Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Samsung Omnia LITE B7300 - ซัมซุง
 หน้า 1, 2, 3 ... 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1038 / เข้าชม: 1320846
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Samsung Omnia LITE B7300 - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2009 19:53  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Samsung Omnia LITE B7300 - ซัมซุง
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/samsung/b7300.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 04 Dec 2009 13:13; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Linkza
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ลิงลพบุรี..
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : แปลกตา
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2009 20:54  

หน้าตาดูแปลกตาไปนิด...แล้วแต่คนชอบ...ราคาขอ..13,900เอ้า...ถ้าอยากขายแบบขึ้นราคาส่ง...หนีคนซื้อแทบไม่ทันแบบรุ่นสตาร์ล่ะก็นะ...(สตาร์ตอนนี้ราคาส่งขึ้นแฮะ...เฮียแกบอกขายดี...)...รุ่นนี้คิดว่าส่งมาฟัน...5800...จากค่ายยักษ์ใหญ่...อักษรย่อว่า...น. ...มั้งครับ...55+...เดายากอ่ะ
ทำไปได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2009 02:27  

จอ 65000 สี ทำไปได้มันน่าจะหมดยุคไปแล้วนะ น่าจะเปลี่ยนเป็น 262000 สีแทนนะหรือถ้าจะให้ดีสุดๆต้อง 16ล้านสี
JokE_zaZaz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2009 10:14  

ทำไปได้ ผู้เขียน:
จอ 65000 สี ทำไปได้มันน่าจะหมดยุคไปแล้วนะ น่าจะเปลี่ยนเป็น 262000 สีแทนนะหรือถ้าจะให้ดีสุดๆต้อง 16ล้านสี

มันเป็นมาตรฐานทั่วๆไปของ Window mobile
1111
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2009 13:25  

ทำไม wm กล้องจะมากกว่า 3 ล้านไม่ได้เลยไช้มั๊ย
OFF123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2009 14:34  

WM นะครับ จะเอากี่ล้านสี
Hinokami Akira
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2009 15:09  

อยากเห็นตัวเป็นๆเร็วๆจัง

ปล.พื้นที่ตัวเครื่องที่ปล่อยให้ว่างๆเหลือเยอะจังเลยนะครับ น่าจะขยายจอให้เต็มไปเลย อิอิ
kerojung
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2009 09:15  

หน้าตามัน คล้ายๆSamsung S8300 UltraTouch นะเนี้ย(คิดไปเองมั้ง)

แต่ดูๆแล้ว ก็น่าสนใจนะเนี้ย ราคาจะเท่าไรกัน นะ อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2009 15:54  

ชอบซัมซุงจังเลย สวย ๆ ๆ ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2009 00:10  

น่าสนมากๆครับ ถ้ามีช่องใส่ปากกาในตัว แจ่มเลย

อีกอย่าง ผมว่าตอนรุ่นนี้วางขายน่าจะใช้ WM 6.5 แล้วนะครับ คงไม่ต้องรอลุ้น ROM แท้ว่าจะมีให้อัพหรือเปล่า และก็ไม่ต้องเสี่ยงลอง ROM แต่งด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2009 19:51  

ออกมาแต่ละรุ่นโดนใจทั้งนั้นครับ มีให้เลือก ใช้แล้วแต่ความชอบเลย
ดีมากๆครับ แบรนนี้

บางเจ้ายังมีแต่สเปคขู่ มาเป็นปียังไม่ออกขายเมืองนอกเลย ซัมซุงออกไปแล้ว 5-6 รุ่น โดนใจคนใช้ทั้งนั้นเลย รุ่นถูกก็มี แพงก็มา WMก็ได้ ซิมเบี้ยนก็มีให้ใช้

รุ่นใหม่ๆทั้งนั้น เลือกแทบไม่ถูกเลย

แถมเปิดตัวปุ๊บ รอ 1 เดือนได้ใช้ เจ๋งจริงๆๆ
อดกฟดกหฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เดกหเดหกเหกด
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2009 20:32  

Anonymous ผู้เขียน:
น่าสนมากๆครับ ถ้ามีช่องใส่ปากกาในตัว แจ่มเลย

อีกอย่าง ผมว่าตอนรุ่นนี้วางขายน่าจะใช้ WM 6.5 แล้วนะครับ คงไม่ต้องรอลุ้น ROM แท้ว่าจะมีให้อัพหรือเปล่า และก็ไม่ต้องเสี่ยงลอง ROM แต่งด้วย

6.5 มีออกมาให้อัพทีหลังเเน่นอนครับ

แต่รอมปรุงเองผมว่ามันเร็วกว่ารอม Official นะ Sad

ปล.ผมใช้P535 WM6.5 อ่ะ
Mickuza
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2009 16:50  

ชอบ

ป.ล.
ทำไมสีแดงกับน้ำเงิน ปุ่มมันไม่เหมือนกัน
http://www.gsmarena.com/samsung_b7300_omnia_lite-pictures-2837.php
Zzz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2009 15:53  

lสีแดงดำ นั่นมัน น้องออม ตัวแพงง่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2009 23:23  

ตัวนี้สเปคเทพมากๆขอบอก ได้ข่าวว่าราคาไม่แพงด้วย อัพเป็นวินโดวส์ 6.5 ได้ด้วย โหๆๆๆ

- http://www.gsmarena.com/samsung_b7300_omnia_lite-2837.php
teddydan
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2009 02:39  

อยากรุ้ว่าราคาเท่าไรครับ

ชอบโทรศํพท์หน้าตาเรียบๆแบนี้อ่ะครับ

คลาสสิคดี

แล้วเมื่อไรจะวางขายอ่ะครับ
เง้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 12:46  

1111 ผู้เขียน:
ทำไม wm กล้องจะมากกว่า 3 ล้านไม่ได้เลยไช้มั๊ย

แหงะ แล้ว Omnai นี่ก้อง2.999 MP อ๋อ= = Question Question
vuv
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 01:29  

เสียอย่างเดียว ไม่มีแจ็ก 3.5 มม.
VirusDm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung B7300 Omnia LITE - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 30 Nov 2009 02:01  

10900 ฟอร์จูนรัชดาจร้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung B7300 Omnia LITE - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2009 20:22  

ซื้อมาแล้วครับ 9990 บาท

sarastro
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ROM & RAM
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 01:09  

อยากรบกวนใครที่ใช้อยู่ให้ช่วยดูที่กล่องหรือคู่มือว่า ROM กับ RAM ความจุเท่าไหร่หน่อยครับ อยากได้ข้อมูลเพื่อตัดสินใจ เผื่อจะซื้อรุ่นนี้

พยายามหาดูแล้ว แต่ว่าแต่ละเว็บไซต์บอกไม่ตรงกัน

ขอบคุณครับ
Meen
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung Omnia LITE B7300 - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 15:13  

ROM: 512MB
RAM: 256MB

ผมเห็นแล้วอึ่งเลยครับ!!! ราคา 10xxx แต่ว่าให้ ROM/RAM ระดับนี้มา
คิดว่า คราวนี้ HTC งานเข้าแล้วหล่ะ

Very Happy
OfferSIx
Year's Star

หัวข้อ : Re: Samsung Omnia LITE B7300 - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 21:41  

ชอบอ่ะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย OfferSIx เมื่อวันที่ 16 Dec 2009 22:45; ทั้งหมด 1 ครั้ง
torr99
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 22:08  

ตอนนี้ใช้อยู่ ลื่นดี เมนูก็ทำได้ถือว่าดีมาก ครอบหมดทุกตัว ตั้งแต่ซื้อมายังไม่แฮงค์เลย แต่เสียอย่างเดียว เวลาโทรเข้าโทรออกไม่มี Full screen photo แจ็คหูฟังถึงจะไม่ใช่ 3.5 แต่ก็ให้เสียงได้ในระดับที่ฟังเพราะถึงระดับน่าพอใจครับ ใครสนใจแนะนำให้ซื้อได้เลย ไม่ผิดหวังจ้า
torr99
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 22:12  

อ้อ อีกอย่างนึงครับ ปุ่มถ่ายรูป ถ้าเป็นกล้องธรรมดาทั่วไป จะสามารถกดปุ่มลงไปได้ครึงนึงก่อนเพื่อโฟกัส แล้วถึงค่อยกดอีกทีเพื่อถ่าย แต่ตัวนี้มันไม่สามารถกดครึ่งได้อะคับ กดลงไปมันก็เหมือนจะโฟกัสอะนะ มันค้างครึ่งไมได้ พอกดลงไปแล้วมันจะถ่ายเลยครับ
fhgfmg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 23:32  

อยากรู้ว่าสีน้ำเงินมีขายไหมครับ อยากได้มาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 22:23  

มีแล้วครับ ลองดูใน www.tohome.com นะครับ ราคา 10490 เท่านั้นเอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 11:00  

ตอนนี้อยากได้โทรศัพท์ใหม่ระหว่าง Samsung Omnia LITE B7300 กับ Nokia 5800 Naviation Edition จะเลือกตัวไหนดีค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 19:42  

ตอนนี้อยากได้โทรศัพท์ใหม่ระหว่าง Samsung Omnia LITE B7300 กับ Nokia 5800 Naviation Edition จะเลือกตัวไหนดีค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

คุณชอบอันไหนก็เอาอันนั้นแหละ -*-

ถ้าคุณ ถนัด ซิมเบี้ยน ก็ 5800
ถ้าคุณ ถนัด วินโดวโมบาย ก็ LITE
bossteen12
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 00:52  

เพื่อนเอา i-phone รุ่น 2G มือสองมาขาย 8000 แต่เราชอบ omnia lite มากกว่าเพิ่มอีก 2 พันกว่าได้เครื่องใหม่มีประกัน อยากถามผู้รู้ว่าเลือกรุ่นไหนดี
joobjoob
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 17:04  

เราว่าเมื่อเทียบกับราคา

คนที่ชอบวินโด้โมมาย และ แฟน Omnia ตัวนี้น่าจะชอบนะค่ะ

เพราะ เนื่องมาจากราคาที่ ถูก ตอบโจทย์ พวกที่ชอบวิโด้โมบาย แต่ งบน้อย

สำหรับเรื่องของความละเอียด ของกล้อง ได้ ขนาดนี้ ก็โอเคและค่ะ เพราะ จริงๆ แล้ว Omnia

ทั้งหลายจะเน้นเรื่อง ฟีเจอร์ของเครื่องรวมไปถึงการใช้งานมากกว่าค่ะ คนที่เล่น ตระกลู

Omnia จะทราบกันดีค่ะ อีกอย่าง เราว่า ราคาขนาดนี้ Omnia Lite โอเคแล้วค่ะ
Hallooo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 17:40  

คงถูกใจ พวกกูรูที่ชอบเล่นวินโด้โมบายแน่ๆ เราว่า เพราะราคาถูกดี

สำหรับตระกลู Omnia ตัวนี้น่าจะถูกสุดแล้วมั้ง

แต่มีฟังก์ชั่นแบบนี้ก็โอเคและ

ไม่ว่าจะ Windows Mobile 6.5 ตัวใหม่

กล้องพอถูไถ 3.2 เมก อันนี้พอไหว

WiFi, EDGE, GPS, Bluetooth ครบ

จอยังเป็นแบบ Resistive อยู่ แถมสไตลัสให้หนึ่งอัน

แต่เป็นแบบห้อยๆ อิอิ

และก็ ขอบคุณมากๆ สำหรับรีวิว มือถือดีดีแบบนี้

เดี่ยวจะเข้ามาอัพเดทบ่อยค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 10:43  

มีแล้วครับ ลองดูใน www.tohome.com นะครับ ราคา 10490 เท่านั้นเอง

ค่าส่งแพงจัง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 10:55  

ซื้อมาแล้ว มันแฮงค์...บ่อยอ่ะ
บางครั้งเวลาเรียก application รู้สึกว่ามันช้า (หรือเราใจร้อนก็ไม่รู้)
ส่วน Touch Screen ก็ไว...บางครั้งไวมาก 555+
ตอนนี้กำลังทำใจให้รักกันอยู่ เพิ่งหัดเล่น mobile window อ่ะคับ ^_^
ทีเหลือ OK นะ น้ำหนักดี หน้าตาดี option ครบ ^_^
ซาหวย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 15:53  

อยากทราบว่าถ้าเทียบกับ HTC Touch2 ที่ปัจจุบัน 16,900.- อันไหนดีกว่ากันครับ
(ในเรื่องของความเสถียรของโปรแกรม สมรรถณะของฮาร์ดแวร์ และความเร็วในการทำงาน)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ซาหวย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 16:05  

ซื้อมาแล้วครับ 9990 บาท

ซื้อที่ไหนครับช่วยแนะนำด้วยสนใจมากครับ ขอบคุณครับ
taomie mugen
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 12:12  

ใช้มา 1 วัน ยังไม่มีแฮงค์ครับ ( เรียกโปรแกรมหน่วงนิดหน่อย เป็นธรรมดาของ window mobile ครับ ต้องใจเย็นๆ นิดนึง ) Smile

-กล้อง 3.2 ล้าน ภาพที่ได้โอเคมากครับ
-widget เล่นง่าย ปรับแต่งง่าย
-ทัชสกรีนเที่ยงตรงดีครับ ทั้งใช้นิ้ว และปากกา
-แบต 1500 ma ผมว่าน่าจะอึด
-โดยรวมคุ้มกับราคา 10200 บาทครับ (ซื้อที่มาบุญครอง)

ข้อเสียแบบเต็มๆ ชัดๆ คือ ...
-หาโปรแกรมแผนที่ดาวเทียมมาลงไมได้ครับ ลองแล้วทั้ง Garmin .igo.. route66 ..ล้วนใช้งานไมได้ หา gps ในเครื่องไม่เจอ จนต้อง..กลับไปใช้ Google Map ครับ ถึงจะใช้งานได้
-ศุนย์ซัมซุง ยังไม่มีอะไรมาซัพพอร์ทรุ่นนี้ครับ โทรไปถามอะไรพนักงานก็ไม่รู้เรื่องทั้งหมด แม้ในเว็บก็ยังไม่มีรายละเอียดของรุ่นนี้ครับ ( แย่จังเลย ) Confused
yuppiekabb
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 13:29  

รีวิว ซัมซุง Omnia Lite ครับ
เอามาฝากกัน
http://board.samsungparty.com/forum-f5/samsung-omnia-lite-t125.html
monstertee
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 18:34  

ซื้อมาแล้วเหมือนกัน ลองลงได้ทั้ง Garmin และ IGO โดยรวมถือว่าคุ้มค่า คุ้มราคา
ต้องค้นหา Port ของ GPS ให้เจอก่อน รู้สึกว่าหน้าจอจะหน่วงน้อยกว่า Omnia II เสียด้วย
ไม่ผิดหวังครับ Cool
taomie
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 20:37  

monstertee ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วเหมือนกัน ลองลงได้ทั้ง Garmin และ IGO โดยรวมถือว่าคุ้มค่า คุ้มราคา
ต้องค้นหา Port ของ GPS ให้เจอก่อน รู้สึกว่าหน้าจอจะหน่วงน้อยกว่า Omnia II เสียด้วย
ไม่ผิดหวังครับ 8)

:D ไมทราบว่าลง garmin แล้วต้องตั้งค่า port ไปที่ port ไหนครับ ผมลองแล้วมันหาไม่เจอน่ะครับ

รบกวนแวะมาตอบด้วยนะครับ อยากใช้งาน Gps อ่ะครับ ใช้ Googl map มันชอบตัดไปใช้ GPRS ให้เสียเงินตลอดเลยครับ
ซาหวย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 21:54  

ใช้gps ได้เหรอครับ ใช้ยังงัยครับ ไม่เคยใช้อ่ะ ช่วยบอกด้วยน๊ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
OfferSIx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 22:45  

ขอถามเพื่อนๆ ที่ซื้อมาแล้วหน่อยสิ

เวลาสนทนา เสียเบามั้ย แฮงค์ กันบ้างหรือป่าวจ๊ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 00:51  

OfferSIx ผู้เขียน:
ขอถามเพื่อนๆ ที่ซื้อมาแล้วหน่อยสิ

เวลาสนทนา เสียเบามั้ย แฮงค์ กันบ้างหรือป่าวจ๊ะ

เสียงดังชัดเจนดีครับ ส่วนเรื่องแฮค์ไหม อยู่ที่การใช้งานครับ ถ้าไม่ลงโปรแกรมเยอะ น่ะ

ของผมแฮงคไป2-3รอบล่ะ เพราะมั่วกับการลงโปรแกรมนี่แหละ แต่โดยรวมOKเลย

ปล. ขอเวป ที่แจกโปรแกรมกับเกมหน่อยครับ
Teeann
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 02:26  

monstertee
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 08:21  

taomie ผู้เขียน:
ไม่ผิดหวังครับ Cool

Very Happy ไมทราบว่าลง garmin แล้วต้องตั้งค่า port ไปที่ port ไหนครับ ผมลองแล้วมันหาไม่เจอน่ะครับ

รบกวนแวะมาตอบด้วยนะครับ อยากใช้งาน Gps อ่ะครับ ใช้ Googl map มันชอบตัดไปใช้ GPRS ให้เสียเงินตลอดเลยครับ

- เปิด Program แล้วไปกดที่แสดงสัญญาณ GPS ด้านบนซ้ายมือ (ข้างคำว่า Mobile XT) ดังรูป

ขอยืมรูปมาจาก web smart-mobile หน่อยนะครับ

- หลังจากนั้นให้กดปุ่ม Disible หน้าจอจะให้เลือก Use Serial GPS และจะมี Port ให้เลือก (เลือกอะไรก็ได้ เครื่องจะทำการ Detect Port ให้เอง) และกด Enable เครื่องจะ Detect Port ให้เอง (ระวังการลง Program อื่น อาจจะทำให้ไปทับ Port GPS ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้)
Cool
OfferSIx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 08:39  

Teeann ผู้เขียน:

คุณ Teeann น่ารักจังเอารูปตัวจริงมาลงด้วย ^^

แต่มันใช่จากบ้านเราหรือป่าวอ่ะ หรือว่า ตปท.

เพื่อนๆ คนไหนซื้อมาแล้ว เอารุปมาโชวืกันหน่อยสิจ๊ะ
aunbus
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 19:04  

ขอรบกวนถามผู้ใช้งานหน่อยนะครับอยากทราบว่ามันรองรับ สัญญาณ Wireless ไหม แล้ว WLAN (Wireless LAN) กับ Wi-Fi™ 802.11 b/g, DLNA certified™ ต่างกันอย่างไรครับ
chiwawa
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 23:58  

สมมุติว่าเราเอารูปถ่ายหรือรูปในเมมโมรี่การ์ดมาตั้งเป็น wallpaper อะครับ แล้วถ้าเราจะเปลี่ยนธีมอ่ะ มันจะเปลี่ยนเฉพาะตรงแถบสี ตรง start ด้านบนกับด้านล่างอ่ะคับ ถ้าอยากจะให้รูป wallpaper มันเปลี่ยนตามธีมด้วย ต้องทำยังไงอ่ะครับ มีใครพอทราบบ้างเอ่ย
Teeann
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Dec 2009 01:35  

เอารีวิวจาก คุณหมอ Pawin Numthavaj มาลงให้ดูกันนะครับ

เครดิต : http://www.pawinpawin.com/2009/12/samsung-omnia-lite.html

---------------------------------------------------------------------------------------------------
โดยคุณสมบัติเบื้องต้น

น้ำหนักประมาณ 103 กรัม

Windows Mobile 6.5 ตัวใหม่

กล้องพอถูไถ 3.2 เมก อันนี้พอไหว

WiFi, EDGE, GPS, Bluetooth ครบ

จอยังเป็นแบบ Resistive อยู่ แถมสไตลัสให้หนึ่งอัน แต่เป็นแบบห้อยๆ

ราคา 10900 บาท โอเคเลย

แบตเตอรี่ 1500 mAh ใหญ่ดี

และแล้วกล่องนี้มันก็มาอยู่ในมือผมครับ ซื้อมาจาก Jay Marts สาขาพารากอน ถามเจ้าหน้าที่ยังบอกว่าไม่มี Mock-Up ให้ลองจับเล่นมีแต่ตัวจริงเลย เพราะเพิ่งออกมาได้สามวัน โอ้ว

ข้างกล่องบรรยายสรรพคุณไว้เกือบครบ จริงๆ พวก Fm Radio นี่ผมไม่เคยใช้เลยแฮะเครื่องเก่าก็มี จริงๆ แม้แต่ฟังเพลงก็ไม่ได้ใช้เพราะไม่ค่อยชอบเอาหูฟังยัดหูเท่าไหร่ ฟังจากลำโพงดีกว่า อ้อ เครื่องนี้มันเล่น DivX, XviD ได้แต่อ้อนแต่ออกเลยนะ ไม่ต้องหาอะไรเพิ่ม ส่วน GPS นั้นไม่แถมโปรแกรมอะไรมาให้ต้องใช้ Google Maps อย่างเดียว

แกะกล่องแล้ว

ของที่แถมมาก็มีสไตลัสแบบห้อยๆ หนึ่งอัน, microSD 4GB (คู่มือบอกใช้ได้มากสุด 32GB), สายชาร์จแบบ microUSB, Small Talk แบบ microUSB, สายต่อคอมพิวเตอร์, ซีดีโปรแกรม, คู่มือ, ใบรับประกัน

ดูสไตลัสชัดๆ มันค่อนข้างเล็กไปซะหน่อย

พออยู่ในมือรู้สึกว่าก็จับถนัดอยู่ครับ

มีกล้องด้านหน้าด้วย แต่สงสัยจะไม่ได้ใช้เพราะบ้านเราไม่เปิดบริการ video call ซักที ปุ่มด้านหน้ามีข้อตินิดหนึ่งคือไม่มีปุ่มกดสี่ทิศ ไอ้ตรงข้างล่างปุ่มเดียวนั้นเป็นแค่ปุ่มเดียวจริงๆ ครับ ใช้ขยับเป็น Touch Pad แบบ Omnia I ก็ไม่ได้

นอกจากนี้แล้วก็พอถูไถ แบตเตอรี่นี้ใช้งานได้ไม่ต้องกังวลเท่าไหร่ เท่าที่ลอง 2-3 วันแบบสบายๆ ถ้าไม่ได้คุยหูดับอะไร

ไว้ว่างๆ (ไม่รู้จะว่างเมื่อไหร่) จะมาเล่าประสบการณ์เพิ่มเติมกับตัวเครื่องและ Windows Mobile 6.5 ดูครับ
Teeann
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Dec 2009 01:55  

ลองฟังจากผู้ใช้จริง เพื่อประกอบวิชาอาชีพ ในทุกๆวันดูครับ

ใช้เปิดพวก uptodate , harrison ฯลฯ ไม่ช้าเลยครับ นอกจากนี้เปิด PDF จาก Acrobat Reader ที่มีจำนวนหน้ากว่า 2000 หน้าสบายด้วยซ้ำ แต่ว่ามันไม่มี Search น่ะ ต้องเปิด Index (พอดีผมไม่ค่อยได้ต้อง Search จึงยังไม่ได้ลองโปรแกรมเปิด PDF ตัวอื่นครับ)

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มีโหมดมาโครถ่ายใกล้ๆ ได้ดีพอควร ข้อเสียคือไม่มีแฟลชเลยทำให้ต้องอาศัยแสงจากข้างนอกแทน ดูรูปเอาเองเลยละกันครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนตัวผมคิดว่าการซื้อ PDA มาใช้และได้ใช้อย่างจริงจังนั้นคุ้มค่าครับ เครื่อง Palm ผมก็ซื้อตอนปีสี่ หลักๆ ที่ใช้คือ เปิด Dose ยาและหาคำศัพท์ Syndrome ประหลาดๆ

ปล.ขออณุญาตินำข้อมูลมาลงเพื่อเป็นประโยชน์แก่ๆเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจซื้อนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Dec 2009 06:36  

ปุ่มตรงกลางมันเป็นtouchpadหรือเปล่าครับ

และเอาไว้ถอยกับเหมือนssตัวอื่นๆหรือเปล่าครับ
Nu-Nus
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Dec 2009 19:16  

เมนูเป็นภาษาไทยหรือปล่าวคะ
rx3117
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 20 Dec 2009 03:25  

Teeann ผู้เขียน:
ลองฟังจากผู้ใช้จริง เพื่อประกอบวิชาอาชีพ ในทุกๆวันดูครับ

ใช้เปิดพวก uptodate , harrison ฯลฯ ไม่ช้าเลยครับ นอกจากนี้เปิด PDF จาก Acrobat Reader ที่มีจำนวนหน้ากว่า 2000 หน้าสบายด้วยซ้ำ แต่ว่ามันไม่มี Search น่ะ ต้องเปิด Index (พอดีผมไม่ค่อยได้ต้อง Search จึงยังไม่ได้ลองโปรแกรมเปิด PDF ตัวอื่นครับ)

มีโหมดมาโครถ่ายใกล้ๆ ได้ดีพอควร ข้อเสียคือไม่มีแฟลชเลยทำให้ต้องอาศัยแสงจากข้างนอกแทน ดูรูปเอาเองเลยละกันครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าการซื้อ PDA มาใช้และได้ใช้อย่างจริงจังนั้นคุ้มค่าครับ เครื่อง Palm ผมก็ซื้อตอนปีสี่ หลักๆ ที่ใช้คือ เปิด Dose ยาและหาคำศัพท์ Syndrome ประหลาดๆ

ปล.ขออณุญาตินำข้อมูลมาลงเพื่อเป็นประโยชน์แก่ๆเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจซื้อนะครับ

Smile กำลังมองหามือถือตัวใหม่ที่รองรับ app ด้าน pharm อยู่จ้า
ก็ตอนแรกเรยอยากได้ แอนดรอยของ htc แต่เหมือนยังไม่รองรับTT

ตัวนี้ราคาก็ไม่ต่างเท่าไหร่น่าสนเหมือนกันค่ะจากที่พิมไว้(htc tattoo ทำใจเต้นหมดลด3000แน่ะ ถ้าแสดงบัตรนักศึกษา ^^)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Dec 2009 23:28  

มีใครมีปัญหาคู่สนทนาได้ยินเสียงของเราไม่ชัดบ้างครับ แต่เราได้ยินฝั่งโน้นชัด
มีวิธีแก้ไหมครับ
ตอนนี้ปวดหัวมากเลย Sad
jupiter
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 07:48  

ซื้อมาได้สามวันแล้วครับ มือถือจอสีเครื่องแรกในชีวิต
สไตล์เรียบหรู ถูกใจมากครับกับ
9,990 บาท ผ่อน 0% 10 เดือน (SCB) สบายกระเป๋าคนงบน้อยอย่างผม

ตอนนี้ผมติดปัญหาเวลา Lock หน้าจอแล้วพอเครื่องเข้าสู่ Sleep mode
ผม unlock จอไม่ได้ กดปุ่ม unlock ด้านข้างค้างไว้ก็แล้ว
Slide ปุ่ม unlock ไปด้านข้างก็แล้ว แต่มันไม่ปลดล็อคให้ซะที
ต้อง reset เครื่องทุกครั้งเลย ไม่รู้คนที่ใช้อยู่เป็นเหมือนผมหรือป่าว
ถ้าใครมีวิธีแก้ ขอความกรุณาด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านที่เมตตา
Neutral
vanai_s
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 10:57  

ที่บอกว่าลงกามินได้ เมื่อทำการลงแล้วใช้ได้หรือเปล่าครับ เพราะดูในสเป็คเครื่องไม่บอกตรงไหนเลยว่ามีชิปสำหรับ gps ขอความมั่นใจด้วยครับ มีแต่ a-gps อยากซื้อแต่กลัวใช้กามินไม่ได้ ขอบคุณครับ
โดมิกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 20:25  

vanai_s ผู้เขียน:
ที่บอกว่าลงกามินได้ เมื่อทำการลงแล้วใช้ได้หรือเปล่าครับ เพราะดูในสเป็คเครื่องไม่บอกตรงไหนเลยว่ามีชิปสำหรับ gps ขอความมั่นใจด้วยครับ มีแต่ a-gps อยากซื้อแต่กลัวใช้กามินไม่ได้ ขอบคุณครับ

WM รุ่นหลังๆมานี่ลง กามินใช้ได้หมดแล้วอะครีบ
รุ่นนี้เพิ่งออกไม่น่าจะมีปัญหาว่าลงแล้วใช้ไม่ได้นะ
monstertee
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 22:31  

โดมิกัน ผู้เขียน:

WM รุ่นหลังๆมานี่ลง กามินใช้ได้หมดแล้วอะครีบ
รุ่นนี้เพิ่งออกไม่น่าจะมีปัญหาว่าลงแล้วใช้ไม่ได้นะ

ลองลงแล้วไม่มีปัญหาครับ หาดาวเทียมเจอค่อนข้างเร็ว Cool
n70black
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 22:37  

ลองลงแล้วไม่มีปัญหาครับ หาดาวเทียมเจอค่อนข้างเร็ว Cool

ไม่ทราบว่า ใช่ตัวไหน ลง ครับ ช่วยบอกหน่อย ได้ไหม
และหาได้ที่ไหน หรือ มีที่ติดต่อ ไหมครับ
jane_songsang@hotmail.com
phelpsmagica
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 22:37  

ท่านลงโปรแกรมตัวไหนหรอครับ ผมตอนนี้ กำลังจะซื้อเหมือนกัน หลังจากตอนแรกตัดสินใจจะเอา 5800 พอมาเจอตัวนี้ กลับถูกใจตัวนี้ แบบว่าอยากลองวินโดว์โมบายบ้าง อิอิ

พอเริ่มศึกษาตัวนี้ไปเรื่อยๆ เริ่มรุ้มาว่าตัวนี่ไม่ได้แถมโปรแกรมแผนที่มา ขอคำแนะนำท่านหน่อยละกันนะครับ ว่าลงตัวไหนไป เห้นท่านตอบแล้วชื่นใจ ว่าใช้ GPS ได้
บอกที
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 01:15  

ทำไม ผมลง Garminไม่ได้

ลงแล้วมันบอกว่ามีโปรแกรมเปิดไว้ หรือ เมมไม่พอ ประมาณนี้อ่ะครับ

ทั้งๆที่พึ่ง hard reset ไป ลงหลายรอบแล้วก็ยังไม่ได้ซักที ไฟล์ที่โหลดมาไม่เสียแน่ๆ ครับ

ใครลงได้แล้ว บอกทีครับว่าลงยังไง

ปล. ซื้อเครื่องนี้มาเพราะจะใช้GPS นี้แหละ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 01:42  

บอกที ผู้เขียน:

ลงแล้วมันบอกว่ามีโปรแกรมเปิดไว้ หรือ เมมไม่พอ ประมาณนี้อ่ะครับ

ทั้งๆที่พึ่ง hard reset ไป ลงหลายรอบแล้วก็ยังไม่ได้ซักที ไฟล์ที่โหลดมาไม่เสียแน่ๆ ครับ

ใครลงได้แล้ว บอกทีครับว่าลงยังไง

ปล. ซื้อเครื่องนี้มาเพราะจะใช้GPS นี้แหละ

ศึกษาดูดีๆครับ ว่าเอาไปลงในตัวเครื่อง หรือ ในเมม
บอกที
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 01:53  

บอกที ผู้เขียน:

ศึกษาดูดีๆครับ ว่าเอาไปลงในตัวเครื่อง หรือ ในเมม

ผมลองทั้งในเครื่อง และในเมม ก็ไม่ได้ครับ

ปล.ผมทำตามขั้นตอนที่เค้าบอกแล้วแต่ติดที่ลงไม่ได้นี้แหละ
monstertee
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 08:08  

phelpsmagica ผู้เขียน:

ท่านลงโปรแกรมตัวไหนหรอครับ ผมตอนนี้ กำลังจะซื้อเหมือนกัน หลังจากตอนแรกตัดสินใจจะเอา 5800 พอมาเจอตัวนี้ กลับถูกใจตัวนี้ แบบว่าอยากลองวินโดว์โมบายบ้าง อิอิ

พอเริ่มศึกษาตัวนี้ไปเรื่อยๆ เริ่มรุ้มาว่าตัวนี่ไม่ได้แถมโปรแกรมแผนที่มา ขอคำแนะนำท่านหน่อยละกันนะครับ ว่าลงตัวไหนไป เห้นท่านตอบแล้วชื่นใจ ว่าใช้ GPS ได้

ลองเข้าไปดูที่ web site PDAMobiz ที่ Link ด้านล่างนะครับ
http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=199446&KW=garmin+mobile+xt+&PN=0&TPN=1
ขอบคุณ web site PDAMobiz ด้วยนะครับ

พอลงแล้วต้องมีการเข้าไป setup บางอย่าง
ลองพยายามดูนะครับ รับประกันว่าลงได้แน่นอน และผมลอง test แล้วรับสัญญาณดาวเทียมได้ไม่มีปัญหา ว่าจะถ่ายรูปหน้าจอมายืนยัน แต่เครื่องโดนผบทบ. ยึดไปใช้ก่อนซะแล้วนะคร๊าบ Shocked
vanai_s
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 21:12  

การที่เป็นwmไม่จำเป็นนะครับว่าจะลงกามินได้ หากเครื่องเราไม่มีชิปสำหรับรับดาวเทียมหรือไม่มีgpsก็ใช้งานไม่ได้
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 21:41  

การที่เป็นwmไม่จำเป็นนะครับว่าจะลงกามินได้ หากเครื่องเราไม่มีชิปสำหรับรับดาวเทียมหรือไม่มีgpsก็ใช้งานไม่ได้

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

คาดว่าหลายๆ ท่านคงหมายถึง เวอร์ชั่นที่ซัพพอร์ตใน WM มากกว่านะครับ แลก หากไม่มี hardware สำหรับรับสัญญาณ GPS ก็ยังสามารถใช้ในส่วนของแผนที่ได้
vanai_s
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 22:08  

ใช่ครับใช้แผนที่ได้แต่เป็นgooglemapครับไม่สามารถใช้กามินได้ ต้องอธิบายถึง a-gps กรณีนี้ต้องใช้ gprs เสียตังค์ครับ แต่กรณี gps ต่อใช้งานไม่ได้เสียตังค์ครับ ผมว่าผมเข้าใจถูกต้องนะ แต่ขอความเห็นของผู้รู้ครับ
อยากรู้อ่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 01:51  

ตกลงเครื่องนี้มี ชิปGps ไหมครับ ช่วยยืนยันหน่อย
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 08:11  

ไปสอย จากที่ไหนกันบ้างอ่ะครับ ตัดสินใจละ เดี๋ยวจะไปสอยมาใช้บ้าง ตัวนี้
yuppiekabb
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 11:43  

รีวิว ซัมซุง Omnialite ครับ

เข้าไปดูได้ที่
http://board.samsungparty.com/forum-f5/samsung-omnia-lite-t125.html
byc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 18:49  

GPS และ AGPS แตกต่างกันอย่างไร? อ่านเลย.. http://board.thaidarkside.com/smf/index.php?topic=35693.0
ขอบคุณ บอร์ดไทยดาร์คไซค์ จ้า

อยากได้เหมือนกันนะที่มีชิปในตัว แต่เงินไม่พอเลยต้องใช้ a-gps ไปก่อน
ตะเกียง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Dec 2009 15:22  

ทำได้แค่อ่านเอกสารอย่างเดียวเหรอ ไม่สามารถแก้ไขได้ใช่มั๊ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Dec 2009 23:00  

ตะเกียง ผู้เขียน:
ทำได้แค่อ่านเอกสารอย่างเดียวเหรอ ไม่สามารถแก้ไขได้ใช่มั๊ย

วินโดโมบาย มันแก้ได้อยู่แล้ว
FOYD
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Dec 2009 23:35  

ดีมากๆ สำหรับราคาเท่านี้ ถ้าเป็น HTC จะเอา spec ขนาดนี้คงราวๆ 15,000+ ครับ

ผมว่าเป็น Window Mobile ที่คุ้มที่สุดแล้วครับ CPU แรง, กล้อง 3 ล้าน, กล้อง VDO ขนาด VGA, แบตฯ อึด, หน้าจอ WQVGA, เมนูของ SAMSUNG ก็เข้าใจง่าย, GPS ก็มี, WM6.5, ฯลฯ

แต่ Stylus แบบห้อยนี่ขัดใจพอควรนะครับ
Mod
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Dec 2009 09:58  

ไมทราบว่าจะ load garmin ได้ที่ไหนคะ อยากใช้ GPS รบกวนด้วยคะ
ตะเกียง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 17:49  

ตอนนี้มีร้านไหนราคาถูกบ้าง จะได้ไปสอยมาซักตัว
787878
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 18:13  

Mod ผู้เขียน:
ไมทราบว่าจะ load garmin ได้ที่ไหนคะ อยากใช้ GPS รบกวนด้วยคะ

ลองไปหาห้อง ommnia II ดูครับ มีอยู่ในนั้น ประมาณหน้า10+
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 22:05  

FOYD ผู้เขียน:
ดีมากๆ สำหรับราคาเท่านี้ ถ้าเป็น HTC จะเอา spec ขนาดนี้คงราวๆ 15,000+ ครับ

ผมว่าเป็น Window Mobile ที่คุ้มที่สุดแล้วครับ CPU แรง, กล้อง 3 ล้าน, กล้อง VDO ขนาด VGA, แบตฯ อึด, หน้าจอ WQVGA, เมนูของ SAMSUNG ก็เข้าใจง่าย, GPS ก็มี, WM6.5, ฯลฯ

แต่ Stylus แบบห้อยนี่ขัดใจพอควรนะครับ

เห็นด้วยเลยครับ น่าสนสุดๆกับราคาแค่นี้

และเห็นด้วยอีกอย่างครับ ปากกาห้อยไม่ดีเลย ใครนิ้วใหญ่ๆยังไงก็ต้องใช้ปากกาช่วยเลื่อนสกอร์บาร์อันจี๊ดๆด้านข้างอยู่ดี แต่มันก็มีวิธีแก้ไขตรงจุดนี้ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นอยู่ครับ

วิธีที่ผมใช้คือ ผมจะขยายสกอร์บาร์อันจี๊ดของมันให้ใหญ่ขึ้น ทำตามได้ง่ายๆครับ

1.โหลดตัวแก้ไข Registry ของ WM มาติดตั้งครับ แนะนำของฟรีอย่าง PHM Registry Editor v0.70 ครับ

- http://freewareppc.com/utilities/phmregistryeditor.shtml

2.เปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\GWE\

3.ตรง cyHScr ก็คือความหนาของสกอร์บาร์ที่อยู่ด้านล่าง ใช้เลื่อนซ้าย-ขวา ผมขยายมาเป็น 17 ใช้งานได้ง่ายขึ้นเยอะครับ

4.cxVScr ก็คือความหนาของสกอร์บาร์ที่อยู่ด้านขวาครับ ใช้เลื่อนขึ้น-ลง ผมขยายมาเป็น 17 ใช้งานได้ง่ายขึ้นเยอะครับ

5.รีสตาร์ทเครื่องหนึ่งรอบครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ ตอนนี้ผมไม่ต้องพึ่งปากกาอีกแล้วครับ ^^
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 22:49  

แนะนำเพิ่มครับ อยากใช้ WM หนุกๆด้วยโปรแกรมฟรีๆ ผมขอแนะนำเว็บไซต์นี้อย่างแรงเลยครับ

- http://www.freewarepocketpc.net/
FOYP
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 23:17  

KreanInW9595 ผู้เขียน:
แนะนำเพิ่มครับ อยากใช้ WM หนุกๆด้วยโปรแกรมฟรีๆ ผมขอแนะนำเว็บไซต์นี้อย่างแรงเลยครับ

- http://www.freewarepocketpc.net/

เพิ่มอีกอันล่ะกันครับ http://www.pda4x.com/ เป็นเวปจีน คนไทยเข้าไปใช้บริการเยอะมากๆ ที่สำคัญมันมี Shareware ที่ Crack แล้วเยอะแยะมากมายครับ
FOYP
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 23:19  

เห็นด้วยเลยครับ น่าสนสุดๆกับราคาแค่นี้

และเห็นด้วยอีกอย่างครับ ปากกาห้อยไม่ดีเลย ใครนิ้วใหญ่ๆยังไงก็ต้องใช้ปากกาช่วยเลื่อนสกอร์บาร์อันจี๊ดๆด้านข้างอยู่ดี แต่มันก็มีวิธีแก้ไขตรงจุดนี้ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นอยู่ครับ

วิธีที่ผมใช้คือ ผมจะขยายสกอร์บาร์อันจี๊ดของมันให้ใหญ่ขึ้น ทำตามได้ง่ายๆครับ

1.โหลดตัวแก้ไข Registry ของ WM มาติดตั้งครับ แนะนำของฟรีอย่าง PHM Registry Editor v0.70 ครับ

- http://freewareppc.com/utilities/phmregistryeditor.shtml

2.เปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\GWE\

3.ตรง cyHScr ก็คือความหนาของสกอร์บาร์ที่อยู่ด้านล่าง ใช้เลื่อนซ้าย-ขวา ผมขยายมาเป็น 17 ใช้งานได้ง่ายขึ้นเยอะครับ

4.cxVScr ก็คือความหนาของสกอร์บาร์ที่อยู่ด้านขวาครับ ใช้เลื่อนขึ้น-ลง ผมขยายมาเป็น 17 ใช้งานได้ง่ายขึ้นเยอะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ ตอนนี้ผมไม่ต้องพึ่งปากกาอีกแล้วครับ ^^

มีรูปหลังจากทำแล้วไหมครับ ผมจะได้ไปแนะนำเพื่อนผมต่อครับ
ขอบคุณครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Dec 2009 14:46  

FOYP ผู้เขียน:

มีรูปหลังจากทำแล้วไหมครับ ผมจะได้ไปแนะนำเพื่อนผมต่อครับ
ขอบคุณครับ

Before

ปรับตั้งค่าจากเดิม 15 เป็น 18 ครับ

After = ผลหลังรีสตาร์ทเครื่อง, ใหญ่ขึ้นทันตาเห็น ^^

2012
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2010 18:59  

byc ผู้เขียน:
GPS และ AGPS แตกต่างกันอย่างไร? อ่านเลย.. http://board.thaidarkside.com/smf/index.php?topic=35693.0
ขอบคุณ บอร์ดไทยดาร์คไซค์ จ้า

อยากได้เหมือนกันนะที่มีชิปในตัว แต่เงินไม่พอเลยต้องใช้ a-gps ไปก่อน

ผมใช้ Nokia ที่มี A-GPS อยู่
หลายคนยังเข้าใจผืดว่า A-GPS ไม่ใช่ GPS ที่เป็น Chip จริงๆโทรศัพท์ทุกรุ่นที่มี A-GPS หมายความว่า มันมี GPS อยู่ด้วยแล้ว และยังดีกว่าเครื่องที่มีแต่ GPS แท้ๆอีก เนื่องจากมันจะช่วยให้จับสัญญาณได้เร็วขึ้นกว่าเดิม โดยอาศัย GPRS ซึ่งหลายคนกลัวเรื่องเสียเงิน แต่ถ้าคุณลงโปรแกรมอื่น เช่น garmin, IGO, etc.. (ยกเว้น google map) มันจะเสีย GPRS สำหรับ A-GPS แค่ครั้งละ ~3K เท่านั้น คุ้มมากสำหรับการจับสัญญาณที่เร็วขึ้น ผมลองเทียบกับเครื่อง GPS ติดรถแล้ว ยังเร็วกว่าเลย แต่ถ้าไม่ต้องการใช้ก็น่าจะสามารถ disable ได้ ก็จะกลายเป็นใช้ GPS เพียวๆ ไม่ต้องกลัวเรื่องค่า GPRS
lek10
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2010 21:08  

ใช่ครับใช้แผนที่ได้แต่เป็นgooglemapครับไม่สามารถใช้กามินได้ ต้องอธิบายถึง a-gps กรณีนี้ต้องใช้ gprs เสียตังค์ครับ แต่กรณี gps ต่อใช้งานไม่ได้เสียตังค์ครับ ผมว่าผมเข้าใจถูกต้องนะ แต่ขอความเห็นของผู้รู้ครับ

คุณยังเข้าใจผิดไปครับ
ระบบหรือเครื่องที่มี gps จะมี a gps คู่กันเสมอครับ
a-gps จะใช้ช่วยในการหาตำแหน่งเริ่มต้น ได้เร็วกว่าใช้ gps หาตำแหน่ง
เมื่อหาตำแหน่งเริ่มต้นได้แล้ว ระบบจะปิดการทำงาน a gps ไป (จะเสียเงินค่า gprs ก็นิดเดียวครับ) แล้วใช้ gps นำทางไป ถ้าไม่อยากิสียเงิน ก็ปิด a gps ไม่ใช่ก็ได้ครับ ใช่ gps อย่างเดียวไปเลย ก็ได้

ดังนั้น ถ้าคุณเห็นแคตาล๊อก บอกว่าเครื่องนั้นมี a-gps ก็คือมันต้องมี gps ครับ เพราะมีแต่ a-gps อย่างเดียว ทำงานไม่ได้ครับ ไม่ใช่ใช้ a-gps นำทางแล้วเสียตัง มันนำทางไม่ได้ ใช่แค่หาตำแหน่งเริ่มต้นเท่านั้น
OGAWA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2010 22:56  

lek10 ผู้เขียน:

ระบบหรือเครื่องที่มี gps จะมี a gps คู่กันเสมอครับ
a-gps จะใช้ช่วยในการหาตำแหน่งเริ่มต้น ได้เร็วกว่าใช้ gps หาตำแหน่ง
เมื่อหาตำแหน่งเริ่มต้นได้แล้ว ระบบจะปิดการทำงาน a gps ไป (จะเสียเงินค่า gprs ก็นิดเดียวครับ) แล้วใช้ gps นำทางไป ถ้าไม่อยากิสียเงิน ก็ปิด a gps ไม่ใช่ก็ได้ครับ ใช่ gps อย่างเดียวไปเลย ก็ได้

ดังนั้น ถ้าคุณเห็นแคตาล๊อก บอกว่าเครื่องนั้นมี a-gps ก็คือมันต้องมี gps ครับ เพราะมีแต่ a-gps อย่างเดียว ทำงานไม่ได้ครับ ไม่ใช่ใช้ a-gps นำทางแล้วเสียตัง มันนำทางไม่ได้ ใช่แค่หาตำแหน่งเริ่มต้นเท่านั้น

คือเรื่องพวกนี้ยังมีคนไม่รู้ ไม่เข้าใจถ่องแท้อยู่เยอะ

เดี๋ยวค่อยๆให้ข้อมูลไปบ่อยๆ เพื่อนๆก็เริ่มรู้เยอะขึ้นแล้วบอกต่อๆไป เป็นวงกว้างเอง

ว่า Omnia Pro มันยืดหยุ่นแล้วลงโปรแกรม ใช้งานได้ จ้า ...
OGAWA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2010 00:18  

OGAWA ผู้เขียน:

คือเรื่องพวกนี้ยังมีคนไม่รู้ ไม่เข้าใจถ่องแท้อยู่เยอะ

เดี๋ยวค่อยๆให้ข้อมูลไปบ่อยๆ เพื่อนๆก็เริ่มรู้เยอะขึ้นแล้วบอกต่อๆไป เป็นวงกว้างเอง

ว่า Omnia Pro มันยืดหยุ่นแล้วลงโปรแกรม ใช้งานได้ จ้า ...

^
^
อ่าว โพสเสร็จเพิ่งมาเห็นว่า เขียนชื่อรุ่นผิดซะงั้น มันต้องเขียน
ว่า Omnia Lite (อ่านว่า ลิท ที่แปลว่า เล็ก ครับ)
van_Patchy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ต้องการขาย Omnia Lite B7300 wm6.5 ซื้อมาวันที่ 31 ธันวา
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2010 00:29  

สภาพ : ใหม่มาก ใช้ไป 1 วัน ไม่มีรอยแม้แต่นิดเดียว ติดฟิล์มกันรอยแล้ว
อุปกรณ์ : ครบยกกล่อง
ซื้อมาจาก : ศูนย์ Samsung เซนทรัล ปิ่นเกล้า
ขายราคา : 9,500 บาท

ติดต่อ : พัฒน์ 089-689-5135
FOYP
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2010 16:50  

Before[/b]

ปรับตั้งค่าจากเดิม 15 เป็น 18 ครับ

After = ผลหลังรีสตาร์ทเครื่อง, ใหญ่ขึ้นทันตาเห็น ^^

ขอบคุณครับผม
vanai_s
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2010 17:34  

ที่ให้ความเห็นมาขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าใช้บ้างแล้วหรือยัง omnia lite นะ ขอคำตอบครับว่าใช้กามินได้หรือไม่ ส่วน a-gps กับ gps ไม่สงสัยผมว่าผมเข้าใจถูกแล้ว ไม่งั้นเครื่องที่ทำชิปมาจะทำมาทำไม เพราะเครื่องที่มี a-gps มันใช้กามินไม่ได้นะ หรือหากได้ขอดูภาพจากเครื่องหน่อยครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ....ผู้รู้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2010 20:09  

ที่ให้ความเห็นมาขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าใช้บ้างแล้วหรือยัง omnia lite นะ ขอคำตอบครับว่าใช้กามินได้หรือไม่ ส่วน a-gps กับ gps ไม่สงสัยผมว่าผมเข้าใจถูกแล้ว ไม่งั้นเครื่องที่ทำชิปมาจะทำมาทำไม เพราะเครื่องที่มี a-gps มันใช้กามินไม่ได้นะ หรือหากได้ขอดูภาพจากเครื่องหน่อยครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ....ผู้รู้

คุณคงเข้าใจว่า a-gps ไม่สามารถทำงานได้หากไม่ใช้ GPRS ต่อกับ Network Operator
ด้วย Logic ว่าถ้ามันทำได้จะมี GPS Device ที่เป็น GPS อย่างเดียวขายทำไม
คุณจึงสรุปว่า Omnia Lite ที่มี a-gps ไม่น่าจะใช้เป็น GPS Device ได้
ยังไงลองเข้าไปอ่านที่ Link นี้ดูนะครับ
http://www.wmexperts.com/articles/gps_vs_agps_a_quick_tutorial.html
ในส่วนของ Caveat #1: aGPS configurations การ Config แบบ Standalone ดูนะครับ

Standalone - Your handset has no connection to the network, and uses only the GPS satellite signals it can currently receive to try and establish a location.
2012
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2010 20:30  

คุณคงเข้าใจว่า a-gps ไม่สามารถทำงานได้หากไม่ใช้ GPRS ต่อกับ Network Operator
ด้วย Logic ว่าถ้ามันทำได้จะมี GPS Device ที่เป็น GPS อย่างเดียวขายทำไม
คุณจึงสรุปว่า Omnia Lite ที่มี a-gps ไม่น่าจะใช้เป็น GPS Device ได้
ยังไงลองเข้าไปอ่านที่ Link นี้ดูนะครับ
http://www.wmexperts.com/articles/gps_vs_agps_a_quick_tutorial.html
ในส่วนของ Caveat #1: aGPS configurations การ Config แบบ Standalone ดูนะครับ

Standalone - Your handset has no connection to the network, and uses only the GPS satellite signals it can currently receive to try and establish a location.

Omnia lite ผมไม่รู้ แต่ confirm ว่า A-GPS ลง garmin ใช้งานได้จริงแน่นอน เพราะใช้อยู่บน Nokia นำทางได้จริงๆ นอกจากยังลงตัวอื่นได้ด้วย เช่น Sygic, N-drive,...

แต่ WM ลงได้แทบทุก GPS program โดยเฉพาะ iGO หรือ SPeedNavi ที่เขาว่าดีกว่า garmin ด้วย

เท่าที่ผมเข้าใจ WM phone รุ่นแรกๆจะมีแค่ GPS เพราะสมัยนั้น ยังไม่มี A-GPS ให้ใช้ ดังนั้น เครื่องไหนมี A-GPS ด้วย เลือกเครื่องนั้นดีกว่าครับ เหมือนได้ feature เพิ่มช่วยในการทำงานให้ดีขึ้น เดี๋ยวนี้เครื่องรุ่นใหม่มี A-GPS แทบทุกเครื่อง แต่หลายคนยังสับสนอยู่

เขียนจากประสพการณ์จริง ผืดถูก ให้ผู้รู้แก้ล่ะกัน
xylose
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2010 23:59  

ซื้อ sumsung omnia lite GT-B7300 มาแล้ว แต่ส่ง message เป็นภาษาไทยไม่ได้อะค่ะ
คลิกเข้าไปกด ก็มีแต่ภาษาอังกฤษ แต่พอคลิกภาษาไทย ก็มีตัวอังกฤษอีกแบบอะค่ะ ไม่ทราบใครพอทราบวิธีแก้ไขบ้างค่ะ Crying or Very sad
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 03:39  

xylose ผู้เขียน:
ซื้อ sumsung omnia lite GT-B7300 มาแล้ว แต่ส่ง message เป็นภาษาไทยไม่ได้อะค่ะ
คลิกเข้าไปกด ก็มีแต่ภาษาอังกฤษ แต่พอคลิกภาษาไทย ก็มีตัวอังกฤษอีกแบบอะค่ะ ไม่ทราบใครพอทราบวิธีแก้ไขบ้างค่ะ Crying or Very sad

ไม่ทราบว่าได้ลง Software ภาษาไทยหรือยังครับ?

วินโดวส์โมบายต้องลงโปรแกรมภาษาไทยก่อนอะครับ ถึงจะใช้งานภาษาไทยในเครื่องได้ครับ
best13181
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 09:12  

โปรแกรมภาษาไทย หาได้จากไหนอ่ะครับ
Msconfig
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 10:53  

best13181 ผู้เขียน:
โปรแกรมภาษาไทย หาได้จากไหนอ่ะครับ

ปกติมันจะแถมมาในแผ่นที่แถมมากับตัวเครื่องมิใช้เหรอครับ Neutral
maii071
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 12:34  

ซื้อมาใช้แล้วครับไม่ถึงสัปดาห์ครับ
ไปเดินหา ที่MBK 4th floor ราคาโดยเฉลี่ย 10500 บาท บางร้านปากร้ายบางร้านไม่ดูหลังการขายคือให้เราไปติดต่อศูยน์เองเลย ร้านตรงทางเดินที่ว่าขายมือถือถูกสุดๆก็ไม่มีสินค้าแถมเสียเวลานิดหน่อยคอย ร้านนี้ก็ไม่บริการครับคือว่าขายมือถืออย่าเดียวไม่มีความรู้เรื่องมือถือเลย ร้านที่อื่นๆก็คล้ายกัน ผมจึงไปจบที่ร้านหนึ่ง ล็อคกลางเดินนิดนึงหลังจากขึ้นบันไดเลือน ขออนุญาตบอกชื่อร้าน wimaya บริการดีครับดูแลหลังการขายและเรื่องโปรแกรม แต่ผมไมได้ให้เค้าลงอะไรให้มากนะครับไม่รู้ว่า โปรแกรมเป็นไงบ้าง
omnia lite หลังจากซื้อมาก็ช๊าตแบต 8 ชั่วโมง อุปกรณได้ stylus ห้อยๆ หนึ่งอัน เมม 4vGb แบต 1500 mmAm คู่มือภาษาอังกฤษหนึ่งเล่ม ให้รายละเอียดก็งั้นๆไม่มีซะก็ได้ เค้าติดfilmให้มา ด้วย คุณสมบัติทั่วไปก็คล้ายๆกับที่มีคนเคย รีวิวไปครับ การใช้งานก็ เป็น window mobile ุ6.5 แรกๆก็ใช้ไม่คล่องครับเพราะใช้6.1และคุ้นกับการจิ้มๆอยู่ แต่ตอนนี้ปรับตัวได้แล้ว ถือว่าการใช้งานด้านการสัมผัส ไม่ค่อยขัดใจอาจะมีบางครั้ง เท่าที่ใ้ช้มา soft reset ไป สองครั้ง เพราะ ต่อ true wifi แล้วสัญญาณไม่มีมันเปลี่ยนเป็น EDGE พอจะหยุดแล้วไม่ยอมตัดedge เคยเป็นปัญหาตั่งแต่ใช้ wm 6.1 แม้จะไปปิด connection แล้ว และอีกครั้งคือตอนอยู่กลางแจ้งเปิดแล้วจอไม่ขึ้น แต่คิดว่าอาจเกิดจากที่จอจะสว่างช้ามากหลังจากที่กด ที่ปุ่มpower
เสียงพูดคุย ดังดี เสียงสบายหู ไม่แหลมไป เสียงเรียกเข้าก็ดังดี แม้ว่าลำโพง อยู่ด้านหลังหากว่างทับอาจจะเบาไป กล้อง 3.2M ชัดดีมีauto focus แต่ว่าไม่มีให้กดครึ่งหนึ่งก่อนให้focusเพื่อที่เราจะได้จัดตำแหน่งภาพ มีpanoramic view g-sensor ก็ดีครับแต่ไม่ถึงขั้นพอใจมาก FM เสียงชัดเจนดี เพลงเสียงก็ใช้ได้ครับ แม้นไม่มี ช่อง3.5mm gps ตอนนี้ลงgarmin ไปยังใช้งานไม่ได้ เพราะมันหาสัญญารไม่เจออาจต้องไปเซ็ตอะไรเพิ่ม การโทรก็ออกก็ไม่หน่วงให้รำคาญ แบตถือว่าใช้ทนครับคุยทั่วๆไป และคุยหนัก สองชั่วโมงก่าๆ กับการใช้มาวันนี้ก้วันที่สาม เหลือแบต 44% อื่นๆที่น่าอึดอัดคือขนาดน่าจะใหญ่ก็ใหญ่ไปเลยหรือเล็กก็เล็กไปเลย คือตอนจับมือถือคุยเวลา มือถือเล็ก เราก็จะชอบจับแบบหนึ่ง แต่ถ้าขนาดใหญ่ก็จะจับแบบหนึ่ง จึงก็แปลกๆ ถามว่าจะซื้อ omnia 1หรือตัวนี้ดีก็ อยากได้เรื่องความเร็วไม่น่ารำคาญ ก็ตัวนี้เลย แต่ถ้าอยากได้เรื่องกล้องและคุณภาพวัสดุการผลิต ก็ต้อง omnia 1 แต่เท่าที่มีคนมาลองใช้ของผมก้บอกว่าดีกว่า omnia 1 เยอะเพราะไม่อืด แรกๆก็คิดว่าจะซื้อ ออม วัน ว่าจะเอารูปมาลงแต่ไม่รู้ว่าลงไง อะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 14:27  

xylose ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่าได้ลง Software ภาษาไทยหรือยังครับ?

วินโดวส์โมบายต้องลงโปรแกรมภาษาไทยก่อนอะครับ ถึงจะใช้งานภาษาไทยในเครื่องได้ครับ

ปกติทางศูนย์ลงมาให้กับตัวเครื่องอยู่แล้วนิค่ะ ถ้ายังไงลองเข้า Menu เขียนข้อความ แล้วลอง touch ตรงกลางระหว่าง Send กับ Menu จะมีตัวสีนำ้เงิน (ที่เขียนว่า Effy) แล้วกดตรงลูกศรข้างๆ จากนั้นคลิกที่ Thai Keypad ดูค่ะ
1111111
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 14:56  

ของผมต่อคอมแล้วมันไม่ขึ้นอ่ะครับ ทำไงดี
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 22:18  

^
^
อ่าว โพสเสร็จเพิ่งมาเห็นว่า เขียนชื่อรุ่นผิดซะงั้น มันต้องเขียน
ว่า Omnia Lite (อ่านว่า ลิท ที่แปลว่า เล็ก ครับ)

มันอ่านว่า ไลท์ ไม่ใช่รึท่านครับ

lite [adjective]
Definition : having relatively few calories
Synonym : calorie-free, light, low-cal

Light (or lite) beer.
Lite (or light) mayonnaise.
A low-cal diet.
aosora
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2010 07:19  

ซื้อมาใช้แล้วครับ แต่ทำไมผมต่อกับคอมไม่ได้อ่า มันsyncไม่เจออ่ะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3 ... 9, 10, 11  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: