Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 344 / เข้าชม: 911542
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 17:46  
ตอบโดยอ้างถึง  

e-zone ผู้เขียน:
มีปัญหาว่า ตัวโปรแกรมที่เป็น java เวลาเปิดมาครั้งนึงแล้ว ปิดไป จะไม่สามารถเปิด java ได้อีก ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่ ไม่ทราบว่าคนอื่นเป็นกันรึเปล่าครับ หรือว่ามีวิธีแก้ไขรึเปล่า

ผิดปรกติคับ ผมแนะนำให้เอาไปให้ช่างที่ศูนย์ฯ ดู หาก Flash FW แล้วไม่หายคุณจะได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ (กรณีซื้อศูนย์ฯ/ไม่เกิน 10 วัน/เครื่องไม่มีตำหนิ) อย่าลืมนำใบเสร็จฯ, บัตรประชาชนฯ และกล่องเปล่าไปด้วย (อย่างอื่นไม่ต้อง) เพราะการเปลี่ยนเครื่องต้องเปลี่ยนกล่องด้วยเนื่องจาก IMEI เครื่องต้องตรงกะฉลากข้างกล่อง ไม่งั้นคุณต้องเสียเวลากลับมาเอากล่องอีก laughing6

dogdoy ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
ผมถามเรื่องการใช้งาน internet ของ i mobile นะครับ คือเห็นคุณสมบัติ เขียนไว้ว่า

ใช้งานอินเตอร์เน็ต WAP Browser

แต่อันนี้ของโนเกีย
ใช้งานอินเตอร์เน็ต HTML, XHTML, WML, HTTP, JavaScript, WAP 2.0 Browser

คือของ i mobile สามารถเข้าใช้งานเว็บไซต์ ผ่านมือถือได้ไหมครับ
เช่น www.siamphone.com อะไรแบบนี้

ผมไม่เคยใช้ i-mobile แต่มั่นใจว่าเข้าได้แน่นอนครับ เพราะสามารถลงโปรแกรม .jar เพิ่มเติมได้

ดังนั้นก็ลง Opera Mini ท่องเว็บได้เหมือนกับปกติเลยครับ ยกเว้นการเล่น Flash

นี่คับ การท่องเวปสยามโฟนผ่าน Opera Mini 5 (ลงเพิ่มเติม) ในรุ่น TV640 QWERTY ซึ่งรุ่นนี้ก็ทำได้เช่นกัน laughing6

หากคุ้นเคยกะคำสั่งต่างๆ แล้วก็สามารถท่องเวปแบบ Full screen ได้เลย มันจะซ่อนคำสั่งทั้งหมดไว้ให้เรางมหาเอง laughing6

เอร๋..ครัยอ่ะ? laughing6
แหะๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2009 23:20  

ซื้อมาเมื่อวันเสาร์แล้วแหละคะ ทีวีก็ชัดดี แต่นิ้วเราใหญ่ไปหน่อยอาจจะลากไม่ถูกต้องเท่าไหร่ ทดลองใช้คะ แต่ก็ยังไม่รู้ว่ามันทำอะไรได้เท่าไร แต่ชอบที่รูปร่างและสีสันคะ มาอ่านตรงเว็บนี้ดีใจคะ ที่เล่นได้หลายอย่าง อิอิอิ ขอบคุณที่โพสนะคะ และที่แนะนำ
5555กหแหกแ5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 04:21  

ตดสินใจอยู่ 2 รุ่นเลือกไม่ถูก 55 คือรุ่นนี้กับ twz bb8
http://www.siamphone.com/catalog/twz/blueberry8.htm

เทใจรุ่นนี้มากกว่า เพราะไม่เน้น wifi แต่ปัญหาคือรุ่นนี้
1. กล้องถ่ายภาพ pano รุ่นนี้เป็นไงอ่ะ (แคร์ปานกลาง)
2.รุ่นนี้จอเป็นสัมผัสแบบไหน capacitive หรือ resistive อยากได้ cap
[url]http://hitech.sanook.com/technology/news_13265.php [/url] ข้อมูลๆความแตกต่างของ 2 แบบ
3. ความแม่นยำการสัมผัสหลังตั้งค่า

ปล.ใครจับแล้วบอกเล่าบ้างเด้อค่า
TT001
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 05:50  

มันมีเสาปะคับดู TV
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 06:38  

TT001 ผู้เขียน:
มันมีเสาปะคับดู TV

รุ่นนี้มีเสาอยู่ที่ก้นครับ
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 06:46  

5555กหแหกแ5 ผู้เขียน:
ตดสินใจอยู่ 2 รุ่นเลือกไม่ถูก 55 คือรุ่นนี้กับ twz bb8
http://www.siamphone.com/catalog/twz/blueberry8.htm

เทใจรุ่นนี้มากกว่า เพราะไม่เน้น wifi แต่ปัญหาคือรุ่นนี้
1. กล้องถ่ายภาพ pano รุ่นนี้เป็นไงอ่ะ (แคร์ปานกลาง)
2.รุ่นนี้จอเป็นสัมผัสแบบไหน capacitive หรือ resistive อยากได้ cap
[url]http://hitech.sanook.com/technology/news_13265.php [/url] ข้อมูลๆความแตกต่างของ 2 แบบ
3. ความแม่นยำการสัมผัสหลังตั้งค่า

ปล.ใครจับแล้วบอกเล่าบ้างเด้อค่า

ใน http://hitech.sanook.com/technology/news_13265.php จากตรงนี้
อ้างถึง:
... แต่เครื่อง PDA Phone ในตลาดส่วนมากจะเป็นหน้าจอแบบ Resistive เลยทำให้การสัมผัสสั่งงานด้วยนิ้วมันทำงานได้ไม่ค่อยดีเท่าไร คือพูดกันตรงๆเลยละกันว่า มันตอบสนองสู้ iPhone ไม่ได้ ก็เพราะว่าหน้าจอ iPhone มันเป็นหน้าจอระบบสัมผัสแบบ Capacitive นั่นเอง ซึ่งตอบสนองการสั่งงานด้วยนิ้วได้ดีกว่า แต่ข้อเสียก็คือไม่สามารถใช้ Stylus หรือวัสดุอื่นๆจิ้มได้ ...

ผมว่าจอของ DC 5210 น่าจะเป็น Resistive มากกว่าครับ เพราะมันใช้สไตลัสจิ้มแล้วง่ายกว่าเห็นๆ เลย Laughing
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 10:21  

จอสัมผัสแบบ Resistive มันเจ๋งตรงใช้อะไรจิ้มก็ได้ ต้นทุนต่ำ กินไฟน้อย และเป็นปัจจัยให้ราคาเครื่องถูกลง ส่วนจอแบบ Capacitive ต้นทุนสูงกว่า กินไฟมากกว่า และต้องใช้นิ้วจิ้มอย่างเดียวแต่ทำงานพริ้วไหวประดุจแพรไหมสะบัดโบยยามต้องสายลม (ลิเกป่ะ?) laughing6

หากพูดถึงความถึก & ทน จอ Capacitive รับปาย... laughing6
แทงคิ้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 12:02  

ขอแทงคิ้วคุณ dogdoy กับ locker ไปคนละดอก เจ็บมั้ยคับโดนแทง อิอิ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 12:05  

แทงคิ้ว ผู้เขียน:
ขอแทงคิ้วคุณ dogdoy กับ locker ไปคนละดอก เจ็บมั้ยคับโดนแทง อิอิ

ถ้าจะเจ็บ..มันเจ็บตรงที่มาเปลี่ยนชื่อผมเป็น Locker นี่แหละ laughing6

ทำไมคนหน้าตาดีๆ กลายเป็น "ตู้เก็บของ" ไปด้ายยยย...!!! กระซิก..กระซิก (เสียงสะอื้น)

ข้อดีอีกประการหนึ่งสำหรับ i-mobile ที่รองรับ 2 ซิม และ GPRS/EDGE ที่ผมลืมบอกไปก็คือ หากคุณท่องเน็ทผ่าน Opera Mini ไม่ว่าจะเลือกให้จอแสดงผลแบบ Normal screen หรือ Full screen จะมีสัญลักษณ์ลูกโลกเล็กๆ โชว์ให้แซ่บ เอ๊ย! ทราบขณะ Online ว่าคุณกำลังใช้ SIM1 หรือ 2 ท่องเน็ทผ่าน GPRS หรือ EDGE ซึ่งในภาพตัวอย่างข้างล่างคุณจะเห็นเลข 1 และอักษร E กำกับอยู่ที่ลูกโลก นั่นหมายความว่า คุณกะลังใช้ SIM1 ท่องเน็ทผ่าน EDGE อุอุ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 16 Dec 2009 13:08; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ถามอีกนิด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 12:32  

แถมอีกนิดนะคับคุณ dogdoy กะ looker หวังว่าถูกแล้ว จะได้แทงไม่ผิดตัว - -

ถามเรื่อง 2 sim ทำงานได้พร้อมกันใช้ป่าว เช่น อีก sim เล่น gprs หรือโทร อีกซิมก็ยังเปิด stand by รอสายได้ ???

ปล. ขอแทงคิ้วย้ำๆๆ แบบไม่กลัวแตก แอนตาซินแจกเข็มละ 500 เอาให้แตก 10 เข็มจะได้ซื้อมือถือได้เลย 555
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 13:22  

ถามอีกนิด ผู้เขียน:
แถมอีกนิดนะคับคุณ dogdoy กะ looker หวังว่าถูกแล้ว จะได้แทงไม่ผิดตัว - -

ถามเรื่อง 2 sim ทำงานได้พร้อมกันใช้ป่าว เช่น อีก sim เล่น gprs หรือโทร อีกซิมก็ยังเปิด stand by รอสายได้ ???

ปล. ขอแทงคิ้วย้ำๆๆ แบบไม่กลัวแตก แอนตาซินแจกเข็มละ 500 เอาให้แตก 10 เข็มจะได้ซื้อมือถือได้เลย 555

ตอบให้อีกหน่อยละกัน laughing6

Standby รอรับสายได้พร้อมกัน 2 ซิม แต่ใช้โทรหรือท่องเน็ทได้ทีละซิม หากใช้ซิมใดซิมหนึ่งโทรอยู่จะไม่สามารถใช้อีกซิมโทรออกได้ แต่สามารถรับสายอีกซิมหนึ่งได้ด้วยฟังก์ชั่น Smart Divert แค่ใส่หมายเลขซิม 1 และซิม 2 ระบบจะทำการตั้งค่า Call Divert & Call Waiting กะทางเครือข่ายเจ้าของซิมทั้งสองให้อัตโนเม็ด เอ๊ย! อัตโนมัติ laughing6

ทีนี้มาดูความสามารถของฟังก์ชั่น Smart Divert ว่ามันทำงานอย่างไร?
หากคุณกะลังใช้ซิม 1 โทรอยู่ แล้วมีคนโทรเข้าซิม 2 ระบบจะโอนสายซิม 2 มาที่ซิม 1 (Call Divert) เป็นสายเรียกซ้อน (Call Waiting) คุณจะได้ยินเสียงตึกๆ แทรกเข้ามาในสายและหน้าจอจะโชว์เบอร์หรือชื่อผู้ที่โทรเข้ามา (กรณีเมมไว้ใน Phonebook) ซึ่งคุณสามารถกดรับได้ทันที laughing6

ในทางกลับกัน..หากคุณกะลังใช้ซิม 2 โทรอยู่ แล้วมีคนโทรเข้าซิม 1 ระบบก็จะโอนสายซิม 1 มาที่ซิม 2 แบบเดียวกันเด๊ะ laughing6

และหากคุณกะลังท่องเน็ทด้วยซิมใดก็แล้วแต่ สามารถรับสายเรียกเข้าซิม 1 หรือซิม 2 ได้หมด หากต้องการพักการ Online ไว้ชั่วคราวเพื่อโทรออกก็กดปุ่มวางสาย เลือก Minimize หลังโทรเสร็จก็กลับมาท่องเน็ทต่อ อู๊ยยยย..อะไรมันจะดีปานนั้น!!! laughing6

ฟังก์ชั่น Smart Divert ใน i-mobile ทุกรุ่นที่รองรับ 2 ซิม laughing6

ปล. คนนะม่ะใช่หวยจะได้แทงๆๆๆๆ ถามเยอะแยะรีบไปซื้อมาเลยไวๆ laughing6
petpink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 18:44  

พอดีเป็นคน low tech น่ะค่ะ มือถือที่ใช้ก็เก๋ากึ๊ก
ขอถามด้วยคนนะคะ
การโอนสายจากซิม 1 ไปซิม 2 เราจะเสียค่าโอนหรือค่าโทร มั้ยคะ
อีกเรื่องคือ การใช้ net ในมือถือ เราควรใช้ซิมของอะไร promotion อะไรดีคะ ช่วยแนะนำด้วยจะขอบคุณมากค่ะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 20:28  

petpink ผู้เขียน:
พอดีเป็นคน low tech น่ะค่ะ มือถือที่ใช้ก็เก๋ากึ๊ก
ขอถามด้วยคนนะคะ
การโอนสายจากซิม 1 ไปซิม 2 เราจะเสียค่าโอนหรือค่าโทร มั้ยคะ
อีกเรื่องคือ การใช้ net ในมือถือ เราควรใช้ซิมของอะไร promotion อะไรดีคะ ช่วยแนะนำด้วยจะขอบคุณมากค่ะ

เป็นคำถามที่ดีมากเลยคับ เคยมีคนถามแบบนี้และผมก็ตอบไปแล้วแต่จำไม่ได้ว่าบอร์ดไหน หน้าอะไร แต่ด้วยความที่เป็นคนหน้าตาดีจิตใจงดงามเลยขอตอบให้อีกทีโดยไม่เกี่ยงงอน.. laughing6

ที่คุณถามมาเรื่องการโอนสายแบ่งเป็น 2 กรณี
กรณีที่ 1 หากคุณกะลังใช้ซิม 1 โทรอยู่ แล้วมีสายเรียกเข้าซิม 1 ระบบจะโอนเข้าสายเรียกซ้อน (Call Waiting) กรณีนี้คุณกดรับไม่มีค่าใช้จ่าย

กรณีที่ 2 หากคุณกะลังใช้ซิม 1 โทรอยู่ แล้วมีสายเรียกเข้าซิม 2 ระบบจะโอนสายเรียกเข้าซิม 2 ไปที่ซิม 1 (Call Divert) เป็นสายเรียกซ้อน (Call Waiting) กรณีนี้หากคุณกดรับต้องเสียค่าบริการเสริม Call Divert ให้แก่ผู้ให้บริการเครือข่ายซิม 2 ตามโปรฯ หรือตามที่ผู้ให้บริการเครือข่ายซิม 2 กำหนด

Call Divert คือการโอนสายฝาก เป็นบริการเสริมที่ต้องเสียตังค์ เหมือนกรณีแบตฯ โทรศัพท์มือถือใกล้หมดแล้วคุณโอนสายไปที่เครื่องโทรศัพท์บ้าน หากมีคนโทรเข้าโทรศัพท์มือถือของคุณก็จะไปติดที่เครื่องโทรศัพท์บ้าน ถ้าคุณยกรับเมื่อไหร่ก็ต้องเสียตังค์เป็นค่าบริการโอนสายฝากให้แก่ผู้ให้บริการเครือข่ายซิมที่คุณใช้งาน

Call Waiting คือการโอนสายที่เรียกเข้ามาเป็นสายเรียกซ้อนกรณีสายไม่ว่างเนื่องจากกะลังคุยอยู่ เป็นบริการฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย

สรุป ให้คุณจำง่ายๆ แค่ว่า..ถ้าเป็นสายเรียกซ้อนต่างซิมแล้วคุณกดรับนั่นแปลว่าต้องเสียตังค์ laughing6

ส่วนเรื่องโปรฯ การใช้ Internet บนโทรศัพท์ผ่าน EDGE ผมว่า AIS เวิร์คสุดนะ งัยรบกวนโทรสอบถามโปรฯ ที่เหมาะกะการใช้งานของคุณที่ AIS Call center 1175 ดีกั่วคับ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 16 Dec 2009 23:31; ทั้งหมด 2 ครั้ง
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 21:32  

ถึงว่าทำไมวันนี้มึนๆ Laughing

เรื่องการใช้งานโทรศัพท์แบบสองซิมนี่ผมไม่มีความรู้เลยครับ ต้องยกให้คุณ Looker ครับ

อ้อ วันนี้ผมไปลองเจ้า DC 5210 มาอีกรอบแล้ว ขอถอนคำพูดเรื่องจอใช้นิ้วลากไม่ไปครับ! วันนี้ไปลองแล้วจิ้มง่ายขึ้นเยอะเลยครับ ไม่รู้เค้าไปทำยังไง เล่นไปนี่ผมลังเลเลยครับว่าจะซื้อ TV640 หรือ DC5210 ดี แต่สุดท้ายผมก็เลือก TV640 นะครับ เพราะชอบกดปุ่มเยอะๆ มากกว่า

แต่จอ DC5210 สวยจริงๆ ครับ กราฟิคที่ใช้ก็งามมาก โอยยย สุดยอดๆ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 23:01  

ถึงว่าทำไมวันนี้มึนๆ Laughing

เรื่องการใช้งานโทรศัพท์แบบสองซิมนี่ผมไม่มีความรู้เลยครับ ต้องยกให้คุณ Looker ครับ

อ้อ วันนี้ผมไปลองเจ้า DC 5210 มาอีกรอบแล้ว ขอถอนคำพูดเรื่องจอใช้นิ้วลากไม่ไปครับ! วันนี้ไปลองแล้วจิ้มง่ายขึ้นเยอะเลยครับ ไม่รู้เค้าไปทำยังไง เล่นไปนี่ผมลังเลเลยครับว่าจะซื้อ TV640 หรือ DC5210 ดี แต่สุดท้ายผมก็เลือก TV640 นะครับ เพราะชอบกดปุ่มเยอะๆ มากกว่า

แต่จอ DC5210 สวยจริงๆ ครับ กราฟิคที่ใช้ก็งามมาก โอยยย สุดยอดๆ

เขาทำแบบนี้ไง คลิ๊กดิ laughing6
petpink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 23:32  

ขอบคุณ คุณ looker มากค่ะที่ตอบได้ทันใจ
สงสัยอีกแล้วค่ะ เห็นว่าไม่มีช่องเสียบหูฟัง 3.5 มม. ไอ้หูฟังที่ว่ามันยังไงเหรอคะเหมือนหูฟังปกติรึเปล่า
รบกวนตอบอีกทีนะคะ
ขอบคุณอีกทีค่ะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 23:48  

ขอบคุณ คุณ looker มากค่ะที่ตอบได้ทันใจ
สงสัยอีกแล้วค่ะ เห็นว่าไม่มีช่องเสียบหูฟัง 3.5 มม. ไอ้หูฟังที่ว่ามันยังไงเหรอคะเหมือนหูฟังปกติรึเปล่า

ช่องต่อหูฟังฯ เป็น Mini USB แจ๊คหูฟังฯ ก็ต้องเป็น Mini USB คับ laughing6
zirbirdz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 00:13  

Looker ผู้เขียน:

ช่องต่อหูฟังฯ เป็น Mini USB แจ๊คหูฟังฯ ก็ต้องเป็น Mini USB คับ laughing6

เสริมอีกนิดครับ ถ้าอยากได้ 3.5" จริงๆ มีแบบพวกแปลง mini usb to 3.5" อยู่ครับตัวละ 30-50 บาท ตามพวกพันติ๊บ หรือ ร้านมือถือทั่วๆไปครับ

ผมไปถอยมาแล้ว 30 บาท เสียงโดยรวมดีครับ หูฟัง iTouch ของผมก็ได้มีเพื่อนอีกอันแล้ว หลังจากอยู่เดียวดายกับiTouch กัน 2 ต่อ 2
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 05:35  

เขาทำแบบนี้ไง คลิ๊กดิ laughing6

ตอนที่ลองวันแรกผมก็ทำนะครับ ทำหลายรอบซะด้วยสิ แต่ไม่เห็นจะได้เรื่องเลย (คงจะทำไม่ถูก)

ไหงเมื่อวานไปลองใหม่มันเนียนแบบ Shocked
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 12:31  

ตอนที่ลองวันแรกผมก็ทำนะครับ ทำหลายรอบซะด้วยสิ แต่ไม่เห็นจะได้เรื่องเลย (คงจะทำไม่ถูก)

ไหงเมื่อวานไปลองใหม่มันเนียนแบบ Shocked

จ๊ากกกก แบบนี้ต้องถอย แต่ตังน้อยรอไปอีกนิด - -

ปล. เคยเล่น nokia รุ่นไรจำไม่ได้หน้าจอเป็น resistive ลากไม่ค่อยไปเหมือนกันต้องกดแรงๆ
tortor
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 12:55  

ขออนุญาติ โพสรูป Q640 ที่ถ่ายโดย pano DC5210 ให้ดูเป็นข้อมูลการตัดสินใจนะครับ
[img=http://img46.imageshack.us/img46/5274/171209123120h.th.jpg]
[img=http://img32.imageshack.us/img32/8933/171209123812.th.jpg]
ถ่ายโดยตั้งทุกโหมดเป็นออโต้ทั้งหมดครับ
dsvcdscvdsc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 13:00  

tortor ผู้เขียน:
ขออนุญาติ โพสรูป Q640 ที่ถ่ายโดย pano DC5210 ให้ดูเป็นข้อมูลการตัดสินใจนะครับ
[img=http://img46.imageshack.us/img46/5274/171209123120h.th.jpg]
[img=http://img32.imageshack.us/img32/8933/171209123812.th.jpg]
ถ่ายโดยตั้งทุกโหมดเป็นออโต้ทั้งหมดครับ

ภาพแรกเล็กมากเลยคับ ภาพ 2 ไม่ขึ้นคับ
gfdvgfvdfvfd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 13:01  

tortor
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 13:13  

คลิกที่ลิงค์ รูปก็ขึ้นใหญ่ ชัดเจนดีนี่ครับ
ดหหกดหก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 13:24  

tortor ผู้เขียน:
คลิกที่ลิงค์ รูปก็ขึ้นใหญ่ ชัดเจนดีนี่ครับ
5555 ผิดพลาดเองคับ คิคิ แอบอาย
sdvcdscdscsd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 17:33  

ลงเกมส์ได้ปะคับ อย่างทอดลูกเต๋า ปาเป้า หรือ needforspeed เกมส์ที่ต้องใช้ motion เล่นได้ปะคับ หรือ เกมส์อื่นๆ
ปล.พอดีโง่เรื่องมือถือ อิอิ ถามมากอย่าเบื่อกันน้า จุบุๆ
ผู้ใช้มือใหม่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 13:14  

ขอถามนิดนึงค่ะ
- ตรง shortcut ที่หน้าจอสามารถเอาออกหรือเปลี่ยนได้รึเปล่า
- ถ้าทำการแบล็คลิสส์แล้วมีสายเรียกเข้า เราสามารถดูได้รึเปล่าว่ามีโทรมามั้ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 20:30  

ถามเกี่ยวกับ สมอลทอล์ค ที่แถมมาให้นะครับ

ไอ่ปุ่มกดตรงสมอลทอล์คนี่เขาใช้ทำอะไรอะครับ คือไม่เคยใช้ สมอลทอล์ค มาก่อน แล้วมันเพิ่มหรือลดเสียงตรงไหนครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 21:02  

sdvcdscdscsd ผู้เขียน:
ลงเกมส์ได้ปะคับ อย่างทอดลูกเต๋า ปาเป้า หรือ needforspeed เกมส์ที่ต้องใช้ motion เล่นได้ปะคับ หรือ เกมส์อื่นๆ
ปล.พอดีโง่เรื่องมือถือ อิอิ ถามมากอย่าเบื่อกันน้า จุบุๆ

ไว้รอคอเกมส์ที่ใช้รุ่นนี้เข้ามาตอบน้า จุ๊ฟๆ laughing6

ผู้ใช้มือใหม่ ผู้เขียน:
ขอถามนิดนึงค่ะ
- ตรง shortcut ที่หน้าจอสามารถเอาออกหรือเปลี่ยนได้รึเปล่า
- ถ้าทำการแบล็คลิสส์แล้วมีสายเรียกเข้า เราสามารถดูได้รึเปล่าว่ามีโทรมามั้ย

-Shortcuts บนหน้าจอสามารถเอาออกหรือเปลี่ยนได้ตาม Life style ของแต่ละคน
-รุ่นนี้ Blacklist ได้ทั้งสายเรียกเข้า, SMS และ MMS ซึ่งคุณสามารถเข้าไปดูใน Reject log ได้โดยแยกส่วนของ Call และ Message ไว้ หมายความว่า หากเบอร์ที่คุณ Blacklist ไว้โทรเข้ามาเครื่องจะ Reject และบันทึกลงในส่วนของ Call และหากยังทู้ซี้ส่ง SMS หรือ MMS เข้ามาก็จะถูกเครื่อง Reject และบันทึกลงในส่วนของ Message laughing6

ปล. Reject เป็นการปฏิเสธ, ไม่ยอมรับสายเรียกเข้าหรือข้อความที่ส่งเข้ามา
Reject log เป็นการบันทึกวันเวลาและจำนวนครั้งเบอร์ที่ถูก Blacklist โทรหรือส่งข้อความเข้ามา

ถามเกี่ยวกับ สมอลทอล์ค ที่แถมมาให้นะครับ

ไอ่ปุ่มกดตรงสมอลทอล์คนี่เขาใช้ทำอะไรอะครับ คือไม่เคยใช้ สมอลทอล์ค มาก่อน แล้วมันเพิ่มหรือลดเสียงตรงไหนครับ

ไว้กดรับหรือวางสายคับ
ถ้าต้องการเพิ่มหรือลดเสียงต้องกดที่ตัวโทรศัพท์คับ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 18 Dec 2009 22:04; ทั้งหมด 1 ครั้ง
หกเดหเหดหกดหกดหกด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 22:03  

อ้างถึง:

ไว้รอคอเกมส์ที่ใช้รุ่นนี้เข้ามาตอบน้า จุ๊ฟๆ

แทงคิ้วคับ พอดีไปศึกษาเองมาละคับ คิดว่าน่าจะลงได้แต่ java game คับ ซึ่งก็มีเยอะพอสมควร ieie ซึ่งไม่เหมือนพวก mobile os ลงได้หมด -...-
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 22:11  

หกเดหเหดหกดหกดหกด ผู้เขียน:
อ้างถึง:

ไว้รอคอเกมส์ที่ใช้รุ่นนี้เข้ามาตอบน้า จุ๊ฟๆ

แทงคิ้วคับ พอดีไปศึกษาเองมาละคับ คิดว่าน่าจะลงได้แต่ java game คับ ซึ่งก็มีเยอะพอสมควร ieie ซึ่งไม่เหมือนพวก mobile os ลงได้หมด -...-

.java เกมส์ที่รองรับ Motion sensor ก็มีนะ อย่างในรุ่น TV650 ก็มีเกมส์ TrackBall หรือเกมส์กลิ้งลูกบอลใส่มาให้ หากรุ่นนี้มี Motion sensor ก็อาจมีเกมส์ประเภทนี้ใส่มาให้และหาลงเพิ่มเติมได้ laughing6

ปล. Motion sensor กะ Accelerometer หรือ Auto rotate ไม่เหมือนกันนะ laughing6
BenZung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 22:18  

อยากทราบข้อเสียของโทรศัพท์รุ่นนี้บ้างอ่ะครับ เพื่อจะได้เอาไปเปงหลักในการตัดสินใจกับรุ่นอื่นๆอ่ะครับ ขอเพียงแค่ข้อมูลคร่าวๆพอนะครับ ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 22:25  

BenZung ผู้เขียน:
อยากทราบข้อเสียของโทรศัพท์รุ่นนี้บ้างอ่ะครับ เพื่อจะได้เอาไปเปงหลักในการตัดสินใจกับรุ่นอื่นๆอ่ะครับ ขอเพียงแค่ข้อมูลคร่าวๆพอนะครับ ขอบคุณครับ

เรียกว่าข้อด้อยดีกว่าคับ
-ไม่มีปุ่มควบคุม 5 ทิศทาง (Navigator) แต่สามารถใช้ปุ่ม Volume ด้านข้างเลื่อนเมนูได้ หากเล่นเน็ทผ่าน Opera Mini จะไม่สามารถใช้ปุ่ม Volume ได้ ต้องใช้นิ้วเลื่อนจอเท่านั้น
-ไม่มี Stylus ต้องใช้นิ้วจิ้มเอาซึ่งคนนิ้วใหญ่อาจไม่สะดวกนัก แม้ Stylus มีขายทั่วไปแต่ก็ต้องแยกพกต่างหาก ไม่สะดวกเหมือนมี Stylus และที่เสียบในตัวเครื่อง
-ไม่มีรูเสียบหูฟังฯ แบบ 3.5 มม. แต่เป็นช่องเสียบ Mini USB

-รูปทรงแคบเลยดูยาวอันนี้ไม่ถือเป็นข้อด้อย แล้วแต่ความชอบคับ

ส่วนระบบสัมผัสหน้าจอเท่าที่ผมไปลองเล่นด้วยตัวเองถือว่าลื่นไหลดี แต่ถ้าจะให้แม่นยำต้องเข้าไปตั้งค่า Calibration หรือระบบทดสอบหน้าจอซึ่งต้องมีในโทรศัพท์จอสัมผัสทุกรุ่นและควรตั้งค่าก่อนใช้งานครั้งแรก laughing6
555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 23:28  

ระบบ input ตัวอักษรเป็นยังไงคะ แบบ qwerty หรือ multitap คะ

แล้วเสียงดีมั้ย สนใจรุ่นนี้ เทียบกับ bb8 แล้วก็ tv 640 ไม่รู้ว่ารุ่นไหนจะตรงใจกว่ากัน

เน้นฟังเพลง เครื่องไม่รวน เล่นเนตได้บ้าง ตัวไหนดีเอ่ย Cool
555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 23:42  

555 ผู้เขียน:
ระบบ input ตัวอักษรเป็นยังไงคะ แบบ qwerty หรือ multitap คะ

แล้วเสียงดีมั้ย สนใจรุ่นนี้ เทียบกับ bb8 แล้วก็ tv 640 ไม่รู้ว่ารุ่นไหนจะตรงใจกว่ากัน

เน้นฟังเพลง เครื่องไม่รวน เล่นเนตได้บ้าง ตัวไหนดีเอ่ย Cool

อ้อ เน้นพิมอักษรง่ายๆด้วยนะคะ

รบกวนตอบด้วย จะเป็นพระคุณมากๆเล้ย Very Happy
กะิเกิเกดอดกหอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2009 23:46  

หกเดหเหดหกดหกดหกด ผู้เขียน:
อ้างถึง:

.java เกมส์ที่รองรับ Motion sensor ก็มีนะ อย่างในรุ่น TV650 ก็มีเกมส์ TrackBall หรือเกมส์กลิ้งลูกบอลใส่มาให้ หากรุ่นนี้มี Motion sensor ก็อาจมีเกมส์ประเภทนี้ใส่มาให้และหาลงเพิ่มเติมได้ laughing6

ปล. Motion sensor กะ Accelerometer หรือ Auto rotate ไม่เหมือนกันนะ laughing6

เอ่อแล้วรุ่นนี้มีไรมั้งอะคับที่แน่ๆน่าจะมี Motion sensor กะ Auto rotate ส่วน Accelerometer sensor ก็น่าจะมีหรือป่าวนะเอาไว้เลื่อหน้าจออ่า
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Dec 2009 00:07  

เท่าที่ผมลองเล่นนี่ไม่น่าจะมี qwerty นะครับ
yu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Dec 2009 05:32  

ถ้าเกิดตัวเครื่องไม่ีส่วนที่เป็นปุ่มกดด้านล่าง คงจะคล้ายๆมือถือพวกทัชสกรีนอย่างเดียวเลย

Smile
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Dec 2009 10:01  

อ้อ เน้นพิมอักษรง่ายๆด้วยนะคะ

รบกวนตอบด้วย จะเป็นพระคุณมากๆเล้ย Very Happy

รุ่นนี้ปุ่มกดด้านล่างเป็น ABC Keyboard แต่ก็มี Virtual keyboard (ปุ่มกดเสมือนจริงบนจอสัมผัส) มาให้ด้วย ผมเคยใช้ TV650 เป็น Virtual keyboard แบบ ABC ขณะพิมพ์ข้อความจะมีแถบทำนายคำ (Predictive words) โชว์ขึ้นมาให้เลือก แต่ถ้าเป็น QWERTY Keyboard อย่าง TV640 จะไม่มีแถบทำนายคำโชว์ขณะพิมพ์ข้อความ

หากคุณเน้นพิมพ์ข้อความทั้งไทยและอังกฤษก็ต้องรุ่นนี้ แต่ถ้าไม่เน้นพิมพ์ไทยก็อาจเลือก TV640 (ไม่ใช่พิมพ์ไทยไม่ได้ แต่ภาษาไทยบนปุ่มมองยาก) เพราะเป็น QWERTY Keyboard ที่มีรูปแบบใกล้เคียงคีย์บอร์ดคอมพ์ช่วยให้พิมพ์ข้อความง่ายและสะดวก จอไม่ใช่ระบบสัมผัส ควบคุมการทำงานด้วยปุ่ม Navigator 5 ทิศทางจึงสามารถใช้งานมือเดียวได้ แต่มือผู้หญิงนี่ผมไม่แน่ใจนะ เพราะตัวเครื่องกว้างแต่บางเฉียบ และด้วยความที่หน้าจอเป็นแนวนอนอยู่แล้วจึงไม่จำเป็นต้องมีระบบ Auto rotate ไม่ว่าจะดูทีวีหรือคลิ๊ปวีดีโอหรือแม้กระทั่งถ่ายรูปก็ไม่ต้องถือเครื่องแนวนอน (ยกเว้นถ่ายภาพแนวตั้ง) ไม่มี Motion sensor เขย่าเปลี่ยนเพลงหรือ SMS ก็ขึ้นอยู่กะความจำเป็นของแต่ละคน สำหรับผมมีก็ได้ไม่มีก็ไม่เป็นไร..laughing6

ปล. สำหรับ BB8 ผมแนะนำให้คุณเข้าไปอ่านความคิดเห็นของผู้ที่ซื้อมาใช้จริงในบอร์ดฯ หรือไปลองเล่นตัวเป็นๆ ทั้ง 3 รุ่นที่ศูนย์ฯ ก่อนแล้วค่อยตัดสินใจอีกที laughing6

กะิเกิเกดอดกหอก ผู้เขียน:
^
^
^

เอ่อแล้วรุ่นนี้มีไรมั้งอะคับที่แน่ๆน่าจะมี Motion sensor กะ Auto rotate ส่วน Accelerometer sensor ก็น่าจะมีหรือป่าวนะเอาไว้เลื่อหน้าจออ่า

Motion sensor หลักๆ ก็เอาไว้เล่นเกมส์ เขย่าเปลี่ยนเพลง/SMS และยังสามารถเขย่าจัดเรียง Shortcuts บนหน้าจอ Desktop ที่กระจัดกระจายให้เป็นระเบียบได้ด้วย

ส่วน Auto rotate กะ Accelerometer เหมือนกันคือระบบปรับเปลี่ยนหน้าจอเป็นแนวตั้งหรือแนวนอนตามการจับถือเครื่องซึ่งรุ่นนี้มีทั้ง Motion sensor และ Auto rotate (ผมโทรถาม Call center แล้ว) laughing6

yu ผู้เขียน:
ถ้าเกิดตัวเครื่องไม่ีส่วนที่เป็นปุ่มกดด้านล่าง คงจะคล้ายๆมือถือพวกทัชสกรีนอย่างเดียวเลย

Smile

รุ่นนี้พิเศษกว่าจอสัมผัสรุ่นอื่นของ i-mobile ตรงที่มีทั้ง ABC Keyboard ที่เป็นปุ่มกดจริงๆ และ Virtual Keyboard ที่จำลองปุ่มกดมาไว้บนหน้าจอให้เลือกใช้ตามความถนัดของแต่ละคน laughing6
petpink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Dec 2009 14:13  

ถ้าเทียบ pano กับ tv 658 อันไหนน่าใช้กว่ากันคะ
เพิ่งไปดูที่ศูนย์มา ราคาของ tv 658 ลดเหลือ 5949 แล้วล่ะค่ะ
ทำให้ลังเล ตัดสินใจไม่ถูกเลย
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Dec 2009 15:56  

ถ้าเทียบ pano กับ tv 658 อันไหนน่าใช้กว่ากันคะ
เพิ่งไปดูที่ศูนย์มา ราคาของ tv 658 ลดเหลือ 5949 แล้วล่ะค่ะ
ทำให้ลังเล ตัดสินใจไม่ถูกเลย

ทั้งสองรุ่นเน้นการใช้งานกล้อง นอกเหนือจากรองรับ 2 ซิม ดูทีวี ฯ ซึ่งถือว่า Basic มากสำหรับโทรศัพท์ค่ายนี้
TV658 กล้อง 8 MP with AF/MF/Double LED Flash, Face detection และ Smile shutter
DC5210 กล้อง 5 MP with AF/MF/3 LED Flashes, Auto Panorama และที่โดดเด่นกว่าจอสัมผัสทุกรุ่นของ i-mobile ก็คือมีทั้ง Real ABC Keyboard และ Virtual ABC Keyboard

ราคาต่างกันเกือบๆ 1,500 บาท บางคนไม่ mind เรื่องราคาซื้อ TV658 เพราะชอบที่รูปลักษณ์+ความสามารถ ในขณะที่บางคนพิจารณาที่ราคาถูกกว่า และมองว่ากล้อง 8 MP อาจเกินความจำเป็นจึงตัดสินใจเลือก DC5210 รุ่นใหม่กว่า รูปทรงแปลกตา แถมได้จอสัมผัสที่มีความละเอียดสูงสุดของค่าย i-mobile ในขณะนี้ + ปุ่มกดจริง

ส่วนเรื่องคุณภาพเสียงหายห่วงเพราะเป็นระบบเสียง Yamaha Audio Amplifier ทั้งคู่ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 21 Dec 2009 11:12; ทั้งหมด 2 ครั้ง
BenZung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Dec 2009 22:53  

ขอบคุณที่ตอบคำถามในครั้งก่อนให้นะครับ พี่ Looker(ไม่รู้ว่าอายุเท่าไร อิอิ แต่ให้เกียรติ์เรียกพี่และกันคับ)

แต่ผมก้อมีความสงสัยอย่างนึงคือ สามารถเล่นโปรแกรม chat จำพวก msn หรือโปรแกรมอย่างอื่นได้ป่าวครับ แล้วการต่อกับโลกภายนอกในโปรแกรม chat นี้ต่อแบบ Gprs หรือว่าต่อแบบระบบอื่นครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 00:31  

BenZung ผู้เขียน:
ขอบคุณที่ตอบคำถามในครั้งก่อนให้นะครับ พี่ Looker(ไม่รู้ว่าอายุเท่าไร อิอิ แต่ให้เกียรติ์เรียกพี่และกันคับ)

แต่ผมก้อมีความสงสัยอย่างนึงคือ สามารถเล่นโปรแกรม chat จำพวก msn หรือโปรแกรมอย่างอื่นได้ป่าวครับ แล้วการต่อกับโลกภายนอกในโปรแกรม chat นี้ต่อแบบ Gprs หรือว่าต่อแบบระบบอื่นครับ

จริงๆ พี่ไม่ได้ใช้รุ่นนี้ แต่โทรศัพท์รุ่นใหม่ๆ เด๋วนี้เขาใส่โปรแกรม Chat อย่าง Messenger มาให้ไม่ต้องไปหาโหลดที่ไหน แค่เปิดโปรแกรมแล้วใส่ E-Mail กะ Password ก็เล่นได้เลย

โปรแกรม Messenger ในรุ่น TV640 QWERTY ซึ่งเป็น 1 ใน Apps. ที่มากะเครื่อง laughing6

รุ่นนี้ไม่รองรับ 3G ก็ต้องเล่นผ่าน GPRS หากพื้นที่ที่คุณใช้งานมีสัญญาณ EDGE เครื่องจะ Roaming เข้าสู่สัญญาณ EDGE แล้วปรับความเร็วในการรับส่งข้อมูลให้โดยอัตโนมัติซึ่งตามทฤษฏีเร็วกว่า GPRS 5 เท่า (ขึ้นอยู่กะคุณสมบัติตัวเครื่องโทรศัพท์ ความพร้อมสมบูรณ์ของสัญญาณฯ และปริมาณการใช้งานในพื้นที่นั้นๆ) laughing6

ปล. หากคุณเน้นการใช้งาน Internet หรือ Messenger บนตัวเครื่องโทรศัพท์ พี่แนะนำให้ซื้อค่า Air time เป็น Package โดยโทรสอบถามกะทาง Call center เจ้าของซิมหรือผู้ให้บริการเครือข่ายฯ ที่คุณใช้งานอยู่เพื่อเลือก Package ที่เหมาะกะการใช้งานของคุณ laughing6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 10:56  

มือถือรุ่นนี้ใช้เป็น webcam ยังไงครับผม คือผมเสียบสายไปแล้วแต่มัน error เหมือนเครื่องมันลงไดว์เวอร์ผิด เราต้องทำยังไงให้มันใช้เป็น webcam ได้ครับ ต้องหาไดว์เวอร์ที่ไหน หรือว่าต้องทำยังไง อยากลองใช้ webcam ดูนะครับ

ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 13:15  

มือถือรุ่นนี้ใช้เป็น webcam ยังไงครับผม คือผมเสียบสายไปแล้วแต่มัน error เหมือนเครื่องมันลงไดว์เวอร์ผิด เราต้องทำยังไงให้มันใช้เป็น webcam ได้ครับ ต้องหาไดว์เวอร์ที่ไหน หรือว่าต้องทำยังไง อยากลองใช้ webcam ดูนะครับ

ขอบคุณครับ

อย่างที่เรียนไปแล้วว่า..ผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้จึงไม่แน่ใจว่าใช้เป็น Webcam ได้หรือไม่ แต่ TV640 QWERTY ที่ผมใช้อยู่สามารถใช้ได้ และหากใครใช้รุ่นนี้อยู่ก็ลองต่อสาย USB กะคอมพ์ดู ถ้าหน้าจอมีโหมดเชื่อมต่อ Webcam ให้เลือกนั่นก็แปลว่าใช้ได้คับ

งัยผมขอยกตัวอย่างการใช้ TV640 QWERTY เป็น Webcam โดยไม่ต้องลงไดรเวอร์ใดๆ เพราะเป็นโปรแกรม Wizard ที่มากะ Windows อยู่แล้ว (เหมือนเม้าท์กะคีย์บอร์ดฯ ที่ต่อกะคอมพ์ก็สามารถใช้งานได้เลย) แค่ต่อสาย USB หน้าจอโทรศัพท์จะโชว์โหมดเชื่อมต่อขึ้นมาให้เลือก ในที่นี้ขอเลือก Webcam ละกัน laughing6

หน้าจอโทรศัพท์จะเปลี่ยนไป๋..กลายเป็นรูป Webcam บนพื้นขาวโพลน laughing6 กรณีเริ่มใช้งานครั้งแรกก็ต้องรอสักครู่เพราะต้องรอให้คอมพ์ค้นหาอุปกรณ์เสียก่อน ติ๊กต่อก ติ๊กต่อก.. (ใจสั่นระทึก!) laughing6

จากนั้นมาที่หน้าจอคอมพ์..เข้าไปที่ My Computer คุณจะเห็นไดร์รูปกล้องวีดีโอก็ดับเบิ้ลคลิ๊กได้เลย laughing6

รอสักครู่..คุณจะเห็นหน้าต่างเล็กๆ โชว์ภาพเคลื่อนไหวจากกล้อง TV640 (ภาพที่เห็นเป็นหน้าจอ Notebook ผมเอง) laughing6 นั่นแปลว่า มันใข้เป็น Webcam ได้จริงๆ และพร้อมใช้งานแล้ว..เฮ้!! laughing6

ทีนี้ก็มาถึงการใช้งานจริง ให้คุณเปิดโปรแกรม MSN บนคอมพ์ แล้วเลือกเข้าไปคุยกะใครก็ได้ คุณจะเห็นรูป Webcam โชว์อยู่ข้างๆ Display ให้คุณคลิ๊กแล้วส่งกล้องไปให้คนที่คุณคุยด้วย พอเขากด Accept ก็จะเห็นคุณ (อาจต้องใช้เวลาสักครู่เพื่อโหลดภาพจากกล้อง) laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 21 Dec 2009 20:26; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 13:50  

^
^

เอ่อ พี่ looker พอดีผมใช้ 650 อยุ่

จะบอกว่า.... ใช้เป็น webcam ได้นะฮะ

พอเราเสียบสาย usb แล้วจะมี 3 คำสั่งให้เลือกฮะ

ให้เลือกอันที่ 2 เป็น webcam ทีนี้ ก้ใช้งานได้แล้วฮะ ^^
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 14:52  

^
^

เอ่อ พี่ looker พอดีผมใช้ 650 อยุ่

จะบอกว่า.... ใช้เป็น webcam ได้นะฮะ

พอเราเสียบสาย usb แล้วจะมี 3 คำสั่งให้เลือกฮะ

ให้เลือกอันที่ 2 เป็น webcam ทีนี้ ก้ใช้งานได้แล้วฮะ ^^

อ้าว..เหรอ?? งั้นข้อมูล i-mobile Help Desk ก็มั่วดิ แบบนี้ต้องล้มโต๊ะ ห่วยชมัด! มีไว้ทำไมเนี่ย? scratch

พี่โทรไป Complain แล้ว เขาแก้ต่างว่าไม่มีเครื่องจริงทดสอบแต่ดู Feature ที่เป็นข้อมูลอ้างอิงไม่ได้ระบุว่าใช้เป็น Webcam ได้ พี่เลยให้เขา Update ข้อมูลจอสัมผัสทุกรุ่นของ i-mobile แล้วแจ้งกลับ ไล่ตั้งแต่ TV550, TV658, IE6010 Android และ PANO DC5210 ส่วน TV640 กะ TV650 ไม่ต้องเพราะพี่กะคุณ Confirm แล้วว่าสามารถใช้ได้!

งัยพี่ต้องขออภัยด้วย เด๋วแก้ข้างบนให้เลยคับ

Thanks หลายๆ จุ๊ฟๆ น้า.. laughing6
คนอยากใช้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 20:13  

อยากทราบอะคับว่า รุ่นนี้เก็บ sms ได้กี่ข้อความ
และก้อ แบตคงทนแค่ไหน แบบคุยกนะหน่ำอยู่ได้กี่วันไรงี้อะคับ ???
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 21:12  

แหะๆๆ พี่ looker ก้พูดไป ถ้าพี่ looker ไม่ รีวิว 650 ให้ดู ผมก้มะถอยมาใช้หรอกฮะ แต่เห็นพี่ริวิว ทีไร อยากจะเปลี่ยนร่นตามจิงๆๆ Laughing Laughing
paksa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 21:52  

phupanjackie ผู้เขียน:
คุณ locker และ เพื่อนๆ ครับ
ขณะนี้ เครื่อง ที่มีขาย อยู่ที่ เซนทรัล-ปิ่นเกล้าครับ ชั้น 3 ไป เดินไปลองเล่นได้เลย
มีเครื่อง เกือบทุกรุ่นให้ลองครับ พนักงานน่ารัก โอเคเลย

3. การทดสอบโทรทัศน์ รับสัญญาญได้ ดีครับ การดูภาพ หากเอียงเครื่อง ให้เป็นแนวนอน ภาพจะเปลี่ยนเป็นแนวนอนให้เองอัตโนมัติ รับสัญญาณที่เซนทรัลชั้น 3 นะครับ ช่อง 3 5 7 ให้ภาพชัดเจน 90 % ครับ ช่องอื่นๆ ผมไม่ได้ทดสอบ (ขณะทดสอบดึงเสาสัญญานออกมาด้วย เสายาวประมาณ 1 ด้ามปากกา ) 10 คะแนน ผมให้ 9 คะแนนครับ

ผมลองดูแล้วแต่มันเล่นได้ในแนวนอนอย่างเดียวครับและไม่เต็มจอด้วยครับ Sad Sad Sad
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 22:23  

คนอยากใช้ ผู้เขียน:
อยากทราบอะคับว่า รุ่นนี้เก็บ sms ได้กี่ข้อความ
และก้อ แบตคงทนแค่ไหน แบบคุยกนะหน่ำอยู่ได้กี่วันไรงี้อะคับ ???

รุ่น TV640 เก็บ SMS ในตัวเครื่องได้สูงสุด 400 ข้อความ ผมว่ารุ่นนี้ก็น่าจะได้ประมาณนี้ หากเก็บในซิมธรรมดาๆ ก็ได้ราวๆ 30 ข้อความ ส่วนเรื่องแบตฯ อึดไม๊ตอบยากคับ ขึ้นอยู่กะการใช้งานจริงๆ ไอ่โทรกระหน่ำอ่ะ กระหน่ำแค่ไหน ยังงัย? แต่เท่าที่เคยใช้ TV650 และใช้ TV640 อยู่ผมว่าแบตฯ ของ i-mobile อยู่ในเเกณฑ์มาตรฐานนะ

ทำไมไม่มีใครมาตอบเลยอ่ะ คนใช้รุ่นนี้ไปไหนหมด? scratch

แหะๆๆ พี่ looker ก้พูดไป ถ้าพี่ looker ไม่ รีวิว 650 ให้ดู ผมก้มะถอยมาใช้หรอกฮะ แต่เห็นพี่ริวิว ทีไร อยากจะเปลี่ยนร่นตามจิงๆๆ Laughing Laughing

TV650 ก็ใช้ดีอยู่ พี่ว่ามันสวยหรูเพียวบางกว่า TV658 ด้วยซ้ำ แต่พี่ถนัดใช้โทรศัพท์มือเดียวมากกว่าเลยต้องเลือก TV640 แล้วจำใจปล่อย TV650 ไปทั้งน้ำตา...

paksa ผู้เขียน:
ขณะนี้ เครื่อง ที่มีขาย อยู่ที่ เซนทรัล-ปิ่นเกล้าครับ ชั้น 3 ไป เดินไปลองเล่นได้เลย
มีเครื่อง เกือบทุกรุ่นให้ลองครับ พนักงานน่ารัก โอเคเลย

3. การทดสอบโทรทัศน์ รับสัญญาญได้ ดีครับ การดูภาพ หากเอียงเครื่อง ให้เป็นแนวนอน ภาพจะเปลี่ยนเป็นแนวนอนให้เองอัตโนมัติ รับสัญญาณที่เซนทรัลชั้น 3 นะครับ ช่อง 3 5 7 ให้ภาพชัดเจน 90 % ครับ ช่องอื่นๆ ผมไม่ได้ทดสอบ (ขณะทดสอบดึงเสาสัญญานออกมาด้วย เสายาวประมาณ 1 ด้ามปากกา ) 10 คะแนน ผมให้ 9 คะแนนครับ

ผมลองดูแล้วแต่มันเล่นได้ในแนวนอนอย่างเดียวครับและไม่เต็มจอด้วยครับ Sad Sad Sad

หากหมายถึงดูทีวีก็ต้องดูแนวนอนอยู่แล้วจะไปดูแนวตั้งได้ไงอ่ะบอดี้มันแคบซะขนาดนั้น! พี่เห็นแวบๆ ว่ามีคนไปลองเล่นแล้วเข้ามาบอกว่าดูทีวีแนวนอนขยายได้เต็มจอ งัยลองย้อนกลับไปอ่านดูคับ laughing6
paksa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 06:37  

คนอยากใช้ ผู้เขียน:

รุ่น TV640 เก็บ SMS ในตัวเครื่องได้สูงสุด 400 ข้อความ ผมว่ารุ่นนี้ก็น่าจะได้ประมาณนี้ หากเก็บในซิมธรรมดาๆ ก็ได้ราวๆ 30 ข้อความ ส่วนเรื่องแบตฯ อึดไม๊ตอบยากคับ ขึ้นอยู่กะการใช้งานจริงๆ ไอ่โทรกระหน่ำอ่ะ กระหน่ำแค่ไหน ยังงัย? แต่เท่าที่เคยใช้ TV650 และใช้ TV640 อยู่ผมว่าแบตฯ ของ i-mobile อยู่ในเเกณฑ์มาตรฐานนะ

ทำไมไม่มีใครมาตอบเลยอ่ะ คนใช้รุ่นนี้ไปไหนหมด? scratch

TV650 ก็ใช้ดีอยู่ พี่ว่ามันสวยหรูเพียวบางกว่า TV658 ด้วยซ้ำ แต่พี่ถนัดใช้โทรศัพท์มือเดียวมากกว่าเลยต้องเลือก TV640 แล้วจำใจปล่อย TV650 ไปทั้งน้ำตา...

หากหมายถึงดูทีวีก็ต้องดูแนวนอนอยู่แล้วจะไปดูแนวตั้งได้ไงอ่ะบอดี้มันแคบซะขนาดนั้น! พี่เห็นแวบๆ ว่ามีคนไปลองเล่นแล้วเข้ามาบอกว่าดูทีวีแนวนอนขยายได้เต็มจอ งัยลองย้อนกลับไปอ่านดูคับ laughing6

ได้แล้วครับ ผมรีเซ็ตเครื่องใหม่เลยครับ ตอนนี้ใช้งานได้ปกติแล้วครับ ขอบคุณครับ
555555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 08:25  

ตกลงภาพ panorama ของรุ่นนี้เป็นยังไงกันแน่คับ อ่านแล้วแปลกๆ ใครซื้อแล้วถ่ายให้ดูด่วนๆ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 09:24  

^
^
^

ได้แล้วครับ ผมรีเซ็ตเครื่องใหม่เลยครับ ตอนนี้ใช้งานได้ปกติแล้วครับ ขอบคุณครับ

laughing6

555555 ผู้เขียน:
ตกลงภาพ panorama ของรุ่นนี้เป็นยังไงกันแน่คับ อ่านแล้วแปลกๆ ใครซื้อแล้วถ่ายให้ดูด่วนๆ

สรุปว่า..รุ่นนี้จะมี Image size ขนาดพิเศษใส่มาให้คือ 2560x1280 px (ยาวแคบเหมือนตัวมัน) laughing6 หากคุณต้องการถ่ายภาพมุมกว้างแบบ Panorama ก็เลือก size นี้ ถ่ายครั้งเดียวไม่ต้องถ่ายมาต่อกัน 3 ครั้งเหมือนที่เคยทำในรุ่นอื่นๆ ภาพที่ถ่ายออกมาจึงเนียนไร้รอยต่อ laughing6

ที่เข้าใจกันว่า..ภาพถ่าย Panorama ของรุ่นนี้ไม่ต่างจากการถ่ายภาพขนาด 5 MP หรือ 2560x1920 px แล้วตัดบนล่างออกเหลือ 2560x1280 px เพื่อให้ภาพดูยาวนั่นแม่นแร่ว..laughing6 แม้ไม่ใช่ Panorama ขนานแท้หากมองเป็นลบก็ว่า i-mobile ขี้โกง แต่ถ้ามองเป็นบวกก็ต้องชมว่าเขาหัวดีรู้จักพลิกแพลงไม่ต้องถ่ายมาต่อก้น 3 ครั้ง ไม่ต้องยุ่งยากเอาลงคอมพ์เพื่อตัดบนล่างออก

ที่สำคัญ..ไม่มีรอยต่อแถมมาในภาพให้บาดอารมณ์ทุกครั้งที่เห็น! laughing6
เหอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 16:15  

สับสนทางเพศระหว่างรุ่นนี้กับ 658 จิงคับ เพื่อนๆว่าอันไหนดีคับ เรื่องถ่ายรูปถ่ายวิดีโอ กับ การทัช

เลนส์ของ casio 5 ล้านกับเลนส์ของ 658 อันไหนจะดีกว่าน้าเฮ้อๆๆ
samsurat2009
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 16:51  

เหอ ผู้เขียน:
สับสนทางเพศระหว่างรุ่นนี้กับ 658 จิงคับ เพื่อนๆว่าอันไหนดีคับ เรื่องถ่ายรูปถ่ายวิดีโอ กับ การทัช

เลนส์ของ casio 5 ล้านกับเลนส์ของ 658 อันไหนจะดีกว่าน้าเฮ้อๆๆ

แล้วแต่คนชอบอะ
เราก็ลังเลเหมือนคุนอะครับ
ระหว่างเครื่องนี้กับ 658
แต่ถ้าเทียบกันทุกจุดแล้วหละก็
ตัวนี้จะคุ้มกว่านิดนึงนะเราว่า
รักพี่เสียดายน้อง
ซื้อ 2 เครื่องเลยครับ
อิ อิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 16:54  

เอ่อรุ่นนี้ลำโพงของ yamaha ใช่ป่าว และอัดวิดีโอกี่ frame rate ขนาดเท่าไหร่ฮะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile Pano DC 5210 ย- ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 16:58  

อีกนิดครับ เอ่อสีขาวมายังคับใครเห็นมั้งแล้วเอ่ย
คนอยากได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 17:19  

อยากทราบข้อมูลว่ารุ่นนี้เก็บข้อความได้เท่าไหร่ เอาแบบคนใช้มาตอบเลยอะคับ จาได้ตัดสินใจถูก
แล้วก้อคุยโทรศัพวันละ2-3ชม.เนี่ย แบตอยุไหวมั้ยอะคับ???
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Dec 2009 22:20  

ใครมีเครื่องแล้วอยากให้ลองถ่ายวีดีโอด้วยคุณภาพสูงสุดให้ดูหน่อยจ้า
One for Me
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 00:54  

ถูกใจเครื่องนี้มากครับ มีคำถามจะถามครับว่า
- สัญญาณ Edge ใช้ดีไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Sony K550i ซึ่งเป็น Edge class 10
ใช้เบอร์ วันทูคอล ต่อได้ความเร็ว 200-220 kb/s ที่พัทยา

-ไฟฉายจำเป็นมากสำหรับผม k550i มี led 2ดวง สว่างดีมาก รุ่นนี้เห็นมี3ดวงสว่างกว่าใช่ไหมครับ
phichet
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 07:42  

Crying or Very sad ช่วยทีคับ เอา Logo เครือคร่าย ตรงกลางออกไงอะคับ Crying or Very sad
เงอะๆงะๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 09:19  

รบกวนถามผู้รู้หน่อยคับ รุ่นนี้เวลาจะเปลี่ยนช่องทีวี กับ ดูรูปถ่าย ใช้นิ้วปัด หน้าจอเหมือน 658 ได้ไม๊คับ ขอบคุณคับ
phupanjackie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 13:04  

คนอยากได้ ผู้เขียน:
อยากทราบข้อมูลว่ารุ่นนี้เก็บข้อความได้เท่าไหร่ เอาแบบคนใช้มาตอบเลยอะคับ จาได้ตัดสินใจถูก
แล้วก้อคุยโทรศัพวันละ2-3ชม.เนี่ย แบตอยุไหวมั้ยอะคับ???

ตาม ข้อมูล pano สามารถ จุข้อความได้ 600 ข้อความครับ

แบตลิเทียม 1,200 มิลิแอม เยอะมาก กว่าโทรศัพท์ รุ่นอื่นๆ แล้วครับ (ส่วนใหญ่ จะมี 800-1000 มิลลิแอม)
ดังนั้น คุย 2-3 ชม.ไร้ปัญหาครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 13:21  

สวัสดีครับ คุณ ตู้ใส่ของ locker
ผมมีเรื่องจะถามคุณเกี่ยวกับการใช้งาน internet บน pano ครับ ตอบได้ผม จะ พอใจมาก
การใช้งานของผมโดยปกติคือ
1. ภ่ายภาพ ณ หน้างานทั่วไป
2. ส่งภาพทั้งหมด เข้าไปที่ E-mail บริษัท ที่เราทำงานอยู่ พร้อมทั้งคำอธิบาย
.
.
ส่วนใหญ่ กระบวนการทั้ง 2 ข้อที่กล่าวมานั้น ผมจะกลับมาทำต่อที่บ้านผม หลังเลิกงาน เพื่อใช้ PC ที่บ้าน ต่อ net และส่งงานต่อไป
.
.

ดังนั้นสิ่ง ที่ผมต้องการ จากการซื้อโทรศัพท์ เพื่ออำนวยความสะดวกของผมก็คือ
.

1. ผมสามารถ ถ่ายภาพ ณ หน้างาน โดยใช้ เจ้า pano 5 ล้านพิกเซล
2. ผมต้องการ ส่ง ภาพ ณ ตอนนั้นเลย โดยผมจะทำอย่างนี้
2.1 เข้า Hotmail จากเครื่องpano
2.2 ดึงภาพที่ผม ถ่าย เมื่อกี้ Add เข้า mail ที่ผม ต้องการส่ง
2.3 และผมต้องการ พิมพ์ข้อความต่างๆ ได้เพื่ออธิบายหน้างาน พร้อมรูปภาพ เหมือนที่ผม นั่งทำที่บ้านหลังจากเลิกงาน
.
.

คำถามคือเจ้าเครื่องนี้สามารถ ทำตามที่ผมต้องการได้ไหม ?
ภาพถ่าย สามารถ ลดขนาดให้เล๊กลง ได้เลยไหม บนpano
เพื่อส่ง ผ่าน E-mail ที่มีการจำกัด ความจุ สำหรับการส่งข้อมูลผ่าน mail
.
.
ปล.หากเป็นไปได้ ขอภาพ พร้อม วิธีการทำ ด้วย จะดีมากครับ ผมไม่แคร์ ว่าคุณ จะใช้ 640 เป็นตัวทดสอบ ผมแค่ต้องการ ทราบ ว่า pano ทำสิ่งที่ผมต้องการได้ไหม
.
.
ด้วยความเคารพ ครับ คุณ locker
.
.
ปล.หวังว่าเพื่อนๆ อีกหลาย คนก็คงอยาก ส่งภาพที่ถ่ายให้ เพื่อนๆ ได้ดู ณ ขณะนั้น เข้า E-mail เหมือนกัน
.
.
เพื่อการใช้งานที่ครบถ้วนอย่างแท้จริง I-Mobile pano
kaiyang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 13:32  

เ่อ่อ...........พี่ท่านเค้าชื่อlookerไม่ใช่เรอะ - -"กลายเป็นlockerซะแล้ว - - ว่าตัวนี้รองรับเมมสูงสุดเท่าไหรอ่ะ4Gไหวมั้ยครับ แผ่นกันรอยมีขายรึยัง แล้่วก็เวลาใส่กระเป๋ากางเกงมันจะรำคาญมั้ยอ่ะ เห็นหน้ามันยาวเหลือเกิน - -"
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 16:11  

kaiyang ผู้เขียน:
เ่อ่อ...........พี่ท่านเค้าชื่อlookerไม่ใช่เรอะ - -"กลายเป็นlockerซะแล้ว - - ว่าตัวนี้รองรับเมมสูงสุดเท่าไหรอ่ะ4Gไหวมั้ยครับ แผ่นกันรอยมีขายรึยัง แล้่วก็เวลาใส่กระเป๋ากางเกงมันจะรำคาญมั้ยอ่ะ เห็นหน้ามันยาวเหลือเกิน - -"

Laughing ผมเพิ่งซื้อมาใช้นะครับตอนเอาใส่ในกระเป๋ากางเกงเวลาเดินครั้งแรกจะรู้สึกเกะกะนะครับ แต่พอนานๆ ไปก็ชิน

แต่เวลาวิ่งนี่ท่าจะอึดอัดเหมือนกัน

สรุปก็คือ เครื่องมันยาวอะครับ Embarassed มันก็เป็นข้อเสียเล็กๆ น้อยๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 16:19  

One for Me ผู้เขียน:
ถูกใจเครื่องนี้มากครับ มีคำถามจะถามครับว่า
- สัญญาณ Edge ใช้ดีไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Sony K550i ซึ่งเป็น Edge class 10
ใช้เบอร์ วันทูคอล ต่อได้ความเร็ว 200-220 kb/s ที่พัทยา

-ไฟฉายจำเป็นมากสำหรับผม k550i มี led 2ดวง สว่างดีมาก รุ่นนี้เห็นมี3ดวงสว่างกว่าใช่ไหมครับ

ผมตอบเรื่องไฟฉายนะครับ ซึ่งผมไม่ค่อยประทับใจเท่าไร คือก่อนเปลี่ยนมาเป็น pano ผมใช้ sony K750i มาก่อน ตัวนั้นมี 2 led ทีแรกผมก็นึกว่า pano จะสว่างสุดๆ แต่ความจริงแล้ว ผมว่ามันสว่างพอๆ กับ k750i นะครับ สีไฟของเจ้า pano สีจะออกฟ้านิดๆ ผมชอบสีไฟของ sony มากกว่า

อีกเรื่องนะครับเรื่องไฟของ pano เปิดไฟค้างไว้แล้วถ่ายภาพ หรือเปิดไฟค้างไว้แล้วถ่ายวีดีโอ เหมือน sony ไม่ได้นะครับ พอเปิดไฟแล้วกดถ่ายวีดีโอ ไฟจะดับทันที อันนี้แหล่ะที่เสียรมส์ที่สุด

แต่นอกจากเรื่องไฟ เรื่องอื่นก็ ok ดีครับ แต่เมื่อไรที่ sony มีสองซิม แล้วเครื่องสวยๆ จะย้ายไปอยู่ sony ใหม่ อิอิ
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 19:52  

ผมขอตอบเรื่อง การส่งภาพถ่ายไปที่ e-mail นะครับ แต่ผมใช้ TV640 แต่คิดว่าคงเหมือนกันเพราะว่าใช้ Opera mini ได้เช่นกัน

- เรื่องการถ่ายภาพและย่อภาพก่อนส่ง ทำได้แน่นอนครับ ของ TV640 มีให้เลือกหลายขนาดตามแต่ขนาดภาพต้นฉบับ (เขียนข้อความลงไปบนภาพก็ได้ครับ แต่ถ้าเขียนข้อความขนาดภาพที่ได้จะแค่ 320x240 ในกรณีของ TV640 นะครับ)
- หลังจากย่อภาพแล้ว สามารถเปิด Opera mini เพื่อเข้า Gmail(ผมใช้ Gmail ครับ) แล้วแนบไฟล์รูปส่งได้แน่นอน(แต่ต้องเลือกแสดงผลเป็น Basic HTML ที่ด้านล่างของ Gmail นะครับ)

* * * แต่มีข้อจำกัดเล็กๆ น้อยๆ สำหรับผมกับ TV640 + Opera mini 4.2 คือตอนที่ Browse หาไฟล์รูปเพื่อจะเอามาแนบ ผมไม่เห็นตัวอย่างภาพน่ะครับ ต้องดูจากชื่อเอา(คิดว่าคงไม่มีการจัดเก็บ thumbnail บนรูปมั๊งครับ) ดังนั้น ตอนที่ย่อรูปแล้วจัดเก็บก็ควรตั้งชื่อให้เราจดจำได้เองครับ ว่าเป็นรูปที่เราจะต้องเอาไปส่ง แบบนี้ก็จะไม่มีปัญหา * * *

หวังว่าคงพอจะช่วยในการตัดสินใจได้บ้างนะครับ Very Happy
Storm-A991
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 20:09  

เอาละ
เอารุ่นนี้แหละ
อ่านมาเยอะละ
petpink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 20:38  

รุ่นนี้จอสัมผัส แล้วใช้นิ้วลากได้มั้ยคะ
รุ่น tv658 ลากได้ไวดีค่ะ
ช่วยตอบด้วยน้า
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 02:33  

รุ่นนี้จอสัมผัส แล้วใช้นิ้วลากได้มั้ยคะ
รุ่น tv658 ลากได้ไวดีค่ะ
ช่วยตอบด้วยน้า

ลากได้ครับ แต่ไวเหมือน TV658 ไหมนี่ผมก็ไม่ทราบครับ เพราะยังไม่เคยเล่น TV658 เลยครับ Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 08:24  

ขอบพระคุณครับ คุณต๊อกด๋อย ที่ช่วยให้ความรู้ ครับ
ผมกำลังคิดเหมือนคุณ ต๊อกด๋อย ไปใช้ 640 (ขอภัยที่พูดในบอร์ดนี้)
640 สามารถ ใช้ Qwerty พิมงาน ได้หรือ ยัง ครับ หรือ ว่าผม ต้องกดเอาในลักษณะที่ คุณ looker แจ้งว่าต้องจำวิธีกด การสะกดคำเอาตามแบบ การกดโทรศัพท์ ที่มีตัวเลขธรรมดา

ผมต้องการใช้ Qwerty พิมงาน ได้ตามที่ มีติดมาให้เลยครับ
ช่วยยืนยันที
muhamed
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 13:29  

รุ่นนี้สีขาวมายังคับบบ
Userrr
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 15:49  

ขอถาม 2 เรื่องครับ

- ใช้เป็น Modem เล่นเน็ตจาก Notebook ผ่านเครืองรุ่นนี้ได้ไหมครับ

- เวลาโทรเข้าหาคนอื่น ถ้าเราเป็นสายซ้อน จะมีข้อความอะไรเตือนที่เครื่อง เหมือน SE ไหมครับ

ขอบคุณครับ
ไปลองมาแระ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 16:08  

รู้สึกจอรุ่นนี้กดไม่ค่อยไปอะคับ ต้องกดแรงหน่อยถึงจะไป แล้วตอนดูรูปก็ใช้นิ้วปัดที่จอไม่ได้ ต้องกดปุ่มเลื่อนรูปอะคับ ปุ่มเปลี่ยนช่องทีวีก็เล็กจัง กดผิดไปโดนปุ่มอัดรายการทีวีอยู่เรื่อย แต่จอสวยจิงๆคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 20:09  

สำหรับคนที่ลองสัมผัสหรือคนที่ใช้งานแป๊ปเดียวนะครับ จะรู้สึกว่าไอ่จอสัมผัสเนี่ยมันใช้ยากกดไม่ค่อยโดน ไม่ค่อยไป เหมือนผมตอนใช้ครั้งแรกๆ เลยนะครับ จนรู้สึกว่าไม่อยากได้จอสัมผัสเลยมันยุ่งยากอะไรอย่างนี้

แต่พอใช้ไปนานๆ ประมาณ 3 วันขึ้นไป มันก็เริ่มชิน เริ่มกดโดน เริ่มกดเบาๆ ก็ไปนะครับ ผมว่ามันอยู่ที่ความเคยชินสำหรับมือถือแต่ละรุ่นมากกว่า ถ้าใช้จนชินมันก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าจะเอาไปเทียบกับรุ่นนั้นรุ่นนี้ อันนี้มันก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจรุ่นไหนมากกว่า เพราะแต่ละรุ่นมันก็ไม่เหมือนกันซะทั้งหมด
phoneyer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 20:24  

ซื้อมาได้ 10 วัน แต่ไม่ชอบอยากขายต่อ 3800 บาท อุปกรณ์ทุกอย่างครบพร้อมใบเสร็จ ซื้อที่เดอะมอลงามวงษ์วาน เบอร์ 083-9229787 ชายคับ..อยู่แคราย
phoneyer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 20:28  

อ้อ..ลืมบอก ซื้อที่ศูนย์ไอโมบายคับ สีดำ-แดง ติดกันรอยแล้วประกันครบคับ
phoneyer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 20:54  

ขาย 3800 คับ ซื้อที่ศูนย์ไอโมบายเดอะมอลงามวงษ์วานแค่ 10 วัน เหลือประกันศูนย์11เดือน20วัน อุปกรณ์ครบยกกล่องพร้อมใบเสร็จรับเงิน สีดำ-แดง ติดฟิลม์กันรอยแล้ว เบอร์โทร 083-9229787 ชาย อยู๋แคราย
solar
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 22:36  

มือถือรุ่นนี้ chat ผ่าน msn ได้ยังงัย
บางร้านบอกว่า ผ่าน gprs
บางร้านบอกเล่นไม่ได้
Opera Mini มีไว้เพื่ออะไร
มีมาในเครื่องเลยรึเปล่า
ต้องโหลดเพิ่มมั๊ย ต้องทำยังไงบ้าง
อยากถามคนที่กำลังใช้มือถือรุ่นนี้อยู่ รบกวนหน่อยค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 23:07  

solar ผู้เขียน:
มือถือรุ่นนี้ chat ผ่าน msn ได้ยังงัย
บางร้านบอกว่า ผ่าน gprs
บางร้านบอกเล่นไม่ได้
Opera Mini มีไว้เพื่ออะไร
มีมาในเครื่องเลยรึเปล่า
ต้องโหลดเพิ่มมั๊ย ต้องทำยังไงบ้าง
อยากถามคนที่กำลังใช้มือถือรุ่นนี้อยู่ รบกวนหน่อยค่ะ

ได้สิ msn ไม่งั้นมันจะใส่มาทำไมกัน -*-
opera mini ก็คิอ browser ถ้ามีแถมมาให้ก็ไม่ต้องโหลด ถ้ามีอยากใช้ก็ต้องโหลด 5555
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2009 23:46  

ขอบพระคุณครับ คุณต๊อกด๋อย ที่ช่วยให้ความรู้ ครับ
ผมกำลังคิดเหมือนคุณ ต๊อกด๋อย ไปใช้ 640 (ขอภัยที่พูดในบอร์ดนี้)
640 สามารถ ใช้ Qwerty พิมงาน ได้หรือ ยัง ครับ หรือ ว่าผม ต้องกดเอาในลักษณะที่ คุณ looker แจ้งว่าต้องจำวิธีกด การสะกดคำเอาตามแบบ การกดโทรศัพท์ ที่มีตัวเลขธรรมดา

ผมต้องการใช้ Qwerty พิมงาน ได้ตามที่ มีติดมาให้เลยครับ
ช่วยยืนยันที

ไปถามที่กระทู้ของ TV640 ดีกว่าครับ แต่ตอบให้ตรงนี้สั้นๆ ว่าพิมพ์ได้เลยครับ Very Happy
Toh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Dec 2009 14:47  

ไปลองมาแล้วเหมือนกันครับ

interface ดูดีขึ้นครับ หากเทียบกับ imobile ตัวอื่น แต่เวลาเข้าเมนูรู้สึกกับกล้อง ต้องรอนิดนึง ผมว่าอยากให้เข้าเมนูเร็วกกว่านี้ ส่วนกล้องเวลาโหลดกล้อง ก็อยากให้ขึ้นว่ากำลังโหลดครับ ไม่งั้นดูอื่ดๆ

interface กล้องอยากให้ปรับปรุงครับ icon เล็กไปนะผมว่า การเซ็ตค่าบางอย่างต้องเข้าไปเมนูลึกๆ (ไม่รู้ว่าปรับได้จากปุ่มข้างนอกได้หรือเปล่า) ทำให้ลำบากไปหน่อย กล้องโฟกัสได้ไม่ช้าไปครับ
แต่ที่แปลกใจคือภาพที่ออกมาประทับใจครับ ที่แสงน้อย แต่ให้ภาพแบบนี้ผมว่าโอเคเลย noise ไม่น่าเกลียด ที่ชอบอีกอย่างคือสีธรรมชาติครับ ไม่สดเวอร์ contrast ไม่หนักเกินเหมือนบางยี่ห้อ
การดูรูปใช้นิ้วปัดได้ครับ แต่รอหน่อยนะ

สำหรับคนที่ใช้นิ้วแล้วปัดไม่ไป เข้าใจว่า imobile ต้องการให้ผู้ใช้กดค้างนิดนึงให้เลื่อนครับ ป้องกันนิ้วไปโดนแล้วเลื่อนโดยไม่ตั้งใจ ผมว่าดีเหมือนกัน พอเข้าใจตรงนี้ตอนหลังใช้คล่องเลย ๕๕๕

การกดโทรออกรวดเร็วดีครับ ชอบๆ

สรุป อย่างให้ปรับปรุงการเข้าเมนู และinterface กล้องให้ลดความซัีบซ้อน เพิ่มความเร็วหน่อยครับ จะดีมากๆ เลย
pop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Dec 2009 18:10  

รุ่นนี้สีขาวมายังคับบบ
nnnnnna
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Dec 2009 18:20  

เพื่อนๆที่ใช้ รู้สึกว่าเสียงสนทนาที่ออกมาจากหูฟังบนตัวเครื่องเสียงเบาไหมครับ
เร่งจนสุดก็ยังเบามาก ฟังแทบไม่รู้เรื่องเลยเวลาอยู่ข้างนอก ปกติไหมเนี่ย

มีวิธีแก้ไขไหมครับ
batistutam5555555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Dec 2009 22:14  

คือผมมีเรื่องจะถามนะครับ

คือตัวผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้ เเต่ใช้ตัว620

ผมสงสัยนิดหน่อย คือเวลาถ่ายภาพ

ผมเหนของหลายๆคนที่เอามาลง ภาพคมชัดมาก

เเต่เวลาผมถ่าย เเล้วเอารูปลงคอม

ภาพด้านหลังมันกลับเบลอๆมัวๆไม่คมชัด

ทั้งๆที่ตัวนี้กล้องก้อ3ล้านเหมือนกับตัวอื่นๆ

เลยอยากจะถามว่า ตั้งค่ากล้องกันยังงัยหรอครับ

หรือว่าผมต้องทำอย่างไร ถึงจะสามารถถ่ายรูปออกมาได้อย่างคมชัดเหมือนคนอื่นเค้า
One for Me
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Dec 2009 07:42  

ผมอยากได้ลิงค์โหลด Driver Modem ของรุ่นนี้ครับ จะเอาไปต่อกับโน๊ตบุค
พยายามแล้วหาไม่เจอช่วยทีครับ ขอบคุณมาก Mad
เอกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Dec 2009 08:31  

รบกวนถามหน่อยครับ

ไม่ทราบว่า I-mobile รุ่นไหนสามารถ sync phonebook กับ outlook ได้บ้างครับ หรือ มีโปรแกรม backup phone book ใส่คอมก็ได้

PANO5210 / TV640 / TV650 /TV658

หรือมีรุ่นไหนแนะนำครับ ขอบคุณครับ Surprised
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Dec 2009 17:47  

- รุ่นนี้มีตัดเสียงรบกวนรอบข้างปะคับ
- เมมรองรับสูงสุดเท่าไหร่ 2G เองเหรอคับ
fair
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Dec 2009 08:01  

ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ลง JAVA ยังไงอ่ะครับ ผมลองลงหลายครั้งแล้ว ลงไม่ได้ ไม่รู้จะทำไงครับ ช่วยตอบด้วยครับ
fdert
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Dec 2009 10:30  

รุนนี้ถ่ายวิดิโอคุณภาพเป็นไงบ้างครับ ชัดดีไหม
One for Me
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Dec 2009 21:17  

ซื้อมาแล้วครับที่ โลตัสพัทยาเหนือ ราคาจริง 4490 จับบัตรส่วนลดได้ 50 บาท

จอสัมผัสไวและลื่นไหนดีมาก งานประกอบแน่นหนาดีมาก

ลองเล่นเน็ตใช้ซิมวันทูคอลมันช้าอะครับ เทียบกับ โซนี่ K550i ที่เป็นEdge Class 10

เร็วกว่าพอสมควร แต่ถ้าต่อกับสายUSB ทำเป็นโมเด็มต่อใช้กับ Notebook เร็วพอๆกัน

ได้ความเร็วประมาณ 190-200 Kb/s ทีวีพอใช้ได้ไม่ค่อยชัดเท่าไร

แต่ที่ผมผิดหวังเล็กน้อยก็คือ มันดูทีวีผ่านเน็ตของ AIS Mobilelife ไม่ได้ครับ มันแจ้งว่า
ไม่ลองรับ ใครทำได้บ้างครับ K550i ยังดูได้เลย เป็น Java เหมือนกัน ผมลองหาวิธีมา
สองคืนแล้วทำไม่ได้ แต่ก็ยังถือว่าคุ้มราคาครับ
Hawk CM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Dec 2009 15:44  

One for Me ผู้เขียน:
ผมอยากได้ลิงค์โหลด Driver Modem ของรุ่นนี้ครับ จะเอาไปต่อกับโน๊ตบุค
พยายามแล้วหาไม่เจอช่วยทีครับ ขอบคุณมาก Mad

ขอที่ร้าน ที่ ซื้อ หรือ ศูนย์ ก็ ได้ ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 18:00  

ใครเลื่อน gadget หน้าจอทั้งสามหน้า ให้ย้ายที่ได้บ้างครับ ทำไงครับ ลากเพิ่มได้แต่เอาออกไม่เป็น แล้วที่มีอันหนึ่งที่เหมือนเพิ่มรายชื่อ ต้องทำไงครับ ทำไม่ถูก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2009 23:50  

ใครเลื่อน gadget หน้าจอทั้งสามหน้า ให้ย้ายที่ได้บ้างครับ ทำไงครับ ลากเพิ่มได้แต่เอาออกไม่เป็น แล้วที่มีอันหนึ่งที่เหมือนเพิ่มรายชื่อ ต้องทำไงครับ ทำไม่ถูก

วิธีเคลื่อนย้าย ไอคอน จิ้มค้างไว้จนเครื่องสั่น แล้วลากไปไว้ที่ๆต้องการ
ส่วนการเอาไอคอนออก ก็จิ้มค้างไว้จนเครื่องสั่น แล้วลากไปไว้ในถาด (เปิดถาดเอาไว้ก่อนจิ้ม)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Dec 2009 02:34  

[quote="Anonymous"][quote="Anonymous"]ใครเลื่อน gadget หน้าจอทั้งสามหน้า ให้ย้ายที่ได้บ้างครับ ทำไงครับ ลากเพิ่มได้แต่เอาออกไม่เป็น แล้วที่มีอันหนึ่งที่เหมือนเพิ่มรายชื่อ ต้องทำไงครับ ทำไม่ถูก[/quote]

วิธีเคลื่อนย้าย ไอคอน จิ้มค้างไว้จนเครื่องสั่น แล้วลากไปไว้ที่ๆต้องการ
ส่วนการเอาไอคอนออก ก็จิ้มค้างไว้จนเครื่องสั่น แล้วลากไปไว้ในถาด (เปิดถาดเอาไว้ก่อนจิ้ม)[/quote]

ขอบคุณมากๆๆๆครับ
pok2003
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Dec 2009 20:35  

หารายชื่อด้วยภาษาไทยหรืออังกฤษ ไม่ได้ครับ
ถาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Dec 2009 07:45  

หารายชื่ิอไม่เป็นมันขึ้นเปนตัวเลขเลยตั้งค่ายังไง
แบตผมใช้ได้เเค่สองวันไม่ได้เล่นอะไรเลยไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นส่วนอย่างอื่นพอใจหมดคับ
kaiyang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Dec 2009 13:49  

น่าจะไม่ได้ พึ่งซื้อมาเมื่อวานลองอยู่นานมาก สงสัยต้องมีFWใหม่แน่เลย
ปล.ผมเดางับ=-p
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: