Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รบกวนถามเรื่องgpsของgt505ครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » LG Mobile Community - แอลจี คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 20889
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : รบกวนถามเรื่องgpsของgt505ครับ
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 17:46  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอดีผมซื้อมาใช้ได้ไม่นานก็ลองเข้าgpsดูปรากฏว่าเสียเงินไปหลายบาท เลยอยากถามผู้รู้ว่าทำยังไงเราจึงจะโหลดแผนที่เก็บไว้ได้จะได้ไม่ต้องเสียเงิน และa-gpsเข้ายังไง และถ้าโหลดแผนที่เสียเงินนั้นจะเสียตลอดเวลาที่ใช้gpsเลยรึเปล่าครับหรือเสียครั้งเดียวตอนโหลด ขอบคุณผู้รู้มากๆครับ
thanathanak
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: รบกวนถามเรื่องgpsของgt505ครับ
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2009 11:04  

ได้ข้อมูลมาแล้วครับเกี่ยวกับgps ของgt505 ดังนี้ครับถ้าหากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับ
gt505โปรแกรมแผนที่มี2โปรแกรม1. กูเกิ้ลแมพออนโมบาย 2. ไวท์ไพรอท ฟอร์แอลจี ซึ่งโปรแกรมทั้ง2ต้องใช้gprsในการดึงข้อมูลมาทำให้เสียเงินเพิ่มเติม และโปรแกรมนำทางไวท์ไพลอทของแอลจีนั้นจะหมดอายุโดยอัตโนมัติเทื่อเปิดใช้ไปได้1เดือนหากประสงค์ใช้ต่อต้องเสียเป็นยูโรถ้าคิดเป็นเงินไทยก็ประมาณ2-3พันบาทต่อปีครับ สำหรับตัวรับสัญญานgpsนั้นในgt505มีอยู่ในตัวเลยไม่ต้องต่อa-gpsก็สามารถใช้ได้ แต่มันไม่มีแผนที่จะให้อ่านสรุปคือดาวเทียมรู้ว่าgt505อยู่ไหนแต่gt505ไม่รู้ว่าตัวเองอยู่ตรงจุดไหนบนพื้นโลกถ้าอยากรู้ว่าอยู่จุดไหนก็ต้องโหลดแผนที่มาอยู่ดี โดยสรุปgt505เราจะใช้a-gpsหรือไม่ก็ได้มันมี2ระบบแต่อย่างที่บอกถ้าเราจะใช้แบบไม่เสียเงินก็ไม่มีแผนที่ให้อ่านมองเห็นดาวเทียมอย่างเดียวถ้าใช้แบบเสียเงินหรือa-gpsมันก็จะโหลดแผนที่มาให้และค้นพบจุดของเรารวดเร็วขึ้น แต่คุณจะไม่สามารถใช้ได้หากอยู่ในที่ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์เพราะมันมองไม่เห็นแผนที่ แต่ถ้าท่านใดที่มีแผนที่ประเทศไทยที่เป็นjavaก็สามารถลงได้แต่ผมยังหาไม่เจอเลยครับเจอแต่พวกแซมเบี้ยนใครมีก็บอกบ้างนะครับจะได้ใช้แบบไม่เสียเงินบ้าง(แอลจีน่าจะทำแผนที่สำหรับ505บางนะครับจะขายเท่าไรก็ขายไปเพราะในตัวก็มีgpsอยู่แล้วจะได้ใช้ได้ทุกที่ไม่ต้องพึ่งสัญญาณโทรศัพท์เห็นใจคนที่เขาสนับสนุนlgบ้างนะครับ)
Newhope
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
หัวข้อ : Re: รบกวนถามเรื่องgpsของgt505ครับ
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2009 23:18  

thanathanak ผู้เขียน:
พอดีผมซื้อมาใช้ได้ไม่นานก็ลองเข้าgpsดูปรากฏว่าเสียเงินไปหลายบาท เลยอยากถามผู้รู้ว่าทำยังไงเราจึงจะโหลดแผนที่เก็บไว้ได้จะได้ไม่ต้องเสียเงิน และa-gpsเข้ายังไง และถ้าโหลดแผนที่เสียเงินนั้นจะเสียตลอดเวลาที่ใช้gpsเลยรึเปล่าครับหรือเสียครั้งเดียวตอนโหลด ขอบคุณผู้รู้มากๆครับ

คุณthanathanakลองอ่านquoteด้านล่างดูนะครับ..เพราะมีเพื่อนผู้ใช้รุ่นนี้

มารายงานเอาไว้ครับ น่าจะช่วยไขข้อข้องใจได้บ้างล่ะนะ!

Anonymous ผู้เขียน:
มารายงานครับ สำหรับการทดสอบ GT505 กับ GPS จากพัทยาไปบุรีรัมย์
ก่อนอื่นผมเติมเงินก่อน 200 บาท happy เปิดบริการ gprs ได้ 50 ชม. แถมอีก 50 ชม.(เงินในเครืองมี 30 กว่าบาท จากนั้นคลิกแผนที่ เลย (กะว่าน่าจะใช้สัก5-6 ชม.แน่ ๆ) จากนั้นซุม 20 km เลื่อนแผนที่ไปหาเมืองบุรีรัมย์ คลิกเลย จะขึ้ข้อความเลือก diver here (ไปโดยรถ) โหลดแผนที่ แบบ 3D เสร็จแล้ว
- ขับไปเรื่อย ผลเป็นแบบนี้ครับ (ที่คิดนะครับ)
การโหลดแผนที่ใช้ gprs แน่ๆ เลย
เราวิ่งตามทางที่เราเคยวิ่ง แต่เจ้านี้บอกอีกทาง เมื่อผิดทางก็หาเส้นทางใหม่ให้(ปกติอยู่แล้ว) แต่ ถ้าผิดทางช่วงที่ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์จะคำนวณให้นานมาก จนกว่าจะเจอสัญญาณโทรศัพท์นะครับ
===
แต่สิ่งที่สนใจอยู่ตรงนี้ครับ
- รถขึ้นเขาไม่มีสัญญาณ คิดว่า GPS จะดับสนิทแน่ แต่ถ้าวิ่งตามแผนที่สามมิตินะครับ ปรากฎว่ายังมีสัญญารเหมือนเดิมครับ จึงได้ข้อสรุป จะใช้ gprs ในการเปิดแผนที่กับโหลดเท่านั้น
- ถึงที่หมายแล้วปิด GPS แต่ยังไม่เช็ดยอดชั่วโมงนะครับ (เดินทาง 4 ชม.กว่าเกือบห้า) เพราะคิดว่า ยังเช็ดทันที่ไม่ได้ (มาถึงบ่ายสาม) เช็ดยอดชั่วโมงตอนสองทุ่ม (มีการใช้งาน gprs ไปแค่ 75 นาทีกว่า (เล่นเอางงเลย เพราะคิดว่าน่าจะเกือบห้าชม.)

ปล.ตอนนี้อยู่บุรีรัมย์ครับ พรุ่งนี้กลับ จะลองวิ่งตามเส้นทางที่ GPS บอกดีกว่า (หลงก็ช่างมัน อิอิ ให้มันรู้ไปว่า จะใกล้กว่าทางที่เราวิ่งประจำหรือป่าว.....

ยังมีมารายงานเพิ่มเติมด้วยครับ..ตามไปอ่านที่นี่นะครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=291559&postdays=0&postorder=asc&start=150
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » LG Mobile Community - แอลจี คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: