Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
HTC Hero gmail ทำให้เนื้อที่เต็มทำยังจะย้าย mail ไป SD card

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 9292
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : HTC Hero gmail ทำให้เนื้อที่เต็มทำยังจะย้าย mail ไป SD card
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 16:02  
ตอบโดยอ้างถึง  

HTC Hero ผมได้ดึง mail ของ gmail มาที่เครื่อง Hero แล้วทำให้เนื้อที่เต็ม ทำอย่างไรได้บ้างครับที่จะย้าย mail ไป SD card
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: HTC Hero gmail ทำให้เนื้อที่เต็มทำยังจะย้าย mail ไป SD card
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 20:02  

จริงๆ ไม่มีทางเต็มได้เลยครับ ถ้าจดหมายของคูณ ไม่ได้เป็นจดหมายเวียนที่มี 100 บรรทัดขึ้นไป แล้วมีจำนวนจดหมายเข้าใน inbox วันหละ 200 ฉบับอะ

เพราะโปรแกรมมันจะแสดงอีเมลล์แค่ไม่กี่วันหลังจากฉบับล่าสุดเองครับ นอกจากนั้นมันก็ไม่แสดงให้เห็นหละ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันลบนะ จะอ่านก็เลื่อนลงมาอ่านได้ มันจะโหลดมาให้เราอ่านเอง

วิธีปรับจำนวนวันที่ให้โปรแกรมไปดึงจดหมายออกมาให้เข้าไปที่

Settings > Applications > Manage applications แล้วมองหาโปรแกรม Google Mail

แตะเข้าไป แล้วเลือกที่ Manage space ครับ

มันจะมีให้เลือกอยู่ว่าเราจะดึงอีเมลล์มาแสดงกี่วัน

ปกติมันจะอยู่ที่ 4 วันครับ คิดง่ายๆ ถ้ามีคนเมลล์เข้ามาวันหละ 20 เมลล์ 4 วันก็ 80 เมลล์ครับ ไม่เต็มหรอกครับ นิดเดียวเอง Laughing

ไอ้ 80 กว่าเมลล์ของผมใช้ไป 40KB + 380KB กว่าๆ เอง

ใช้น้อยกว่า Google Map อีก Google Map ใช้ไป 2.24MB
ossykit
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Hero gmail ทำให้เนื้อที่เต็มทำยังจะย้าย mail ไป SD card
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 00:35  

ผมได้ลองเข้าไปดูตามที่ได้บอกแล้ว ของผมจะมีอยู่สองโปรแกรมฮุ่ะ
- Gmail 296KB
- Gmail Storage 66.39MB

ผมว่าตัวที่ทำให้เครื่องเต็มน่าจะเป็น Gmail Storage ครับ แบบนี้มีวิธีจัดการหรือเปล่าครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2009 00:51  

ossykit ผู้เขียน:
ผมได้ลองเข้าไปดูตามที่ได้บอกแล้ว ของผมจะมีอยู่สองโปรแกรมฮุ่ะ
- Gmail 296KB
- Gmail Storage 66.39MB

ผมว่าตัวที่ทำให้เครื่องเต็มน่าจะเป็น Gmail Storage ครับ แบบนี้มีวิธีจัดการหรือเปล่าครับ
Confused เยอะผิดปกติไปหรือเปล่าอะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: