Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
เตรียมตัวก่อนคิดจะใช้ Android

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 12536
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เตรียมตัวก่อนคิดจะใช้ Android
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2010 15:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

เตรียมตัวก่อนคิดจะใช้ Android
1. ค้นหาตัวเองก่อนว่า ทำไม ถึงอยากจะใช้ Android ทำไม ไม่ใช้ Windows Mobile ,Symbian , IPhone , BlackBerry หรือแม้แต่ OS ของค่ายมือถือต่าง คนที่ใช้ Android ส่วนใหญ่ เป็นพวกชอบลองของแปลก , ลองเล่นอะไรใหม่ ๆ , ชอบ Hack , ชอบ Crack , เกลียด Microsoft หรือคลั่ง Google คิดกลับไปกลับมา ห้าตลบแล้ว ถ้ายังเลือก Android Phone ก็ไปดูข้อต่อไป ถ้าไม่ชอบก็เลิกลากันไม่มีใครว่าอะไร

2. ค้นหาโทรศัพท์ที่เหมาะสมกับตัวเอง ตอนนี้โทรศัพท์ ที่ใช้ระบบปฎิบัติการ Android มีมากมายหลายยี่ห้อ ราคาก็มีให้เลือกตั้งแต่ราคาไม่ถึงหนึ่งหมื่นบาท จนถึงสามหมื่นกว่า ๆ สำหรับมือถือ ก็มีหลายยี่ห้อ เช่น HTC, Motorola , Samsung , Sony Ericsson, Acer หรือแม้แต่ Local Brand อย่าง I-Mobile ก็เอากับเค้าด้วย ใครอยากได้ไม่เหมือนใครก็รอ Google Phone ซึ่งให้ HTC ทำให้ได้เลย หรือแม้แต่ยักษ์ให้ในวงการคอมพิวเตอร์ อย่าง Dell ก็จะเอากับเค้าด้วย ตัวโทรศัพท์เองมีให้เลือกหลายราคา แตกต่างกันที่ ออฟชั่น ความจุ ของ Memory , ความละเอียดหน้าจอ , Support 3G , กล้องกี่ Pixel , มี Flash หรือเปล่า, มี GPS หรือเปล่า และหน้าจอ เป็นแบบนิ่มหรือแข็ง ล้วนเป็นส่วนประกอบที่ทำให้ราคาสูงหรือต่ำ

3. ก่อนจะเดินไปซื้อโทรศัพท์ ตรวจสอบดูก่อนว่าซิมที่จะนำไปใช้งานกับ Android Phone ที่จะซื้อเปิดบริการ 3G/Edge/GPRS ไว้แล้วหรือยัง ใช้ Internet Package แบบไหนถ้ายังไม่ได้เปิด แนะนำให้เปิดไว้ก่อน เลือก Package ที่คิดว่าจะใช้งานได้อย่างเพียงพอ จะคิดเป็นวัน คิดเป็นชั่วโมง คิดเป็น Byte หรือ Unlimited ก็ว่ากันไป แต่แนะนำให้เลือก Package และลงทะเบียนก่อนที่จะเดินเข้าร้านขายโทรศัพท์ เพื่อป้องกันอาการ 3G/Edge/GPRS รั่ว และจะมานั่งบ่นรู้อย่างนี้เปิด Package ไว้ก่อนล่วงหน้าดีกว่าจะได้ไม่ต้องมานั่งจ่ายค่า Internet เพิ่มอีกหลายร้อยบาท

4. เช็คว่าตนเองมี Gmail แล้วหรือยัง ถ้ามีแล้วเช็คดูหน่อยก็ดีว่า Gmail ยังใช้งานได้ปกติ ถ้ายังไม่มีรีบสมัคร เลยครับ สมัครฟรีอยู่แล้ว http://www.gmail.com เพราะว่าการใช้งานเจ้า Android Phone ต้องพึ่งเจ้า Account ของ Gmail เยอะ เลย

5. ไปถึงร้านก็ซื้อเจ้าโทรศัพท์ที่เลือกไว้ได้เลย การตั้งค่าในครั้งแรกจะต้องใช้ Account ของ Gmail เพื่อทำการลงทะเบียน ทั้งในส่วนของ Google Market ที่จะเอาไว้ใช้ โหลด Application ดี ๆ มาเล่นกันครับ สำหรับเครื่องไหนไม่มี Keyboard ไทยมาให้ หา DroidSans Thai Keyboard จากใน Market มาใช้ได้เลย
แนะนำให้ โหลดเจ้า DroidSans Tweak Tools มาใช้ด้วย เป็นโปรแกรมของคนไทยนี้เอง สนใจรายละเอียด เพิ่มเติม http://www.droidsans.com/

6. เมื่อซื้อเสร็จหลังจากออกจากร้านควร หา Screen Protector ให้ป้องกัน Touch Screen หา Softcase หรือ Hardcase มาป้องกันเจ้าตัวโทรศัพท์ด้วย อย่างสุดท้ายอย่าลืม สำหรับคนที่ใช้ Internet Package คิดเป็นชั่วโมงหรือคิดเป็น Byte ใช้โปรแกรมเจ้า DroidSans Tweak Tools ปิดการทำงานของ Net ด้วย ค่า Internet จะได้ไม่รั่วครับ

7. สวรรค์ชั้น 7 ก็สนุกกับเจ้า Android Phone ได้เลยจะให้ Load App จาก Market จะ Root จะ Up Version ก็เต็มที่กันไปเลยเสียแล้วค่อยว่ากันอีกที มีปัญหาก็หาใน Internet เนี่ยแหละ รับรองมีคำตอบรออยู่แน่ครับ

*Root คือแสลง โดยทำการ Hack User Root ซึ่งเป็น Administrator ของระบบ จะทำให้สามารถตั้งค่า เปลี่ยนแปลงค่าต่าง ๆ ได้เยอะขึ้น รวมถึง Software บางตัวต้องการ Permission Root ก็จะทำงานได้

Copyright (c) 2010
บทความโดย Paul Android Newbie - Suradej Pongudomsan
เขียนเมื่อวันที่ 6 มกราคม 2553
เผยแพร่ครั้งแรกใน http://sites.google.com/site/suradejpongudomsan/
5enz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: เตรียมตัวก่อนคิดจะใช้ Android
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2010 17:32  

ขอบคุณมากครับสำหรับบทความดีๆ ผมเพิ่งถอยเจ้า tattoo มา

เหตุผลที่ผมไม่เลือก Samsung Candy 3G และมาเลือก HTC Tattoo ที่เป็น Android ก็เพราะว่าผมเป็นคนที่ชอบอะไรแปลกๆ ใหม่ๆ และผมลอง Candy 3G แค่แปปเดียวก็รู้สึกว่ามันก็คล้ายๆ กับรุ่นอื่นๆ ทั่วๆ ไป แต่พอผมจับ Android แล้วรู้สึกว่าตรงใจมากครับ ถึงจะ งงๆ ซักหน่อยเพราะไม่เก่ง eng แต่ก็มีอะไรให้น่าค้นหาดีครับ

ตอนนี้รักเลย Android ไม่ผิดหวังจริงๆ
sitthiseranee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เตรียมตัวก่อนคิดจะใช้ Android
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2010 21:34  

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2010 21:56  

เป็นบทควาทที่ดีมากขอรับ ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2010 19:00  

ยอดเยี่ยมครับ วิเคราะห์ได้ขาดมาก ๆ

ผมอยากใช้ Android มากที่สุด ไม่สนใจ WM เลย
แต่ตอบตัวเองไม่ได้ว่าทำไม

พอมาอ่านแล้วกระจ่างเลย
ผมเกลียด Microsoft และคลั่ง Google เอามาก ๆ นี่เอง 555

ตอนนี้อยู่ในระหว่างรอเนื้อคู่ Android ยังเล็ง ๆ อยู่ครับ
maecoon
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2010 10:58  

แนะนำดีมากค่ะ ตอนนี้ใช้ Samsung galaxy spica ก็ดีนะ แต่เห็นไอโมบายออกใหม่ น่าสนใจเหมือนกัน ถ้าหากว่าคุณสมบัติดีกว่าที่ใช้อยู่ คงได้เปลี่ยนแน่เลย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: