Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 5230 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 20, 21, 22  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2120 / เข้าชม: 4695621
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5230 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 29 May 2010 11:53  
ตอบโดยอ้างถึง  

ซื้อ5230มาห้าวันแล้วค่ะ
ไม่มีปัญหาเลย
แต่มัันติดตรงที่เข้าเวบไม่ได้เลยค่ะ
สมัครจีพีอาเอสไปแล้วพอจะเชื่อมต่อ
มันก็ขึ้นว่าล้มเหลว
ทำยังไงดีคะ ดูยูทูปก็ไม่ได้ เข้าเว็บไม่ได้เลยค่ะ
มือใหม่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 5230 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 29 May 2010 17:54  

เพิ่งจะซื้อมาเลยครับ

อยากรู้ว่าเวลาที่เราสัผัสบนจอแล้วมันสั่นทำให้หายสั่นได้ไหมครับ
แล้วปุ่มกดตรงกลางเวลากดมันมีเสียงปี๊ดทำให้หายได้ไหมครับ
แล้วเวลาเล่นเพลงแล้วกลับมาที่หน้าจอหลักจะทำให้เพลงหายไปยังไงครับผม
แล้วระบบแผนที่ต้องลงโปรแกรมไหมครับ ขอบคุณมากครับ ผมยังไม่ได้ย้อนกลับไปอ่านหน้าเก่าๆเลย

ขอรบกวนด้วยครับ
มือใหม่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 21:37  

พอดีเพิ่งซื้อมาต่อจากกระทู้บนเลยครับ

เพิ่งจะได้ลองฟังเพลง ปรากฏว่าหูฟังที่มันแถมมาให้อ่ะครับ เมื่อเสียบลงไปปุบนะครับ
มันจะขึ้น บทแนะนะเสียงสั่งงาน อยู่ตลอดเลยครับ ทำยังเพื่อให้มันไม่ต้องแสดงรึครับ

แล้วหูฟังที่มากับเครื่องเสียบลงไปแล้วเสียงเบามากๆครับพูดง่ายๆว่าแทบจะไม่ได้ยิน
ถ้าจะให้ได้ยินดังต้องเสียบลงไปนิดเดียว แถมต้องขยับไปมาไม่ทราบว่าเราจะเอาไปเปลี่ยนได้ไหมครับ พอเอาหูฟังของ nokia 5310 XP มาเสียบ เสียงลงไปสุดดัง 1 ข้างคือข้างซ้าย ถ้าจะให้ได้ยิน2ข้างก็ต้องเสียบหลวมๆ ปัญหานี้มาจากตัวเครื่องใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
hooooc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 21:50  

รบกวนถามหน่อยครับ

ระหว่าง E 63 ที่มีแป้นพิมพ์ กับ 5230 ที่มีจอสัมผัส
ตัวไหนใช้งานเน็ต ได้ดีกว่ากันอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
sumato
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 21:58  

พอดีเพิ่งถอยออกมาครับ แต่บังเอิญว่าผมคัดลอกชื่อจากซิม ไปสู่เครื่อง แต่พอมีสายเรียกเข้า มันไม่ยอมโชว์ชื่อ ครับ มีแต่เบอร์โทรฯ แล้ว ผมต้องไปเซ็ทตรงไหนครับ เข้าเมนู รายชื่อแล้ว ตั้ง ตรงโทรแล้ว มันก็ไม่ยอมโชว์ชื่อ เวลามีสายเข้า ใครพอมีความรู้ หรือเคยเจอปัญหาแบบนี้ ช่วยตอบข้อสงสัยผมหน่อยนะครับ... ขอบคุณครับ Neutral
buck
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 30 May 2010 00:36  

sumato ผู้เขียน:
พอดีเพิ่งถอยออกมาครับ แต่บังเอิญว่าผมคัดลอกชื่อจากซิม ไปสู่เครื่อง แต่พอมีสายเรียกเข้า มันไม่ยอมโชว์ชื่อ ครับ มีแต่เบอร์โทรฯ แล้ว ผมต้องไปเซ็ทตรงไหนครับ เข้าเมนู รายชื่อแล้ว ตั้ง ตรงโทรแล้ว มันก็ไม่ยอมโชว์ชื่อ เวลามีสายเข้า ใครพอมีความรู้ หรือเคยเจอปัญหาแบบนี้ ช่วยตอบข้อสงสัยผมหน่อยนะครับ... ขอบคุณครับ Neutral

ต้องตั้งให้แสดงรายชื่อในเครื่องอย่างเดียวครับ..ของเดิมมันตั้งไว้สองที่เลย ในซิมด้วย เครื่องมันงง..
Light
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 15:13  

Bernabeu ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
new123 ผู้เขียน:
Light ผู้เขียน:
[b]ได้มาแล้วววววว~!! ^___^
แต่แอบแปลกใจนิดนึง......กล่องเขียนว่า Made in Korea แบต,สายดาต้า,ที่ชาร์ตเขียนว่า Made in China และสมอลทอล์คเขียนว่า Made in Vietnam........
เอ่อ....มาจากหลากหลายจังค่ะ....อันนี้ถือว่าปกติป่าวอะคะ??
Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

ฮิฮิ ของผมก็ซื้อที่เดอะมอล์ลท่าพระคับ แต่ซื้อทีี่ศุนย์โนเกียร์อะ

สายชาต ดาต้าของผมมาจากจีนเหมือนกัน (ไม่ได้ดูแบตขี้เกียจถอดฝา)

หูฟังก็มาจากเวียดนาม กล่องก็มาจากเกาหลี 555 ร้านเดียวกันป่าวเนี่ย ของแถมก็ได้คล้ายๆกันนะ ผมได้ เซตปากกาของโนเกียร์ + เสื้อโนเกียร์2ตัวอะ Surprised Surprised Surprised

ของผมไม่ทันสังเกตแฮะ ต้องกลับไปดูซะหน่อย
แต่ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ แบบว่าเขาก็ผลิตอุปกรณ์จากหลาย ๆ ประเทศ
โดยเฉพาะแถบเอเซีย ที่ค่าแรงถูกครับ

โอ๊ะ..ได้ของแถมเยอะ ^^
ซื้อวันไหนหรอคะ? แล้วเราคาเท่าไหร่เอ่ยย......

ถามนิดนึงค่ะ ถ้าเราจะออนเอ็ม,เล่นเฟซบุ๊ค,เข้าเว็บ ต้องไปสมัครอะไรยังไงแล้วเสียค่าใช้จ่ายยังไงบ้างหรอคะ? (ใช้ดีแทครายเดือนค่ะ)
แล้วสามารถเล่นเกมในเฟซบุ๊คได้มั๊ยคะ?

ขอบคุณค่ะ ^^

สมัครแพ็คเกจเลยครับ โทรไปที่ call center 1678 ก็ได้ครับ เล่นน้อย ๆ ก็มี 20 ชม. 99 บาท, 30 ชม. 119 บาท (ราคาต่อชั่วโมงแพงไปนิดนึงเมื่อเี่ทียบกับค่ายอื่น) ส่วนการเข้าเว็บต่าง ๆ ก็เข้าทางเมนู อินเตอร์เน็ต ครับ ส่วนเอ็ม หรือเฟซบุ๊ค รอท่านอื่นมาตอบนะครับ พอดีไม่ได้เล่นน่ะครับ (เล่นแต่อินเตอร์เน็ต กับ ovi map นิด ๆ หน่อย ๆ ครับ)

ปล. ใ่ช้รายเดือนถ้าสมัครกลางรอบระวังการใช้นิดนึง คือมันจะหารวันที่เหลือในรอบทั้งค่าบริการและการใช้งานด้วย เช่น สมมุติว่ารอบบิลผม 1-30 ถ้าสมัครแบบ 30 ชม. ในวันที่ 16 คุณจะต้องจ่ายค่าบริการ 119*15/30 และการใช้งานก็จะเป็น 30*15/30 เช่นกัน (โดนมาแล้วเพราะใช้เกิน ใช้เกินคิดนาทีละบาท)

ส่วนอุปกรณ์ภายในวันนี้ไปเปิดกล่องดูแล้ว ปรากฏว่าเป็นสหประชาชาติเหมือนกันครับ

ขอบคุณค่ะ..สมัครใช้งานแล้วเรียบร้อย ใช้น้อยเลยสมัครแค่ 6 ชม. 50 บาทค่ะ ^^
Vtec_turbo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 22:31  

รบกวนถามหน่อยนะครับ

ลงการ์มินแล้วเปิดเครื่องมันจะค้างที่่คำว่า nokia

มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 02:45  

Vtec_turbo ผู้เขียน:
รบกวนถามหน่อยนะครับ

ลงการ์มินแล้วเปิดเครื่องมันจะค้างที่่คำว่า nokia

มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

ปัญหาเดียวกันเลยครับ เครียดอยู่นานยังแก้ไม่หายเลยครับ

แล้วลง Font ใน Resource แล้วปิดเปิดมาภาษาใน playlist ก็ยังเป็นต่างด้าวอยู่ครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ ขอบคุณคร้าบบบ
winyou
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 31 May 2010 15:56  

ใช้นำทาง ดีมากครับ
บอกทางถูกหมด
แต่มีปัญหาว่า
ตอนกลางคืน
ฝนตก
บนทางด่วนพระราม 2
บอกทางมั่วมาก
และแจ้งว่า...คำนวณเส้นทางใหม่ตลอด
จนลงทางด่วน(ฝนหยุดตก)ค่อยบอกตำแหน่งถูกต้อง
เพราะอะไครับ
1.ฝนตก
2.เส้นทางใหม่เกิน
3.เครื่อง Hang
ปล. ซื้อมาใช้เลย
นำทางทั้งวันถูกหมด มาเสียตอนท้ายครับ
SeoHyun
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 20:57  

Yuri ผู้เขียน:
boy28043 ผู้เขียน:
จะรบกวนถามหน่อยคะ

คือเราก็ใช้มาสักพักแล้วแต่เพิ่งจะได้ลองเข้าเวป

แต่ที่เป็นภาษาไทยมันอ่านไม่ได้เลยอะ

ก็เลยจะถามว่าจะต้องทำยังไงให้มันอ่านได้

ตอนเข้าเวปก็ลองกด option เพื่อหาว่ามีแปลงภาษามั้ยแต่ไม่เจออะ

ลองเปลี่ยนภาษา(หมายถึงตัวเมนูเป็นภาษาไทยปกติใช้อังกฤษ)

พอเข้าเวปก็อ่านไม่ได้อยู่ดี

มีวิธีไหนมั้ยที่ทำให้อ่านได้โดยไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่ม

หรือหากต้องลงเพิ่มจะไปเอาจากที่ใดได้บ้าง

รบกวนด้วยคะ

ขอบคุณคร่า

กด Option เลือก Settings เลือก Page ตรง Default encoding ให้เลือกเป็น

Thai (TIS-620) หรือ Thai (Windows)

ลองดูครับ

ลองแล้วไม่ได้อะคะ หรือว่าอ่านได้เฉพาะบางเวปหรือเปล่า

คือเราเข้าเวป www.soshifanclub.com

แต่อ่านภาษาไทยไม่ได้ หลังจากเปลี่ยนใน option แล้วก็ยังไม่ได้อีกอะคะ

แต่ลองเข้า sanook มันก็อ่านได้นะ ก็เลยงงอะคะ

รบกวนด้วยคร่า

นิดนึงค่ะ เค้าก็เข้าเว็บนี้เหมือนกัน
ใช้Thai(Window) นะคะ แต่หน้าเว็บจะอ่านไม่ออก
ถ้าเข้าบอร์ดก็โอเคค่ะ

ปล. ขอถามนิดนึงค่ะว่า โฟเดอร์ cities ที่ให้มาที่เกี่ยวกับMaps มันจำเป็นมากมั้ยคะ พอดีอยากจะลบเพราะใส่ไฟล์วิดีโอเยอะแล้วมันไม่พอ อยากจะซื้อเมมใหม่แต่ทรัพย์ยังไม่พร้อม 5555

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ ^^
The one
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 15:39  

ขาย Nokia 5230 (มือสอง) เครื่องศูนย์ เหลือประกันอีก 10 เดือน ซื้อมาได้ 2 เดือน แต่ไม่ค่อยได้ใช้ สภาพดีมาก ไม่มีรอยขีดข่วน ไม่เคยทำตก รักษาอย่างดี (รับรอง) ขายราคา 5,200.- เช็คราคามือหนึ่งก่อนได้
- ติดฟิล์มกันรอยเรียบร้อย
- ฝาหลังที่มากับเครื่อง (สีฟ้า) + แถมฝาหลัง สีขาวอีก 1 อัน
- ลงแผนที่ OVI MAP (GPS) เวอร์ชั่นล่าสุดให้แล้ว ใช้ฟรีตลอดชีพ ลองมาแล้ว เวิร์คมากๆ ไม่ต้องเสียเงินเชื่อมต่อ GPRS/EDGE สักบาท
- ลงโปรแกรม Chat ให้แล้ว (Ebuddy /Windowslive messenger) จิ้มๆ คีย์บอร์ดเร็วดี เวิร์คมากๆ
-อุปกรณ์ในกล่องครบทุกชิ้น เหมือนได้ของใหม่ (เสียดายเหมือนกันนะ แต่อยากได้ iphone)
สนใจติดต่อ : ต้อม 08 4921 5599
122
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 21:22  

ระบบนำทางมีค่าใช้จ่ายไรหรือป่าวครับ ผู้รู้ตอบที
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 22:14  

อยากทราบวา รุ่นนี้ ในกล่องมีของอะไรบ้างครับ เพราะกะลังจะไปถอย เลยอยากได้ข้อมูลไว้ จะได้เช็คของได้ โดยเฉพาะเมมนี่ แถมมั้ยคับ แล้วกี่G
clubzaaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 22:58  

winyou ผู้เขียน:
ใช้นำทาง ดีมากครับ
บอกทางถูกหมด
แต่มีปัญหาว่า
ตอนกลางคืน
ฝนตก
บนทางด่วนพระราม 2
บอกทางมั่วมาก
และแจ้งว่า...คำนวณเส้นทางใหม่ตลอด
จนลงทางด่วน(ฝนหยุดตก)ค่อยบอกตำแหน่งถูกต้อง
เพราะอะไครับ
1.ฝนตก
2.เส้นทางใหม่เกิน
3.เครื่อง Hang
ปล. ซื้อมาใช้เลย
นำทางทั้งวันถูกหมด มาเสียตอนท้ายครับ

อาจเป็นที่สภาพอากาศคับ
เมฆขณะนั้นน่าจะหนาแน่นมาก
เหมือนเวลาเราดูUBCระบบจานดาวเทียมเวลาฝนตก
ก็จะขึ้นระดับสัญญาณต่ำหรือค้นหาสัญญาณอ่ะคับ

วันที่25/05/10ประมาณ6โมงเย็นกว่าๆที่ผ่านมา
ผมใช้นำทางจากรังสิตไปพระราม2
ฝนตกหนักค่อนข้างมากแต่ไม่พบปัญหาตลอดเส้นทาง
เครื่องสามารถนำทางไปถึงจุดหมายโดยไม่ติดขัดคับ
ลืมบอกผมใช้V.3.03คับเคยโหลดV3.04มาใช้
ผมไม่ค่อยชอบเลยเอาออกใช้ตัวเดิมดีกว่า
clubzaaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 23:04  

122 ผู้เขียน:
ระบบนำทางมีค่าใช้จ่ายไรหรือป่าวครับ ผู้รู้ตอบที

เท่าที่ทราบไม่มีนะคับ
ให้ตั้งระบบเป็นofflineคับ
แต่จะใช้เวลาระบุตำแหน่งเริ่มต้นนานหน่อย
(ประมาณไม่เกิน3-4นาทีในที่โล่ง)

ถ้าต้องการระบุตำแหน่งเร็วให้ตั้งเป็นonline
พอค้นหาตำแหน่งเริ่มต้นเจอแล้วให้เข้าไปปิดเป็นoffline
แล้วค่อยเริ่มการนำทางคับ
(ประมาณไม่เกิน1นาทีหาตำแหน่งเริ่มต้นเจอคับ)

ทางที่ดีซื้อชม.gprsเผื่อไว้เลยดีกว่านะคับ
จะได้ประหยัดค่าใช้จ่าย
clubzaaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 23:12  

oatawa ผู้เขียน:
new123 ผู้เขียน:
oatawa ผู้เขียน:
เล่นเกมส์ Flash ใน Facebook ได้มะครับ

ผมเคยลองแล้วอ่า

ผลที่ได้ ความจำเต็ม

ตกลงมันเล่นได้มะครับ พวกเกมส์ปลูกผัก ฯลฯ ไรงี้ อ่ะ

มีคนบอกว่าให้ใช้
Skyfire จะสามารถเล่นเกมส์ได้คับ
อันนี้ม่ะค่อยแน่ใจเพราะผมไม่เล่นเกมส์บน
facebookคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 23:16  

มือใหม่ครับ ผู้เขียน:
เพิ่งจะซื้อมาเลยครับ

อยากรู้ว่าเวลาที่เราสัผัสบนจอแล้วมันสั่นทำให้หายสั่นได้ไหมครับ
แล้วปุ่มกดตรงกลางเวลากดมันมีเสียงปี๊ดทำให้หายได้ไหมครับ
แล้วเวลาเล่นเพลงแล้วกลับมาที่หน้าจอหลักจะทำให้เพลงหายไปยังไงครับผม
แล้วระบบแผนที่ต้องลงโปรแกรมไหมครับ ขอบคุณมากครับ ผมยังไม่ได้ย้อนกลับไปอ่านหน้าเก่าๆเลย

ขอรบกวนด้วยครับ

เมนู>ตั้งค่า>ส่วนบุคคล>รูปแบบ>ทั่วไป>ปรับตั้งค่า>ระบบสั่นหน้าจอสัมผัส เลือก ปิด และ เสียงหน้าจอสัมผัส เลือก ปิด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 09:27  

ระบบนำทางแบบไหนใช้ฟรีตลอดชีพครับ พอดีเดินทางบ่อยแต่ไม่อยากเสียเงินน่ัะครับ angel4
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 12:25  

มีผู้ตอบคำถามเยอะดีจังเลย

ทำให้รู้ข้อมูลมากขึ้น

ง่ายต่อการตัดสินใจ

แพ็คเก็จใหม่ที่มีคู่มือนำทางให้

ซื้อจากร้านไหนหรอค่ะ

ฟิวรังสิตมีป่ะ
KSK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 18:14  

nr ผู้เขียน:
อยากทราบว่า 5230 เราจะใช้ gps ฟรีได้อย่างไรคะต้องเข้าไปเซทหรือตั้งอะไรก่อนหรือป่าว หรือว่าต้องไปโหลดโปรแกรมแผนที่มาเพิ่มคะ แล้วต้องเข้าไปเซทอะไรในเครื่องคะ ตอนนซื้อที่ร้านบอกว่าให้โหลดโปรแกรมมาแล้วตั้งเป็นออฟไลน์ แต่ไม่เข้าใจอะค่ะว่าต้องเข้าไปตรงไหนยังงัย ใครทราบช่วยบอกทีนะคะ อยากใช้ gps ฟรีอะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Embarassed

อืมๆๆๆ
ขออนุญาตแนะนำนะครับ
(ผมเริ่มใช้ 5230 วันที่ 31 ธ.ค. 52 อ่ะนะ ซื้อเป็นของขวัญปีใหม่ให้ตัวเอง)
ผมก็ใช้มาเกือบครึ่งปีละนะ ขออธิบายจากประสบการณ์ส่วนตัวครับ

GPS อ่ะ สามารถใช้ได้ฟรีอยู่แล้วครับ เพราะเป็นอุปกรณ์ในตัวเครื่อง
ก็เหมือนบลูทูธอ่ะครับ

ส่วนที่เห็นเค้าโฆษณากันในสื่อต่างๆ ว่าใช้ได้ฟรีอ่ะ
จริงๆ แล้วคือระบบนำทางครับ

ระบบนำทางก็คือ เราตั้งจุดหมายที่จะเดินทาง จากนั้นเครื่องก็จะบอกให้เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาอะไรก็ว่ากันไป จะบอกรายละเอียดว่าอีกกี่เมตรให้เลี้ยว อีกกี่เมตรจะถึง ประมาณนี้แหละ

สรุปก็คือ GPS+ระบบนำทาง อ่ะนะ

ถ้าเราซื้อเครื่องมาใหม่ ตอนแรกที่ใช้ระบบนำทางจะจะเป็นเหมือนโปรแกรมแชร์แวร์
ที่ทดลองใช้แป๊บนึงแล้วจะให้เราสมัครใช้ (เสียตังค์ให้เค้าก่อนค่อยใช้ต่อได้)

แต่ตอนนี้เราสามารถเข้าไปโหลดซอฟต์แวร์ Nokia Maps 2.1 ได้ และเวอร์ชันนี้จะมีระบบนำทางให้ใช้ได้ฟรีตลอดชีพครับ ไม่ต้องเสียตังค์

สามารถดาวน์โหลดได้ที่เว็บไซด์โนเกีย หรือ โหลดทางเครื่อง 5230 โดยเข้าเมนู Ovi Store ครับ (เสียค่าอินเตอร์เน็ตนะครับ)

แนะนำให้สมัครแพ็จเกจก่อนนะครับ

คราวนี้สมมติว่าโหลด Ovi Maps 2.1 และติดตั้งเสร็จแล้ว
บางคนบอกใช้ระบบนำทางแล้วยังเสียตังค์
ที่เสียไปคือ ค่า GPRS/3G อ่ะครับ เป็นค่าอินเทอร์เน็ต
ถ้าเราใช้ Ovi Maps ในโหมดดาวเทียมอ่ะ เราจะเห็นรูปอาคารสถานที่ หรือถนนต่างๆ
รูปพวกนี้ถูกโหลดจากอินเทอร์เน็ต (GPRS/3G) ครับ ซึ่งเราต้องเสียเงินอ่ะครับ
ถ้าใครใช้งานแบบนี้แต่ไม่ได้สมัครแพ็คเกจไว้ก็ซวยไป
เพราะจะเสียเงินแบบไม่รู้ตัว

แต่ไม่ต้องการให้ Ovi Maps ใช้ GPRS/3G ก็ไปตั้งค่าได้ครับ
ผมจะไปแก้อยู่ 2 ที่นะ (กันพลาดอ่ะ)
1 เลือกไม่ใช้งาน A-GPS
2 เลือกไม่ให้ใช้งานอินเตอร์เน็ตอัตโนมัติ เพราะถ้าใช้แบบนี้มันจะถามเราก่อนเรียกใช้อินเทอร์เน็ตทุกครั้งครับ

ตอนนี้ผมก็ใช้ GPS นำทางอย่างสบายใจ

ถ้าใช้เป็นก็ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว

สรุปอีกที
1. GPS มีอยู่แล้วในเครื่อง ใช้ได้ฟรีอยู่แล้ว เอาไว้ดูเป็นแผนที่ หรือบอกว่าอยู่กำลังอยู่ที่ไหน
2. ระบบนำทางเค้าให้ใช้ฟรีได้ ต้องโหลด Ovi Maps 2.1 มาติดตั้งก่อน
3. เสียงบรรยายเส้นทางก็ต้องโหลดอีกเช่นกัน
4. จะใช้ Ovi Maps แบบเร็วๆ ก็ต้องใช้คู่กับ GPRS โดยเปิดใช้ระบบ A-GPS
("GPS" + "GPRS" = "A-GPS" อ่ะครับ)
5. ถึงจะไม่ใช้ GPRS/3G ก็ไม่ได้ช้าอะไรมากมายครับ แต่อย่าเปิดในโหมดดาวเทียมนะ
6. ที่ว่าระบบนำทางฟรี ไม่รวมค่า GPRS นะครับ
7. อันนี้สำคัญ ผมแนะนำให้ติดตั้ง FW ของ 5230 ตัวใหม่ก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยลงซอฟต์แวร์อื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น Ovi Maps หรืออื่นๆ จะได้ใช้คุณสมบัติของ 5230 ได้เต็มรูปแบบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 10:44  

อยากทราบว่า
1. รุ่นนี้มันเล่นไฟล์หนังหรือvdo รองรับสกุลไรมั่ง เพราะเท่าที่ลองดู มันได้แต่ 3gp อย่างเดียวเองอาคับ สกุลอื่นมันขึ้น สื่อไม่รองรับ
2. มีวิธีเอาพวกวันที่ แล้วก้อนาฟฺกาออกไปจากหน้าจอหลักมั้ยครับ หรืออย่างใดอย่างหนึงก้อได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 13:40  

มาแจ้งราคาปัจจุบันที่เพิ่งถอยมามะวานคับ (2/6/2010) ผมซื้อที่เทเลวิซ เดอะมอลล์บางกะปิชั้น 2 (ร้านเล็ก) ได้มาราคา 6000 เป็นชุกที่มีฐานตั้งติดรถ แต่ผมแปลกใจอย่าง เพราะตอนแรก เดินไปดูที่shopใหญ่ที่ชั้นบน เค้าติดราคาไว้ที่ 6130 ก้อเลยลงมาซื้อที่ร้านข้างล่าง แต่พอถามคนขายเค้าก้อยืนยันว่า 6000เท่ากัน - - เอาเหอะ ยังไงก้อช่าง ผมได้สีฟ้ามาแหละ ก้อเล่นได้ลื่นดี เเต่เรื่องลำโพงนี่ ถ้าเปิดเสียงสุด มันจะเหมือนแตกนิดๆรึเปล่าคับ รึว่าผมเปงคนเดียว -* -
ple_1519
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 14:31  

วันเสาร์นี้เราจะไปซื้อแล้วอ่ะ
เป็นของขวัญวันเกิดให้ตัวเอง
แต่ร้านที่อ่างทองราคา 6100
อุปกรณ์ครบชุด
แถวยุดยา ฟิวเจอร์ ฯ
มีราคาถูกกว่านี้มั๊ยอ่ะ
ใครรู้ช่ายบอกทีน่ะจ๊ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 16:09  

ใครอยู่แถวฟิวเจอร์ฯรังสิต รบกวนถามหน่อยครับ รุ่นนี้ยังมีขายอยู่มั้ยคะ แล้วราคาประมาณเท่าไร จะได้พกเงินไปถูกค่ะ
นังเอก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 03:41  

ถ้าเปิดเมล gmail จะสามารถดูเอกสาร .doc .xls .ppt .pdf ที่แนบมากับเมล ได้รึเปล่าครับ ไม่ได้โหลดมานะ คลิกดูจาก gmail เลยอ่ะครับ
นน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 13:36  

ผมอยากทราบว่าเวลาฟังเพลงจากหูฟังเปิดดังสุด
เเล้วเสียงมันเเตกอะครับ
ยกเว้นบางเพลงที่ฟังได้ดี

เเต่เสียงที่ออกมาจากเกมส์ก็ปกติดีครับ

คนอื่นเป็นกันมั๊ยครับ หรือเป็นที่เครื่องผมคนเดียว
clubzaaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 18:53  

มาแจ้งราคาปัจจุบันที่เพิ่งถอยมามะวานคับ (2/6/2010) ผมซื้อที่เทเลวิซ เดอะมอลล์บางกะปิชั้น 2 (ร้านเล็ก) ได้มาราคา 6000 เป็นชุกที่มีฐานตั้งติดรถ แต่ผมแปลกใจอย่าง เพราะตอนแรก เดินไปดูที่shopใหญ่ที่ชั้นบน เค้าติดราคาไว้ที่ 6130 ก้อเลยลงมาซื้อที่ร้านข้างล่าง แต่พอถามคนขายเค้าก้อยืนยันว่า 6000เท่ากัน - - เอาเหอะ ยังไงก้อช่าง ผมได้สีฟ้ามาแหละ ก้อเล่นได้ลื่นดี เเต่เรื่องลำโพงนี่ ถ้าเปิดเสียงสุด มันจะเหมือนแตกนิดๆรึเปล่าคับ รึว่าผมเปงคนเดียว -* -

มันเป็นบางเพลงนะคับ เนื่องจากรุ่นนี้ลำโพงมีแค่ตัวเดียวต้องทำใจคับ
ผมแนะนำฟังผ่านหูฟังจะดีกว่านะคับ ส่วนพวกเพลงตัดที่นำมาเป็นริงโทน
ถ้าเพลงไหนต้นฉบับดังไปก็ใช้โปรแกรมที่เราตัดเพลงลดเสียงลงมาหน่อย
เวลาเราตั้งเป็นริงโทนเสียงจะดีขึ้นคับ
clubzaaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 19:00  

นน ผู้เขียน:
ผมอยากทราบว่าเวลาฟังเพลงจากหูฟังเปิดดังสุด

เเต่เสียงที่ออกมาจากเกมส์ก็ปกติดีครับ

คนอื่นเป็นกันมั๊ยครับ หรือเป็นที่เครื่องผมคนเดียว

ลองใช้โปรแกรมNokia Pc Suiteในการเอาเพลงลงเครื่องดูนะคับ
ตัวโปรแกรมจะแปลงfileเพลงตามที่เราตั้งไว้ให้เหมาะสมกับรุ่นของโทรศัพท์
เท่าที่ผมลองใช้ดูไม่มีปัญหาเรื่องฟังผ่านหูฟังแล้วเสียงแตกคับ

อีกวิธีคือหาซื้อหูฟังยี่ห้อและรุ่นดีๆสักอันเอาไว้ฟังเพลงคับ
เพราะตัวที่แถมมากับเครื่องผมว่ามันใช้ได้ดีปานกลางแต่ไม่ถึงกับดีมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 19:30  

KSK ผู้เขียน:
nr ผู้เขียน:
อยากทราบว่า 5230 เราจะใช้ gps ฟรีได้อย่างไรคะต้องเข้าไปเซทหรือตั้งอะไรก่อนหรือป่าว หรือว่าต้องไปโหลดโปรแกรมแผนที่มาเพิ่มคะ แล้วต้องเข้าไปเซทอะไรในเครื่องคะ ตอนนซื้อที่ร้านบอกว่าให้โหลดโปรแกรมมาแล้วตั้งเป็นออฟไลน์ แต่ไม่เข้าใจอะค่ะว่าต้องเข้าไปตรงไหนยังงัย ใครทราบช่วยบอกทีนะคะ อยากใช้ gps ฟรีอะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Embarassed

อืมๆๆๆ
ขออนุญาตแนะนำนะครับ
(ผมเริ่มใช้ 5230 วันที่ 31 ธ.ค. 52 อ่ะนะ ซื้อเป็นของขวัญปีใหม่ให้ตัวเอง)
ผมก็ใช้มาเกือบครึ่งปีละนะ ขออธิบายจากประสบการณ์ส่วนตัวครับ

GPS อ่ะ สามารถใช้ได้ฟรีอยู่แล้วครับ เพราะเป็นอุปกรณ์ในตัวเครื่อง
ก็เหมือนบลูทูธอ่ะครับ

ส่วนที่เห็นเค้าโฆษณากันในสื่อต่างๆ ว่าใช้ได้ฟรีอ่ะ
จริงๆ แล้วคือระบบนำทางครับ

ระบบนำทางก็คือ เราตั้งจุดหมายที่จะเดินทาง จากนั้นเครื่องก็จะบอกให้เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาอะไรก็ว่ากันไป จะบอกรายละเอียดว่าอีกกี่เมตรให้เลี้ยว อีกกี่เมตรจะถึง ประมาณนี้แหละ

สรุปก็คือ GPS+ระบบนำทาง อ่ะนะ

ถ้าเราซื้อเครื่องมาใหม่ ตอนแรกที่ใช้ระบบนำทางจะจะเป็นเหมือนโปรแกรมแชร์แวร์
ที่ทดลองใช้แป๊บนึงแล้วจะให้เราสมัครใช้ (เสียตังค์ให้เค้าก่อนค่อยใช้ต่อได้)

แต่ตอนนี้เราสามารถเข้าไปโหลดซอฟต์แวร์ Nokia Maps 2.1 ได้ และเวอร์ชันนี้จะมีระบบนำทางให้ใช้ได้ฟรีตลอดชีพครับ ไม่ต้องเสียตังค์

สามารถดาวน์โหลดได้ที่เว็บไซด์โนเกีย หรือ โหลดทางเครื่อง 5230 โดยเข้าเมนู Ovi Store ครับ (เสียค่าอินเตอร์เน็ตนะครับ)

แนะนำให้สมัครแพ็จเกจก่อนนะครับ

คราวนี้สมมติว่าโหลด Ovi Maps 2.1 และติดตั้งเสร็จแล้ว
บางคนบอกใช้ระบบนำทางแล้วยังเสียตังค์
ที่เสียไปคือ ค่า GPRS/3G อ่ะครับ เป็นค่าอินเทอร์เน็ต
ถ้าเราใช้ Ovi Maps ในโหมดดาวเทียมอ่ะ เราจะเห็นรูปอาคารสถานที่ หรือถนนต่างๆ
รูปพวกนี้ถูกโหลดจากอินเทอร์เน็ต (GPRS/3G) ครับ ซึ่งเราต้องเสียเงินอ่ะครับ
ถ้าใครใช้งานแบบนี้แต่ไม่ได้สมัครแพ็คเกจไว้ก็ซวยไป
เพราะจะเสียเงินแบบไม่รู้ตัว

แต่ไม่ต้องการให้ Ovi Maps ใช้ GPRS/3G ก็ไปตั้งค่าได้ครับ
ผมจะไปแก้อยู่ 2 ที่นะ (กันพลาดอ่ะ)
1 เลือกไม่ใช้งาน A-GPS
2 เลือกไม่ให้ใช้งานอินเตอร์เน็ตอัตโนมัติ เพราะถ้าใช้แบบนี้มันจะถามเราก่อนเรียกใช้อินเทอร์เน็ตทุกครั้งครับ

ตอนนี้ผมก็ใช้ GPS นำทางอย่างสบายใจ

ถ้าใช้เป็นก็ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว

สรุปอีกที
1. GPS มีอยู่แล้วในเครื่อง ใช้ได้ฟรีอยู่แล้ว เอาไว้ดูเป็นแผนที่ หรือบอกว่าอยู่กำลังอยู่ที่ไหน
2. ระบบนำทางเค้าให้ใช้ฟรีได้ ต้องโหลด Ovi Maps 2.1 มาติดตั้งก่อน
3. เสียงบรรยายเส้นทางก็ต้องโหลดอีกเช่นกัน
4. จะใช้ Ovi Maps แบบเร็วๆ ก็ต้องใช้คู่กับ GPRS โดยเปิดใช้ระบบ A-GPS
("GPS" + "GPRS" = "A-GPS" อ่ะครับ)
5. ถึงจะไม่ใช้ GPRS/3G ก็ไม่ได้ช้าอะไรมากมายครับ แต่อย่าเปิดในโหมดดาวเทียมนะ
6. ที่ว่าระบบนำทางฟรี ไม่รวมค่า GPRS นะครับ
7. อันนี้สำคัญ ผมแนะนำให้ติดตั้ง FW ของ 5230 ตัวใหม่ก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยลงซอฟต์แวร์อื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น Ovi Maps หรืออื่นๆ จะได้ใช้คุณสมบัติของ 5230 ได้เต็มรูปแบบ

ของผมsetแบบนี้คับ จะลองดูก็ได้คับ ใช้ฟรีแน่นอน เครื่องจะไม่ต่อGPRSเลย
1.เมนู>แผนที่>ตั้งค่า>อินเตอร์เน็ต>การเชื่อมต่อ>เลือกออฟไลน์
2.เมนู>แอปพลิฯ>ที่ตั้ง>ข้อมูลGPS>ตัวเลือก>การตั้งค่าการจัดตำแหน่ง>วิธีจัดตำแหน่ง>ให้เลือกGPSแบบผสมอย่างเดียว ตัวอื่นเอาออกให้หมด

ทางที่ดีแนะนำสมัครแพ็คเสริมเน็ตไว้ด้วยก็ดีคับ
เผื่อเราไปที่ๆเครื่องไม่สามารถหาสัญญาณดาวเทียมได้เร็วหรือเรารีบร้อนที่จะใช้งาน
จะได้ใช้อย่างสบายไร้กังวลหรือไม่ก็หาลงโปรแกรมนำทางแบบอื่นๆ
สามารถหาโหลดได้ตามเน็ตคับ
ple_1519
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 11:09  

เราเพิ่งไปซื้อมาอ่ะ ที่โลตัสยุดยา 06-05-53
ราคา 6130 คนขายบอกว่าเป็นตัวใหม่
ตัวเก่าจะอยู่ที่ 5800
เราก็เลยเอาตัว 6130 ใหม่แกะกล่อง
(ไม่รู้ว่าถูกหรอกหรือป่าว)

เวลาเราเข้าเว็บอ่ะ แล้ว Back กลับไปหน้าเดิม
บางทีหน้าจอมันก็กลายเป็นสีขาวมันค้าง
รออยู่นานมากกกกกกกกกกกกก
จนเราต้องกดออก
จะเกี่ยวกับที่เราลงโปรแกรมสแกนไวรัสมั๊ย ?
ใครเป็นแบบเราบ้าง

ส่วนลำโพงเราคิดว่าเพลงเสียงมันแตกอ่ะเสียงมันค่อนข้างจะเบา
แต่เวลาใส่หูฟังแล้วก็โอน่ะ

โดยภาพรวมแล้วเราชอบน่ะ
Bernabeu
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 22:31  

ple_1519 ผู้เขียน:
เราเพิ่งไปซื้อมาอ่ะ ที่โลตัสยุดยา 06-05-53
ราคา 6130 คนขายบอกว่าเป็นตัวใหม่
เราก็เลยเอาตัว 6130 ใหม่แกะกล่อง

เวลาเราเข้าเว็บอ่ะ แล้ว Back กลับไปหน้าเดิม
บางทีหน้าจอมันก็กลายเป็นสีขาวมันค้าง
จะเกี่ยวกับที่เราลงโปรแกรมสแกนไวรัสมั๊ย ?

ส่วนลำโพงเราคิดว่าเพลงเสียงมันแตกอ่ะเสียงมันค่อนข้างจะเบา

โปรแกรมสแกนไวรัส ไม่ต้องลงก็ได้ครับ โอกาสโดนแทบจะเป็น 0 ถ้าไม่รับอะไรแปลก ๆ มาลงในเครื่อง เพราะบางทีโปรแกรมสแกนไวรัสมันก็ทำให้เครื่องช้าครับ (ใช้พื้นที่หน่วยความจำตลอดเวลา)
Bernabeu
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 23:24  

อยากทราบว่า
1. รุ่นนี้มันเล่นไฟล์หนังหรือvdo รองรับสกุลไรมั่ง เพราะเท่าที่ลองดู มันได้แต่ 3gp อย่างเดียวเองอาคับ สกุลอื่นมันขึ้น สื่อไม่รองรับ
2. มีวิธีเอาพวกวันที่ แล้วก้อนาฟฺกาออกไปจากหน้าจอหลักมั้ยครับ หรืออย่างใดอย่างหนึงก้อได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

1. รองรับไฟล์ .mp4 ได้อีกนามสกุลครับ
2. รอท่านอื่นมาตอบนะครับ
ple_1519
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 11:06  

โปรแกรมสแกนไวรัส ไม่ต้องลงก็ได้ครับ โอกาสโดนแทบจะเป็น 0 ถ้าไม่รับอะไรแปลก ๆ มาลงในเครื่อง เพราะบางทีโปรแกรมสแกนไวรัสมันก็ทำให้เครื่องช้าครับ (ใช้พื้นที่หน่วยความจำตลอดเวลา)

แล้วถ้าเราจะลบโปรแกรมออกทำยังไงค่ะ
เราเสียบสายดาต้า แล้วหาโปรแกรมดูไม่เจอ
ต้องเข้าไปลบที่ไหนหรอค่ะ
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 11:20  

อยากทราบว่า

1. รองรับไฟล์ .mp4 ได้อีกนามสกุลครับ

ตอบข้อ 2. http://www.nokiagang.com/forums/tab-homescreen-t35306.html
KSK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 13:55  

แล้วถ้าเราจะลบโปรแกรมออกทำยังไงค่ะ
เราเสียบสายดาต้า แล้วหาโปรแกรมดูไม่เจอ

ผมเห็นด้วยนะที่ว่าไม่จำเป็นต้องลงโปรแกรมสแกนไวรัสอ่ะ เพราะเครื่องผมก็ไม่ได้ลง
แล้วไวรัสที่มีในเครื่องผมก็เป็นไวรัสของคอมพิวเตอร์ที่ติดมาจากการต่อสายดาต้า
ซึ่งไวรัสพวกนี้ไม่มีผลบนระบบซิมเบี้ยนครับ ยังไงก็ใช้แอนตี้ไวรัสในคอมลบออกอยู่ดี
ส่วนไวรัสของซิมเบี้ยนเอง มันมีอยู่ 2 แบบนะ
แบบแรกมากับบลูทูธ ซึ่งถ้าเราไม่เปิดบลูทูธทิ้งไว้ก็ไม่ค่อยจะติดหรอก
ไม่แน่ใจนะว่าไวรัสของซิมเบี้ยนมันจะแยกออกตามเวอร์ชันของซิมเบี้ยนรึเปล่า
พอดีมันไม่ใช่ปัญหาใหญ่อ่ะ และมันมีไวรัสพวกนี้น้อย เลยไม่ค่อยศึกษา
(ที่ผมคิดแบบนี้เพราะว่า เห็นว่าโปรแกรมซิมเบี้ยนยังต้องลงให้ถูกเวอร์ชันเลย
แล้วไวรัสก็คงต้องแบ่งเวอร์ชันด้วยแหละ)

ไวรัสอีกพวกนึงนะ อันนี้เคยเจอกับตัวเองเลย (เสียเงินไปเยอะเลย)
มันมากับ MMS ครับ ถ้าเครื่องเราติดไว้รัสตัวนี้จะมีอาการส่ง MMS เอง

ที่จริงใน MMS จะมีไฟล์ Sis อยู่ ไฟล์ตัวนี้ก็คือไวรัสนี้แหละ
พอมันติดที่เครื่องเรามันก็จะส่งตัวไฟล์ Sis (ตัวมันเอง) เป็น MMS ไปให้ทุกเบอร์ใน Contact ของเราครับ
มันแอบทำงานเงียบๆ โดยที่เราไม่รู้ตัว พอมาดูอีกทีก็ตอนที่เงินหมดครับ
เงินหมดแล้วมันส่งอีกไม่ได้เครื่องเลยร้องเตือน (กรรมของคนหน้าตาดีเจงๆ)

อ่า.... กล้าเป็นโม้เรื่องไวรัสไปซะงั้น

สุดท้ายจะบอกให้นะ ถ้าเครื่องมีปัญหา ติดไวรัสหรืออะไรก็ตาม
ก็แก้ง่ายๆ ครับ

Reset เครื่องเลย อิอิ

ฺ===================

วิธีลบโปรแกรมนะครับ
เข้าเมนู

Setting > Application mgr. > Installed apps.

เลือกโปรแกรมที่ต้องการลบ

กด option เลือก Uninstall นะครับ
KSK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 14:05  

อิจฉาคนซื้อเครื่องเดือนนี้จัง
ได้เครื่องถูกกว่าเรา แถมยังได้ของแถมเป็นที่วางโทรศัพท์สำหรับดูแผนที่ด้วยอ่ะ

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked

ใครกำลังตัดสินใจเลือกซื้อระหว่าง 5230 กะ 5233 อย่าคิดมากครับ
5230 ดีกว่าแน่นอน

ป.ล. ใครมีฝาหลังสีฟ้าเอามาแลกสีแดงกับผมได้นะ อิอิ
KSK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 14:10  

buck ผู้เขียน:
อยากทราบว่า

ตอบข้อ 2. http://www.nokiagang.com/forums/tab-homescreen-t35306.html

อยากดูไฟล์ avi ได้ แนะนำให้ลงโปรแกรม SmartMovie นะครับ

หรืออีกวิธีนึง ให้นำไฟล์วิดีโอลงเครื่องผ่านโปรแกรม PC Suit ครับ ถ้าเป็นไฟล์วิดีโอที่เครื่องไม่รองรับ โปรแกรมจะให้แปลงไฟล์ได้ครับ ผมใช้วิธีนี้แหละ สะดวกดี
buck
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 14:44  

ผมเห็นด้วยนะที่ว่าไม่จำเป็นต้องลงโปรแกรมสแกนไวรัสอ่ะ เพราะเครื่องผมก็ไม่ได้ลง
แล้วไวรัสที่มีในเครื่องผมก็เป็นไวรัสของคอมพิวเตอร์ที่ติดมาจากการต่อสายดาต้า
ซึ่งไวรัสพวกนี้ไม่มีผลบนระบบซิมเบี้ยนครับ ยังไงก็ใช้แอนตี้ไวรัสในคอมลบออกอยู่ดี
ส่วนไวรัสของซิมเบี้ยนเอง มันมีอยู่ 2 แบบนะ
แบบแรกมากับบลูทูธ ซึ่งถ้าเราไม่เปิดบลูทูธทิ้งไว้ก็ไม่ค่อยจะติดหรอก
ไม่แน่ใจนะว่าไวรัสของซิมเบี้ยนมันจะแยกออกตามเวอร์ชันของซิมเบี้ยนรึเปล่า
พอดีมันไม่ใช่ปัญหาใหญ่อ่ะ และมันมีไวรัสพวกนี้น้อย เลยไม่ค่อยศึกษา
(ที่ผมคิดแบบนี้เพราะว่า เห็นว่าโปรแกรมซิมเบี้ยนยังต้องลงให้ถูกเวอร์ชันเลย
แล้วไวรัสก็คงต้องแบ่งเวอร์ชันด้วยแหละ)

ไวรัสอีกพวกนึงนะ อันนี้เคยเจอกับตัวเองเลย (เสียเงินไปเยอะเลย)
มันมากับ MMS ครับ ถ้าเครื่องเราติดไว้รัสตัวนี้จะมีอาการส่ง MMS เอง

ที่จริงใน MMS จะมีไฟล์ Sis อยู่ ไฟล์ตัวนี้ก็คือไวรัสนี้แหละ
พอมันติดที่เครื่องเรามันก็จะส่งตัวไฟล์ Sis (ตัวมันเอง) เป็น MMS ไปให้ทุกเบอร์ใน Contact ของเราครับ
มันแอบทำงานเงียบๆ โดยที่เราไม่รู้ตัว พอมาดูอีกทีก็ตอนที่เงินหมดครับ
เงินหมดแล้วมันส่งอีกไม่ได้เครื่องเลยร้องเตือน (กรรมของคนหน้าตาดีเจงๆ)

อ่า.... กล้าเป็นโม้เรื่องไวรัสไปซะงั้น

สุดท้ายจะบอกให้นะ ถ้าเครื่องมีปัญหา ติดไวรัสหรืออะไรก็ตาม

เข้าเมนู

Setting > Application mgr. > Installed apps.

กด option เลือก Uninstall นะครับ

เมื่อก่อนยอมรับว่ามี ผมก็เคยโดน ไวรัสตัวนั้นมันเป็นของ OS 8.xxx ครับ แต่พอมาเป็น OS.9.xxx มันไม่มีแล้วครับ...
Bernabeu
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2010 01:07  

เข้าเมนู

เท่าที่ทราบมา ไวรัสไม่สามารถทำงานข้ามระบบปฏิบัติการได้ครับ เนื่องจากชุดคำสั่งไม่เหมือนกัน พูดให้ง่าย ๆ ก็คือ ไวรัสใน windows จะไม่ทำงานใน symbian แต่ถ้านำไฟล์ที่ติดไวรัสกลับมาที่ windows ไวรัสก็จะทำงานครับ แต่ถ้าระบบปฏิบัติการตัวเดียวกัน แต่คนละ version ผมไม่ทราบว่าไวรัสนั้นจะยังทำงานได้หรือไม่ ต้องรอผู้รู้มาให้คำตอบครับ
dekwat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jun 2010 00:19  

ถ้าซื้อหูดีๆมาใช้ฟัง เสียงจะดีเหมือน5530มิวสิคเอกเพรสปะคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2010 04:22  

dekwat ผู้เขียน:
ถ้าซื้อหูดีๆมาใช้ฟัง เสียงจะดีเหมือน5530มิวสิคเอกเพรสปะคับ

มายืนยันว่าเสียงที่ได้ไม่ต่างกันครับ

ถ้าจะหาความแตกต่าง ต้องลองไปฟังพวก x3 x6 ดูครับ
ขานั้นเสียงดีจริงๆ
ple_1519
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2010 08:52  

เข้าเมนู

เท่าที่ทราบมา ไวรัสไม่สามารถทำงานข้ามระบบปฏิบัติการได้ครับ เนื่องจากชุดคำสั่งไม่เหมือนกัน พูดให้ง่าย ๆ ก็คือ ไวรัสใน windows จะไม่ทำงานใน symbian แต่ถ้านำไฟล์ที่ติดไวรัสกลับมาที่ windows ไวรัสก็จะทำงานครับ แต่ถ้าระบบปฏิบัติการตัวเดียวกัน แต่คนละ version ผมไม่ทราบว่าไวรัสนั้นจะยังทำงานได้หรือไม่ ต้องรอผู้รู้มาให้คำตอบครับ

ขอบคุณนะค่ะสำหรับการเอาโปรแกรมแสกนไวรัสออกน่ะค่ะ
ทำได้แล้วค่ะ

มีปัญหาที่อยากจะถามอีกอย่างนึง
คือในถาดข้อความอ่ะ มีเมลอยู่หลายๆตัว เช่น ถาด gmail.com ถาด hotmail.com
แล้วพอดีเราปสร้างเพิ่มอีกเลยมี hotmail 3 ถาดอ่ะ
เราต้องการจะลบมันต้องทำยังไงค่ะ ตอบด้วยนะอยากรู้
dekwat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 12:49  

เท่าที่อ่านๆมา บางคนบอกว่าหน่วงๆช้าๆ
มันเปนเพราะอะไรหรอคับ แบบว่าลงโปรแกรมมากไปปะคับ
ถึงได้หน่วง ผมกำลังจะซื้อ จะได้ไม่ลงโปรเยอะ
oatawa
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 10:39  

clubzaaa ผู้เขียน:
นน ผู้เขียน:

ลองใช้โปรแกรมNokia Pc Suiteในการเอาเพลงลงเครื่องดูนะคับ
ตัวโปรแกรมจะแปลงfileเพลงตามที่เราตั้งไว้ให้เหมาะสมกับรุ่นของโทรศัพท์
เท่าที่ผมลองใช้ดูไม่มีปัญหาเรื่องฟังผ่านหูฟังแล้วเสียงแตกคับ

อีกวิธีคือหาซื้อหูฟังยี่ห้อและรุ่นดีๆสักอันเอาไว้ฟังเพลงคับ
เพราะตัวที่แถมมากับเครื่องผมว่ามันใช้ได้ดีปานกลางแต่ไม่ถึงกับดีมาก

ส่วนตัวเคยใช้ PC Suit ในการดึงเพลงลงเครื่อง โปรแกรมจะแปลงไฟล์ให้มีขนาดเล็กลงกว่าเดิม ซึ่งบางเพลงก้อฟังได้ปกติ แต่บางเพลงเสียงแตกครับ เลยลองดึงลงตรงๆไม่ผ่านโปรแกรมปรากฏว่าเสียงปกติดีครับ ผมว่านำลงตรงๆโดยไม่ต้องให้โปรแกรมแปลงไฟล์น่าจะได้ Quality ที่ดีกว่าอ่ะครับ
CheeseCake
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 21:04  

อยากได้แผ่นกันรอยค่ะ ที่เซนทรัลปิ่น มีร้านไหนแนะนำบ้างค่ะ

แบบปรอท ขุ่น ใส ต่างกันยังไง แต่จิงๆ อยากได้แบบปรอทค่ะ น่าจะดูเก๋ๆดี
ราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่

ขอโทษนะคะ หากถามซ้ำกับท่านก่อนหน้า แบบว่า อ่านไม่ไหวอะคะ ทู้ฮอตมาก ^^
Aof0123
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2010 10:43  

เพิ่งซื้อมาเมื่อวานนี้เองใหม่แกะกล่องเลย ทีนี้อยากลงโปรแกรม Ndrive ไม่ทราบว่าลงได้เลยรึเปล่าครับหรือว่าต้องไปทำอะไรก่อนรึเปล่า

ปล. ไม่ค่อยรู้เรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆสักเท่าไหร่ >_<
อยากได๋อยากได๋
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jun 2010 21:54  

มานไม่มี ไม้จิ้มหรอรุ่นนี้..

อยากรุ้มากมาย

แล้วข้อดีข้อเสียมานมีอะไรบ้าง

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยมาตอบที่กำลังเก็บเงินได้4000แล้ว

อีกนิสเดียวอดใจรอ

ใจจะขาดแล้วช่วยแนะนำทีคร๊าบบ

Razz Razz Razz
เอิ๊กคุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jun 2010 22:05  

แล้วในเครื่องมีอะไรแถมมาบ้างแล้วใช้ดีไหมสพหรับคนงบน้อย

แต่ไม่ชอบ5233เพราะสีดำ

อยากได้สีขาวทัช

ไม่ชอบสีดำ
แต่5233มีแต่สีดำเข้าไทยใช่ไหม

แย่จังเลยน่าจะมีสีขาว

แล้ว5230มานมีฝาหลังให้กี่อัน1หรือ2

แบบมีสีอะไรบ้าง
ถ้าเราเลือก ขาวฟ้า จะมีฝาขาวแถมมาให้เราไหม..

อยากได้ไวๆจังเลยผู้รู้ตอบด่วนๆๆ
AOF0123
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jun 2010 06:09  

-ไม้จิ้มติดอยู่ที่ฝาหลังครับ เวลาจะใช้ดึงออกมา
-ฝาหลังจะมีให้2อัน ก็เป็นสีที่เราเลือกอันนึงและสีขาวอันนึง(ของผมก็สีฟ้า)
-ผมเพิ่งซื้อไปเอง ตอนนี้มันมีแถมที่วางโทรศัพท์ในรถไว้ใช้ตอนนำทาง มาพร้อมอยู่ในกล่องเลย ตรงหน้ากล่องจะเป็นรุปโรศัพท์ติดกับตัววางเลย
-ราคาที่ผมซื้อ5900 ต่อลงมาจาก61xx ของใหม่แกะกล่องครับ
-เท่าที่ใช้มา2-3วันก็รู้สึกดีมากครับ ถูกใจมากๆ ราคาเท่านี้แต่ได้ของดีขนาดนี้ถือว่าคุ้มสุดๆ
-เรื่องเสียงเพลงเวลาเสียบหูฟังที่บางคนบอกว่าเบา โดยส่วนตัวแล้วคิดว่ามันก็ไม่ได้เบาอะไรนะ เวลาฟังก็ยังไม่ได้ปรับถึงสุดซะที อาจเป็นเพราะเป็นคนไม่ได้ฟังอะไรดังเกินไป
-ข้อเสียคึอ GPS หรือระบบนำทาง ถ้าไม่ต่อ GPRS เพราะต้องเสียค่าต่อตอนแรก ผมกดในบ้านมันรับสัญญาณลำบากมากมาย แต่ถ้าเอามาข้างนอกก็ไม่ยากอะไร GPS คือการรับสัญญาณจากดาวเทียม3ตัวในการระบุตำแหน่งของเรา แต่คนที่เงินเหลือมากๆก้อาจสมัครแพกเกจ GPRS อะไรพวกนี้เพื่อช่วยในการใช้งานได้ จะต่อเร็วขึ้นมากๆครับ
AOF0123
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jun 2010 06:51  

มาอัพเดทให้ เมื่อวานลองเอาไปใช้นำทางดู รู้สึกว่าดีมากเลย ตอนแรกนึกว่าจะโหลดตัวอื่นมาช่วยนำทาง แต่ตัว OVI Map มันก็นำทางดีอยู่แล้วก็เลยใช้มันไปดีกว่าไม่จำเป็นต้องใช้ตัวอื่น และสัญญาณ GPS เวลาอยู่ในรถต่อง่ายมากแปปเดียวรับสัญญาณได้ ทีแรกต่อยากเพราะอยู่ในบ้านนี่เอง
เอิ๊กคุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jun 2010 10:25  

ขอบคุณนนะครับสำหรับข้อมูลดีๆที่มาแบ่งปันใช้

ตอนนี้ผมไปซื้อมาใช้แล้วครับ

ถูกใจมากๆเลยใช้สีฟ้างามมากมาย

ก้อถูกใจดีครับ

แต่กล้องไม่ค่อยเวกเท่าไร

เพื่อนๆเป็นไหมครับ
แบบไม่ค่อยชัดมากเท่าไร

ตอนนี้อยากได้แอปดีๆเจ๋งๆ+เกมส์ที่มันๆสนุกๆมากมาย

ใครมีเอามาแชกันได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หัดใช้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jun 2010 11:19  

ซื้อมาแล้วครับเมื่อวาน 5300 บาท ร้านเอเชียโฟน ลำปาง หลังจากศึกษามานาน
แกะกล่องใหม่ แต่ทำไมไม่แถมแผ่นซีดี โปรแกรม พี่ซีสูท หรือว่า โนเกียไม่แถมแล้ว
ไม่มีนิครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jun 2010 21:41  

ไม่มีนะครับพีซีสูท

ของผมที่มีมาให้ก้อมีขาต่อติดรถแล้วก้อบราๆๆทั่วไป

ของผมเปง 5230 nv

ซื้อมาก้อ 6130 แสดงว่าตัวที่ไม่เปนเอนวก้อราคาลงใช่ม่ะครับบ

ชอบเวลาถ่ายวีดีโอมากกไฟล์ชัดเหลือหลาย

ยิ่งความไวภาพดสุดจะบรรยาย

55

สุดยอดเอาไปเลย

5ยิ้ม Razz Razz Razz Razz Razz
Tom_Gig
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jul 2010 23:44  

รบกวนถามหน่อยครับ 5230 มีอุปกรณ์อะไรแถมให้บ้างครับ แบบครบๆ เลยนะครับ

กำลังตัดสินใจซื้อครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ.
เอิ๊กคุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jul 2010 20:14  

ของผมตอนซื้อมาจากเทเลวิช

6130 บาท มานงกไม่ยอมลดให้เยย

แต่กะอยากได้เลยเอามา

55

ส่วนของที่มาให้ก้อมี

ที่ห้อยโทรสับ

ฝาหลังมา2อันผมสีฟ้า/ขาว

แล้วที่ชาตแบต

หูฟังสีขาว

ที่ตั้งโทรสับไว้ติดรถยน

แล้วก้อ ยูเอสบี

ก้อประมาณนี้ของผมเป็น 5230nv

เป็นแบบที่เขาสมัครจีพีเอสมาให้แล้วเราไม่ต้องทำไรก้อเล่นได้เลย

ก้อโอแล้วแหละ

หรูดีลงเกมส์นิสแล้วก้ออะไรอีกหน่อยก้อสุดยอดแล้ว

ขอบอกชอบตรงที่วีดีโอชัดมากๆๆนี่แหละ

สุดยอดดถึงลำโพงเบาไม่ถูกใจเท่าไรก้อเหอะแต่โอเคแระ

พอใจกะว่าจาเก็บเงินเอาซี3

เพราะอยากได้ซี3

พึ่งซื้อ5230มาก้อร๊ากมากมาย

555

*-*
air_yatal
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jul 2010 10:06  

ผมลังเล ระหว่าง 5230 กับ c5 ครับ
ใช้ N72 มาเกือบสองปีปัจจุบันก็ใช้ได้เป็นปกติตามความสามารถของมัน
เหตุผลที่อยากจะเปลี่ยนไปใช้เครืองใหม่คือ
1 อยากให้โทรศัพย์ประจำตัวมีความสามารถมากขึ้น
2 อยากสัมผัสเทคโนโลยี่ใหม่ๆ
ตั้งงบเอาไว้ 6000 ก็เลยลังเล
ไม่ไดเสี้ยมเขาโคให้ชนกันนะครับ ลังเลจริงจริงไม่รู้จะเลือกรุ่นใหนดี
อยากได้ทั้งสองรุ่นเพราะชอบทั้งสองรุ่น
เหมือนกับให้เลือกระหว่าง เยอรมันกับอาร์เจนติน่า ที่จะเตะกันคืนนี้ยังไงยังงั้น
ก็ชอบทั้งสองทีม และเชียร์ทั้งสองทีม น่าจะเจอกันในนัดชิง เจอกันอย่างนี้มาสองครั้แล้วนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jul 2010 13:53  

[quote="เอิ๊กคุง"]ของผมตอนซื้อมาจากเทเลวิช

6130 บาท มานงกไม่ยอมลดให้เยย

แต่กะอยากได้เลยเอามา

55

ส่วนของที่มาให้ก้อมี

ที่ห้อยโทรสับ

ฝาหลังมา2อันผมสีฟ้า/ขาว

แล้วที่ชาตแบต

หูฟังสีขาว

ที่ตั้งโทรสับไว้ติดรถยน

แล้วก้อ ยูเอสบี

ก้อประมาณนี้ของผมเป็น 5230nv

เป็นแบบที่เขาสมัครจีพีเอสมาให้แล้วเราไม่ต้องทำไรก้อเล่นได้เลย

ก้อโอแล้วแหละ

หรูดีลงเกมส์นิสแล้วก้ออะไรอีกหน่อยก้อสุดยอดแล้ว

ขอบอกชอบตรงที่วีดีโอชัดมากๆๆนี่แหละ

สุดยอดดถึงลำโพงเบาไม่ถูกใจเท่าไรก้อเหอะแต่โอเคแระ

พอใจกะว่าจาเก็บเงินเอาซี3

เพราะอยากได้ซี3

พึ่งซื้อ5230มาก้อร๊ากมากมาย

555

*-*[/quote]

ขอบคุณมากครับ คอนเฟิร์มจากผู้ใช้จริง อย่างงี้ต้องรีบไปเสียตังค์แว้วววว อิอิ
Egle
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jul 2010 19:18  

มีใครใช้ Nokia 5230 เป็นแบบผมบ้างครับเวลากดโทรออกแล้วรีบกดยกเลิกโทรออกบางทีมันจะค้างๆนานๆอะครับ
super mango
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jul 2010 20:43  

หน้ากาก 5230 "ของแท้ สีดำ" มีไม๊ค๊ะ... ราคาประมานเท่าไหร่..

อยากได้สีดำอ้ะ แง๊ๆๆๆๆ
งงมอมาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jul 2010 20:53  

ใครเป็นบ้างอยู่ดีๆเครื่องร้อนเองแบบเหมือนจะตุม

แต่พอเราปิดเครื่องแล้วถอดแบตก้อหาย

อยากรุ้ว่าที่มันร้อนๆเกิดจากการราไม่ปิดแอปใช่ม่ะครับ

แล้วถ้ามันร้อนแบบนี้

จะส่งผลต่อตัวเครื่องบ้างไหมครับบ

กลัวเจ๊งจังเลย

พึ่งซื้อมาซะดวยย

พอดีไปร้องคาราโอเกะมาแล้วหยิบออกมาอัดวีดีโอ

พอเก็บกลับบ้านมา

ก้อร้อนจี๊ดลเยยย

-0...0-

อย่างง

ผู้รู้มาตอบทีนะครับบบบบบ

**กรอบสีดำไม่มีหรอกครับ

เพราะรุ่นนี้ขายไทยมีแต่ขาวนิ

5233ดำจร้า

*-*

แต่ก้อชอบนะไอโซดีรุ่นนี้

Crying or Very sad Crying or Very sad
nomyaii
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jul 2010 11:15  

ถอดแบตออก ต้องตั้งวันที่ กับนาฬิกาใหม่ทุกครั้ง ปกติหรือเปล่าค่ะ

เพื่อนๆเป็นกันหรือเปล่า
เป็น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jul 2010 18:39  

เป็นเหมือนกัน...

แต่ว่าสงสัยเรื่องเครื่องร้อนมากๆๆๆๆ

ตนนี้สงสัยมากๆๆ
idealize
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2010 19:56  

nomyaii ผู้เขียน:
ถอดแบตออก ต้องตั้งวันที่ กับนาฬิกาใหม่ทุกครั้ง ปกติหรือเปล่าค่ะ

เป็นเหมือนกันจ้า
idealize
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2010 19:57  

เป็น ผู้เขียน:
เป็นเหมือนกัน...

แต่ว่าสงสัยเรื่องเครื่องร้อนมากๆๆๆๆ

ตนนี้สงสัยมากๆๆ

เราเปิดแอปทิ้งไว้ข้ามคืนยังไม่ร้อนเลยนะ เปิด เรียวเพลเย่ออ่ะ

แต่พอเอาสายชาจที่ไม่ใช่ของมันโดยเฉพาะมาชาจ โทรศัพท์ร้อนมากๆเลย
niyom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2010 12:12  

ขาย nokia 5530 มือสองครับ สภาพ 95% เหลือประกันอีก 5 เดือนครับ ขาย 5000 บาท
อยู่โคราชครับ ตจว.ส่ง EMS พร้องกล่องกันกระแทกให้ฟรีนะครับ

สนใจ 0891927304
niyom_bant@hotmail.com
อยากรุอยากรุ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jul 2010 23:38  

อยากรุว่า5230 เล่น EDGA ยังไงครับ
ที่ไว้ใช่เน็ตอยากรุว่าใช้ตรงไหน

ผู้รู้ตอบทีง๊าฟฟฟด่วนนน

ตอนนี้งงยุเวลาเข้าเน็ตมีให้เลือก2อัน อันบนเปงรุปโลก
อัน2เปงตัววงกม

ผู้รูตอบทีใจจ้า
แวะมาดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jul 2010 09:41  

อยากรุอยากรุ ผู้เขียน:
อยากรุว่า5230 เล่น EDGA ยังไงครับ
ที่ไว้ใช่เน็ตอยากรุว่าใช้ตรงไหน

ตอนนี้งงยุเวลาเข้าเน็ตมีให้เลือก2อัน อันบนเปงรุปโลก

ถ้าเข้าเน็ตก็จะใช้ edge อัตโนมัติคับ แนะนำว่าให้หา opera mobile มาลงเครื่องไว้คับจะช่วยให้ต่อเน็ตได้เร็วขึ้น และก็เวลาเข้าเน็ตจะให้ความรู้สึกเหมือนนั่งอยู่หน้าคอมเลยคับ

Very Happy
เอิ๊กคุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jul 2010 20:38  

แวะมาดู ผู้เขียน:
อยากรุอยากรุ ผู้เขียน:

ถ้าเข้าเน็ตก็จะใช้ edge อัตโนมัติคับ แนะนำว่าให้หา opera mobile มาลงเครื่องไว้คับจะช่วยให้ต่อเน็ตได้เร็วขึ้น และก็เวลาเข้าเน็ตจะให้ความรู้สึกเหมือนนั่งอยู่หน้าคอมเลยคับ

Very Happy
Vesper
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2010 12:26  

คือผมเพิ่งซื้อ 5230 มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วอ่ะครับ

พอต่อหูฟังที่มันแถมมาให้

มันให้พูดคำสั่งเสียงอ่ะไรไม่รู้อ่ะคับ

ต้องทำไงหรอครับ

ใครรู้ช่วยบอกที
อยากรู้,,
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2010 16:22  

คือว่ามีปัญหาในการใช้หูฟังอ่ะค่ะ
เสียบหูฟังครั้งแรกแล้วเห็นเครื่องมันขึ้นคำถามอะไรสักอย่างเกี่ยวกับคำสั่งเสียง
ก็ไม่ได้อ่านต่อกดๆผ่านๆไป

ปัญหาก็ตามมา - -"
คือเวลาใช้หูฟังฟังแล้ว มันจะเป็นแบบว่าเราใช้คำสั่งด้วยเสียงตลอดเวลา
เพลงก็จะหยุดฟังต่อไม่ได้ เวลามีเสียงเราพูดอะไรไป แบบคุยกับเพื่อน
เครื่องมันก็เหมาเป็นคำสั่งเสียงไป
หาที่ปิดตั้งค่าไม่ให้มันเป็นคำสั่งเสียงเวลาใช้หูฟังไม่ได้อ่ะค่ะ
ช่วยหนูหน่อยยย > <
อยากรู้,,
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2010 16:25  

^
^
แฮ่ะๆ ถามซ้ำ ลืมดู โทษทีค่ะ ^ ^"
nomyaii
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2010 22:08  

fw. 21.1.004 มาใหม่แล้ว แต่ยังไม่กล้าอัพ
กลัวเป็นเหมือนกับ 5233 ไม่มี เมนูไทย พิมพ์ไทยไม่ได้
vioat21
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jul 2010 08:24  

ลองหา ap ใน nokiagang.com นะครับ แหล่งรวม ap เกม ธีม เจ๋งๆ ฟรีๆ มีเพียบครับ
ใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ ดีมากๆ เข้ามาเฟิร์มด้วยคน คุ้มค่าคุ้มราคาจริงๆ
absd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jul 2010 14:08  

จะดู attach file
ที่แนบมากับ E- mail
ทำยังไงครับ
Joe_2010
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Jul 2010 09:54  

5230 อุปกรณ์ในกล่องครบทุกอย่าง smalltalk,mem 2กิ๊ก,สายคล้องข้อมือ,คู่มือ ไม่มีตำหนิเลยครับ สภาพ99%
เครื่องศูนย์ Nokia ซื้อ เดือน เมย. เหลือประกันอีก 9 เดือน
สภาพเหมือนใหม่เลยครับ ใส่ซองอย่างดี ติดกันรอยแล้ว ขาย 4700 บาท
Joe Tel: 081-6592960
Nokia 5230 good
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jul 2010 09:45  

ใครมีรูปหน้ากล่องของ 5230 gps กะ 5230 ไม่มีgps บ้างครับ
จะไปซื้อพรุ่งนี้ กลัวโดนหลอก
ราคา 6130 th กะ 5800 th ใช่มั้ยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 15:08  

Nokia 5230 good ผู้เขียน:
ใครมีรูปหน้ากล่องของ 5230 gps กะ 5230 ไม่มีgps บ้างครับ
จะไปซื้อพรุ่งนี้ กลัวโดนหลอก
ราคา 6130 th กะ 5800 th ใช่มั้ยครับ

5230มีgpsทุกเครื่องคับ ที่ราคาต่างกันคือตัวใหม่มีขาตั้งติดกระจกรถแถมมาด้วย รุ่นเก่าไม่มี แต่ถ้าไม่ซีเรียสซื้อตัวเก่าราคาถูกกว่านะคับบางร้านราคาตัวเก่าลงถึง5300บาทนะ ประหยัดไปเยอะ ตอนซื้อก็แกะกล่องเช็คสินค้าเลยคับ ไม่โดนหลอกหรอกคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 15:09  

fw. 21.1.004 มาใหม่แล้ว แต่ยังไม่กล้าอัพ
กลัวเป็นเหมือนกับ 5233 ไม่มี เมนูไทย พิมพ์ไทยไม่ได้

ใช้ภาษาไทยได้ปกตินะคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 15:12  

งงมอมาย ผู้เขียน:
ใครเป็นบ้างอยู่ดีๆเครื่องร้อนเองแบบเหมือนจะตุม

แต่พอเราปิดเครื่องแล้วถอดแบตก้อหาย

อยากรุ้ว่าที่มันร้อนๆเกิดจากการราไม่ปิดแอปใช่ม่ะครับ

แล้วถ้ามันร้อนแบบนี้

จะส่งผลต่อตัวเครื่องบ้างไหมครับบ

กลัวเจ๊งจังเลย

พึ่งซื้อมาซะดวยย

พอดีไปร้องคาราโอเกะมาแล้วหยิบออกมาอัดวีดีโอ

พอเก็บกลับบ้านมา

ก้อร้อนจี๊ดลเยยย

-0...0-

อย่างง

ผู้รู้มาตอบทีนะครับบบบบบ

**กรอบสีดำไม่มีหรอกครับ

เพราะรุ่นนี้ขายไทยมีแต่ขาวนิ

5233ดำจร้า

*-*

แต่ก้อชอบนะไอโซดีรุ่นนี้

Crying or Very sad Crying or Very sad

น่าจะมีปัญหาที่เมนบอร์ดนะ ให้ศูนย์เช็คดีกว่า
ถ้าอยู่ในประกันก็จะได้เปลี่ยนเมนบอร์ดเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 15:16  

เอิ๊กคุง ผู้เขียน:
ขอบคุณนนะครับสำหรับข้อมูลดีๆที่มาแบ่งปันใช้

ตอนนี้ผมไปซื้อมาใช้แล้วครับ

ถูกใจมากๆเลยใช้สีฟ้างามมากมาย

ก้อถูกใจดีครับ

แต่กล้องไม่ค่อยเวกเท่าไร

เพื่อนๆเป็นไหมครับ
แบบไม่ค่อยชัดมากเท่าไร

ตอนนี้อยากได้แอปดีๆเจ๋งๆ+เกมส์ที่มันๆสนุกๆมากมาย

ใครมีเอามาแชกันได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เข้าไปที่ http://www.nokiagang.com/forums/
มีเพียบคับ
bowf
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 23:39  

ซื้อมา 3200 ค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jul 2010 19:57  

bowf ผู้เขียน:
ซื้อมา 3200 ค่ะ

ทำไมถูกแท้
ซื้อมาแว้วว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 17:25  

วันนี้ตั้งใจไปดู C5 แต่ร้านไม่มีตัวลองเลยลูบๆคำๆ ในที่สุดก็ถอย 5230 มา อิอิ(กลัวเจอะปัญหาอย่างที่เขาโพสโจมตี C5 มากมาย)

เอะๆ ช่องใส่ซิมอยู่ไหนๆ...หาสักพักจนต้องเปิดคู่มือ...55อยู่นี่เอง
ใส่ไปดันเข้าไป..ทีนี้อยากเอาซิมออกมาเง้อไม่ออก.... Rolling Eyes

สรุปมาบอกวิธีถอดซิม+เมม = ใช้เข็มเขี่ยออกเบาๆ...5555+

......... ขำป่ะ .........
Laughing Laughing
*0*
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 17:34  

[quote="Anonymous"][quote="bowf"]ซื้อมา 3200 ค่ะ[/quote]

ถูกจิงๆ...ถูกกว่าเราซื้อมาครึ่งต่อครึ่งเลย...ของปลอมป่าว
ถามหน่อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 22:02  

5230 นี่ เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ ต่างจากตัวเก่ายังไงบ้างครับ วานบอก
หากจะอัพ ก็คงอัพผ่าน edge แล้วจะมีปัญหาเรื่องโปรแกรมที่เคยลงไว้ หายหรือไม่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 00:44  

ตกลงมันมี สีดำ ปะครับ

พอดี อยากได้ตัวนี้ มากกว่า 5233 งะ

ใจผม ชอบสีดำ ที่สุดแล้ว

แล้วเวลาจะซื้อมองยังไง ว่าอันไหนย้อมอันไหนไม่ย้อม

อันไหนล็อตใหม่ อันไหน ล็อตเก่า

ขอผู้รู้บอกด้วยนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ
Boy78
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 20:51  

ขาย nokia 5230 สภาพใหม่มากใช้ไม่ถึง 2 เดือนครับ เนื่องจากใช้ HTC แล้วครับเอาไว้ดูหุ้น ขอขาย 5,000 บาท ครับ 089-932-8282 บอยครับ
fmt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2010 23:36  

3000 ได้ป่าวค่ะ บอย
mali
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2010 22:25  

กะว่าจะไปสอยพรุ่งนี้แหละคะ วันนี้ลืมเอาบัตรประชาชนไป เพราะต้องใช้บัตรประชาชนคู่กะบัตรเครดิต ได้ผ่อน 0% 6 เดือนกับบลิสเทล ราคา 6,130 คะ วันนี้ไปยืนกด ๆ ที่โลตัสมามันก็ ok ดีนะ ไม่ได้ซับซ้อนอะไรมาก พรุ่งนี้จะได้ตัวจริง ๆ มากดทั้งคืน Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Aug 2010 12:39  

X6 >> กล้องดิจิตอล 5 ล้านพิกเซล พร้อมแฟลช (Carl Zeiss optics)

5230 >> กล้องดิจิตอล CMOS 2 ล้านพิกเซล (Digital Camera)

อยากถามว่ามันต่างกว่ากันเยอะมั้ยครับ ราคาห่างกันเกือบเท่าตัว

ผมอยากได้กล้องเอาไว้ถ่ายโน้นนี่ครับ ไม่ได้จะเอาสวยอะไรมากมาย

แต่ก็อยากได้แบบที่ว่าไม่ขี่เหร่จนเกินไป

บางครั้งผมไม่ได้พกกล้องดิจิตอลติดตัวไปด้วยเลยต้องหามือถือที่มีกล้องไว้ใช้บ้าง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Aug 2010 23:54  

X6 >> กล้องดิจิตอล 5 ล้านพิกเซล พร้อมแฟลช (Carl Zeiss optics)

5230 >> กล้องดิจิตอล CMOS 2 ล้านพิกเซล (Digital Camera)

อยากถามว่ามันต่างกว่ากันเยอะมั้ยครับ ราคาห่างกันเกือบเท่าตัว

ผมอยากได้กล้องเอาไว้ถ่ายโน้นนี่ครับ ไม่ได้จะเอาสวยอะไรมากมาย

แต่ก็อยากได้แบบที่ว่าไม่ขี่เหร่จนเกินไป

บางครั้งผมไม่ได้พกกล้องดิจิตอลติดตัวไปด้วยเลยต้องหามือถือที่มีกล้องไว้ใช้บ้าง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

X6 ดีกว่า 1.Auto focus
2.Flash x2
5230 ก็ใช้ได้ดี ถ้าไม่ค่อยถ่ายในที่มืด เพราะไม่มี flash
FuckY^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2010 13:02  

เครื่องผมมันชอบต่อเน็ตเองอ่ะครับ

ทั้งที่ไม่ได้เล่นอะไรเลย

กินตังไปหลายบาทและ

มีวิธีแก้ยังไง หรอครับ???

T_T
Just Kiding
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 15:30  

FuckY^^ ผู้เขียน:
เครื่องผมมันชอบต่อเน็ตเองอ่ะครับ

ทั้งที่ไม่ได้เล่นอะไรเลย

กินตังไปหลายบาทและ

มีวิธีแก้ยังไง หรอครับ???

T_T

ปิดเครื่องครับ 555 อ่ะ ล้อเล่น
tong_osram
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 23:49  

วัสดีครับ ผมมีอะไรอยากให้ช่วยหน่อย
เครื่องผมเล่น วีดีโอ ใน youtube ไม่ได้อะ
ซื้อมาตอนแรกเล่นได้
ตอนนี้ไม่รู้เป็นอะไร
ใครมีทางแก้ บอกผมที่
มันบอกต้องอัฟอะไรสักอย่างครับ
ช่วยทีนะครับ
t_k-new@windowslive.com
ขอบคุณมากมากครับ
ballan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 12:09  

ไปซื้อมาแล้วเหมือนกันครับ สีฟ้า 6130.- ผ่อน 0% บริสเทล ว่าจะเอา 5800 แต่ไม่ได้เน้นกล้อง wifi เท่าไร ก็ถือคุ้มค่าครับ กลับมาใช้โนเกียอีกครั้งในรอบ 3 ปี ก็รู้สึกดี เครื่องไม่มีปัญหา
RO BO
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 09:00  

idealize ผู้เขียน:

เป็นเหมือนกันจ้า

ทำไม 5233 ถอดแบตออกแล้วไม่เป็น ทั้งที่ถูกกว่า สเปคต่ำกว่า ขอบอกว่า * ห่วย *
Phoenix'87
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 23:05  

สอยมาแล้วครับ หลังจากห่างไกลจากยี่ห้อนี้มานานมากๆ จาก 2100 ไป ไอโมบาย 810 โน่น แล้ว ไปคบโซนี่ K790i มานานมากๆ จนมาถึงเครื่องจีนหลากหน้ตา แล้วก็มาจบที่นี่ 5230 navi ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Aug 2010 20:48  

คือว่า ผม พึ่งซื้อมาได้ 3วันอะ ครับ

เวลามีคนโทรเข้า เราจะรูดรับได้เลย ใช่ปะครับ

ตอนแรกของผมกะ ได้ นะ แต่ว่า ตอนนี้ มันรูดรับไม่ได้ อะครับ

ท่านผู้รู้ ช่วยผมทีครับ เครียดมากเลยตอนนี้

จากที่รูดได้เลย ก้อไม่ได้ แต่ผมก้อลง ปลดล็อก ละ ล็อกเข้าไปใหม่

มันก็รูดรับได้ นะครับ

แต่เวลามีคนโทรมาปุบ รูดรับไม่ได้ เลยงะ

ทำไงดีครับ ช่วยผมด้วยนะครับ
5230
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Aug 2010 23:50  

เพิ่งซื้อเครื่อง Nokia 5230 สงสัยอะครับ

ตอนเปิดเครื่อง มันจะมีฉากที่จับมือ แล้วมีเสียงเปิดเครื่อง ทำไมเสียงเบามากทั้งทั้งที่รุ่นอื่นมันเสียงกังวาล มีวิธีปรับไหมครับ

แล้วตอนเวลาแบทใกล้หมดมันจะขึ้นเสียงเตือนทำไมเสียงมันก็เบาอะมีวิธีปรับไหม

เปิดเพลงฟังทุกอย่างก็เสียงดังปกติอะฮะ

ถ้ามันผิดปกติพรุ่งนี้จะเอาไปเปลี่ยน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 20, 21, 22  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: