Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ขอความช่วยเหลือคะ Andriod G1

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 4168
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอความช่วยเหลือคะ Andriod G1
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2009 11:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

เมื่อวานไปมาบุญครองทำภาษาไทยมาคะ ปรากฎว่าได้ภาษาไทยมา แต่ version โดน downgrade เป็น 1.1 ถ้าเรา up เป็น 1.5 ภาษาไทยก็จะหายอีกใช่มั้ยคะ
ช่างเค้าบอกว่าตัวนี้อ่านไทยได้แค่จาก version 1.1 เศร้าอะคะ ชอบ 1.5 แต่อยากได้ภาษาไทย มีใครทำได้บ้างมั้ยคะ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ขอความช่วยเหลือคะ Andriod G1
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2009 12:08  

Titeee ผู้เขียน:
เมื่อวานไปมาบุญครองทำภาษาไทยมาคะ ปรากฎว่าได้ภาษาไทยมา แต่ version โดน downgrade เป็น 1.1 ถ้าเรา up เป็น 1.5 ภาษาไทยก็จะหายอีกใช่มั้ยคะ
ช่างเค้าบอกว่าตัวนี้อ่านไทยได้แค่จาก version 1.1 เศร้าอะคะ ชอบ 1.5 แต่อยากได้ภาษาไทย มีใครทำได้บ้างมั้ยคะ

อยู่ที่ว่า Package ที่เราใช้ในการอัพเกรดนั้นเค้ามีการสอดไฟล์ภาษาลงไปหรือเปล่าครับ ถ้าสอดลงไปก็ต้องมาดูอีกว่า font นั้นรองรับไทยหรือเปล่าเพราะถ้าไม่รองรับไทยก็ไม่มีไทยครับ Wink ถ้าอยากได้ตัวที่เป็นภาษาไทยแล้วใหม่สุด จะต้องไม่ดาวเกรดเครื่องก่อนใส่ครับ มันมีวิธีอยู่แต่ว่าเป็นวิธีทางเทคนิคที่อธิบายได้ยากครับ
นั่นก็คือ ต้องใช้พวก Recovery เอามา Boot แล้ว adb root ก่อนจะ shell ผ่าน adb อีกครั้งครับ แล้ว remount /system หลังจากนั้นจึง push หรือ cp ไฟล์ font เข้าไปแทนที่ตัวเดิม

ผมว่าให้ร้านที่คุณไปทำรับผิดชอบเหอะครับ เหอๆ Neutral
bubu348
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขอความช่วยเหลือคะ Andriod G1
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 11:43  

ร้านไหนทำดีอะครับ ผมทำเองจนจะพังอยู่แล้ววว555+
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 13:38  

เครื่องไม่พังง่ายๆ หรอกครับ ถ้าใช้ตัว Bootloader ที่ถูกต้องอะความผิดของร้านคือ ไม่รู้ หรือไม่อัพเดท อย่างไดอย่างหนึ่งนีี่แหละครับ ตัวใหม่ๆ เค้าออกมารายวันเลยรอมทำมือเนี้ย แหม๋ เอาของเก่ามาอัพให้ลูกค้าได้ไงเนี้ย เป็นผมจะไม่กลับไปที่ร้านนั้นอีกเลยอะ Twisted Evil
bubu348
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 15:07  

แนะนำร้านให้ด้วยครับ อยากไปแบบได้ดีเลยอะ
@bankkung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 00:00  

เข้าไปที่ Droidsans ก็ได้ครับ
http://www.droidsans.com/node/220
โดยที่หลังจาก Root เครื่องเสร็จก็อัพเป็น 1.5/1.6 ได้เลย แล้วภาษาไทยค่่อย push เข้า System ทีหลังได้เลยครับ

ปล.ไม่ต้องใช้ไฟล์ libsgl.so สำหรับเวอร์ชัน 1.5 ขึ้นไปนะึครับ ใช้แล้วอ่านไม่ได้

ฝากผมทำก็ไ้ดนะ :3
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: