Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
เกี่ยวกับการ Root เครื่อง Hero ที่ขาย ณ ปัจจุบัน

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 4540
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เกี่ยวกับการ Root เครื่อง Hero ที่ขาย ณ ปัจจุบัน
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 15:26  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขออนุญาติตั้งกระทู้ ซึ่งอาจจะเป็นแนวทางสำหรับคนที่อยากจะ Root เหมือนอย่างผม ในฐานะมือใหม่ จึงอยากจะถามท่านผู้ที่ชำนาญการ รูท ท่าน Nasz ท่าน Gohamaster หรือท่านอื่นๆ

1. หากเรารูทเครื่องได้แล้ว เราสามารถ swap ram ได้เหมือนเครื่องพีซีไหม ซึ่งการใช้ปกติโดยที่เราไม่ได้รูทเลย แรมในเครื่องเหลือน้อยมาก เมื่อเปิดโปรแกรมไว้มากๆ

2. ผมได้ไปดูวิธีการสาธิต เกี่ยวกับการ รูท อ้างอิง http://theunlockr.com/2009/08/27/how-to-root-your-htc-hero-in-one-click/ จากเว็บที่ท่าน Gohamaster แนะนำ ไม่ทราบมีท่านไหนได้ทำไปแล้ว ผลเป็นอย่างไรบ้าง หากมีท่านใดที่ได้ทำไปแล้ว จะขอความกรุณาทำเป็นรีวิววิธีขั้นตอนในการ รูท เครื่อง Hero สืบเนื่องมาจากว่า วิธีและขั้นตอนในการ รูท ที่ได้ลงไว้ใน http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=239349&PN=1 มันเป็นรอมเวอร์ชั่นที่ต่างกัน จึงทำให้ไม่สามารถ รูท เครื่องได้

3. อยากทราบว่าเราจะได้อะไรจากการ รูท เครื่องครับ เท่าที่ผมทราบเราสามารถลงโปรแกรมอื่นๆ ที่สามารถหาโหลดได้จาก App market มาติดตั้งบนเมมโมรี่การ์ดได้ ทั้งยังสามารถที่จะแบ่งพาร์ทิชั่นบนเมมโมรี่การ์ดได้ แต่ว่าเราต้อง รูท ก่อนถึงจะใช้ขีดความสามารถตรงนั้นได้ ซึ่งรวมไปถึงทีม , วอลเปเปอร์ , และอื่นๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จำเป็นไหมต้องรู้จักกับคำสั่งพื้นฐาน แล้วมีคำสั่งอะไรบ้าง

ไว้นึกออกจะมาถามต่อครับ ความรู้เหล่านี้จะมีประโยชน์กับท่านอื่นๆ ที่ใช้ระบบปฎิบัติการแอนดรอยด์ ต่อๆ ไป
materaj
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: เกี่ยวกับการ Root เครื่อง Hero ที่ขาย ณ ปัจจุบัน
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 15:59  

รอฟังคำตอบด้วยคนครับ ผมใช้ ConnectBot เข้าเครื่องตัวเอง แล้วขึ้น Permission not permitted หลายคำสั่งเยอะเหลือเกิน(ผมใช้ Linux อยู่น่ะครับ เลยคิดว่าคำสั่งต่างๆน่าจะได้เหมือนกัน แต่ไม่ได้แฮะ)

อยากรู้รายละเอียดพวกนี้เหมือนกับท่านเจ้าของกระทู้เหมือนกันครับ
gahomaster
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : Re: เกี่ยวกับการ Root เครื่อง Hero ที่ขาย ณ ปัจจุบัน
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 17:01  

เดี๋ยวผมคิดว่าจะทำเป็น Step-by-step ออกมาให้จะได้เข้าใจมากขึ้นแต่คงจะเป็นหลังช่วงนี้นิดนึง มีอะไรก็ PM มาถามได้ครับ
ยินดีครับผม Laughing

การรูทเครื่องเปรียบเสมือนการได้ Admin ของเครื่องน่ะครับ เปรียบเทียบกับการใช้ PC แบบ User และ Admin เพราะบางโปรแกรมจำเป็นที่จะต้อง Config ผ่าน Shell หรือการลง Font ไทย(ในเครื่องนอก) ก็จำเป็นต้องใช้สิทธิ Root เช่นกันครับ

ส่วนการทำ Swap หรือการลงโปรแกรมใน SDCard (App2SD) ก็จำเป็นต้องใช้สิทธิรูทเช่นกันครับ
แต่ Swap บน Android ผมยังไม่ได้ศึกษาเท่าไหร่ครับเลยตอบตรงนี้ไม่ได้แต่เท่าที่ได้ดูๆแล้วก็อ่านๆตามบอร์ดต่างประเทศนะครับ
ค่อยขเางที่จะเหมือน Linux โดยการจะไปใช้ Mem ในการเก็บโปรแกรมที่รันไว้น่ะครับ

ปกติผมจะใช้พวก Task Manger จัดการเอาอ่ะครับ ไม่ค่อยได้ใช้ Swap มากเท่าไหร่
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: