Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รวมพลคนใช้ Sony : UIQ 3.0 (P1i/P990i/M600i/W950i/W960i/...)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 8 / เข้าชม: 33451
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: Oudorn
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : รวมพลคนใช้ Sony : UIQ 3.0 (P1i/P990i/M600i/W950i/W960i/...)
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2007 15:23  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากให้ทุกคนที่ใช้ Sony Ericsson : Symbian Ver. 9.1 - UIQ 3.0 เข้ามาร่วมแชร์ประสบการและโปรแกรมต่างๆในกระทู้นี้น่ะครับ
ตัวผมเอง ใช้ W950i ครับ มีใรถามมา ตอบได้ก็จะช่วยครับ
เหมียวหง่าว
Silver Member
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2007 12:03  

... Confused

คนใช้ SE ส่วนใหญ่ก็เพราะ Walkman หรือ Cybershot

P & M Series และ ซิมเบี้ยน UIQ ท่าจะดับวูบ Neutral
JeeDz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2007 15:45  

ใช้ P1i อยู่ครับ ดีครับ ไม่รวน
95CuEMaSTeR95
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 03:31  

ผมว่า ถ้าจะใช้ซิมเบี้ยน ใช้โนเกียดีสุดครับ โปรแกรมเยอะดี

แต่ที่เค้าใช้ SE ก็เพราะว่าอยากใช้จอสัมผัสกานอะเด่ รู้นะๆ Surprised

ปล. SE แหวกดี ผมชอบ SE ตรงนี้แหละ ตอนนี้คนจะใช้ซิมเบี้ยนจอสัมผัส ไม่มียี่ห้ออืนให้ใช้แล้วนอกจาก SE
Tonytrillo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 23:04  

ใช้ w950i เหมือนกันครับ รักมากตัวนี้ขนาดหน้าตา function โดนใจครับ ดีไม่มีกล้องรำคาญกล้อง อิอิ

ส่วนใหญ่ก็ใช้ โปรแกรม word , รับส่ง e-mail , note , calendar ทั่วไปครับ และที่สำคัญก็ฟังเพลงครับ

ปล.ใครมีโปรแกรม ไรดี ๆ น่าใช้บอกบ้างนะเบื่อลงโปรแกรมแล้วไม่ชอบขี้เกียจลบออกครับ
Infinitylife
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2008 13:26  

ใช้ P1i คับ หลังจากเคยสัมผัส Symbian ของ Nokia และ Windows Mobile ของ O2 มาคับ

Symbian UIQ ลองใช้แล้ว เสถียรกว่า Symbian ของ Nokia คับ (ผมว่านะ...) และเท่าที่ใช้มา ไม่รวนเหมือน Windows Mobile คับ ใช้งานเกี่ยวกับ File เอกสารต่าง ๆ ก็ทำได้ดีทีเดียวคับ

ที่จิง การใช้ TouchScreen มันก็มีประโยชน์คับ ในการ input ข้อมูลต่าง ๆ และการเล่น internet หรือ msn คับ ใครเคยใช้ msn แบบพิมพ์จากแป้นเอา แล้วลองมาใช้แบบจิ้ม ๆ หน้าจอเนี่ย เห็นความแตกต่างแน่นอนคับ

คนใช้ SE เนี่ย ก็มีหลายกลุ่มคับ เหมือนกับที่เค้าแบ่งโทรศัพท์ออกเป็นหลาย Series เพื่อรองรับการใช้งานคับ แต่ส่วนใหญ่ คนจะนึกถึง W Series ที่เน้นในด้านการฟังเพลงคับ ใครใช้ด้านไหน ก็เลือกให้ถูกกับการใช้งานของตัวเองคับ

โปรแกรมของ UIQ นับว่าน้อยกว่าของ Symbian Nokia จิง ๆ คับ แต่ที่มีอยู่ในปัจจุบัน บอกได้เลยว่า มากเกินความต้องการของคุณแน่ ๆ คับ (ลำพังในเครื่องก็ไม่น้อยแล้วอ่ะ...) ลองหา ๆ ดูคับ มีมากพอสมควรเลยคับ โปรแกรมเยอะ ถ้าไม่จำเป็นกับการใช้งาน ลงแล้วไม่ได้ใช้ บอกได้เลยคับว่าหนักเครื่องคับ ลงเฉพาะที่จำเป็นดีกว่าคับ (ถ้าเป็น Linux Phone อ่ะ น้อยแน่ ๆ อิอิ)

แต่ที่สำคัญ จากที่ลองใช้มือถือมาหลายแบบ หลายยี่ห้อแล้ว ผมให้ความสำคัญเรื่องความเสถียรในการใช้งาน + ประสิทธิภาพหลัก ๆ ของเครื่องที่ต้องการใช้ มาเป็นอันดับแรกคับ ส่วนหน้าตาของเครื่อง ขึ้นอยู่กับว่า "โดน" ขนาดไหนคับ

Very Happy
95CuEMaSTeR95
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2008 21:06  

^
^

เห็นด้วยครับ Razz

จอสัมผัส+ซิมเบี้ยน อยากได้เหมือนกันนะครับเนี่ย Twisted Evil
Phasit Sangkaew
Year's Star

หัวข้อ : Re: รวมพลคนใช้ Sony : UIQ 3.0 (P1i/P990i/M600i/W950i/W960i/...)
วันที่โพสท์ : 04 Feb 2010 18:36  

ตอนนี้ซื้อมือสองมาต้องการลงไทย แต่หาโปรแกรมไม่ได้ช่วยเหลือด่วน Embarassed
Kubota500
Year's Star

หัวข้อ : Re: รวมพลคนใช้ Sony : UIQ 3.0 (P1i/P990i/M600i/W950i/W960i/...)
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2010 11:07  

รุ่นนี้เพราะ Cybershot จริงน่ะละ Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: