Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ปัญหาเกี่ยวกับ G1 ครับ รบกวนช่วยเข้ามาไขข้อข้องใจด้วยนะครับผม

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 5926
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปัญหาเกี่ยวกับ G1 ครับ รบกวนช่วยเข้ามาไขข้อข้องใจด้วยนะครับผม
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 17:44  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือผมมีปัญหาไปรีเช็ตเครื่องด้วยการกดปุ่ม แฟคตอรี่ อะไรนี่แหล่ะครับ แล้วเปิดเครื่องมามันจะให้เราตั้งค่า psn แล้วก็ sing in เมล์เรา แต่มันต้องเปิดใช้ gprs ของซิมเราก่อนใช่ไหม แล้วมันจะลิงค์ไปที่ไหนยังไง ขั้นตอนต่อไปจะทำยังไงครับ ผมล่ะจนปัญญา เพิ่งซื้อมา ก่อนหน้านี้มันมีปัญหาให้อัพเดตแล้วโปรแกรมไทยหายเลย แล้วเวอร์ชั่นก็เปลี่ยนครับ เป็นไอ้ที่เครื่องไม่สามารถติดตั้งไทยได้ด้วย เลยเบือมากตอนนี้ ถ้าไม่สามารถแก้ได้ผมก็ว่าจะขายถูกๆไปเลย ใช้ยุ่งยากเหลือเกิน ตอนซื้อเพราะคิดว่ามันเป็นระบบที่น่าสนใจและมีอนาคตมาก แต่เนื่องด้วยผมก็ไม่ค่อยได้ชอบเล่นกับระบบเท่าไหร่เลยไม่รู้มากนัก ขอความกรุณาด้วยนะครับผมท่านผู้รู้ทั้งหลายในนี้ครับ ไม่งั๊นคงต้องขายแล้วกลับไปใช้รุ่นอื่นที่มันใช้ง่ายกว่านี้แล้วล่ะครับ
ขอพระคุณล่วงหน้าครับ
ป.ล ช่วยตอบแบบอธิบายเข้าใจง่ายด้วยนะครับ ไม่เอาศัพย์ตัวย่อภาษาอังกฤษนะครับ เพราะไม่ทราบความหมายจริงๆอยากได้ความรู้แบบอธิบายสำหรับผู้ไม่ว่าอะไรคืออะไรน่ะครับ
chyu
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ปัญหาเกี่ยวกับ G1 ครับ รบกวนช่วยเข้ามาไขข้อข้องใจด้วยนะครับผม
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 18:43  

จะพยายามเท่าที่ทำได้นะครับ

ตอนเปิดเครื่องมา หน้าต่างที่ให้ sign in มันจะมีช่องให้กรอก user กับ pass แทนที่เราจะกรอก ให้กดปุ่ม menu ครับ จากนั้นมันจะมีคำว่า APN Settings หรือ Wireless Settings (สำหรับโดนัท) ให้กดเลือก จากนั้นก็จะเป็นหน้าว่างๆ ให้กด menu อีกครั้ง มันจะมีให้เลือก New APN ครับ ก็เลือกแล้วกรอกค่าต่างๆ ถ้าเป็น AIS ให้กรอกดังนี้ครับ

NAME: TH GSM
APN: internet
MCC: 520
MNC: 01
APN type: default

เสร็จแล้วกด menu แล้วก็ save จากนั้นมันจะกลับมาหน้าหลักของ APN ให้กดที่ปุ่มกลมๆ แล้วก็ออกได้เลยครับ สักแป๊บเดียวมันก็จะต่อเน็ต สังเกตว่ามีตัว E ขึ้นด้านบนครับ เท่านี้ก็เริ่ม sign in ได้แล้วครับ

หวังว่าผมไม่ข้ามข้อไหนไปนะครับ อันนี้พิมพ์ตามที่จะได้ ถ้าผิดพลาดขอโทษด้วยครับ โชคดีครับ
chyu
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ปัญหาเกี่ยวกับ G1 ครับ รบกวนช่วยเข้ามาไขข้อข้องใจด้วยนะครับผม
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 18:45  

ถ้าอยากได้การทำให้อ่านภาษาไทยได้แบบละเอียด แนะนำว่าอ่านที่นี่ครับ http://www.droidsans.com/node/220 ละเอียดทุกขั้นตอนแต่อาจจะเก่าไปนิด เพราะตอนนี้มันเกินเวอร์ชั่น RC33 ไปไกลแล้วครับ ถ้าสงสัยอะไรมาโพสต์ไว้นะครับ จะพยายามมาช่วยตอบครับ
ผู้รู้น้อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 10:56  

ขอบพระคุณมากๆครับผม ตรงให้กรอกผมกรอกแล้วครับ แต่มันต่อเน็ตไม่ติด เลยไม่สามารถไปทำต่อได้อีกผมก็เลยงงครับ ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งครับ website ที่ให้มา ก็เข้าไปศึกษาประจำครับดีมาก แต่วิธี reboot มันยากทำไม่เคยผ่านเลย ^ ^
ขอบคุณอีกครั้งครับผม
chyu
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 10:23  

ยินดีช่วยเหลือครับ จริงๆผมเองเจออีกปัญหาสำหรับพี่ที่ออฟฟิศครับ คือตั้งค่าทุกอย่างถูกหมด แต่ตัว E ก็ไม่ขึ้น อันนี้ผมได้แต่ตั้งข้อสงสัยว่าอาจจะเกี่ยวกับ Edge package ที่สมัครกับทาง operator ครับ คืออาจจะหมด package ไปแล้ว (สำหรับคนที่ไม่ได้สมัครแบบ unlimited) แต่ก็ไม่ได้ติดตามต่อ เลยไม่แน่ใจว่าใช่เหตุผลจริงๆหรือเปล่าครับ ถ้าใครมีคำแนะนำช่วยบอกด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ikyle
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 20:42  

ถ้าตัวอี ไม่ขึ้น ลองปิดเครื่องแล้ว เปิดใหม่คับ ได้แน่นอนคับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: