Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ทำไมต้อง Root HTC Hero ด้วยครับ มันมีครบอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับผม

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 16 / เข้าชม: 15856
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ทำไมต้อง Root HTC Hero ด้วยครับ มันมีครบอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับผม
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2009 10:20  
ตอบโดยอ้างถึง  

การ root เนี่ยมันทำให้เพิ่มอะไรได้อีกเหรอครับผม

ถ้าซื้อเครื่อง 0 จำเป็นต้อง root ไหมครับ

ขอข้อดี ข้อเสีย และจำเป็นรึเปล่าครับผม
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ทำไมต้อง Root HTC Hero ด้วยครับ มันมีครบอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับผม
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2009 11:02  

tony147 ผู้เขียน:
การ root เนี่ยมันทำให้เพิ่มอะไรได้อีกเหรอครับผม

ถ้าซื้อเครื่อง 0 จำเป็นต้อง root ไหมครับ

ขอข้อดี ข้อเสีย และจำเป็นรึเปล่าครับผม

root คือ goduser ไงครับอย่างที่เคยบอกไป
การทำให้ใช้ root ได้ก็เพื่อที่เราจะเป็น the one ของเครื่องยังไงหละครับ

the one คืออะไรสามารถทำอะไรได้บ้าง คงต้องไปดูเรื่อง the matrix แล้วหละครับ

ที่หลักๆ เลยผมใช้สำหรับการเปลี่ยนแปลงโปรแกรมของระบบ การเปลี่ยนแปลงข้อมูลของตัวเครื่อง การปรับแต่งระบบของตัวเครื่อง และอื่นๆ

พวก bootsceen พวก wallpaper galery อะไรพวกนี้ก็ต้อง chmod Folder ของมันก่อนเราถึงจะเปลี่ยนได้ครับ สรุปคือ ทำอะไรได้อีกเยอะเลยอะ

ทุกอย่างที่มีใน OS เราปรับแต่งได้หมดเลยครับ นั่นคือ root
root ก็เหมือน administrator ใน Windows ไงครับ เพียงแต่ root คือ God User ของ Linux แต่ Administrator คือ God User ของ Windows ครับ
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ : Re: ทำไมต้อง Root HTC Hero ด้วยครับ มันมีครบอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับผม
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2009 11:04  

Nasz ผู้เขียน:

root คือ goduser ไงครับอย่างที่เคยบอกไป
การทำให้ใช้ root ได้ก็เพื่อที่เราจะเป็น the one ของเครื่องยังไงหละครับ

the one คืออะไรสามารถทำอะไรได้บ้าง คงต้องไปดูเรื่อง the matrix แล้วหละครับ

ที่หลักๆ เลยผมใช้สำหรับการเปลี่ยนแปลงโปรแกรมของระบบ การเปลี่ยนแปลงข้อมูลของตัวเครื่อง การปรับแต่งระบบของตัวเครื่อง และอื่นๆ

พวก bootsceen พวก wallpaper galery อะไรพวกนี้ก็ต้อง chmod Folder ของมันก่อนเราถึงจะเปลี่ยนได้ครับ สรุปคือ ทำอะไรได้อีกเยอะเลยอะ

ทุกอย่างที่มีใน OS เราปรับแต่งได้หมดเลยครับ นั่นคือ root
root ก็เหมือน administrator ใน Windows ไงครับ เพียงแต่ root คือ God User ของ Linux แต่ Administrator คือ God User ของ Windows ครับ

เอาไปเทียบ กะ Matrix เฉย

su ย่อ มากจาก superuser น่ะคับ เพิ่มเติม เพราะว่า Base android คือ linux คับ
ใช้ framework ของ java เป็นตัวพัฒนา App หวังว่าซักวัน PHP คงเข้ามาทำงานได้เหอะ ๆ
รอต่อไป
popcom
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 17:07  

ถ้าเอาไปเทียบกับ Matrix คนที่ทำ root เครื่อง ก็เป็น Neo รึเปล่าครับ Wink
TiDe
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 18:56  

การRootเครื่องHero

ภายใน1คลิ๊ก -0- ไปเจอมาอ่ะคับ

หวังว่าคงใช้ได้นะ

http://theunlockr.com/2009/08/27/how-to-root-your-htc-hero-in-one-click/
blitzer
Year's Star

หัวข้อ : Re: ทำไมต้อง Root HTC Hero ด้วยครับ มันมีครบอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครั
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 22:19  

เคยโทรถามศูนย์ๆเขาบอกว่า root แล้วหมดประกัน ผมเลยชะงักเลยครับ-*-
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ทำไมต้อง Root HTC Hero ด้วยครับ มันมีครบอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครั
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 22:51  

blitzer ผู้เขียน:
เคยโทรถามศูนย์ๆเขาบอกว่า root แล้วหมดประกัน ผมเลยชะงักเลยครับ-*-

อืมผมก็ยังชั่งใจอยู่ว่าจะคุ้มไหมน้อ ตอนนี้มันก็เหมือนมีไรที่ทำไม่ได้แล้วขัดใจอยู่หลายอย่างเหมือนกันครับ แต่กลัวหมดประกัน อุตส่าห์ได้เพิ่มตั้งสามเดือนเอิ๊กๆ
ไว้ทนไม่ได้จริงๆแล้วค่อย root ละกัน เหอๆๆ Confused
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 01:50  

root แล้วเสีย ประกันหมดครับ root แล้วใช้ได้ ประกันอยู่เหมือนเดิม >> อันนี้ที่ผมเข้าใจนะ

เพราะถ้าคุณทำแล้วเปิดเครื่องไม่ได้เนียศูนย์เค้าก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ เข้าร้านตู้อย่างเดียว

อีกอย่างถ้า root แล้วประกันหมด งั้น rom ที่ลงในเครื่อง Magic ล๊อตหลังๆ ที่เป็น rom customize เนี้ยก็หมดประกันกันตั้งแต่ในโรงงานแล้วหละซิ Neutral

อิอิ ไม่ได้ยุนะครับ แล้วแต่ความกล้า ใครกล้าเสี่ยงก็เหมือน กล้าจ่าย กำไร ขาดทุน ก็ว่ากันอีกที Twisted Evil
kao09
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 10:36  

การลงทุนยอมมีความเสี่ยง เป็นเรื่องธรรมดาครับ
vetan2000
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ-นนทฯ
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 13:23  

เพราะฉะนั้นรอให้ใกล้หมดประกัน แล้วค่อย root Laughing Laughing Laughing
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 21:19  

vetan2000 ผู้เขียน:
เพราะฉะนั้นรอให้ใกล้หมดประกัน แล้วค่อย root Laughing Laughing Laughing

อีกปีเลยนะเอ้อ กลัวจะทนไม่ไหวเอาอ่ะครับ ฮ่าๆ
blitzer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 23:58  

vetan2000 ผู้เขียน:

คงตามนั้นแหละครับ
Gimme
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2009 00:04  

กลัวทำไมกะการหมดประกัน...เอาจริงๆนะ ถ้าrootไปเครื่องมีปัญหา brickหรืออะไรก็ตามที ถึงเวลาไปที่ศูนย์บอกว่าไม่รู้เรื่อง ผมไม่ได้ทำไร เครื่องมันเจ๊ง ยังไงศูนย์ก็ต้องเคลมให้ครับ Very Happy
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2009 00:35  

Gimme ผู้เขียน:
กลัวทำไมกะการหมดประกัน...เอาจริงๆนะ ถ้าrootไปเครื่องมีปัญหา brickหรืออะไรก็ตามที ถึงเวลาไปที่ศูนย์บอกว่าไม่รู้เรื่อง ผมไม่ได้ทำไร เครื่องมันเจ๊ง ยังไงศูนย์ก็ต้องเคลมให้ครับ Very Happy

เหอๆ ต้องได้รางวัลออสก้าแน่เลยครับ สู่ๆ Cool
kao09
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 10:04  

คิดเหมือนกันเลยครับ ว่าแต่มันจะรับหรือเปล่านะครับ

แล้วถ้า root แล้ว แก้กลับได้หรือเปล่านะครับ
Aida
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 10:24  

kao09 ผู้เขียน:

คิดเหมือนกันเลยครับ ว่าแต่มันจะรับหรือเปล่านะครับ

แล้วถ้า root แล้ว แก้กลับได้หรือเปล่านะครับ

แก้กลับได้ครับ ถ้าไม่ brick นะ ถ้ารูทโดยการ flash ก้อ flash กลับไปเป็น rom ตัวเดิมที่แบ๊คอัพไว้นะครับ ส่วนถ้ารูทโดย fastboot แค่ไปลบ พวก SU ออกให้หมด แล้ว Hard reset อีกครั้งเพื่อความชัวร์ อ่อถ้าทำ Goldcard ก้อเอาออกด้วยนะ Wink
แนะนำ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 15:14  

ถามว่าไมต้อง ROOT

ง่ายๆครับ

ลองไปที่ คอมของคุณ start---run---พิมคำว่า regedit

ดูครับแล้วจะรู้ แต่อย่าไปแก้นะครับถ้ายังไม่มีความรู้ เพราะมันคือ system ของ window

... มือถือก็แบบนั้น .... (จะได้มองภาพออก)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: