Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Android Apps: Ultimate Faves Pro โปรแกรมที่ทุกคนควรมีไว้ครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 8940
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Android Apps: Ultimate Faves Pro โปรแกรมที่ทุกคนควรมีไว้ครับ
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 06:09  
ตอบโดยอ้างถึง  

Ultimate Faves Pro - เจ้าม้าหมุน app ที่ทุกคนควรมีไว้ครับ

Ultimate Faves Pro เป็นแอพที่มีประโยชน์มาก และน่ามีติดเครื่องไว้ที่สุดแอพหนึ่งเลยในความคิดผม ผมขอเรียกเจ้านี่ว่า "เจ้าม้าหมุน" แล้วกันน่ะครับ หลักๆแล้วแอพนี้คือใช้เพื่อเป็นทางลัดเข้าสู่ แอพต่างๆในเครื่องของเรา แสดงผลในรูปแบบของ 3D Corousels ซึ่งก็คือม้าหมุน 3D นั่นเอง เท่ห์มากๆครับ หลังจากได้ลองใช้แล้วก็ชอบมากครับ เพราะมันช่วยให้เข้าถึงแอพต่าง, เกมส์, contact หรือว่าจะเป็นเมล์, sms ก้อสามารถใช้ได้เช่นกันครับ วันนี้เลยมาเขียนรีวิว แนะนำให้เพื่อนได้รู้จักกับเจ้า "ม้าหมุน" ตัวนี้กันครับ

......

เริ่มจากเปิดแอพขึ้นมาน่ะครับ ก็จะเป็นรูปไอคอนของแอพที่เราเลือกไว้ แสดงผลเรียงกันเป็นวงกลม เราสามารถเลื่อนม้าหมุนได้โดยการ แตะเลื่อนที่หน้าจอ หรือกลิ้ง track ball ครับ ได้ทั้งสองอย่าง ส่วนในการทัชนั้น ถ้าแตะเลื่อนช้าๆ มันก้อจะช้าตามนิ้วเลยครับ แตะเลื่อนเร็วก้อหมุนเร็ว หมุนติ้วๆสนุกดีครับ และเมื่อกดปุ่มเมนูบนเครื่อง ก็จะได้เมนูแบบในรูปน่ะครับ เมนูนี้เราสามารถ เพิ่มไอคอน เปลี่ยนม้าหมุน แก้ไขม้าหมุน เปลี่ยนชื่อ ลบไอคอนทั้งหมด และการตั้งค่าต่างๆครับ

รูปด้านซ้ายนี่คือ เมนู Switch to corousel จะแสดงรายการม้าหมุนที่สร้างไว้ทั้งหมดครับ แบ่งไว้เป็นหมวดๆตามความสะดวก เมนูดูจะแสดงผลทับๆกันนิดหน่อยแต่ไม่เป็นปัญหาครับ (อันนี้ผมใช้เครื่อง Hero น่ะครับยังไม่ได้ลองกับเครื่องอื่นดู) ส่วนรูปขวา คือเมนู Edit corousel ที่เลือกอยู่ตอนนั้นๆครับ สามารถสร้างเพิ่ม ลบอันปัจจุบัน เปลี่ยนชื่อ และแก้ไขไอคอนในม้าหมุนครับ

ต่อไปมาดูส่วนของการสร้างม้าหมุนกันครับ เริ่มจากเลือก Create New Corousel แล้วก้อจะได้หน้าจอดังภาพซ้ายน่ะครับ ซึ่งจะเห็นได้ว่าในเวอร์ชั่น 1.1 นี้ ยังสามารถเลือกสร้างได้แค่ชนิดเดียวนั่นคือ User Defined (ซึ่งใน 1.2 นั้นมีเพิ่มมาให้ถึง 5 ชนิดเลยทีเดียว) เมื่อเลือกชนิดที่ต้องการสร้างแล้ว ก็จะมีหน้าจอขึ้นให้ตั้งชื่อ ม้าหมุนครับ ก็จัดแจงตั้งชื่อไปให้เรียบร้อย

เมื่อตั้งชื่อเสร็จแล้ว เราก็จะได้ม้าหมุนเปล่าๆมาอันนึง หลังจากนั้นก้อเริ่มใส่ของเข้าไป ด้วยการจิ้มไปที่ม้าหมุนหนึ่งที ก็จะได้เมนูดังภาพขวาครับ ซึ่งเมนูนี้ก็แสดงให้เห็นว่าเราสามารถ เอาไอคอนประเภทไหนใส่ลงไปได้บ้าง แยกไว้เป็นหมวดหมู่อย่างชัดเจนครับ ก็เลือกใส่กันตามสะดวกเลยครับ แต่ผมจะลองใส่ แอพให้ดูกันเป็นตัวอย่างแล้วกันน่ะครับ

เมื่อเลือกเมนู Applications แล้วก็จะได้รายการแอพทั้งหมดในเครื่องของเราขึ้นมา ก้อจิ้มติ๊กถูกเลือกกันเลยครับ ซึ่งในม้าหมุนหนึ่งอันนี้ สามารถใส่ไอคอนได้มากถึง 16 ไอคอนกันเลยทีเดียว ผมก็จะลองใส่ไปให้เต็มลิมิตเลยล่ะกันน่ะครับ เมื่อเลือกกันเสร็จแล้วก้อ กดปุ่มเมนูบนเครื่อง แล้วเลือก Back to Carousel เลยครับ

ว้าววววว!!! ได้มาแล้วครับม้าหมุนเต็มลำ 16 ไอคอน ออกจะดูใหญ่คับจอไปนิด ก็ไม่เป็นไรครับสามารถกดเมนู เข้า Setting ไปตั้งขนาดไอคอนให้เล็กลงได้ครับ อย่างรูปขวา ปรับให้สวยงามแล้วครับ

นอกจากจะปรับขนาดได้แล้วยังสามารถ เปลี่ยนสีพื้นหลังได้อีกด้วย มีสีให้เลือกมากมายครับ รวมทั้งรูปแบบพื้นหลัง สามารถปรับให้เป็นสีทึบได้ โปร่งแสงได้ และอื่นๆครับ

เอาล่ะตอนนี้ก้อพูดถึงการใช้งานไปเรียบร้อยแล้ว มาถึงส่วนของการเรียกใช้งาน แอพนี้ไม่มี widget น่ะครับ แต่มีเป็น Shortcut สามารถเพิ่มไปบนหน้า Home ของเราได้เลย โดยเลือกตามประเภทม้าหมุนที่เราสร้างไว้ครับ มาดูวิธีทำกันครับ

เริ่มจากกดปุ่ม + บนหน้าจอ แล้วเลือก Shortcut ครับ หลังจากนั้นก้อหาเมนูชื่อ Ultimate Faves PRO แล้วจิ้มเลยครับ

เมื่อจิ้มแล้วก็จะได้รายการม้าหมุนของเราขึ้นมา ให้เลือกม้าหมุนตามใจชอบเลยครับ อยากเอาอันไหนไว้บนหน้าจอก้อจิ้มกันเลยครับ หลังจากเลือกเสร็จก็จะได้ Shortcut เหมือนในรูปขวาครับ ผมเลือกไว้ 4 อันเลย

แต่สำหรับคนที่มีม้าหมุนเยอะๆ แต่ไม่มีที่บนจอเหลือให้ใส่แล้ว ไม่ต้องกลัวว่าจะใช้ได้ไม่ครบน่ะครับ เพราะเมื่อจิ้มเปิดม้าหมุน อันใดอันหนึ่งขึ้นมาแล้ว เราสามารถลากนิ้วขึ้น หรือลงเพื่อเปลี่ยนไปยังม้าหมุนตัวถัดไปได้เลยครับ สะดวกมากๆๆ

จบแล้วครับรีวิวครั้งแรกของผม ยังไงถ้ามีผิดพลาดประการใด ก็ต้องขอโทษด้วยน่ะครับ ติชมได้ครับ เพื่อเป็นประโยชน์ในการเขียนครั้งต่อๆไปครับ ส่วนแอพตัวนี้ ยังไงเพื่อนๆก็ลองโหลดไปใช้กันน่ะครับ ตัวที่เอามารีวิวนี้เป็นตัว Pro น่ะครับ แต่เพื่อนๆสามารถเข้า Market โหลดตัวธรรมดามาลองเล่นก่อนได้ครับ ถ้าชอบแล้วค่อยซื้อตัว Pro มาใช้กัน ตอนนี้มีตัวใหม่ออกแล้วด้วยครับ ส่วนตัวฟรี เอาไอ้นี่ไปแสกนกันเลยครับ

ดูคลิป Youtube ก่อนตัดสินใจได้ครับ ชัดเจนมาก (ขออภัยครับ เอาคลิปมาลงเลยไม่เป็นครับ เอาลิงค์ไปก่อนน่ะครับ)
PuYn
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Android Apps: Ultimate Faves Pro โปรแกรมที่ทุกคนควรมีไว้ครับ
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 06:11  

สามารถอ่านรีวิวเต็มๆได้ที่นี่ครับ Click เลย
sand_gump
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : Re: Android Apps: Ultimate Faves Pro โปรแกรมที่ทุกคนควรมีไว้ครับ
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 23:36  

น่าสนใจมากครับ Laughing

ว่าแต่....มีแบบตัวโปร แต่โหลดฟรี มาแบ่งมั้ยครับ Shocked
PuYn
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jan 2010 18:29  

sand_gump ผู้เขียน:
น่าสนใจมากครับ Laughing

ว่าแต่....มีแบบตัวโปร แต่โหลดฟรี มาแบ่งมั้ยครับ Shocked

PM มาคุยกันครับผม Laughing
ฟหกฟหกฟหก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2010 19:55  

โหลดจากไหนอะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: