Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Android อีกทีนะผมไม่เข้าใจ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 8170
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Android อีกทีนะผมไม่เข้าใจ
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 23:43  
ตอบโดยอ้างถึง  

คืออยากทราบว่า HTC Hero - Magic - Tattoo ใช้ Android เวอร์ชั่นเดียวกันรึป่าวคับ
แล้วตัวไหนมันใช้เวอร์ชั่นไหนอยู่ แล้วสามารถอัพเวอร์ชั่นได้มั้ยคับ
ขอบคุณมากครับ
numlock
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Android อีกทีนะผมไม่เข้าใจ
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 23:51  

schneider3 ผู้เขียน:
คืออยากทราบว่า HTC Hero - Magic - Tattoo ใช้ Android เวอร์ชั่นเดียวกันรึป่าวคับ
แล้วตัวไหนมันใช้เวอร์ชั่นไหนอยู่ แล้วสามารถอัพเวอร์ชั่นได้มั้ยคับ

เอาเวอร์ชั่นที่ออกจากโรงงานเลยหละกันนะครับ
HTC Magic เป็น Android Cupcake 1.5 non-Google Mobile Service (ไม่มีโปรแกรม Gmail, Google Map, GTalk, Youtube)
HTC Hero เป็น Android Cupcake 1.5 with HTC Sense มีหมดทุกอย่างของแอนดรอยด์ แถม Footprint และโปรแกรมต่างๆ ของ HTC รวมทั้งเปลี่ยน UI เป็น TouchFLO ครับ
HTC Tattoo เป็น Android Donut 1.6 with HTC Sense

Magic ปัจจุบันมีการออกตัวอัพเดทเป็น HTC Sense ออกมาแล้วครับดังนั้นจึงใช้งานได้เหมือน HTC Hero เลย

ส่วน HTC Hero กำลังจะมีอัพเดทเป็น Android Eclair 2.0 with HTC Sense ครับ Wink
schneider3
Year's Star

หัวข้อ : Re: Android อีกทีนะผมไม่เข้าใจ
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 00:17  

numlock ผู้เขียน:

เอาเวอร์ชั่นที่ออกจากโรงงานเลยหละกันนะครับ
HTC Magic เป็น Android Cupcake 1.5 non-Google Mobile Service (ไม่มีโปรแกรม Gmail, Google Map, GTalk, Youtube)
HTC Hero เป็น Android Cupcake 1.5 with HTC Sense มีหมดทุกอย่างของแอนดรอยด์ แถม Footprint และโปรแกรมต่างๆ ของ HTC รวมทั้งเปลี่ยน UI เป็น TouchFLO ครับ
HTC Tattoo เป็น Android Donut 1.6 with HTC Sense

Magic ปัจจุบันมีการออกตัวอัพเดทเป็น HTC Sense ออกมาแล้วครับดังนั้นจึงใช้งานได้เหมือน HTC Hero เลย

ส่วน HTC Hero กำลังจะมีอัพเดทเป็น Android Eclair 2.0 with HTC Sense ครับ Wink
ผมขอถามคิดเห็นแบบส่วนตัวนิดนึงนะครับ ถ้าเป็นคุณระหว่าง HTC Tattoo กับ BlackBerry Curve 8900 ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน แล้วขอถามอีกนิดนะคับเกี่ยวกะไอTattoo เนี่ย ต่อไปในอนาคตมันจามีตัวอัพเดตเปนเวอร์ชั่นอื่นกะเค้าได้บ้างมั้ยคับ
numlock
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 00:29  

HTC เค้ามีอัพเดทซอฟแวร์ของเค้าเรื่อยๆ อยู่แล้วครับ ไม่ต้องเป็นห่วง

ส่วนถามว่าชอบแบบใหนมากกว่ากัน คงตอบยากอะขนาดวันนี้คนที่ได้รับเครื่อง HTC Tattoo ไปในงานเปิดตัว ยังแอบจับ BB ตอนถ่ายรูปรับเลยอะ ฮาๆ Rolling Eyes (แบบว่าลืมเก็บอะตื่นเต้นไปหน่อย)

สังเกตจากในงานนะ ส่วนใหญ่ถือ Hero กันอะ รองลงมากก็ BB แล้วก็ iPhone

ช่วงนี้คงจะได้เห็นคนถือ BB เยอะขึ้น เพราะแจกกันหลายที่มาก โฆษณากันซะ Twisted Evil

AIS เองก็ยังออกโปรแชทของ BB เลย เห็นแล้วก็ยั่วน้ำลายดีครับ
popcom
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 07:59  

ถ้าจะให้ดี ถามตัวเองก่อนครับ ว่าแบบไหนตรงกับการใช้งานของเรา

ที่สำคัญ UI ทั้ง 2 แพลตฟอร์ม คนละแบบ ใช้งานกันคนละเรื่องเลยครับ

ถ้าจะให้คุ้มก็เลือกที่ตอบโจทย์เรามากที่สุด
kookie_jung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 10:40  

ผมอยากรู้ว่า android iphone bb มันแตกต่างกันยังไงอะครับ พอดีผมเคยเล่นแต่ wm กับ android ยังไม่เคยเล่น iphone กับ bb เลย อย่าง bb เนี่ยหลักมัน chat แล้วมันเหมือนกับเราเล่น msn โดยการเปิด edge หรือป่าวครับ หรือว่าเหมือนส่ง sms ทั่วไปครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 11:37  

kookie_jung ผู้เขียน:
ผมอยากรู้ว่า android iphone bb มันแตกต่างกันยังไงอะครับ พอดีผมเคยเล่นแต่ wm กับ android ยังไม่เคยเล่น iphone กับ bb เลย อย่าง bb เนี่ยหลักมัน chat แล้วมันเหมือนกับเราเล่น msn โดยการเปิด edge หรือป่าวครับ หรือว่าเหมือนส่ง sms ทั่วไปครับ

ตามนี้อะ อิอิ
schneider3
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 21:26  

popcom ผู้เขียน:
ถ้าจะให้ดี ถามตัวเองก่อนครับ ว่าแบบไหนตรงกับการใช้งานของเรา

ที่สำคัญ UI ทั้ง 2 แพลตฟอร์ม คนละแบบ ใช้งานกันคนละเรื่องเลยครับ

ถ้าจะให้คุ้มก็เลือกที่ตอบโจทย์เรามากที่สุด
แล้วสองตัวนี้ ตัวไหนมัน มีโปรแกรมรองรับเยอะกว่ากันคับ
SlashZero
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 22:47  

popcom ผู้เขียน:

แล้วสองตัวนี้ ตัวไหนมัน มีโปรแกรมรองรับเยอะกว่ากันคับ

Android Appเยอะกว่าครับ ส่วนBB เมือนนอกเน้นใช้ในกลุ่มนักธุระกิจครับ

แต่ในบ้านเราดันเอาไว้Chat กันซะงั้น...
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: