Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ช่วยด้วยค่ะ Home Screen ของ htc tattoo หายไป

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 6911
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ช่วยด้วยค่ะ Home Screen ของ htc tattoo หายไป
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 19:07  
ตอบโดยอ้างถึง  

เป็นสมาชิกใหม่ htc tattoo มาสดๆร้อนๆเลยค่ะ ยังงงๆอยู่ รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆด้วยนะคะ
ด้วยความเห่อของเล่นใหม่ เล่นไปเล่นมา Home Screen ที่เป็น standard หายไปค่ะ อยากได้อันนั้นมาใช้ แต่หาไงก้อไม่เจอ ลองแก้ใน setting แล้วแต่ก้อไม่สำเร็จค่ะ
Home Screen คือหน้าที่มันเป้นรูปนาฬากาตัวเลข พร้อม short cut ที่เราเคยตั้งไว้ แล้วมีให้ slide ไปอีก หลายๆหน้าเนี่ยหายไปหมดเลยค่ะ ตอนนี้เป็น BG สีชมพูหวานแหวว ที่ไม่ค่อยต้องการนัก ถ้าจะใช้ icon ต่างๆ ต้องกดแถบที่เป็นสี่เลี่ยบเล็กๆตรงล่างหน้าจอสไลด์ขึ้นมา icon ต่างๆถึงจะเล่นต่อได้
ทำไงดี อยากให้มันมี home screen อันเดิมกลับมา สามารถโหลดจากไหนได้มั้ยคะ แงงๆ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
jade
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยค่ะ Home Screen ของ htc tattoo หายไป
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 00:08  

กดปุ่ม menu เลือก Scenes -> default ครับ
yoyoland_naja
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ช่วยด้วยค่ะ Home Screen ของ htc tattoo หายไป
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 06:04  

จากปุ่ม menu มันไม่มีให้เลือกอย่างที่คุณ jade บอกอ่ะค่ะ มันมีแค่ add, wallpaper, search, notification and setting
ลองเข้า setting >> personalize >>scenes แล้วก้อไม่มี Default ให้เลือกอ่ะค่ะ ... ทำไงดี รบกวนอธิบายละเอียดๆอีกครั้งนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 11:11  

เหมือนกันมั้ยเนี่ย แต่ของ Magic เค้าจะมี Scene มาให้หลายๆอันใน
Setting > personalize > Scene
อันแรกสุดที่มากับเครื่องคือ HTC ครับ

แต่ถ้าเลือกแล้วเนี่ย shortcut ที่เคยเซ็ทไว้แล้วเนี่ยมันจะหายนะครับ

ถ้าอยากให้มันอยู่เราต้องคอยเซฟไว้ครับ เพราะในตัว Sense mี่ผมเห็นอยู่เนี่ย มันจะไม่มี Default นะครับ แต่จะมี Current(unsaved) บอกไว้ว่าเราใช้ Scene ไหนอยู่ครับ พอเราเปลี่ยนแล้วตัว Sense จะถามเราว่าจะเซฟตัว Current(unsaved) ก่อนรึเปล่า ถ้ากด Cancel แล้วละก็ ไปแล้วไปลับครับ ไม่น่าจะกลับมาแล้ว กลับไปเริ่มแรกที่ HTC ละกันครับ ^^"

เป็นประสบการ์ณไว้ว่าให้เซฟ Scene บ่อยๆเวลาใช้จนติดมือแล้วครับ ^^" แรกๆผมก็เป็นเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหายหมด

ส่วนพวกนาฬิกาอะไรนั่นใช้วิธี Add HTC Widget เอาก็ได้นะครับ มีให้หมดเลย
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 11:30  

เข้าใจละครับ ลักษณะน่าจะเป็น เผลอไป Default HOME เข้าให้ ถ้าทำลักษณะนี้จะแก้ Scene ไปกี่ทีก็ไม่มีประโยชน์ครับ เพราะเราไม่ได้รัน Sense UI

ทำตามนี้เลยครับ
Setting > Applications > Manage Application
กด Menu เลือก Filter -> Running
เลือก HOME กดเข้าไปโลด เลื่อนหน้าจอลงมาจะมีปุ่ม Clear defaults

ทำตรงนี้เสร็จแล้วกด Back หนึ่งทีพอเป็นพิธีจากนั้นกด HOME ครับ
มันจะเรียกหา HOME ซึ่งตอนนี้เาไม่ได้ตั้ง Default แล้ว มันก็จะมีขึนมาให้เลือกครับว่าจะเป็น
HOME หรือ Sense UI หรือ ตัวอื่นๆที่ลงไว้ในเครื่องครับ เลือกที่ Sense UI ถ้าไม่อยากให้มันถามก็ติ๊ก Default ไว้ครับ แค่นี้เอง ^^v ขอให้สนุกครับ
mynut_025
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 19:58  

ลองกดปุ้ม home ซ้ายมือสุดที่เป็นรูปบ้านดูนะคะ
yoyoland_naja
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 03:38  

ถูกต้องแล้วค่ะ คงจะเล่นไปเล่นมาแล้ว ไม่ได้ save เลยหายไปเลย
เมื่อกี้ลองวิธีที่คุณ Rob G ได้แนะนำไว้ ช่ายเลยค่ะ สำเร้จแล้ว มันกลับมาแล้ว
ขอบคุณมากนะคะ
Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: