Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 344 / เข้าชม: 911544
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2009 15:52  
ตอบโดยอ้างถึง  

ปัญหาที่พบในเครื่อง i-mobile รุ่น PANO DC5210 ทุกเครื่อง

ยังไม่ได้รับการแก้ไขจากทางศูนย์

1. เวลากดเลือกเบอร์โทรแบบด่วนจาก sim card เช่น 1# (ตำแหน่งที่ 1 บน sim) แล้วกดโทรออกจะโทรไม่ได้

2. เวลาใช้งาน search เบอร์โทรศัพท์จาก PhoneBook จะเป็นการหาจากตัวเลข

ในเบอร์โทร แทนที่จะหาจากชื่อที่เมมไว้ ทำให้การหาเบอร์จาก phonebook ยากมากๆ

3. Function Auto Fucus ของกล้อง ไม่ทำงาน ถ่ายภาพใกล้ๆไม่ได้

ถ่ายได้แต่ภาพระยะไกลแต่ก็ไม่แม่นเพราะ AF ไม่ทำงาน

คงต้องรอให้ทางศูนย์แก้ไขก่อนจะดีกว่านี้ครับ

เพราะเป็นปัญหาที่ไม่น่าจะเกิดกับโทรศัพท์แบบนี้
nnnna
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2009 20:04  

ผมว่าการ search ชื่อแบบนี้ search ง่ายออกครับ
เช่น เพื่อนชื่อ ploy กด 7 5 6 9 ระบบจะเดาชื่อให้เลยครับ ตามตัวสะกดของปุ่มนั้นๆ

แต่ผมเจอปัญหาเสียงสนทนาเบาอ่ะครับ เร่งจนสุดก็ยังเบา ไม่รู้ว่าปกติหรือเปล่า
DC5210
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Dec 2009 21:01  

ลองบันทึกและลอง search หาชื่อด้านล่างนี่ดูครับ

1. tuktar
2. montri
3. สมชาย

ชื่อไทยนี่แย่เลย อย่างน้อยก็น่าจะมี option ให้เลือกใช้

Surprised
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2009 21:08  

ผมไม่ได้ใช้ DC5210 นะครับ แต่ใช้ TV640

ผมจะบันทึกชื่อคนติดต่อเป็นภาษาอังกฤษ แล้วตามด้วยภาษาไทยครับ

เช่น

Somsri สมศรี
Kongpop ก้องภพ

เวลาค้นก็ใช้แต่ภาษาอังกฤษอย่างเดียวเลย ก็สะดวกดีนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2010 00:37  

DC5210 ผู้เขียน:
ปัญหาที่พบในเครื่อง i-mobile รุ่น PANO DC5210 ทุกเครื่อง

ยังไม่ได้รับการแก้ไขจากทางศูนย์

1. เวลากดเลือกเบอร์โทรแบบด่วนจาก sim card เช่น 1# (ตำแหน่งที่ 1 บน sim) แล้วกดโทรออกจะโทรไม่ได้

2. เวลาใช้งาน search เบอร์โทรศัพท์จาก PhoneBook จะเป็นการหาจากตัวเลข

ในเบอร์โทร แทนที่จะหาจากชื่อที่เมมไว้ ทำให้การหาเบอร์จาก phonebook ยากมากๆ

3. Function Auto Fucus ของกล้อง ไม่ทำงาน ถ่ายภาพใกล้ๆไม่ได้

ถ่ายได้แต่ภาพระยะไกลแต่ก็ไม่แม่นเพราะ AF ไม่ทำงาน

คงต้องรอให้ทางศูนย์แก้ไขก่อนจะดีกว่านี้ครับ

เพราะเป็นปัญหาที่ไม่น่าจะเกิดกับโทรศัพท์แบบนี้

ข้ออื่นไม่เคยลองเลยครับ แต่ข้อสาม เครื่องที่ผมไปลองปกติดีครับ พาโนน่าจะมาโคร ๕ เซนเลย รู้สึกว่า 658 อาจจะประมาณสิบเซนครับ

หลังจากไปลองเล่นรอบสองพบกว่าปุ่มต่างๆ ใช้ควบคุมโหมดกล้องได้ครับ สะดวกกว่ามานั่งกดจอมากๆ เลย ใครมีลองดูนะครับ
PattayaShow
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2010 02:09  

dogdoy ผู้เขียน:
ผมไม่ได้ใช้ DC5210 นะครับ แต่ใช้ TV640

ผมจะบันทึกชื่อคนติดต่อเป็นภาษาอังกฤษ แล้วตามด้วยภาษาไทยครับ

เช่น

Somsri สมศรี
Kongpop ก้องภพ

เวลาค้นก็ใช้แต่ภาษาอังกฤษอย่างเดียวเลย ก็สะดวกดีนะครับ

ทำเหมือนผมเลย
PattayaShow
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2010 02:15  

ปัญหาที่พบคือ

คุณภาพของรูปที่ถ่ายออกมา แย่กว่าที่คิดไว้มาก

ทีวีไม่ค่อยดี รับสัญญาณไม่ค่อยได้

ที่สำคัญ ดูทีวี ผ่านเนท ของ AIS Mobilelife ไม่ได้ครับ มันบอกไม่รองรับ ข้อนี้สำคัญมาก
ใครพอมีวิธีบ้างครับ
kaiyang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2010 00:26  

ปัญหาที่ผมเจอที่หลักๆๆก็คือ การที่เวลาเราเสียบsmall talkหรือตัวแปลงหูฟังแล้วเสียงที่ได้เบามากกกกกกกกกกกกกก เบากว่าการที่ไม่ได้เสียบลำโพงซะอีก กับอีกข้อนึง คือขบวนการเซฟรูป เริ่มตั้งแต่การถ่ายจนเซฟเสร็จนานมาก น่าจะมีFWมาแก้ไขนะมิฉะนั้นให้ได้แค่6.5เต็ม10

อ้ออันนี้รวมถึงการที่ไม่สามารถค้นหาชื่อโดยการพิมเป็นภาษาไทยหรืออังกฤษได้เข้าไปด้วยนะครับ
babybank007
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 01:31  

ลองถ่ายดูขำๆๆ -..-"

dArk$id3
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 10:37  

nnnna ผู้เขียน:
ผมว่าการ search ชื่อแบบนี้ search ง่ายออกครับ
เช่น เพื่อนชื่อ ploy กด 7 5 6 9 ระบบจะเดาชื่อให้เลยครับ ตามตัวสะกดของปุ่มนั้นๆ

ผมชอบมากเลยวิธีการค้นหาชื่อแบบนี้ สะดวกมาก เค้าเรียกว่า Smart Dialing
แต่ก่อนมีเฉพาะในวินโดว์ โมบาย เท่านั้น ไม่คิดว่าจะมีในโทรศัพท์ 2 ซิมด้วย
samsurat2009
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 11:09  

babybank007 ผู้เขียน:
ลองถ่ายดูขำๆๆ -..-"

รูปสวยดีนะ
เมื่อวานเห็นเครื่องจริงละที่ บิ้กซี นครปฐม ราคา 4290
ราคาน่าสนใจมากกับ คุนสมบัติ
จอก็ดูๆแล้วไม่กว้างนะ
แต่ได้ยาวๆๆๆๆๆๆๆ
ก้สวยดีอะ
น่าสนใจ
babybank007
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 16:25  

ผมรีวิวไว้ที่นี่ลองไปแวะชมได้ครับ Laughing http://topicstock.pantip.com/mbk/topicstock/2010/01/T8723645/T8723645.html

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย babybank007 เมื่อวันที่ 18 Feb 2010 03:56; ทั้งหมด 1 ครั้ง
muhamed
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 18:32  

คือตอนเสีบยสายลิ้งอ่าคับบบ

มันไม่ขึ้นไดฟ์ที่คอม อ่าคับใครรุ้ช่วยบอกทีคับบ
00011
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2010 07:08  

muhamed ผู้เขียน:
คือตอนเสีบยสายลิ้งอ่าคับบบ

มันไม่ขึ้นไดฟ์ที่คอม อ่าคับใครรุ้ช่วยบอกทีคับบ

ปิดเครื่องก่อน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2010 10:22  

ขอทราบวิธีตั้ง เวลามีสายเรียกเข้า แล้วจะโชว์รูป หรือ วีดีโอผู้โทรฯ ด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 02:11  

พิมพ์ชื่อเเบบนี้จะหาในPhone Bookสุด เช่นพี่เเนนที่บ้าน ผมจะพิมพ์ว่า PiNanH ถ้าเว้นวรรคจะหายาก เหมาะสำหรับคนต้องการความเร็วในกาหา ส่วนPhone Book หรือ Contact ของผมจะไม่ใช้ภาษาไทยเลย มันตัดปัญหาเรื่องการกดเปลียนภาษาด้วย(เสียเวลามากเวลาขับรถ) เเล้วเหมาะกับเอาซิมไปใช้เครื่องนอกได้ด้วย อย่าง บ้าน หรือ ที่ทำงานใช้ H หรือ O เเทน มากกว่านั้นการเก็บชื่อในซิมไม่สามรถพิมพ์ไรได้เยอะเเยะครับ เเค่เเนะนำนะครับ เพราะเเต่ก่อนชอบพิมพ์ยาวเเบบเว้นวรรควืดวือ ตอนนี้หาง่ายขึ้น นอกจากนี้ควรก็อบปี้ชื่อทั้งหลายไว้ในซิมที่คุณมีเเต่ไม่ใช้เเล้ว กันเวลาเครื่องหาย คุณสามรถก็อปชื่อลงเครื่องใหม่ เเล้วโอนจากเครื่องลงซิมใหม่จ้า
DC5210
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 08:37  

ที่พูดมาทั้งหมดเป็นทางออกที่ดีกับการแก้ปัญหาส่วนบุคคลกับการ search แบบนี้

แต่ผมว่าเกิน 95% ที่ซื้อรุ่นนี้ไปแต่แรกไม่รู้ว่าต้องมีการ search แบบนี้ และตอนซื้อก็ต้องคิดว่ามันเหมือนมือถืออีก 99.99% ในตลาด

และเชื่อว่ามีคนอีกจำนวนมากๆๆๆๆ ที่เมมชื่อเป็นภาษาไทยแค่คนงานในโรงงานผมนี่ก็ 100 ทั้ง 100 ใช้ภาษาไทย ไม่กระดิกภาษาอังกฤษ และคนพวกนี้ก็ใช้มือถือ 2 ซิม ดูทีวีราคา 2,000-6,000กันทั้งนั้น (ผ่อนซะส่วนใหญ่) เพราะฉะนั้นผมว่ายังไงๆ i-mobile ก็ควรปรับปรุงหาวิธีให้การ search เป็นแบบสากลครับ

ยิ่งบอกว่าเป็น "แบรนด์ไทย" ยิ่งต้องทำ ไม่ได้ดูถูกใครแต่ดูความเป็นจริงที่มีคนอีกมากที่ไม่ใช้ภาษาอังกฤษ และคิดว่า 5210 ก็คงเหมือนเครื่องอื่นๆตอนซื้อ
yu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2010 10:33  

เห็นว่ารูปถ่ายรุ่นนี้เวลาถ่ายออกมาแล้ว จะมีสีออกเหลืองๆหน่อยใช่ไหมคะ

ตามไปอ่านในรีวิวเขาว่าอย่างนั้น กำลังจะตัดสินใจซื้ออยู่พอดี อย่างนี้ต้องขอหยุดไว้ก่อน
yyy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 11:27  

ใครมีปัญหาในการใช้ ช่วยบอกด้วยคร้าบ
yyy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 14:48  

ใครมีโปรแกรม Dict ที่ สามารถใช้ได้กับ รุ่น Pano 5210 นี้ ขอด้วยนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 14:51  

yyy ผู้เขียน:
ใครมีปัญหาในการใช้ ช่วยบอกด้วยคร้าบ

ใช้ีีดีมากครับ ติที่กล้องไม่ชัด อย่างอื่นดีหมด คุ้มราคามาก ประกันก็ดี เครื่องหายซื้อเครื่องใหม่
ครึ่งราคา ตอนแรกซื้อมารับโทรทัศน์ไม่ค่อยชัด นานๆไปรัน อิน ได้ที่ รับสัณณาญชัดดีมาก

อุปกรณ์อิเลคทรอนิค ต้องรันอินเหมือนรถยนต์ นักเล่นเครื่องเสียงจะรู้ดีครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2010 20:54  

ทำไมกล้องถ่ายโหมดมาโครแล้ว ภาพไม่ค่อยชัดอ่ะครับ ใครเป็นบ้าง ถ้าถ่ายในที่แสงน้อยๆเนี่ยภาพไม่ค่อยชัด แต่ตอนถ่ายที่ๆสว่างเนี่ยก็ถือว่าชัดดีครับ แล้วอีกเรื่อง ใครมีเกมส์จาวาบ้างครับ หาลงยากมากๆ ไม่ค่อยsupport อ่ะครับ ทำไงดี
boijang
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2010 23:31  

ลองใช้ดูก็เวิร์คดีครับคุ้มกับราคาแล้ว ถ้าจะให้ได้มากกว่านี้ก็ต้อง Window Mobile แล้วล่ะครับ แต่ว่าทำใมเครื่องนี้มีแต่ Java Game ล่ะครับเกมส์ปกติหายไปใหน แล้วเวลาพิมข้อความอยู่ บางครั้งถ้ากดสระ อู จะเป็น ฏ ซะงั้น ที่สำคัญครับมีใครเห็นตัว ( ๆๆๆ)ไม้ยมกนี้บ้างครับหาเท่าใหร่ก็หาไม่เจอมีใครเห็นช่วยบอกทีว่าไปวิ่งเล่นอยู่แถวใหนครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2010 12:10  

ผมส่งเครื่องไปเช็คที่ศูนย์ใหญ่ ทางช่างได้อัพ FW ใหม่และทดสอบ

พร้อมกับทดสอบเครื่องอื่นๆที่ไม่ใช่ของผม ก็ปรากฏว่าเป็นเหมือนกันหมด

อาการเดียวกันคือถ่ายแล้วเหมือน AF ไม่ทำงาน

ซึ่งพนักงาน Callcenter ที่ผมบังเอิญได้คุยด้วยก็ใช้เครื่องรุ่นนี้เหมือนกัน

พนักงานคนนี้ก็บอกกับผมว่าของเค้าเองก็ถ่ายแล้วไม่ชัด

เพื่อนๆของเค้ายังทักเลยว่ากล้องมัน 5 ล้านจริงรึเปล่า ถ่ายออกมาเหมือน 3 แสน pixel

ถ้าถ่ายไกลๆเช่น "ภาพวิว" ไม่มีปัญหา

ทั้งๆที่ในตัวกล้องก็มี setting AF ให้เลือก Quick Scan กับ Full Scan

เพราะฉะนั้นมันเป็นไปไม่ได้ที่กล้องรุ่นนี้จะไม่มี AF

ผมยังแปลกใจที่คุณ babybank007 ได้กรุณารีวิวให้ชมและถ่าย macro 5 ซม. ออกมาได้ชัดเจน

ถ้ามันมีปัญหาจริงคงต้องรอให้ทาง i-mobile ออก FW ตัวใหม่มาแก้ไข

ไว้ได้โทรศัพท์กลับมาจากศูนย์แล้วผมจะถ่ายให้ดูพร้อมบอกว่าผม setting อย่างไร

จะได้รู้ว่ามันเป็นที่ hardware error หรือ human error กันแน่ Neutral
BenZung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2010 23:34  

อยากทราบว่ารุ่นนี้สามารถติดตั้งโปรแกรม dictionary ได้รเปล่าครับ
ถ้ามี รบกวนขอหน่อยครับ ขอบคุณครับ
med054
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 14:18  

เมื่อวานไปซื้อมาแล้วหลังจากเล็งอยู่นาน มีรหัสสมาชิก imobile แต่ใช้บัตรเครดิตเลยลดไปแค่ 1.5% เอง ตอนแรกที่กลัวเหมือนกันว่าเครื่องจะใหญ่ล้นกระเป๋าเสื้อกาวน์ แล้วก็ค่อนข้างหนักพอสมควร แต่ก็เข้าใจว่า function เยอะมากๆ ทั้งทีวี กล้อง ฯลฯ ก็คงต้องหนักกว่ารุ่น basic

ก็ตัดสินใจซื้อมา ลองเล่นไป 1 วันก็ไม่ค่อยผิดหวังนะ
จะมีก็กลัวว่าเสาทีวีจะหักง่าย แล้วกล้องก็ต้องมือนิ่งๆ นานนิดนึงภาพถึงจะชัด ไม่รู้ว่ามี auto-focus ป่าว หรือเราอาจจะเล่นไม่เป็นทุก funtion เลยทำให้ภาพเบลอๆ ถ้ามือไม่นิ่งอ่ะ

อ๋อ.. แล้วเครื่องใส่ลงกระเป๋าเสื้อกาวน์ได้สบายๆ พอดีเลย

เสียดายว่าหากเปลี่ยนจากทีวีที่ก็ไม่ค่อยได้ดู เอาที่ตรงนั้นเก็บ stylus แทนการเก็บเสาทีวี จะ work มากๆๆๆ เพราะเราเอา stylus จาก LG มาใช้ปรากฏว่าหน้าจอหลัง caribate ลื่นไหลดีไม่มีสะดุด ประมวณผล touch screen ได้ดีมาก
med054
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 14:21  

ลืมบอกว่าเราซื้อเครื่องสีขาวมา สวยมากๆ เพื่อนๆยังชมกันหลายคน

อีกหน่อยช่วยพัฒนาให้มี touch screen keyboard ไปเลยนะ จะเริ่ดมาก

แต่ fuction มากแค่นี้ก็พอไม่ต้องเพิ่มแล้ว ไม่ต้องเอามากเท่า window mobile หรอกนะ เพราะแค่นี้ก็เพียงพอต่อการใช้งานแล้ว ราคาก็ย่อมเยาดีด้วย
เวลาน้ำชา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 14:49  

ซื้อมาแล้วเมื่อวานใช้บัตร i-clubลดได้3%

แต่รู้สึกว่า เวลากดไปที่กล้องถ่ายภาพเนี่ย นานมากเลย กว่าจะขึ้นให้ถ่ายภาพ

บางครั้งถ่ายภาพเสร็จแล้วจะถ่ายต่อก็รอนานมาก

ถ่ายภาพในที่แสงน้อยไม่ค่อยแจ่มอย่างที่คิดด้วย

เครื่องก่อนใช้ 318i

เลยรู้สึกว่า อยากได้ dict กับ เมนูส่วนตัว

ตอนที่ซื้อถามพนักงานไปว่า fw ตัวใหม่จะลงเมื่อไหร่คะ?

คำตอบคือ"ยังไม่ทราบค่ะ"

เวลาเซิร์ชหาเบอร์ลำบาก เพระมันเซิร์ชด้วยภาษาไทยไม่ได้

ปล.

-ลง dict ได้ไหม?
-แนะนำเกมส์ทีสิคะ
back_boy_zaa
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 19:35  

ถอยมาเล่นได้ 3 วันแล้ว เอาประสบการณ์มาแช์ให้ฟัง

ข้อด้อย

java
1. เซงเรื่องเกมส์มากๆ มี motion sensor แ่ต่ดันไม่ให้เกมส์ที่รองรับมาให้เลย
มีแต่เกมส์ธรรมดาๆ อยู่ 2 เกมส์
2. ลงเกมส์+โปรแกรมเพิ่มได้ แต่หาเกมส์ที่เต็มหน้าจอได้ยากมากๆ
3. ลองลงเกมส์ไปประมาณ 5-10 เกมส์ (java) บางครั้งพอเข้าไปเมนูจาวา มันเด้ง
ออกมาหน้า Standby เอง วิธีแก้ให้หายคือ เข้าไปสั่งให้ตั้งค่าจากโรงงาน(รีเซ็ตเครื่อง)
จึงจะหาย แล้วค่อยลงเกมส์ใหม่

ฟังเพลง
1. ในด้านการฟังเพลง ยอมรับว่าเสียงเข้าขั้นดี(ลำโพงโทรศัพท์) แต่หูฟัง(Smalltalk)
ไม่เวิร์คเท่าไร
2. ทำไมปรับ EQ แบบ Custom ไม่ได้
3. Add เพลง ทำไมไม่มีแบบเลือกทั้งโฟลเดอร์ ต้องมานั่งเลือกเพลงที่จะเอาทีละเพลง
ช้ามากมาย (ปกติใน My music ผมแยกโฟลเดอร์ไว้เป็นอย่างๆ เช่น ลูกทุ่ง สตริง...
ผมก็จะแยกใส่ Playlist ต่างกัน )
4. ไม่มีปุ่มลัดเพื่อเปลี่ยนเพลง ต้องมาจิ้มหน้าจอเองตลอด ทุกคืนผมจะฟังเพลงก่อนนอน
ถ้าจะเปลี่ยนเพลงต้องมาจิ้มที่จอทุกครั้ง น่าจะกดปุ่ม 4-6เพื่อเปลี่ยนเพลงได้
*ถ้าถามว่าทำไมไม่ใช้ฟังก์ชั่น Motion ท่านต้องลองใช้เองถึงจะรู้ว่ามันเซนซิทิฟขนาดไหน

TV
1. เมื่อปรับทีวีเป็นเต็มหน้าจอ แล้วมันดูหน่วงๆยังไงก็ไม่รู้ ประมาณว่าไม่สมูทเหมือนจอเล็ก

VDO
1. พอไปเมนูดูวีดีโอ พอเลือกดูอันล่างๆ ดูแล้วกดกลับ มันจะเด้งมาอันแรกเสมอ ทำให้
เซงนิดๆ เมื่อจะดูวีดีโออันถัดไป(พอดีคลิปเยอะ เวลาจะดูอันต่อไป ต้องเลื่อนไปหาใหม่
ทำให้อารมณ์สะดุด ออกแนวหื่น) Embarassed
2. แปลงไฟล์ลงเครื่อง เมื่อปรับค่าในโปรแกรมให้มีขนาดเท่าหน้าจอโทรศัพท์(480x240)
มันจะเล่นได้ไม่เต็มจอ ถ้าแปลงเป็น 320x240 มันจะเต็มจอ แต่ไม่ชัด

กล้อง
1. กล้อง 5ล้าน แต่ทำไมถ่ายมันสู้ 3.2ล้าน ของ N73 ไม่ได้
2. เข้ากล้องช้ามากมาย
3. ถ่ายวีดีโอเป็น .3GP ที่ 176x144

ตัวเครื่อง
1. เวลาคุยมันเหมือนเสียงก้องๆ ฟังยากไปนิด แต่ไม่มาก
2. แถบเลื่อนด้านข้างเล็ก ทำให้เลื่อนยาก
3. หาชื่อทำไมค้นหาได้แต่จากเบอร์อย่างเดียว

*ผมอาจดูเรื่องมากนะครับ แต่อยากนำเสนอเท่าที่ได้ลองใช้มาแล้วช่วงหนึ่ง
แต่เท่าที่ลองใช้โดยรวมก็นับว่า"คุ้มค่า"กับเงินที่เสียไปนะครับ ลองจ่ายเงินส่วน
นี้ไปกับแบรนดังๆ คุณไม่ได้ฟังก์ชั่นเท่านี้หรอกครับ แต่ที่บอกมาเพื่ออยากให้ปรับปรุง
ในส่วนเล็กๆน้อยๆให้ดีขึ้นเท่านั้น*
fairzz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 20:07  

แนะนำเรื่องแปลงไฟล์ VDO ครับ ผมแปลงเป็น 480*272 ครับ ใช้ format factory เล่นแบบเต็มจอได้ดีครับ เพราะส่วนใหญ่ผมจะลง MV เพลงเกาหลีที่เป็นไฟล์ HD ครับ หน้าจอมันเข้ากันได้พอดีครับ ลองปรับ Bit rate แล้วได้สูงประมาณ 500-600 แบบไม่กระตุกนะครับ เพื่อนๆยังบอกเลยว่าชัดมาก (แต่คงสู้แบรนด์ดังๆไม่ได้)

ขอเล่าประสบการณ์เครื่องนี้บ้างนะครับ หลังใช้มา 2 อาทิตย์
-ซื้อมาราคา 4440 บาทครับ(หยิบคูปอง 50 บาทได้)
-อยากได้สีขาว แต่มีแต่สีดำ
-หน้าจอแรกๆจิ้มไม่ค่อยไป หลังๆชินเริ่มคล่อง และรู้สึกว่ามันเริ่มเร็วขึ้น(เพราะชิมมือ) แต่ผมว่าคงเป็นเพราะเครื่องนี้ไม่มีเอฟเฟคแบบหวื๊ดๆ เวลาซูมเข้าออกไอคอนเมนูมากกว่า บางคนเลยดูอาจจะช้าๆ
-กล้อง ปัญหามีเยอะเรื่อง FOCUS นี่ล่ะครับ คงต้องรอการแก้ไขต่อไป
-เรื่องหูฟัง เบามากครับ เปิดลำโพงยังดีกว่าอีกนะ
-การเลื่อนดูภาพ มันปัดได้แต่ก็ยังไม่มีแบบหวื้ดๆอ่ะครับ
-เครื่องดูแข็งแรงดี กระชับมือ แต่มีข้เสียสำหรับผม นั่นก็คือนิ้วมือผมออกจะสั้นไปหน่อย เวลาถือเครื่องแล้วจะจิ้มปุ่มที่อยู่บนๆ ต้องเอื้อมครับ ยืดนิ้วโป้งจนสุดเลย
-ไม่มีรูใส่พวงกุญแจให้ กะว่าจะคล้องปากกาหน่อย
-ขำๆ : เพื่อนถามว่า "เฮ้ย แกใช้มือถือไรเนี่ย ทำไมข้างหลังมันพรุนแบบนี้อ่ะ" ใครใช้อยู่คงรู้นะครับ เหอะๆ

ปล.ใครมีไรถาม ยินดีตอบครับ มาใช้กันเยอะๆนะ ผมว่าคุ้มทีเดียว กับราคา4000 ต้นๆ

ปล.2 อย่าลืมมาแชร์ประสบการณ์ของเครื่องนี้กันนะครับ ตอนนี้อยากได้ qwerty ตัวใหม่ของ i-mobile ครับ ราคา3290 บาท เห็นหน้าจอใหญ่มาก เมนูน่ารักดี ปุ่มกดสวยด้วย อยากได้เป็นเครื่องสำรองครับ กะจะใช้ 5 sim ไปเลย

(ตอนนี้ที่มีอยู่คือ Pano dc5210 และ nokia 6120 C)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 20:52  

ผมซื้อมาเเล้วประมาณ 2 อาทิตย์ที่ศูนย์ ไอโมบายMBK.ใช้อาทิตย์เเรกก้อไม่มีปัญหาไร
เเต่มาตอนหลังอาทตย์นี้เเบตหมดไวมาก 1หมดเเล้วทั้งที่ไม่ค่อยได้ทำไรโทรก็ไม่ค่อยได้โทรโทรเเค่ 2 - 3 นาที เองไม่ได้โทรบ่อย ตอนนี้กลุ้มใจมาก
ไม่รุ้ทำไงบ้านก้ออยู่ต่างจังหวัด ไม่มีศูนย์ไอโมบายด้วย

ส่วนตัวเเล้วชอบรุ่นนี้มากเเต่ทำไมเเบตหมดไวจัง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2010 23:03  

ของผมอยู่ได้ประมาณ 1-3 วันครับ จากการเล่น ส่วนใหญ่ก็ถ่ายรูป วันละไม่เกิน 10 รูป ฟังเพลงเล็กน้อย คุยกับเพื่อนไม่นานมากนัก ผมว่าแบตอึดใช้ได้นะครับ
สับสน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2010 19:41  

คืออาจจะเห็นผมเรื่องมากนิดนึง จะขอถามดังนี้นะครับ
1. อยากสอบถามนะครับ ว่า imobile รุ่นอื่น หาเบอร์จากภาษาไทยไม่ได้เหมือนกันหมดหรือเปล่าครับ
2. รุ่นนี้กับ IE 3210 TV 658 เมื่อดวลกันเรื่องแบตการโทร ฟังเพลง ทีวี กล้อง อันไหนเจ๋งกว่ากันครับ โดยไม่สนเรื่องราคา
อยากใช้ 658 แต่กลัวแบตหมดไว
อยากใช้ pano แต่กลัวเรื่อง หาเบอร์จากภาษาไทยไม่ได้
อยากใช้ IE 3210 ไปเลยแต่ก็ไม่เห็นมีใครใช้นะครับ เลยไม่ค่อยมั่นใจ
ขอคำแนะนำด้วยครับ จะซื้อเร็วๆนี้แล้ว
pano DC5210 TV 658 IE 3210 ขอบคุณครับ...
yyy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 10:31  

ใครมีโปรแกรมแปลงไฟล์ หนัง จาก VCD (.dat ) เป็น 3GP หรือ mp4 เพื่อใช้กับ Pano 5210 บ้างครับ
ขอหน่อยนะครับ
เวลาน้ำชา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 13:02  

เทสต์กล้อง
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jan 2010 15:32  

yyy ผู้เขียน:
ใครมีโปรแกรมแปลงไฟล์ หนัง จาก VCD (.dat ) เป็น 3GP หรือ mp4 เพื่อใช้กับ Pano 5210 บ้างครับ
ขอหน่อยนะครับ

http://www.formatoz.com/

อันนี้ก็ได้ครับ ของฟรี
DC5210
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2010 12:46  

อาการกล้องไม่ชัด ผมนำไปเข้าศูนย์ ตั้งแต่วันที่ 31/12/2009

โทรไปเช็คช่างบอกว่าเครื่องไม่มีปัญหาอะไร เครื่องอื่นก็ไม่ชัดแบบนี้แหละ

กล้อง 5 ล้าน pixel Caiso - Hitachi รุ่นนี้พอถ่ายไม่ชัดช่างบอกว่าไม่มี AF ซะงั้น

แล้วจะส่งเครื่องกลับสาขาให้ไปรับได้ ตั้งแต่วันที่ 9/1/2010

วันนี้วันที่ 13/1/2010 แล้วเครื่องยังอยู่ที่สำนักงานใหญ่

ใครจะซื้อ i-mobile ก็ทำใจกับบริการห่วยแตกหน่อยละกันนะครับ

อ้อ แล้วบางทีก็ต้องนั่งฟังเหตุผลแย่ๆของช่างที่ไม่รู้จริงด้วย

แย่มากๆ
babybank007
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 03:40  

DC5210 ผู้เขียน:
อาการกล้องไม่ชัด ผมนำไปเข้าศูนย์ ตั้งแต่วันที่ 31/12/2009

โทรไปเช็คช่างบอกว่าเครื่องไม่มีปัญหาอะไร เครื่องอื่นก็ไม่ชัดแบบนี้แหละ

กล้อง 5 ล้าน pixel Caiso - Hitachi รุ่นนี้พอถ่ายไม่ชัดช่างบอกว่าไม่มี AF ซะงั้น

แล้วจะส่งเครื่องกลับสาขาให้ไปรับได้ ตั้งแต่วันที่ 9/1/2010

วันนี้วันที่ 13/1/2010 แล้วเครื่องยังอยู่ที่สำนักงานใหญ่

ใครจะซื้อ i-mobile ก็ทำใจกับบริการห่วยแตกหน่อยละกันนะครับ

อ้อ แล้วบางทีก็ต้องนั่งฟังเหตุผลแย่ๆของช่างที่ไม่รู้จริงด้วย

แย่มากๆ

ถูกต้องครับ..เห็นด้วยมากๆๆ Laughing
fairzz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2010 19:44  

ที่ถามมา ผมขอตอบว่า ถ้าจะเทียบกับ tv658 คงเทียบกันไม่ได้ครับ ด้วยเพราะราคาต่างกันเกือบๆ 2000 และฟังชั่น tv658 กินขาดครับ แต่ผมไม่ชอบสีของtv658 เพราะมันดูไม่ค่อยสดและสว่างเท่าไหร่ แต่ถ่ายรูปได้ชัดมากๆๆๆ มากกว่ารุ่นนี้(ถ่าย 5 ล้านเท่ากัน) แต่ถ้าเรื่องความคุ้มผมว่ารุ่นนี้คุ้มมากครับ แม้จะมีข้อเสียข้อติหลายเรื่อง แต่มันก็ยังดีกว่าไม่มีอะไรเลย ราคา 4000 กว่าๆ ไปดูhouse brand ยี่ห้ออื่นๆราคาเท่าๆกัน ก็ยังสู้i-mobile ไม่ได้
DC5210
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 12:05  

มารายงานต่อครับ

กล้องของ DC5210 ของท่านใดที่ถ่ายภาพไม่ชัดเพราะมียอม ออโตโฟกัส

ให้นำเครื่องส่งศูนย์แจ้งว่าว่าส่งศูนย์ใหญ่เลยนะครับ ทางศูนย์จะเปลี่ยนกล้องใหม่

ใช้งาน ออโตโพกัส ได้เป็นปกติแล้วนะครับ

เครื่องผมไปรับมาแล้วเปลี่ยนกล้องเรียบร้อยใช้งาน ออโตโฟกัส ได้แล้วนะครับ

ถ้าช่างสาขาคนไหนบอกว่าไม่มี ออโตโฟกัส หรือบอกว่าตัวอื่นก็เป็นไม่ต้องไปเชื่อนะครับ

บอกให้ส่งศูนย์ใหญ่เปลี่ยนกล้องเลยครับ

เครื่องผมที่ได้รับกลับมาเป็น เฟิร์มแวร์ เวอร์ชั่น IM651.B1.TH-T022 นะครับ

สามารถเช็คได้โดยกด *#888# ทื่เครื่องโทรศัพท์ของท่าน

พอดีก่อนซื้อ ผมศึกษาดูเบื้องต้นพบว่า TV658 ต่างกับ PANO DC5210 ดังนี้

1. กล้อง PANO 5 ล้าน pixel ส่วนกล้องรุ่น TV658 เป็นกล้อง 8 ล้าน pixel
สามารถถ่าย panorama ได้โดยการถ่าย 3 ครั้งภาพจะติดกันเป็นแนวยาว

2. ช่องเสียบหูฟัง 658 มีแบบ 3.5 มิล

3. 658 เป็น ทัชสกรีน ทั้งหมดไม่มีปุ่มตัวเลข

4. รูปร่างของโทรศัพท์

ส่วนที่เพิ่งรู้หลังซื้อก็คือ

5. การค้นหา contact ของ PANO เป็นแบบหาตัวเลข เป็นระบบ Smart Dialing
เดาชื่อตามตัวอักษรปุ่มกด (แปลกแต่ก็สะดวกมากสำหรับชื่ออังกฤษ)

6. กล้องมีปัญหา ต้องเข้าศูนย์ - ล็อตหลังๆอาจจะไม่เป็นขอให้เช็คให้ดีก่อนซื้อ

นอกเหนือจากนี้ผมดูแล้ว PANO ก็เหมือนกัน TV658 ทุกฟังค์ชั่น
purenz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 15:03  

ช่วยบอกหน่อยว่า
หลังอัพ firmware แล้วความละเอียดในการอัดวิดีโอเท่าไหร่คับ?
ถ้าน้อยกว่า 3xx*3xx ขอบายนะ
fairzz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jan 2010 17:59  

วันนี้โทรไปถาม call center แล้วครับ เค้าบอกว่า ต้องอัพเวอร์ชั่นใหม่ครับ เพราะได้ตรวจสอบแล้วว่ากล้องไม่สามารถโฟกัสได้ และช่วงบ่ายได้เข้าไปที่ร้านไอโมบาย ให้พนักงานเช๊คให้ และช่างบอกว่าต้องรอจนกว่าทางศูนย์ใหญ่จะส่งเวอร์ชันใหม่มาให้ครับ ต้องรอประมาณ 2-5 วันครับ คนที่ใช้รุ่นนี้อย่าลืมไปแก้ปัญหานี้นะครับ เพราะเป็นสิทธิของผู้ใช้ทุกคน ผมจึงมาบอกครับ
yy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 12:06  

ขอถามหน่อยนะ ว่า ศูนย์ใหญ่อยู่ที่ไหน

และต้องใช้เวลาเปลี่ยนนานแค่ไหน รอรับได้เลยหรือเปล่า ครับ
FR'D
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 16:54  

เรื่องการถ่ายภาพ อยากหั้ยคนที่มีรุ่นนี้ ลองกดถ่าย โดยอยู่ในโหมดAF Quickscan เมื่อถ่ายลองกดที่หน้าจอ ไม่ต้องไปกดที่ปุ่มด้านข้าง ภาพจะชัด ไม่มัวหมองเลย แต่ถ้ากดที่ปุ่มถ่ายข้างตัวเครื่อง ภาพจะไม่ชัด ลองดูกันครับว่าได้ผลหรือเปล่า

แต่จะหั้ยดีที่สุดก้อไปที่ศุนย์แล้วทำอย่างที่คุณ DC 5210 บอกน่ะครับ

ขอถามหน่อยน่ะครับว่า เมื่อเอาไปที่ศูนย์บอกเค้าว่าไงบ้างอ่าครับ จาเอาไปทำอย่างที่คุณ DC5210 บอก เพื่อเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ กลัวเจอพนักงานกวน... อ่ะครับ
FR'D
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 16:58  

IM651.B1.TH-T019 เปนแบบเดิมๆที่มาจากตัวเครื่องเลยชั่ยป่าวครับ ของผมเวอชั่นนี้
madoogh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2010 23:39  

ยั๊งกะ เรือหางยาว เลยว่ะ
DC5210
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 00:33  

ผมส่งสาขา แล้วเค้าส่งไปศูนย์ใหญ่ ตึก software park แจ้งวัฒนะ อีกทีนึง

ใช้เวลาทั้งหมด 15 วัน (ถ้าไม่นับวันหยุดปีใหม่ก็ 11 วัน)

ตอนรับเครื่องเค้าแจ้งว่าช่างเปลี่ยนกล้องให้ + อัพเฟิร์มแวร์ใหม่

ของคนที่ซื้อใหม่ช่วงนี้คงไม่มีปัญหาแล้วเพราะเพื่อนผมซื้อมาก็ถ่ายได้ดีแล้ว

ถ้าจะให้กล้องมัน Focus ต้องกดถ่ายโดยใช้ปุ่มข้างเครื่องครับ

วิธีกดก็เหมือนเวลาเราใช้กล้องดิจิตอลทั่วไปกดลงไปครึ่งนึง

รอมันโฟกัสแล้วค่อยกดลึกอีก 1 จังหวะ

Quick Scan จะแสกนภาพเร็วกว่าแบบ Full Scan

ความแตกต่างเรื่องความชัดของ 2 แบบก็พอๆกัน

แต่ถ้ากดถ่ายโดยกดที่หน้าจอตรงสัญลักษณ์ [] มันจะถ่ายโดยไม่มีการปรับ Focus

วิธีที่ผมถ่ายคือกดปุ่มข้างเครื่องก่อน รอให้มัน Focus เสร็จแล้วค่อยกดที่จอมือจะได้ไม่สั่นมาก

Laughing
FR'D
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 00:58  

อยากทราบว่าเวลาเล่น ในแอพพลิเคชั่น เช่น เล่น เฟซบุค หรือว่า เอ็มเอสเอ็น ค่าบริการจะคิดยังไงหรอครับ อยากทราบมากมาย ใครรู้รายละเอียด ช่วยบอกหน่อยน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ อ่อ ชั้ยทรูมูฟน่ะ
yy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 09:29  

เมื่อวานนี้ไปอัพเฟิร์มแวร์ มา ที่ศูนย์เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า

ได้เฟิร์มแวร์ IM651.B1.TH-T023

(BUILD TIME) 2009/12/30 11:49

มาแล้วครับ

ส่วนปัญหาเรื่องกล้องถ่ายแล้วไม่ชัด ผมไม่ได้ทิ้งเครื่องไว้ให้เปลี่ยนกล้อง เพราะพนักงานบอก

ต้องใช้เวลาส่งศูนย์ใหญ่ 1-2 สัปดาห์ ผมเลยใช้วิธีให้ศูนย์เขาสั่งกล้องมาให้ ถ้าของมาแล้ว

พนักงานจะโทรฯ แจ้งให้เอาเครื่องไปเปลี่ยนกล้อง ซึ่งใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง

เลยขอถามผู้รู้หน่อยว่า ที่ศูนย์อื่นที่ไม่ใช่ศูนย์ใหญ่ เขาสามารถเปลี่ยนกล้องได้เลยใช่มั้ยครับ

จะได้รอรับโทรฯ แจ้งมาต่อไป นะครับ
FR'D
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2010 22:05  

เมื่ออัพแล้ว จะต้องฟอแมตเครื่องป่าวครับ ?? กะว่าจาเอาไปพรุ่งนี้ ว่าแต่ได้ทุกศูนย์เลยรึเปล่าครับ สำหรับการอัพเฟิร์มแวร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 10:10  

จะเอารูปถ่ายลงคอมโดยต่อสายUSBต้องทำยังไงบ้างค่ะไม่อยากเอาmemออกจากตัวเครืองบ่อยๆอ่ะค่ะเพราะmemอยู่ในตัวเครืองต้องถอดแบตออกด้วย ใครรู้ช่วยบอกหน่อยน่ะค่ะขอบคุณมากๆๆค่ะ
FR'D
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 11:58  

Anonymous ผู้เขียน:
จะเอารูปถ่ายลงคอมโดยต่อสายUSBต้องทำยังไงบ้างค่ะไม่อยากเอาmemออกจากตัวเครืองบ่อยๆอ่ะค่ะเพราะmemอยู่ในตัวเครืองต้องถอดแบตออกด้วย ใครรู้ช่วยบอกหน่อยน่ะค่ะขอบคุณมากๆๆค่ะ

ก้อเสียบสายยูเอสบีที่เครื่่องคอมกับโทรศัพท์ โดยไม่ต้องปิดเครื่องน่ะครับ จากนั้นที่หน้าจอของโทสับจะมีคำว่า Mass storage Webcam แล้วก้อไรอีกอันนึงไม่รุ้
เราก้อกดที่Mass storage แค่นี้ก้อลิ้งกันแล้ว เอาข้อมูลได้ทั้งในการ์ดและตัวเครื่องครับ
FR'D
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 12:01  

ช่วยตอบหน่อยครับว่าค่าบริการเล่น เฟซบุ๊ค กับ พวกอีบัดดี้ มานคิดไงคร้าบบบบ อยากทราบ อยากเล่น แต่ไม่ทราบมูลค่า

ขอบคุณครับที่ตอบ อิอิ
mamaow
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2010 19:43  

เพิ่งซื้อ 5210 มาใช้เป็นครั้งแรกสำหรับแบรนด์นี้ปัญหาที่พบคือคู่สนทนาไม่ค่อยได้ยินเสียงเราไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขมั๊ยคะขอบคุณค่ะ
DC5210
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 14:45  

คุณ mameow ของผมไม่เป็นนะครับ

ลองเช็คดูดีๆ ถ้ามีปัญหารีบไปเปลี่ยนเลย

ของผมชัดเจนดี สมอลทอล์คก็เสียงไม่เบา ไม่เคยมีเสียงก้องเลยทั้ง AIS กับ true
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 21:07  

FR'D ผู้เขียน:
ช่วยตอบหน่อยครับว่าค่าบริการเล่น เฟซบุ๊ค กับ พวกอีบัดดี้ มานคิดไงคร้าบบบบ อยากทราบ อยากเล่น แต่ไม่ทราบมูลค่า

ขอบคุณครับที่ตอบ อิอิ

คิดตามราคาตามโปรโมชั่นของแต่ละค่ายครับ
เช่นผมใช้ AIS ก็นาทีละบาท แต่ถ้าสมัครแพ็คเกต AIS GRPS
ก็นาทีละ 20 สต. เป็นต้น
หาเบอร์ยาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 23:23  

firmware ตัวใหม่แก้ป้ญหาเรื่องการค้นหาชื่อและเบอร์ใน contact list รึเปล่้าครับ ใครไป up มาแล้วมีอะไรที่ดีขึ้น ช่วยมาลงบ้างครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 10:04  

หาเบอร์ยาก ผู้เขียน:
firmware ตัวใหม่แก้ป้ญหาเรื่องการค้นหาชื่อและเบอร์ใน contact list รึเปล่้าครับ ใครไป up มาแล้วมีอะไรที่ดีขึ้น ช่วยมาลงบ้างครับ

firmware ตัวใหม่ ก้อหาเบอร์ เหมือนเดิมครับ ยังได้แก้ไขครับ
yyy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 10:09  

firmware ตัวใหม่ แก้เรื่องใช้หูฟัง วีดีโอ แล้วเสียงเบา (ไม่ค่อยดัง ... ดังน้อยกว่าที่ฟังจากทีวีมากๆ ) ได้หรือยังครับ

ของผมใช้หูฟังจากการเปิดดูวีดีโอ แล้วเสียงเบามากๆ ขนาดเปิดสุดแล้วที่ ระดับ 7 แล้ว ก็ยังไม่ค่อยดังเลย

ของเพื่อนๆ เป็นอย่างนี้มั้ยครับ
babybank007
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 02:32  

รูปถ่ายขำๆ Ver.2

babybank007
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 02:32  

yyy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2010 13:45  

เงียบจัง มีใครไปเปลี่ยนกล้องมาแล้วบ้าง ช่วยบอกหน่อย ครับ
med054
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 14:49  

มีอะไรหลายอย่างที่เหมาะสมกับราคา...
- มีทีวี ซึ่งบางช่องดูได้ชัดอย่างเหลือเชื่อ แต่เวลาอัด tv (เป็น 3gp) ไม่ชัดเลย แต่เสียงพอได้
- มีกล้องที่ชัดขึ้นกว่า imobile อื่น(ซึ่งราคาถูกกว่านี้) แต่ก็ไม่เชื่อว่าจะ 5 ล้าน pixel เพราะพยายามถ่ายอยู่หลายที ไม่ค่อยประทับใจ
- มีวิทยุที่เปิดได้โดยไม่ต้องเสียบหูฟัง แต่ไม่เข้าใจว่าเสียงทำไมไม่ค่อยชัดเลย ทั้งๆ ที่ลองเปลี่ยนตำแหน่งของการจูนคลื่นหลายครั้งแล้ว
- มี blutooth ที่เปิดกับ notebook แล้วก็เจอกัน แต่หาทางเข้าไป copy file จากเครื่องไป notebook หรือ notebook ไปเครื่องยังไม่ได้
- มี short cut Facebook แต่ต่อทีไรก็ต่อไม่ได้ซักที(ทั้งๆ ที่เราก็ไม่ได้โง่เขลาเรื่องเทคโนโลยีเท่าไหร่)

รำคาญมากกับ
+ เครื่องหนัก หล่นทับตัวนี่เจ็บเลย หนักจนอยากจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ซะแล้ว
+ Add เพลงไม่มีแบบเลือกทั้งโฟลเดอร์ ต้องมานั่งเลือกเพลงที่จะเอาทีละเพลง
ช้ามากมาย น่าเบื่อมากด้วย
+ หาชื่อcontact list ค้นหาได้แต่จากเบอร์อย่างเดียว หาจากชื่อไม่ได้ ซึ่งลำบากมากจนคาดว่าอาจจะเลิกใช้เครื่องรุ่นนี้เร็วๆ นี้

กลับไปใช้ imobile 222 ยังสบายกว่านี้ พกพาสะดวกเครื่องเล็กเบาๆ แล้วก็ฟังเพลงสบายๆๆ เฮ่อออ .. ไม่น่าใจร้อนซื้อรุ่นนี้มาเลยอ่ะ เซ็งงงงงง
med054
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 14:55  

ที่สำคัญที่ชอบมากจาก imobile คือ เวลาที่เราพิมพ์เบอร์ลงไปแค่ไม่ต้องครบ 10 ตัวเลข มันก็จะแสดงเบอร์ที่ขึ้นต้นอย่างนั้น เช่น
เบอร์ 1234567890
แล้วเราพิมพ์แค่ 1234
มันก็จะขึ้น list ที่เราได้โทรไป (ที่มี record ในการโทรออก ไม่ใช่ใน phonebook) เช่น
1234555556
1234656555
1234567890
1234679065
แล้วเราก็เลื่อนมาเลือกเบอร์ 1 ใน 4 นั้นที่เราอยากได้ โดยง่าย สะดวก
ซึ่งจริงๆ ชีวิตเราเองก็โรไม่กี่เบอร์หรอก แต่เสียดายว่า fuction แบบนี้ไม่มีในเครื่อง pano นี้

ปล. อีกอย่าง batt เราหมดไวมาก เปิดได้ไม่เคยครบ 24 hr เลย ทั้งๆ ที่ใช้โทรและรับสายอย่างเดียว

ปล. ตอนซื้อพนักงานไม่ค่อยใส่ใจเราเลย (สงสัยแต่งตัวซอมซ่อไปหน่อย) หันแต่ไปถามเพื่อนเราที่มาด้วยว่าจะรับอะไร เพื่อนเราก็ส่ายหน้า ในขณะที่เราบอกว่าขอดูรุ่นนี้ แต่ก็ยังไม่ค่อยสนใจบริการเราเท่าที่ควร สงสัยคิดว่าไม่มีเงินซื้อ... เบื่อ
พวกโง่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2010 22:05  

เด่ออ

สู้ 5230 ของโนเกียก้อไม่ได้

จอกจิง ได้ใจ

ต้องไอโมบาย

จิงดิ?
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 03:42  

ซื้อมาสด ๆ วันนี้ครับ
ขอเกริ่นไว้นิดนึง ส่วนตัวไม่สังกัดค่ายใด เพราะฉะนั้น(กรุณา)อย่าแขวะ^^
ใช้ทุกยี่ห้อครับ เท่าที่เห็นว่ามันน่าใช้

House Brand ทุกยี่ห้อสำหรับผม เท่าที่ได้ลองใช้
ข้อดี การประกอบค่อนข้างดี ฟังค์ชั่นเพียบ ราคาถูก
ข้อเสีย ประกอบดี(แต่พังเร็ว-*-) ฟังค์ชั่นเพียบ(แต่ไม่ดีซักอย่าง = =)
แต่ก็นะ ...ใครที่ว่าอย่างนู้น อย่างนี้
ขอให้เข้าใจด้วยครับว่า มันไม่ใช่ iPhone ราคา หลักหมื่น หรือ โนเกีย ที่ราคาแพงกว่า

กลับมาที่ DC5210 ขอ 2 เรื่องก่อนนะครับ
1.จอสัมผัส ใช้งานได้ดีครับ ถือว่ากดง่ายเทียบเท่า Brand name หลายยี่ห้อเลย
ใครที่ต้องใช้แรงกด หรือบอกว่ามันกดยาก...คิดว่านะจะใช้ไม่เป็น(หรือยังไม่คล่อง)
หรือไม่ก็คงนำไปเทียบกับของราคาแพงครับ

2.เรื่องกล้องถ่ายรูป
http://www.mediafire.com/download.php?2ywjofjd4i4(ลองโหลดดูครับ ไม่มีไวรัส ไม่ต้องกลัว - -)
เอ่อ.........แบบนี้ยังเรียกไม่ชัดอีกหรือครับ(ถึงจะไม่ถึงกับชัดแจ่มแมวเลยก็เถอะ)
ผมว่า(อย่าว่ากันนะครับถ้าใช้คำพูดรุงแรงไปนิด)ใช้ไม่เป็นก็อย่ามาด่ามั่วดีกว่า
วิธีใช้นะครับ สำหรับคนที่ยังใช้ไม่เป็น มี 2 แบบ
- กดที่จอครับตรงกลางด้านล่าง จะเป็นการโฟกัสแบบเร็ว...ภาพที่ได้ถือว่าประมาณ 90%
- กดที่ด้านข้าง(ภาพที่ได้ จะชัดเท่าที่มันจะชัดได้) จะมีเทคนิคคือ
ก็เหมือนกับเวลาใช้กล้องถ่ายรูปละครับ
กดลงมาครึ่งนึงก่อน รอมันจับโฟกัสเสร็จค่อยกดลงไป
(คิดว่า คนที่บอกว่าถ่ายมาแล้วไม่ชัด คงเป็นประเภทที่ว่า ....กดถ่าย ๆ ไม่รอโฟกัส)
คุณภาพภาพดีทั้งกลางวันและกลางคืน
(กลางคืนภาพอาจจะดร็อปลงพอสมควร แต่ก็ไม่มากจนน่าเกลียด ...Noise ก็อยู่ในระดับน่าพอใจ)

ส่วนตัวนะครับผมว่า DC 5210 ตัวนี้ เป็น House Brand ที่ดีที่สุดเท่าที่เคยใช้มา
ปัญหาระยะยาว คงยังไม่รู้
แต่ตอนนี้ ผมว่า ราคา และสิ่งที่ได้ถือว่าคุ้มมาก ๆ
1.จอ แจ่มมาก เกินราคา
2.กล้องดี เกินราคา
3.เสียง(จากลำโพง) เสียงดัง ชัดใส และแตกน้อย ดีเกินราคา
4.เมนู และอินเตอร์เฟส ...สำหรับผม ถือว่าสวยครับ
5.ตัวเครื่องประกอบดีมาก ไม่กรอบแกรบ
ทั้งหมดที่ว่า 3990 จะเอาอะไรกับมันอีกครับ

ปล.ข้อเสียเท่าที่เจอ(ณ.ตอนนี้)
- เข้ากล้อง และ เซพรูป ช้าไป(5-7 วิ)
-ดูรูป ถ้ากดดูเลย ไม่ช้าเท่าไหร่ แต่ถ้ารอดูทั้งแถว...ช้าครับ
-อาการค้างเท่าที่ใช้ ยังไม่เจอ เจอแต่บางจังหวะจะช้า(มาก) เหมือนจะค้าง แต่ก็ไม่ค้าง
แต่ก็นาน ๆ จะเจอที
- หารายชื่อ ...ทำไมยุ่งยากงี้ฟะ(เหอ เหอ) ....หรือไม่ผมก็โง่ซินะ^^
แก้ไข* หลังจากลองๆดูใหม่ พบว่า พอใช้เป็นแล้ว ใช้ง่ายมากครับ

ใครที่จะซื้อก็ ลองเล่นดูก่อนก็ดีครับ ฟังหูไว้หู...ลองเองดีกว่า
ส่วนใครไม่ลอง แต่ลังเลอยู่ ก็ซื้อได้เลยครับ
เพิ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 15:57  

เพิ่งซื้อเมื่อวาน
สรุปว่า
1. เสียงสนทนา ไม่ค่อยชัดเท่าที่ควร ต้องเปิดจนสุดถึงจะดังปรกติ
2.กล้องชัดใช้ได้
3.จอดี ไม่ค่อยมีประโยชน์ ดูทีวีจะเล็กเพราะมันแคบ ถ้าเปิดเต็มจอ สัดส่วนไม่ถูกต้อง
4.เล่นวีดีโอได้จำกัด จอแคบ เวลาขยาย สัดส่วนจะผิดดูน่าเกลียด
5.ความสามารถเครื่องถ่ายและเล่นวีดีโอต่ำ
6.จาวา ลงได้สี่ห้าโปรแกรม ลงมากกว่านั้น เล่นไม่ได้
7.คู่มือ ดีมาก หาที่ผิดไม่เจอ เพราะหาอะไรก็ไม่เจอสักอย่าง
8.โอเปร่า มินิที่ให้มาเล่นไม่ได้ โหลดแล้วค้าง ลงใหม่ก็ไม่ได้มันติดที่ตัวเก่าลบไม่ได้
ต้องลงเบต้าลงไปแล้วเล่นแทน ใช้ได้
9.เอดส์ไม่ได้เร็วอย่างที่คิด
10.จาวา หาเกมส์ที่เต็มจอได้ยาก ถึงยากที่สุด บางเกมส์ที่เต็มจอ ก็เล่นไม่ได้เพราะกำลังจาวามีีจำกัด
11.อยากลบ ไอคอน ไอลิง และ จาวา บัก ไดเรคทอรี่ ไอวิด ทิ้ง มีใครทราบวิธีช่วยบอกหน่อยเถอะ อยากลงจาวาเพิ่ม ถ้าลบพวกนี้จะช่วยได้ไหม
12.ยังไม่เคยใช้แถบเลื่อนด้านข้างได้เลย และ เวลาจัดวิดเจ็ท หน้าจอแสตนด์บาย ก็ยังจัดไม่ค่อยได้ ลากยังไงก็ไม่ไป

อยา่กรู้อะไร ถามได้ครับ ที่ไม่รู้ก็เยอะ เดี่๋ยวจะหาจากคู่มือให้ อ่านง่ายจริงๆ
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 16:43  

เพิ่งซื้อ ผู้เขียน:
สรุปว่า
1. เสียงสนทนา ไม่ค่อยชัดเท่าที่ควร ต้องเปิดจนสุดถึงจะดังปรกติ
3.จอดี ไม่ค่อยมีประโยชน์ ดูทีวีจะเล็กเพราะมันแคบ ถ้าเปิดเต็มจอ สัดส่วนไม่ถูกต้อง
4.เล่นวีดีโอได้จำกัด จอแคบ เวลาขยาย สัดส่วนจะผิดดูน่าเกลียด
5.ความสามารถเครื่องถ่ายและเล่นวีดีโอต่ำ
6.จาวา ลงได้สี่ห้าโปรแกรม ลงมากกว่านั้น เล่นไม่ได้
7.คู่มือ ดีมาก หาที่ผิดไม่เจอ เพราะหาอะไรก็ไม่เจอสักอย่าง
8.โอเปร่า มินิที่ให้มาเล่นไม่ได้ โหลดแล้วค้าง ลงใหม่ก็ไม่ได้มันติดที่ตัวเก่าลบไม่ได้
ต้องลงเบต้าลงไปแล้วเล่นแทน ใช้ได้
10.จาวา หาเกมส์ที่เต็มจอได้ยาก ถึงยากที่สุด บางเกมส์ที่เต็มจอ ก็เล่นไม่ได้เพราะกำลังจาวามีีจำกัด
11.อยากลบ ไอคอน ไอลิง และ จาวา บัก ไดเรคทอรี่ ไอวิด ทิ้ง มีใครทราบวิธีช่วยบอกหน่อยเถอะ อยากลงจาวาเพิ่ม ถ้าลบพวกนี้จะช่วยได้ไหม
12.ยังไม่เคยใช้แถบเลื่อนด้านข้างได้เลย และ เวลาจัดวิดเจ็ท หน้าจอแสตนด์บาย ก็ยังจัดไม่ค่อยได้ ลากยังไงก็ไม่ไป

อยา่กรู้อะไร ถามได้ครับ ที่ไม่รู้ก็เยอะ เดี่๋ยวจะหาจากคู่มือให้ อ่านง่ายจริงๆ

ที่กล่าวมา ข้างบนก็ถูกครับ^^
รู้สึกว่าเรื่องจาวา รุ่นนี้จะมีปัญหาอยู่มาก
แต่ถ้าใครไม่ซีเรียสเรื่องนี้ อย่างอื่นก็ถือว่าคุ้มค่าแล้วละครับ

ส่วนเสียงสนทนา ของผมถือว่าดังปกตินะครับ(ไม่ดังสุด ๆ แต่ก็ไม่เบาไป)

ส่วนเรื่องสัดส่วนของการดูทีวี กับ วิดีโอ
อันนี้ต้องทำใจ = = มันเป็นwidescreen ...แบบแปลก ๆ-*-
แต่ถ้าไม่ซีเรียส ก็ไม่ต้องดูแบบเต็มจอ ดูแบบปกติเอาครับ

และสุดท้าย วิธีใช้ Gadget ให้กดค้าง(จนระบบสั่นทำงาน)แล้วลากครับ ไว้ตำแหน่งไหนก็ได้^^
ขอให้ใช้ให้สนุกครับ
yyy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2010 11:17  

ตอนซื้อมาใหม่ๆ การใช้กล้องถ่ายรูป รู้สึกว่าถ่ายได้ไม่คมชัด ช่วงโฟกัสอยู่ก็ชัดเจนดี แต่พอกดชัตเตอร์แล้ว ภาพที่ได้ออกมาค่อนข้างมัวๆ

เมื่อวานนี้เพิ่งไปเปลี่ยนกล้องมาหลังจากสั่งจองอะไหล่ไว้นาน ใช้เวลาเปลี่ยน 1 ชม. หลังจากเปลี่ยนภาพที่ได้โอเคเลยน่ะ....เปลี่ยนกล้องฟรี ไม่เสียค่าใช้จ่ายเลย...คุ้มค่าราคาครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2010 21:55  

babybank007 ผู้เขียน:
รูปถ่ายขำๆ Ver.2

ภาพแรกที่มีแมวสองตัว บ้านกลังนั้นอยู่ตรงโค้งศาลเจ้าพ่อขุนน้ำ หลังวัดพันเต้า อ.หางดง เชียงใหม่ ใช่ปล่าวครับ???...ถ้าใช่ แมวตัวซ้ายมือชื่อ "อวยพร" นะครับ ^^ Razz
คนใช้แล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 08:11  

อย่าหลวมตัวไปซื้อนะ แล้วจะเสียใจ ตอนนี้จะเอาไปเทริน เขายังไม่เอาเลย เศร้า จากคนเคยซื้อ
moo3366
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ii-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 08:23  

** Driver Modem i-mobile Pano DC 5210 ต่อ NoteBook **

http://www.tempf.com/getfile.php?id=118492&key=4aa9f90d857d8

(สำหรับคนที่ยังไม่มีคับ)
moo3366
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ii-mobile Pano DC 5210 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 09:27  

moo3366 ผู้เขียน:
** Driver Modem i-mobile Pano DC 5210 ต่อ NoteBook **

http://www.tempf.com/getfile.php?id=118492&key=4aa9f90d857d8

(สำหรับคนที่ยังไม่มีคับ)

ถือว่าใช้ได้ดีทีเดียว speed ไปถึง 218 kbps
พอๆ กับ aircard เลย
med054
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2010 23:51  

ก็รู้และยอมรับว่า function ที่ได้มาก็เหมาะสมกับราคาพอสมควร แต่เรื่องที่น่ารำคาญที่สุดมีเรื่องเดียวก็คือ ป้ญหาเรื่องการค้นหาชื่อและเบอร์ใน contact list ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่มากๆ เข้าใจว่ามีแนวคิดอยากพัฒนาแต่ก็ไม่ควรทิ้งวิธีหาจากรายชื่อไปเลย วุ่นวายจริงๆ
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2010 18:09  

med054 ผู้เขียน:
ก็รู้และยอมรับว่า function ที่ได้มาก็เหมาะสมกับราคาพอสมควร แต่เรื่องที่น่ารำคาญที่สุดมีเรื่องเดียวก็คือ ป้ญหาเรื่องการค้นหาชื่อและเบอร์ใน contact list ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่มากๆ เข้าใจว่ามีแนวคิดอยากพัฒนาแต่ก็ไม่ควรทิ้งวิธีหาจากรายชื่อไปเลย วุ่นวายจริงๆ

ถ้าไงลองใช้ดูดี ๆ ครับ
มันไม่ได้ค้นตามเลขครับ และก็ไม่ได้ยุ่งยากขนาดนั้น(แค่ปรับตัวนิดเดียว)

สมมุติ ตัวอักษร L ปกติทั่วไปต้องกดเลข 5 ...3ครั้งใช่ไหมครับ
แต่ระบบอันนี้ กดทีเดียวพอ มันจะหาให้เราอัตโนมัติครับ
ยกตัวอย่างเช่น
หาชื่อ Biluo การค้นหาทั่วไป(แบบเดิม) คือ
กดเลข 2 ..2 ครั้ง
กดเลข 4 ..3 ครั้ง
กดเลข 5 ..3 ครั้ง
กดเลข 8 ..2 ครั้ง
กดเลข 6 ..3 ครั้ง
= = ถ้าคนกดจนชินอาจคิดว่าไม่เท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นแบบใหม่ในเครื่องนี้ การหา Biluo จะกด
เลข 24586 ............
......
...จบครับ - -.
ลองดูนะครับ ได้ไม่ได้ มาแชร์ความรู้กัน^^

ปล.เห็นมีบ่นเรื่องวิทยุไว้ ...ตอนเปิดฟัง ได้ชักเสาของทีวีขึ้นรึปล่าวครับ ^^
และก็เรื่องแบต ...เอ... ของผมก็ใช้พอสมควรนะ
โทรวันนึง 1-2 ชม.
ฟังเพลงก่อนนอนผ่านลำโพง(ระดับเสียง 2) ประมาณครึ่งชั่วโมง
กดหน้าจอขึ้นมาดูเป็นระยะ ๆ เฉลี่ยวันนึง50-60 ครั้ง(1-2 ครั้งต่อชั่วโมง)
อาจใช้ไม่มาก แต่ก็ไม่น้อย ชาร์ตครั้งนึง ผมก็ใช้ได้ 2-3 วันขึ้นไปนะ
คุณใช้งานแบบไหนอะครับ ถ้าใช้เยอะกว่านี้ มันหมดเร็วก็ไม่แปลกนะ
ผู้ใช้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 11:54  

ค้นหาได้แต่ ตัวเลข และ ภาษาอังกฤษ

ภา๋ษาไทย บ่ ได้ดอก
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 17:47  

ผู้ใช้ ผู้เขียน:
ค้นหาได้แต่ ตัวเลข และ ภาษาอังกฤษ

ภา๋ษาไทย บ่ ได้ดอก

เอ่อแฮ่ะ ผมเซพแต่ภาษาอังกฤษ
ใครเซพไทยเยอะ ๆ ซวยเลย T-T
med054
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 15:07  

ขอบคุณ คุณzKaS มากๆ :D
แต่เรื่องก็คือ save ชื่อไทยเพียบเลย... แฮะๆๆ
HI-DR
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 18:05  

สรุปว่า

เรื่อง ทีวี จะว่าไป มันก็ ได้สัดส่วนดีนะคัฟ
อันดับแรก จอทีวี ที่เห็น จะเป็น แบบ ไม่เต็มจอ ถ้ากด ปรับขยาย มันจะเป็น แบบซูม คัฟ แต่ถ้ากดขยายอีกทีนึง ก็จะได้แบบที่เต็มจอ
เหมือนใน TV ที่เป็น แบบ จอ Wide Screen ทั่วไป
จอสแควร์(ไม่เต็มจอ)>>>>แบบซูม(ภาพบางส่วนจะหายไป)>>>>เต็มจอ ครบ สเกล คัฟ^^
ลองเล่นดูนะ Very Happy
HI-DR
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 18:07  

boijang ผู้เขียน:
ลองใช้ดูก็เวิร์คดีครับคุ้มกับราคาแล้ว ถ้าจะให้ได้มากกว่านี้ก็ต้อง Window Mobile แล้วล่ะครับ แต่ว่าทำใมเครื่องนี้มีแต่ Java Game ล่ะครับเกมส์ปกติหายไปใหน แล้วเวลาพิมข้อความอยู่ บางครั้งถ้ากดสระ อู จะเป็น ฏ ซะงั้น ที่สำคัญครับมีใครเห็นตัว ( ๆๆๆ)ไม้ยมกนี้บ้างครับหาเท่าใหร่ก็หาไม่เจอมีใครเห็นช่วยบอกทีว่าไปวิ่งเล่นอยู่แถวใหนครับ

ไอ้ ไม้ยมก (ๆๆๆ) มันไปซ่อนตัวอยู่ใน ซอก หลืบคัฟ

ลองดูนะคัฟ กดเปลี่ยนภาษา (#) ให้เป็น eZI THAI แล้วกด เลข 8 คัฟ

ทันใดนั้น ไม้ยมกเจ้ากรรมก็ จะโผล่ออกมาให้ท่านเห็นได้ทันตา

อิอิ ^.^
HI-DR
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 18:20  

ของผมไปซื้องาน Mobile expo มาคัฟ เดินอยู่ นานเลย
ดูทุกยี่ห้อ (พริ้ตตี้นะ) น่ารัก ทุกคนเลย 55 ^0^
ซื้อมา ลดให้ 6% จากราคา 4290 คัฟ เลยได้มาในราคา 4033 บาท ส่วนตัวแล้วชอบสีขาวคัฟ แต่..... กลัวว่า ธรรมชาติของสีขาวมันดำเร็วมาก และสีขาวของ พลาสติกบางตัว
อยู่ นานๆไป มันจาออกสีเหลืองๆๆ ก็เลยไม่เอา ไหนๆมันก็จะต้องดำอยู่แล้ว เอาสีดำแดง มาเลยดีกว่า

ลองเล่นที่ บู๊ต I-mobile แต่ละเครื่อง มันไม่เหมือนกันแห๊ะ (บู๊ต i-mobile จะมีหลายสาขามาขายรวมกันคัฟ) โดยบางตัว จะมีเมนูบนหน้าจอ Standby อยู่ทางด้านซ้าย บางเครื่องอยู่ ทางด้านขวา - -* แล้ว แบบ เมนู ก็ไม่เหมือนกันบางเครื่อง เจอเมนูแบบเป็น ลายเส้นสีขาว
แล้วบางเครื่อง เมนู จะเป็น ภาพ สี (ไม่รู้ว่าแยกเป็นตัวล่างกับตัว Top เหมือนรถยนต์อ่ะเปล่า 555) ส่วนหน้าจอสังเกตุดูจะไม่มี นาฬิกาให้ ตอนแรกทำไม่เป็นคัฟ ให้พี่คนขายทำให้ พี่เค้าก็ รับอาสาทำให้ด้วยความเต็มใจ แต่สุดท้ายคือ (พี่เค้าก็ไม่เป็นเหมือนกัน .....)
ok เอาเป็นว่า พี่มีหน้าที่ขาย ผมมีหน้าที่เล่น แล้วในที่สุดผมก็หานาฬิกาที่จะให้มันขึ้นมา บนหน้าจอ Standby ได้สักที(ม่ะชอบใส่นาฬิกา มันเกะกะ อิอิ)
HI-DR
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 18:26  

ปัญหา ที่เจอ (ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเครื่อง หรือเพราะผมนะ ^.^)
1.กล้องเจ้ากรรม มัน ซูม ยังไงหว่า ??? มันเห็นมันซูมได้แต่ ขนาด 480x240 เท่านั้น จิงๆ
ใครรู้ ช่วยเหลือหน่อยนะคัฟ
2.แล้วไอ้ที่ว่า กล้องแบบ พาโน ที่ว่ากว้างกว่างชาวบ้านเขา มันทำกันยังไง คงไม่ใช่ใช้ ขนาด 2560x1280 หรอกมั้ง
3.เซ็งเหลือเกินกับสาย Small Talk - -* จะทำให้มันยาวกว่านี้หน่อยจาตายรึไงไม่ทราบคัฟ ถ้าเพิ่มความยาวอีกสัก ครึ่งเมตรก็คงจาดี ไม่น่างกเลย
เพราะผมก็เป็นคนที่สูง เวลาใส่ Small Take จะชอบเอาโทรศัพท์ไว้ในกระเป๋ากางเกง จึงทำให้ สายตึงมากกกกก
ไม่เหมือนกับ ตัว I-mobile 611 ที่เคยใช้ จะมี รู 3.5 มม. ให้ แล้วสายเชื่อมเป็น ไมค์แยกต่างห่าง สามารถเปลี่ยนหูฟังได้และ สาย ยาวได้ใจจิงๆคัฟ
แล้วอีกอย่างนะ ไอ้Small Talk เนี่ย มันจะมีปุ่ม วงกลมอยู่ เมื่อมีคนโทรเข้ามา ผมก็ลองกดดู เห้ยยยยยย!!! ทำไมมันไม่รับสายให้อ่ะ อย่ากระนั้นเลย
ก็ต้องหยิบเครื่องมากดรับสายจากเครื่อง แล้วถ้ามันกดไม่ได้ ท่านจามีปุ่มมาหาพระ(แสง)ให้กดทำไมคัฟ - -*?? ใครพอจะทราบมั้ยคัฟว่า เจ้าปุ่มๆนี้
มันมีการใช้งานยังไง ส่วนเรื่องเสียงนั้น ผมว่าหูฟังของ Small Talkที่แถมมาให้ คุณภาพต่ำมาก คือเสียงจะเบานิดนึง คือไม่ดังหรือเบาจนเกินไป
พอฟังเพลง ลองเปิดให้ดังสุดๆ ดู ปรากฏว่า.......เสียงที่ได้รับช่างไม่ได้เรื่องเอาซะเลยเสียงมันแตกคัฟ รับไม่ได้ สู้สายไมค์แยกไม่ได้ ที่สามารถเปลี่ยนหูฟังได้อย่างอิสระ
4.โทรศัพท์ไรว่ะ ปลดล๊อคเองได้ด้วย อึ้งเลย นั่งเรียนอยู่ในห้อง บรรยากาศเงียบๆ เสียง ซ่าๆๆ ขึ้นมาเหมือนกับเสียงวิทยุหาสัญญาณไม่ได้ก็ดังขึ้นมา
พยายามฟังหาเสียงต้นเหตุ ของใครว่ะ!!! ........ ปรากฎว่า เป็นของตูเอง ฮึ่ยยยยย โทรศัพท์ อยู่ในกระเป๋ากางเกง แต่ ทามมัย ถึง เปิด ทีวีเองได้
แถมบางครั้ง มันอยู่ในกระเป๋ากางเกงเนี่ยแหละ แต่ดันได้ยินเสียง เปิดเครื่อง (ทั้งที่ตูก็เปิดเครื่องอยู่) - -* งง.............
ถ้าจาให้ดีเวลาปลดล๊อคด้วยปุ่ม น่าจากดสัก 2 ตัว เพราะเจ้า พาโน แค่ กด # ค้างไว้ ก็ สามารถปลดล๊อคได้แล้ว ไม่ดีเอาซะเลย
5. การตั้งเสียงเรียกเข้าหรือเสียงข้อความต่างๆ (ทำไมมันน้อยจังฟร๊ะ!!!) ตัวเครื่องสามารถให้เราตั้งเสียงต่างๆ ที่นอกจากที่ตัวเครื่องมี (micro SD)
ที่สามารถจะตั้งทั้ง เสียงเรียก ซิม 1 ซิม 2 เสียงข้อความ ซิม 1 ซิม 2 เสียงนาฬิกาปลุก ไม่รวมเสียงในตัวเครื่องที่แถมมานะ เพราะผมไม่ใช้ 555+
แล้วไหนจะเสียงเรียกเข้า ทั้ง ระบบธรรมดา และ หูฟัง สารพัด แต่ ท่านกลับให้เราสามารถตั้งเสียงเพิ่มได้แค่เพียง 5 เสียง เท่านั้น !!!!! น้อยไปมั้ยเทออออ
6. หาเกมไม่เจอ 555+ มีแต่เกมยิงจรวดไร้สาระมากกกกก น่าจามี Sudoku เหมือนโนเกียจัง
7.การรับ MMS(ส่งรูปนะ) ทำไมๆๆๆๆ รูปไม่ขึ้น ขึ้นมาให้แต่ข้อความ แล้วพอเข้าไปในเว็ปที่มันมีให้มา กลับเป็นว่า ไม่เจออะไรเลย
แต่ G-Net นั้น พอรับรูปปุ๊บ รูปมันขึ้นเลย อันนี้เป็นที่อารายหว่า ??? ใครรู้มั่งอ่า ต้องทำไง
8. ที่อยู่ของ Micro SD ทำไมมันดั้นนนน เข้าไปอยู่ในเครื่อง น่าจะอยู่ข้าง นอกเหมือนรุ่น เก่าๆ มันจะสะดวกกว่ามั้ย เพราะผมไม่ชอบ เชื่อมต่อกันระหว่าง
คอมกับโทรศัพท์ เพราะ มันจะทำการ ชาร์ต ไปในตัว จึงทำให้ แบตฯ อยู่ได้ ไม่ค่อยนานหรอกเพราะว่าแค่ เอารูปเอาเพลง ลงโทรศัพท์ ซึ่งใช้เวลาไม่ถึง 5 นาที

ข้อดี อาจจะแตกต่างจากคนอื่นนิดนึงนะ ก็แล้วแต่การใช้งานของแต่ละคน
1. ถ้าขนาดรูปที่จะใช้ตั้งเป็นรูปตอนคนโทรเข้ามา มันมีขนาดใหญ่เกิน ก็ สามารถไปปรับแต่งได้ โดยจะมีการลดขนาดอัตโนมัติให้เลย
แถมยังตัดต่อรูปได้อีกต่างหาก + กับตกแต่งภาพได้ด้วย *0* โดยที่ไม่ต้องเสียเวลาไปต่างรูปใน Photo Scape หรือ Photo Shop ใดๆ ทั้งสิ้น
2. ต้องขอขอบคุณ zKaS ที่สอนในเรื่องการหารายชื่อซึ่งง่ายและสะดวกมากเลยเลย ก็เพิ่งจารู้เนี่ยแหละ 555+ Thank U ^.^
3.ปฏิทิน บอกวันสำคัญเอาไว้หมดเลย คิดดูคัฟ วันวาเลนไทน์ยังมีเลย ยังไม่พอ วันเชงเม้งก็มี วันไหว้พระจันทร์ วันกินเจ ฯลฯ
4. ไฟฉาย สามารถที่จะปรับความสว่างได้ 3 ระดับ ตอนแรกไม่รู้ว่าใช้ระดับ Low อยู่ เพราะความสว่างมันก็ ok นะ แต่พอปรับเป็น High แม่เจ้าาาาา
ดันไปมองแสงจากตัวเครื่องเข้าให้(โง่ฉิบเลยตู)สรุป สว่างดีคัฟ 555+
5. เรื่องรูปถ่าย เมื่อถ่ายแล้ว ชื่อไฟล์ จะเป็นการบอก วันเดือน ปี - ชั่วโมง นาที วินาที (ละเอียดโคตรรรรร) ไม่รู้จาเป็น ข้อดีหรือข้อเสียดี
6. ขอบหน้าจอทำจากอะลูมิเนียมหรือสแตนเลสหว่า ไม่มั่นใจ 555+ ก็ดูดีนะ แต่ว่า มันเป็นรอยนิ้วมือง่ายไปหน่อย
เพื่อนมันยังทักเลย "เห้ยยย ขอบจอสนิมขึ้นเหรอว่ะ" - -*

ก็ประสบการณ์ที่ใช้มาก็มีประมาณเท่านี้แหละคัฟ ถ้าเจออะไรกับตัวเอง เด๋วจะมาเล่าต่อคัฟ
ส่วนเรื่อง เน็ต ส่วนใหญ่จะใช้คอมมากกว่า เพราะปุ่มกด จาก Keyboard มันง่ายกว่าเย๊อะ 555+
แต่ก็ อยากลองนะ ใครเล่นเป็น ช่วยบอกวิธีใช้หน่อยนะคัฟ ยังไม่เคยลองเลย เหนมี ebuddy อยู่ ใช้ไงหว่า
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 01:34  

HI-DR ผู้เขียน:

1.กล้องเจ้ากรรม มัน ซูม ยังไงหว่า ???
--- ขอแนะนำว่าอย่าไปซูมดีกว่าครับ(เป็นทุกยี่ห้อครับ เพราะมันเป็นซูมดิจิตอล ไม่ใช่อนาล๊อก)
ไปซูมในคอมเอาจะชัดกว่า

2.แล้วไอ้ที่ว่า กล้องแบบ พาโน ที่ว่ากว้างกว่างชาวบ้านเขา มันทำกันยังไง คงไม่ใช่ใช้ ขนาด 2560x1280 หรอกมั้ง
---อันนี้สรุปแล้วว่ามันก็คือไซส์ทั่วไปครับ แค่ตัดบน ตัดล่าง มันก็เลยเหมือนไวด์...เหอ เหอ
3.เซ็งเหลือเกินกับสาย Small Talk - -*
--- อันนี้ no comment เพราะไม่ได้ใช้ครับ - -*
4.โทรศัพท์ไรว่ะ ปลดล๊อคเองได้ด้วย
--- เหอ เหอ
5. การตั้งเสียงเรียกเข้าหรือเสียงข้อความต่างๆ (ทำไมมันน้อยจังฟร๊ะ!!!)
--- no comment เช่นเดิม เพราะใช้เพลงประจำอยู่เพลงเดียว^^
6. หาเกมไม่เจอ 555+ มีแต่เกมยิงจรวดไร้สาระมากกกกก น่าจามี Sudoku เหมือนโนเกียจัง
---อันนี้เขาว่าหามาลงยากด้วย เลยไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่
7.การรับ MMS(ส่งรูปนะ) ทำไมๆๆๆๆ รูปไม่ขึ้น ขึ้นมาให้แต่ข้อความ
--- เอ ของผมไม่เป็นนะ ได้ตั้งค่าให้มันเข้าเนตได้หรือยังอะครับ
ถ้าไงลองโทรไป Call center ให้เขาส่งการตั้งค่าอัตโนมัติมา แล้วลองเปิดดูอีกทีนะครับ
8. ที่อยู่ของ Micro SD ทำไมมันดั้นนนน เข้าไปอยู่ในเครื่อง
--- คิดซะว่าข้อดีคือ ฝุ่นมันก็เข้าเครื่องยากหน่อย เพราะรอบตัวเครื่องไม่มีรูอะไรมากมาย(หยวน ๆ ไป ^^)

แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ^^

อ้อ มีบางท่านบอกว่าเล่นเวบผ่านโปรแกรมในเครื่องไม่ได้
ตอนที่ว่าขีดล่างมันค้้างอะครับ ให้กดปุ่มอะไรก็ได้ ไปเรื่อย ๆ ครับ(ไม่ใช่ปุ่มวางสายนะ 555+)
จนกว่าขีดล่างจะเต็ม ก็เข้าใช้งานได้แล้วครับ
เพิ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 06:53  

อ้างถึง:
เรื่อง ทีวี จะว่าไป มันก็ ได้สัดส่วนดีนะคัฟ
อันดับแรก จอทีวี ที่เห็น จะเป็น แบบ ไม่เต็มจอ ถ้ากด ปรับขยาย มันจะเป็น แบบซูม คัฟ แต่ถ้ากดขยายอีกทีนึง ก็จะได้แบบที่เต็มจอ
เหมือนใน TV ที่เป็น แบบ จอ Wide Screen ทั่วไป
จอสแควร์(ไม่เต็มจอ)>>>>แบบซูม(ภาพบางส่วนจะหายไป)>>>>เต็มจอ ครบ สเกล คัฟ^^
ลองเล่นดูนะ

มันจะได้สัดส่วนได้ยังไงฟะ

ทีวีตามบ้านสัดส่วนมัน 4:3 16:12
จอกว้าง 16:9 16:9
พาโน 2:1 16:8

ล้นมาตั้ง 16:4

สมมุตินางเอก เอว 28 กลายเป็นเอว 35 ดูจ้ำม่ำน่ารักไปเลยนะ
[/i]
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 08:51  

มันจะได้สัดส่วนได้ยังไงฟะ

ทีวีตามบ้านสัดส่วนมัน 4:3 16:12
จอกว้าง 16:9 16:9
พาโน 2:1 16:8

ล้นมาตั้ง 16:4

สมมุตินางเอก เอว 28 กลายเป็นเอว 35 ดูจ้ำม่ำน่ารักไปเลยนะ
[/i]

อืมมม...ผมไม่แน่ใจด้านตัวเลขนะ
แต่เท่าที่ดูมันก็ถูกอย่างที่คุณ Hi-DR พูดนะครับ
คือมันมี 3 แบบอะครับ
1.ไม่เต็มจอ อันนี้ถูกส่วนแน่นอน
2.เต็มจอ ....ที่ตัดบน ตัดล่าง ของแบบที่ 1
(เหมือนภาพถ่ายของรุ่นนี้ที่ว่าเป็น wide ...แต่จิง ๆ ตัดบนตัดล่างของภาพเต็มเอา)
3.เต็มจอ(โดยบีบภาพของแบบที่ 1 ลงมาให้เต็ม) ...ภาพไวด์แน่ ๆ บวมจ้ำม่ำ- -*

อ้อ มีเพิ่มเติมหน่อยเผื่อบางคนยังไม่รู้(เพราะผมก็พึ่งรู้ - -)
การดูรูป ถ้าดูรูปจากเมมเลย จะหมุนภาพหรือซูมรูปไม่ได้
ให้เข้าไปที่ Media ครับ เลือกดูภาพผ่าน Photo Album
แต่ข้อเสียคือ การกลับภาพ ซูมภาพ อาจจะช้านิดนึงครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 10:56  

โดยรวมๆแล้วตามความคิดส่วนตัวนะ ผมว่า5210นี่ไม่ชอบอยู่2อย่างคือระบบเล่นภาพวีดีโอที่แปลงเป็นMp4 แล้วเล่นไม่เนียนมีเหลี่ยม กับระบบถ่ายภาพเมื่อภ่ายแล้วนำมาเปิดดูแล้วตั้งใช้งานหรือเอาขึ้นหน้าจอแล้วมันไม่เนียนอ่ะ กล้อง5ล้านน่าจะเนียนกว่านี้นะ แต่โดยรวมๆแล้ว4400บาทได้แค่นี้ก็พอรับได้คะแนน10ผมให้8
ผู้ใช้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 15:24  

อ้างถึง:
แต่เท่าที่ดูมันก็ถูกอย่างที่คุณ Hi-DR พูดนะครับ
คือมันมี 3 แบบอะครับ
1.ไม่เต็มจอ อันนี้ถูกส่วนแน่นอน
2.เต็มจอ ....ที่ตัดบน ตัดล่าง ของแบบที่ 1
(เหมือนภาพถ่ายของรุ่นนี้ที่ว่าเป็น wide ...แต่จิง ๆ ตัดบนตัดล่างของภาพเต็มเอา)
3.เต็มจอ(โดยบีบภาพของแบบที่ 1 ลงมาให้เต็ม) ...ภาพไวด์แน่ ๆ บวมจ้ำม่ำ- -*

สงสัย จะเป็นเฟริ์มแวร์ รุ่นใหม่ คงจะไม่มั่ว

ของผมเป็นดังนี้

ถ้าเป็นทีวี จะแสดงผลอย่างถูกต้องที่ 240*480 วัดแนวแทยงมุมประมาณสองนิ้ว ส่วนที่เหลือจะเป็นปุ่มคำสั่ง ถ้าไม่แอคทีฟ มันก็จะปิดไปเป็นพื้นสีดำ
ถ้าเต็มจอ จะเป็น 240*480 อ้วนๆ

ถ้าเป็นวีดีโอ แสดงผลที่ 176*114 วัดแนวแทยงมุมประมาณ 1 นิ้ว ด้านบนเป็นชื่อไฟล์ ที่เหลือเป็นปุ่มคำสั่ง และพื้นที่สีดำ ถ้าเต็มจอ จะเป็น 240*480

ถ้ามีแบบตัดบนล่างด้วย ก็เป็นความคิดที่สร้างสรรค์ดีนะ เหมือนสมัยก่อน เวลาทีวีเอาหนังโรงมาฉาย ตัดด้านข้างออก
เวลาพระเอกนางเอกนั่งกินข้าวคุยกัน เห็นแต่โต๊ะอาหาร
เวลาพระเอกถูกผู้ร้ายยิง มองไม่เห็นมีใครเห็นแต่วิวตรงกลาง อย่างนี้หาพยานมาให้ปากคำยากหน่อย
Laughing

ส่วนไฟล์เมเนเจอร์ ลักษณะของเครื่องจีนก็เป็นแบบนี้ส่วนมาก จะใช้งาน ดูภาพ ฟังเพลงจริงจัง ต้องใช้จากเมนูด้านใน ไม่เหมือนโนเกีย ที่ดึงโปรแกรมมาใช้ หรือ ค่ายเกาหลี ค่อนข้างทำได้ดี ดูเป็นภาพตัวอย่างได้
tumbmc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 22:04  

เพิ่งซื้อมา 1 อาทิตย์ครับ อยู่ในประกันครับ ราคา 3200 บาท ยกกล่อง สนใจโทรมาครับ 0869900031 หรืออยากดูของนัดเจอหรือขอดูรูปได้ครับ tum3gs@gmail.com เอาไม่เอาไม่เป็นไรครับ ชิวๆ Surprised
Marry
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 15:36  

พิมพ์ SMS ยากมากเลยเพราะตัวอักษรเล็กมาก ช่วยเเนะนำวิธีด้วยค่ะ :cry:
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 18:48  

รุ่นนี้ มี
Smile Shutter
โปรเเกรม Window Live Messenger มาให้หรือเปล่า
เซอร์ราวนด์ 3 มิติ มีไหม
ใส่เสียงเอฟเฟ็คระหว่างสนทนา ได้ไหม
ปฏิทินบอกวันสำคัญไหม
ลง opera ได้หรือเปล่า
มีฟังก์ชั่น Smart Divert ไหม
ความจำในเครื่อง เท่าไหร่คับ

^^
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 19:22  

รูบแบบเมนู เป็นไงบ้างคับ สวยปะคับ

อยากเห็นๆๆๆ

เทียบกะ 658 อิอิ
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 20:22  

rt ผู้เขียน:
รุ่นนี้ มี
โปรเเกรม Window Live Messenger มาให้หรือเปล่า
ใส่เสียงเอฟเฟ็คระหว่างสนทนา ได้ไหม

^^

โห จะเอาอะไรขนาดนั้นครับ N97 ดีกว่าไหม - -
ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ ล้อเล่น^^
smile shutter ไม่มีนะครับ
msn มีเป็น eBuddy มาให้แทนครับ
ซาวด์ 3 มิติ ไม่มีครับ แต่ได้พลังเสียงที่ชัด ใส และไม่แตกมาแทนครับ
ใส่ซาวด์ระหว่างสนทนาได้ครับ
ปฏิทินมีบอกวันสำคัญ
จาวาลงได้(แต่ไม่แน่ใจว่าใช้ได้ทุกอันไหม)
smart divert ...ไม่รู้ ไม่เคยใช้ - -.

เหนื่อย = =
วิทยาลัยสแปม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 10:58  

สไมล์ ชัตเตอร์

เวลาถ่าย ยิ้มเข้าไว้อย่าหุบ

ความจำในเครื่อง 48 เมก
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 15:30  

zKaS ผู้เขียน:
rt ผู้เขียน:
รุ่นนี้ มี

^^

โห จะเอาอะไรขนาดนั้นครับ N97 ดีกว่าไหม - -
ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ ล้อเล่น^^
smile shutter ไม่มีนะครับ
msn มีเป็น eBuddy มาให้แทนครับ
ซาวด์ 3 มิติ ไม่มีครับ แต่ได้พลังเสียงที่ชัด ใส และไม่แตกมาแทนครับ
ใส่ซาวด์ระหว่างสนทนาได้ครับ
ปฏิทินมีบอกวันสำคัญ
จาวาลงได้(แต่ไม่แน่ใจว่าใช้ได้ทุกอันไหม)
smart divert ...ไม่รู้ ไม่เคยใช้ - -.

เหนื่อย = =

*0* n97 คิดอยู่เลย ถ้าเอาจริง นะ มีหวัง ข้าว กะ น้ำปลาทุกวันเเน่ อิอิ

เเค่จะลองเทียบกะ 658 อ่าคับ
ลังเลอยู่ระหว่า 2 รุ่นนี้

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=303051

ถ้าว่างก็ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยนะคร๊าบบบ

เเล้วก็ ขอบคุณคับสำหรับคำตอบ ^^"
nos_onsystem
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสงคราม
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 01:55  

หายแล้วครับ Very Happy
zKaS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2010 15:09  

จะไปเล่นตัวอื่นต่อแล้ว
มีใครสนใจรับไปดูแลไหมครับ >_<
สีขาวอุปกรณ์ครบ ใช้งานรักษา ดูแลดี
สภาพสวยมีสิวเสี้ยนเล็กน้อย 555+
ขายที่ 3200 บาท นะครับ(งดต่อนะT-T)
สนใจ pm มาได้นะครับ^^
hunjung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 06:23  

ซื้อมาแล้วคับ ห่วยมาก
มีปัญหาเรื่องTV พอเปิดแล้วเป็นจอสีเชียว (ซื้อจากnazaก็อดเปลี่ยน)
วันรุ่งขึ้นรีบเอาเข้าศูนย์ พนักงานบอกว่าแปบนึงนะคะ
1ชั่วโมงผ่านไป
ถามว่าเป็นอะไร
มีปัญหาที่บอร์ด
ต้องรอนานเท่าไร
2-3 อาทืตย์คะ(นานโคตร)
2อาทิตย์ผ่านไปโทรเช็ค
ส่งเข้าศูนย์ใหญ่แล้วนะคะ
3อาทิตย์ผ่านไป
เนื่องจากอะไหล๋มีน้อยนะคะต้องรอหน่อยคะ เดี๋ยวจะเร่งให้นะคะ
4อาทิตย์ผ่านไป
เนื่องจากมีผู้ซ่อมเยอะ ต้องรอหน่อยนะคะ (ต้องให้กรูรออีกนานแค่ไหนเนี่ย รอไม่ไหวแล้ว)
และแล้วอาทิตย์ที่5 ก้อได้
ไปรับพนักงานบอกว่าได้สักทีนะคะ
ใช่ถ้าไม่ได้ผมก็จะวีนแล้ว
พนักงานกลับบอกว่าให้ไปโวยที่ศูนย์ใหญ่นะคะ (อ้าวทำไมพูดอย่างนี้วะ)
พอลองเครื่องที่ศูนย์ไม่มีปัณหา พอกลับมาบ้านลองเครื่องใหม่เปนอีกแล้วค้าบ
สรุปว่าซ่อมให้รึเปล่าเนี่ย ใครมีวิธีที่จะให้เขาเปลี่ยนเตรื่องใหม่ให้ผมบอกที
ทุกวันนี้ยังไม่ได้ใช้เลย ซื้อมาไหม้แล้วมีปัญหา โอ๊ยเครียดโว้ย Evil or Very Mad
JA007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2010 22:59  

ผมพึ่งถอยมาวันนี้เองครับ
ขอสอบถามคนที่ใช้นิดนึงนะครับว่า

กล้องเนี่ยะ ซูมยังไงเหรอครับ - -*
guest108
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2010 09:50  

เดินไปข้างหน้า ซูมเข้่า
ถอยหลัง ซูมออก
JA007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2010 11:19  

^
^
อย่างงั้นเลยเหรอครับ - -
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: