Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ช่วยด้วยครับ Hero ต่อ Wifi ได้ แต่ไม่เข้าหน้า login!! + Market

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 10 / เข้าชม: 17830
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยด้วยครับ Hero ต่อ Wifi ได้ แต่ไม่เข้าหน้า login!! + Market
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2009 22:41  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมเพิ่งได้เจ้า Hero มาสองวันครับเป็นเครื่องศูนย์
ใช้งานได้ดีมากๆ ประทับใจ ลื่นไหลปรื๊ดๆ
แต่ติดปัญหาอยู่ 2 อย่างครับ
1. เครื่องผม connect wifi ที่หอพักของผมได้
แต่พอเข้า browser มันไม่เข้าหน้า login ให้ผมอ่ะครับ
wifi หอผมเป็นแบบ Open อ่ะครับ มันไม่เรียกให้ใส่รหัสในตอนแรก
ผมใส่ address ที่เอาไว้ login เน็ตหอแล้วก็ไม่ได้
จะทำยังไงดีครับ?

2. ผมใช้ wifi ของคณะครับ อันนี้เข้าเว็บได้ เข้า Market ก็ได้
แต่พอจะโหลด app นี่สิครับ มันขึ้น start download แล้วก็ไม่ขึ้นต่อเลย
แต่พอเปลี่ยนไปใช้ Edge ก็โหลดได้ฉิวไม่ถึงนาทีเลย
มีทางแก้ให้โหลด app โดยใช้ wifi ได้มั้ยครับ?

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยครับ Hero ต่อ Wifi ได้ แต่ไม่เข้าหน้า login!! + Market
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 00:03  

Hotspot ของหอ อาจจะจำกัดการให้บริการแค่เครื่องคอมพิวเตอร์ก็ได้ครับ ลองแจ้งไปทางผู้ดูแลระบบของหอพักดูนะครับ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับเครื่องเราอยู่หละ)

Market ไม่ได้เกี่ยวกับว่าใช้อะไรนะครับ ถ้ามันไม่กระดิกเลยเนี้ย แสดงว่ามันเข้าไปเช็คฐานข้อมูล My Download ของคุณไม่ได้ ก็ให้ลอง ตัดแล้วต่อใหม่ หรือไม่ถ้าไม่รีบก็รอไปสักพัก เดียวมันก็โหลดมาให้เราเองครับสาเหตุที่เป็นอย่างนี้เพราะ Google เค้าบันทึกไว้หมดครับ ว่าเราโหลดโปรแกรมอะไรไปบ้างโหลดไปกี่ครั้งอะไรยังไง ... Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยครับ Hero ต่อ Wifi ได้ แต่ไม่เข้าหน้า login!! + Market
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 01:15  

Nasz ผู้เขียน:
Hotspot ของหอ อาจจะจำกัดการให้บริการแค่เครื่องคอมพิวเตอร์ก็ได้ครับ ลองแจ้งไปทางผู้ดูแลระบบของหอพักดูนะครับ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับเครื่องเราอยู่หละ)

Market ไม่ได้เกี่ยวกับว่าใช้อะไรนะครับ ถ้ามันไม่กระดิกเลยเนี้ย แสดงว่ามันเข้าไปเช็คฐานข้อมูล My Download ของคุณไม่ได้ ก็ให้ลอง ตัดแล้วต่อใหม่ หรือไม่ถ้าไม่รีบก็รอไปสักพัก เดียวมันก็โหลดมาให้เราเองครับสาเหตุที่เป็นอย่างนี้เพราะ Google เค้าบันทึกไว้หมดครับ ว่าเราโหลดโปรแกรมอะไรไปบ้างโหลดไปกี่ครั้งอะไรยังไง ... Wink

1. ผมเคยใช้ N80 มัน login ได้อ่ะครับ ในเว็บต่างประเทศก็มีการพูดถึงเรื่องนี้เหมือนกัน และยังหาทางแก้กันไม่ได้เหมือนกันครับ Crying or Very sad

2. ผมใช้ EDGE ของ ais โหลดได้ปกติครับ แต่พอใช้ wifi ที่คณะมันโหลดไม่ได้เลย
ผมไปอ่านในฟอรัมของ google มา
เค้าบอกว่า channel ที่ให้โหลดมันเป็น channel ของ EDGE , 3G เท่านั้น ส่วน Wifi มันใช้คนละช่อง แต่ผมอาจจะแปลผิดก็ได้อ่ะครับ

ยังไงฝากผู้รู้ช่วยให้คำตอบผมด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Tk02
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 01:18  

ข้างบนนี่ผมเองครับ ลืมใส่ชื่อ Embarassed

ขอบคุณคุณ Nasz ที่ให้ความกระจ่างแก่ผมด้วยนะครับ Very Happy
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 01:26  

เหอๆ เรื่อง Market ผมว่าไม่เกี่ยวนะ เพราะผมนั่งเล่นเครื่องในรถก่อนถึงที่ทำงาน กดโหลดๆ มันก็โหลดได้ พอไปถึงที่ทำงานผมก็เปลี่ยนไปใช้ WiFi ผมก็ยังโหลดได้ปกตินะครับ Neutral
Aida
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 10:18  

-เรื่องเน็ตหอต่อ Wifi ได้ แต่ แต่เข้า Market มะำได้ ปัญหานี้เกิดจากระบบ Radius Server ครับ ก่อนเข้า marget ให้ลองเข้าเว็ปอื่นดูก่อนครับ(ต้องเป็นเว็ปที่ไม่ได้บุ๊คมาร์คไว้นะ) ลองดูว่าไปได้มั้ย ถ้าไปได้โดยไม่ถามล๊อกอิน Market ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าให้ผมเดาคงไปไม่ได้และไม่ถาม Login ด้วย ถ้าเป็นเช่นนั้น แสดงว่า browser ไม่รองรับระบบ Radius Server ของหอพัก (แต่เท่าที่ผมลองส่วนใหญ่มันรับได้นะ) วิธีแก้คือไปหา browser ตัวอื่นมาลองครับ เช่น MiniOpera
-เรื่องเน็ตคณะไม่สามารถ ดาว์โหลด Market ได้นั้น เป็นเรื่องปกติของเน็ตสาธารณะครับมันจะบล๊อคพอร์ตไว้ครับเพื่อรักษาแบนวิท ลองไปหา free Wifi Hotspot ใช้ดูครับ(ของ True ก้อได้ครับ) ลองดูว่าโหลดได้มั้ย ยืนยันครับว่าไม่ได้เกี่ยวกะ Channel ของ Google แต่อย่างใดครับ ตอนที่ผมซื้อเครื่องก้อโดนคนขายบอกมาอย่างนี้เหมือนกัน คือ จะต้องโหลด app จาก GPRS อย่างเดียวเท่านั้น พอกลับมาบ้านลองเปิด WiFi ดูมันก้อโหลดได้นี่หว่า Confused
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 14:42  

ใช่แว้ว อธิบายได้ตรงมาก >_< ไม่เข้าใจว่าทำไมผมคิดไม่ออกนะ นี่คือข้อดีของการตั้งกระทู้ถามนะครับ PM มาก็จะได้รับคำตอบเพียงคำตอบเดียวหาคนแย้งมีไม่ .. บางระจัน 2 จะเข้าโรงอีกหละ เบื่อ ไม่เข้าใจว่าจะทำมาทำไม แล้วใครติดเรื่องเลือกตัวละคร เห็นแล้วไม่อยากดู เสียดายตังค่าทำหนัง เอาเรื่องเก่าขุดออกมาฉายยังจะดีกว่าอีก บลา บลา บลา ว่าแล้วก็พายเรื่อออกทะเล
Tk02
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 23:57  

ขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณ Aida กับคุณ Nasz มากๆครับ
แต่ปัญหาของผมยังไม่หมดไปครับ crybaby

อ้างถึง:
-เรื่องเน็ตหอต่อ Wifi ได้ แต่ แต่เข้า Market มะำได้ ปัญหานี้เกิดจากระบบ Radius Server ครับ ก่อนเข้า marget ให้ลองเข้าเว็ปอื่นดูก่อนครับ(ต้องเป็นเว็ปที่ไม่ได้บุ๊คมาร์คไว้นะ) ลองดูว่าไปได้มั้ย ถ้าไปได้โดยไม่ถามล๊อกอิน Market ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าให้ผมเดาคงไปไม่ได้และไม่ถาม Login ด้วย ถ้าเป็นเช่นนั้น แสดงว่า browser ไม่รองรับระบบ Radius Server ของหอพัก (แต่เท่าที่ผมลองส่วนใหญ่มันรับได้นะ) วิธีแก้คือไปหา browser ตัวอื่นมาลองครับ เช่น MiniOpera

ผมลองแล้วก็เหมือนกับ Browser ของ android ครับ ก็ยังไม่สามารถเข้าหน้า login ได้เช่นกัน
อย่างงี้ผมคงหมดหวังที่จะได้ใช้เน็ตหอใน HERO ของผมแล้วใช่มั้ยอ่ะครับ
หรือว่าพอจะมีทางแก้ทางอื่น?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 14:38  

ถ้าลองเปลี่ยนที่ url จาก http:// เป็น https:// จะได้ไหมอะคับ มั่วๆดูนะ แหะๆ
Tk02
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 21:01  

Anonymous ผู้เขียน:
ถ้าลองเปลี่ยนที่ url จาก http:// เป็น https:// จะได้ไหมอะคับ มั่วๆดูนะ แหะๆ

ลองดูแล้วครับ ผลคือ....ยังไม่ได้เหมือนเดิม crybaby
materaj
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 13:30  

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ T_T
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: