Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ทำไมผมลงภาษาไทยใน tatoo ไม่ได้

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 5238
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ทำไมผมลงภาษาไทยใน tatoo ไม่ได้
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2009 07:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมทำตามขั้นตอนหมดแล้วนะคับ โหลดโปรแกรมมาลงแล้ว ทำตามลิ้งที่ให้เข้า setting
ตามหมดแล้วแต่มันยังคงมีภาษาจีนอยู่
ไม่เห็นมีไทยเลยทำไงดีคับบอกที
wonder101
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ทำไมผมลงภาษาไทยใน tatoo ไม่ได้
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2009 08:06  

wonder101 ผู้เขียน:
ผมทำตามขั้นตอนหมดแล้วนะคับ โหลดโปรแกรมมาลงแล้ว ทำตามลิ้งที่ให้เข้า setting
ตามหมดแล้วแต่มันยังคงมีภาษาจีนอยู่
ไม่เห็นมีไทยเลยทำไงดีคับบอกที

แต่ในตัวเคร่ื่องก็ ขึ้นโชวโปรแกรมแล้วนะคับ เหมอนว่ามันมีแล้วแต่เรียกใช้ออกมาไม่ถูกอะ
แต่ผมก็ทำตามหมดแล้วนะคับ
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
หัวข้อ : Re: ทำไมผมลงภาษาไทยใน tatoo ไม่ได้
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2009 10:02  

ลง ไทยหรือยังคับ
TonSer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2009 17:25  

เลือก Local setting ใน ส่วนของ local&Text ให้เป็น ไทยก่อนครับ จึงจะใช้ได้ครับ

และอย่าโหลดเอาไทยวินในเวปมาลงนะครับจะทำให้ใช้ไทยไม่ได้เลยครับ
phop
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2009 21:53  

เปลี่ยนเป็นภาษาไทยได้รึยัง เราทำได้แล้วนะ กว่าจะทำได้ เล่นเอามึนเหมือนกัน

ไม่ต้องติดตั้งอะไรเพิ่ม แค่เข้าไปเขียนข้อความนะ แล้วก็พิมพ์อะไรก็ได้ซักตัว
แล้วซ่อนคีย์บอร์ดไว้ จากนั้นก็กดในช่องที่พิมพ์ข้อความนั้นค้างไว้ ให้ขึ้นเป็นสีเขียวนะ
กดค้างไว้ซักพักนะ แล้วมันจะมีเมนูขึ้นมาให้เลือกเยอะ ๆ จำไม่ค่อยได้แล้วว่ามีอะไรบ้าง
แต่อันสุดท้ายเป็น Input method เลือกอันนี้แหละ แล้วมันจะมี ไทยให้เลือก

กว่าจะได้ เล่นเอามึนทำ handdrive หายไปอันนึงเลย แต่โชคดีได้คืนแระ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: