Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ขอสอบถามผู้ใช้ GPS บนแอนดรอยครับ!

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 9 / เข้าชม: 12225
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอสอบถามผู้ใช้ GPS บนแอนดรอยครับ!
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 20:38  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอสอบถามผู้ใช้ GPS บนแอนดรอยครับ

คือมีคนบอกว่ามันไม่ค่อยดี

มันไม่ดียังไงครับ

เพราะผมขับรถต้องใช้ในการนำทางครับ

พวกการต่อสันยานนานไหมครับ หลุดบ่อยมั้ย แย่แบบgps ของ i...รึเปล่าครับ

ขอบคุนสำหรับคำแนะนำครับ
shadpw10
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ขอสอบถามผู้ใช้ GPS บนแอนดรอยครับ!
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2010 21:14  

ผมว่าใช้งานได้ดีนะครับ ลองเอามาเปิดใช้พร้อม Garmin บน WM ก็โอเคเลย แม่นจำพอๆกน

แต่ว่าแผนที่มันอาจจะเก่าไปหน่อย ผมอยู่แถวราชพฤกษ์ มันไม่ค่อยแนะนำเส้นทางนี้

สะพานปทุมก็ไม่รู้จัก

อ้อลืมบอกไปผมใช้ Sygic ครั้ง ถ้าอยุ่ที่โล่ง เปิดปุ๊บ สาม สี่ วินาทีก็จับได้แล้ว
dear168
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ขอสอบถามผู้ใช้ GPS บนแอนดรอยครับ!
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 17:07  

shadpw10 ผู้เขียน:
ผมว่าใช้งานได้ดีนะครับ ลองเอามาเปิดใช้พร้อม Garmin บน WM ก็โอเคเลย แม่นจำพอๆกน

แต่ว่าแผนที่มันอาจจะเก่าไปหน่อย ผมอยู่แถวราชพฤกษ์ มันไม่ค่อยแนะนำเส้นทางนี้

สะพานปทุมก็ไม่รู้จัก

อ้อลืมบอกไปผมใช้ Sygic ครั้ง ถ้าอยุ่ที่โล่ง เปิดปุ๊บ สาม สี่ วินาทีก็จับได้แล้ว

ขอลายแทงหน่อยครับ
virustumm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 18:31  

ใช้อยู่ 2 โปรแกรมครับ

Sygic
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=303606
มีรีวิวด้วย http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=303738

NDrive
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=301995

เท่าที่ใช้ผมรู้สึกว่า NDrive แม่นยำกว่า บอกตำแหน่งขณะใช้งานได้ตรงมากๆ POI เยอะมากๆ เสียที่ไม่เป็นภาษาไทย

Sygic ก็ดี แต่รู้สึกว่าแม่นยำน้อยกว่า โดยเฉพาะเวลาเลี้ยวหรือกลับรถ โปรแกรมจะแสดงไม่ตรงกับตำแหน่งจริง แต่ก็ไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่ ผมใช้โปรแกรมนี้เพราะสามารถลง POI ปั๊มแก๊สทั่วไทยได้ http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?f=138&t=179953

ส่วนที่ว่า GPS ในแอนดรอยยังไม่ค่อยดีนั้น ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยใช้ GPS มาก่อน และที่ใช้งาน 2 โปรแกรมนี้บน HTC Magic ก็พอใจมากๆครับ ช่วยผมไว้ได้หลายครั้งแล้ว Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 20:33  

ถ้าเป็นรายละเอียดของแผนที่ google จะดีกว่าเยอะมากเพราะมันเป็นแผนที่แบบในgoogle earth แต่ว่ามันโหลดสัญญาณยาก ทำให้ต้องหลีกหนีไปใช้ตัวอื่น แม้ว่าเป็นแผนที่เสมือน ที่ใช้ได้ดีตอนนี้ก็คือ Sygic ครับ แต่จะตั้งค่าจุดที่เราจะไปยากหน่อยเพราะต้องรู้ว่าถนนอะไร แต่ถ้าอยากใช้googleจริงๆ ก็ต่อedgeใช้งานมันก็จะเป็นปกติครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 20:35  

อ่อๆๆ NDrive ผมใช้ในtattooไม่ได้นะครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร แต่sygicใช้ได้นะ
sand_gump
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 22:35  

เรื่องจับสัญญาณ ผมลองแล้ว เร็วกว่าที่เคยใช้ WM เยอะครับ

ถ้าอยากหาสัญญาณได้เร็วๆ ลองเปิด Google Map ทิ้งไว้ก่อนสักพัก (ต่อedge) แล้วค่อยเปิดโปรแกรมนำทางครับ จับสัญญาณเร็วมากๆ Wink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 23:51  

อยากทราบว่า GPS เสียตังรึป่าวเวลาใช้ ????
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 01:27  

Anonymous ผู้เขียน:
อยากทราบว่า GPS เสียตังรึป่าวเวลาใช้ ????

ตามปกติ GPS ไม่เสียค่าบริการใดๆ ครับ เพราะใช้ภาครับสัญญาณจากภายในเครื่อง

แต่ผมไม่แน่ใจว่า Google Map เนี่ย.. มันจะวาดแผนที่จากเน็ตหรือเปล่า ถ้าวาดก็มีเสีัยค่าบริการนิดๆ หน่อยๆ ครับผม
sand_gump
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 23:25  

MagnamonKunGz ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:

ตามปกติ GPS ไม่เสียค่าบริการใดๆ ครับ เพราะใช้ภาครับสัญญาณจากภายในเครื่อง

แต่ผมไม่แน่ใจว่า Google Map เนี่ย.. มันจะวาดแผนที่จากเน็ตหรือเปล่า ถ้าวาดก็มีเสีัยค่าบริการนิดๆ หน่อยๆ ครับผม

Google Map เสียค่า EDGE ครับ
ส่วน Map software อื่นๆ เสียค่าลิขสิทธิ์ซื้อโปรแกรมครับ แต่ตอนใช้งาน รับสัญญาณ GPS ไม่เสียเงินครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: