Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
จอ Tattoo ครับ ? สงสัยมากมาย - -

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 13 / เข้าชม: 10699
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : จอ Tattoo ครับ ? สงสัยมากมาย - -
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2009 19:50  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากถามอ่ะครับ แล้วเวลาปกติ คือเวลา tattoo อยู่ในกระเป้าเราเนี่ย
มันมีการ ล็อคจอยังไง คือแบบ อย่างเช่น

เวลาปกติของ touch 2 มันก็จะล็อคจอ เวลาจะปลดล็อค คือต้อง สไลด์ปุ่มกุญแจไปด้านข้าง

ทัชสกรีน บางรุ่น เวลาจะล็อค-ปลดล็อคหน้าจอ ก็จะมีปุ่มด้านข้างเครื่องโดยเฉพาะ
บลาๆ ไรเงี้ยอ่ะครับ

แล้ว tattoo ล่ะ คือผมดูรีวิว วีดีโอ ต่างๆมาเนี่ย ไม่เห็นเคยมีอันไหนที่มันล็อคจออยู่ แล้ว
ปลดล็อคจอให้ดูเลยอ่ะครับ ผมเลยอยากทราาบว่า มัน ล็อคจอได้ไหมเนี่ย ???

ตอนนี้ที่ทราบ ก้ทราบแต่ที่วา่า คือมันสามารถ ใส่พาสเวิด การเข้าเครื่อง โดยการลากนิ้วเข้ารหัส
ได้ก้แค่นั้นเองอ่ะครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยน๊า
wowtophone
PRO Member
PRO Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: จอ Tattoo ครับ ? สงสัยมากมาย - -
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2009 20:09  

อ่อแล้วอยากทราบอ่ะครับ
เวลาไปซื้อเจ้า tattoo นี่
เราควรจะตรวจสอบอะไรมันบ้างง่ะ
ผมไม่เคยซื้อ htc พวกนี้ เคยซื้อแต่พวกมือถือ โนเกีย ธรรมดาๆ
มันควรจะตรวจสอบอะไรบ้างอ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อย

และก็....เพื่อนๆเอาอะไรใส่มือถือที่ ทัชโฟน พวกนี้อ่า
อย่างถ้าเป็นของโนเกียอ่ะครับ พวกทัชโฟนะวกนี้ ผมเห็นมัน
ให้ซองหนัง ที่เป็นกันกระแทกมาให้ด้วยอ่ะ แต่นี่ มันไม่ให้ไรมาเลยง่ะ
ใช้ไรดีอ่าคับ ?

อ่อ อีกเรื่องครับ...คือ wifi ในมือถือพวกนี้อ่ะ มันใช้แบบไหนอ่ะครับ
คือ อย่างที่ทำงานของผมเนี่ย มันมีการเปิดไวเลสให้พวกที่ใช้โนตบุคเล่นได้อ่ะครับ
แล้วมือถือพวกนี้ที่รองรับไวไฟ เนี่ย มันจะสามารถใช้เน็ตแบบที่โนตบุคใช้แบบนี้
ได้หรือป่าวอ่ะครับ
คือพูดง่ายๆว่า แทนที่ผมจะใช้โนตบุครับสัญญาณแล้วเล่นเนตในโนตบุค
แต่ผมจะมาใช้มือถือพวกนี้รับสัญญาณแล้วเล่นเนตในมือถือแทน อย่างนี้ได้ป่าวอ่ะครัับ

ถามอีกนิดนะ....(แหะๆ) Surprised
เวลาเรา้ใช้ foot print นี่ เสียเงินไม๊อ่ะครับ ?
mynut_025
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : Re: จอ Tattoo ครับ ? สงสัยมากมาย - -
วันที่โพสท์ : 25 Nov 2009 15:35  

อ้างถึง:
อยากถามอ่ะครับ แล้วเวลาปกติ คือเวลา tattoo อยู่ในกระเป้าเราเนี่ย
มันมีการ ล็อคจอยังไง คือแบบ อย่างเช่น

เวลาปกติของ touch 2 มันก็จะล็อคจอ เวลาจะปลดล็อค คือต้อง สไลด์ปุ่มกุญแจไปด้านข้าง

ทัชสกรีน บางรุ่น เวลาจะล็อค-ปลดล็อคหน้าจอ ก็จะมีปุ่มด้านข้างเครื่องโดยเฉพาะ
บลาๆ ไรเงี้ยอ่ะครับ

แล้ว tattoo ล่ะ คือผมดูรีวิว วีดีโอ ต่างๆมาเนี่ย ไม่เห็นเคยมีอันไหนที่มันล็อคจออยู่ แล้ว
ปลดล็อคจอให้ดูเลยอ่ะครับ ผมเลยอยากทราาบว่า มัน ล็อคจอได้ไหมเนี่ย ???

ตอนนี้ที่ทราบ ก้ทราบแต่ที่วา่า คือมันสามารถ ใส่พาสเวิด การเข้าเครื่อง โดยการลากนิ้วเข้ารหัส
ได้ก้แค่นั้นเองอ่ะครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยน๊า

ล้อคหน้าจอด้วยการกดปุ่มวางสาย 1 ครั้ง ค่ะ พอเราจะใช้ก็กดปุ่มวางสายหรือปุ่มไรก็ได้ค่ะ แล้วก็ลากจอลงก็ปลดล็อคได้แล้วค่ะ

ส่วนเรื่องซื้อ อยากได้ก็ไปซื้อเลย ไม่ได้ตรวจสอบไรมากมาย อ่ะค่ะ
mynut_025
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Nov 2009 15:39  

อ้างถึง:
อีกเรื่องครับ...คือ wifi ในมือถือพวกนี้อ่ะ มันใช้แบบไหนอ่ะครับ
คือ อย่างที่ทำงานของผมเนี่ย มันมีการเปิดไวเลสให้พวกที่ใช้โนตบุคเล่นได้อ่ะครับ
แล้วมือถือพวกนี้ที่รองรับไวไฟ เนี่ย มันจะสามารถใช้เน็ตแบบที่โนตบุคใช้แบบนี้
ได้หรือป่าวอ่ะครับ
คือพูดง่ายๆว่า แทนที่ผมจะใช้โนตบุครับสัญญาณแล้วเล่นเนตในโนตบุค
แต่ผมจะมาใช้มือถือพวกนี้รับสัญญาณแล้วเล่นเนตในมือถือแทน อย่างนี้ได้ป่าวอ่ะครัับ

wifi ใช่ได้เหมือนเราเล่นโนตบุ๊กเลยค่ะ เล่น m ได้ด้วย แต่ตอนนี้ยังพิมพ์ไม่ได้ ไม่รุ้ทำไม คนอื่นเค้าพิมพ์ได้อ่ะ งง จัง

เรื่องซอง ยังไม่ได้ไปซื้อ เลย เพิ่ง tattoo มาได้ 1 อาทิตย์เอง
foot print เราต้องต่อ เน็ตก่อน ถึงจะลงรูปได้จ้า
mynut_025
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Nov 2009 15:50  

ตอนนี้พิมพ์ไทยได้แล้วคะ ถ้าสงสัยเรื่องพิมพ์ไทยดูตาม link เลยค่ะ

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=310263
wowtophone
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Nov 2009 17:38  

ขอบคุณคร๊บ ^^
เอ่อ แล้วเวลาเราเอา tattoo ใส่กระเป๋ากางเกงอะไรแบบนี้ มันไม่มีปัญหา
เรื่องแบบ อย่างเช่นไปโดนจอโดนไม่ได้ตั้งใจ แล้วเข้านู่น เข้านี่เองหรอครับ
??
TonSer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Nov 2009 16:21  

wowtophone ผู้เขียน:
เอ่อ แล้วเวลาเราเอา tattoo ใส่กระเป๋ากางเกงอะไรแบบนี้ มันไม่มีปัญหา
เรื่องแบบ อย่างเช่นไปโดนจอโดนไม่ได้ตั้งใจ แล้วเข้านู่น เข้านี่เองหรอครับ
??

ไม่มีครับ
popcom
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2009 16:46  

wowtophone ผู้เขียน:
??

เวลามันล็อค หน้าจอหรือปุ่มก็ไม่ตอบสนองอะไร มันก้ไม่เข้าไปไหน เหมือนกับสมาร์ทโฟนหน้าจอสัมผัสทุกรุ่นครับ
grajorkkk
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: พิจิตร
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2009 19:22  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ Razz
wowtophone
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Nov 2009 22:03  

ฮ่า...วันนี้เพิ่งเข้ามาดู ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล ^^
wanarat7777
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Dec 2009 01:22  

อยากทราบเหมือนกันครับ เพราะเวลามีโทรศัพท์มาแบบเราอยู่ในที่เสียงดังไม่ได้ยิน รึว่าบังเอิญขยับตัวระหว่างมีคนโทรเข้าแล้วไปโดนปุ่มรับนี่เสร็จเลยครับ มันมีวิธีล๊อคมั้ยครับ เพราะเวลาโดนโทรเข้านี่อันตรายมาก เพราะมันกดปุ่มรับ รึว่า ปุ่มmenu ก็กลายเป็นรับสายแล้วครับ
DroidHeart1
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2010 19:29  

วิธีการล็อคหน้าจอ Tattoo น่ะครับ

ก็กดปุ่มวางสาย ปุ่มสีแดง 1 ทีน่ะครับ ก็จะทำการล็อคหน้าจอแล้ว

ส่วนการปลดล็อคหน้าจอ มันทำได้ 2 วิธีน่ะครับ
1. ใช้นิ้ว เลื่อน lock screen ลงน่ะครับ ก็จะปลดล็อค << อันนี้น่าจะเหมือนเครื่องรุ่นอื่นๆน่ะครับ
2. กดปุ่ม menu 1ที มันก็จะปลดล็อคหน้าจอแล้ว << อันนี้ ผมดูว่าอันตรายอยู่น่ะครับ เพราะใช้การกดแค่ 1 ทีเท่านั้น

แต่ดูจากขนาดปุ่มและความนูนแล้ว คิดว่าโอกาสที่จะ พลาดไปโดนปุ่มแล้ว ปลดล็อคหน้าจอ ค่อนข้างน้อยอยู่น่ะครับ

ส่วนวิธีการรับโทรศัพท์ ก็กับการปลดล็อคหน้าจอครับ คือ
1.เลื่อน lock screen ลงมันก็จะรับโทรศัพท์อัตโนมัติครับ
2.กดปุม โทรออก ปุ่มสีเขียว ครับก็จะเป็นการรับโทรศัพท์โดยที่หน้าจอยังอยู่ที่ lock screen อย่น่ะครับ

(มือใหม่ tattoo เหมือนกันครับ ^^)
DroidHeart1
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2010 19:31  

wanarat7777 ผู้เขียน:
อยากทราบเหมือนกันครับ เพราะเวลามีโทรศัพท์มาแบบเราอยู่ในที่เสียงดังไม่ได้ยิน รึว่าบังเอิญขยับตัวระหว่างมีคนโทรเข้าแล้วไปโดนปุ่มรับนี่เสร็จเลยครับ มันมีวิธีล๊อคมั้ยครับ เพราะเวลาโดนโทรเข้านี่อันตรายมาก เพราะมันกดปุ่มรับ รึว่า ปุ่มmenu ก็กลายเป็นรับสายแล้วครับ

อันนี้ไม่รู้น่ะครับ แต่เท่าที่ลองใช้มายังไม่มีว่ารับสายเองเนื่องจากพลาดไปโดนปุ่มน่ะครับ แต่ผมก็ว่ามันน่าจะมีโอกาสอยู่ ครับ
yellow
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 00:37  

เวลาซื้อให้ดูที่กล่องครับ ว่าสติ๊กเกอร์ มีการแกะออกรึเปล่าครับ แล้วก็เลือกร้านที่มั่นใจว่าจะไม่เอาของมาย้อมนะครับ ส่วนการตั้งค่าสามารถตั้งค่าให้เหมือนออกจากโรงงานได้ครับ แต่ไม่ต้องกลัวเพราะสามรถเช็คได้จากการโหลดโปรแกรม (เฉพาะโปรอกรมที่มากจากmarket นะครับ) ส่วนโปรแกรมที่ลงผ่าน sd card เช็คไม่ได้ครับ ส่วนการดูอื่นๆก็เหมือนกับโทรศัพท์ทั่วๆไปอะครับ

การรับสาย โทรออก โดยไม่ตั้งใจ อันนี้ไม่น่าเป้นห่วงนะครับ เพราะมีการล็อคปุ่มให้ครับ (เคยใช้ iphone เคยโทรออกแแบบไม่ตั้งใจเพื่อนรับโทรศัพท์ แล้วไม่ยอมวาง เพราะมันโทรออกไปแบบไม่ตั้งใจไปหลายรอบ โดนไปหลาบบาท) ตอนนี้ก็ใช้tattoo อยู่ยังไม่เคยมีปัญหานี้ครับ

ส่วนซองใส่ก็ถามที่ร้านครับว่าแถมมั้ย เวลาไปซื้ออะครับ เพราะผมก็ได้มาฟรีๆเหมือนกัน แต่ทางร้านบอกปกติไม่แจกนะครับ แต่ผมตื้อมากไปหน่อย เค้าเลยแถมให้พร้อมกับฟิมล์กันลอย

ส่วนซองใส่ ซิลิโคน รออีกนิดครับใจเย็นๆ อ่่อ หน้ากากผมได้มาอันเดียวรับ แต่เพื่อนซื้อมาฝากจากฮ่องกงลายสวยดีออกแนวชาวร็อคนิดๆ อิอิ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: