAP ครับ

ตัวที่ผมแนะนำคือใช้ของระบบดีกว่าครับ เพราะว่ารอมรุ่นใหม่ๆ มันจะรองรับการเล่น WAP ด้วย ดังนั้นมันจึงมีค่า APNs อยู่อย่างน้อย Operator หละ 3 ตัว(Internet, MMS และ WAP) เจ้า APNdroid เนี้ย มันจะไปปรับค่าต่อเน็ตของเราตอนมันปรับกลับคืนเนี้ย อาจทำให้ค่าพวกนั้น ไม่ครบถ้วนเหมือนเดิม ทำให้การต่อเน็ตช้า และอาจเป็นสาเหตุทำให้หลุดบ่อย ครับ

เดี่ยวว่างๆ จะมาบอกวิธีลบโปรแกรม system หรือ โปรแกรมที่ติดมากับROMนะครับ
mFarrell
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถาม/ตอบ เกี่ยวกับ Sences UI ใหม่บน Hero
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 10:29  

Nasz ผู้เขียน:

เดี่ยวว่างๆ จะมาบอกวิธีลบโปรแกรม system หรือ โปรแกรมที่ติดมากับROMนะครับ

ขอแบบที่ไม่ต้อง root จะได้มั้ยคับ Very Happy
tony147
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 16:25  

แปลว่าต้องทำการ up rom ถูกไหมครับ แล้วเราจะไปหา Rom ตัวใหม่ได้จากไหนเหรอครับ ทำเองได้ไหม ยุ่งยากไหม หรือว่าให้ศูนย์ทำให้ครับผม แล้วพวกข้อมูลในเครื่อง เช่น เบอร์โทรก็จะหายไปหมดใช่ไหมครับผม

Nasz ผู้เขียน:

เจ้า APNdroid มันติดอยู่ในรอมตัวเก่าครับ เนื่องจากเค้าไม่ได้อัพรอมตัวใหม่ให้ลูกค้าเลยครับถ้าตัวใหม่มันจะมีโปรแกรม Jbed เป็นโปรแกรมสำหรับเล่นไฟล์ JAVA แถมมาด้วยตอนเปิดเครื่องครับ แล้วก็จะมีโปรแกรม WAP Browser ติดมาด้วยสำหรับใช้เล่น WAP ครับ

ตัวที่ผมแนะนำคือใช้ของระบบดีกว่าครับ เพราะว่ารอมรุ่นใหม่ๆ มันจะรองรับการเล่น WAP ด้วย ดังนั้นมันจึงมีค่า APNs อยู่อย่างน้อย Operator หละ 3 ตัว(Internet, MMS และ WAP) เจ้า APNdroid เนี้ย มันจะไปปรับค่าต่อเน็ตของเราตอนมันปรับกลับคืนเนี้ย อาจทำให้ค่าพวกนั้น ไม่ครบถ้วนเหมือนเดิม ทำให้การต่อเน็ตช้า และอาจเป็นสาเหตุทำให้หลุดบ่อย ครับ

Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 17:06  

โหย งั้นไม่ต้องลบหละ เหอๆ แค่ไม่กี่ KB คงไม่เป็นไรหรอกครับ Rolling Eyes
bookac125
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 20:13  

สวัสดีครับ คือผมเพิ่งจะมาศึกษาอะครับจริงไม่รู้อะไรเลยจริงๆ ต้องขอโทดด้วยนะครับบ

อยากจะถามว่า 1.ปกติแล้ว hero มันจะเปิดเนตเองอัตโนมัติเลยหรอครับบ ?

แล้วเนตที่ว่านี่คือ gprs หรือ อะไรอะครับบ?

2. ถ้าอยากจะเปิดเนตตลอดควรจะทำอย่างไร จะใช้ระบบเครือข่ายอะไร แบบไหนอะครับ ?

3.hero มีโปรแกรม dictionary eng-thai ไหมครับ ?

4. sync นี่มันคืออะไรหรอครับบ งงมากก

ขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบคุนมากจริงๆครับบบ
tony147
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 15:33  

เอาเท่าที่ผมทราบนะครับ ถ้าผิดเดี๋ยวให้กูรูมาแก้อีกที

1. เพราะมันมีการ update พวก tweet สภาพอากาศ บลาๆ เลยมีการต่อเน็ตตลอด นั้นคือ GPRS/EDGE/3G

2.เครือค่ายไหนก็ได้ครับ ก็ใช้ promotion net unlimited ครับส่วนราคาก็แตกต่างกันไปของแต่ละค่ายครับ แต่ถ้าอยากใช้ 3G ตอนนี้ต้องเป็นของ AIS นะครับ เพราะรับบนคลื่น 900 แต่ไม่มี 3G ในกรุงเทพครับ มีที่เชียงใหม่ กับชลบุรี

3.ยังไม่ค่อยได้เล่น market place เท่าไร ยังไงลอง search ดูละกันนะครับ

4.หมายถึงโปรแกรมที่ sync กับคอมใช่ไหมครับก็ sync เพื่อเชื่อมกับ outlook ครับ

bookac125 ผู้เขียน:
สวัสดีครับ คือผมเพิ่งจะมาศึกษาอะครับจริงไม่รู้อะไรเลยจริงๆ ต้องขอโทดด้วยนะครับบ

อยากจะถามว่า 1.ปกติแล้ว hero มันจะเปิดเนตเองอัตโนมัติเลยหรอครับบ ?

แล้วเนตที่ว่านี่คือ gprs หรือ อะไรอะครับบ?

2. ถ้าอยากจะเปิดเนตตลอดควรจะทำอย่างไร จะใช้ระบบเครือข่ายอะไร แบบไหนอะครับ ?

3.hero มีโปรแกรม dictionary eng-thai ไหมครับ ?

4. sync นี่มันคืออะไรหรอครับบ งงมากก

ขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบคุนมากจริงๆครับบบ
tony147
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 15:54  

มีปัญหาครับ ผม sync เครื่อง Hero กับคอมผมไม่ได้ครับ คือคอมผมเจอเครื่อง Hero ครับ แต่พอเปิดโปรแกรม sync ขึ้นมามันมองไม่เห็นครับ เกี่ยวไหมครับว่าผมเป็น windows 7

แต่คอมผมเห็น Hero นะแบบว่า copy file และ ลบ file ได้ เปิดขึ้นมาเป็น folder นะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 19:28  

โปรแกรมแปลมีของ CN Dict ครับ อยู่ใน Market ใช้แปลไทยอังกฤษ อังกฤษไทย

ต้องใช่เวอร์ชั่น HTC Sync 2.0.4 ขึ้นไปนะครับถึงจะรองรับเครื่อง Hero
bookac125
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Sep 2009 21:25  

ขอบคุนมากครับบบ Very Happy
relentless
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 01:37  

คำถาม Question
ถ้าอยากจะต่อ hero เข้ากับ wifi แบบ ad-hoc ต้องทำยังไงครับ
มันเจอแต่พวก router ไม่เจอ ad-hoc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 21:17  

ผมก็ไม่ได้ครับ ต่อ SDcard ได้ แต่พอเปิด HTC sync แล้วกดอะไรต่อไม่ได้ ที่เครื่องก็ไม่ขึ้นเครื่องหมาย Sync ด้วยครับ แก้ยังงัยเนี่ยะ ><

htc sync 2.0.4 ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 15:46  

เพิ่งถอย Hero มาเมื่อวันก่อนนี่เอง
มีข้อสงสัยรบกวนถามเพื่อนๆที่ใช้ Hero หน่อยอะครับ
ว่านาฬิกาบนหน้า Home มันเปลี่ยนเวลาเหมือนในเดโมหรือป่าว (หน้ากระดาษพลิกลงมาเป็นแบบเคลื่อนไหว)

ทำไมของผมมันไม่เหมือนในเดโมเลย ตัวเลขเปลี่ยนอย่างเดียว กระดาษไม่พลิก ... งงมาก

มีใครเป็นแบบผมไหมครับ
เครื่อง 0 SIS รอมเดิมๆ 2.73.707.9
Aida
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 15:59  

Confused ของผมก้อไม่พลิกเหมือนกันครับ ตัวเลขเปลี่ยนเฉยๆ
monopet2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 19:40  

มีปัญหาครับ ผม sync เครื่อง Hero กับคอมผมไม่ได้ครับ คือคอมผมเจอเครื่อง Hero ครับ แต่พอเปิดโปรแกรม sync ขึ้นมามันมองไม่เห็นครับ เกี่ยวไหมครับว่าผมเป็น windows 7

แต่คอมผมเห็น Hero นะแบบว่า copy file และ ลบ file ได้ เปิดขึ้นมาเป็น folder นะครับ

เป็นเหมือนผมทุกประการเลยครับ
PUiii
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 17:34  

Anonymous ผู้เขียน:
ผมก็ไม่ได้ครับ ต่อ SDcard ได้ แต่พอเปิด HTC sync แล้วกดอะไรต่อไม่ได้ ที่เครื่องก็ไม่ขึ้นเครื่องหมาย Sync ด้วยครับ แก้ยังงัยเนี่ยะ ><

htc sync 2.0.4 ครับ

เป็นเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ำได้และ เปิดโปรแกรม sync เสียบสาย ถ้าเครื่องหาไม่เจอ ก็ปิดเครื่อง เปิดใหม่เลย มันจะเจอเองครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: