Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 5130 Xpress Music - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 494 / เข้าชม: 1814797
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5130 Xpress Music - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 15:04  
ตอบโดยอ้างถึง  

ซื้อมาเมื่อวันเสาร์ 3760 ร้าน MShop
- ตอนแรกกะจะซื้อ 2700 classic แต่ลองไปจับเล่นดู วัสดุมันแย่ก่า 5130 พอควรแฮะ
ชอบ 5130 มากกว่ามากมาย เพราะกดเปลี่ยนเพลงง่ายกว่า เพิ่มลดเสียงง่ายกว่า วัสดุดีกว่าด้วยเท่าที่ลองจับดูเทียบกันนะ ก็นะ มันเป็นซีรนส์ 5 กับ ซีรีส์ 2 จะเอามาเทียบกันก็กะไรอยู่ ถึงราคาจะใกล้กันก็เถอะ

- ฟังเพลงโอเคมาก หูฟังที่แถมมาเสียงไม่ใสเท่าไร แต่พอเปลี่ยนไปใช้หูฟังที่ซื้อยแยกมาของ Sony เสียงผิดกันยังกับคนละเครื่อง 555 เบสตึ๊บๆ ดี แต่มิติของเสียงยังกว้างไม่พอแฮะ สำหรับเรา แต่โดยรวมโอเคนะ สำหรับมือถือราคาแค่นี้ถือว่าเสียงดีใช้ได้เลย เมื่อฟังจากหูฟัง หุหุ (แต่ต้องไม่ใช่ที่แถมมานะ)

- ถ่ายรูป กล้อง 2 ล้านของมือถือไม่หวังอะไรกับมันมากอยู่ละ เพราะยังไงถ้าจะถ่ายเอาจริงจังก็ใช้กล้องดิจิตอลอยู่ดี

- วิทยุ ชัดแจ๋วดี พอฟังแก้เซ็งได้
โดยรวม ถึงจะซื้อตอนนี้มันก้ยังคุ้มอยู่อ่าแหละ ถ้าคิดจะซื้อตอนนี้ หุหุ
midai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2009 12:59  

KrAoZ ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้เมื่อวานครับ 4100 Jphone รูปร่างผมว่าสวยกว่าในเว็ปอีกนะ

แต่ไม่ค่อยชอบตรงช่องใส่เมมเท่าไหร่ เมื่อคืนไม่ทันดูดันใส่เมมผิด

ดันเข้าไปตรงที่ช่องว่างๆ ดีที่เอาเข็มมาเขี่ยๆออก เกือบซวย

Laughing

ผมก็ใส่เมมผิดแต่เอาออกไม่ได้เลยไปโนเกียแคร์

--รุ่นนี้หาโหลดเกมที่ไหนได้บ้างครับ Question
makakakakaka
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5130 Xpress Music - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 16:48  

สวยยังไง ข้างหลังเป็นสีเลืิอดหมู

แต่ยอมรับนะว่าเครื่องนี้ทนอันดับหนึ่ง

ตอนเราซื้อมาเราไมม่ขอบเลยไม่ค่อยใ่ส่ใจ

แกว่งจนตกพื้นราวๆๆ 10 รอบได้มั้ง ยังไม่พังเลย

ราคาแค่ 3990 บาทเองซื้อแล้วนะ
อ้างถึง:
babune
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 18:57  

ผมมีเเล้ว ใช้ดีสุดๆ เดี๋ยวจะปลี่ยนเป็น5800ละ Very Happy
เอ๋
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 15:04  

อุตสาห์รอ 2730 ตั้งนาน

พอได้ไปเจอตัวนี้เป็นๆ สีเทาเงิน ถึงกลับเปลี่ยนใจเลยครับ

ของเค้าดีจริงๆ
RedbullSpirit
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 17:47  

ซื้อจากศูนย์ โนเกีย ซีคอน เขามีหรือป่าวอ่ะ ??

แล้ว ซื้อกะศูนย์ กับ โลตัส มันต่างกันยังไง ! Question
Redbullspirit
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 17:24  

RedbullSpirit ผู้เขียน:
ซื้อจากศูนย์ โนเกีย ซีคอน เขามีหรือป่าวอ่ะ ??

แล้ว ซื้อกะศูนย์ กับ โลตัส มันต่างกันยังไง ! Question

ไม่มีใครตอบเร้ยย Sad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 23:10  

Redbullspirit ผู้เขียน:
RedbullSpirit ผู้เขียน:

ไม่มีใครตอบเร้ยย Sad

ไม่ต่างกันหรอกครับ ราคาไม่หนีกันมาก แต่เช็คของเช็คเครื่องให้ดีแล้วกันครับ ซื้อที่ไหนก็ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 17:12  

ชื่อมาแล้วจ้า(นานแล้วแหละครับ)

กล้องมันเป็นจุดๆ อะ แต่พอถ่ายก็ไม่เป็นไรแล้ว

แล้วเวลาฟังเพลง อยู่เครื่องก็ดับอะ เป็นไรก็ไม่รู้แหะ Confused
Midobew
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 23:34  

Anonymous ผู้เขียน:
ชื่อมาแล้วจ้า(นานแล้วแหละครับ)

กล้องมันเป็นจุดๆ อะ แต่พอถ่ายก็ไม่เป็นไรแล้ว

แล้วเวลาฟังเพลง อยู่เครื่องก็ดับอะ เป็นไรก็ไม่รู้แหะ Confused

กล้องเป็นจุดๆน่ะ เป้นปกติครับ อิอิ มันจาปรับภาพให้สวยงามน่าดูชมเลย แต่เรื่องฟังเพลงแล้วดับ ผมขอแนะนำว่าเป็นที่เครื่องอะ เมมเครื่องเหลือน้อยป่าว ลองเช็คดูนะ ถ้าเป็นบ่อยๆ อัพเฟิร์มแวร์ครับ ส่งศูนย์โลด
บุคลธรรมดา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 15:43  

ซื้อ 5130 มาแล้ว ลังแลเหมือนกันละหว่าง 2700 ราคาแตกต่างกัน 90 บาท ซื้อมา 3490
ที่เชียงรายนะ ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลแล้วละคับถ้าจะซื้อสองรุ้นนี้ระหว่าง 5130 กับ 2700
SPKMAYU
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2009 11:39  

ใครซื้อรุ่นนี้มาก็ทามใจหน่อย เพระมันคุ้มมากอ่ะครับ

เสียงดัง สวย โอเคเลย ราคาก็ถูก

โดยเฉพาะ สีเทา-ฟ้าอ่อน สวยมากๆ กรอบหน้าด้านข้างมะใช่โครเมี่ยมด้วย มะลอก

แล้วก็ เวลาซื้อก็ลอง เอามือ บังกล้องตอนเข้าโหมดกล้องถ่ายรูป ถ้าเป็นเป็นเม็ดสีๆ มะต้องตกใจนะครับ มันเป็นปกติของรุ่นนี้นะครับ เวลาถ่ายไปเสร็จ จะได้เป็นไฟล์ .nrw อันนี้ก็ไม่ต้องคิดมาก มันอยู่ในขั้นตอนการลดnoiseของภาพครับ ขณะที่เราถ่ายเป็น.nrwให่เราไปถ่ายภาพอื่นต่อแล้วค่อยกลับมาดูภาพเดิมครับ มันจะเปลี่ยนเป็น.jpgเมื่อทำการ remove noise เรียบร้อยแล้วอัตโนมัต ถาพที่ได้จะสวยมาก สีสัสนจัดว่าโอเคครับ สำหรับสองล้าน

ถ้าใครจะซื้อ2700ก็ทามใจก่ากล้องหน่อยนะครับ ตัวกล้องก็มีการremove noiseเหมือนกัน แต่มันจะremoveขณะถ่ายเลยครับ ทำมห้กดถ่าย1ครั้ง รอเป็น10วินาทีได้ ไม่รูว่าเค้าอัพfirmware มาแก้หรือเปล่า ลองษศึกษาดูละกันนะครับ ไม่ก็ไปลองเล่น ตามbig C lotusก็ได้ น่าจะมีรุ่นนี้วางให้ทดสอบเล่นอยู่

โดยส่วนตัวชอบ5130 มากวา เพระการประกอบเนียนกว่า สีสันสวยกว่า เสียงก็น่าใช้ได้ ราคาก็ไม่แพง เต็ม10ให้9ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 17:43  

SPKMAYU ผู้เขียน:
ใครซื้อรุ่นนี้มาก็ทามใจหน่อย เพระมันคุ้มมากอ่ะครับ

เสียงดัง สวย โอเคเลย ราคาก็ถูก

โดยเฉพาะ สีเทา-ฟ้าอ่อน สวยมากๆ กรอบหน้าด้านข้างมะใช่โครเมี่ยมด้วย มะลอก

แล้วก็ เวลาซื้อก็ลอง เอามือ บังกล้องตอนเข้าโหมดกล้องถ่ายรูป ถ้าเป็นเป็นเม็ดสีๆ มะต้องตกใจนะครับ มันเป็นปกติของรุ่นนี้นะครับ เวลาถ่ายไปเสร็จ จะได้เป็นไฟล์ .nrw อันนี้ก็ไม่ต้องคิดมาก มันอยู่ในขั้นตอนการลดnoiseของภาพครับ ขณะที่เราถ่ายเป็น.nrwให่เราไปถ่ายภาพอื่นต่อแล้วค่อยกลับมาดูภาพเดิมครับ มันจะเปลี่ยนเป็น.jpgเมื่อทำการ remove noise เรียบร้อยแล้วอัตโนมัต ถาพที่ได้จะสวยมาก สีสัสนจัดว่าโอเคครับ สำหรับสองล้าน

ถ้าใครจะซื้อ2700ก็ทามใจก่ากล้องหน่อยนะครับ ตัวกล้องก็มีการremove noiseเหมือนกัน แต่มันจะremoveขณะถ่ายเลยครับ ทำมห้กดถ่าย1ครั้ง รอเป็น10วินาทีได้ ไม่รูว่าเค้าอัพfirmware มาแก้หรือเปล่า ลองษศึกษาดูละกันนะครับ ไม่ก็ไปลองเล่น ตามbig C lotusก็ได้ น่าจะมีรุ่นนี้วางให้ทดสอบเล่นอยู่

โดยส่วนตัวชอบ5130 มากวา เพระการประกอบเนียนกว่า สีสันสวยกว่า เสียงก็น่าใช้ได้ ราคาก็ไม่แพง เต็ม10ให้9ครับ

เห็นด้วยจ้า เราก็เอาสีนี้กะน้อง คนละเครื่อง ตอนแรกแอบสนใจ 2700 กะ 2730 แต่พอเอาของเพื่อนมาลองใช้แล้วไม่ชอบเลย จริงๆตอนแรกเราชอบรุ่นนี้มากกว่า แต่ว่ามันมีแค่2สี เลยว่าจะไม่เอาละ แต่พอสีเทาฟ้ามาเท่านั้นล่ะ เรากะน้องซื้อมาใช้คนละเครื่องเลย นี่วันนี้ก็พึ่งพาม๊าไปซื้อสีนี้มาอีกเครื่อง ส่วนป๊าท่านยังใช้ 3310 อยู่เลยอ่ะ Laughing
Midobew
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 18:11  

ถามคนที่ใช้อยู่ เวลาเข้าไปในกล้องแล้ว ยังไม่กดถ่าย เวลาหันกล้งไปที่มืดๆ มันจามีเม็ดสีๆขึ้นมะครับ(รู้สึกว่าจาเป็นเม็ดสีน้ำเงิน เขียว แดง ประมาณนั้น) มั้ยครับ

เวลาถ่ายแล้วหายไปช่ายมะ
ข้องใจจ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 18:34  

พอดีอยากรู้อ่ะค่ะว่า รุ่นนี้รองรับการใช้งานเป็น Edge หรือเปล่าคะ หรือว่า เวลาต่อเน็ตเป็นการใช้ GPRS ง่ะ เพราะว่ารุ่นที่เราใช้อยู่ (ใบไม้ เก่าม๊ากมาก) โทรไปสมัคร การใช้งาน internet เค้าก็ดำเนินการให้นะ แต่ไม่บอกว่าเป็น GPRS ถึงว่ามันเต่ามากอ่ะ เล่นได้แต่เว็บ แต่เห็นน้องบอกว่า ถ้าเป็น Edge เล่นเกมได้ด้วย อิอิ อยากเอาไว้ต่อเล่นบ้างเป็นบางเวลา หรือว่าจะเอาตังไปต่อเน็ตเข้าบ้านดี รบกวน GURU ด้วยค่ะ ^^
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 15:11  

ข้องใจจ้า ผู้เขียน:
พอดีอยากรู้อ่ะค่ะว่า รุ่นนี้รองรับการใช้งานเป็น Edge หรือเปล่าคะ หรือว่า เวลาต่อเน็ตเป็นการใช้ GPRS ง่ะ เพราะว่ารุ่นที่เราใช้อยู่ (ใบไม้ เก่าม๊ากมาก) โทรไปสมัคร การใช้งาน internet เค้าก็ดำเนินการให้นะ แต่ไม่บอกว่าเป็น GPRS ถึงว่ามันเต่ามากอ่ะ เล่นได้แต่เว็บ แต่เห็นน้องบอกว่า ถ้าเป็น Edge เล่นเกมได้ด้วย อิอิ อยากเอาไว้ต่อเล่นบ้างเป็นบางเวลา หรือว่าจะเอาตังไปต่อเน็ตเข้าบ้านดี รบกวน GURU ด้วยค่ะ ^^

รุ่นนี้รองรับedgeครับ แต่ถ้าจาเล่นเกม ผมแนะนำว่า ต่อเน็ทเข้าบ้านดีกว่าครับ เพระความเร็วเน็ทมือถือขึ้นอยู่กับพื้นที่ที่ใช้งานด้วยนะครับ ไม่เหมาะกับการเล่นเกมเท่าไหร่(ก็เล่นได้อ่ะนะ แต่บางครั้งมันก็ ช้า อ่ะ) ถ้าหากพื้นที่ๆใช้งานรับสัญญาณedgeได้ ก็จะใช้เป็นedgeอัตโนมัติครับ แม้ว่าที่คุณสมุครมันจะเป้นGPRSก็ตาม(รุ่นใบไม้มันใช้ได้แค่GPRSครับ)
หายข้องใจแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 12:15  

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำตอบ ^^ ได้ความกระจ่างมากเยย พอดีว่าอาจจะมีเอาไว้เข้าไปคุยเล่น แต่คงไม่ถึงกับเล่นจริงๆจังๆเท่าไหร่หรอกค่ะ ^^ สรุปแล้วก็คงเอาทั้ง 2 อย่างแหล่ะ อิอิ

แต่ต่อเนตเข้าบ้านนี่ต้องได้รับอนุมัติจากท่านประธานใหญ่ก่อน ซึ่งโครงการอาจไม่ผ่านการอนุมัติ ^^

ขอบคุณสำหรับคำตอบอีกครั้งจ้า
nun
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 22:19  

เราก็ซื้อมาใช้เหมือนกัน
ทุกอย่างเราว่า OK เลยนะ
มี Ovi กะ MSN ด้วย (ถูกใจนะ แต่ไม่ถูกตังค์)

เรามีปัญหาอยู่เรื่องเดียวก็คือ
"คุยแบบเปิดโฟน ไม่ชัดเลย" เราได้ยินเสียงเขานะ แต่เขาทำไมไม่ได้ยินเสียงเรา???

คือเครื่องเก่าเรา (Nokia 5300) อยู่ห่างในระยะเท่ากันนะ แต่อันนั้นไม่มีปํญหาอะไรเลย

เครื่องอื่นเป็นหรือเปล่า???
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 22:31  

nun ผู้เขียน:
มี Ovi กะ MSN ด้วย (ถูกใจนะ แต่ไม่ถูกตังค์)

เรามีปัญหาอยู่เรื่องเดียวก็คือ
"คุยแบบเปิดโฟน ไม่ชัดเลย" เราได้ยินเสียงเขานะ แต่เขาทำไมไม่ได้ยินเสียงเรา???

คือเครื่องเก่าเรา (Nokia 5300) อยู่ห่างในระยะเท่ากันนะ แต่อันนั้นไม่มีปํญหาอะไรเลย

เวลาเปิดโฟน คุณเอาโทรศัพท์คว่ำลงมะครับ รุ่นนี้ไมโครโฟนอยู่ไหนรูมั้ยเอ่ย ใต้แผงปุ่มกด ระหว่งเลข3กับเลข6 ถ้าคว่ำหน้าโทรศัพท์ลง เสียคงจะเล็ดลอดเข้าไปได้ยากนะครับ อิอิ ลองยกมาคุยแบบเปิดโฟนดูก่อนดีกว่าครับ ว่าอีกฝ่ายได้ยินไหม ถ้าหากว่ายังไม่ได้ยิน ลองคุยปกติ แล้วถามว่าเค้าได้ยินดังไหม ถ้าได้ยินเบามากๆ อาจจะมีปัญหากะลำโพงนะครับ^^

เครื่องผม ไมค์ดูเสียงด้วยซ้ำไป กดปุ่มเล่นนิดเดียว คนที่เราคุยด้วยก็ทักว่าเราเล่นเกม ไม่สนใจฟัง ซ้างั้นอ่ะ T_T
nook5555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 17:41  

Midobew ผู้เขียน:
nun ผู้เขียน:

เวลาเปิดโฟน คุณเอาโทรศัพท์คว่ำลงมะครับ รุ่นนี้ไมโครโฟนอยู่ไหนรูมั้ยเอ่ย ใต้แผงปุ่มกด ระหว่งเลข3กับเลข6 ถ้าคว่ำหน้าโทรศัพท์ลง เสียคงจะเล็ดลอดเข้าไปได้ยากนะครับ อิอิ ลองยกมาคุยแบบเปิดโฟนดูก่อนดีกว่าครับ ว่าอีกฝ่ายได้ยินไหม ถ้าหากว่ายังไม่ได้ยิน ลองคุยปกติ แล้วถามว่าเค้าได้ยินดังไหม ถ้าได้ยินเบามากๆ อาจจะมีปัญหากะลำโพงนะครับ^^

เครื่องผม ไมค์ดูเสียงด้วยซ้ำไป กดปุ่มเล่นนิดเดียว คนที่เราคุยด้วยก็ทักว่าเราเล่นเกม ไม่สนใจฟัง ซ้างั้นอ่ะ T_T

5555 เราเพื่งจะรู้นะว่ารูไมค์มันอยู่ตรงนั้นเมื่อก่อนตอนที่มืดคิดว่าทำไมปุ่มมันห่างแปลกๆว่ะตรงนี้ แต่ที่ไหนได้กัลกลายเป็นรูไมค์ โชคดีไม่เอาเข้าศูนย์
5130 สีฟ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 17:53  

ตอนนี้ใช้รุ่นนี้สีฟ้าอ่ะครับ มีปัญหาว่า ข้างหลังมันเป็นรอยขนแมวเยอะมาครับ
แต่ต้องยกส่องไฟจึงจะเห็น อยากทราบว่ามันมีกรอบแท้ให้เปลี่ยนไหมครับ
ราคาเท่าไหร่ พอดีของก็อปสีมันเพี้ยนๆ ยังไงไม่รู้ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 18:12  

5130 สีฟ้า ผู้เขียน:
ตอนนี้ใช้รุ่นนี้สีฟ้าอ่ะครับ มีปัญหาว่า ข้างหลังมันเป็นรอยขนแมวเยอะมาครับ
แต่ต้องยกส่องไฟจึงจะเห็น อยากทราบว่ามันมีกรอบแท้ให้เปลี่ยนไหมครับ
ราคาเท่าไหร่ พอดีของก็อปสีมันเพี้ยนๆ ยังไงไม่รู้ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

เป็นพัน หรือไม่ถึงก็ได้มั่งครับ ลองถาม Nokia Care ดูครับ
spares
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 14:01  

gappkoo ผู้เขียน:

เป็นพัน หรือไม่ถึงก็ได้มั่งครับ ลองถาม Nokia Care ดูครับ

ไปถามศูนย์มาแล้ว ราคาอ่ะไหล่ของรุ่นนี้ทั้งหมด ประมาณ640บาท แต่ที่แปลกคือ อะไหล่ที่มี มันไม่มีส่วนที่เป้นฝาหน้า กับฝาหลัง งงมะ ที่เห็นมาสามอันก็คือ ขอบโครเมี่ยมด้านหน้า 100บาท กับแผงปุ่มกด แล้วก็กรอบตรงกลาง ที่เป็นสีฟ้า แดง(ไอ้ตัวเครื่อง ที่ไม่ใช่ฝาหน้าและฝาหลังอ่ะ) เราก็เลยถามพนักงาน เค้าบอกว่า ถ้ามีปัญหาอาจจะต้องออเดอร์พิเศษมั้งครับ

แล้วก็อะไหล่ที่มีตอนนี้มีสีน้ำเงิน กับแดง ส่วน เทาดำ กับ เทาฟ้า ยังมะมีมาที่ศูนย์

ปล. ศุนย์โนเกียแคร์ มาบุญคลองนะ ที่ไปถามมา^^
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 16:42  

spares ผู้เขียน:

ไปถามศูนย์มาแล้ว ราคาอ่ะไหล่ของรุ่นนี้ทั้งหมด ประมาณ640บาท แต่ที่แปลกคือ อะไหล่ที่มี มันไม่มีส่วนที่เป้นฝาหน้า กับฝาหลัง งงมะ ที่เห็นมาสามอันก็คือ ขอบโครเมี่ยมด้านหน้า 100บาท กับแผงปุ่มกด แล้วก็กรอบตรงกลาง ที่เป็นสีฟ้า แดง(ไอ้ตัวเครื่อง ที่ไม่ใช่ฝาหน้าและฝาหลังอ่ะ) เราก็เลยถามพนักงาน เค้าบอกว่า ถ้ามีปัญหาอาจจะต้องออเดอร์พิเศษมั้งครับ

แล้วก็อะไหล่ที่มีตอนนี้มีสีน้ำเงิน กับแดง ส่วน เทาดำ กับ เทาฟ้า ยังมะมีมาที่ศูนย์

ปล. ศุนย์โนเกียแคร์ มาบุญคลองนะ ที่ไปถามมา^^

ครับผม Wink
pop1119
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 07:11  

เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน โอเคนะ กับราคา 3790 (แพงกว่ามาบุญครองหน่อย) ใช้ดี หน้าจอชัด
dolphin007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 08:34  

เพิ่งซื้อ จะเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าใหม่ ต้องเข้าเมนูตรงไหนเหรอครับ หาไม่เจอเลย ขอบคุณครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 10:44  

dolphin007 ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อ จะเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าใหม่ ต้องเข้าเมนูตรงไหนเหรอครับ หาไม่เจอเลย ขอบคุณครับ

การตั้งค่า - แบบเสียง ครับผม Wink
phloi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 10:09  

ซื้อมาได้ 2 วันแล้วค่ะ
อยากเล่น msn อ่ะ .. แต่เข้าไม่ได้เลย
เข้าเว็บก็ไม่ได้ ต้องทำยังไงอ่ะ งง
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 11:36  

phloi ผู้เขียน:
อยากเล่น msn อ่ะ .. แต่เข้าไม่ได้เลย
เข้าเว็บก็ไม่ได้ ต้องทำยังไงอ่ะ งง

โทรไป 0 บริการเครือข่ายของคุณครับ
แล้ว
บอกว่าช่วยตั้งค่า GPRS ให้หน่อยนะครับ แบบให้เล่นทั้ง msn และ เว็ปได้ครับ Wink
ติ๊งโหน่ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 17:04  

มีวิธีการปรับ EQ (อีควอไลเซอร์ เผื่อบางคนไม่รู้ครับ)
เข้าไปที่การตั้งค่าEQ จากนั้น เลือกปรับแต่งเอง ไม่ต้องเลือก ป๊อบ ร็อค ฯ
จากนั้นเริ่มจากทางด้านซ้ายผมจะนับเป็นแท่งที่ 1-6 นะครับ
แท่งที่ 1 ปรับให้เหลือที่ว่างด้านบน 1 ช่อง (ปรับขึ้นมา 7 ช่อง จากทั้งหมด 8 ช่อง)
แท่งที่ 2 เหลือ 2 ช่อง
แท่งที่ 3 เหลือ 4 ช่อง
แท่งที่ 4 เหลือ 2 ช่อง
แท่งที่ 5 ปรับให้เต็ม 8 ช่อง จากนั้นก็จัดเก็บ และ/หรือ ตั้งชื่อให้เป็นอะไรก็ได้ครับ

ขั้นตอนสุดท้ายไปซื้อฟองน้ำมาใส่ที่หูฟังครับ รับรอง ถ้าทำได้ตามนี้เสียงที่ได้จะดีขึ้นแน่
ผมเองปรับตั้งแต่แรกแต่ก็ยังไม่ถูกใจ เลยเดินไปหาดูมาหลายยี่ห้อแต่สู้ราคาไม่ไหว
เพราะของดี 1,950.- บาท เครื่องของเราไม่ถึง 4 พัน ที่ไหนได้พอใส่ฟองน้ำเข้าไปเสียงดีขึ้นทันตาเห็นจริงๆ ทั้งหมดนี้เป็นวิธิง่ายๆ ลองไปทำดูครับ ลงทุนซื้อฟองน้ำสักคู่ รับรองว่าคุ้มจริงๆครับ (ราคาฟองน้ำถูกมาก อาจไม่ถึง 20 บาท)[/b]
ติ๊งโหน่ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 17:08  

ขออภัยครับกระทู้บนผมบอกว่าแท่งที่ 1 - 6 จริงๆมีแค่ 5 ขออภัยครับ หากใครทำตามแล้ว
ได้ผลยังก็รบกวนบอกกันด้วยนะครับ

อยากจะมีเพลงฟังแต่ตังค์น้อย
ต้องค่อยๆสรรหาให้สุขสม
หากซื้อแพงเกรงว่าจะเป็นลม
ซื้อให้สมฐานะของเราเอย (ฮ่าๆ กลอนของคนจนๆ)
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 22:36  

อ๊าก ใครเข้ากล้องแล้วหันไปถ่ายที่มืดๆก่อนถ่ายมีเป้นจุดสีๆขึ้นมาเพียบบ้างอ่ะครับ

เวลาถ่ายวีดีโอ ยังไม่ได้กดถ่ายก็มีจุดเต็มเลย อ๊ากๆๆๆๆ
phloi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 09:19  

phloi ผู้เขียน:

โทรไป 0 บริการเครือข่ายของคุณครับ
แล้ว
บอกว่าช่วยตั้งค่า GPRS ให้หน่อยนะครับ แบบให้เล่นทั้ง msn และ เว็ปได้ครับ Wink

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

อ๊าก ใครเข้ากล้องแล้วหันไปถ่ายที่มืดๆก่อนถ่ายมีเป้นจุดสีๆขึ้นมาเพียบบ้างอ่ะครับ

เวลาถ่ายวีดีโอ ยังไม่ได้กดถ่ายก็มีจุดเต็มเลย อ๊ากๆๆๆๆ

เห็นในเค้าบอกว่าเป็นปกติของรุ่นนี้นะ .. เพราะเครื่องเราก็เป็นอ่ะ
ทีแรกตกใจเลยนึกว่าจะต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ซะแล้ว
แต่พอถ่ายเสร็จมันไม่เป็นอะไรอ่ะ .. รูปก็ไม่มีจุดเลย
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 14:13  

เรื่องกล้องเป็นจุด เป็นทุกเครื่องครับ Nokia 5130 2700 2730 เป็นหมดครับผม Wink
pop1119
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 16:39  

ผมเข้าไปเซ็ทค่าให้เครื่องสามารถเช็คเมลได้ (ของฮอตเมล) หลังจากนั้นมันจะขึ้นสัญญลักษณ์ +@ ตลอด อยู่ตรงใกล้ ๆ รูปแบตเตอรี่ ไม่ทราบว่ามันจะออนไลน์ตลอดเลยหรือป่าวครับ ถ้าเป็นอย่างงั้นคงเสียค่าชั่วโมงเน็ตบานเลย
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 17:15  

pop1119 ผู้เขียน:
ผมเข้าไปเซ็ทค่าให้เครื่องสามารถเช็คเมลได้ (ของฮอตเมล) หลังจากนั้นมันจะขึ้นสัญญลักษณ์ +@ ตลอด อยู่ตรงใกล้ ๆ รูปแบตเตอรี่ ไม่ทราบว่ามันจะออนไลน์ตลอดเลยหรือป่าวครับ ถ้าเป็นอย่างงั้นคงเสียค่าชั่วโมงเน็ตบานเลย

มันบอกว่า มีเมล์ใหม่ครับ Wink
ปล. สีขาวฟ้าสวยมาก อิอิ Laughing
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 07:47  

เรื่องกล้องเป็นจุด เป็นทุกเครื่องครับ Nokia 5130 2700 2730 เป็นหมดครับผม Wink

ออ พอดีผมเคยใช้สีน้ำเงิน ลอตแรกๆเลย มันมะเป้น แล้วพอได้ขาวฟ้ามา ก็เลยตกใจนิดหน่อยอ่ะ^^

ปล. ขาวฟ้า (หรือเทาฟ้าสำหรับบางคน) สวยจริงๆครับ น่าจาออกขาว ชมพู หรือ ขาวแดงมาเอาใจสาวๆมั่งนะ อิอิ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 07:58  

ออ พอดีผมเคยใช้สีน้ำเงิน ลอตแรกๆเลย มันมะเป้น แล้วพอได้ขาวฟ้ามา ก็เลยตกใจนิดหน่อยอ่ะ^^

ปล. ขาวฟ้า (หรือเทาฟ้าสำหรับบางคน) สวยจริงๆครับ น่าจาออกขาว ชมพู หรือ ขาวแดงมาเอาใจสาวๆมั่งนะ อิอิ

ผมก็เพิ่งเห็นตัวจริงเมื่อวาน สวยมากเลยทีเดียว อิอิ Wink
pop1119
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 11:10  

สีฟ้า-ขาว สวยจริง ๆ ครับ แต่รู้สึกจะเหมาะกะหญิงมากกว่านะ
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 15:32  

สีฟ้า-ขาว สวยจริง ๆ ครับ แต่รู้สึกจะเหมาะกะหญิงมากกว่านะ

ผู้ชายก็ใช้ได้นะ เพราะผมใช้อยู่ เอิ๊กๆ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 18:58  

ผู้ชายก็ใช้ได้นะ เพราะผมใช้อยู่ เอิ๊กๆ

ชายที่ชอบสีขาวก็มีเยอะ เรายังใช้ 5530 สีขาวฟ้าเลย เหอๆ อิอิ Laughing
ช่วยด้วยๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 20:42  

Nokia 5130 xm ของผมต่อสาย USB เสดแล้วมันขึ้น ไม่มีการตอบสนองจากโฮสต์ เสดแล้ว
มีให้เลือดโหมด USB มี PC Suite และ การพิมพ์และสื่อ และ แหล่งข้อมูล

ผมครวทำไงดีใครรู้บอกทีครับ ผมพึ่งซื้มมามะวานนี้เองอะ จะเอา เพลงลงซะหน่อย
ช่วยด้วยๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 20:43  

Nokia 5130 xm ของผมต่อสาย USB เสดแล้วมันขึ้น ไม่มีการตอบสนองจากโฮสต์ เสดแล้ว
มีให้เลือดโหมด USB มี PC Suite และ การพิมพ์และสื่อ และ แหล่งข้อมูล

ผมครวทำไงดีใครรู้บอกทีครับ ผมพึ่งซื้มมามะวานนี้เองอะ จะเอา เพลงลงซะหน่อย
ช่วยด้วยๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 20:43  

ขอด่วนๆๆ เลยนะครับบ
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 18:10  

ช่วยด้วยๆ ผู้เขียน:

แหมๆ จายยเย็นๆครับ ถ้าไม่มีการตอบสนอง เลือกไปที่ แหล่งข้อมูลครับ แสดงว่าคุณไม่ได้ลง pc suit ลงในเครื่องรึเปล่า ถ้าไม่ได้ลงก็เลือกแหล่งข้อมูลเลยครับ แล้วมันจาเข้าสู่การ์ดความจำเสือนเป็น drive ตัวนึง พอลงข้อมูลเสร็จ มันก็กด safety remove แล้วก็ไปที่โทรศัพท์ กดเสร็จ แล้วก็ออกมาที่หน้าจอแสตนด์บายเลยครับ(ถ้ากดเสร็จแล้วมีให้เลือกโหมดการเชื่อมต่ออีก ก็กดกลับไปเลย

งงตรงไหนก็ถามได้นะครับ เดี๋ยวก็จะมีคนมาตอบให้เรื่อยๆ อิอิ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 19:06  

ก่อนเสียงเข้าคอมพิวเตอร์ ควรลงโปรแกรม Nokia PC suite ก่อนนะครับผม Wink
hyperbarism
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 17:11  

เกม 5130 เป็นล้านที่นี่ครับ

http://www.mobile9.com/

ปล.บางเกมก็เล่นไม่ได้น่อ ลุ้นเอา
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 18:50  

hyperbarism ผู้เขียน:
เกม 5130 เป็นล้านที่นี่ครับ

http://www.mobile9.com/

ปล.บางเกมก็เล่นไม่ได้น่อ ลุ้นเอา

ขอบคุณนะครับ อิอิ Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Nov 2009 10:24  

แหมๆ จายยเย็นๆครับ ถ้าไม่มีการตอบสนอง เลือกไปที่ แหล่งข้อมูลครับ แสดงว่าคุณไม่ได้ลง pc suit ลงในเครื่องรึเปล่า ถ้าไม่ได้ลงก็เลือกแหล่งข้อมูลเลยครับ แล้วมันจาเข้าสู่การ์ดความจำเสือนเป็น drive ตัวนึง พอลงข้อมูลเสร็จ มันก็กด safety remove แล้วก็ไปที่โทรศัพท์ กดเสร็จ แล้วก็ออกมาที่หน้าจอแสตนด์บายเลยครับ(ถ้ากดเสร็จแล้วมีให้เลือกโหมดการเชื่อมต่ออีก ก็กดกลับไปเลย

งงตรงไหนก็ถามได้นะครับ เดี๋ยวก็จะมีคนมาตอบให้เรื่อยๆ อิอิ

เป็นเหมือนกันครับแต่เห็นเป็น removeable drive แล้วแต่เข้าไปในไดรฟ์ไม่ได้งงอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Nov 2009 11:45  

มี 5130 สีดำ-แดง ขายหนึ่งเครื่องครับ เปิดใส่ซิมเล่นไปครั้งเดียว อุปกรณ์ทุกอย่างครบ
ขาย 3000 บาท ใครสนใจก็ 0865396399 อยู่แถวถนนจันทร์ครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Nov 2009 20:54  

มี 5130 สีดำ-แดง ขายหนึ่งเครื่องครับ เปิดใส่ซิมเล่นไปครั้งเดียว อุปกรณ์ทุกอย่างครบ
ขาย 3000 บาท ใครสนใจก็ 0865396399 อยู่แถวถนนจันทร์ครับ

ว่าแต่ขายทำไมหรอครับ
----------------------------

ตัวนี้ราคา 3760 ยังไม่ลดเลย แต่ตัวอื่นราคาลดเยอะมาก - -* Crying or Very sad
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 02:17  

แสดงว่ามัน อ่านการ์ดความจำไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่า ดูรึยังว่าช่องใส่การ์ดมีการ์ดอยู่รึเปล่า หรือว่าการ์ดเสีย ลองถอดการ์ดมา ถ้ามีอดแปเตอร์กับการ์ดรีดเดอร์ก็ลองใช้ดู ถ้าอ่านเมมไม่ดไ มันก็หมายความว่าเมมเสีย แต่ถ้าเมมใช้ได้ อันนี้ก็อาจจะแจ๊คพอต เครื่องไม่สามารถอ่านเมมได้อ่ะนะ

เป็นเหมือนกันครับแต่เห็นเป็น removeable drive แล้วแต่เข้าไปในไดรฟ์ไม่ได้งงอ่ะครับ
nokia phone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 13:27  

1.ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีจับเวลาตอนคุยหรือเปล่าเอ๋ย
2.เห็นว่ากล้องมีเด้ดพิกเซลเวลาซื้อจะเช็คยังไงเอ๋ย แล้วอาการแบบนี้เค้าให้เปลี่ยนเครื่องมั้ยครับ หรือเป็นปกติของรุ่นนี้ไม่ให้เปลี่ยน
3.แบตถ้าใช้โทรออกเล็กๆน้อยๆอยู่ได้ประมาณกี่วันครับ
4.ถ่ายวิดีโอสูงสุดนานเท่าไหร่คับ
5.เครื่องสีขาวอัพเฟิมแวร์ตัวล่าสุดหรือยังอ่ะครับ มีเมนูอะไรใหม่่ๆมั้ยครับ
6.โชว์รูปโทรเข้าได้มั้ยครับ
7.เค้าแถมเมมให้1กิ้กเป็นมาตรฐานใช่มั้ยครับ
8.ลงโปรแกรมบล้อกเบอร์ได้มั้ยครับ หรือเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้ไม่อยากรับสายบางสายหรือจะรับแค่ในสมุดโทรศัพท์ของเราจะทำยังไงครับ
9.สีสันสดใสมั้ยครับ
10.อยากทราบข้อด้อยของรุ่นนี้ที่เพื่อนๆใช้มาคิดว่ามันมีอะไรบ้างครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
nokia phone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 13:33  

อ้อลืมอีกคำถามจะดูยังไงว่าเครื่องอ่านการ์ด1กิ้กครับ กดดูตรงไหนดูหน่วยความจำครับ ขอบคุณนะคับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: nokia
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 17:04  

nokia phone ผู้เขียน:
1.ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีจับเวลาตอนคุยหรือเปล่าเอ๋ย
2.เห็นว่ากล้องมีเด้ดพิกเซลเวลาซื้อจะเช็คยังไงเอ๋ย แล้วอาการแบบนี้เค้าให้เปลี่ยนเครื่องมั้ยครับ หรือเป็นปกติของรุ่นนี้ไม่ให้เปลี่ยน
3.แบตถ้าใช้โทรออกเล็กๆน้อยๆอยู่ได้ประมาณกี่วันครับ
4.ถ่ายวิดีโอสูงสุดนานเท่าไหร่คับ
5.เครื่องสีขาวอัพเฟิมแวร์ตัวล่าสุดหรือยังอ่ะครับ มีเมนูอะไรใหม่่ๆมั้ยครับ
6.โชว์รูปโทรเข้าได้มั้ยครับ
7.เค้าแถมเมมให้1กิ้กเป็นมาตรฐานใช่มั้ยครับ
8.ลงโปรแกรมบล้อกเบอร์ได้มั้ยครับ หรือเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้ไม่อยากรับสายบางสายหรือจะรับแค่ในสมุดโทรศัพท์ของเราจะทำยังไงครับ
9.สีสันสดใสมั้ยครับ
10.อยากทราบข้อด้อยของรุ่นนี้ที่เพื่อนๆใช้มาคิดว่ามันมีอะไรบ้างครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

1.มีครับ
2.เปลื่ยนให้คับ ถ้าปัญหาจริงๆ
3.5 - 6 วัน
4.2 - 3 ช.ม. (แล้วแต่แมม)
5.ล่าสุดครับ รู้สึกว่าความเร็วและการใช้งานดีขึ้น
6.ได้คับ
7.ใช่ครับ
8.ไม่ได้ครับผม
9.สดในและสีสันสวยงามครับ
10.ไม่ต้องห่วงครับ nokia 5130 ไม่ผิดหวังทั้งเรื่องเสียงและคุณภาพการใช้งานอย่างแน่นอนครับ Wink
ryeojin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 19:37  

5130 นี่เป็น S40 รึป่าวคัฟ

ใช่ขนาดหน้าจอรึป่าว 128X160
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 19:54  

ryeojin ผู้เขียน:
5130 นี่เป็น S40 รึป่าวคัฟ

ใช่ขนาดหน้าจอรึป่าว 128X160

หน้าจอขนาด 2 นิ้ครับ 320X240 ครับผม
ระบบ S40 ปกติครับผม Wink
Midobew
Year's Star

หัวข้อ : Re: nokia
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 22:57  

nokia phone ผู้เขียน:
อ้อลืมอีกคำถามจะดูยังไงว่าเครื่องอ่านการ์ด1กิ้กครับ กดดูตรงไหนดูหน่วยความจำครับ ขอบคุณนะคับ

ที่คลังภาพ กด soft key(ปุ่มเหนือปุ่มโทรออกสีเขียว) ซ้าย เลือก สถานะความจำ แล้วก็เลือกการ์ดความจำครับ
pop1119
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2009 14:42  

จะปิดไม่ให้มันโชว์ วันเดือนปี ที่หน้าจอ ต้องทำยังไง เข้าเมนูไหนครับ

Thank..
5130
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2009 17:34  

พอเสียบสาย USB เเล้วมันก็ขึ้นเเบบในรูปนะคะ
เเล้วจากนั้น Icon รูปสาย USB ก็หายไป
ทำยังไงดีคะ จะเอาเพลงลงก็ไม่ได้

ไปดูที่ computer หา drive ที่เป็นของ 5130 เเล้วเเต่ไม่มีขึ้นมาเลย
นึกว่าจะใช้เหมือนๆกับ 5300 ซะอีก
5130
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2009 17:39  

ขอโทษคะรูปไม่ขึ้นเเต่มันมีข้อความขึ้นอย่างนี้นะคะ

A problem occurred during hardware installation.Your new hardware might not work properly.

อย่างนี้เมมเมอร์รี่การ์ดเสียรึป่าวคะ
pop1119
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2009 18:29  

ผมใช้วิธีถอดเมมออกจากโทรศัพท์ มาเสียบกะการ์ดรีดเดอร์แทน ง่ายกว่า
leeshew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2009 21:05  

ขาย
สภาพเครื่องมีรอขนแมวบ้าง
เครื่องไม่เคยหล่น ใช้งานได้ปกติ
เพิ่งซื้อเมื่อวันที่ 21/8/09
อุปกรณ์ครบพร้อมกล่อง
หูฟังและที่ชาร์ตยังอยู่ในซองไม่เคยใช้
ราคา 2500
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2009 22:29  

5130 ผู้เขียน:
ขอโทษคะรูปไม่ขึ้นเเต่มันมีข้อความขึ้นอย่างนี้นะคะ

A problem occurred during hardware installation.Your new hardware might not work properly.

อย่างนี้เมมเมอร์รี่การ์ดเสียรึป่าวคะ

เสียบสายให้เข้าไปลึกๆ ดันเข้าไป แล้วเลือกการเชื่อมต่อ แหล่งหน่วยความจำ(ถ้าจำไม่ผิด)

ลองดูนะครับ Wink
Midobew
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Nov 2009 22:52  

มะเป้นไร คุรยังไม่ได้ลงPC suitช่ายมะล่ะ งั้นที่โทรศัพท์ก็เลือกการเชื่อมต่อเป้น การ์ดความจำ แทนที่จะเป้นPC suit มะนก็จะใช้ได้ ปกติครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Nov 2009 22:54  

มะเป้นไร คุรยังไม่ได้ลงPC suitช่ายมะล่ะ งั้นที่โทรศัพท์ก็เลือกการเชื่อมต่อเป้น การ์ดความจำ แทนที่จะเป้นPC suit มะนก็จะใช้ได้ ปกติครับ

โหลดโปรแกรม Nokia PC suit ที่นี้
http://www.nokia.co.th/support-and-software/software/nokia-suites-for-your-pc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 19:14  

เอ่อ.. รุ่นนี้เวลาฟังหูฟัง เสียงมันดังออกสองข้างหรือปล่าวอ่ะคะ
เครื่องเรามันออกข้างเดียวอ่ะ - -
แล้วตัวไฟกระพริบ เวลาเปิดเล่นเพลงมันกระพริบข้างเดียวหรือสองข้างคะ?
(เช่นกัน ของเรากระพริบไฟข้างเดียว ด้านซ็าย)

ถ้าผิดปกติเราจะได้เอาเข้าศูนย์อ่ะ - -.

ขอบคุณค่ะ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 20:58  

เอ่อ.. รุ่นนี้เวลาฟังหูฟัง เสียงมันดังออกสองข้างหรือปล่าวอ่ะคะ
เครื่องเรามันออกข้างเดียวอ่ะ - -
แล้วตัวไฟกระพริบ เวลาเปิดเล่นเพลงมันกระพริบข้างเดียวหรือสองข้างคะ?
(เช่นกัน ของเรากระพริบไฟข้างเดียว ด้านซ็าย)

ถ้าผิดปกติเราจะได้เอาเข้าศูนย์อ่ะ - -.

ขอบคุณค่ะ

หูฟังออกทั้ง 2 ข้าง
ไฟกระพริบข้างเดียวถูกแล้วครับ Wink
;P
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 23:17  

ซื้อมาแล้วค่ะ สีขาวฟ้า aqua blue สวยที่สุดในโลก
แบ่บว่านี่คือ nokia เครื่องแรกในชีวิตค่ะ (ที่ผ่านมาใช้แต่ยี่ห้ออื่น)
ตอนนี้ยังไม่พบปัญหาอะไรค่ะ แค่อยากทราบว่า
Flight mode ทำยังไงหรอค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้ามากมายค่ะ Embarassed
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Nov 2009 18:38  

;P ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วค่ะ สีขาวฟ้า aqua blue สวยที่สุดในโลก
แบ่บว่านี่คือ nokia เครื่องแรกในชีวิตค่ะ (ที่ผ่านมาใช้แต่ยี่ห้ออื่น)
ตอนนี้ยังไม่พบปัญหาอะไรค่ะ แค่อยากทราบว่า
Flight mode ทำยังไงหรอค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้ามากมายค่ะ Embarassed

การตั้งค่า - รูปแบบ - โหมดเครื่องบิน ครับ Wink
ผู้ใช้ 5130
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 10:32  

อยากทราบครับว่า nokia 5130 สามารถเล่น ovi map หรือ โปรแกรมนำทางอื่นๆได้หรือไม่ครับ
ถ้าได้รบกวนขอ version กับ Links ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Axial
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 14:33  

ผู้ใช้ 5130 ผู้เขียน:
อยากทราบครับว่า nokia 5130 สามารถเล่น ovi map หรือ โปรแกรมนำทางอื่นๆได้หรือไม่ครับ
ถ้าได้รบกวนขอ version กับ Links ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

เท่าที่ดูจากspec ไม่น่าจะเล่ได้นะครับ เหมือนว่ตัวนี้ไม่ได้ลองรับการเล่นmapใดๆ ถ้า2700 หรือ2730 น่าจาได้
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2009 15:57  

ตัวนี้สามารถใช้ Google map ได้ครับ Wink
ไม่สั่น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Nov 2009 08:16  

ขอถามหน่อยครับ คือผมเพ่งซื้อมา set vibrating: on แต่มันก้อไม่ยอมสั่นอะครับ ทำไงดีครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Nov 2009 19:43  

ไม่สั่น ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยครับ คือผมเพ่งซื้อมา set vibrating: on แต่มันก้อไม่ยอมสั่นอะครับ ทำไงดีครับ

ถ้าตั้งแล้วไม่สั่น ลองรีเว็ตการตั้งค่าโรงงานใหม่ ถ้าถามรหัสกด 12345 ถ้าเป็นเหมือนเดิม ลองพาให้ 0 เช็คดูนะครับ Wink
kakaka
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Nov 2009 20:29  

คือผมเพิ่งซื้อมา เปิดดูจอ รู้สึกว่า ภาพมันเหลื่อมๆ คือ แสงๆมันแปลกๆ หลอกๆ ตา อ่ะครับ มีใครเป็นเหมือน ผมหรือเปล่า -*-
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Nov 2009 08:37  

ไม่สั่น ผู้เขียน:

ถ้าตั้งแล้วไม่สั่น ลองรีเว็ตการตั้งค่าโรงงานใหม่ ถ้าถามรหัสกด 12345 ถ้าเป็นเหมือนเดิม ลองพาให้ 0 เช็คดูนะครับ Wink

ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ Smile
ไม่่สั่น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Nov 2009 08:38  

kakaka ผู้เขียน:
คือผมเพิ่งซื้อมา เปิดดูจอ รู้สึกว่า ภาพมันเหลื่อมๆ คือ แสงๆมันแปลกๆ หลอกๆ ตา อ่ะครับ มีใครเป็นเหมือน ผมหรือเปล่า -*-

ผมรู้สึกว่าแสงมันแรงๆ Cool
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Nov 2009 18:25  

ไม่่สั่น ผู้เขียน:

ปรับในการตั้งค่าจอภาพได้ไหม หรือมันไม่มีให้ปรับ
ภาพมันอยู่แบบนี้นะครับ ไม่เหมือน 2700 จะภาพชัด Wink
ไม่่สั่่น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Nov 2009 13:30  

ปรับในการตั้งค่าจอภาพได้ไหม หรือมันไม่มีให้ปรับ
ภาพมันอยู่แบบนี้นะครับ ไม่เหมือน 2700 จะภาพชัด Wink

ไม่มีให้ปรับนะครับ หรือผมหาไม่เจอไม่รุ้ Confused
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Nov 2009 18:34  

ไม่่สั่่น ผู้เขียน:

ไม่มีให้ปรับนะครับ หรือผมหาไม่เจอไม่รุ้ Confused

มันคงไม่ให้ปรับ - -* Crying or Very sad
xiaotong
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Nov 2009 09:05  

ถ้า up firmware แล้ว ตกลง มี Flight mode - ใช้งานเครื่องโดยไม่เปิดสัญญาณโทรศัพท์
ไหมครับ ?
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Nov 2009 17:39  

xiaotong ผู้เขียน:
ถ้า up firmware แล้ว ตกลง มี Flight mode - ใช้งานเครื่องโดยไม่เปิดสัญญาณโทรศัพท์
ไหมครับ ?

มันมีนะครับ ระบบโหมดเครื่องบิน Laughing
xiaotong
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Nov 2009 08:27  

ใจนะ ถ้ามี ชื้อเลย[/quote]
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Nov 2009 16:41  

xiaotong ผู้เขียน:
ใจนะ ถ้ามี ชื้อเลย
[/quote]
มีแน่นอนจ้า Laughing
minobu17
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2009 17:23  

ระหว่าง M 3510 ของซัมซุง กับตัวนี้อันไหนน่าจะเวิร์คกว่ากันครับ?
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Nov 2009 19:15  

minobu17 ผู้เขียน:
ระหว่าง M 3510 ของซัมซุง กับตัวนี้อันไหนน่าจะเวิร์คกว่ากันครับ?

ผมว่า NOkia 5130 XpressMusic เสียงเวิรค์กว่าครับ เพราะเป็น XpressMusic และกล้อง 2 ล้าน และอื่นๆ นะ ผมว่า Nokiaคุ้มกว่าอยู่แล้วครับ Wink
เมเม่คุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 13:19  

กำลังลังเลระหว่าง 2730C กับ 5130Xpress ไม่รู้จะเอาอันไหนดี

2730C ก็สวย 5130X ก็ดูแข็งแกร่งดีแฮะ เรื่องแบตก็ชนะขาด

แล้ววัสดุตัวเครื่องอันไหนดีกว่ากันอ่าคับ..
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 14:32  

เมเม่คุง ผู้เขียน:
กำลังลังเลระหว่าง 2730C กับ 5130Xpress ไม่รู้จะเอาอันไหนดี

2730C ก็สวย 5130X ก็ดูแข็งแกร่งดีแฮะ เรื่องแบตก็ชนะขาด

แล้ววัสดุตัวเครื่องอันไหนดีกว่ากันอ่าคับ..

2730 ดีกว่าเพราะเป็น เลส ครับ แต่เลือก 3 G ไม่ดีกว่าหรอ อิอิ Laughing
สาวกโนเกีย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 11:56  

คุณ gappkoo แน่นอนจริง ๆ ตอบได้แถบทุกปัญหาเลยครับ อิอิ
ออ คือว่าอยากปรึกษาหน่อยครับว่า
Nokia 5310 (5,990) กับ Nokia 5130 (3,990)
อันไหนดีกว่ากันครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
eieiei
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 19:00  

ขอสอบถามเรื่องหน้าจอแตกหน่อยครับ
ผมส่งเคลมที่ศูนย์j mart เมื่อต้นๆเดือน พ.ย ตอนนี้ก็ยังไม่ได้
เลยอยากจะรู้ราคาซ่อมจอแตกหน่อยครับ 5130xm อ่ะ เครียด T^T
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 20:50  

สาวกโนเกีย ผู้เขียน:
คุณ gappkoo แน่นอนจริง ๆ ตอบได้แถบทุกปัญหาเลยครับ อิอิ
ออ คือว่าอยากปรึกษาหน่อยครับว่า
Nokia 5310 (5,990) กับ Nokia 5130 (3,990)
อันไหนดีกว่ากันครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

แนะนำ Nokia 5130 XpressMusicครับ
มันเหนือกว่า 5310XpressMusic ทุกอย่างครับ
ทั้ง ลูกเล่น แอป และ การแชต
5130 มี windows live และ Ovi ได้ และลูกเล่นอื่นที่เหนือกว่า 5310 มากมาย
5310 เหนือแค่หน้าจอ 16.7 ล้านสีเอง Wink
สาวกโนเกีย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 08:26  

แนะนำ Nokia 5130 XpressMusicครับ
มันเหนือกว่า 5310XpressMusic ทุกอย่างครับ
5130 มี windows live และ Ovi ได้ และลูกเล่นอื่นที่เหนือกว่า 5310 มากมาย
5310 เหนือแค่หน้าจอ 16.7 ล้านสีเอง Wink

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ
ผมไปดูที่ Big C (ระยอง) (3,990) สี ขาวฟ้า กับ สี Selver งามมากเลยครับ
อยากทราบว่าตอนนี้ ราคาที่อื่นเท่าไหร่แล้วครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 16:39  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 19:29  

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ
ผมไปดูที่ Big C (ระยอง) (3,990) สี ขาวฟ้า กับ สี Selver งามมากเลยครับ
อยากทราบว่าตอนนี้ ราคาที่อื่นเท่าไหร่แล้วครับ

อิอิ ราคาปัจจุบันตอนนี้ ราคาส่ง 3410 บาท
ราคาขายประมาณ 3590 - 3790 บาทครับ Wink
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 19:29  

ตอนนี้ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ

ราคาปัจจุบันตอนนี้ ราคาส่ง 3410 บาท
ราคาขายประมาณ 3590 - 3790 บาทครับ Laughing
kenboy
Year's Star

จังหวัด: Korat
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 22:48  

5130 รุ่นนี้ มีโหมดถ่ายกลางคืนได้เปล่าคอรับ หาอย่างไรก็ไม่เจอ รบกวนผู้รู้ครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 07:38  

kenboy ผู้เขียน:
5130 รุ่นนี้ มีโหมดถ่ายกลางคืนได้เปล่าคอรับ หาอย่างไรก็ไม่เจอ รบกวนผู้รู้ครับ

มีนิครับ
โหมดกลางคืน Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 08:39  

Anwar ผู้เขียน:
ttt33 ผู้เขียน:
มีใครลองเอา micro.sd 4G หรือ 8G ใส่ดูหรือยังครับว่าได้หรือเปล่า พอดีว่า
spec บอก 2G แต่อยากเปลี่ยนจากของเดิมให้ได้สูงกว่านี้,,,ไม่รู้ได้ไหมครับ

มายืนยันครับว่า Micro SD Card 4GB เอามา และ ใช้งานได้ครับ เห็นพื้นที่ และใช้งานได้ทั้งหมด 4GB (3.7GB)

แล้วถ้า micro sd card มี่ตัวอักษร HC ด้วยจะอ่านได้ไหมคะ
kenboy
Year's Star

จังหวัด: Korat
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 20:29  

1.เครื่องผมไม่มีโหมดถ่ายกลางคืน เลย
พึ่งซื้อวันที่ 8 ธค.นี้เอง เครื่องเป็น v 06.94 เข้าโหมดถ่ายภาพ >ตัวเลือก มีรายการดังนี้
- ดูภาพก่อนหน้า
- วีดีโอ
- โหมดทิวทัศน์
- ตั้งเวลาถ่ายเอง
- เปิดถ่ายต่อเนื่อง
- เอฟเฟ็กต์
- สมดุลสีขาว
- เปิดคลังภาพ
- การตั้งค่า

เข้าโหมดถ่ายวีดีโอ >ตัวเลือก มีรายการดังนี้
- ดูภาพก่อนหน้า
- ภาพนิ่ง
- ปิดเสียง
- โหมดทิวทัศน์
- เอฟเฟ็กต์
- สมดุลสีขาว
- เปิดคลังภาพ
- การตั้งค่า
2. แบตเตอร์รี่อยู่ได้ 2 วัน ไม่ค่อยได้ใช้งานเลย ไม่รู้ว่าแบตมีปัญหามั้ย

รบกวนผู้รู้ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: