Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Hero เวลาเปิดใช้ Edge แล้วโทรเข้าไม่ค่อยติด

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 10 / เข้าชม: 9538
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
another hero user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Hero เวลาเปิดใช้ Edge แล้วโทรเข้าไม่ค่อยติด
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 03:05  
ตอบโดยอ้างถึง  

HTC Hero นะครับ
ผมเปิดใช้ edge เกือบตลอดเวลา แล้วเพื่อนบอกบ่อยๆว่าโทรติดยากมาก บางทีต้องโทรหลายๆครั้งถึงจะติด เลยเดาเอาเองว่าเป็นเพราะใช้อินเตอร์เน็ตอยู่
ไม่ทราบว่ามันเป็นปกติอยู่แล้วรึเปล่าครับ? มีใครเจอปัญหานี้บ้างมั้ย
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Hero เวลาเปิดใช้ Edge แล้วโทรเข้าไม่ค่อยติด
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 11:19  

another hero user ผู้เขียน:
HTC Hero นะครับ
ผมเปิดใช้ edge เกือบตลอดเวลา แล้วเพื่อนบอกบ่อยๆว่าโทรติดยากมาก บางทีต้องโทรหลายๆครั้งถึงจะติด เลยเดาเอาเองว่าเป็นเพราะใช้อินเตอร์เน็ตอยู่
ไม่ทราบว่ามันเป็นปกติอยู่แล้วรึเปล่าครับ? มีใครเจอปัญหานี้บ้างมั้ย

เมืองไทยโทรพร้อมเน็ต GPRS ไม่ได้ครับ แต่ที่รับสายได้กันเพราะเครื่อข่ายตัดสัญญาณเน็ตให้ครับ รู้สึกว่า True มั้งครับ ที่ไม่ค่อยจะตัดให้ คนเลยต้องกดย้ำๆ หลายรอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Hero เวลาเปิดใช้ Edge แล้วโทรเข้าไม่ค่อยติด
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 12:56  

ถ้าเป็น 3G มันจะใช้ความถี่ที่ 2100MHz. แต่ระบบโทรศัพท์ใช้ที่ 900MHz

แสดงว่ามันจะใช่โทรกับดาต้าได้พร้อมกันใช่รึเปล่าครับ
หรือว่าระบบโทรศัพท์จะไปใช้ที่ 2100 ด้วย
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 14:23  

Anonymous ผู้เขียน:
ถ้าเป็น 3G มันจะใช้ความถี่ที่ 2100MHz. แต่ระบบโทรศัพท์ใช้ที่ 900MHz

แสดงว่ามันจะใช่โทรกับดาต้าได้พร้อมกันใช่รึเปล่าครับ
หรือว่าระบบโทรศัพท์จะไปใช้ที่ 2100 ด้วย

ไม่เลยครับ ลักษณะการทำงานเหมือนโมเด็ม Dial up หนะครับ คือใช้ได้เบอร์เดียว แล้วก็ จะโทรก็ต้องวางสายก่อน ถึงจะมีสายสัญญาณหลายสายมันก็เสียบและโทรออกได้เบอร์เดียว เหอๆ จะยิ่งทำให้งงหรือเปล่าเนี้ย Rolling Eyes
bomix
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 16:39  

เป็นเหมือนผมเลยครับ ผมใช้ระบบ true แบบนี้จะมีวิธีแก้ไขไหมครับ
relentless
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 01:51  

ผมใช้ ais แต่ก็เป็นนะครับ
กึ่งยิงกึ่งผ่าน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 11:20  

ใช้ DTAC ก็เป็นเหมือนกันครับ
จริงๆ เป็นตั้งแต่ก่อนใช้ Android แล้วด้วยนะ
แต่ก่อนผมใช้โปรแกรมจำกัดจำนวนข้อมูล เลยเปิดไว้ตลอด จะใช้ก็ใช้เลย
ปรากฎว่าคนโทรเข้าไม่ค่อยได้ ตอนหลังใช้โปรแบบจำกัดเวลา ก็เลยต้องเปิดปิดเอง
ปรากฎว่าปกติที่ปิดอยู่เนี่ย สายโทรเข้าจะไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าเปิดทิ้งไว้
จะมีแจ้งเตือนเป็น Miss Call มาเสมอครับ (ระบบแจ้งเตือนจากระบบของ DTAC พอดีไปลงทะเบียนเอาไว้)

ผมคิดว่าจริงๆ แล้วไม่เกี่ยวกับ Android หรอก แต่ก่อนใช้ Windows Mobile ก็เป็นเหมือนกัน
bigrat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 12:41  

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ
คือมีคนบ่นว่าโทรเข้าหาไม่ค่อยติด เหมือนรอนานละก็จะบอกว่าหมายเลขที่เรียกไม่สามารถติดต่อได้ ละต้องกดอีกรอบถึงติด

แต่ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเรื่องการเปิด/ปิดอินเตอร์เนต ตอนนี้ได้รู้แล้วแต่คงไม่มีวิธีแก้ได้...รึป่าวนะ
Un..Un
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 14:20  

กึ่งยิงกึ่งผ่าน ผู้เขียน:
ใช้ DTAC ก็เป็นเหมือนกันครับ
จริงๆ เป็นตั้งแต่ก่อนใช้ Android แล้วด้วยนะ
แต่ก่อนผมใช้โปรแกรมจำกัดจำนวนข้อมูล เลยเปิดไว้ตลอด จะใช้ก็ใช้เลย
ปรากฎว่าคนโทรเข้าไม่ค่อยได้ ตอนหลังใช้โปรแบบจำกัดเวลา ก็เลยต้องเปิดปิดเอง
ปรากฎว่าปกติที่ปิดอยู่เนี่ย สายโทรเข้าจะไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าเปิดทิ้งไว้
จะมีแจ้งเตือนเป็น Miss Call มาเสมอครับ (ระบบแจ้งเตือนจากระบบของ DTAC พอดีไปลงทะเบียนเอาไว้)

ผมคิดว่าจริงๆ แล้วไม่เกี่ยวกับ Android หรอก แต่ก่อนใช้ Windows Mobile ก็เป็นเหมือนกัน

มิน่าล่ะ Laughing ผมก็นึกว่าน้องขาวอวบตัวเก่ามีปัญหาซะอีกมันเป็นอย่างนี้นี่เอง - -"
MoMek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Nov 2009 21:48  

น่าจะเป็นที่ตัว OS มากกว่าครับ ถูกต้องแล้วที่ มันทำพร้อมกันไม่ได้
ถ้าจะโทร มันจะตัด EDGE /GPRS ชั่วคราว แล้วพอเราวางมันจะต่อให้ใหม่
แต่ที่ผมลองใช้งาน Andriod (ROM Hero) เวลาคนโทรเค้า จะไม่ติดเลยครับ
คือแบบติดต่อไม่ได้เลย ไม่เหมือนพวก Nokia หรือ Windows Mobile ที่แต่ก่อนผมเคยใช้
มันจะระงับ EDGE แล้วให้คนโทรเข้ามาได้

อันนี้ผมมาเจอใน rom ของ hero เหมือนกัน ใช้ HTC Magic ครับ แต่อัพรอมเป็นตัว Hero
ซึ่งไม่เคยลองตอนรอมเก่า ว่าเป็นไหม

รีก่อนหน้า Windows Mobile แล้วแต่คน cook rom ด้วยนะครับ
ผมใช้ rom จาก xda ทุกตัวโทรเข้าได้หมดอะครับ
camaew
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2009 12:37  

ใช้ magic rom เดิมครับ เล่นเน็ตอยู่ มีคนโทร.เข้า เน้ตจะหลุดครับ คุยเสร็จวางสายก็ต่อเน็ตใหม่อัตโนมัติครับ อ้อ dtac ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: