Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Google Latitude กับความเข้าใจที่ผิด

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 8891
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Google Latitude กับความเข้าใจที่ผิด
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 03:36  
ตอบโดยอ้างถึง  

เนื่องจากมีหลายคนถามมาเหลือเกิน ว่าไปทำอะไรที่นั่นเหรอครับ มาทำอะไรที่นี่เหรอครับ ในวันที่ผมก็อยู่กับที่ไม่ได้ไปใหนเลย Neutral
ก็เลยเอามาให้ดูกันครับว่า จริงๆ Google Latitude ต้องดูอย่างนี้

1. ต้องสังเกตุเวลาในการอัพเดทข้อมูลของเพื่อนคุณว่าตำแหน่งที่เห็นซึ่งจะเป็นตำแหน่งล่าสุดเนี้ย เค้าไปอยู่ ณ ตรงนั้นเมื่อใหร่
อย่างในภาพตัวอย่างเนี้ย ตัวเครืื่องที่ผมใช้อยู่มันอัพเดทตำแหน่งให้ผมครั้งล่าสุดเมื่อ 4 นาทีที่แล้วครับ

2. ดูว่ามี Cover Area หรือเปล่า สังเกตง่ายๆ แผนทีี่เราจะมีสีที่ทึบขึ้น
ถ้าเป็นตำแหน่งของเราเองจะเป็นทึบสีน้ำเงิน แต่ถ้าเป็นตำแหน่งของเพื่อนเราจะเป็นทึบสีม่วงครับ

อย่างในตัวอย่างนี่ ผมไม่ได้อยู่ที่จันทร์เกษมนะครับ ถ้าใครเห็นตำแหน่งเพื่อนตัวเอง แล้วมีสีม่วงๆ ปกคลุ่ม(อย่างที่เห็นตำแหน่งของคุณสรายุทธ) นั่นแสดงว่าตำแหน่งที่ลูกศรจิ้ม ไม่ใช่ตำแหน่งที่เพื่อนเราอยู่จริงๆ ครับ แต่มันเป็นจุดกึ่งกลางของ พื้นที่ รัศมีวงกลม ที่เพื่อนเราอยู่ พูดง่ายๆ ก็คือ เพื่อนเราหนะ อยู่ในตำแหน่งจุดไดจุดหนึ่งในรัศมีที่เห็นครับ

ลองซูมออก จะเห็นรัศมีเต็มๆ ครับ ซึ่งผมก็อยู่ในพื้นที่ภายในรัศมีนั้นแหละครับ แต่ไม่ได้อยู่ตรงจุดที่ลูกศรจิ้ม ... โอ้ย นี่ถ้าใครมีแฟนแล้วโดนแฟนเข้าใจผิดแบบนี้นี่แย่เลยนะครับ ถึงกับบ้านแตกแน่เลย Neutral

สังเกตุ 2 จุดนี้นะครับ ก่อนที่จะแซวเพื่อน ไม่งั้นระวังหน้าแตกหมอไม่รับเย็บเอานะครับ Wink

Google Latitude มีใน Google Map ไม่จำเป็นว่าเพื่อนคุณจะใช้ Android หรือไม่เพราะีมีทั้ง iPhone, BlackBerry, Windows Mobile, Nokia S60

ลองเข้าไปดูที่นี่ดูนะครับ
http://www.google.com/intl/en_us/mobile/products/latitude.html#p=default

ปล. สำหรับเพื่อนๆ ไม่ต้องกลัวนะครับ ผมจะพยายามรีวิวไม่ให้เห็นตำแหน่งของเพื่อน ละเอียดถึงขั้นมองเห็นในระยะร้อยเมตร (จะไม่ซูมเข้าไปใกล้ๆ ) เพราะฉะนั้นอย่ากลัวที่จะ Share Latitude กับผมเลยครับ Rolling Eyes มามะมาแชร์กัน
TullyPiggy
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Google Latitude กับความเข้าใจที่ผิด
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 11:03  

อย่างนี้นี่เอง ก็ว่าทำไมวันนี้มาที่ทำงาน มัน determine location ไม่ได้ซักที เพราะไม่ cover นั่นเอง แต่ว่า ก็อยู่กลางเมืองนะคะ สวนพลู สาทร ไม่ cover เหรอเนี่ย เกี่ยวกับเครือข่ายด้วยรึเปล่าคะ เพื่อนใช้ dtac เค้า determine ได้ ตัวเองใช้ ais น่ะค่ะ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : Re: Google Latitude กับความเข้าใจที่ผิด
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 12:07  

TullyPiggy ผู้เขียน:
อย่างนี้นี่เอง ก็ว่าทำไมวันนี้มาที่ทำงาน มัน determine location ไม่ได้ซักที เพราะไม่ cover นั่นเอง แต่ว่า ก็อยู่กลางเมืองนะคะ สวนพลู สาทร ไม่ cover เหรอเนี่ย เกี่ยวกับเครือข่ายด้วยรึเปล่าคะ เพื่อนใช้ dtac เค้า determine ได้ ตัวเองใช้ ais น่ะค่ะ

ตำแหน่งตัวเองเหรอครับ ถ้าไม่มีก็แสดงว่ามันรู้จุดที่คุณอยู่แล้วในรัศมีไม่เกิน 10 เมตร อะครับ เหอๆ Laughing
TullyPiggy
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 13:06  

ลองเปลี่ยนจากใช้ดาวเทียมมาเป็น EDGE แล้วมันหาตำแหน่งเจอแล้วค่ะ..แปลกจัง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: