Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
[สำหรับผู้เริ่มต้น] Android - บทที่ 3 sync contact+facebook

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 14 / เข้าชม: 78293
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : [สำหรับผู้เริ่มต้น] Android - บทที่ 3 sync contact+facebook
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 20:03  
ตอบโดยอ้างถึง  

[สำหรับผู้เริ่มต้น] เริ่มเปิดปฐมบท OS Android - บทที่ 1 contact
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=299004

เนื่องจากหลาย ๆ คนประสบปัญหาเบอร์หายมั้ง นู่น นั้นนี้ แหม่ ถ้าเป็นผมก็คงหงุดหงิดไม่น้อย

วันนี้ผมก็จะมา แสดงวิธีการ แลกเปลี่ยนเบอร์ และจัดเก็บไปยัง server กลางของ google น่ะคับ
และยังสามารถ นำข้อมูล จาก Fackbook บางส่วนมาแสดงได้อีกด้วย
เช่น เบอร์โทรศัพท์ ,ประกาศ และที่ขาดไม่ได้ รูปภาพ เจ้าค่ะ

[ synchronization ] การซิงค์ ,การแลกเปลี่ยนปรับปรุงข้อมูล

1 ไปที่หน้าแรก

2 กด menu เลือก settings

3 เลือก Data synchronization

4 เลือก Google

5 เลือก auto-sync ตามภาพน่ะคับ

แล้วในส่วนของ Application sync settings

ก็เลือกตามใจเลยคับ ส่วนผมเลือกหมด ที่สำคัญในเรื่องนี้น่ะคับ ที่ต้องเลือกคือ ในส่วนของ Contacts คับ

6 เมื่อเลือกครบหมดแล้วให้กด menu แล้วจะมี ตุ่ม sync now ขึ้นมาคับ
แล้วเลือก sync now คับ

7ภาพเวลามัน sync เท่านี้แหละคับ สมบูรณ์แล้วเดี๋ยวเราไปดูผลลัพธ์กัน

8 เปิด all programs เลือก people

9 จะสังเกตุได้ว่า เมื่อ ซิงค์ แล้ว จะมีคำว่า Google ต่อท้ายน่ะคับ

ต่อไปจะเป็นการแสดงการเชื่อมต่อ ภาพ Picture Caller ID จาก facebook กันน่ะคับ

1ไปที่รายชื่อที่เราจะ ทำการ เชื่อมต่อกับ facebook น่ะคับ ในนี้ผมเลือก tom j' bkk
เมื่อเลือกแล้ว ก็จะมีรายละเอียดขึ้นมาดังนี้คับ

2เลือกแถบเมนูข้างล่างให้เป็นแบบภาพนี้น่ะคับ แล้วก็กดตรงที่มันเขียนว่า
Link facebook profile
Choose from friends

3เมื่อกดเสร็จแล้ว ก็จะขึ้น รายชื่อเพื่อนมาคับ แต่ผมจำเจ๊แกได้ว่า แกชื่อใน facebook
ว่า "พะ " อะไรซักอย่าง ก็เลยพิมพ์ค้นหาง่ายกว่า ตามภาพน่ะคับ

4 อ่ะเมื่อเจอแล้ว ก็จัดการ เลือก ซ่ะ "พะเพื่อน พะแพง"

5 เมื่อทำการเลือกแล้วก็จะมี สิ่งที่จะให้ เชื่อมต่อ ผมก็เอาหมดนั้นแหละคับ

6 ว๊าว experience มาแล้วคับ รูป ภาพ ข้อความ วันเกิด ตามภาพน่ะคับ

เสร็จแล้ว

ต่อไปเราจะมาดูรายละเอียดปลีกย่อยกันน่ะคับ
เมื่อเข้ามายังเมนู contact จะมี แถบเมนูรูปนี้น่ะคับ ตามภาพ ให้เลือก

เมื่อเข้ามายังเมนูนี้ ก็จะเห็นว่าเพื่อน ๆ ของเรา ที่เกิดใกล้ ๆ วัน ระบบก็จะแจ้งเข้ามา
ว๊าว ทำให้เรา ไม่พลาดเมื่อเป็นวันเกิดเพื่อน ๆ คนนั้น ได้ โอ้ว ประทับใจสุดยอด

ภาพและข้อความ จาก facebook

อย่างแรกเลยน่ะคับ ก็เข้าไปที่รายชื่อของคนที่ประวัติกับ facebook ก่อนคับ
(วิธีการดูว่า เชื่อมกับ facebook แล้ว ดูที่ภาพจะมีตัว f อยู่มุมล่างซ้าย)

เมื่อเลือกชื่อมาแล้ว ก็ให้ไปแถบเมนู ตามภาพน่ะคับ

ก็จะมีข้อความที่ พิมพ์เข้ามา ก็จะเห็นข้อความที่อัพเดต คับ

ภาพ
ให้เลือกเมนู ตามภาพ
ก็จะปรากฏ ภาพแสดงเป็นหมวด ๆ ตามที่ผู้ใช้กำหนด (เราไม่ได้กำหนดเพื่อนกำหนด)
ผมเลือก"ดอยเสมอดาว จ.น่าน" 13 photos 4 days ago

โอ้วกะลังโหลดลงมา

มาแล้ว ว๊าว ไม่น่าเชื่อเลยว่าจะสวยอย่างนี้ (โปรแกรม)

เลือกภาพ

ซูมก็ได้น่ะคับ

ขอให้ข้อมูลในครั้งนี้เป็นประโยชน์ต่อผู้ใช้งานมากที่สุด
ขอจบการ Present ไว้เพียงเท่านี้ สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย neapgo เมื่อวันที่ 12 Nov 2009 12:25; ทั้งหมด 1 ครั้ง
she-hot
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: [สำหรับผู้เริ่มต้น] Android - บทที่ 3 sync contact+facebook
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 20:22  

ขอบคุณ -*-

ปล.การเชื่อมต่อ ภาพ Picture Caller ID ข้อสาม จงใจรึเปล่า เชอะ!
at190e
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : Re: [สำหรับผู้เริ่มต้น] Android - บทที่ 3 sync contact+facebook
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 21:47  

สุดยอดเลยครับ
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2009 03:46  

at190e ผู้เขียน:
สุดยอดเลยครับ

ขอบคุณคับ

she-hot ผู้เขียน:
ขอบคุณ -*-

ปล.การเชื่อมต่อ ภาพ Picture Caller ID ข้อสาม จงใจรึเปล่า เชอะ!

ป่าว เลือกไม่ได้แล้ว มัน default ครับ
nuttdev
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 07:47  

ขอบคุณครับ

ชอบตรงที่ sync กับ google และ facebook ได้จัง
Nukarnda
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2009 14:25  

Thanks a lot,,,,,,,,,,,, Very Happy
sand_gump
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 14:47  

แล้วมีวิธีปิดการแสดงรายชื่อใน contact แยกตามหมวดหมู่มั้ยครับ

แบบว่า โหลดเข้ามาทั้ง google และ facebook รวมกับที่มีอยู่ในเครื่อง เยอะมากๆ Laughing
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2010 16:08  

sand_gump ผู้เขียน:
แล้วมีวิธีปิดการแสดงรายชื่อใน contact แยกตามหมวดหมู่มั้ยครับ

แบบว่า โหลดเข้ามาทั้ง google และ facebook รวมกับที่มีอยู่ในเครื่อง เยอะมากๆ Laughing

พูดถึงส่วนของ group หรือเปล่าขอรับ
telephonelism
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 23:38  

คือตอนนี้ทุกเบอร์มานอยู่ใน sim อ่ะค่ะ...ทำตามวิธีที่บอกแล้ว
ที่จิงต่อท้ายชื่อจะเปลี่ยนเป็น google
แต่มานก็ยังต่อท้ายว่า sim เหมือนเดิมอ่ะค่ะ ....
ต้องทำไงคะ อยากมีเพลงกะรูปในรายชื่อมั่งอ่า
virgoboyx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 12:59  

telephonelism ผู้เขียน:
คือตอนนี้ทุกเบอร์มานอยู่ใน sim อ่ะค่ะ...ทำตามวิธีที่บอกแล้ว
ที่จิงต่อท้ายชื่อจะเปลี่ยนเป็น google
แต่มานก็ยังต่อท้ายว่า sim เหมือนเดิมอ่ะค่ะ ....
ต้องทำไงคะ อยากมีเพลงกะรูปในรายชื่อมั่งอ่า

ในหน้าจอโปรแกรม People นะครับ ลองกดปุ่ม menu แล้วเลือก view ดูครับ

จะมีให้เลือกว่าเราต้องการดู Contact จากที่ใดบ้าง Google / Phone / Sim

ตอนนี้ผมใช้แต่ Google อย่างเดียว ( ก่อนเปลี่ยนมาใช้ Android ก็นั่ง Add Contact ใน Gmail Contact บนคอมซะเลย ) แล้วก็มาลบ Contact ในซิมให้หมด

ครั้งแรกที่เรา Sync เครื่อง มันจะเรียก Contact จากใน Gmail Contact มาให้หมดเลยครับ

ส่วนถ้าอยากเอา Sim ไปใช้กับเครื่องอื่นทีหลัง ก็ใช้โปรแกรมอย่าง Contact2Sim ย้ายรายชื่อไป

ลองดูนะครับ Very Happy
telephonelism
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 22:53  

ขอบคุณ...คุณ virgoboyx อย่างสุดซึ้งค่ะ... Very Happy ทำได้แร้วๆ...
mynut_025
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 21:11  

ลอง sync contact แล้ว มาน มีบางอันที่ต่อท้ายว่า google แต่ส่วนใหญ่แล้ว มานยังเป็น phone ลองกด menu แล้ว import ไปที่ google มานก็ไม่เห็นเปลี่ยน เป็น google ให้เลย ทำไงดีค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย
sien
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2010 23:47  

เครื่อง Magic ทำได้หรือป่าวครับ
ทำไมเครื่องผมไม่มีเมนู People อะ
ทำไงดี
atech
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2010 18:32  

ทำไมยังไม่มีใครพูดถึงการ sync contact สำหรับคนที่ใช้ outlook กันบ้างเลย

เท่าที่ลองทำมา ผมใช้การ export contact ใน outlook ออกมาเป็นไฟล์ CVS แล้ว upload ไปบน account gmail พอเรา sign in ในเครื่อง มันจะ sync อัตโนมัติเลย ครบถ้วน ถูกต้อง และรวดเร็วมากครับ
nekoicll
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2011 09:06  

ขอบคุณมากจ้าาา
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: