Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ขอทราบข้อเสียของเครื่องในระบบ Andriod หน่อยครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 25 / เข้าชม: 20102
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: เพชรบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ขอทราบข้อเสียของเครื่องในระบบ Andriod หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 23:43  
ตอบโดยอ้างถึง  

ทุกอย่างมีทั้งดีและไม่ดีในตัวเอง ไม่มีอะไรที่ดีไปหมดเสียทุกอย่างแน่นอน ผมเห็นแต่ละท่านเชียร์ andriod กันมากมาย ผมเลยอยากทราบข้อเสียของ andriod บ้าง

ผมเข้ามาศึกษา hero in andriod operation system ในบอรด์นีัมานานร่วม 1 เดือนแล้ว กำลังตัดสินใจจะซื้อมาใช้สักเครื่องหนึ่ง และก็ผมว่ามีบางปัญหาที่ยังมีอยู่ในระบบ andriod ซึ่งจริงๆแล้วผมมองว่า google ต้องการผูกมัดและไม่ให้ทางเลือกมากมายนักแก่ผู้บริโภค แต่ก็นันแหละ ผมยอมรับว่าเป็นระบบปฏิบัติการที่ดี และมีอนาคตอย่างแน่นอน

ดังนั้นผมจึงอยากจะให้ผู้ที่ใช้มือถือระบบ andriod นี้ช่วยบอกข้อเสียที่ค้นพบ ให้เราๆ ท่านๆ ทราบกันเป็นเครื่องเตือนใจก่อนซื้อหรือให้ทำใจยอมรับเสียก่อนจะได้ไม่ได้มาบ่นกันที่หลังว่า มีปัญหาไม่ดีเลย ผมอยากให้ช่วยแชร์ข้อเสียกันแบบ ไม่มีการลำเอียงกันจริงๆครับ

สำหรับผมที่ได้อ่านและศึกษาระบบนี้ในเว็ปนี้ทำให้พบข้อด้อย ข้อเสียบ้างดังนี้

1. เครื่องเป็นหมื่นแพงกว่าชาวบ้านแต่ดันรับส่งไฟล์ รูปภาพ ฯลฯ ผ่านบูลทูส ไม่ได้ กรณีที่ไม่ได้ root นะครับ ผมไม่นับเครื่องที่ root มาแล้ว เพราะถือว่า ผู้ที่ซื้อเครื่องผ่านศูยน์นั้นต้องการความมั่นใจ มั่นคง ในการประกัน และ ไม่ต้องมาแต่งเพิ่มมากมาย

2. ข้อมูลต่างๆ ต้องออน์ไลน์ผ่าน google เท่านั้น เช่น google contact ถึงแม้ว่าจะมี driver ให้ sync ข้อมูลได้จากคอม แต่ก็ได้เฉพาะ บางอย่างใน outlook เท่านั้น

3. เครื่องเป็นหมื่น แต่ไม่สามารถปิดการใช้งาน gprs/edge ได้ ต้องไปตั้งค่าใน APN ให้เขียนภาษาอังกฤษ สะกดผิดๆ เครืองก็ดันโง่เลย ทำให้ต่อ gprs/edge ไม่ได้ ทำไมไม่ทำ icon ให้เปิดหรือปิดระบบนีได้

4. ใน sms ดันไม่มีการเจ้งเวลาให้ในกรณี มีข้อความเข้า

5. เวลาจะนำไฟล์เพลงที่เซพใน SD card มาเป็นเสียงเรียกเข้าจะต้องไปสร้างโฟลเดอร์ใหม่ให้มันวุ่นวายแล้วค่อยสามารถนำมาใช้เป็นเสียงเรียกเข้าได้ ทำไมไม่ทำให้มันง่ายๆเหมือนมือถือทั่วๆไป ซึ่งราคาถูกกว่าเยอะ แถมอัจฉริยะกว่า andriod เสียอีกในเรื่องนี้

6. เห็นว่าถ้าลงโปรแกรมเยอะๆแล้วจะมีปัญหาเวลาต่อ gprs/edge ต้องคอย restart เครื่องบ่อยขึ้น อาจจะเพราะ โปรแกรมบางโปรแกรม ยังไม่เสถียรเท่าไหร่ ทำให้ไป conflict กับ ระบบหลักของเครื่อง

ปัญหาทั้งหมด 6 หัวข้อข้างต้นนี้เป็นปัญหาที่ผมได้ติดตามอ่านในเว็ปบอร์ดแห่งนี้มาพอสมควร ทำให้ผมคิดว่า ทำไมเครื่องก็แพงกว่าเขา แต่มาตายเอาน้ำตื่นจริงๆ

ผมจึงอยากให้พวกเราๆ ท่านๆ ช่วยเขียนข้อเสียของ andriod ที่ใช้แล้วประสบเจอ มาร่วมแชร์กันบ้า่ง เพื่อคนที่กำลังตัดสินใจจะได้ศึกษากันให้ดีๆ ก่อนที่จะซื้อ จะได้ไม่ต้องบ่นกันว่า ทำไมเป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้

ในบางเรื่องมันก็เหมือนผมบังภูเขาจริงๆ ในคู่มือก็มีบอกไว้ แต่บางคนก็เหมือนไม่ได้อ่านคู่มือทีให้มาเลย ผมยังไม่มีเครื่อง แต่ได้โหลดคู่มือมาอ่านไว้แล้ว ศึกษาไว้ล่วงหน้า

ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงจะมีผู้กล้าที่จะมาบรรยายข้อเสียของมือถือ andriod นี้ไว้ให้ผู้เข้ามาศึกษาระบบนี้ ได้ศึกษาและตัดสินใจก่อนซื้อไปใช้นะครับ

ขอบคุณครับ
relentless
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ขอทราบข้อเสียของเครื่องในระบบ Andriod หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 02:13  

ไม่ลำเอียงนะครับ ขอพูดถึงเฉพาะ hero นะครับ ไม่เคยใช้ android อื่น

ข้อเสียที่พอจะนึกออกเพิ่มเติม
ตั้ง ringtone ตาม group ไม่ได้ (ไม่แน่ใจว่าผมหาไม่เจอเองหรือเปล่า)

สำหรับข้อ 1,4 แล้วก็ 6 นี่ผมก็ค่อนข้างรำคาญพอสมควร
ส่วนข้อ 2 สำหรับผมแล้วผมว่าเฉยๆครับ

แต่สำหรับปัญหาใน ข้อ 3 กับ ข้อ 5 นั้น

3.hero สามารถเปิดปิด gprs/edge ได้เลย โดย 3 วิธีที่ผมนึกออกคือ
-กดปุ่มวางสายค้างแล้วเลือกปิดได้เลย
-ปิดใน setting
-ปิดผ่าน widget

5.เพลงในเครื่องสามารถ จาก music player กดปุ่ม menu แล้วเลือก set เป็น ringtone ได้เลยครับ
ซึ่งสามารถเลือกได้ว่าจะ set เลยหรือ trim เพลงก่อน (ปกติผมใช้ตัว trim ที่มากับเครื่อง ไม่ได้ใช้ ringdroid ครับ)
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : Re: ขอทราบข้อเสียของเครื่องในระบบ Andriod หน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 03:33  

ของผมตอนนี้ไม่ได้ใช้เครื่องแล้วอะครับ ส่งคืนเค้าหมดหละ
ก็จะมาเสริมให้นิดหน่อยหละกัน เริ่มจาก ที่คุณ buggaboo แนะนำไว้ก่อนนะครับ

สำหรับข้อ 1 นั้น เป็นเรื่องของการเพิ่มโปรไฟล์เข้าไปในระบบ บวกกับการพัฒนาของตัวเครื่องที่ยังใหม่อยู่ครับ ก็ต้องทำใจครับ เพราะในส่วนนี้ก็ไม่อาจหวังได้ว่าในอนาคต เมื่อระบบ OS ทำได้แล้วตัวเครื่องจะส่งได้หรือเปล่า
สำหรับข้อ 2 มีการแก้ใขในรุ่นต่อๆ ไปให้สามารถซิงค์ได้เยอะขึ้นครับ (ค่ายอื่นก็ด้วย)
สำหรับข้อ 3 Android Donut มีตัว Power Manage widget มาให้กดเปิดปิด Wi-Fi, Bluetooth, Network ก็ปิดได้เลยครับ
สำหรับข้อ 4 ก็มีการแจ้งนะครับ เป็นเสียงเตือน ถ้าอยากให้ Popup ขึ้นมาแสดงข้อความเลยก็มีโปรแกรมใน Market ให้โหลดมาใช้ครับ
สำหรับข้อ 5 นี่ก็ต้องบอกว่า ฟังเพลงอยู่อยากได้เพลงนั้นมาเป็นริงโทน
ก็กดปุ่มเมนูแล้วเลือก use as ringtone ได้เลยครับ จะเข้าไปหน้าโปรแกรม trim ให้เราได้เลือกท่อนเพลงที่ต้องการ

สำหรับข้อ 6 เป็นเหตุผลหนึ่งที่ Google ไม่อยากให้ root เครื่องครับ แล้วก็ต้องแนะนำว่าตอนจะโหลดโปรแกรมจาก Market
ควรจะสละเวลาอ่านในส่วนของโปรแกรมที่จะโหลดมาสักนิด ว่าโปรแกรมดังกล่าวต้องการการเข้าถึงข้อมูลอะไรในตัวเครื่องบ้าง
อันใหนไม่น่าไว้ใจถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ ไวรัส Linux ไม่มี จะมีก็วายร้ายยยย เหอๆ อันนี้น่ากลัวกว่าอีก

ถ้าพูดถึงข้อ 2, 3, 4, และ 5 ผมว่า Hero ตอบโจทย์ได้ครับ
ส่วนข้อ 1 กับ 6 ใครจะซื้อ Hero ก็ต้องทำใจอะครับ

ข้อ 6 นี่มีตัวแก้ออกมาแล้วนะครับ แต่คงยังไม่เข้าไทย
ส่วนข้อ 1 ตอนนี้ Eclair สามารถส่งข้อมูลหาเครื่องด้วยกันได้ (แต่ก็ยังส่งไฟล์ไม่ได้อยู่ดี)

ผมเองก็ไม่เคยใช้รุ่นอื่นมาก่อน ข้อเสียเท่าที่นึกได้ ก็คงไม่มีนอกเหนือจากที่คุณ buggaboo ได้บอกไว้อะครับ
จริงๆ มันจะเรียกว่าข้อเสียก็ไม่ใช่นะ เพราะมันแก้ได้หมดเลย อะ เรียกว่าข้อจำกัดน่าจะดีกว่า เพราะเดี่ยวซักวันมันก็ทำได้แล้วครับ

สรุป ถ้ามอง HTC Hero เครื่องศูนย์ (ยังไม่ได้root) อยู่ตอนนี้ มีเรื่องต้องทำใจก็คือ
1. ยังไม่มี Local Thai ให้เลือก เลยยังใช้งาน GMS ได้ไม่สมบูรณ์ รวมทั้งเมนูก็ยังเป็นภาษาอังกฤษอยู่
2. ยังใช้งาน 3G ของ Dtac และ True ไม่ได้
3. ยังคงส่งไฟล์ผ่านบลูทูธไม่ได้
4. นึกไม่ออก เอาเป็นว่า ลองถามมานะครับ ว่าแอนดรอยด์ทำได้หรือเปล่า เหอๆ

อย่างที่มีคนถามมาว่า มีแว่นขยายเวลาเราแตะค้างไปที่กล่องข้อความหรือเปล่า เพราะจะได้เอาไว้ใช้ดูว่าควรคัดลอกข้อความตรงใหนยังไง เหมือนที่ iPhone มี
คำตอบคือ แอนดรอยด์ยังไม่มีครับ >_<
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 03:39  

relentless ผู้เขียน:
ไม่ลำเอียงนะครับ ขอพูดถึงเฉพาะ hero นะครับ ไม่เคยใช้ android อื่น

ข้อเสียที่พอจะนึกออกเพิ่มเติม
ตั้ง ringtone ตาม group ไม่ได้ (ไม่แน่ใจว่าผมหาไม่เจอเองหรือเปล่า)

สำหรับข้อ 1,4 แล้วก็ 6 นี่ผมก็ค่อนข้างรำคาญพอสมควร
ส่วนข้อ 2 สำหรับผมแล้วผมว่าเฉยๆครับ

แต่สำหรับปัญหาใน ข้อ 3 กับ ข้อ 5 นั้น

3.hero สามารถเปิดปิด gprs/edge ได้เลย โดย 3 วิธีที่ผมนึกออกคือ
-กดปุ่มวางสายค้างแล้วเลือกปิดได้เลย
-ปิดใน setting
-ปิดผ่าน widget

5.เพลงในเครื่องสามารถ จาก music player กดปุ่ม menu แล้วเลือก set เป็น ringtone ได้เลยครับ
ซึ่งสามารถเลือกได้ว่าจะ set เลยหรือ trim เพลงก่อน (ปกติผมใช้ตัว trim ที่มากับเครื่อง ไม่ได้ใช้ ringdroid ครับ)

ริงโทนตามกลุ่ม ไม่ได้ครับ เหอๆ ไม่มี Rolling Eyes

ข้อ 4 กลับไปอ่าน สงสัยจะเมาขี้ตา ตอบผิด เหอๆ เวลาไม่มี เออ ผมก็ไม่ได้สังเกต ว้าาาา

ทำใจได้ก็ไม่เป็นไรครับ เหอๆ ชอบเค้าแล้วต้องเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกันกับเค้า ถ้าไม่ใหวจริงๆ ก็ยังมีอีกหลายเจ้าจ่อคิวครับ Twisted Evil
materaj
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 14:56  

จากประสบการณ์การใช้ Hero มา 2 เดือนครับ

ขอตอบทีละข้อละกัน
1. รอ 2.0 ครับ
2. ไม่จำเป็นครับ ผมก็ sync mail จาก outlook ได้ปกติดี เป็นแบบ Push mail ด้วย แต่ต้องโหลด App. มาลงก่อนนะครับ
3. Setting ได้ปกตินี่ครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
4. มันก็มีนะ แต่เฉพาะวันแรกเท่านั้น พอวันถัดไปเวลาจะหายไปเหลือแต่วันที่ แต่ใช้ App. ช่วยได้(ยังไม่ได้ลองครับ แต่ในเมืองนอกเค้าว่างั้น)
5. ไม่จำเป็นครับ ใช้ได้สบายดีครับ
6. เครื่องผมไม่เห็นเป็นนี่ครับ ปกติดี

ปัญหาของผมคือNotebook ต่อเน็ตอยู่ แต่ Hero มาต่อ USB กับ Notebook ดันเล่นเน็ตไม่ได้ แต่ WM ดันเล่นได้เลย -_-'

ผมมองวาตอนนี้ไม่ว่าเครื่องไหนค่ายไหน OS อะไร มันก็แข่งที่ App. บนเครื่องทั้งนั้นแหล่ะครับ ลอง iPhone Jail Break ไม่ได้ดูดิ มันจะเหลือคนใช้กันกี่% กัน
gahomaster
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 00:52  

โดยภาพรวมแล้ว Android อาจจะสู้ระบบอื่นๆไม่ได้ หรืออาจจะไม่เป็นที่ติดตลาดมากนัก

ถ้า............

User Interface ยังไม่ friendly มาก

และ

ระบบยังค่อนข้างใช้งานยากกว่าระบบอื่นๆ

แต่ ผมว่ามันสะดวกในการที่จะพัฒนาอะไรซักอย่างบน OS ที่มันเป็น Opensource นะ ชอบตรงนี้มากกว่า
nutto509
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 01:33  

การรับส่งไฟล์ ผ่านบลูทูธ ก็ลอง App >> BlueX ดูสิครับ รับส่งได้ปกติไม่มีปัญหาเลย

เรื่องของการปิด edge/gprs ก็ลอง >> APNdroid

ผมว่าข้อเสียหลายๆอย่าง App เสริมต่างๆ พอแก้ไขได้ครับ

ไม่งั้นก็คงต้องรอ Rom ใหม่ๆ อย่างที่คนอื่นบอกแหละ Laughing Laughing
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 03:02  

ข้อ 1, 3, 4, 5 สามารถทำได้ครับ ไม่ต้อง root แค่ใช้โปรแกรมฟรีช่วยครับ
BlueX aContacts, Ringdroid...

ส่วนข้อสองก็เห็นด้วยครับ ว่าตอนต่อกับ PC น่าจะทำให้ sync อย่างอื่นลงมาได้ด้วย

ส่วนข้อ 6 นี่ ไม่ขอออกความเห็นละกันครับ ส่วนตัวคิดว่าเรื่องจำนวนโปรแกรมไม่น่าเกี่ยวสักทีเดียว นะ แต่ก็ไม่กล้ายืนยัน

สิ่งที่ผมคิดว่ามีปัญหาน่าจะเป็นเรื่องของ Battery Life นะ = =" ที่ส่วนตัวคิดว่ามันหมดเร็วเกินไป
แล้วก็เรื่องการตอบสนองเวลาดาวน์โหลดแอปเยอะๆ มันไม่มีคิว มันจะพยายามวิ่งพร้อมๆกัน
เรื่องสปีดตอนต่อเนตกับตอนเล่นก็เป็นปัญหาเหมือนกัน

นอกนั้นผมแฮปปี้กับเมจิคผมดีครับ แนะนำให้เพื่อนที่ทำงานด้วยกันใช้เหมือนกัน สบายไปแล้ว โหลดแอปฟรีมาใช้สบายเลย

ตอนนี้อยากให้ Google จัดการ Google Checkout มากกว่า จะได้ขยายตลาด Paid Apps ให้ใหญ่ขึ้น อย่างน้อยๆจีนก็ควรจะทำได้ละ
hidebank
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 12:00  

ผมขอตอบเป็นข้อๆ ไปละกันคับ

1.ผมมองว่าการ root เนี่ย ไม่ได้ยากมากมาย เพราะยกตัวอย่างกันตรงๆ เลยละกัน ผมซื้อเครื่องมาเมื่อวันที่ 8 ตุลาคมคับ Firmware เดิมๆ มาจากโรงงาน ไม่มี Google Market ผมเรียนรู้ที่จะ root เครื่องเป็น firmware magic ทีนี้แฟนผม ซื้อหลังผม ได้ สองอาทิตย์ ทางศูนย์ ก็ จัดแจงลง rom ที่ root แล้ว มาให้ (ผมก็งงว่าสรุปผมบกพร่องที่ไม่รู้เรื่องหรือศูนย์บริการดีไป) ที่เหลือก็เพียงแค่ หาโปรแกรมมาลง....ซึ่งถ้าไม่หาใน market ผมยังหาลงเองจาก pc ได้เลยคับ ง่ายพอๆ กับลง app บน windows น่ะคับ Very Happy

2.ข้อนี้ผมมองว่า เป็นที่แน่นอนอยู่แล้วเพราะ Google เค้าให้บริการ online หนิคับ ซึ่งถ้ามองภาพรวมข้อนี้มันจะเกี่ยวกับผู้ให้บริการเครือข่ายโทรศัพท์กับผู้ใช้มากกว่า เพราะถ้าให้ผมมอง ผมมองว่า ถ้าค่าใช้บริการ non-voice มันถูกกว่านี้คนจะอยากใช้มากกว่านี้คับ แต่ ช่องทางการเชื่อมต่อของเจ้าเครื่องนี้ไม่ได้จำกัดแค่ GPRS/EDGE หนิคับ Wifi ก้อมี ใช้ที่บ้านก็ได้หนิคับ Wifi ฟรีใน กทม ก็มีให้ใช้นะ "หาดีๆ แค่นั้นเอง"

3.โปรแกรมสำหรับปิด/เปิด APN มีคับ... (ข้อนี้ไม่ขอตอบเยอะ)

4.SMS มีเตือนอยู่ Tab ข้างบนคับ ของสถานะโทรศํพท์ครับ

5.ข้อนี้ผมเห็นจุดที่ สามารถตั้งค่า ringtone ได้แต่...อาจจะไม่ตรงตามความต้องการของ จขกท.

6. ข้อนี้ผมยังไม่พบปัญหานะ เพราะผมก็ตัว ปรับนู่นนี่ตลอดเวลาพอสมควรเลยล่ะคับ

ถ้าจะให้สรุปทั้งหมดนี้ผมขอเรียกมันว่าข้อจำกัดอย่างที่ Rep บนๆ เค้าว่ามาละกัน เพราะจะว่าตัวเครื่องโทรศัพท์นี้ทำไม่ได้ ไม่ใช่แน่ๆ ไม่เช่นนั้นคงไม่มีคนเค้าพัฒนา software มารองรับ ผมบอกตรงๆ ว่าUserส่วนใหญ่ในบ้านเราไม่ค่อยยอมเรียนรู้อะไรใหม่ๆ แต่ให้เทคโนโลยีมา รองรับความสะดวกสบายของเราเอง ทำให้ไม่เกิดการเรียนรู้หรือพัฒนา ส่วนคนที่เรียนรู้ ก็รู้จนทะลุ อ่ะคับ รู้จนบางกลุ่มก็ไปใช้ในทางที่ผิด นำมาใช้เพื่อเอารัดเอาเปรียบคนที่ไม่รู้ ถ้าให้สรุปสำหรับเครื่องนี้ผมมองว่า แล้วแต่ user แต่ละคนจะใช้คับ SmartPhone แต่ละเครื่องไม่ว่าจะ OS อะไรมีความยืดหยุ่นในการใช้งานแตกต่างกัน....ขึ้นอยู่กับ "ผู้ใช้ " ว่าจะทำให้มันยืดหยุ่นต่อการใช้งานได้แค่ไหน

ปล. ติเพื่อก่อคับ
ก็ได้แต่รอsense
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 18:18  

ผมใช้ magic ยังมิได้รูธ ที่ไม่ชอบคือ
-เซฟคอนเทคเข้าซิมมิได้นี่แหละ พื้นฐานมาก
-กล้อง frame rate น้อย และ โนแฟลช
-ถึงแม้เป้น capacitive แต่ก็ยังไม่ลื่นเท่า iphone
-โปรแกรมดูรูปภาพไม่ทำเป็นเลื่อนภาพแบบสไลด์อ่ะ ต้องใช้คลิ๊ก เซ็งเป็ด หรือมี app ตัวอื่นที่ view picture แบบ สไลด์ไหม คือมี ipod อยู่แล้วชอบมันตรงสไลด์นี่แหละ
-accessories เช่น ฟิล์มแบบด้าน ซิลิโคน หาไม่เจอแหะ
-เล่นเน็ตไม่ลื่นทั้งความเร็วและการ view ยาก

แต่โดยรวมแล้วก็ชอบเพราะไม่ค่อยมีใครใช้ดี เท่ห์ อีกหน่อย app เยอะๆเท่า iphone คงแหล่มมาก
สรุป ซื้อมาเหอะ มาเป็นเพื่อนกัน
จิงๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 21:29  

การ save ลง sim สามารถทำได้ครับ ลองเลือกดูตรง edit contact

มันจะมีให้เลือกว่าลง phone หรือ sim ครับ

เรื่องความเร็วผมว่า iphone เหนือกว่าอยู่แล้วครับเพราะ ram ต่างกัน

ส่วนเรื่องกล้องเราสามารถตั้งค่า ความละเอียดได้นะครับลองดู

โปรแกรมดูรูปถ้า root แล้วสามารถใช้ได้ครับสามรถ zoom ได้เหมือน iphone ครับ

ทั้งใน internet ด้วยครับ

accessories มีขายนะครับลอง search ดูครับ

ถ้าข้อเสียก็คงจะเป็นเรื่อง ram นี้แหละ ram เท่า iphone ก็คงแจ่มอะคับ

เท่าที่ผมเคยใช้ทั้ง hero และ magic จริงๆแล้วไม่ว่ามือถือรุ่นไหนก็ีปัญหาทั้งนั้นครับ

อยู่ที่ว่าเรายอมรับมันได้แค่ไหน..โทรศัพท์ทุกเครื่องความสามารถก็ไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับการใช้งาน

ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัว...อยู่ที่ว่าเราชอบแบบไหนครับ ...

การค้นหาในกระทู้มันก็เป็นแค่ส่วนหนึ่ง... ผมว่าทางที่ดีลองใช้ดูแล้วค่อยประเมิณครับ
relentless
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 21:53  

ผมใช้ hero นะครับ

ขอแสดงความเห็นเรื่องประเด็น bluex นะครับ ส่วนตัวเคยลองแล้วได้ผลดังนี้
-ลองใช้โปรแกรม bluex รับไฟล์ แต่โปรแกรมแจ้งว่าไม่ root รับไฟล์ไม่ได้
-เคยลองใช้โปรแกรม bluex ส่งไฟล์กับเจ้า hero แล้วส่งไม่ได้ครับ

โปรแกรมทางเลือกอื่นๆที่ไม่ใช่ bluex
ยังไม่ support hero ครับ
ก็หวังว่าสักวันจะ support
at190e
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 15:33  

อ้างถึง:
โปรแกรมดูรูปถ้า root แล้วสามารถใช้ได้ครับสามรถ zoom ได้เหมือน iphone ครับ

อ่าพึ่งรู้น่ะเนี่ย แล้วเครื่อง 0 นี่ยังไม่ได้ Root ใช่ป่ะครับ ถ้าซื้อมาแล้วก็ต้อง root อีกที
กึ่งยิงกึ่งผ่าน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 18:17  

at190e ผู้เขียน:
อ้างถึง:

อ่าพึ่งรู้น่ะเนี่ย แล้วเครื่อง 0 นี่ยังไม่ได้ Root ใช่ป่ะครับ ถ้าซื้อมาแล้วก็ต้อง root อีกที

เพิ่งรู้เหมือนกันครับ นี่เครื่องผมซื้อมาพักใหญ่แล้ว (Magic) ยังไม่มีเวลามาเล่นกับมันมากเลย นี่ก็ยังไม่ได้ root เข้าไปเล่นอะไรต่างๆ เลย นี่เดี๋ยวคงต้องหาเวลาว่างมาเล่นบ้างแล้ว
Laughing
เพิ่มเติม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 21:19  

ถ้า root แล้วก็สามารถ uprom เป็น UI SENSE ของ HERO ได้ครับ

ซึ่งการ ZOOM แบบ iphone สามารถทำได้แน่นอน

เพราะผมเองก็ ROOT แล้วก็ UPROM เองกับมือไม่อยากอย่างที่คิดครับ

ที่สิ่งสำคัญเวลาที่จะ ROOT หรือทำอะไร magic ต้องดู เรื่อง board และ SPL ของเครื่องด้วยครับ

ยังไงลองศึกษาก่อนก็ได้ครับผมว่ามันไม่ยากนะครับ
at190e
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 21:19  

กึ่งยิงกึ่งผ่าน ผู้เขียน:
อ้างถึง:

เพิ่งรู้เหมือนกันครับ นี่เครื่องผมซื้อมาพักใหญ่แล้ว (Magic) ยังไม่มีเวลามาเล่นกับมันมากเลย นี่ก็ยังไม่ได้ root เข้าไปเล่นอะไรต่างๆ เลย นี่เดี๋ยวคงต้องหาเวลาว่างมาเล่นบ้างแล้ว
Laughing

หลังจากอ่านจะหลายๆๆที่แล้ว เครื่อง 0 root แล้วจะหมดประกัน แต่ดูพวก รีวิว เห็นเค้าก็ทำได้น่ะครับ
hidebank
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 02:01  

ผมเบื่อพวกศูนย์ที่ชอบมากักลูกค้าอ่ะคับ อยากบอกว่าเครื่องคุณขายแพง ก็ช่วย Service พวกเราดีๆ หน่อยครับ เครื่องไม่ใช่บาทสองบาทครับ กว่าจะซื้อได้เลือดตาแทบกระเด็น ช่วย ออกข้อยกเว้นการรับประกันให้ดูใจกว้างกว่านี้หน่อยคับ เด๋วต่อไปของขายไม่ได้จะหาว่าไม่เตือนเด้อ
at190e
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 08:10  

hidebank ผู้เขียน:
ผมเบื่อพวกศูนย์ที่ชอบมากักลูกค้าอ่ะคับ อยากบอกว่าเครื่องคุณขายแพง ก็ช่วย Service พวกเราดีๆ หน่อยครับ เครื่องไม่ใช่บาทสองบาทครับ กว่าจะซื้อได้เลือดตาแทบกระเด็น ช่วย ออกข้อยกเว้นการรับประกันให้ดูใจกว้างกว่านี้หน่อยคับ เด๋วต่อไปของขายไม่ได้จะหาว่าไม่เตือนเด้อ

ช่ายยย แต่ดูอย่าง iPhone กักไว้ แต่ก็มีคนนิยมกัน
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 09:05  

ช่ายยย แต่ดูอย่าง iPhone กักไว้ แต่ก็มีคนนิยมกัน

เหอๆ สรุปคือให้กั๊กต่อไปหรอกเหรอครับ Rolling Eyes บอร์ดเรามีทีมงานทั้ง SIS และ HTC เล่นอยู่นะ มีอะไรพิมพ์ ไว้เผื่อเค้าจะเข้ามาเห็น Twisted Evil
hidebank
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 01:41  

pH7+ ผู้เขียน:

เหอๆ สรุปคือให้กั๊กต่อไปหรอกเหรอครับ Rolling Eyes บอร์ดเรามีทีมงานทั้ง SIS และ HTC เล่นอยู่นะ มีอะไรพิมพ์ ไว้เผื่อเค้าจะเข้ามาเห็น Twisted Evil
ผมติเป็นภาพรวมนะครับผม ไม่ได้เจาะจง เพราะที่อื่นๆ ที่ทำแบบนี้ก็มี
at190e
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 07:11  

ผมติเป็นภาพรวมนะครับผม ไม่ได้เจาะจง เพราะที่อื่นๆ ที่ทำแบบนี้ก็มี
.

กำ ครั้งหน้าจะระัวังคำพูดน่ะครับ Very Happy
Magic & Hero User
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 08:43  

ผมใช้ทั้ง 2 รุ่นแล้วครับ (Magic, Hero)

เนื่องจาก Magic มันขายเร็วไป ยังไม่ได้ลิขสิทธิ์ GMS เลยทำให้ไม่น่าสนใจ อันนี้จะแก้ไขให้ในรอมตัวต่อมา ที่บอกว่าจะออกเมือเดือนตุลาที่แล้ว (แต่ ณ วันนี้ยังไม่ออก) ซึ่งหน้าตาจะเหมือนกับรอมของเครื่อง Hero

ขอตอบโจทย์ของ จขกท. ทีละข้อนะครับ

1. ข้อนี้ เนื่องจาก OS มันยังค่อนข้างใหม่ แต่จะแก้ไขใน Firmware ตัวต่อไป (Eclair) ซึ่งน่าจะมาในต้นปีหน้า และ Hero ยืนยันแล้วว่าจะมีให้อัพเดทแน่ ๆ
2. Google ไม่ได้มีเอี่ยวกับ Outlook ถ้าคุณย้าย Contact, Calendar ไปใช้บน Gmail แล้วจะรู้ว่าสะดวกกว่ามานั่ง Sync กับ Outlook มากครับ ที่มัน Sync กับ Outlook ได้นั้น เป็นโปรแกรมที่จัดทำโดยทาง HTC ซึ่งก็ได้พัฒนามาเรื่อย ๆ ตอนนี้เหลือแต่ Email ที่ยัง Sync ไม่ได้ ส่วนท่านไหนที่มีรายชื่อ contact ใน outlook เยอะ ๆ หลายเว็บบอกวิธี Export ไปใช้บน Gmail ให้แล้วครับ ไม่ยากเลย
3. อันนี้คาดว่า จขกท. คงหาข้อมูลตั้งแต่ช่วงที่มันออกใหม่ ๆ สมัยเครื่อง magic ซึ่ง ณ ปัจจุบันนี้มันมีตัวจัดการมาให้แล้วครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับ APN เหมือนก่อน เปิดปิดง่ายสะดวกกว่า WM ด้วยซ้ำครับ
4. อันนี้ไม่ได้สังเกตุเหมือนกันครับ เห็นโชว์แต่วันที่เหมือนกัน หรือมันจะโชว์เฉพาะเวลาของวันนั้น ๆ เหมือน กระทู้บน ๆ ผมก็ไม่ได้สังเกตุ
5. วิธีที่จขกท. บอก มันเป็นวิธีที่ทำให้เราสามารถเลือกเพลงได้ในหน้าจอ ringtone เลยครับ ผมว่าสะดวกมาก อยากได้กี่เพลงก็ยัดเข้าไปในโฟลเดอร์นี้ ถ้าไม่ชอบก็เข้าไปที่โปรแกรม Music แล้วกดปุ่ม Menu เลือก Set ringtone ได้เลย เหมือน WM นั่นแหละครับ
6. ผมก็ลงโปรแกรมเยอะเหมือนกันนะครับ เข้า market ทุกวัน แต่ไม่เคยเจอแบบลงมาก ๆ แล้วเพี้ยน เดาว่าคงไปแจ๊คพ็อตเจอ app ที่ไม่ดีมากกว่า อ้อ ลง Market Enabler แล้วสามารถเห็น App ที่จ่ายเงินได้นะครับ ผมลองซื้อมาแล้ว ใช้เวลาในการ Verify การ์ดนานหน่อย แต่ใช้ได้ครับ ก่อนใช้ไปผูกบัญชีบัตรเครดิตในเว็บ google ก่อนนะครับ

สรุป ผมใช้ WM มาหลายปี ตอนนี้ผมหันมาใช้ Android แล้วครับ โปรแกรมพวก Office ก็มีแบบที่ใช้แก้ไขได้ ตอนนี้เก็บเครื่อง WM ไว้ใช้งาน GPS อย่างเดียว ซึ่ง Google ก็มีข่าวออกมาแล้วว่าจะมี Google Map Navigator มาให้ใช้ฟรี ๆ (แต่ก็ยังมีข้อจำกัด ถ้าต้องโหลดแมปตลอดเวลา) ส่วนเกมส์ ผมเห็นหลาย ๆ เกมส์จากฝั่ง iphone ทำลงใน android แล้วนะครับ ลองศึกษาต่ออีกนิดนึง จขกท. อาจจะต้องเสียเงินซื้อมาใช้ ยังไงรอดู SE Xperia X3 ครับ สวยได้ใจ
hidebank
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 12:38  

.

กำ ครั้งหน้าจะระัวังคำพูดน่ะครับ Very Happy
ไม่เป็นไรครับผม ยังไงก็คนไทยรักกันจ้า Very Happy
at190e
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 12:50  

.

ไม่เป็นไรครับผม ยังไงก็คนไทยรักกันจ้า Very Happy

ครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 13:06  

หง่า ไม่ได้บอกว่าไม่ดีนะครับ ความหมายผมคือ ที่คุณทำหนะดีแล้วครับ ใส่มาได้เต็มที่เลยครับ

เป็นข้อมูลที่เค้าต้องการอยู่แล้วครับ เค้าจะได้เอาไปปรับปรุงการให้บริการของเค้าเองให้ดีขึ้นครับ

ฉะนั้น เต็มที่เลยครับพี่น้องงงงงง Cool
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 13:14  

หง่า ไม่ได้บอกว่าไม่ดีนะครับ ความหมายผมคือ ที่คุณทำหนะดีแล้วครับ ใส่มาได้เต็มที่เลยครับ

เป็นข้อมูลที่เค้าต้องการอยู่แล้วครับ เค้าจะได้เอาไปปรับปรุงการให้บริการของเค้าเองให้ดีขึ้นครับ

ฉะนั้น เต็มที่เลยครับพี่น้องงงงงง Cool

ข้อเสียน่ะคับ

โปรแกรมที่ยัง support ของคนไทยยังน้อยอยู่คับ บน android
ต้องรอนักพัฒนา ที่ยังมีจำนวนน้อยอยู่ ต้องพลักดันเรื่องนี้ให้มาก ๆ คับ

เรื่องเกม กราฟฟิก ยังไม่เทียบเท่า smart phone บางยี่ห้อ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: