Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ช่วยด้วย----มือถือตกน้ำทำไงดีคะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 4 / เข้าชม: 24302
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยด้วย----มือถือตกน้ำทำไงดีคะ
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 22:05  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากรู้วิธีแก้ปัญหาที่นอกเหนือจากการส่งศูนย์นะคะ

คือทำมือถือตกน้ำ (น้ำเปล่าธรรมดา) ก็รีบเอาขึ้น และก็ถอดแบตทันที (พอตกน้ำเครื่องก็ดับไปแว้ว) พอดีกับที่อยู่ข้างนอก จึงให้ทิชชู่เช็ด แล้ววางทิ้งไว้ หลังจากนั้นสัก 3 ชั่วโมง ก็ใส่แบตกลับ (แบบว่าจะกลับบ้านนั่นแหละค่ะ ) ประกอบกลับเข้าไปเหมือนเดิม แต่ไม่เปิดเครื่อง ระหว่างนี้ก็มีอาการไฟติดแล้วก็ดับไป พอดีกับที่ต้องไปตจว.2 วัน พ่อก็เลยแก้ปัญหาโดยการถอดเครื่อง ใส่ถุงพลาสติก แล้วก็รองด้วยทิชชู่ (อนาถสุดๆ) กลับมาจึงเอาเครื่องส่งศูนย์ "nokia care" ปรากฎว่าศูนย์บอกซ่อมไม่ได้ครับท่าน

ปัญหาอยู่ที่รู้สึกว่ามันทำไมบอบบางมากมากมาก และพึ่งซื้อมาไม่ถึงเดือนเลยค่ะ เซ็งสุดๆ ศูนย์บอกซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนบอร์ด สุดท้ายพ่อเลยให้ศูนย์ถอดเครื่องออกเดี๋ยวนั้นเลย เปิดบอร์ดดูกันเลย ซึ่งก็มีคราบขาวๆติดอยู่ที่บอร์ด พอสมควร

ปัญหาอยู่ที่ว่า มีวิธีไหนคะ ที่จะฟื้นชีวิตมันอีกครั้ง ราคามันแค่พันกว่าบาท แต่ว่าใช้ไป 20 วัน ตกน้ำ 1 ครั้ง ตายคาที่ รู้สึกมันเกินไปหน่อย เครื่องเก่าของโนเกียเคยตกน้ำเหมือนกัน แต่ซ่อมได้ (ซ่อมกับร้านภายนอก) แต่คราวนั้น รู้สึกช่างจะใจดีเอาน็อตไปเกือบหมดเลย คงจะได้ราคาดี 555+++พอเครื่องใหม่ตกน้ำก็เลยลองส่งเข้าศูนย์ แต่ศูนย์ก็ไม่สามารถซ่อมได้ เฮ้อ

ยาวไปนิด แต่รบกวนจริงๆนะคะ ใครที่รู้จักที่ซ่อมมือถือ ช่วยบอกด้วย หรือจะบอกวิธีก็ได้ แต่ถ้าวิธีซื้อใหม่ อันนี้ไม่ต้องห่วงนะคะ คงต้องซื้อใหม่แหงๆๆๆ
carman
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ช่วยด้วย----มือถือตกน้ำทำไงดีคะ
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 22:49  

ผิดตั้งแต่ต้นแล้วครับ

พอตกน้ำแล้วเอาขึ้นมา

อย่างแรกเลย แกะทุกอย่างที่แกะได้ออก

เอาไปใส่ถังข้าวสาร ปิดผนึกสนิทไว้สักวัน 2 วัน

เอาออกมา ประกอบใส่เหมือนเดิม ถึงจะถูกต้องครับ

แต่ แบบนี้ผมว่าซื้อใหม่เถอะครับ
Siamphone
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ช่วยด้วย----มือถือตกน้ำทำไงดีคะ
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2010 17:24  

yurigosan ผู้เขียน:
อยากรู้วิธีแก้ปัญหาที่นอกเหนือจากการส่งศูนย์นะคะ

คือทำมือถือตกน้ำ (น้ำเปล่าธรรมดา) ก็รีบเอาขึ้น และก็ถอดแบตทันที (พอตกน้ำเครื่องก็ดับไปแว้ว) พอดีกับที่อยู่ข้างนอก จึงให้ทิชชู่เช็ด แล้ววางทิ้งไว้ หลังจากนั้นสัก 3 ชั่วโมง ก็ใส่แบตกลับ (แบบว่าจะกลับบ้านนั่นแหละค่ะ ) ประกอบกลับเข้าไปเหมือนเดิม แต่ไม่เปิดเครื่อง ระหว่างนี้ก็มีอาการไฟติดแล้วก็ดับไป พอดีกับที่ต้องไปตจว.2 วัน พ่อก็เลยแก้ปัญหาโดยการถอดเครื่อง ใส่ถุงพลาสติก แล้วก็รองด้วยทิชชู่ (อนาถสุดๆ) กลับมาจึงเอาเครื่องส่งศูนย์ "nokia care" ปรากฎว่าศูนย์บอกซ่อมไม่ได้ครับท่าน

ปัญหาอยู่ที่รู้สึกว่ามันทำไมบอบบางมากมากมาก และพึ่งซื้อมาไม่ถึงเดือนเลยค่ะ เซ็งสุดๆ ศูนย์บอกซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนบอร์ด สุดท้ายพ่อเลยให้ศูนย์ถอดเครื่องออกเดี๋ยวนั้นเลย เปิดบอร์ดดูกันเลย ซึ่งก็มีคราบขาวๆติดอยู่ที่บอร์ด พอสมควร

ปัญหาอยู่ที่ว่า มีวิธีไหนคะ ที่จะฟื้นชีวิตมันอีกครั้ง ราคามันแค่พันกว่าบาท แต่ว่าใช้ไป 20 วัน ตกน้ำ 1 ครั้ง ตายคาที่ รู้สึกมันเกินไปหน่อย เครื่องเก่าของโนเกียเคยตกน้ำเหมือนกัน แต่ซ่อมได้ (ซ่อมกับร้านภายนอก) แต่คราวนั้น รู้สึกช่างจะใจดีเอาน็อตไปเกือบหมดเลย คงจะได้ราคาดี 555+++พอเครื่องใหม่ตกน้ำก็เลยลองส่งเข้าศูนย์ แต่ศูนย์ก็ไม่สามารถซ่อมได้ เฮ้อ

ยาวไปนิด แต่รบกวนจริงๆนะคะ ใครที่รู้จักที่ซ่อมมือถือ ช่วยบอกด้วย หรือจะบอกวิธีก็ได้ แต่ถ้าวิธีซื้อใหม่ อันนี้ไม่ต้องห่วงนะคะ คงต้องซื้อใหม่แหงๆๆๆ

ถ้าตกน้ำนะครับ เพิ่มเติมนิดนึง

รีบหยิบขึ้นมา ถอดแบตฯออก ฝาหลัง เป่าให้แห้ง เอาหนังสือพิมพ์ห่อไว้ มัดหนังยางไว้เลย ใส่ในถุงพลาสติกอีกชั้น มัดปากถุงให้แน่นอีกที นำไปใส่ในถังข้าวสารอย่างน้อย 1 คืน (ถ้าจะให้ชัวร์ก็ประมาณ 2 คืน เพื่อให้ความชื้นออกมาที่หนังสือพิมพ์ให้หมด)

หลังจากนั้นก็มาลองเปิดดู ถึงตอนนี้ก็ลุ้นกันไป ว่าจะติดหรือไม่ติดครับ .....
-S a n d m a n-
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสงคราม
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2010 21:04  

เพิ่มเติมอีกนิดครับเมื่อทำตามคำแนะนำข้างต้นแล้วจะให้มั่นใจอีกนิดไม่ควรใช้แบตก้อนเดิมครับ เพราะเปอร์เซ็นต์การลัดวงจรสูงซึ่งเมื่อประกอบกลับเข้าเครื่องอาจทำให้เครื่องเสียถาวรไปก็ได้ครับ.. Very Happy
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 06:54  

yurigosan ผู้เขียน:

ผิดตั้งแต่แรกๆเลยครับ ไม่น่าทำเลยนะครับ คือถ้าตกน้ำต้องแกะแบตออก เอาผ้าเซ็บ ไดร์วเป่า แล้ววางเครื่องไว้ในที่โล่งซัก 3-4 วันนะครับ เพื่อให้น้ำที่เข้าไปในเครื่องแห้งสนิท

ที่คุณทำผิดอย่างมากๆเลยก็คืือ 3 ชั่วโมงเอาแบตใส่กลับเนี่ยแหละครับ ตรงนี้น้ำที่อยู่ในเครื่องยังแห้งไม่สนิท ทำให้เกิดอาการลัดวงจร ทำให้วงจรของเมนบอร์ดเครื่องเสียหาย เก็บไว้เป็นข้อเตือนใจในครั้งต่อไปเลยนะครับ ว่าถ้าทำเครื่องตกน้ำ อย่ารีบเอาแบตใส่เครื่องนะครับ

ซื้อเครื่องใหม่ก็อย่าลืมนะครับ แต่โทรศัพท์ราคาไม่แพงมาก ยังโชคดี เก็บไว้เป็นข้อเตือนใจสำหรับเครื่องใหม่นะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: