Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
fat32 กับ fat32+ext2+swap ต่างกันยังไงครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 14697
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : fat32 กับ fat32+ext2+swap ต่างกันยังไงครับ
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 10:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

คำสั่ง format SD ใน recovery utility มันมี 2 คำสั่งคือ

- format SD : fat32+ext2+swap
- format SD : fat32

มันต่างกันยังไงครับ มีข้อดี ข้อเสีย ต่างกันยังไงครับ
แล้ว เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใช้แบบไหนกันครับ

navigator
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: fat32 กับ fat32+ext2+swap ต่างกันยังไงครับ
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 10:58  

ผมไม่รู้คำสั่งหรอกนะครับ ไม่รู้ว่ามันใช้ทำอะไร
แต่รู้ว่าแต่ละอันมันคืออะไรลองศึกษาดูแล้วเปรียบเทียบความต่างเอาเองนะครับ

- fat32 คือเป็นรูปแบบการจัดไฟล์ชนิดหนึ่งใน windows
ซึ่งปัจจุบันใช้ NTFS กันหมดแล้วใน Harddisk
แต่ใน flash memory เท่าที่เห็นก็ยังเป็น fat32 อยู่

- ext2 เป็นรูปแบบการจัดไฟล์ของ Linux ใช้ในการเก็บไฟล์เก็บที่อยู่ตั้งแต่ / (root)นั่นแหล่ะครับ

- swap เป็นเหมือน virtual memory ใช้ในระบบปฎิบัติการ Linux อีกเช่นกันส่วนมากจะมีขนาดพื้นที่เล็กๆ

ในความคิดเห็นของผม
คิดว่า format แบบ fat32 น่าจะเป็นแบบใช้เป็น memory card เพียงอย่างเีดียว
แต่ถ้า format แบบ หลายอย่าง เป็น fat32+ext2+swap มันน่าจะ format
เพื่อให้ระบบปฏิบัติการนั้นสามารถรันบน card ได้เลยเพื่อลดปัญหา rom ไม่พอใช้งานมั้งครับ

รอผู้รู้มาตอบต่อไปอยากรู้เหมือนกัน
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ : Re: fat32 กับ fat32+ext2+swap ต่างกันยังไงครับ
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 11:01  

ผมตอบ มั่ว ๆ น่ะคับ

แต่มันเป็นพื้นฐาน ของ OS น่ะคับ

Ext มันคือ file system ของ linux น่ะคับ + Swap คือ เอาพื้นที่ บน sd ไปช่วยแรม คับ

ส่วนไอ้ตัว fat32 ก็ใช่บนลินุก ได้เหมือนกัน แต่ว่า จะไม่เท่า ext คับผม

จะพยายามหาข้อมูลมาให้ได้มากที่สุดคับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 11:43  

อันบนใช้สำหรับทำ Application to SD ครับ มันคือการเตรียม microSD สำหรับใช้เป็นที่เก็บโปรแกรมของเครื่องหนะครับ (ใช้สำหรับย้ายโปรแกรมจากที่เก็บไว้ในเครื่องไปเก็บไว้ใน microSD แทนนั่นเอง ช่วยให้ลงโปรแกรมได้มากมายยยยย)

ส่วนอันล่างก็ฟอร์แมตใช้ธรรมดาครับ

เหอๆ สำหรับ A2SD เท่าที่รู้มามันต้องใช้ microSD Class 6 ขึ้นไปหนะครับ ไม่งั้นการ์ดจะเน่าบ่อยมาก พอการ์ดเน่าเครื่องก็จะเน่าไปด้วย ก็โปรแกรมมันอยู่ในการ์ดนิ

ส่วนวิธีทำไม่ขอบอกนะครับ ไปหากันเอาเอง อิอิ เพราะผมยังไม่เคยทำจริงๆ จังๆ >_< ไม่มีการ์ดคลาส 6 ให้ลองหนะ Rolling Eyes
patnan11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 03:09  

มีขั้นตอนในการทำ- format SD : fat32+ext2+swap ยังไงครับ
พอทำที่ไร
ลงapplications ใหม่ก็ยังกลับ
ไปใช้ phone storage ทุกที
อยากได้รายละเอียด
การทำอีกหน่อยครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 03:42  

patnan11 ผู้เขียน:
มีขั้นตอนในการทำ- format SD : fat32+ext2+swap ยังไงครับ
พอทำที่ไร

วานท่านอื่นช่วยตอบทีนะครับ ผมไม่เคยทำผ่านเลย เหอๆ ทำทีไร microSD เจ้งทุกที Rolling Eyes
chyutien
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 15:46  

pH7+ ผู้เขียน:
พอทำที่ไร

วานท่านอื่นช่วยตอบทีนะครับ ผมไม่เคยทำผ่านเลย เหอๆ ทำทีไร microSD เจ้งทุกที :roll:

ขอแนะนำวิธีที่ผมทำนะครับ ตั้งแต่ทำมาใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาเลย แต่ของผมเป็น Class 4 นะครับ จากการใช้งานพบว่าไม่จำเป็นต้องเป็น Class 6 ก็ได้ครับ ไม่รู้สึกอะไรเลยครับ

หลังจากทดลองมาหลายวิธี เว็บนี้ดีที่สุดครับ http://www.lvlolvlo.net/tag/linux-swap/ *ต้องอ่านให้ละเอียดหน่อยนะครับ เพราะในหน้านี้มีคำสั่งขึ้นกับขนาดของ micro SD*

ตัวอย่างสำหรับ 4GB

เริ่มจาก reboot เข้า recovery mode โดยปิดเครื่อง แล้วเปิดด้วย Home+Power จากนั้นเข้า console

parted /dev/block/mmcblk0
print
rm 1
rm 2
mkpartfs primary fat32 0 3420
mkpartfs primary ext2 3420 3932
mkpartfs primary linux-swap 3932-3964
print
upgrade_fs

พอเสร็จหน้านี้ ผมใช้วิธีการถอดแบต จากนั้นก็เิปิดเครื่องตามปกติครับ

* จากนั้นก็ใช้ App2SD แต่ว่าถ้าเลือก ROM บางตัวที่มี auto App2SD เราก้ไม่ต้องทำอะไร ต่อเลยครับ ถ้าให้ผมแนะนำ ROM ที่ดีที่สุดตอนนี้ ขอแนะนำของ enom ครับ ซึ่งเป็น Donut แล้ว และ Google Maps เป็นตัวล่าสุดจาก Eclair ครับผม ดูวิธีได้ที่นี่ http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=538456

หวังว่าช่วยได้บ้างนะครับ :)
patnan11
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 17:36  

App2sd สามารถดูได้จากตรงไหนครับ
ตอนผมทำformat SD : fat32+ext2+swap
รู้สึกmemory ในการด์จะเหลือแค่ 7058 MB
นึกว่าทำสำเร็จแล้ว
เลยลองโหลดAppลง ดู
ปรากฏว่า Phone storage ก็ยังลดลงอีก
แสดงว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ....วานผู้รู้ตอบที
(ขอนอกเรื่องหน่อย...คียบอร์ดUsb ผมมันพิมพ์ภาษาไทยไม่ได้
ผมเผลอไปกดปุ่มอะไรหรือเปล่า....ใครรู้วิธีแก้ช่วยผมทีครับ)
ขอ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ Very Happy Very Happy
zetinal34
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 09:46  

App2sd สามารถดูได้จากตรงไหนครับ
ตอนผมทำformat SD : fat32+ext2+swap
รู้สึกmemory ในการด์จะเหลือแค่ 7058 MB
นึกว่าทำสำเร็จแล้ว
เลยลองโหลดAppลง ดู
ปรากฏว่า Phone storage ก็ยังลดลงอีก
แสดงว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ....วานผู้รู้ตอบที
(ขอนอกเรื่องหน่อย...คียบอร์ดUsb ผมมันพิมพ์ภาษาไทยไม่ได้
ผมเผลอไปกดปุ่มอะไรหรือเปล่า....ใครรู้วิธีแก้ช่วยผมทีครับ)
ขอ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ Very Happy Very Happy

ไม่ต้องไปสนใจตรง Phone storageครับ

เชคด้วยวิธีนี้

1. CMD พิม cd ไปยังdirectory โฟลเดอร์ SDK ของคุณ เช่น
cd C:\\
cd SDK
cd tools

2. พิม adb shell แล้ว Enter

3. จะเห็น # หลังจากนั้นพิม ls /system/sd/app/ แล้ว Enter ชื่อ apps ที่ลงไปทั้งหมดก็จะขึ้นมา ถ้ามันขึ้นมาก็แสดงว่า App2SDทำงานปกติครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: