Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
วิธีการจับหน้าจอ Android (hTC Magic, hTC Hero...Screen Capture)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 9 / เข้าชม: 37668
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : วิธีการจับหน้าจอ Android (hTC Magic, hTC Hero...Screen Capture)
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2009 13:03  
ตอบโดยอ้างถึง  

เห็นว่ามีประโยชน์กับกิจกรรมที่เรากำลังจะจัดครับ ก็เลยเอามาฝากกัน

ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณพี่ชาญ จากเว็บ PDA Mobiz ครับ คราวก่อนก็ช่วยอัพรอมให้ ... ไว้จะรบกวนอีกนะครับ อิอิ
ที่มา: http://www.pdamobiz.com/show_news.asp?NewsID=245520&PN=1

วิธีการจับหน้าจอ Android (hTC Magic, hTC Hero...Screen Capture)

การอธิบายหรือการแนะนำวิธีการใช้งาน ถ้ามีรูปภาพประกอบก็จะช่วยให้ผู้อ่านเข้าใจได้ถูกต้องและรวดเร็ว เรื่องนี้เป็นที่รู้กัน โดยเฉพาะผู้เขียนบทความในเวบ pdamobiz ซึ่งจะมีรูปประกอบบทความมากมาย อ่านแค่รอบเดียวแล้วเข้าใจแจ่มไปเลย การที่จะได้มาแต่ละรูปก็ใช้เวลาแตกต่างกันแล้วแต่เทคนิค

วิธีการจับหน้าจอทีั่ผมมาแนะนำนี้เป็นวิธีการที่ไม่ต้องใช้เครื่อง PC สามารถทำเองได้ที่ Android ได้เลย สะดวกกว่าวิธีการเดิมพอสมควร

......
Android เพิ่งเปิดตัวในบ้านเราได้ไม่นาน บทความสนับสนุนการใช้งาน และแนะนำซอฟท์แวร์ต่างๆก็ยังมีไม่มาก แต่เรื่องนี้จะให้มีผู้ใช้ก้าวกระโดดให้เทียบชั้น OS รุ่นพี่เลยคงต้องให้เวลาอีกนิดครับ แต่แน่ๆ Andriod มีอนาคตแน่นอน ก็ Google ลงทุนสนับสนุนอย่างเต็มตัวแล้วจะพลาดให้เสียหน้ายักษ์ใหญ่ Google ได้อย่างไรกัน แถม HTC ก็มีใจให้อย่างสุดๆ จัดทีมเฉพาะกิจสนับสนุนเรื่องนี้อย่างเต็มกำลัง ศึก PDA ครั้งนี้ผู้ใช้ได้ประโยชน์เต็มๆ ครับ

การติดตั้ง
1. อนุญาตให้ติดตั้งโปรแกรมนอกจากที่ Market โดย กดปุ่ม Home >ปุ่ม Menu > Settings ขวาล่างสุด> Applications > Check ที่ Unknown sources ให้มีเครื่องหมายถูกก่อน

2. จากนั้นเปิด GPRS หรือ 3G ให้เรียบร้อย แล้วใช้ Browser เปิดไปที่ android.pdamobiz.com (กดที่ Menu แล้วคีย์ลงไปตรงๆ)

จนขึ้นมาดังรูป
3. จากนั้นเลือก กดข้อ 4 screenshot.apk เพื่อ download และติดตั้ง

เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว จะมี icon เป็นรูปกล้องถ่ายรูป ชื่อ Screenshot ขึ้นมา เป็นอันว่าติดตั้งโปรแกรม Screenshot ได้เรียบร้อย
การใช้งาน
กดที่ icon screenshot เพื่อเรียกรันโปรแกรม

จะขึ้นหน้าจอดังรูปด้านบน มีให้เลือก 3 ข้อ แต่ว่าจะขอแนะนำเพียงข้อ 1 เพราะทดลองข้อ 2-3 ยังไม่ผ่าน อาจเป็นเพราะโปรแกรมนี้ได้ออกแบบมาสำหรับรุ่น G1

กดปุ่ม Menu เลือกที่ Timed Capture (ด้านซ้ายล่าง)

จะขึ้นเวลาหน่วงมาให้เลือกครั้งแรกจะเป็น 5 Seconds ผมแนะนำให้ลองที่ 20 Seconds เพื่อที่จะมีเวลาเปลี่ยนหน้าจอไปหน้าจอที่ต้องการจับได้ทันเวลา
เมื่อเลือกที่ 20 Seconds แล้วกดที่ OK
จากนั้นกดที่ ปุ่ม Home แล้วไปหน้าจอที่ต้องการจะจับภาพ

รอประมาณ 20 วินาทีก็มีข้อความขึ้น /sdcard/xxxxxxxxxxxxx.png ขึ้นดังรูป
(ผมทดลองจับที่หน้าจอ Home)
ถ้าต้องการจับภาพอื่นต่อไปก็เข้าไปเลือกรัน Screenshot อีกรอบ ภาพที่จับล่าสุดจะขึ้นมาให้ดูถ้าไม่ถูกต้องก็จะได้ไปจับใหม่

ใช้โปรแกรม Astro เข้าไปดูที่ sd card พบชื่อไฟล์ตรงกันเป๊ะ
การนำภาพลง PC
ง่ายๆครับ แค่ใช้นิ้วรูดจากด้านบนลงล่างก็จะได้ภาพ

เลือกที่ USB connected

จากนั้นกดที่ Mount

ที่ Removable Disk ของ PC ก็จะมี ขึ้นไฟล์ที่อยู่ที่ sd card ขึ้นมา เรื่อง usb disk นี่ทาง Android ทำได้ยอดเยี่ยมและมีความรวดเร็วในการ copy ข้อมูลที่สุดเท่าที่ผมทดลองกับหลายๆรุ่น

จบแล้วครับ จบบทความแนะนำการจับหน้าจอ Android (hTC Magic, hTC Hero...)
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: วิธีการจับหน้าจอ Android (hTC Magic, hTC Hero...Screen Capture)
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 12:53  

ของผมใช้ไม่ได้อะค้าบ ตั้งเวลาแล้วมันบอกว่า screenshot.raw not found :S
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ : Re: วิธีการจับหน้าจอ Android (hTC Magic, hTC Hero...Screen Capture)
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 13:01  

Rob G ผู้เขียน:
ของผมใช้ไม่ได้อะค้าบ ตั้งเวลาแล้วมันบอกว่า screenshot.raw not found :S

แสดงว่าใช้ได้กับเครื่อง root เท่านั้น Neutral
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2009 16:41  

Nasz ผู้เขียน:

แสดงว่าใช้ได้กับเครื่อง root เท่านั้น Neutral

เสียใจ T_T

ไม่รู้ว่าทาง PDAMobiz เค้าแชร์ source รึเปล่า จะได้ไปขอดูเป็นกรณีศึกษา
nuuneoi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Sep 2009 12:36  

ใช้ได้กับเครื่อง Root เท่านั้นครับเพราะว่า Android มันปิดไม่ให้ทำอะไรสักอย่าง ต้องแฮคถึงจะทำได้ สำหรับการจับภาพหน้าจอมันจะไปดึงภาพจาก device /dev ตัวนึงทำให้มันเข้าถึงไม่ได้ด้วยโปรแกรมธรรมดา
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Sep 2009 04:35  

nuuneoi ผู้เขียน:
ใช้ได้กับเครื่อง Root เท่านั้นครับเพราะว่า Android มันปิดไม่ให้ทำอะไรสักอย่าง ต้องแฮคถึงจะทำได้ สำหรับการจับภาพหน้าจอมันจะไปดึงภาพจาก device /dev ตัวนึงทำให้มันเข้าถึงไม่ได้ด้วยโปรแกรมธรรมดา

กระจ่างกว่าเดิมละครับทีนี้ ขอบคุณครับ

ใช้ Eclipse จับภาพต่อตามเดิม ฮือๆ
popcom
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 21:54  

อืม

เครื่องผมไม่ได้ Root ซะด้วย เดี่ยวลองดูครับ
SlashZero
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 18:00  

มีวืธีสำหรับเครื่องที่ไม่ได้Root บ้างไหมครับ รบกวนด้วยครับ
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 20:57  

SlashZero ผู้เขียน:
มีวืธีสำหรับเครื่องที่ไม่ได้Root บ้างไหมครับ รบกวนด้วยครับ

ทำแบบผมได้อยู่ครับ คือเอาเครื่องเสียบ USB เปิดโปรแกรม Eclipse (สำหรับเขียนโปรแกรม) แล้วเลือก DDMS จะมี Screen Capture ให้ใช้ครับ
SlashZero
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 11:54  

SlashZero ผู้เขียน:

ทำแบบผมได้อยู่ครับ คือเอาเครื่องเสียบ USB เปิดโปรแกรม Eclipse (สำหรับเขียนโปรแกรม) แล้วเลือก DDMS จะมี Screen Capture ให้ใช้ครับ

ขอบคุณครับ เครื่องไม่Rootนี่ จะทำอะไรก็ลำบากเสียจริง จะRootก็ใจไม่กล้าพอ - -
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: