Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Andriod Donut

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 5098
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Andriod Donut
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 12:07  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือผมสงสัยอ่ะคับว่า Android มันมีกี่รุ่น
แล้วAndroid Donut นี่มันดีมั้ยคับ
มันมี App ให้โหลดเยอะมั้ยคับ
แล้วในอนาคตมันจะมี App ให้โหลดเยอะกว่านี้รึป่าว
แล้วมันต่างจ่างAndroid ตัวอื่นยังงัยคับ
แล้ว Htc tattoo มันน่าใช้มั้ยคับ
ดีไม่ดียังงัยช่วยแนะนำหน่อยคับ

คือผมลังเลว่าจาซื้อTattoo หรือ BB curve อยู่อ่ะคับ

ขอบคุณครับ
chyutien
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Andriod Donut
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 14:12  

Donut ไม่ใช่ชื่อรุ่นโทรศัพท์ครับ เป็นชื่อ version ของ software แทนที่จะเรียก Android 1.5 ก็เรียกว่า Cupcake และแทนที่จะเรียก Android 1.6 ก็เรียกว่า Donut

ส่วน Tattoo เดี๋ยวคงมีท่านอื่นมาตอบครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 17:49  

ตัวแอนดรอยด์ Donut ยังไม่ค่อยมีโปรแกรมมากเท่าใหร่ครับ เนื่องจากมีไม่กี่รุ่นที่ใช้แอนดรอยด์ตัวนี้

ถ้าจะเยอะก็คงเป็นเรุ่น Cupcake 1.5 ที่อยู่ใน HTC Hero และ HTC Magic หนะครับ มีโปรแกรมอยู่ใน Market ของ Google แล้วประมาณ 8000 โปรแกรมครับ

Tattoo มีความหน้าใช้ตรงที่มันเป็น Donut (ที่เป็น Donut เพราะ Capcake รองรับหน้าจอแบบ QVGA ได้ไม่ดีเท่าครับ)
มีวิทยุ FM แต่ หน้าจอเป็น Resistive ไม่รองรับการใช้งานแบบใช้สองนิ้วซูมเข้าออก
schneider3
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 20:49  

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพียบเลย

แล้วต่อไปในอนาคตมันจะเป็นยังงัยคับสำหรับ Donut
จะมีรุ่นอื่นใช้มันอีกมั้ย
จะมีโปรแกรมเยอะมากขึ้นกว่านี้รึป่าว
แล้ว Donut นี่ดูแล้วมันมีอนาคตมั้ยคับ
แล้วAndroid มันมีแบบ อัพ firmware อัพ Rom อัพ Ram แบบของ WM รึป่าวคับ

ขอถามอีกนิดคับสำหรับคนเคยสัมผัสTattoo มา อยากรุว่ารุสึกยังงัยคับเวลาเอานิ้วสัมผัสมัน
มันช้า หรือ กดไม่ติด หรือ ติดยาก มั้ยคับ เล่นเน็ตเร็วมั้ยคับ
ขอบคุนคับ
numlock
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 00:26  

schneider3 ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพียบเลย

แล้วต่อไปในอนาคตมันจะเป็นยังงัยคับสำหรับ Donut
จะมีรุ่นอื่นใช้มันอีกมั้ย
จะมีโปรแกรมเยอะมากขึ้นกว่านี้รึป่าว
แล้ว Donut นี่ดูแล้วมันมีอนาคตมั้ยคับ
แล้วAndroid มันมีแบบ อัพ firmware อัพ Rom อัพ Ram แบบของ WM รึป่าวคับ

ขอถามอีกนิดคับสำหรับคนเคยสัมผัสTattoo มา อยากรุว่ารุสึกยังงัยคับเวลาเอานิ้วสัมผัสมัน
มันช้า หรือ กดไม่ติด หรือ ติดยาก มั้ยคับ เล่นเน็ตเร็วมั้ยคับ
ขอบคุนคับ

เอากันตรงๆ เลยนะครับ Donut ดูเหมือนจะดับวูบครับ ถึงแม้ว่าจะมีโปรแกรมที่รองรับเยอะขึ้นแน่ๆ ในอนาคตหละก็ มันก็ยังไม่น่าเล่นอยู่ดีอะครับ ผมเข้าใจเลยว่าทำไมออกโดนัทมาไม่ทันไรเค้าถึงได้ออก Eclair ตามมาติดๆ เลย

แต่ถึงยังไงแล้วมันก็เหมาะกับเครื่องเล็กๆ เบาๆ ที่ไม่ต้องทำงานอะไรมากแค่โทรเข้าโทรออกรับสายฟังวิทยุ ... โดยคุณสมบัติของมันเองแล้วเนี้ยมันทำงานเร็วครับ อาจจะเรียกได้ว่าเร็วมากกกกก เป็นจุดเด่นที่หลายคนยอมควักเงินในกระเป๋าซื้อครับ

สำหรับ Tattoo ไม่มีหรอกครับที่สัมผัสแล้วไม่ติด หรือคำว่าช้าอะ เหอๆ ผมว่ามันจะเร็วกว่ามือเราด้วยซ้ำอะ เรื่องความเร็วไม่หงุดหงิดหรอกครับการสัมผัสก็ทำได้ดีเยี่ยมเลย เสียอย่างเดียว จอใหญ่แต่ขนาดความละเอียดเล็ก ปวดตาอะครับบอกตรงๆ เลยยิ่งสายตาสั้นอย่างผมนะ เห็นเป็นจุดๆ เลย อย่างกับเอากล้องซูมไปที่หน้าจอยังไงยังงั้น พูดง่ายๆ คือมันมองแล้วไม่ละเอียดอะครับ พอ เอาเครื่องออกห่างตัวเราไกลๆ มันก็เห็นตัวหนังสือไม่ชัดอีกขนาดใส่แว่นแล้วนะ เหอๆ เอาเป็นว่า จอให้ความละเอียดสูงๆ แล้วอัดลงมาที่ขนาดเล็กดีกว่า จอควาามละเอียดต่ำแล้วขยายอะ ไม่ใหวจะจ้อง (แกรงว่าจะกลายเป็นที่ทับกระดาษ เหอๆ)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: