Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
 หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 344 / เข้าชม: 911546
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 11:00  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/imobile/pano_dc_5210.htm

jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 12:18  

ยาวเชียว Surprised
carin2
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
หัวข้อ : Re: i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 12:43  

ใหญ่แหงมๆ - -
กอฟฟ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 13:28  

รูปทรง จะยาวไปถึงไหนนี้ยยย
Msconfig
Bronze Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 14:35  

อ้าว ตกลงเป็นอย่างคำล่ำลือเปล่าที่ว่าตัวนี้เป็นระบบ แอนดอย อะ แล้วจะมี WIFI ไหมเนีย เห็นในสเป๊กไม่มีง่ะ กรรมๆ Confused ถ้ามี ทั้ง 2 อย่าง เทพเลย Shocked
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 15:02  

Msconfig ผู้เขียน:
อ้าว ตกลงเป็นอย่างคำล่ำลือเปล่าที่ว่าตัวนี้เป็นระบบ แอนดอย อะ แล้วจะมี WIFI ไหมเนีย เห็นในสเป๊กไม่มีง่ะ กรรมๆ Confused ถ้ามี ทั้ง 2 อย่าง เทพเลย Shocked
ไม่ใช้ แอนดอย รุ่นนี้ไม่มี wifi ครับเป็น 3G เห็นที่ป้ายโฆษณา บนถนนอยู่ แถวเดอะมอลบางแค
ขับรถผ่านอยู่ ป้ายใหญ่มาก บอกว่าเป็น 3g ครับ
Msconfig
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 15:04  

slek ผู้เขียน:
Msconfig ผู้เขียน:
ไม่ใช้ แอนดอย รุ่นนี้ไม่มี wifi ครับเป็น 3G เห็นที่ป้ายโฆษณา บนถนนอยู่ แถวเดอะมอลบางแค
ขับรถผ่านอยู่ ป้ายใหญ่มาก บอกว่าเป็น 3g ครับ

โห ไม่ทันไรมีป้ายและ เดียวนี้การตลาด Imobile เค้าไปไวจริงๆนะเนีย
งั้นก็เข้าใจแล้วล่ะ ทีแรกเห็นคนพูดว่าไปเจอมา พนักงานบอกเป็น แอนดอย + + ถึงกับ งงเลย
มดด่ำๆๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 16:55  

ชอบจังยาวดี๊ ดี อิอิ
MANNET
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 18:08  

เหลือ Wi-Fi สู้ๆ i-mobile
:D
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 19:47  

ยังไง 658 ก็ดูดีกว่าอะครับ
ทั้งรูปร่างและคุณสมบัติ
แต่ถ้าราคาถูกกว่า 658 ระหว่าง 500-1000 บาท
ก็น่าสนใจอยู่อะครับ
ไว้รอไปดูที่งาน mobile expo 2010 4-7 กุมภาพันธ์
แล้วเจอกันจ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Dec 2009 13:18  

รุ่นนี้เขาขายจอครับ จอเป็นไวด์สกรีน ดูทีวีหรือหนังแบบไวด์สกรีนได้
GodziYa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2009 16:17  

658 ยังใช้ไม่คุ้ม มาใหม่อีก จะบ้าตาย
Looker
SP Moderator
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Dec 2009 21:00  

แข่งกันยาวว่างั้น!
นี่ถ้ากระเป๋ากางเกงหน้าตื้น เวลาใส่มันต้องโผล่! laughing6

aries-taurus
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Dec 2009 23:05  

ดีไซน์นี้อ้างอิงมาจาก LG Chocolate BL40 แน่ๆเลย ใช่มั้ย? Laughing
dogdoy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 05:26  

ไปเจอราคามาครับ

อ้างถึง:
i-mobile PANO DC 5210 : มือถือ สองซิม ทัชกสรีน หน้าจอ 3.0 นิ้ว กล้องคาสิโอ ฮิตาชิ 5 ล้านพิกเซล ถ่ายภาพคมชัดมุมกว้างแบบพาโนรามา ดูทีวีฟรี พร้อมรองรับการใช้งาน Facebook, MSN ราคา 4,490 บาท

มีราคารุ่นอื่นๆ ด้วยครับ http://www.i-mobilephone.com/form/tha/webpage.aspx?lang=th&id=598
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 09:31  

aries-taurus ผู้เขียน:
ดีไซน์นี้อ้างอิงมาจาก LG Chocolate BL40 แน่ๆเลย ใช่มั้ย? Laughing

ใช่แล้วคับ ผมไปถ่ายที่ศูนย์ฯ มาเองกับมือ laughing6

dogdoy ผู้เขียน:
ไปเจอราคามาครับ

อ้างถึง:
i-mobile PANO DC 5210 : มือถือ สองซิม ทัชกสรีน หน้าจอ 3.0 นิ้ว กล้องคาสิโอ ฮิตาชิ 5 ล้านพิกเซล ถ่ายภาพคมชัดมุมกว้างแบบพาโนรามา ดูทีวีฟรี พร้อมรองรับการใช้งาน Facebook, MSN ราคา 4,490 บาท

มีราคารุ่นอื่นๆ ด้วยครับ http://www.i-mobilephone.com/form/tha/webpage.aspx?lang=th&id=598

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ laughing6

Pano DC 5210 จอ 3 นิ้วระบบTouch screen + Keypad, กล้อง Casio Hitachi 5.0 MP + AF/MF/Anti-shake + LED Flash ที่เป็นไฟฉายได้, 2 ซิม, ดูทีวี, ฟัง .mp3 + วิทยุ, ระบบเสียง Yamaha Audio Amplifier, ราคาโอ (อย่างอื่นไม่มีไม่เป็นไร)

เหลือเพียงรูปร่างหน้าตาที่ต้องรอดูตัวเป็นๆ ก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที! laughing6
saksiri
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 14:33  

ซื้อ 658 มาแล้ว ยังไง ก็ยังชอบกล้อง 8 ล้่านมากกว่าอ่ะ
amp1125
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 20:52  

พัฒนาไปอีกขั้นแล้วสิเนี่ย
yootty
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 22:23  

ดูเท่ไปอีกแบบ มีสีอื่นใหนครับ คงต้องไปหาดูตัวจริงซะแล้ว
แล้วก็ยุให้น้องชายมันไปซื้อ(ขานั้นเค้า ไอโมบายอย่างเดียว)
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 11:56  

จริงๆ แล้วรุ่นนี้ไม่ได้ยาวมากมายอย่างที่คิดนะ ลองดูรุ่นที่ผมนำมาเปรียบเทียบข้างล่าง (ยาวxกว้างxหนา) แล้วจะซึ้ง เอ๊ย! ทราบ laughing6

TV658 111 x 56 x 13 มม.
TV650 110 x 55.3 x 14.3 มม.
TV640 QWERTY 110 x 62 x 11.7 มม.

IE6010 Android 110 x 55 x 13.5 มม
IE3250 117 x 60 x 14.3 มม.
IE3210 112 x 58 x 14 มม.

PANO DC5210 114 x 48.5 x 14 มม.

สรุปก็คือ รุ่นที่ยาวที่สุดที่เรามองข้ามไปก็คือ IE3250 ที่กะลังมา..

รุ่นที่แคบที่สุดก็คือ PANO DC5210 กะลังมาเช่นกัน

ส่วนรุ่นที่กว้างและบางที่สุดจะเป็นใครไปไม่ได้ นอกจาก..แต่นแตนแต๊น!! TV640 QWERTY หรือรุ่นจิบไวน์สุดเท่ที่ผมถืออยู่นั่นเอง!! laughing6

ปล. ยาวกะสูงในที่นี้เหมือนกัน เรียกได้ 2 อย่าง หากวางเครื่องนอนกับพื้นเราเรียกส่วนที่ยาวที่สุดว่า "ยาว" แต่ถ้าวางตั้งเราเรียกส่วนที่สูงที่สุดว่า "สูง" laughing6
jee
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 17:24  

เหมาะสำหรับ เจ เจตริน
หรือ Ruud Van Nisterooy

พวกคนหน้าม้า (ย า ว เ ห ลื อ เ กิ น)
maneedang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 18:45  

ดูขนาดที่ระบุไว้มันก็ไม่ได้ยาวนี่นา

114 x 48.5 x 14 มิลลิเมตร

ถ้าเทียบกับ TV620

114 x 51.5 x 14.6 มิลลิเมตร

ก็พอๆกันอ่าแหละ เพียงแต่รุ่นนี้เอาปุ่มมาไว้ข้างๆ -0-

หน้าจอเลยดูยาวววววววววว
mr.zatan
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 19:01  

มันย้าวยาว ครับ.........รู้สึกแหม่งๆๆ
sfeffrfrfre
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 03:45  

แล้วมันเป็น 3จีเหรอเปล่าเนี่ยตกลง ไม่เห็นเขียนสเป็คบอกไว้ และจะเปิดไฟล์เอกสาร word pdf ไรได้ป่าวเนี่ย
mojiko35
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 11:43  

เล่นเว๊บได้ไหมอ่า

จะใช้ได้นานไหมยี่ห้อนี้ กลัวๆเครื่องใช้ๆมีปัญหาจัง
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 11:59  

mr.zatan ผู้เขียน:
มันย้าวยาว ครับ.........รู้สึกแหม่งๆๆ

อย่างที่เรียนให้ทราบข้างบนว่าหากดูจาก Dimension แล้วมันไม่ได้ยาว'ไรมากมาย ถ้าเทียบกะ TV658, TV650 และ TV640 QWERTY ก็ยาวกว่าแค่ 3-4 มม. เพียงแต่ตัวเครื่องแคบลงเพื่อเน้นความเป็น Wide screen

ชื่อรุ่นนี้คือ PANO DC5210 คำว่า PANO มาจากคำว่า Panorama มันเจ๋งตรงที่โหมดกล้องมีฟังก์ชั่น Auto Panorama สามารถถ่ายภาพมุมกว้างอัตโนมัติโดยไม่ต้องถ่ายแล้วเอามาต่อกัน 3 ครั้งเหมือนยี่ห้ออื่นๆ นั่นหมายถึง กดชัตเตอร์เพียงครั้งเดียวก็ได้ภาพมุมกว้างพิเศษที่ไร้รอยต่อ laughing6

sfeffrfrfre ผู้เขียน:
แล้วมันเป็น 3จีเหรอเปล่าเนี่ยตกลง ไม่เห็นเขียนสเป็คบอกไว้ และจะเปิดไฟล์เอกสาร word pdf ไรได้ป่าวเนี่ย

ไม่รองรับ 3G คับ

นอกเหนือจากความสามารถถ่ายภาพ Panorama อัตโนมัติแล้ว รุ่นนี้ยังโดดเด่นที่จอสัมผัสขนาด 3 นิ้ว ความละเอียดสูง 240x480 px + ABC Keyboard และแว่วมาว่ามี LED Flash ถึง 3 ดวง นั่นหมายถึง..เวลาดูหนังภาพต้องเนียนสุดๆ, การ input ก็ทำได้สะดวก และหากเป็นไฟฉายก็ต้องส่องไกลสว่างไสวแลวิไลตระการตาเป็นที่สุดเลยแหละตัวเอง! อุอุ laughing6

mojiko35 ผู้เขียน:
เล่นเว๊บได้ไหมอ่า

จะใช้ได้นานไหมยี่ห้อนี้ กลัวๆเครื่องใช้ๆมีปัญหาจัง

เล่นได้จิ แต่ผมแนะนำให้โหลด Opera Mini 4.2 หรือ 5 มาใช้ดีกั่ว เพราะ Web browser ที่มากะเครื่องมันธรรมดาเกินไป ไม่เหมาะกะหน้าตาและฐานะผู้ใช้ laughing6

ภาพถ่ายจากหนังสือพิมพ์ไทยรัฐฉบับวันที่ 08 ธันวาคม 2552 ด้วยกล้อง TV640 QWERTY, Macro focus (ปรับแต่งแสงสีนิดหน่อยเพื่อความเหมาะสม) laughing6

ปล.รุ่นนี้เปิดตัวแค่ 4,490 บาท คุ้มจะตาย! ว่าแต่..สีไหนออกมาก่อนนี่ดิ laughing6
tortor
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 15:19  

คุณ looker ครับ วันนี้ผมไปที่แม่วังมาแล้ว ตอนเที่ยง แต่พนักงานบอกว่าของจะเข้ามาตอนบ่ายสาม และน่าจะมีแต่สีดำเข้ามาก่อน ผมเลยยังไม่ได้ไปเล่นตามที่คุณแนะนำให้ลองดูก่อน เรื่องกล้อง ผมไม่ได้เน้นครับ เพราะบอกตามตรงว่า แทบไม่เคยใช้กล้องในโทรศัพย์ถ่ายรุปเลย เวลาถ่ายรูปก็ใช้กล้องจริงๆไปเลยครับ ผมเน้นที่ใช้ง่าย ตัวหนังสือใหญ่ๆมากกว่า ชอบและใช้ไอโมบายมาหลายรุ่นก็ด้วยเหตุผลนี้ละครับ ผมถึงอยากแปรพักตร์(ตามที่คุณบอก)จาก 640 ไปหาเจ้าพาโน ทั้งๆที่เพิ่งถอยมาได้ยังไม่ครบอาทิตย์เลย...แบบนี้หลายใจหรือเปล่าน้าาา...
ปล. คำตอบนี้ แตกมาจากกระทู้รีวิว 640 นะครับ เดี๋ยวคนอื่นจะงง ว่ามายังไง
sdvdsvdsv
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 17:58  

มาวันไหนคับ มี tv มันคงต้องมีเสายาวๆอีกสินะ -...- ว่าแต่ว่าถ่ายวิดีโอจะขนาดไหนนะ ใครแอบรู้มั้ง[/url]
samsurat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 20:12  

ผมว่าราคาก็ไม่แพงเท่าไรนะ 4490 ถ้าดูไม่ผิด
คุณสมบัติ ก็เหมือน 658 เลยแค่กล้องน้อยกว่าจาก 8 ล้าน มาเป็น 5 ล้าน
ปล.ถ้าที่ดูมา 2 รุ่นไม่ผิด ข้อมูลผิดพลาดขออภัย
พาโน 4490
658 5490
แพงกว่า 1000 บาท
ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวนะ ผมว่า พาโนดีกว่าทั้งราคาที่ถูกกว่า ถึงกล้องจะบอกว่า 5 ล้าน
658 8 ล้าน แต่ 5 ล้าน กับ 8 ล้าน มันจะแตกต่างกันขนาดไหน
แล้วรุ่นนี้รู้สึกจะเอากล้องมาเป็นจุดขายด้วย กล้องน่าจะมีคุนภาพน่าดู
ไม่นั้นคงไม่กล้ามาโคสนาขายกล้อง ทั้งที่ ไอโมบายเป็นที่รู้จักเพราะเสียงที่มีคุนภาพ
แต่รูปทรงดูความทันสมัย 658 ดูดีกว่านะ อิอิ ความเห้นส่วนตัว
ไงตอนนี้ผมลังเลอยู่ 2 รุ่นนี้อะ 658 กับ พาโน ไงไว้จะรออีก ซัก 2 - 4 เดือน
ไว้ศึกษาเต็มที่แล้วจะตัดสินใจซื้ออะ
ตอนนี้ 658 อยู่ในใจผม 60 เปอ ส่วน พาโน 40 อะ อิอิ
คงไว้รอไปดูที่งาน mobile expo 2010 4-7 กุมภาพันธ์
ปล. ไว้เจอกานครับ Razz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 20:53  

โดยส่วนตัว ผมว่ารุ่นนี้ดีกว่า658นะครับ จอยาว เอาไว้ดูทีวีหรือหนังได้ดี
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 22:02  

tortor ผู้เขียน:
คุณ looker ครับ วันนี้ผมไปที่แม่วังมาแล้ว ตอนเที่ยง แต่พนักงานบอกว่าของจะเข้ามาตอนบ่ายสาม และน่าจะมีแต่สีดำเข้ามาก่อน ผมเลยยังไม่ได้ไปเล่นตามที่คุณแนะนำให้ลองดูก่อน เรื่องกล้อง ผมไม่ได้เน้นครับ เพราะบอกตามตรงว่า แทบไม่เคยใช้กล้องในโทรศัพย์ถ่ายรุปเลย เวลาถ่ายรูปก็ใช้กล้องจริงๆไปเลยครับ ผมเน้นที่ใช้ง่าย ตัวหนังสือใหญ่ๆมากกว่า ชอบและใช้ไอโมบายมาหลายรุ่นก็ด้วยเหตุผลนี้ละครับ ผมถึงอยากแปรพักตร์(ตามที่คุณบอก)จาก 640 ไปหาเจ้าพาโน ทั้งๆที่เพิ่งถอยมาได้ยังไม่ครบอาทิตย์เลย...แบบนี้หลายใจหรือเปล่าน้าาา...
ปล. คำตอบนี้ แตกมาจากกระทู้รีวิว 640 นะครับ เดี๋ยวคนอื่นจะงง ว่ามายังไง

กล้องมือถือมันดีตรงปุบปับจำเป็นต้องใช้ขึ้นมา (กรณีไม่ได้พกพากล้องจริงติดตัวไป) ถ้าจะถ่ายเป็นการเป็นงานก็ต้องกล้องจริงน่ะถูกต้องแล้วคับ

งัยผมก็อยากให้คุณอดใจรออีกนิดแล้วไปลองเล่นตัวเป็นๆ รุ่นนี้ดูก่อน ลองให้ถูกใจจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย (เหมือนผม) ซังคนหลายใจ..ซังคนหลายใจ.. laughing6

Anonymous ผู้เขียน:
โดยส่วนตัว ผมว่ารุ่นนี้ดีกว่า658นะครับ จอยาว เอาไว้ดูทีวีหรือหนังได้ดี

ถ้าพูดถึงจอรุ่นนี้ดีกว่าแน่นอน แม้เป็นระบบสัมผัส TFT-LCD, 262K สี, ขนาด 3 นิ้วเท่ากัน แต่ PANO จอละเอียดกว่าเพราะ pixels เยอะกว่า (240x480 pixels) ดูหนังก็ต้องเนียนกว่า แถมมี ABC Keyboard เพิ่มความสะดวกในการพิมพ์ข้อความด้วย laughing6
dogdoy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 02:33  

วันนี้ผมไปเจอที่ Big C แต่ดันไม่มีให้ลองเลยไปดูที่เดอะมอลล์บางแค เพิ่งมาถึงทีแรกเค้าก็จะไม่ให้ลอง แต่ผมไปถามอยู่นานเค้าเลยแกะมาให้ลองซะ

ผมลองแล้วจุดที่น่าสนใจคงจะเป็นเรื่องของจอนะครับ ที่ละเอียดและยาวดีจริงๆ
- ทีวีสามารถยืดจอออกเป็นแนวยาวสุดได้ ภาพก็จะยืดๆ แต่ภาพชัดเลย
- หน้าจอมีให้เปลี่ยนได้สามหน้า ภาพ Wallpaper ที่เค้าใส่มาให้สวยเลยครับ ดูหรูหรามาก

แต่มีจุดที่ผมไม่ค่อยชอบหลายจุดคือ

- กรอบรอบๆ จอมันเป็นสีเทาด้านๆ ติดรอยนิ้วมือง่ายมากๆ คงต้องคอยหมั่นเช็ดถ้าอยากให้ดูดี
- หน้าจอเป็น touch screen แต่ผมว่ามันต้องใช้เล็บ หรือสไตลัสในการจิ้ม ใช้นิ้วแล้วไม่ค่อยจะไป (ไม่รู้รุ่นอื่นที่เป็น touch screen เป็นแบบนี้ไหม)
- แล้วถ้าอยากจะไปใช้ปุ่มในการเลื่อนเมนูก็จะทำไม่ได้ เพราะไม่มีปุ่มแบบ 5 ทิศทาง
- ปุ่มกดตัวเลขค่อนข้างเล็ก คนนิ้วใหญ่อาจจะรู้สึกกดลำบากนิดนึง แต่ดีกว่ากดตัวเลขบนจอ touch screen แน่ๆ
- ไม่มีช่องเสียบหูฟัง 3.5mm แต่เค้าก็แถมหูฟังแบบที่เป็น mini USB มาให้ด้วย

ดูท่าทางผมอาจจะหันไปหา TV640 แทน ^ ^
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 09:12  

วันนี้ผมไปเจอที่ Big C แต่ดันไม่มีให้ลองเลยไปดูที่เดอะมอลล์บางแค เพิ่งมาถึงทีแรกเค้าก็จะไม่ให้ลอง แต่ผมไปถามอยู่นานเค้าเลยแกะมาให้ลองซะ

ผมลองแล้วจุดที่น่าสนใจคงจะเป็นเรื่องของจอนะครับ ที่ละเอียดและยาวดีจริงๆ
- ทีวีสามารถยืดจอออกเป็นแนวยาวสุดได้ ภาพก็จะยืดๆ แต่ภาพชัดเลย
- หน้าจอมีให้เปลี่ยนได้สามหน้า ภาพ Wallpaper ที่เค้าใส่มาให้สวยเลยครับ ดูหรูหรามาก

แต่มีจุดที่ผมไม่ค่อยชอบหลายจุดคือ

- กรอบรอบๆ จอมันเป็นสีเทาด้านๆ ติดรอยนิ้วมือง่ายมากๆ คงต้องคอยหมั่นเช็ดถ้าอยากให้ดูดี
- หน้าจอเป็น touch screen แต่ผมว่ามันต้องใช้เล็บ หรือสไตลัสในการจิ้ม ใช้นิ้วแล้วไม่ค่อยจะไป (ไม่รู้รุ่นอื่นที่เป็น touch screen เป็นแบบนี้ไหม)
- แล้วถ้าอยากจะไปใช้ปุ่มในการเลื่อนเมนูก็จะทำไม่ได้ เพราะไม่มีปุ่มแบบ 5 ทิศทาง
- ปุ่มกดตัวเลขค่อนข้างเล็ก คนนิ้วใหญ่อาจจะรู้สึกกดลำบากนิดนึง แต่ดีกว่ากดตัวเลขบนจอ touch screen แน่ๆ
- ไม่มีช่องเสียบหูฟัง 3.5mm แต่เค้าก็แถมหูฟังแบบที่เป็น mini USB มาให้ด้วย

ดูท่าทางผมอาจจะหันไปหา TV640 แทน ^ ^

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

จริงๆ แล้ว i-mobile แต่ละสาขาจะมีเครื่องจริงให้ลอง ขนาดรุ่น Top อย่าง IE6010 ยังมีให้ลองก็ไม่เข้าใจว่าสาขาเดอะมอลล์บางแคยึกยักทำไม? Brand ของตัวเองแท้ๆ การให้ลูกค้าลองเครื่องจริงก่อนตัดสินใจถือว่าถูกต้อง ยุติธรรมไม่เอาเปรียบลูกค้า ส่วน Big C ก็ต้องเข้าใจว่ารับเครื่องชาวบ้านมาขายและผมก็ไม่เคยเห็นสาขาไหนเอาเครื่องจริงให้ลูกค้าลอง

เรื่องจอก็เป็นไปตามที่ผมโพสไว้ คือ ละเอียดและเนียนกว่าทุกรุ่นของ i-mobile ในขณะนี้ laughing6

ส่วนข้อด้อยที่บอกว่าฝาหน้าสีดำด้านเป็นรอยนิ้วมือง่ายผมก็งงๆ เพราะปรกติต้องดำเป็นมันถึงเป็นรอยนิ้วมือง่าย อาจเป็นเพราะเครื่องใหม่แกะกล่องเขาเคลือบ'ไรไว้ต้องเช็ดก่อนหรือมือคุณมันเองอ่ะ laughing6

ผมเคยใช้ TV650 สามารถใช้ปุ่ม Volume ด้านข้างเลื่อนจอได้ แต่ถ้าท่องเวปด้วย Opera Mini ไม่สามารถทำได้ ต้องใช้นิ้วเลื่อนหน้าจอสถานเดียว และคิดว่ารุ่นนี้ก็เช่นกัน หาก Web page มีความยาวมากๆ อย่างเวปสยามโฟน (50 กระทู้ต่อ 1 หน้า) เวลาใกล้เปลี่ยนหน้าใหม่คงเลื่อนกันนิ้วคลาก.. laughing6

Keyboard จริงย่อมดีกว่า Virtual Keyboard หรือปุ่มกดบนหน้าจอแน่นอน และที่บอกว่าปุ่มกดค่อนข้างเล็กถ้าดูภาพจากเวปก็พอนึกออกว่าประมาณไหน และด้วยความที่บอดี้แคบปุ่มตัวเลขเลยต้องวางติดกันตะพืด!

ไม่มีรูเสียบหูฟังฯ แบบ 3.5 มม. ไม่ทราบว่าคุณ tortor จะว่างัย? laughing6

ปล. จริงๆ แล้วสาระสำคัญของรุ่นนี้นอกเหนือจากจอ Wide screen ความละเอียดสูงก็คือ กล้อง + Auto Panorama และระบบเสียง งัยเด๋วผมต้องออกตลาดไปสำรวจเองซะแร้ววว..!! (ว่าแล้วก็หนีบแก้วไวน์ด้วยมือซ้าย มือขวาคว้า TV640 เดินออกจากคฤหาสน์หรูสุดทรุดโทรม เอ๊ย! สุดไฮโซ) laughing6
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 09:41  

สวยอ้ะเราว่า Very Happy
ทำออกมาดูดีนะว่ามะ
แต่ไม่รู้ว่า ระบบมันจะดูดีด้วยรึเปล่า
HBK
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 11:34  

เสียดายจัง น่าจะ 3.5 มม.
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 12:38  

กรี๊ดดดดดด!! ท่าน Admin เอาสีขาวมาแปะเพิ่งเห็นอ่ะ laughing6

HBK ผู้เขียน:
เสียดายจัง น่าจะ 3.5 มม.

มาตกม้าตายก็ตรงนี้แหละ laughing6
hghgjh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 15:13  

เปนที่เสียบหูฟัง แบบไหนค่ะ
dogdoy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 16:35  

Looker ผู้เขียน:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

จริงๆ แล้ว i-mobile แต่ละสาขาจะมีเครื่องจริงให้ลอง ขนาดรุ่น Top อย่าง IE6010 ยังมีให้ลองก็ไม่เข้าใจว่าสาขาเดอะมอลล์บางแคยึกยักทำไม? Brand ของตัวเองแท้ๆ การให้ลูกค้าลองเครื่องจริงก่อนตัดสินใจถือว่าถูกต้อง ยุติธรรมไม่เอาเปรียบลูกค้า ส่วน Big C ก็ต้องเข้าใจว่ารับเครื่องชาวบ้านมาขายและผมก็ไม่เคยเห็นสาขาไหนเอาเครื่องจริงให้ลูกค้าลอง

เรื่องจอก็เป็นไปตามที่ผมโพสไว้ คือ ละเอียดและเนียนกว่าทุกรุ่นของ i-mobile ในขณะนี้ laughing6

ส่วนข้อด้อยที่บอกว่าฝาหน้าสีดำด้านเป็นรอยนิ้วมือง่ายผมก็งงๆ เพราะปรกติต้องดำเป็นมันถึงเป็นรอยนิ้วมือง่าย อาจเป็นเพราะเครื่องใหม่แกะกล่องเขาเคลือบ'ไรไว้ต้องเช็ดก่อนหรือมือคุณมันเองอ่ะ laughing6

ผมเคยใช้ TV650 สามารถใช้ปุ่ม Volume ด้านข้างเลื่อนจอได้ แต่ถ้าท่องเวปด้วย Opera Mini ไม่สามารถทำได้ ต้องใช้นิ้วเลื่อนหน้าจอสถานเดียว และคิดว่ารุ่นนี้ก็เช่นกัน หาก Web page มีความยาวมากๆ อย่างเวปสยามโฟน (50 กระทู้ต่อ 1 หน้า) เวลาใกล้เปลี่ยนหน้าใหม่คงเลื่อนกันนิ้วคลาก.. laughing6

Keyboard จริงย่อมดีกว่า Virtual Keyboard หรือปุ่มกดบนหน้าจอแน่นอน และที่บอกว่าปุ่มกดค่อนข้างเล็กถ้าดูภาพจากเวปก็พอนึกออกว่าประมาณไหน และด้วยความที่บอดี้แคบปุ่มตัวเลขเลยต้องวางติดกันตะพืด!

ไม่มีรูเสียบหูฟังฯ แบบ 3.5 มม. ไม่ทราบว่าคุณ tortor จะว่างัย? laughing6

ปล. จริงๆ แล้วสาระสำคัญของรุ่นนี้นอกเหนือจากจอ Wide screen ความละเอียดสูงก็คือ กล้อง + Auto Panorama และระบบเสียง งัยเด๋วผมต้องออกตลาดไปสำรวจเองซะแร้ววว..!! (ว่าแล้วก็หนีบแก้วไวน์ด้วยมือซ้าย มือขวาคว้า TV640 เดินออกจากคฤหาสน์หรูสุดทรุดโทรม เอ๊ย! สุดไฮโซ) laughing6

ร้านที่ผมไปลองเมื่อวานไม่ใช่ร้านของ i-mobile เองมั๊งครับ ร้านของ i-mobile ที่เดอะมอลล์บางแค เมื่อวานไปถามยังไม่มาเลยครับ -_-'

เรื่องขอบจอสีเทาที่ผมบอกเป็นรอยง่ายมากๆ น่าจะเกี่ยวกับมือผมที่ค่อนข้างมันครับ แต่กรอบสีเทานี่ผมยังแอบงงๆ เพราะจากรูปตอนแรกที่ลงในเว็บ มันดูแล้วสีเดียวกับตัวเครื่องด้านล่างเลย หรือผมจะดูผิดไปเองก็ไม่รู้

เรื่องกล้องที่เป็น panorama นี่ผมยังไม่ได้ลองเลยครับ เพราะหน้าจอ touch screen กดไม่ค่อยไป ผมเลยแทบไม่ได้ลองอะไรเท่าไหร่เลย มันหมดอารมณ์เล่น
tortor
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 16:52  

คุณ looker ครับ จะรูอะไรผมก็ไม่เกี่ยงครับ อิอิ.. เพราะจริงๆแล้ว ไม่ชอบเสียบรูฟังเพลงอยู่แล้ว ถ้าจะฟังก็เปิดออกลำโพงเลย แต่ผมก็ไม่ค่อยฟังนะ ใช้โทรออก เก็บรูปที่โหลดเข้าไป ไม่ใช่ถ่ายจากกล้องโทรศัพย์ แล้วก็ส่งข้อความ แค่นี้เองมั้งครับ ผมถึงไม่ค่อยเน้นอะไรเยอะๆ เอาแค่ใช้สะดวก รูปร่างสวย ก็ชอบแล้ว ถึงจะหลายใจ แต่ผมก็ชอบง่ายๆและชอบจริงๆนะครับ อย่าเพิ่งซังคนหลายใจสิ... อ่อ ผมตาไม่ค่อยดีอะ จริงอย่างที่คุณแอบเมาท์ เจ้า 640 นี่ ใช้มาสองวัน ก็เริ่มคุ้นละครับ แต่เชื่อไหม ผมลองส่งข้อความดู โอ้โห.. ยอมรับเลยนานมากกก กว่าจะหาตัวหนังสือไทยเจอแต่ละต้ว เพ่งจนไฟหน้าจอดับแล้ว ดับอีก ..
แล้ววันนี้ผมก็ไปแม่วังมาอีกแล้ว ผิดหวังครับ เพราะเจ้าพาโน ยังมาไม่ถึงเชียงใหม่เลยครับ ผมเลยทิ้งเบอร์ไว้กับน้องคนขาย ถ้าของมาให้โทรบอกด้วย แต่ก็ดีครับ จะได้ค่อยๆเก็บข็อมูลจากคนอื่นๆในนี้ไปเรื่อยๆ หรือเวลาอาจทำให้ผมคุ้นเคยกับเจ้า 640 มากขึ้น จนไม่อยากเปลี่ยนใจก็ได้นะครับ.
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 18:34  

hghgjh ผู้เขียน:
เปนที่เสียบหูฟัง แบบไหนค่ะ

คุณ dogdoy ไปลองเล่นตัวจริงมาแล้วบอกว่า ช่องต่อหูฟังฯ เป็น Mini USB ไม่ใช่รูเสียบ 3.5 มม.คับ laughing6

^
^
^

ร้านที่ผมไปลองเมื่อวานไม่ใช่ร้านของ i-mobile เองมั๊งครับ ร้านของ i-mobile ที่เดอะมอลล์บางแค เมื่อวานไปถามยังไม่มาเลยครับ -_-'

เรื่องขอบจอสีเทาที่ผมบอกเป็นรอยง่ายมากๆ น่าจะเกี่ยวกับมือผมที่ค่อนข้างมันครับ แต่กรอบสีเทานี่ผมยังแอบงงๆ เพราะจากรูปตอนแรกที่ลงในเว็บ มันดูแล้วสีเดียวกับตัวเครื่องด้านล่างเลย หรือผมจะดูผิดไปเองก็ไม่รู้

เรื่องกล้องที่เป็น panorama นี่ผมยังไม่ได้ลองเลยครับ เพราะหน้าจอ touch screen กดไม่ค่อยไป ผมเลยแทบไม่ได้ลองอะไรเท่าไหร่เลย มันหมดอารมณ์เล่น

เท่าที่ทราบรุ่นนี้มี 2 สี คือ Black-Red กะ White-Silver

Black-Red คุณดูไม่ผิดหรอกคับ รูปที่เอาลงเวปครั้งแรกฝาหน้าดำหมดตั้งแต่บนจรดล่าง (ไม่นับไอ่ตรงที่คาดสีแดง) แต่เครื่องจริงส่วนบนรอบจอเป็นสีเทา ส่วนล่างรอบปุ่มกดเป็นสีดำ บังเอิญผมไม่ได้ save ภาพที่เห็นในเวปครั้งแรกไว้ไม่งั้นจะเอาแปะเปรียบเทียบให้ดูกันจะจะ

เรื่องจอสัมผัสยากนั่นอาจเป็นเพราะยังไม่ได้ตั้ง Calibration (ระบบทดสอบการสัมผัสหน้าจอ) ซึ่งต้องมีในจอสัมผัสทุกรุ่นและควรตั้งค่าก่อนใช้งานเครื่องครั้งแรก laughing6

ปล. หากคุณจะแปรพักตร์มาเล่น TV640 QWERTY ตามที่เปรยไว้ผมก็ยินดี ว่าแต่..เตรียมแก้วไวน์ไว้ยังล่ะ? laughing6

คุณ looker ครับ จะรูอะไรผมก็ไม่เกี่ยงครับ อิอิ.. เพราะจริงๆแล้ว ไม่ชอบเสียบรูฟังเพลงอยู่แล้ว ถ้าจะฟังก็เปิดออกลำโพงเลย แต่ผมก็ไม่ค่อยฟังนะ ใช้โทรออก เก็บรูปที่โหลดเข้าไป ไม่ใช่ถ่ายจากกล้องโทรศัพย์ แล้วก็ส่งข้อความ แค่นี้เองมั้งครับ ผมถึงไม่ค่อยเน้นอะไรเยอะๆ เอาแค่ใช้สะดวก รูปร่างสวย ก็ชอบแล้ว ถึงจะหลายใจ แต่ผมก็ชอบง่ายๆและชอบจริงๆนะครับ อย่าเพิ่งซังคนหลายใจสิ... อ่อ ผมตาไม่ค่อยดีอะ จริงอย่างที่คุณแอบเมาท์ เจ้า 640 นี่ ใช้มาสองวัน ก็เริ่มคุ้นละครับ แต่เชื่อไหม ผมลองส่งข้อความดู โอ้โห.. ยอมรับเลยนานมากกก กว่าจะหาตัวหนังสือไทยเจอแต่ละต้ว เพ่งจนไฟหน้าจอดับแล้ว ดับอีก ..
แล้ววันนี้ผมก็ไปแม่วังมาอีกแล้ว ผิดหวังครับ เพราะเจ้าพาโน ยังมาไม่ถึงเชียงใหม่เลยครับ ผมเลยทิ้งเบอร์ไว้กับน้องคนขาย ถ้าของมาให้โทรบอกด้วย แต่ก็ดีครับ จะได้ค่อยๆเก็บข็อมูลจากคนอื่นๆในนี้ไปเรื่อยๆ หรือเวลาอาจทำให้ผมคุ้นเคยกับเจ้า 640 มากขึ้น จนไม่อยากเปลี่ยนใจก็ได้นะครับ.

ผมว่า i-mobile คิดผิดที่ไม่ใส่รูเสียบหูฟังฯ แบบ 3.5 มม. มาในรุ่นนี้ มันหักมุมได้สำหรับบางคนที่กำลังคิดจะซื้อ เลยเปลี่ยนใจไม่ซื้อ!

ส่วนเรื่องพิมพ์ไทยยากในรุ่น TV640 QWERTY เนื่องจากภาษาไทยบนปุ่มกดเป็นสีฟ้าทำให้มองยากและไม่มีไฟเรืองแสงให้เห็นในที่แสงน้อยนั่นเป็นอุปสรรคและถือเป็นจุดด้อยของ TV640 QWERTY อย่างแท้จริงสำหรับคนที่ชอบพิมพ์ไทย แต่หากนำมาหักล้างกะข้อดีที่มีอยู่มากมายจนสาธยายไม่หมดก็ทำให้มองข้ามจุดนี้ไปได้

หากรุ่นไหนยังไม่มีหรือยังไม่มา ถ้าไปถามพนักงานขายว่าจะมาเมื่อไหร่ส่วนใหญ่ก็มั่วตลอด แต่เขาไม่ผิดหรอกเพราะหน้าที่เขาคือ "ขายและให้ข้อมูลเครื่องที่วางขายอยู่" เรื่องอื่นอาจไม่รู้จริง! laughing6

ปล. เท่าที่อ่านและวิเคราะห์ดูแล้วผมว่าคุณไม่ได้หลายใจหรอก แต่ประมาณว่า "รักพี่เสียดายน้อง" มากกว่า อ้อ!..รุ่นนี้โฆษณาทีวีด้วยนะ เห็นยังอ่ะ? laughing6
songteenza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 21:05  

คือเพื่อน บอกว่า ของ i-mobile นี่แบตเตอรรี่ ไม่ทน แล้วก็บลูทูธ ใช้กับยี่ห้ออื่ไม่ค่อยได้นี่ จิง หรือป่าวคับ ต้องการคำแนะนำ สนใจรุ่นนี้มาก ๆ อยากได้ ฝากพี่ ๆ ช่วยตอบด้วยนะคับ ๆ,, :|
doriyaki
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 23:03  

ใช้อยู่ครับ รุ่นนี้ใช้บูทูธเวอร์ชั่น 2.0 แล้วจ้า ไม่เหมือนรุ่นก่อนๆ ใช้ 1.2 รับ-ส่งได้สบาย
doriyaki
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 23:04  

ลืมบอกไป แบตรุ่นนี้ให้มา 1200 มิลลิแอม ผมใช้ปกติโทรเข้า-รับสาย ดูทีวีบ้าง อยู่ได้2วันเต็มๆครับ หายห่วง
songteenza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 20:21  

มีขายที่ไหน มั่งแล้วอ่าคับ ไปดูมา ของยังไม่เข้าเลยอ่าคับ แล้วเท่าที่พี่ ๆ ใช้กัน เป้นไง บ้างคับ เวิกมั้ย ๆ
เเวะมาถาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 09:21  

Smile ใครซื้อรุ่นนี้มาใช้เเล้วบ้างคะ กล้องชัดมั้ยคะ

ยังไงรบกวนเอารูปที่ถ่ายมาลงให้ดูเลยก็ดีคะ ขอแบบเยอะๆ

อยากดูมุมใกล้-ไกล

กำลังตัดสินใจซื้อ 1-2 วันนี้เเล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าเลยคะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 11:03  

เอ้าใครซื้อแล้วช่วย Review ให้ดูหน่อย หรือถ่ายรูปมาโพสให้ชมก็ได้ ไวๆ เลยมีคนสนใจเยอะแยะตาแป๊ะตกน้ำ อุอุ laughing6

นี่คับวิธีโพสรูป
หากต้องการโพสรูปในกระทู้ต้องเอารูปไปฝากใน Host web ทั่วไปก่อน ผมแนะนำที่นี่ http://my.imageshack.us/?no_multi=1 เพราะคุณสามารถ Resize รูปได้ด้วย (ดูภาพข้างล่างคับ)

พอหน้าต่าง Host web โชว์ขึ้นมา ให้คลิ๊ก Browse (A) เข้าไปเลือกรูปที่ต้องการ ในกรณีที่ไฟล์รูปมีขนาดใหญ่กว่า 640x480 px หรือ VGA ให้ทำการ resize โดยใส่เครื่องหมายถูกหน้าข้อความ resize image? (B) คลิ๊ก (C) เลือก 640x480 (for message boards) แล้วคลิ๊ก host it! (D)

จากนั้นรอสักครู่ หากการ upload สำเร็จหน้าต่างจะเปลี่ยนไป คุณจะเห็นภาพของคุณที่วงสีแดงไว้ ให้ก๊อปข้อความในช่อง Direct link to image ข้างบนสุด (E) มาแปะในกระทู้แล้วใส่ฟอร์ม [img][/img] เข้าไป ยกตัวอย่างเช่น link ที่คุณก๊อปมาคือ xxxxxxxxxx พอใส่ฟอร์ม [img][/img] เข้าไปก็จะกลายเป็น [img]xxxxxxxxxx[/img]

นี่คับภาพตัวอย่างในขนาด 640x480 px หรือ VGA

ปล. หน้าตา Host web อาจไม่เหมือนข้างบนเด๊ะเพราะเจ้าของเวปเขาขยัน update เหลือเกิน laughing6 แต่โดยรวมแล้ววิธีทำก็คล้ายๆ กัน งัยลองดูแล้วกัน ม่ะยากหรอก อุอุ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 17 Dec 2009 21:33; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 11:12  

พี่ LOOKER คับ เดี๋ยวนี้ยังไปร้องเพลงอะป่าว เมื่อก่อนเจอบ่อยๆไม่กล้าทักทายพี่กล้ามใหญ่มากมาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 11:16  

พี่ LOOKER คับ เดี๋ยวนี้ยังไปร้องเพลงอะป่าว เมื่อก่อนเจอบ่อยๆไม่กล้าทักทายพี่กล้ามใหญ่มากมาย

ผมไปเจอพี่บ่อยๆที่ ฟอรั่มอะคับ ไม่รุใช่พี่ป่าวเจอคราวหน้าถ้าใช้จะได้เข้าไปทัก ที่บ้านชอบชวนไปนั่งฟัง เพลง ฟังผู้หย่ายร้องเพลงอะคับพี่ Rolling Eyes
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 14:32  

ผมไปเจอพี่บ่อยๆที่ ฟอรั่มอะคับ ไม่รุใช่พี่ป่าวเจอคราวหน้าถ้าใช้จะได้เข้าไปทัก ที่บ้านชอบชวนไปนั่งฟัง เพลง ฟังผู้หย่ายร้องเพลงอะคับพี่ Rolling Eyes

ถ้าคิดว่าใช่ก็ลองเข้าไปทักจิ เผื่อใช่.. laughing6
ว่าแต่..สนใจรุ่นนี้หรอ?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 18:27  

ถ้าคิดว่าใช่ก็ลองเข้าไปทักจิ เผื่อใช่.. laughing6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 20:25  

สนครับพี่วันนี้ไปดูมา ลองเล่นดู วัสดุ ดูแง้งๆ ส่วนระบบสัมผัสดูไม่ค่อยแม่น

แต่พอมอง ราคาแล้ว ก็ คงไม่ขอตำหนิครับ เนอะพี่เนอะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 21:00  

^
^
^

สนครับพี่วันนี้ไปดูมา ลองเล่นดู วัสดุ ดูแง้งๆ ส่วนระบบสัมผัสดูไม่ค่อยแม่น

แต่พอมอง ราคาแล้ว ก็ คงไม่ขอตำหนิครับ เนอะพี่เนอะ

เครื่องที่ไปลองเล่นอาจยังไม่ได้ตั้งค่าระบบสัมผัสหน้าจอ (Calibration) ซึ่งต้องมีในจอสัมผัสทุกรุ่นและควรตั้งค่าก่อนใช้งาน laughing6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 22:09  

เครื่องที่ไปลองเล่นอาจยังไม่ได้ตั้งค่าระบบสัมผัสหน้าจอ (Calibration) ซึ่งต้องมีในจอสัมผัสทุกรุ่นและควรตั้งค่าก่อนใช้งาน laughing6[/quote]

มันเป็นเครื่อง ของ พนักพิง เอ้ย พนักงานครับพี่ เมื่อ2เดือนก่อนผมก็ซื้อ p1i ยกกล่องมา 3500 ลงเกมส์ ลงธีมไปเพียบ เพื่อนมาขอซื้อต่อ 3500 เลยตัดใจขาย แต่มันลง โปรแกรมไม่เป็น เลยจะมาขายกลับ น่าซื้อไหมพี่ อิอิ

ปล ตกลง พี่คือพี่ ที่ร้องเพลงเพราะ ๆ ใช่ไหมครับ ผมถามคุณพ่อแล้ว เขาว่ารู้จัก บอกกลุ่มเดียวกับป้าบ๊อบ ที่ ขายหมูผัดเผ็ดอ่ะพี่(อรอยแต่เผ็ดไปนิหน่อย) งั้นวันหลังถ้าเจอกัน ผมขออนุญาติ ขอความรู้กับพี่นะคับผม

ปล2 อิอิ ขอโทษที่ใช้ฟื้นที่ บอร์ด พูดคุยเรื่องส่วนตัว ขอโทษครับผม Sad Sad
phupanjackie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 22:34  

คุณ locker และ เพื่อนๆ ครับ
ขณะนี้ เครื่อง ที่มีขาย อยู่ที่ เซนทรัล-ปิ่นเกล้าครับ ชั้น 3 ไป เดินไปลองเล่นได้เลย
มีเครื่อง เกือบทุกรุ่นให้ลองครับ พนักงานน่ารัก โอเคเลย

สิ่งที่ผมพบตรวจสอบจากเครื่อง pano นะครับ
1. วิทยุ เสียงดังมาก ภาครับสุญญาญ ชัดเจนมาก (ทดสอบใน shop ชั้น3 ) คลื่นที่ทดสอบ 99.00 ชัดเจน แบบที่ไม่มี สัญญาญ รบกวนเลย ลำโพงให้เสียงที่ ผม พอใจมาก ลองเร่งเสียงให้ดังที่สุด ก็ ยังชัดอยู่มาก การเปลี่ยนคลื่น ผมให้กลางๆ เนื่องจากไม่เคยใช้ระบบสำผัส เลยเปลี่ยนไม่ ค่อยคล่อง แต่หากใช่จริงๆ มันจะมีระบบการ จำคลื่นใว้ทำให้สะดวกอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นผมไม่มีปัญหาในการ เปลี่ยนคลื่นครับ ...10 คะแนน ให้ 10 คะแนน

2. การถ่าย VDO (ผมจะชอบการถ่าย VDO เป็นการส่วนตัว) การเข้าเมนู ง่าย การใช้งานง่าย สามารถ ซูมได้ทันทีขณะที่ถ่าย ความเร็วในการซูม ถือว่า ปกติไม่เร็วมาก เหมือนกล้องถ่ายรูป แต่ถือว่า สำหรับ กล้องที่ใช้ที่โทรศับ ก็โอเคครับ
การเล่น ภาพ VDO ที่ถ่ายมา ให้ภาพ ที่ รับได้ครับ เทียบกับ I-Mobile ตัวอื่นๆ ที่ราคาไกล้เคียงกัน Pano เจ๋ง ที่สุด หรืออาจจะดีกว่า I-Mobile ตัวอื่นที่ราคาแพงกว่า ด้วยซ้ำ ไม่สั่น ภาพดูใน จออาจจะยังไม่คมเท่าไร แต่ถ้าเอามาดูในคอม อาจจะคมกว่า ครับ 10 คะแนน ผมให้ 9 คะแนน ครับ

3. การทดสอบโทรทัศน์ รับสัญญาญได้ ดีครับ การดูภาพ หากเอียงเครื่อง ให้เป็นแนวนอน ภาพจะเปลี่ยนเป็นแนวนอนให้เองอัตโนมัติ รับสัญญาณที่เซนทรัลชั้น 3 นะครับ ช่อง 3 5 7 ให้ภาพชัดเจน 90 % ครับ ช่องอื่นๆ ผมไม่ได้ทดสอบ (ขณะทดสอบดึงเสาสัญญานออกมาด้วย เสายาวประมาณ 1 ด้ามปากกา ) 10 คะแนน ผมให้ 9 คะแนนครับ

4. การทดสอบ การเล่น เพลง ของแกรมมี่ที่ติดมากับเครื่อง สามารถกดพังได้เลยโดยที่ไม่ต้อง เสียบหูฟัง รุ่นนี้ใช้ลำโพงของ ยามาฮ่า เสียงที่ได้ ใสมาก ชัดเจน เสียงเพราะใช้ได้ครับ
ลองเปิด เสียงดังสุดๆ มีเสียงแตก นิด นิด ใช้งานจริงๆ ถ้าเป็นการ ถนอม ลำโพง ควรเปิดพอประมาณ ครับ ไม่ควรดังเกินไป 10 คะแนน ผมให้ 9.5 คะแนนครับ

5. การทดสอบ การเล่น ไฟล MV ที่ติดมากับเครื่อง โดยเปิดเพลงพร้อม ภาพ Music vido ภาพที่ให้ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ชัด ครับ ถ้าเทียบกับราคาไกล้ๆ กัน เจ้า pano นี้ชัดที่สุด แต่ส่วนตัวผม ผมอยากได้ความคมชัดระดับ DVD แต่ว่า มันชัดระดับ ที่เราดู MV จาก Youtube อะครับ ก็รับได้ครับ 10 คะแนน ผมให้ 9 คะแนน

6. การกดโทร จาก key-pad ถือว่าเร็วมาก พอใจครับ key-pad ไม่เล็กมาก กดสบายครับ 10 คะแนน ผมให้ 9.5 คะแนน

***7. ความรวดเร็วในการตอบสนอง(นี้คือสิ่งที่ผม ค่อยข้างหวังมากที่สุดในการใช้งาน) ที่จอ สำผัส ช้ามาก อย่างที่คุณ locker แนะนำว่า จะต้องมีการ เซทค่าความไวก่อน (ส่วนตัวผมหวังว่า ขอให้เป็นแบบนั้นจริง เพราะว่าหากไม่สามารถตั้งให้การตอบสนองเวลาผม กดหน้าจอ สำผัส ไม่สามารถทำงานได้ ผม ก็ไม่ประทับใจเอามากๆ )

อะไรก็ดี แต่กดไม่ไป นี้ก็ เน่า ละครับ *** อยากให้ ผู้ที่เชียวชาญจริงๆ ช่วยฟันธงว่า ความไวที่หน้าจอสำผัสสามารถปรับให้เร็ว กว่านี้ได้อีก*** จักขอบพระคุณ ยิ่ง 10 คะแนน ผมให้ 7 คะแนน ครับ ไม่ประทับใจสุดๆ

เพื่อนๆ ลองแล้ว ช่วยแนะนำ ทีนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
phupanjackie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 22:42  

ขออภัยครับ เรื่อง ความไวหน้าจอที่ผมกล่าวใว้ก่อนหน้านี้

คามไว ปกติครับ แต่สิ่งที่ไม่ปกติก็คือ หน้าจอสำผัส กดไม่ค่อยโดน ครับ หรือ กดไม่ค่อยไปนั่นเอง ส่วน ถ้ากดโดนแล้ว ก็ ทำงาน ไวดีครับ ถ้ากดโดนนะครับ (ปัญหาของผม คือผมกดไม่ไปเท่านั้นเอง)
ผมจึง อยากให้ ผู้ที่ได้ทดสอบ ตั้งค่าการสำผัสที่หน้าจอ แล้ว ตั้งได้จริงๆ ช่วย ยืนยันด้วยครับ
***ส่วนตัวผม ติดอยู่แค่เรื่องนี้เรื่องระบบสำผัสที่หน้าจออย่างเดียวครับ***

ปล.รุ่นนี้ไม่มีปากกาให้ด้วย ต้องใช้ นิ้วของท่าน กดเอาเท่านั้น ไม่งั้นท่านต้อง ไปหาซื้อปากกามาใช้เอง
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 22:52  

อาการเดียวกันกับที่ผมลองเลยครับ สำหรับจอสัมผัส

ต้องใช้ปากกาหรือปลายเล็บในการจิ้มเอา ถ้าเค้าแถมปากกามาให้ด้วยผมว่าจะเหมาะนะรุ่นนี้ Very Happy

ท่านใดที่ได้ลองเรื่องการสัมผัสหน้าจอช่วยมาบอกหน่อยนะครับ ว่าต้องปรับแต่งตรงไหนถึงจะใช้งานได้แบบไม่เสียอารมณ์
samsurat2009
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2009 12:30  

น่าสนใจนะ
เราลังเล 658 กับเจ้าตัวนี้อะ
ไงก็จะรอไปดูที่งาน mobile expo 4-7 กุมภาพันธ์ 2553 อะ
วันนั้นราคาคงตกลงมามากละ หวังว่าถึงวันนั้นราคาคงอยู่ที่ประมาน 3790-4000 บาทนะ
เป้นเช่นนั้นอาจอดดใจไม่ไหว
ไงจะรอเจ้านะ อิอิ
HBK
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2009 13:47  

อยากได้เหมือนกันครับ แต่น่าจะเป็น 3.5 มม. และก็ติดอยู่ตรงที่ระบบสัมผัสน่ะครับ เห็นว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่
สอบถาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 03:08  

1. กล้องมี Auto Focus กับ Zoom ป่าว ถ่ายรุปเป็นยังไงมั้ง
2. ปรับ Calibration แล้วจอสัมผัสเป็นไงมั้งครับ
3. ลำโพงของ yamaha เหรอ

ปล. thx
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 13:47  

ไปถอยมาแล้วครับ

เรื่องจอยังพอกดได้ดีนะครับ แต่ต้องลงน้ำหนักไปบ้าง ไม่เหมือน iphone หรือ itouch ที่ลากๆก็ไป ถ้าใครเคยใช้ พวก WM หรือ PPC ก็น่าจะรู้ครับ แต่ถ้าจะให้เทียบคงเหมือนพวก SS Star ครับ ลองไปเล่นๆดูตามโลตัวก็ได้ครับ

ผมถอยที่เดอะมอลล์งาม นะครับ ศูนย์เลย มีผ่อน 0% 6 เดือน ด้วย ตกเดือนละ 700 กว่าๆ

ที่ผมเหมือนว่าคำว่า Pano เลยคิดว่ามันถ่าย Pano ได้จริงๆ แต่จริงๆแล้วไม่ได้ มันตั้งให้ถ่ายแบบตัดหัวตัดหางเท่านั้น ถ้าไม่เข้าใจเดี๋ยวจะถ่ายมาให้ดู ใครสงสัยอะไรถามเลยครับ เครื่องอยู่ในมือแล้ว

กล้องมี AF ครับ ตั้งโหมด Full(AF ช้า แต่น่าจะละเอียด) กับ Quick(AF ไวกว่า ภาพยังดูไม่ต่างกับ Full เท่าไร) ได้

ปรับ Calibration แล้วก็เหมือนเดิมครับ คือกดเบาๆไม่ไป ต้องลงน้ำหนักนิดเดียว (นิดเดียวจริงๆ)
เเวะมาถาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 14:19  

zirbirdz ผู้เขียน:
ไปถอยมาแล้วครับ

เรื่องจอยังพอกดได้ดีนะครับ แต่ต้องลงน้ำหนักไปบ้าง ไม่เหมือน iphone หรือ itouch ที่ลากๆก็ไป ถ้าใครเคยใช้ พวก WM หรือ PPC ก็น่าจะรู้ครับ แต่ถ้าจะให้เทียบคงเหมือนพวก SS Star ครับ ลองไปเล่นๆดูตามโลตัวก็ได้ครับ

ผมถอยที่เดอะมอลล์งาม นะครับ ศูนย์เลย มีผ่อน 0% 6 เดือน ด้วย ตกเดือนละ 700 กว่าๆ

ที่ผมเหมือนว่าคำว่า Pano เลยคิดว่ามันถ่าย Pano ได้จริงๆ แต่จริงๆแล้วไม่ได้ มันตั้งให้ถ่ายแบบตัดหัวตัดหางเท่านั้น ถ้าไม่เข้าใจเดี๋ยวจะถ่ายมาให้ดู ใครสงสัยอะไรถามเลยครับ เครื่องอยู่ในมือแล้ว

กล้องมี AF ครับ ตั้งโหมด Full(AF ช้า แต่น่าจะละเอียด) กับ Quick(AF ไวกว่า ภาพยังดูไม่ต่างกับ Full เท่าไร) ได้

ปรับ Calibration แล้วก็เหมือนเดิมครับ คือกดเบาๆไม่ไป ต้องลงน้ำหนักนิดเดียว (นิดเดียวจริงๆ)

งั้นช่วยถ่ายภาพลงให้ดูทีสิคะ รอมานานเเล้วยังไม่มีใครเอามาให้ดูสักที
Shocked
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 15:01  

มาแล้วๆ รูปตามคำขอ

[img]http://image.ohozaa.com/show.php?id=23b1d7cf41636a6d03ac59163842a959[/img]

ถ่ายเต็ม 2560x1920

[img]http://image.ohozaa.com/show.php?id=94931145ca65e4634a43399aadb16c39[/img]

ที่ว่ากันว่า Pano 2560x1280

[img]http://image.ohozaa.com/show.php?id=a75e029a842eeb1c3fc0d5a109c2ccdd[/img]

แถมรูปหน้าจอตอน Lock ปุ่ม ต้อง slide เหมือนใครหว่า แล้วมีแอบงงว่า slide ได้บ้างไม่ได้บ้างแต่กด # ค้างไว้ Unlock ได้ทุกครั้ง

[img]http://image.ohozaa.com/show.php?id=d7f5e6075192f9753d5190e44b84abd4[/img]

icon เปลี่ยนทิศทางได้นะครับ โดยกดค้างไว้พอเครื่องสั่นแล้วก็เลื่อนเอา (สามารถปรับแต่งได้ 3 หน้า)

[img]http://image.ohozaa.com/show.php?id=6ac7cb15e95edc65f45ee09b4f6c229a
[/img]

เลื่อนๆดูภาพ Wallpaper จะเปลี่ยนโดยแบ่ง เป็นส่วนๆตามหน้า ได้ 3 หน้า ขึ้นของ wallpaper คือ 720x480 (แบ่งได้ 3 หน้า) แต่เดี่ยวๆก็ 240x480

ปล. ใช้ opera mini ที่ติดมากับเครื่องได้ดี แต่ถ้าใครใช้ ซิมอื่นๆนอกจาก AIS ต้องไปตั้งค่าจาวา เป้น ผู้ให้บริการนั้นๆ ด้วยนะครับ เพราะผม งง ตั้งนานว่าทำไมต่อเนทไม่ได้ซักที

ปล2. รูปที่ถ่าย resize เท่านั้น ไม่ได้ปับแต่งอะไร ห้องไม่ได้เปิดไฟ มีแสงตอนบ่ายที่มีเมฆมากมายส่องเข้ามา
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 15:02  

กำ รูป ไม่ขึ้น ใครเป้นจัดการให้หน่อยครับ
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 15:10  

[img]http://image.ohozaa.com/show.php?id=5234780b62dcdb787ac575c3dde000c4[/img]

แถมรูปมาโคร ถ่ายห่างจากตัวแบบประมาณ 8-10 ซม[/img]
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 15:19  

ลืม อีกเรื่องนึง เวลาที่เล่นเพลง มันลำบากตอนเปลี่ยนเพลงจริงๆ เพราะมันจะมีขีดๆ อยู่ข้างๆ นิดเดียวต้องใช้เล็บจริงๆ หรือถ้าไม่ทำอย่างนั้นก็ต้องเข้าไปใน รายการเล่น แล้วค่อยเลือกเพราะที่จะฟังอีกที

พวกหาชื่่อคนหาเบอร์นี่เยี่ยมมากๆครับ ถ้ารู้ชื่อ เช่น จะโทรหาแม่ เมมชื่อว่า mom ก็ให้กด 666
โดยที่ 6 ตัวแรกมันจะหาตัว M ก่อนเลย 6 ตัวที่สอง ถ้ามีเมมว่า MM ก็จะมี MM ก่อน หรือ MN ก็จะขึ้น MN ก่อน แต่ของผมมี MOM อย่างเดียวมันจึงขึ้น MO ก่อน ตอนนี้ถ้าเราเจอแล้วก็แตะ แล้วโทรได้เลย

แบตอยู่น่าจะนาน(ซื้อมาเปิดดู TV เลย ครึ่งชม.ยังเหลือ 2 ขีดจาก 3 ขีด มีทั้งหมด 4 ขีด) เดี๋ยวต้องชาร์ทดูแล้วพรุ่งนี้ถึงรู้ 7 วันเสียเปลี่ยนจะเอาให้หนำใจ 555
hukhkhk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 16:15  

จากรูปเป็นพานายังไงอะงง คุณถ่ายยังไงอะ ถ่ายผิดวิธีป่าว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 16:42  

hukhkhk ผู้เขียน:
จากรูปเป็นพานายังไงอะงง คุณถ่ายยังไงอะ ถ่ายผิดวิธีป่าว

ก็ที่บอกไงครับ ลองอ่านๆดู รุ่นนี้ที่บอกว่า Pano จริงๆ มันไม่ใช่ครับ มันไม่สามารถถ่าย Pano ได้ต่างหาก มันแค่ถ่าย ขนาด 2560x1920 แล้วตัดหัวตัดท้ายออก เป็น 2560x1280 เท่านั้นครับ ไม่มีโหลดถ่าย Pano เหมือนรุ่นอื่นๆ ที่ถ่ายแล้วเอามาต่อๆกันให้ยาวๆด้วย

หรือผมทำไม่เป็น มีใครช่วยแนะนำได้ไหมครับ เครื่องอยู่กับมือ เล่นก็เยอะ ไม่เห็นมีโหมด Pano เลย

ปล. โปรแกรมดูรูปแอบใช้ยาก รู้ไม่ได้ดูแบบ Thumbnail แถมโหลดรูปช้าครับ กำลังหาโปรแกรมพวก Java มาช่วยในการดูรูป ก็ไม่มี
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 17:59  

อยากทราบว่าซื้อมาในกล่องมีอะไรมาบ้างหรอครับ
ประมานพวก เมม อะ ครับ ความจุเท่าไรหรอ
ก็ว่าจะซื้อแต่ยังลังเล ไง ขอทราบข้อมูลหน่อยนะ
dfvmdflv;df
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 18:12  

ก็ที่บอกไงครับ ลองอ่านๆดู รุ่นนี้ที่บอกว่า Pano จริงๆ มันไม่ใช่ครับ มันไม่สามารถถ่าย Pano ได้ต่างหาก มันแค่ถ่าย ขนาด 2560x1920 แล้วตัดหัวตัดท้ายออก เป็น 2560x1280 เท่านั้นครับ ไม่มีโหลดถ่าย Pano เหมือนรุ่นอื่นๆ ที่ถ่ายแล้วเอามาต่อๆกันให้ยาวๆด้วย

หรือผมทำไม่เป็น มีใครช่วยแนะนำได้ไหมครับ เครื่องอยู่กับมือ เล่นก็เยอะ ไม่เห็นมีโหมด Pano เลย

ปล. โปรแกรมดูรูปแอบใช้ยาก รู้ไม่ได้ดูแบบ Thumbnail แถมโหลดรูปช้าครับ กำลังหาโปรแกรมพวก Java มาช่วยในการดูรูป ก็ไม่มี

เวลาถ่ายกดชัตเตอร์ค้างแล้วเลื่อนกล้องไปเรื่อยๆ แล้วค่อยปล่อย(ด้านซ้าย ขวา เหมือนถ่ายรุปตอนรับปริญญา ที่ยืนเป็นครึ่งวงกลม กล้องจะแพนถ่ายไปรอบจะได้รูปออกมาเป็น pano) หรือเปล่าไม่แน่ใจ ไม่มีเครื่องในมือ คุณถ่ายยังไงไม่ทราบครับ ขอวิธีถ่ายที่คุณใช้ ตามความคิดผมไม่น่าจะมีโหมด pano เพราะเป็น auto pano อยู่แล้ว ... หรือว่ายังไงหว่า อิอิ
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 20:43  

dfvmdflv;df ผู้เขียน:

เวลาถ่ายกดชัตเตอร์ค้างแล้วเลื่อนกล้องไปเรื่อยๆ แล้วค่อยปล่อย(ด้านซ้าย ขวา เหมือนถ่ายรุปตอนรับปริญญา ที่ยืนเป็นครึ่งวงกลม กล้องจะแพนถ่ายไปรอบจะได้รูปออกมาเป็น pano) หรือเปล่าไม่แน่ใจ ไม่มีเครื่องในมือ คุณถ่ายยังไงไม่ทราบครับ ขอวิธีถ่ายที่คุณใช้ ตามความคิดผมไม่น่าจะมีโหมด pano เพราะเป็น auto pano อยู่แล้ว ... หรือว่ายังไงหว่า อิอิ

555+ ภ่ายปกติครับ กดถ่ายปุ๊บ มันก็บันทึกปั๊บเลย ไม่สามารถแพนกล้องได้ครับ คำว่า auto pano ที่ผมเข้าใจคือถ่ายแล้วลากกล้องเหมือนกันครับ แต่ผมก็ลองหลายวิธีแล้ว ไม่ได้
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 20:51  

ของในกล่องนะครับ

1. ตัวเครื่อง
2. แบต
3. ที่ชาร์ท
4. หูฟัง
5. เมม 2 GB Micro SD
6. ซองใส่แบบถุงผ้า
7. คู่มือ

ไม่มีสาย Data Link นะครับแต่ใช้กับพวกสาย mini usb ของพวก card reader ได้
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 21:26  

ของในกล่องนะครับ

1. ตัวเครื่อง
2. แบต
3. ที่ชาร์ท
4. หูฟัง
5. เมม 2 GB Micro SD
6. ซองใส่แบบถุงผ้า
7. คู่มือ

ไม่มีสาย Data Link นะครับแต่ใช้กับพวกสาย mini usb ของพวก card reader ได้

ขอบคุนครับ สำหรับคำถามที่มาตอบให้
วันนี้เรามีอะไรให้พวกท่านดูนะ ไม่รู้ว่าคิดเหมือนเราไหม
i phone น่าสงสารจังโดนเลียนแบบเป็นว่าเล่น
http://www.siamphone.com/catalog/phoneone/m207t.htm
http://www.siamphone.com/catalog/gnet/g5.htm
http://www.siamphone.com/catalog/gnet/g6.htm
http://www.siamphone.com/catalog/aj/99.htm
ลองดูนะว่าเหมือนกันไหม อิอิ ไม่มีไรอะแค่อยากให้ดู
ว่าที่เอามาให้ดูมันเลียนแบบ มาเต้มๆ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 21:56  

วันนี้ผมไปลุยที่ศูนย์ i-mobile เองเลย..ไปถึงไม่พูดพล่ามทำเพลง "น้องๆ หยิบ DC5210 มาดูหน่อย" ว่าแล้วก็ควัก TV640 ขึ้นมาถ่ายเอาๆ เล่นเอาน้องคนขายตะลึง ตึงตะละลึ๊งตึ่งตึง! laughing6 ใจจริงอยากแกะพลาสติกที่ซีลไว้ออกด้วยซ้ำแต่เกรงใจน้องเขา อ้อ..ลืมบอกไป ผมเป็นลูกค้า shop นี้และมีความคุ้นเคยกะน้องๆ ที่นี่คับ

เริ่มแรกผมจิ้มเข้าไปที่เมนูตั้งค่าก่อนเลย

บรรทัดที่ 2 เห็นไหมคับ "ตั้งค่าหน้าจอสัมผัส" นั่นแหละจิ้มเลย

มันจะบอกให้จิ้มตรงไหนก็ได้ 1 ครั้งเพื่อเริ่มตั้งค่า

จะมี point กระพริบที่มุมบนซ้าย คุณต้องจิ้มให้ตรง

ถ้าจิ้มตรงมันจะย้ายมาให้จิ้มข้างล่างขวา

จากนั้นก็ย้ายมาให้จิ้มตรงกลางเป็นอันเสร็จสิ้นการตั้งค่า

หลังเสร็จสิ้นการตั้งค่า พบว่าการสัมผัสหน้าจอแม่นยำอยู่ในเกณฑ์ดี ลองใช้นิ้วปัดหน้าจอขึ้นลงก็ลื่นไหลดี รวมทั้งลองใช้เล็บจิ้มและลากขึ้นลงก็ Ok นอกจากนี้..สามารถกดปุ่ม Volume ด้านข้างเลื่อนบรรทัดเมนูได้ด้วย

โปรดสังเกตุ LED Flash รุ่นนี้มีถึง 3 ดวงตามที่ผมเคยเรียนไปแล้ว นั่นหมายถึง มันต้องสว่างกว่า Double LED รุ่นอื่นๆ และหากใช้เป็นไฟฉายก็สว่างว่าทุกรุ่นของ i-mobile ขณะนี้

กล้องเจ๋ง โฟกัสไว โหมด Auto Panorama ผมเคยเรียนไปแล้วว่าถ่ายแค่ครั้งเดียว ถ้าต้องแพนกล้องถ่ายมาต่อกัน 3 ครั้งแล้วจะเรียกว่า Auto ได้ไงอ่ะ และเมื่อถ่ายแค่ครั้งเดียวย่อมไม่มีรอยต่อให้เสียความรู้สึก!

เสียงแจ่ม ไม่เสียชื่อ Yamaha จริงๆ เสียงดังและใสดีมาก หากใตรชอบฟังเพลงผ่านลำโพงซื้อรุ่นนี้ไม่ผิดหวัง Confirm! laughing6

รุ่นนี้เมื่อวางเทียบกะ TV640 แล้วพบว่ายาวกว่าแค่ 4 มม. แต่แคบกว่าเลยดูว่ายาวกว่ากันเยอะ ไม่มี Stylus แต่ถ้าจะหามาใช้สักอันก็ไม่ยากเพราะมีขายทั่วไป สมัยผมใช้ TV650 ก็ใช้ Stylus ของ CyberDict อ้อ..ไม่มีรูเสียบแบบ 3.5 มม. อย่างที่คุณ dogdoy เคยแจ้งเข้ามา laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 13 Dec 2009 22:41; ทั้งหมด 4 ครั้ง
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 22:04  

คุณ LOOKER ครับ รบกวนหน่อยครับผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับที่ความละเอียด 2560x1280 คือ Auto Pano ใช่ไหมครับ
sddscds
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 22:31  

คุณ locker คับ ถามนิด
1.วัสดุการประกอบเป็นไง
2.เรื่องประกันของ i-mobile คือ 1ปีค่าอะไหล่ และ 2 ปี service ใช่ปะคับ หรือยังไง
3. สีขาวมีขายยังคับ
4. อยากได้ค๊าบบบบบบบบบ
petpink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 22:39  

ตัวหนังสือในข้อความเข้า เป็นยังไงคะ ตัวใหญ่ดีมั้ย ถ้าคนสายตายาวอ่านโดยไม่ต้องใส่แว่นจะอ่านได้สะดวกมั้ยคะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 23:03  

คุณ LOOKER ครับ รบกวนหน่อยครับผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับที่ความละเอียด 2560x1280 คือ Auto Pano ใช่ไหมครับ

ลองเข้าโหมดกล้อง ไปที่ Settings แล้วดูใน Capture mode หรือ Scene mode ว่ามีโหมด Panorama ไหม ถ้าไม่มีก็ถือเอาความละเอียดภาพตามที่คุณบอกนั่นแหละไว้ถ่ายภาพ Panorama laughing6

sddscds ผู้เขียน:
คุณ locker คับ ถามนิด
1.วัสดุการประกอบเป็นไง
2.เรื่องประกันของ i-mobile คือ 1ปีค่าอะไหล่ และ 2 ปี service ใช่ปะคับ หรือยังไง
3. สีขาวมีขายยังคับ
4. อยากได้ค๊าบบบบบบบบบ

1. วัสดุพอใช้ได้ ไม่เป็นรอยนิ้วมือง่าย (ยกเว้นจอ) งานประกอบเนี๊ยบ

2. 1 ปีแรกฟรีค่าอะไหล่และค่าบริการ ปีที่ 2 ฟรีเฉพาะค่าบริการ ความหมายเดียวกะที่คุณเข้าใจนั่นถูกแล้วคับ laughing6

3. สีขาวเงิน (White-Silver) ผมยังไม่เห็นนะ คิดว่ายังไม่มา

4. อยากได้ก็ซื้อเลยยยยยยยย

สีดำแดง (Black-Red) ก็ ok นะ ไม่เปื้อนง่าย แต่รุ่นนี้ผมขอผ่านเพราะรูปทรงไม่โดน ไม่มีรูเสียบ 3.5 มม. สำหรับท่านอื่นๆ ถ้าชอบก็ซื้อได้ คุ้มมากคับ laughing6

petpink ผู้เขียน:
ตัวหนังสือในข้อความเข้า เป็นยังไงคะ ตัวใหญ่ดีมั้ย ถ้าคนสายตายาวอ่านโดยไม่ต้องใส่แว่นจะอ่านได้สะดวกมั้ยคะ

เรื่องตัวหนังสือหายห่วง ถอดแว่นอ่านสบายเลยแหละ ปรับขนาด Font ได้ 2 ระดับ แถมปรับสี Font ได้ด้วยล่ะอืม laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 17 Dec 2009 00:02; ทั้งหมด 2 ครั้ง
จ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 03:44  

รุ่นนี้จอเป็นแบบไหนคับ cap หรือ ress คับ แล้ว2แบบต่างกันไงคับ
จ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 03:59  

จ้า ผู้เขียน:
รุ่นนี้จอเป็นแบบไหนคับ cap หรือ ress คับ แล้ว2แบบต่างกันไงคับ

จอแบบไหนดีกว่า ทนกว่าคับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 12:01  

ผมยังไม่เห็นข้อมูลที่ไหนระบุว่าเป็นจอแบบไหน และไม่ว่าจะเป็นจออะไรก็ควรติดฟิล์มกันรอยอย่างดีทันทีที่ซื้อ

*ฟิล์มกันรอยอย่างดีจะมีเนื้อบางรับรู้รสสัมผัส เอ๊ย! การสัมผัสได้ดีกว่า เวลาขีดเขียนก็ลื่นไหลดีไม่หนืด แถมไม่หลุดร่อนง่าย (แต่ต้องติดเป็นนะ) laughing6
จ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 13:21  

ผมยังไม่เห็นข้อมูลที่ไหนระบุว่าเป็นจอแบบไหน และไม่ว่าจะเป็นจออะไรก็ควรติดฟิล์มกันรอยอย่างดีทันทีที่ซื้อ

*ฟิล์มกันรอยอย่างดีจะมีเนื้อบางรับรู้รสสัมผัส เอ๊ย! การสัมผัสได้ดีกว่า เวลาขีดเขียนก็ลื่นไหลดีไม่หนืด แถมไม่หลุดร่อนง่าย (แต่ต้องติดเป็นนะ) laughing6

http://hitech.sanook.com/technology/news_13265.php

ข้อมุลคับๆ หวังว่าเป็นจอ cap นะคับจะได้ทนๆ อิอิอิอิอิ
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 13:43  

เห็นคุณ Looker ลองเครื่องจริงแล้วเกิดอยากได้ขึ้นมาอีกรอบเลย รุ่นนี้ทำกราฟิคสวยจริงๆ

แต่ผมว่าคงไม่เหมาะกับคนนิ้วใหญ่อย่างผม ลากไม่ค่อยจะไป Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 14:36  

เอ.... ตอนนี้ ราคาเท่าไร ครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 15:22  

เห็นคุณ Looker ลองเครื่องจริงแล้วเกิดอยากได้ขึ้นมาอีกรอบเลย รุ่นนี้ทำกราฟิคสวยจริงๆ

แต่ผมว่าคงไม่เหมาะกับคนนิ้วใหญ่อย่างผม ลากไม่ค่อยจะไป Crying or Very sad

คุณ tortor ไปสอยมาแล้ว งัยลองเข้าไปอ่านความคิดเห็นของเขาดู
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=305528&postdays=0&postorder=asc&start=150&sid=43efceb2646671315738c8489c39ca16

เอ.... ตอนนี้ ราคาเท่าไร ครับ

4,490 บาทคับ laughing6
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 16:48  

คุณ Looker ครับ ตอนนี้ผมยังเทใจไปทาง TV640 มากกว่าเจ้า Pano DC 5210 นะครับ

แม้กล้องจะเนียนกว่า จอจะคมกว่า แต่ดูการใช้งานรวมๆ แล้ว TV640 น่าจะสะดวกกว่า

(เห็นคุณ Looker เชียร์เจ้า TV640 มากด้วย เห็นดีเห็นงามตามไปด้วยเลย)
BenZung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 22:48  

อยากรู้ว่ามี auto focus ป่าวครับ หรือว่าใช้ระบบอื่น
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 00:02  

คุณ Looker ครับ ตอนนี้ผมยังเทใจไปทาง TV640 มากกว่าเจ้า Pano DC 5210 นะครับ

แม้กล้องจะเนียนกว่า จอจะคมกว่า แต่ดูการใช้งานรวมๆ แล้ว TV640 น่าจะสะดวกกว่า

(เห็นคุณ Looker เชียร์เจ้า TV640 มากด้วย เห็นดีเห็นงามตามไปด้วยเลย)

จริงๆ แล้วผมก็เขียนเชียร์มันทุกรุ่นแหละ ไม่มีรุ่นไหน Perfect ไปซะทุกอย่างหรอก มีข้อดีก็ต้องมีข้อด้อย หากรุ่นไหน Perfect หรือดีไปหมด ข้อด้อยก็เรื่องราคาไง ถ้าแพงหูฉี่คนก็หนีไปซื้อรุ่นอื่น laughing6

BenZung ผู้เขียน:
อยากรู้ว่ามี auto focus ป่าวครับ หรือว่าใช้ระบบอื่น

จุดเด่นของรุ่นนี้ก็คือ จอสัมผัสขนาด 3 นิ้ว + ABC Keyboard + กล้อง 5 MP with Auto focus/Macro focus/3 LED Flash + Auto Panorama ถ่ายภาพมุมกว้างด้วยการกดชัตเตอร์เพียงครั้งเดียว ไม่ต้องแพนกล้องถ่ายทีละช็อตมาต่อกัน 3 ครั้งแบบเดิมๆ ภาพที่ได้จึงเนียนไร้รอยต่อ แต่จะว่าไป..ผมยังนึกไม่ออกว่าจะมีโอกาสถ่ายภาพ Panorama สักกี่ครั้งกัน นอกจากถ่ายรูปหมู่ลงหนังสือรุ่น ถ่ายรูปหมู่คณะทัวร์ แล้วก็ถ่ายรูปหมู่รวมญาติตอนไปเช็งเม้ง laughing6

หากเอาไปให้ร้านอัดลงกระดาษเก็บไว้ดูก็ต้องซื้ออัลบั้มสำหรับเก็บภาพ Panorama โดยเฉพาะ ค่าอัดก็แพงกว่าภาพธรรมดาด้วย laughing6
fvfdvdflv v
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 01:14  

ตกลงระบบสัมผัสเป็นไงเนี่ย เห็นคุณ locker บอกว่าตั้งค่าแล้วใช้ได้ดี แต่บางคนบอกซื้อมาแล้วกดไม่ค่อยโดน ???? ความจิงเป็นไงกันแน่
svdsvsd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 01:22  

งงกะ auto pano จิงๆ ถ้าไม่แพนกล้องจะถ่ายภาพมุมโค้งได้ยังไงอ่า ถ้าเป็นอย่างนี้หมายความว่าถ่ายได้กว้างขึ้นเหรอ แต่ไม่สามารถถ่ายมุมโค้ง ???

ปล. อยากเห็นภาพจาก auto pano จิงๆว่าถ่ายกว้างขนาดไหน จัดมาซักภาพสิ อิอิอิ
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 01:32  

fvfdvdflv v ผู้เขียน:
ตกลงระบบสัมผัสเป็นไงเนี่ย เห็นคุณ locker บอกว่าตั้งค่าแล้วใช้ได้ดี แต่บางคนบอกซื้อมาแล้วกดไม่ค่อยโดน ???? ความจิงเป็นไงกันแน่

ผมว่าตรงนี้ต้องลองด้วยตัวเองนะครับ แต่ที่ผมบอกว่านิ้วผมกดแล้วไม่ค่อยจะไปนี่อาจจะเป็นเพราะนิ้วผมใหญ่และค่อนข้างแบน อาจจะไม่เหมาะกับจอแบบนี้ก็ได้ครับ แต่ลองใช้ปากกาจิ้มแล้วสะดวกขึ้นเยอะเลยน่ะครับ

svdsvsd ผู้เขียน:
งงกะ auto pano จิงๆ ถ้าไม่แพนกล้องจะถ่ายภาพมุมโค้งได้ยังไงอ่า ถ้าเป็นอย่างนี้หมายความว่าถ่ายได้กว้างขึ้นเหรอ แต่ไม่สามารถถ่ายมุมโค้ง ???

ปล. อยากเห็นภาพจาก auto pano จิงๆว่าถ่ายกว้างขนาดไหน จัดมาซักภาพสิ อิอิอิ

เท่าที่ดูตัวอย่างภาพที่คุณ zirbirdz ถ่ายมาให้ดู คิดว่ามันไม่ได้เป็นลักษณะของ Panorama จริงๆ ครับ แต่เป็นการ "crop ภาพ" ให้อยู่ในลักษณะของ Panorama เช่น ภาพถ่ายปกติ 640x480 ก็ตัดส่วนล่างและส่วนบนออกเท่าๆ กัน ขนาดของภาพก็อาจจะเหลือ 640x320 ซึ่งก็จะกลายเป็นลักษณะภาพกว้างๆ ซึ่งจริงๆ ก็ไม่ได้เก็บรายละเอียดด้านข้างเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด แต่ไปลดด้านบนและด้านล่างออกเท่านั้นเอง
หกอดอดกอกดอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 01:50  

svdsvsd ผู้เขียน:

เท่าที่ดูตัวอย่างภาพที่คุณ zirbirdz ถ่ายมาให้ดู คิดว่ามันไม่ได้เป็นลักษณะของ Panorama จริงๆ ครับ แต่เป็นการ "crop ภาพ" ให้อยู่ในลักษณะของ Panorama เช่น ภาพถ่ายปกติ 640x480 ก็ตัดส่วนล่างและส่วนบนออกเท่าๆ กัน ขนาดของภาพก็อาจจะเหลือ 640x320 ซึ่งก็จะกลายเป็นลักษณะภาพกว้างๆ ซึ่งจริงๆ ก็ไม่ได้เก็บรายละเอียดด้านข้างเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด แต่ไปลดด้านบนและด้านล่างออกเท่านั้นเอง[/quote]

เหอะๆๆๆ แล้วมันจะเป็น pano ได้ไงอ่าเนี่ย งงเข้าไปอีก 555 ภาพ pano ไม่ได้หมายความว่า ภาพที่กว้างกว่าสายตามนุษย์จะเก็บได้หมดโดยการดูเพียงครั้งเดียว เหรอ
sdcdscsdc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 01:55  

ผมคิดว่าน่าจะมีวิธีถ่ายมุมกว้างน้า ไม่งั้นถ้าแค่ crop ภาพตัดทิ้งส่วนบนล่างไป ทาง i-mobile จะกล้าตั้งชื่อว่ารุ่นว่า pano เหรอ งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง ความจิงคืออะไรโปรดติดตามตอนต่อไป ...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 10:41  

เมื่อไร siamphone จะมี review นะครับ ปกตินี่นานไหมกว่าเขาจะทำ review

คือวันเสาร์นี้จะซื้อแล้วครับ ที่แม่วังสื่อสาร เชียงใหม่ โทรไปถามราคามาเขาบอก 4,390 บาท ก็น่าซื้อดี ถ้าไม่ติดว่าต้องใช้มือถือ 2 sim นี่คงไม่ซื้อเครื่องใหม่ เพราะเครื่อง sony k750i ยังใช้ได้ดีอยู่ ใช้มาตั้ง 4 ปีละ Razz
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 10:50  

เมื่อไร siamphone จะมี review นะครับ ปกตินี่นานไหมกว่าเขาจะทำ review

คือวันเสาร์นี้จะซื้อแล้วครับ ที่แม่วังสื่อสาร เชียงใหม่ โทรไปถามราคามาเขาบอก 4,390 บาท ก็น่าซื้อดี ถ้าไม่ติดว่าต้องใช้มือถือ 2 sim นี่คงไม่ซื้อเครื่องใหม่ เพราะเครื่อง sony k750i ยังใช้ได้ดีอยู่ ใช้มาตั้ง 4 ปีละ Razz

คุณ tortor อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน เห็นเขาว่าจะปล่อยรุ่นนี้นะ เพิ่งซื้อเมื่อวันศุกร์นี้เอง ผม quote กระทู้ที่เขาโพสในบอร์ด TV640 มาให้อ่าน ถ้าสนใจก็เมล์ไปคุยกันคับ laughing6

โห..ตอบเร็วทันใจดีจังครับ ถ้าตอนนี้ถามว่าอยากปล่อยเครื่องไหน ผมคงตอบว่าอยากปล่อยพาโนครับ ทั้งๆที่ซื้อมาเมื่อวันศุกร์นี้เอง น้องเขาลดให้เหลือ 4300 ครับ เป็นน้องคนเดิมที่ผมก็เพิ่งซื้อ 640 เมื่ออาทิตย์ก่อนนี้น่ะครับ. ทุกครั้งที่ซื้อเครื่องใหม่ ผมจะติดฟลิมกันรอยทันทีครับ เอาเป็นว่าถ้าใครอยู่เชียงใหม่ แล้วสนใจอยากได้ เมล์มาเลยนะครับ ขอโทษด้วยครับ ที่โจ่งแจ้งแบบนี้ แต่ตอนนี้ผมมีสามเครื่องแล้วนะครับ แล้วก็ตกหลุมรัก 640 ของคุณเข้าแล้ว ผมใจเร็วไปหน่อย อีกอย่างผมขี้เกรงใจด้วย ไปถามหา ไปลองเล่นแล้วไม่เอา ผมก็เขินๆนะ ทั้งๆที่ตอนลองก็แทบไม่ได้ลองอะไรมาก เพราะพอรู้ข้อมูลจากในนี้ไปแล้ว แต่พอได้มาเล่นจริงๆ ก็กลับชอบตัวเดิมมากกว่า ผมผิดเองครับ อิอิ... อ่อ เมล์ผม tor2tor2@hotmail.com นะครับ ผมจะปล่อยไม่ถึง 4000 ละเอ้า ทุกอย่างครบ ติดฟลิมพร้อมแล้วครับ. ขอโทษอีกทีนะครับ ถ้าตรงนี้ไม่เหมาะสมจะลบก็ได้นะครับ ผมกลัวเรื่องการเสียมารยาทมากๆครับ.ขอบคุณครับ ( ตั้งใจว่า พรุ่งนี้จะออกไปลองถ่ายรุปมาให้ดูครับ ที่ที่ผมอยู่ ออกไปไม่ไกลก็มีวิวสวยๆให้ถ่ายรูปได้ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 15 Dec 2009 10:51; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 10:50  

ไม่มีรู 3.5 mm
เซงเป็ดเลย .............เหอๆ
อุตส่าห์เลงไว้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 12:50  

คุณ tortor อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน เห็นเขาว่าจะปล่อยรุ่นนี้นะ เพิ่งซื้อเมื่อวันศุกร์นี้เอง ผม quote กระทู้ที่เขาโพสในบอร์ด TV640 มาให้อ่าน ถ้าสนใจก็เมล์ไปคุยกันคับ laughing6

ขอบคุณมากครับ รอคุณ tortor ติดต่อกลับ อิๆ
e-zone
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 13:33  

มีปัญหาว่า ตัวโปรแกรมที่เป็น java เวลาเปิดมาครั้งนึงแล้ว ปิดไป จะไม่สามารถเปิด java ได้อีก ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่ ไม่ทราบว่าคนอื่นเป็นกันรึเปล่าครับ หรือว่ามีวิธีแก้ไขรึเปล่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 14:06  

ผมถามเรื่องการใช้งาน internet ของ i mobile นะครับ คือเห็นคุณสมบัติ เขียนไว้ว่า

ใช้งานอินเตอร์เน็ต WAP Browser

แต่อันนี้ของโนเกีย
ใช้งานอินเตอร์เน็ต HTML, XHTML, WML, HTTP, JavaScript, WAP 2.0 Browser

คือของ i mobile สามารถเข้าใช้งานเว็บไซต์ ผ่านมือถือได้ไหมครับ
เช่น www.siamphone.com อะไรแบบนี้
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 15:42  

ผมถามเรื่องการใช้งาน internet ของ i mobile นะครับ คือเห็นคุณสมบัติ เขียนไว้ว่า

ใช้งานอินเตอร์เน็ต WAP Browser

แต่อันนี้ของโนเกีย
ใช้งานอินเตอร์เน็ต HTML, XHTML, WML, HTTP, JavaScript, WAP 2.0 Browser

คือของ i mobile สามารถเข้าใช้งานเว็บไซต์ ผ่านมือถือได้ไหมครับ
เช่น www.siamphone.com อะไรแบบนี้

ผมไม่เคยใช้ i-mobile แต่มั่นใจว่าเข้าได้แน่นอนครับ เพราะสามารถลงโปรแกรม .jar เพิ่มเติมได้

ดังนั้นก็ลง Opera Mini ท่องเว็บได้เหมือนกับปกติเลยครับ ยกเว้นการเล่น Flash
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 17:09  

e-zone ผู้เขียน:
มีปัญหาว่า ตัวโปรแกรมที่เป็น java เวลาเปิดมาครั้งนึงแล้ว ปิดไป จะไม่สามารถเปิด java ได้อีก ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่ ไม่ทราบว่าคนอื่นเป็นกันรึเปล่าครับ หรือว่ามีวิธีแก้ไขรึเปล่า

ผมไม่เป็นนะครับ ใช้ opera เล่นเวป ได้ 3-4 ครั้งก็ยังไม่มีอะไรครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: