Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia C5 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 386 / เข้าชม: 2688410
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia C5 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 06 May 2010 00:48  
ตอบโดยอ้างถึง  

ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ เสียง ริงโทน พอเพลงดังขึ้นมา แล้วมันจะมีเสียงแปลกๆขึ้นมา2รอบ อ่ะครับ ใครรู้เป็นเพราะอะไร แก้ไขยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
gxh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia C5 - โนเกีย
วันที่โพสท์ : 06 May 2010 10:01  

topotter ผู้เขียน:
ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ เสียง ริงโทน พอเพลงดังขึ้นมา แล้วมันจะมีเสียงแปลกๆขึ้นมา2รอบ อ่ะครับ ใครรู้เป็นเพราะอะไร แก้ไขยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปิด 3D ringtone ครับ รับรองหาย
taonoi291
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 May 2010 13:36  

รับวีดีโอ(mms) ดูวีดีโอกระตุกจัง แก้ได้หรือเปล่า
ใครเป็นเหมือนกะผมบ้าง =_=
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 06 May 2010 21:31  

gxh ผู้เขียน:

ปิด 3D ringtone ครับ รับรองหาย

เข้าไปตรงไหรหรอครับ ถ้าเป็น เมนู>การตั้งค่า>เสียง 3-D มันปิดอยู่แล้วอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เสียงกล้อง
วันที่โพสท์ : 06 May 2010 21:48  

gappkoo ผู้เขียน:
bong ผู้เขียน:
มีวิธีปิดเสียงชัตเตอร์กล้องได้ไหมครับท่าน

ระบบ Symbian OS ไม่สามารถปิดเสียงชัตเตอร์ของกล้องได้
ต้องใช้วิธีการ Hack อย่างเดียว
มั่วแล้วท่าน 5320 ยังปิดเสียงชัตเตอร์ได้เลย
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
หัวข้อ : Re: เสียงกล้อง
วันที่โพสท์ : 06 May 2010 23:07  

Anonymous ผู้เขียน:
bong ผู้เขียน:
มีวิธีปิดเสียงชัตเตอร์กล้องได้ไหมครับท่าน

ระบบ Symbian OS ไม่สามารถปิดเสียงชัตเตอร์ของกล้องได้
ต้องใช้วิธีการ Hack อย่างเดียว
มั่วแล้วท่าน 5320 ยังปิดเสียงชัตเตอร์ได้เลย

symbian คนละรุ่นกันเลยครับผม ถ้ามีป่านี้ เขาไม่ถามหรอกครับผม การตั้งค่าถ้ามีก็อยู่ในนั่น
taonoi291
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 May 2010 08:45  

taonoi291 ผู้เขียน:
รับวีดีโอ(mms) ดูวีดีโอกระตุกจัง แก้ได้หรือเปล่า
ใครเป็นเหมือนกะผมบ้าง =_=

ไม่มีแก้ได้หรืออ่ะ
gxh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 May 2010 11:27  

gxh ผู้เขียน:

เข้าไปตรงไหรหรอครับ ถ้าเป็น เมนู>การตั้งค่า>เสียง 3-D มันปิดอยู่แล้วอ่ะครับ

ผมเชื่อว่ามันจะอยู่ใมนการ Setting Profile น่ะครับ เคยใช้ 5800 แล้วก็เคยเป็นเหมือนกัน ลองดูทั้ง Saying caller name ด้วยนะครับ ถ้าเปิดอยู่ให้ปิดไปเลยครับ
l2eactionn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 May 2010 21:01  

ชอบหูฟังสีขาวน่ารักดีนะ น่าจะขายดีรุ่นนี้
sapoon
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 07 May 2010 22:20  

มีใครอยากได้ฟิล์มตรงรุ่นมั่งครับขงผมเป็นของยี่ห้อ Focus เป็นฟิล์มศูญญากาศและเป็นฟิล์มที่ผลิตที่ญี่ปุ่น 100% ราคา 60 บาท
auntmuay
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 May 2010 18:10  

เป็นเพราะรุ่นใหม่หรือเปล่า จะโหลดเกมส์ โปรแกรม ฯลฯ ไม่ได้เลย ไม่มีอะไรซะพพอร์ตกับรุ่นนี้เลย ฝากด้วยนะครับ
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 May 2010 20:33  

แก้ไขได้แล้วครับ เรื่องเสียงแปลกๆ(มันคือเสียงชื่อคนที่เราเมมไว้โทรเข้ามา)

อยากพูดถึงความตั้งใจที่ซื้อ C5 มา
1แบตอึด
2บันทึกเสียงสนทนา
แล้วก็ต้องมาเจอความผิดหวังกับข้อที่2
เพราะมันดีเกินไป คีย์ลัด ไม่เหมือนกับเครื่องราคาพันกว่าที่แม่ผมใช้ พอตั้ง คีย์ลัดอัดเสียง รับสายปุบ กด ปุ่มทิศทาง (ด้านขวาที่เซฟไว้) ก็อัดเสียงได้เลย
แต่เจ้า C5 มันดีเกินมันกลายเป็น พวกร้านค้าOvi Facebook เซงมาก
ดีที่แก้ไขเรื่องเสียงได้ ไม่งั้นเก็บเข้ากรุเลยหรือขายทิ้งแล้ว
max
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 May 2010 22:23  

แงงงๆๆๆๆ กรอบผม อ้า (กรอบโครเมียมด้านหน้า) แบบนี้ เคลมได้ไหมเนี้ยยยย พึ่งซื้อได้ 2อาทิตย์ -*-
อิง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 13:09  

เพิ่งซื้อมาเมื่อวานค่ะ งง มากกกกก

ใช้ยังไม่เป็นเลยอ่ะค่ะ ถ้าอยากลงเพลงไว้ในเครื่อง เชื่อมต่อบูธูทกะคอม ทำยังไงคะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ Embarassed Embarassed Embarassed
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 19:46  

ใช่ อาอิง จากราจาหรือเปล่า - -" ส่วนเรื่องลงเพลงแค่เสียบกับคอมก็ทำได้เลยครับง่ายมาก เข้าไปโฟลเดอร์ ความจำเมม ลากใส่ได้เลย
eek_lh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 23:10  

eek_lh ผู้เขียน:
ถามหน่อยครับ ผู้เขียน:
ถามหน่อยสิครับ

1 รุ่นนี้เปิดแฟลชค้างเป็นไฟฉายได้ไหมครับ (หรือต้องเปิดวีดีโอค้างด้วย)

2 รุ่นนี้หน้าจอชัดเจนดีไหมครับ เหมือนจะถามแปลกๆ นะ แต่เห็นรุ่นใหม่ๆ เท่าที่เคยเห็นมี X3 กับพวก 2730 พวกนี้เวลาดูที่จอ แสงมันจะเหลือบๆ ดูแล้วปวดตาอ่ะครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยเห็นอย่างนี้เลย (ไม่เกี่ยวกับเสป็็ค 2แสน หรือ 16ล้านสีนะ) ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง ต้องลองดูเองอ่ะครับ............. เอาเป็นว่าจ้องนานๆ แล้วปวดตาไหมอ่ะครับ..............

สุดท้ายไม่เกี่ยวกับเครื่อง แต่สงสัยเรื่องเครือข่าย
ยังงี้ถ้าจะใช้ 3G Dtac ต้องดูเสป็คยังไงอ่ะครับ (นอกจากรองรับ 850mhz)

1.ได้ครับผม สามารถลงโปรแกรมเปิดไฟฉายได้
2.หน้าจอ 16.7 ล้านสีพบกับความคมชัดแน่นอน ปรับค่าความสว่างของหน้าจอไม่ให้ปวดตาก็ได้นิครับผม ^ ^

สุดท้ายที่ถามคือ 3G ที่เป็นระบบสัญญาณ AIS Dtac True ใช้ระบบ GSM แต่ที่เครือง C5 รองรับเป็น WCDMA นะ เท่าที่เช็คมามีแต่ TOT นะ หากใครรู้ว่าใช้ได้นอกจาก TOT แจ้งด้วยคร้าบบ
สถานที่ที่คุณอยู่มันมีสัญญาณระบบ 3G ไหม

อ่ะ ก่อนพูดว่ามี 3G มั้ย ที่บ้านมีครับ แต่ถ้าหากอ่านรายละเอียดให้ดี ก็จะรู้เอง ว่ารองรับแต่ WCDMA เท่านั้น ถามศูนย์ก็บอกว่าไม่รองรับ GSM ก่อนพูดอะไรเช็คข้อมูลให้ดีก่อนแนะนำคนอื่นจะดีกว่ามั้ย
สาริกา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 01:39  

ขอถามคนอื่นๆๆที่ซื้อมาแล้วค่ะ
วันนี้เราไปถอยมา 1 เครื่อง ที่แม่วัง

มาดูอีกที ข้างกล่องบอกว่า ผลิตที่ ประเทศจีน ค่ะ

ของทุกๆๆท่านที่ซื้อมา เป็นแบบนี้ด้วยมั๊ยค่ะ

รบกวนหน่อย ถ้าไม่เป็นดิชั้นจะได้รีบเอาไปคืนเป็นการด่วน

ประกัน 7 วันนะ

ขอบคุณค่ะ
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 17:22  

คหสต

มันก็คล้ายๆกับ N73 ดิ

S60V3 และ กล้อง เหมือนกัน

แต่มี GPS กับ oline community มาให้

Rolling Eyes
มวนวน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 21:31  

ถูกแล้วครับ 3G ของ C5 เป็น 900/2100 และไม่มี version อื่นที่เป็น 850
ดังนั้นใช้ได้กับ 2100 ของ TOT ที่ขายโดยบริษัท 5 เจ้า เท่านั้น

เท่าที่เห็น เครื่อง Nokia ถ้ามี 850 มักจะไปอยู่กับ version ของ US

อย่าง spec 3G ของ N97mini หรือ E72 จะเหมือนกันคือ
HSDPA 900 / 1900 / 2100
HSDPA 850 / 1900 / 2100 - American version
please
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 21:54  

เออออ คือว่าพึ่งซื้อมาอ่ะค่ะ

แล้วเวลามีคนโทรเข้า ทำไมมันไม่ขึ้นชื่ออะค่ะ มานขึ้นแต่เบอร์อ่ะค่ะ งงมากเลย

ใครใจดีช่วยตอบด้วยนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
มวนวน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 14:02  

โทรถาม Nasa MBK ตอนสาย ราคาอยู่ที่ 5,480 แล้วครับ
NekoMajinZ
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 17:33  

อะไรอ่า C5ออกแล้วหรอ T.T
C3 เมื่อไหร่จะออกกับเค้ามั่ง //เศร้า
Gigabrake
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 17:45  

รบกวนพี่ ๆ ช่วยสอนหน่อยนะครับ คือซื้อรุ่นนี้มาแล้ว แต่ว่า... ไม่สามารถนำรูปที่ถ่ายมาตั้งให้เวลามีคนโทรมาแล้วรูปเจ้าตัวขึ้นมาโชว์ครับ ลองกดที่ภาพให้ใส่ในรายชื่อแล้ว ก็ไม่เห็นเกิดผลอะไร งงมายมาย รบกวนช่วยหน่อยนะครับ T T
Narak_kikku_lt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 May 2010 14:53  

ทำไมบอร์ด C5 เงียบจังเลยอ่ะ

Sad
กิ๊บ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2010 17:56  

ถามคนที่ใช้แล้วหน่อยนะคะ

ระว่างรุ่น C5 กับ 6730 คลาสสิก

ซื้อรุ่นไหนดีคะ ตัดสินใจไม่ถูกเลย

จิงๆ แล้วชอบดีไซน์ของ 6730 มากกว่า

แต่ราคามันก็แพงกว่า -*-

ลูกเล่นเท่าที่เห็นจากรีวิวต่างๆ ก็พอกันเลย มีต่างกันบ้างนิดหน่อย

จะซื้อรุ่นไหนดี ?????

รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 19 May 2010 19:48  

กิ๊บ ผู้เขียน:

ระว่างรุ่น C5 กับ 6730 คลาสสิก

ซื้อรุ่นไหนดีคะ ตัดสินใจไม่ถูกเลย

จิงๆ แล้วชอบดีไซน์ของ 6730 มากกว่า

ลูกเล่นเท่าที่เห็นจากรีวิวต่างๆ ก็พอกันเลย มีต่างกันบ้างนิดหน่อย

C5 ซอฟท์แวร์ใหม่กว่า ทำได้ดีกว่า ครับผม
a_bug
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 May 2010 11:36  

เห็น 6730 ขายที่ไหนครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 May 2010 15:47  

กิ๊บ ผู้เขียน:

C5 ซอฟท์แวร์ใหม่กว่า ทำได้ดีกว่า ครับผม

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะคะ
snowboy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 21 May 2010 18:17  

ขาย NOKA E63 สีดำ สภาพ 85% อุปกรณ์ครบยกกล่อง ด่วนๆๆๆ
ราคา 5500 บาท
ติดต่อ เป้ 0876060222

Email. snowboy_haha@msn.com

ขาย NOKA E63 สีดำ สภาพ 85% อุปกรณ์ครบยกกล่อง ด่วนๆๆๆ
ราคา 5500 บาท
ติดต่อ เป้ 0876060222

Email. snowboy_haha@msn.com

Modeldelta
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 22 May 2010 08:58  

อยากทราบว่า..ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ

คือว่า...ถ่าย รูป แล้วเครื่องมันประมวลผล นานมากๆๆ

หลายนาทีอ่ะ...แต่ไม่เคยจับ..งเพราะทนรอไม่ได้

สรุปแล้วเป็นที่โปรแกรม..หรือยังไงกันครับ

แล้วถ้าจะอัพเกรดตัวโปรแกรม อัพยังไง...
อัพแล้วถ้าพัง..ต้องเข้าศูนย์มันป่ะ

ช่วยบอกที่

ถ่ายรูปหน่วง.........สุดๆ
แชบสาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 May 2010 11:50  

ซื้อมาแล้ว แต่เมื่อใส่ซิมเก่าที่มีรายชื่อกลับไม่มีชื่อขึ้น และอย่ากจะเปลียนรายชื่อก็ไม่ทราบว่าจะทำอย่่างไร
ชู๊ตเตอร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 May 2010 00:57  

ช่วยหน่อยค่ะ คือลงวิดิโอแล้วไม่มี หาไม่เจอ ดูไม่ได้

ทั้งๆที่เอาไปเสียบที่คอมฯก็มีในไฟล์วิดิโอน่ะค่ะ

แต่พอไปกดในโทรฦศัพท์กลับไม่มีเลย

ต้องทำยังไงให้วิดิโอมันโชว์ขึ้นมาคะ?

ช่วยตอบหน่อยนะ

ใครเป็นแบบเราบ้าง
sar4
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 23 May 2010 14:27  

เพิ่งเปิดอ่านข้อมูลรุ่นนี้

โอ้..ทำไมราคาโหดเยี่ยงนี้กับกล้อง 3.2 ล้าน !
มุสตาฟา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 May 2010 10:26  

ซื้อมาราคา ฿5990 ที่ power buy ใช้บัตร citibank ผ่อน 0% 4 เดือน
จุดเด่น
1. symbian 9.3 มีโปรแกรมลงเพิ่มได้ หลายอย่างฟรี
2. 3G มีกล้องหน้า
3. กล้องหลัก 3.2 mp มีแฟลช
4. GPS พร้อมแผนที่ และระบบเสียงนำทาง navigator
5. วัสดุเป็นโลหะ + พลาสติก
6. บริหารพลังงานแบ็ตได้ดี ใช้งานปานกลางได้ถึง 3 วัน

จุดด้อย
1. หน้าจอเล็กไปหน่อย 2.2 นิ้ว
2. โปรแกรม quick office เปิดอ่านได้ แต่สร้างไม่ได้ ต้องซื้อเพิ่ม
3. กล้องหลักเป็น full focus ดีกว่า fix focus แต่ก็แย่กว่า auto focus
4. ไม่มีแผ่น ovi suite มาให้ แต่อยู่ใน sd card พอโหลดปุ๊บมันจะรีบ delete ใน card เองเลย ..พอจะ install ดันไม่สมบูรณ์ ต่อ internet ไม่ได้ จะโหลดใหม่ก็ไม่มีแล้ว
neung2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2010 12:37  

eek_lh ผู้เขียน:
จากการใข้งานมา 1 อาทิตย์ พบข้อดี-ข้อเสียต่างๆ ที่เจอต่อไปนี้ เผื่อไว้ใครจะซื้อหรือไม่ซื้อรุ่นนี้ก็ตัดสินใจเอาเองนะ

ข้อดี
1. เพลง เสียงเบสแน่นใช้ได้เลย น้องๆรุ่นพวก XM อาจจะเทียบเท่าได้ เพราะใช้หูฟัง 3.5 หากเปิดลำโพงสุดเสียงก็ยังดี
2. พวก Interface สวยดี
3. แฟลช สว่างมาก
4. มีปุ่มลัดเปิดปิด BTH ใช้งานสะดวกขึ้น

ข้อดี-ข้อเสีย
1. ระบบเปลี่ยนภาษาอัตโนมัติ ซึ่งถือว่าโอเคในการพัฒนา แต่ยังมีข้อเสียเวลาใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลัก แล้วมันจะสะกดตัวสระภาษาไทยไม่ได้เลย แนะนำว่าพิมพ์ภาษาใดภาษาหนึ่งเหมือนเดิมง่ายกว่า
2. ระบบ 3D Tone เสียงเบาไปนิด ถ้าเสียงดังกว่านี้ล่ะก็ถือว่าดีมาก
3. มี GPS ให้มาแต่ก็ยังช้าอยู่ แล้วก็เท่าที่สังเกตุมาตำแหน่งจะผิดบ้างบางครั้ง(ขนาดที่โล่งๆ ยังผิดเลย)
4. เมนู Gallery>Images & Video ใช้ Graphic มากขึ้น สวยดี แต่หน่วงๆหน่อย(แปลกที่ว่าเป็นเมนูแนวนอนอันเดียว อันอื่นแนวตั้งหมด ไม่มีความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน)
5. การสะกดคำบางคำที่ไม่มีความหมายเพิ่มเข้ามา และตัดคำบางคำทิ้งไป (ไม่รู้จะทำไปทำไม) แต่เพิ่มพวก Auto Completion ไว้มันก็สะดวกในการพิมพ์ (สรุป หากไม่ตัดคำบางคำทิ้ง แล้วเพิ่มคำที่ไม่มีความหมายลงไปจะถือว่าดีมากๆ)

ข้อเสีย
1. จัดกลุ่มเมนูได้ห่วยมาก ห่วยกว่า Symbian 9.2 ซะอีก
2. เสียงชัดเตอร์ดังมากๆ (ปิดไมได้ เหมือนโนเกียทุกรุ่น ควรจะทำปิดเสียงได้แล้วนะ) ดังกว่า 6120 ที่เคยใช้ซะอีก -*-
3. 3G ต้องใช้กะ WCDMA เท่านั้น เพราะฉะนั้นใครคิดจะใช้ 3G กะ ระบบทั่วไป(AIS , DTAC , True) หมดสิทธิ์ แต่ใช้กะซิม TOT ได้เนื่องจากรองรับ WCDMA(เพราะในไทยมีผู้ให้บริการ WCDMA เพียงรายเดียว และระบบ WCDMA มีในเมืองนอกทั้งนั้น) หากใครคิดว่ารองรับ 3G แล้วไม่อ่านให้ละเอียดระวังนะครับ
4. เมนูเพลงเมื่อปิด จะเล่นเพลงที่เคยเล่นล่าสุดค้างไว้ไม่ได้ ต้องเปิดใหม่เอง ปุ่มออกต้องกด Option แล้วค่อยออก ไม่ User Friendly เอาซะเลย
5. เวลากดล็อคปุ่ม เมื่อกดปุ่มซ้ายแล้วกด * เครื่องจะเปิด Application ที่กดปุ่มซ้ายขึ้นมาแล้วล็อคหน้าจอนั้นทิ้งไว้ หากต้องการเปิด Application ปุ่มซ้าย จะเสียเวลาโหลด App สักนิดนึง มันขัดๆกันยังไม่รู้(ก่อนเปลี่ยนเป็นตัวนี้ใช้ 6120 ยังไม่เป็นเลย)

สรุป
ไม่ได้อยู่ค่ายอื่นๆแล้วมาโจมตีใดๆ เพราะใช้โนเกียมาหลายรุ่นแล้ว เพียงแค่เห็นข้อดีข้อเสียเท่านั้น แต่ในความคิดเนื่องจากเคยใช้ 6120 เป็นเครื่องหลักมาก่อน ถ้ามาเทียบกะ C5 แล้วไม่ดู Feature ยังไงก็เชียร์ 6120 มากกว่า ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละคนครับ

หลากคน หลาก User หลากมุมองที่เห็น

ดูดีๆ 3g
focus
1LED
GPS
neung23
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2010 12:54  

ดูโดยรวมก็โอดี

ราคาควรอยู่ที่ 3900-4500

1 GPS ช้า
2 ไม่ออโต้กล้อง
3 3Gไม่เวิค

ปิดเสียงกล้องไม่ได้

ตามที่อ่านมาลองดูครับจะได้ไม่เสียใจ
0894744855
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 May 2010 20:01  

ผมไปดูที่ร้านมาแล้ว 5990บาทครับ แต่เสียงเรียกเข้า ทำไมดังเบาจังครับ ขอถาม คนที่ใช้แล้วดูสิครับ มันจะดังแรงได้เปล่าครับ/0894744855 ขอบคุณครับผม ปล.มี GPS+3G จริงเปล่าครับ และแก้ไข VDO.ได้เหมือน N.70 เปล่าครับ
0845581141
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 May 2010 20:39  

ใครซื้อมาใช้แล้วบ้างครับ ผมขอถามหน่อยว่าจะทำให้เสียงเรียกเข้าดังๆหน่อย จะทำได้เปล่าครับผม ผมลองฟังแล้วเสียงเรียกเข้า มันเบาไปนะ 0845581141
ซื้อวันที่ 20 พ.ค.
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2010 22:49  

Very Happy ถูกใจมากเลยสำหรับการเปลี่ยนเครื่องใหม่ ด้วยราคา 5990 (ใจจริงไม่อยากเปลี่ยนเพราะว่าเครื่องหาย Embarassed ถึงเปลี่ยน) ไม่ถูกใจคือ เครื่องเปิดช้าอ่าแล้วก็ ระบบช้าๆบ้าง มีเสียงชัตเตอร์นอกนั้นโดยรวมก็พอใจ....อิอิ เมื่อไหร่จะมีฟิมล์กันรอย กับซิลิโคนหล่ะ Question Question
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 19:38  

มีเรื่องถามหน่อยครับ พอดีพึ่งชื้อมา ผมย้าย sms ที่เหลือจาก sim เข้าไปใน inboxในเครื่อง ปรากฏว่า มีสัญลักษณ์จดหมายกะพริบ โชว์ ซึ่งผมก็ลบsmsออกไปบางส่วนแล้ว เหลือแค่ 10กว่าฉบับ มันก็ไม่หายสักที ทำไมมันเต็มง่ายขนาดนี้งะครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ
Nuver_Y
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 22:30  

เพิ่งซื้อมาวันนี้ ฝาหลังตรงข้างล่างปิดไม่แน่น... อยากรู้ว่าคนอื่นๆ เป็นกันหรือป่าว
หรือว่ารุ่นนี้เป็นแบบนี้อยู่แล้ว จาได้ตัดสินใจไปเปลี่ยน อยู่ในช่วงประกัน 7 วัน..
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 22:16  

คือว่า ทำเมมโมรี่ที่แถมมากับเครื่องหาย จะเป็นอะไรไหมอ่ะ

แล้วจะถามอีกว่าซื้อเครื่องที่ร้านนิด Mbk อ่ะ แล้วใบประกันมันอยุ่ในกล่องอ่ะ จะเป็นอะไรไหมอ่ะ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2010 22:26  

mad ผู้เขียน:
มีเรื่องถามหน่อยครับ พอดีพึ่งชื้อมา ผมย้าย sms ที่เหลือจาก sim เข้าไปใน inboxในเครื่อง ปรากฏว่า มีสัญลักษณ์จดหมายกะพริบ โชว์ ซึ่งผมก็ลบsmsออกไปบางส่วนแล้ว เหลือแค่ 10กว่าฉบับ มันก็ไม่หายสักที ทำไมมันเต็มง่ายขนาดนี้งะครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ

นู๋ก็เป็นเหมือนกัน แต่หายแล้ว ลองเข้า ข้อความ แล้วกดปุ่ม ตัวเลือก เลือกข้อความซิม แล้วให้ลบข้อความที่อยู่ใน ซิมเก่า ออก แค่นั้นแหละค่ะ มันก็หายกระพริบแล้ว ^^
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 09:53  

Narak_kikku_lt ผู้เขียน:
คือว่า ทำเมมโมรี่ที่แถมมากับเครื่องหาย จะเป็นอะไรไหมอ่ะ

แล้วจะถามอีกว่าซื้อเครื่องที่ร้านนิด Mbk อ่ะ แล้วใบประกันมันอยุ่ในกล่องอ่ะ จะเป็นอะไรไหมอ่ะ

เมมโมรี่ ที่แถมมา รู้สึกจะมีโปรแกรม OVI อยู่ในนั้นครับ เขาไม่ให้แผ่นโปรแกรมมา แต่ลงไว้ในเมมให้แล้ว

ส่วนใบประกันผมก็อยู่ในกล่องเหมือนกัน 55

ณ ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 10:01  

Nuver_Y ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาวันนี้ ฝาหลังตรงข้างล่างปิดไม่แน่น... อยากรู้ว่าคนอื่นๆ เป็นกันหรือป่าว
หรือว่ารุ่นนี้เป็นแบบนี้อยู่แล้ว จาได้ตัดสินใจไปเปลี่ยน อยู่ในช่วงประกัน 7 วัน..

ฝาหลังตรงข้างล่างผมก็ปิดแน่นดีนะครับ
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 10:02  

นู๋ก็เป็นเหมือนกัน แต่หายแล้ว ลองเข้า ข้อความ แล้วกดปุ่ม ตัวเลือก เลือกข้อความซิม แล้วให้ลบข้อความที่อยู่ใน ซิมเก่า ออก แค่นั้นแหละค่ะ มันก็หายกระพริบแล้ว ^^

ขอบคุณมากครับ หายล่ะ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 20:53  

เมมโมรี่ ที่แถมมา รู้สึกจะมีโปรแกรม OVI อยู่ในนั้นครับ เขาไม่ให้แผ่นโปรแกรมมา แต่ลงไว้ในเมมให้แล้ว

ส่วนใบประกันผมก็อยู่ในกล่องเหมือนกัน 55

ณ ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

55 สมมุติเราจะเอาเครื่องไปเข้าศูนย์ โนเกียแคร์ มันจะเข้าได้ไหมอ่ะ??

แล้วมีปัญเพิ่มมาอีกคือ มันชาร์จไม่เข้าอ่ะ แต่เอาสายชาร์จอันเก่าเสียบเข้านะ ถึงกับ งง อ่ะ
ทำยังไงดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Narak_kikku_lt เมื่อวันที่ 01 Jun 2010 20:55; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2010 20:54  

ฝาหลังตรงข้างล่างผมก็ปิดแน่นดีนะครับ

ของหนูก็ไม่แน่นเหมือนกัน พยายามดัดด้วยความระมัดระวังอยู่
Nuver_Y
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 00:50  

ของหนูก็ไม่แน่นเหมือนกัน พยายามดัดด้วยความระมัดระวังอยู่

พยายามดัดแล้วเหมือนกัน แต่ดูเหมือนมันไม่มีตัวล็อค ดัดเท่าไหร่ก็ไม่แน่น...
kookaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 05:29  

ถอยมา และทดลอง gps บอกได้เลย สุดยอดครับ มีบอกเส้นทางทั้งภาพและเสียง(ชาย)
ตินิดหนึ่ง คือ ตัวอักษรเล็กไป เวลาตั้งค่าปลายทางถ้าพิมพ์ผิดก็จะหาไม่เจอ อ่ะ อิ อิ
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 11:04  

55 สมมุติเราจะเอาเครื่องไปเข้าศูนย์ โนเกียแคร์ มันจะเข้าได้ไหมอ่ะ??

แล้วมีปัญเพิ่มมาอีกคือ มันชาร์จไม่เข้าอ่ะ แต่เอาสายชาร์จอันเก่าเสียบเข้านะ ถึงกับ งง อ่ะ
ทำยังไงดี

เข้าศูนย์ เข้าได้อยู่แล้วครับ ไม่เกี่ยวกับ เมมโมรี่
เรื่องชาร์จไม่เข้า อาจจะเป็นที่ตัวอุปกรณ์ เครื่องสายชาร์จนะครับแต่แน่ใจ เอาไปเปลี่ยนเลยมีประกันอยู่ (เปลี่ยนเฉพาะสายชาร์จนะครับ)
ส่วน ผม ชาร์จได้เป็นปกติดี
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 11:05  

kookaa ผู้เขียน:
ถอยมา และทดลอง gps บอกได้เลย สุดยอดครับ มีบอกเส้นทางทั้งภาพและเสียง(ชาย)
ตินิดหนึ่ง คือ ตัวอักษรเล็กไป เวลาตั้งค่าปลายทางถ้าพิมพ์ผิดก็จะหาไม่เจอ อ่ะ อิ อิ

ผมยังไม่ได้เปิดบริการ mms gprs เลย ถ้าทำด้วยตัวเองยังไม่สำเร็จ คงต้องให้คนอื่นช่วย
แต่อยากให้กล้องปิดเสียงได้จริงๆ 55
ผู้ใช้ C5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 17:25  

neung23 ผู้เขียน:

ราคาควรอยู่ที่ 3900-4500

1 GPS ช้า
2 ไม่ออโต้กล้อง
3 3Gไม่เวิค

ปิดเสียงกล้องไม่ได้

ตามที่อ่านมาลองดูครับจะได้ไม่เสียใจ

อ่านแล้วขึ้นเลยครับฮาๆๆ
ผมใช้อยู่ครับ gpsช้าเนี่ยไม่ทราบใช้ของทรูใช้มั้ย อย่าโทษเครื่อง
ไม่ออโต้กล้อง อะไรมิทราบ เสียงกล้องเปลี่ยนปิดได้ครับ
3G ไปใช้ของไรมากเหรอไม่เวิคอะ แล้วก็ ในเมืองไทยผมยังไม่เห็นมี3Gค่ายไหนดีจริงๆสักทีมีแต่พอใช้
ผู้ใช้ C5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 17:36  

ราคาควรอยู่ที่ 3900-4500 โห ถูกไปครับ นี้ขาดแค่wifiนะ (ปกติใช้เครื่องเท่าไหร่อะ)

1 GPS ช้า ไม่จริงครับ ปกติดีแม่นยำครับ
2 ไม่ออโต้กล้อง ไม่เข้าใจ ครับกล้องผมทดสอบแล้วปกติดีครับ มีพาโนราม่าด้วย
3 3Gไม่เวิค อือไม่เวิคเพราะเครือข่ายมากกว่าครับ (ไม่เห็นมีสามจีอัไหนดีจริงเลย)

ปิดเสียงกล้องไม่ได้ ปิดได้เปลี่ยนได้

ตามที่อ่านมาลองดูครับจะได้ไม่เสียใจ ไปอ่านมาจากไหนครับรู้จริงใช้จริงค่อยพูดดีกว่าครับ อย่างเดวที่ผมอยากจะติไว้นิดนึงคือขั้นตอนการประกอบ มีปัญหามาก ช่องไฟห่างฝาไม่สนิท แต่ผมเช็คเครื่องก่อนออกจากร้าน เพราะฉะนั้นไหม่ใช่ปัญหาครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 17:52  

ทำยังไงดี

เข้าศูนย์ เข้าได้อยู่แล้วครับ ไม่เกี่ยวกับ เมมโมรี่
เรื่องชาร์จไม่เข้า อาจจะเป็นที่ตัวอุปกรณ์ เครื่องสายชาร์จนะครับแต่แน่ใจ เอาไปเปลี่ยนเลยมีประกันอยู่ (เปลี่ยนเฉพาะสายชาร์จนะครับ)
ส่วน ผม ชาร์จได้เป็นปกติดี

ปัญหาไม่ได้อยุ่ที่ เมมฯ อ่ะดิค๊ะ
แต่ปัญหาคือใบประกันมันอยู่ที่หนูอ่ะ จะเป็นอะไรไหม ส่วนสายชาร์จ เมือคืนลองเสียบทิ้งไว้แต่ไม่ได้ชาร์จโทรศัพท์นะ แล้วเมื่อเช้าลองชาร์จกะโทรศัพท์ดู อ้าว!! ได้แฮะ??
Nuver_Y
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 00:34  

ผู้ใช้ C5 ผู้เขียน:

ราคาควรอยู่ที่ 3900-4500 โห ถูกไปครับ นี้ขาดแค่wifiนะ (ปกติใช้เครื่องเท่าไหร่อะ)

1 GPS ช้า ไม่จริงครับ ปกติดีแม่นยำครับ
2 ไม่ออโต้กล้อง ไม่เข้าใจ ครับกล้องผมทดสอบแล้วปกติดีครับ มีพาโนราม่าด้วย
3 3Gไม่เวิค อือไม่เวิคเพราะเครือข่ายมากกว่าครับ (ไม่เห็นมีสามจีอัไหนดีจริงเลย)

ปิดเสียงกล้องไม่ได้ ปิดได้เปลี่ยนได้

ตามที่อ่านมาลองดูครับจะได้ไม่เสียใจ ไปอ่านมาจากไหนครับรู้จริงใช้จริงค่อยพูดดีกว่าครับ อย่างเดวที่ผมอยากจะติไว้นิดนึงคือขั้นตอนการประกอบ มีปัญหามาก ช่องไฟห่างฝาไม่สนิท แต่ผมเช็คเครื่องก่อนออกจากร้าน เพราะฉะนั้นไหม่ใช่ปัญหาครับ

เท่าที่อ่านผ่านๆ มา รุ่นนี้จุดด้อยคงอยู่ที่ฝาหลังปิดไม่สนิท ของเราก็เป็นทำยังไงก็ไม่แน่น
ว่าจะเอาไปให้ที่ร้านดู แต่คงเปลี่ยนไม่ได้... ไม่ไปดีกว่า

ขอถามหน่อยนะค่ะ ปิดเสียงกล้องยังไง หาไม่เจอ มีแต่เปลี่ยนเสียง...
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 11:30  

ผู้ใช้ C5 ผู้เขียน:

ขอถามด้วยครับว่า ปิดเสียงกล้องอย่างไง สอนวิธี ขั้นตอนให้หน่อยครับ หาไม่เจอจริงๆ
Nuver_Y
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 20:38  

ทำยังไงดี เราเพิ่งเห็นว่าปุ่มเพิ่มลดเสียงตรงข้างๆเครื่องมันไม่สนิท มันค๊อกแค๊กงะ
ทางร้านจะรับดูให้เรามั๊ยหรือว่าจะยอมเปลี่ยนเครื่องให้เรามั๊ยงะ
ตอนนี้ยังไม่หมดช่วงประกัน 7 วัน... ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ....
Nuver_Y
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 20:49  

^
^
^
เร็วๆ ก็ดีนะค่ะ หมดเวลาประกันวันเสาร์นี้แล้ว...
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 21:13  

ทำยังไงดี เราเพิ่งเห็นว่าปุ่มเพิ่มลดเสียงตรงข้างๆเครื่องมันไม่สนิท มันค๊อกแค๊กงะ
ทางร้านจะรับดูให้เรามั๊ยหรือว่าจะยอมเปลี่ยนเครื่องให้เรามั๊ยงะ
ตอนนี้ยังไม่หมดช่วงประกัน 7 วัน... ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ....

ควรไปหาที่ร้านเลยจะดีกว่า มานั่งรอคำตอบนะครับ
davetogo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 17:30  

^
^
^
เร็วๆ ก็ดีนะค่ะ หมดเวลาประกันวันเสาร์นี้แล้ว...

ของผมเวลามีคนโทรเข้ามามันไม่แสดงชื่ออะครับมีแต่เบอร์

ทั้งที่เอาไว้ในมั้งซิมและเครื่องแล้ว

ทำอย่างไรดีครับประกันหมดวันเสาร์เหมือนกันครับ
ชเบสาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 06:35  

เราซื้อมาประมาณเกือบเดือนแล้ว ทุกอย่างดี แต่แบตใช้ได้ประมาณหนึ่งสัปดาห์ หรือ 160ชั่วโมงไม่นานเท่าเห็นโฆษนาว่าใช้เปิดรอรับสายได้ 630 ชั่วโมง
ชเบสาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 07:19  

ดีแต่พูด เป็นสมาชิกเครือข่ายโนเกียหรือะเป่า ถ้าหากซื้อมาแล้วไช้ไม่ได้ตา่มที่คาดไว้ให้เราว่าได้หรือไง เช่น
- แบตตามที่เค้าโฆษนาว่าจะใช้ได้เกือบเดือน แต่แท้จริงเกือบไม่ถึงสัปดา้ห์
- ใส่ซิมเกาไป รายชือหาย แถมมีกระพริมขอความออกมา ผู้่ใช้บ้างท่านยอมที่จะลบขอความเกาออก ก็แก้ไม่ได้
- ส่วนใหญ่ฝาหลังปิดไม่สนิด
บางเรื่องเค้ากระทูู้มาถาม บอกเค้าสิ เช่นปิดเสียงกล้องไม่ได้ คุณตอบว่าได้ แต่ก็เงียบได้ไม่ได้บอกวิธีทำ
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 12:19  

ชเบสาม ผู้เขียน:
ดีแต่พูด เป็นสมาชิกเครือข่ายโนเกียหรือะเป่า ถ้าหากซื้อมาแล้วไช้ไม่ได้ตา่มที่คาดไว้ให้เราว่าได้หรือไง เช่น
- แบตตามที่เค้าโฆษนาว่าจะใช้ได้เกือบเดือน แต่แท้จริงเกือบไม่ถึงสัปดา้ห์
- ใส่ซิมเกาไป รายชือหาย แถมมีกระพริมขอความออกมา ผู้่ใช้บ้างท่านยอมที่จะลบขอความเกาออก ก็แก้ไม่ได้
- ส่วนใหญ่ฝาหลังปิดไม่สนิด
บางเรื่องเค้ากระทูู้มาถาม บอกเค้าสิ เช่นปิดเสียงกล้องไม่ได้ คุณตอบว่าได้ แต่ก็เงียบได้ไม่ได้บอกวิธีทำ

ใจเย็นครับ โฆษณา ก็คือโฆษณา แบตมือถือ อยู่ได้ 4-5วัน ถึงจะเหลือ 1ขีด เท่านี้ผมก็พอใจแล้วครับ มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับที่ แบตจะอยู่ได้ถึงเดือน ณ เทคโนโลยีตอนนี้ แล้วการใช้งานของแต่ล่ะคนก็ต่างกัน
เรื่องขอความเก่า ผมก็เสียดายเหมือนกัน แต่ก็คิดไว้แล้วน่าจะเป็นแบบนี้
ฝาหลังปิดไม่สนิด ก็แนะนำให้ตรวจสินค้า ก่อนจ่ายตังนะครับ จะได้เปลี่ยนตรงนั้นเลย ส่วนของผมไม่มีปัญหา สนิดดี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 13:04  

ไม่มีวิธีปิดเสียงกล้องเลยหรึอครับ[/img]
bong
Year's Star

หัวข้อ : ขอความคิดเห็นผู้ใช้
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 12:07  

ขอความคิดเห็นผู้ใช้ด้วยครับช่วงนี้ทำไมเงียบจัง
0845581141
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 13:07  

มันธรรมดาอยู่แล้วครับ พอเราซื้อเสร็จ พอเดินออกมาจากร้านแป๊บเดียว แล้วกลับเข้าไปใหม่ ราคาก็ลงไปเกินครึ่งแล้วครับ คอย ซี5 ไม่ไหวครับ ตอนนี้ผมซื้อ 6770มาครับ ที่ภาคใต้ ราคาร่วม 8000บาทแน่ะ ใครรู้บ้างว่าจะทำอย่างไรให้เสียงเรียกเข้า มันดังแรงๆหน่อยครับ เปลี่ยนลำโพงจะได้เปล่าครับ 0845581141
c5 ทำเหตุ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 16:34  

ไปถอย เจ้า c5 มาสดๆร้อนๆ แต่ว่า อีก 2-3 วันต่อมา ทำเหตุ เครื่องดับเอง รับสายไม่ได้
เอ้อ เป็นไร หนอ มาตรฐานลดลงหรือเปล่า หรือว่า เป็น 1 ใน 100 ข้าพเจ้าเป็นผู้โชคดีได้เครื่องเจ๊ง ทำไงดีหนอ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
คราวหลังซื้อศูนย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 02:57  

^
^
^
โดนเครื่องบิ้วร้านตู้ทำพิษอ่ะดิ

เนี่ยล่ะน้า... งกไม่เข้าเรื่อง เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย

โวยไม่ได้ก็ทำใจครับ...

ปล.ไม่เนียนเลย
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: มหาสารคาม
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 15:53  

Complain ผู้เขียน:
เซ็งกับศูนย์ NOKIA บิ๊ก C มหาสารคาม
คืออยากตีแผ่ซักนิดครับ พอดีเครื่องโทรศัพท์ของผม N 82 ใช้อยู่ดีๆก็เกิดคุยกันแล้วลำโพงมันแตก ผมก็เลยเห็นบิ๊กซีเปิดใหม่แล้วมีศูนย์โนเกียอยู่ด้วยก็เลย เอาโทรศัพท์ไปส่งเข้าศูนย์ ซึ่งพนักงานมันมีคนหนึ่งแต่งชุดฟอร์มพนักงาน แล้วอีกสองคนแต่งชุดตามสบาย ผมเข้าไปบอกอาการตามที่เป็น ไอ้คนผู้หญิงที่แต่งชุดธรรมดาบอกว่า เปลี่ยนลำโพงใหม่เดี๋ยวก็หาย โดยที่มันไมไ่ด้เช็คเลยว่้าเครื่องผมเหลือประกันไหม เข้าไปมันดูเครื่องบอกว่าหมดประกัน มันบอกเปลี่ยนลำโพงให้ 480 บาท ได้ของวันพรุ่งนี้ ผมเลยตกลงแต่เอะใจเรื่องประกัน กลับมาโทรไปโนเกียร์แคร์ เอาแอมมี่เช็คดูเขาบอกเหลือถึงเดือน 8 งานเข้าแล้วครับตอนนี้ พอพรุี่่งนี้ไปรับเครื่องมาใช้ถามว่าเครื่องผมยังอยู่ในประกันนิ เถียงกันอยู่พักหนึ่งมันบอกมีรอยคราบน้ำ กำทั้งที่ซื้อมายังไม่เคยตกไม่เคยโดนน้ำ มันจะเป็นไปได้ไงวะ ผมก็เลยถือมันว่าฟัดเคราะห์ไป แต่เอาไปใช้ได้วันหนึ่งนี้สิครับ อาการเก่าก็มาอีกแล้ว ความซวยเริ่มมาหาอีกแล้ว เอากลับไปหามันอีกเถียงกันอีกรอบ แล้วทีนี้ช่างออกมาเองบอกว่า เครื่องซ่อมไม่ได้ต้องส่งไปที่กรุงเทพ ใช้เวลาเดือนหนึ่ง กำอีกแล้ว ผมเลยว่าเอาเครื่องมาเดี่ญวผมไปกรุงเทพเอง แล้วผมก็ไปแจ้งความเอาเรื่องกับมัน โทรไปแจ้งกับโนเกียร์แคร์ไว้ให้เขาตามเรื่องที่ผมต้องจ่ายเงินทั้งที่เครื่องยังอยู่ในประกัน แล้วผมก็มากรุงเทพเอาเครื่องไปที่ศูนย์โนเกียร์ซีคอน พนักงานบอกว่าอีก 2 วันรู้ผล แล้วอีกสองวันพนักงานโทรมาบอกว่า เครื่องเป็นที่เมนบอร์ด ซ่อมไมไ่ด้ต้องส่งไปที่ศูนย์ใหญ่ ได้เครื่องประมาณ 1 เดือน ผ่านไปเดือนหนึ่งไปรับเครื่อง แล้วก็โทรติดตามเรื่องที่ฟ้องเสียเงินค่าซ่อมด้วย ในระหว่างนั้ก็มีพนักงานโ?รมาตามเรื่องถามข้อมูลเยอะเหมือนกัน บอกให้ส่งหลักฐานการจ่ายเงินให้ ผมก็ส่งให้ รู้ไหมพนักงานบอกว่า ใบเสร็จแบบนี้ศูนย์โนเกียร์ไม่เคยใช้และไม่มีศูนย์ไหนใช้ในประเทศไทย กำอีกหละ และบอกว่าศูนย์ในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ไม่มีที่สารคาม ผมก็เลยงงทั้งที่ป้ายอะไรเหมือนของโนเกียร์หมดเลยรูปแบบร้าน พอหนึ่งเดือนผ่านไปผมก็ไปรับเครื่องมาและใช้ไปได้ระยะหนึ่งไม่มีปัญหา และทางโนเกียร์แคร์บอกว่าให้ไปรับเงินที่ศูนย์สารคามคืนได้ ผมก็โล่งใจจะได้เงินคืน พอไปถึงมันก็ทำหน้าบูดใส่ผม บอกว่าถ้าจะเอาเงินคืนต้องถอดอะใหล่(ลำโพงที่มันใส่คืนมาแล้วจะเอาลำโพงเก่าใส่ให้) กำ ผมว่ามันจะซวยอีกรอบแล้วหละ ผมก็ยอมให้มันถอด วันถัดมามารับเครื่องไปใช้ อาการเดิมมาอีกแล้วครับ เป็นเหมือนเดิมเลย ไม่รู้ช่างควายมันทำอะไรกับเครื่องผม ตอนนี้กำลังเซ็งอยู่ เลยอยากมาตีแผ่ ให้ทุกคนรู้ ตอนนี้ก็คงต้องเอาไปเข้าศูนย์ที่ขอนแก่นดูก่อนว่าจะเป็นไงอีก สรุปโทรศัพท์ซื้อมาตั้ง 15000 ได้ใช้ไม่กี่เดือน เซ็งที่เหลือเป็นเวลาซ่อม

ผมก็เคยเจอคับที่ศูนย์ NOKIA บิ๊ก C มหาสารคามเอาเครื่องไปซ่อมไม่อยากซ่อมให้เราบอกไม่ไได้จากที่นี่ ไรวะโนเกียเขาส่งได้ทุกที่นี่นะมันบอกว่าถ้มีมีปัญหาไม่อยากรับผิดชอบคับผมเคยส่ง5800ไปมันเอาเมม8กิ๊กผมไปพอผมไปถามเอาคืนมันบอกไม่มีทั้งๆๆที่ในใบซ่อมมันก็บอกว่ามีเมมมันมันเลยจะหาให้ประมาณเดือน1 มันไปซื้อเอาเมมkingstonมาให้ผมผมงงเลยคับทั้งๆที่ของผมเปนเมมโนเกียของแท้ผมเลยไม่อยากเถียงมัน มิน่าละคับยอดขายถึงได้ตกตำ่ซะขนาดนั้น
คราวหลังซื้อศูนย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2010 02:23  

ผมว่ากรณีคุณ pachara น่าจะจำชื่อพนักงานแล้วลองโทรไปร้องเรียนที่ศูนย์ใหญ่ดูนะครับ (แต่ไม่รู้เรื่องเกิดนานหรือยัง)

คือกรณีที่คุณบอกถ้าพนักงานลงหลักฐานเอกสานไว้ชัดเจนว่ามีเมมด้วย แล้วมาอ้างว่าไม่มี

อย่างนี้ร้องเรียนถึงข้อหาจงใจยักยอกทรัพย์ลูกค้าได้นะ

ถึงไม่เอาความทางอาญา แต่ผมว่าน่าเอาให้มันไม่ได้ผุดไม่ได้เกิดในองค์กรก็ยังดีครับ

ปล่อยให้คนผิดลอยนวล = เรานั่นล่ะที่สนับสนุนให้คนยิ่งทำผิด

แต่ถ้าไม่พร้อมเรื่องเวลาก็น่าเห็นใจครับ
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: มหาสารคาม
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2010 20:31  

คราวหลังซื้อศูนย์ ผู้เขียน:
ผมว่ากรณีคุณ pachara น่าจะจำชื่อพนักงานแล้วลองโทรไปร้องเรียนที่ศูนย์ใหญ่ดูนะครับ (แต่ไม่รู้เรื่องเกิดนานหรือยัง)

คือกรณีที่คุณบอกถ้าพนักงานลงหลักฐานเอกสานไว้ชัดเจนว่ามีเมมด้วย แล้วมาอ้างว่าไม่มี

อย่างนี้ร้องเรียนถึงข้อหาจงใจยักยอกทรัพย์ลูกค้าได้นะ

ถึงไม่เอาความทางอาญา แต่ผมว่าน่าเอาให้มันไม่ได้ผุดไม่ได้เกิดในองค์กรก็ยังดีครับ

ปล่อยให้คนผิดลอยนวล = เรานั่นล่ะที่สนับสนุนให้คนยิ่งทำผิด

แต่ถ้าไม่พร้อมเรื่องเวลาก็น่าเห็นใจครับ

มันนานมาแล้วคับตั้งแต่5800ออกมาใหม่ๆๆคับ
ขอบคุณนะคับสำหรับคำแนะนำดีๆๆคับ
ผ๊มงง ???
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2010 21:38  

คือว่า เพื่อนผมมันเอาไปเล่น
แล้วพอส่งกลับคืนผม
ทำไมหน้าจอมันเปนแนวนอน อ่ะคับ
ผมหาที่เปลี่ยนกลับไม่เจอ
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อย

-.-
mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jun 2010 11:04  

ผ๊มงง ??? ผู้เขียน:

-.-

แนวนอนอย่างไงครับ เท่าที่ผมเคยเจอ ก็มีตอนที่เข้าไปดูรูป แล้วก็กดออกเร็วๆ มันเลยค้าง หน้าจอเป็นแนวนอน ตาม โปรแกรมดูรูป ก็ลองปิดเครื่องเปิดใหม่ก็หายครับ

ปล.ไม่รู้ว่ากรณีเดียวกันหรือเปล่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2010 08:00  

ผ๊มงง ??? ผู้เขียน:

-.-

แนวนอนอย่างไงครับ เท่าที่ผมเคยเจอ ก็มีตอนที่เข้าไปดูรูป แล้วก็กดออกเร็วๆ มันเลยค้าง หน้าจอเป็นแนวนอน ตาม โปรแกรมดูรูป ก็ลองปิดเครื่องเปิดใหม่ก็หายครับ

ปล.ไม่รู้ว่ากรณีเดียวกันหรือเปล่า

ใช่ครับ
เปนแนวนอนแบบตอนที่เข้าไปดู รูป / กล้อง
ขอบคุณครับที่มาแนะนำ
เดี๋ยวถ้าเปนอิกผมจาทำตามที่คุณบอกละกัน.. ^^"~
fergie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2010 19:25  

ชาร์ตแบตครั้งแรก 8-10 ชม.ใช่มั้ยครับ
numpik00
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2010 20:48  

ชัตเตอร์ช้า เหมือนบางรุ่นของโนเกียไหม?
ข้อเสียมีไรบ้างคะ? คิดจะซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 09:07  

numpik00 ผู้เขียน:
ชัตเตอร์ช้า เหมือนบางรุ่นของโนเกียไหม?
นี้ Auto Focus จับภาพได้รวดเร็วครับผม
ข้อเสียงไม่มี อะคับ
c5c5c5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 09:33  

เปลี่ยนจากโหมดออฟไลน์ให้เป็นออนไลน์ยังไงอ่ะครับ
polaz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 13:59  

Complain ผู้เขียน:
เซ็งกับศูนย์ NOKIA บิ๊ก C มหาสารคาม
คืออยากตีแผ่ซักนิดครับ พอดีเครื่องโทรศัพท์ของผม N 82 ใช้อยู่ดีๆก็เกิดคุยกันแล้วลำโพงมันแตก ผมก็เลยเห็นบิ๊กซีเปิดใหม่แล้วมีศูนย์โนเกียอยู่ด้วยก็เลย เอาโทรศัพท์ไปส่งเข้าศูนย์ ซึ่งพนักงานมันมีคนหนึ่งแต่งชุดฟอร์มพนักงาน แล้วอีกสองคนแต่งชุดตามสบาย ผมเข้าไปบอกอาการตามที่เป็น ไอ้คนผู้หญิงที่แต่งชุดธรรมดาบอกว่า เปลี่ยนลำโพงใหม่เดี๋ยวก็หาย โดยที่มันไมไ่ด้เช็คเลยว่้าเครื่องผมเหลือประกันไหม เข้าไปมันดูเครื่องบอกว่าหมดประกัน มันบอกเปลี่ยนลำโพงให้ 480 บาท ............

ไม่ทราบว่าเป็นไงกับเจ้าหน้าที่ศูนย์ Nokia อีโกสูงจัดจริงๆ

เหตุผลที่ Nokia จะซบเซา (นอกเหนือจากการโดนทุบทั้งตลาดบน และตลาดล่าง) อีกอย่างหนึ่ง เพราะเจ้าหน้าที่ศูนย์นี่แหละ

ไปอบรมเสียใหม่ หรือไล่ออกไปเลย

ผมไปซื้อเครื่องใหม่ ที่ศูนย์โนเกีย เซ็นทรัลบางนา เอาเครื่องเก่าของโนเกียด้วย ไปให้เขาดู ฝาหลังอ้า ปิดไม่สนิท คิดว่าพนักงานโนเกีย อาจจะรู้เทคนิค ที่จะปิดให้สนิทได้

รู้ไหม เขาตอบว่าอย่างไร

เขาพูดว่า ทำไม่ได้ไม่ใช่ช่างค่ะ

เขาไม่ทำให้ครับ ถึงแม้ทำไม่ได้ก็เข้าใจ แต่ก้ไม่อยากจะเชื่อเพราะยืนเดปิดฝาเครื่องมาไม่รู้เท่าไหร่แล้ว ก็น่าจะมีมนุษย์สัมพันธ์ที่ดีกับลูกค้า โดยหยิบไปดูก่อนก็ไม่มี
numpik00
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 18:55  

numpik00 ผู้เขียน:
นี้ Auto Focus จับภาพได้รวดเร็วครับผม
ข้อเสียงไม่มี อะคับ

ในข้อมูลเห็นบอกไม่มี Auto Focus งัยคะ
ได้มาแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jun 2010 18:47  

สายซิงโครไนท์ ถ้าทำให้มันยาวกว่านี้

บริษัทจะล้มละลายเปล่านี้

เห็นแล้วขัดใจมากกกกกกกกกกกกกกกกก
Qkmj5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jun 2010 13:36  

ตอนนี้เราแซดมากค่ะ เพราะซื้อมาจะ2เดือนแล้ว

สำหรับc5 ฝาหลังที่เห็นมีขุ่นๆตอนนี้มันได้ถลอกออกมากแล้ววววว

แล้วคราวที่แล้วเพื่อนยืมไปเล่นแล้วมันก้ทำตก!!!

พอเอาไปส่งร้าน ร้านบอกว่า "ถ้าตกอีกทีนะหนู ไม่ได้ใช้ต่อแน่ ลุงดูก็รู้มันมาจากจีน"

เราผงะเลยค่ะ ตอนเอาไปซ่อมเมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนั้นซื้อมาได้เดือนเดียว

เราแบบคิดเลยนะ ว่าทำไมมันอ่อนแองี้เนี้ย

ใครที่จะซื้อก็คิดดีๆดูดีๆก่อนนะคะ เพราะเราใช้อยู่จริงๆ

ตอนนี้เราใช้ถนอมมาก ไม่ให้ใครยืมอีกเลย กลัวววว~
Nansticky
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2010 10:12  

เมื่อวานเพิ่งไปถอย Nokia C5 มาหมาดๆ ชอบมากค่ะ แต่พอได้เปิดเครื่องใช้จริงปัญหาที่ตามมาก็คือ สายเข้าแต่เรากดรับไม่ได้ เครื่องค้างซะงั้น อันนี้เพื่อนที่ใช้ Nokia รุ่นอื่นๆก็โดน หูฟังไม่่ชัด เสียงขาดๆ หายๆ ต้องคอยขยับช่องเสียบตลอด รับสัญญาณวิทยุได้ไม่ดี เมมโมรี่การ์ดตัวแถมมากับเครื่อง มีปัญหา ใส่เพลงไฟล์ MP3 เข้าไปไม่อ่านให้ อ่านแต่ไฟล์ MP4 แล้วยังมีอาการช๊อตๆ คือทำให้ไฟหน้าจอกะพริบหลังจากที่ใส่การ์ดเข้าไปใหม่ๆ เครื่องก็ไม่อ่านการ์ด รอสักพักใหญ่ถึงจะอ่านเป็นปกติ รู้สึกผิดหวังเป็นอย่างมากถึงมากที่สุด ใช้ Nokia มาตลอดไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ เมื่อก่อนเคยหัวเราะเพื่อนที่เจอว่าดวงซวยหยิบไเ้เครื่องไม่ดีมา เพระามันไม่เป็นทั้งรุ่นนะคะ จะเป็นแค่บางตัว

สงสัยเหลือเกินว่า Nokia สมัยนี้ made in China, battery made in Vietnam, memory card made in Korea ไงล่ะคะ วันนี้ต้องรีบกลับไปเปลียน่เครื่องใหม่เลย เซ็งสุดๆ ดีนะที่ทางร้านรับเปลี่ยนภายในเจ็ดวัน ตอนแรกกะจะเปลี่ยนแค่หูฟัง แต่กลายเป็นต้องเปลี่ยนทั้งเครื่องไม่อยากเสี่ยงใช้ต่อไป เดี๋ยวจะกลายเป็นปัญหาเรื้อรัง
Jupiter
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jun 2010 16:21  

ใช้มาเดือนนึงแล้วค่ะ ได้เจ้าสีเทามา ซื้อผ่านเซลล์ของ MFA ได้มาราคา 5575 บาท ^^
ซื้อมาเพราะชอบทรง classic สวยดี ชอบขอบโครเมี่ยม และชอบ function ที่ให้มากับเครื่อง

ปัญหาที่พบทั่วไปเหมือนกันทุกคนคือ ฝาหลังปิดไม่สนิท + ปุ่มกดลดเพิ่มเสียงไม่แน่น ส่วนตัวไม่คิดว่าเป็นปัญหานะคะ คิดว่ามันเป็น bug ของรุ่นนี้ Razz

ที่เจอส่วนตัวคือ เวลาข้อความเข้า หน้าจอจะกะพริบเป็นไฟขาวๆ เหมือนมันค้างๆ แต่ถ้ากดปุ่มวางสาย(ปุ่มแดง) มันก็จะเคลียร์หน้าจอเป็นปกติเหมือนเดิม แล้วจะเป็นอีกทีตอนเสียบสายชาร์ตแบต แต่เป็นแค่บางครั้ง
นอกนั้นใช้งานได้ดีมากค่ะ ตอนนี้ปลื้มมาก เพราะส่วนตัวจะติด facebook และแบตอึดมาก

เวลาพิมพ์ ถ้าต้องการเปลี่ยนภาษาต้องเข้าไป setting ทุกครั้ง ขัดใจมาก แม้จะเลือกทั้งภาษาที่ 1 และ 2 ไว้แล้วนะเนี่ย

มี facebook by ovi มาให้ แต่ไม่มีให้อัพรูปจาก gallery ในมือถือที่มีอยู่แล้ว คือต้องถ่ายรูปแล้วอัพขึ้นเลย ปกติจะมีโปรแกรมที่ชื่อ Facebook upload plug-in น่ะค่ะ แต่มันยังไม่ support >.<
เลยใช้ Opera Mini เข้าค่ะ

กล้องที่ให้มาธรรมดามาก ไม่มี focus ถ่ายได้ดีกับที่มีแสงสว่าง ที่มืดหรือแสงน้อยจะห่วยสนิท แต่มีแฟลชมาให้ ใครที่เน้นมือถือไว้ถ่ายรูปไม่แนะนำค่ะ

ovi map ถือว่าใช้งานได้ดีค่ะ นั่งอยู่บนรถไปต่างจังหวัดยังจับสัญญาณได้ สุดยอดดดดด แม้จะระบุพิกัดนิ่งๆ เพี้ยนไปบ้าง ก็พอให้อภัยนะคะ

มี Media Player แต่มันไม่จำเพลงที่ฟังล่าสุด ถ้าเปิดใหม่ต้องเริ่มเลือกเพลงเอง หงุดหงิดส่วนตัวค่ะ

โหลด free app ผ่าน ovi store ง่ายมาก มีให้เลือกเยอะเชียว แต่ยังไม่ดีเท่า iPhone - -"

มี quickoffice viewer + adobe reader รุ่นที่แพงกว่านี้ยังไม่มีเลย อิอิ

การใช้งานเว็บถือว่าดีมาก สามารถเข้าได้ทุกเว็บ มีตัวซูมให้ หน้าจอมันก็แค่นี้อ่ะนะ ต้องเลื่อนซ้ายขวาเอง

การต่ออินเตอร์เน็ต มันขึ้น EDGE ตลอดเลยค่ะ ถือว่าดีกว่า GPRS นะ แล้วยังมี 3G ของ AIS เข้าได้ค่ะ มีขึ้นหลายที่เลย อัพโหลดเร็วมาก ^^

youtube เปิดลิ้งค์ดูได้ปกติ ความเร็วขึ้นอยู่กับอัตราอินเตอร์เน็ตมือถือค่ะ

รุ่นนี้จะเน้นการใช้งานปุ่ม navigator เลยคิดว่าส่วนนี้น่าจะลอกก่อนใครเพื่อน

โดยรวมชอบมากค่ะ ราคาเหมาะสม คิดว่ารุ่นนี้เหมาะสำหรับคนใช้งานทั่วไป เข้าเว็บบ้าง chat บ้าง ที่ไม่ได้ใช้งานหนักๆ และคิดว่าเหมาะกับผู้หญิงค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jun 2010 21:02  

ลังเล ระหว่าง c5 กับ 5230 ครับ
maxturbo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jul 2010 10:07  

มาๆๆบอกเล่าประสบการ์จริงของผม ดีกว่า

ผมซื้อ C5 ตั้งแต่วันแรก ในการวางจำหน่ายเลย

พบข้อสังเกตุๆ

-ฝาหลังที่เปง สแตนเหลส จะมีเคลือบบางๆ นั่นสามารถหลุดร่อนได้ โดนมาแล้ว

- โครเมียม จะให้รักษาให้ตาย มันก็ถลอก จนได้ (รอยขนแมว)

- จะเปลี่ยนภาษาในการพิมพ์ ทีลำบากได้ใจ

- เสียงไร ก้องกังวาล ดี ชอบ อิอิ

- GPS ไม่เหงจะช้าตรงไหน (เปิดเน็ตด้วยนะ ถ้าไม่เปิด รุ่นไหนก็ช้า )

- งานประกอบ ก่อกเก้ก ไม่มั่นคงเลย

- โดยรวมถือว่าใช้ได้เลยนะ ชอบที่ สเปคดี เอาสเตนเหลส มาเข้าด้วยกัน

- ผม ถือว่า โอเคงับ รุ่่น นี้ซื้อมาตอนนั้น 5600 แถมซอง + ฟิล์ม + ถุงผ้า ไว้หิ้วกลับบ้าน

- ส่วนตัว อาทิตย์กว่าๆ ชาร์ต ครั้ง เวลาในการโทร ตลอดอาทิตย์ ไม่ถึง 15 นาที

- ฟังเพลง อาทิตย์ละไม่เกิน 1 ชม.

(แทบไม่ได้ใช้อ่ะ) ** อยากให้ระวัง ฝาหลังนะงับ ใครใส่ซองถลอกแน่ๆ ซองผมนุ่มแพงๆ ยังถลอก
okochan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jul 2010 14:26  

C5 กับ 5630XM อันไหนดีกว่าอะคะ
เห็นรวมๆคล้ายกัน แต่ 5630XM มีไวเลสด้วยอ่าาาา
air_yatal
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jul 2010 09:41  

ลังเล ระหว่าง c5 กับ 5230 ครับ

ผมก็เหมือนกัน ลังเล ระหว่าง c5 กับ 5230
ใช้ N72 มาเกือบสองปีปัจจุบันก็ใช้ได้เป็นปกติตามความสามารถของมัน
เหตุผลที่อยากจะเปลี่ยนไปใช้เครืองใหม่คือ
1 อยากให้โทรศัพย์ประจำตัวมีความสามารถมากขึ้น
2 อยากสัมผัสเทคโนโลยี่ใหม่ๆ
ตั้งงบเอาไว้ 6000 ก็เลยลังเล
ไม่ไดเสี้ยมเขาโคให้ชนกันนะครับลังเลจริงจริงไม่รู้จะเลือกรุ่นใหนดี
อยากได้ทั้งสองรุ่น ชอบทั้งสองรุ่น
เหมือนกับให้เลือกระหว่าง เยอรมันและอาร์เจนติน่า ที่จะเตะกันคืนนี้ยังไงยังงั้น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jul 2010 10:05  

okochan ผู้เขียน:
C5 กับ 5630XM อันไหนดีกว่าอะคะ
เห็นรวมๆคล้ายกัน แต่ 5630XM มีไวเลสด้วยอ่าาาา

5630Xm ไม่มีของแล้ว C5 ตอนนี้น่าสนครับผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jul 2010 10:06  

air_yatal ผู้เขียน:

ผมก็เหมือนกัน ลังเล ระหว่าง c5 กับ 5230
ใช้ N72 มาเกือบสองปีปัจจุบันก็ใช้ได้เป็นปกติตามความสามารถของมัน
เหตุผลที่อยากจะเปลี่ยนไปใช้เครืองใหม่คือ
1 อยากให้โทรศัพย์ประจำตัวมีความสามารถมากขึ้น
ไม่ไดเสี้ยมเขาโคให้ชนกันนะครับลังเลจริงจริงไม่รู้จะเลือกรุ่นใหนดี
อยากได้ทั้งสองรุ่น ชอบทั้งสองรุ่น
เหมือนกับให้เลือกระหว่าง เยอรมันและอาร์เจนติน่า ที่จะเตะกันคืนนี้ยังไงยังงั้น

ชอบสัมผัสไหม ? ถ้าไม่ค่อยชอบผมว่า C5 ก็น่าสนกว่านะมีกล้องหน้าและสเปกสูงกว่านิดหน่อย
air_yatal
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jul 2010 15:36  

air_yatal ผู้เขียน:

ไม่ได้เสี้ยมเขาโคให้ชนกันนะครับลังเลจริงจริงไม่รู้จะเลือกรุ่นใหนดี

ชอบสัมผัสไหม ? ถ้าไม่ค่อยชอบผมว่า C5 ก็น่าสนกว่านะมีกล้องหน้าและสเปกสูงกว่านิดหน่อย
ก็เพราะอยากลองระบบสัมผัสดูบ้างนี่แหละครับส่วนหนึ่ง ขณะเดียวกันก็เสียดายสเปคที่สูงกว่านิดหน่อยของ c5 ดัวย โดยเฉพาะกล้องและ 3g ก็เลยยังชั่งใจอยู่
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
บุคคลธรรมดา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jul 2010 19:07  

สอบถามผู้ที่ใช้หน่อยครับ เวลาดูรูปภาพแบบสไลด์โชว์ สามารถตั้งความเร็วกับใส่เสียงเพลงได้ไหมครับ ขอบคุณครับ ถ้าได้จะได้ไปสอยครับ สนใจอยู่
User_C5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2010 07:03  

สไลด์โชว์ สามารถตั้งเวลาได้ครับ
แต่ในส่วนของการตั้งค่าจะไม่โชว์ตัวเลขของเวลาครับ
ทำให้เราไม่ทราบว่าจะให้ค้างไว้ กี่วิ กี่น่าที ครับ
จะปรากฎเป็น ช้า เร็ว เท่านั้น แต่ปรับได้ละเอียดครับ

ส่วนเรื่องดนตรี สามารถเพิ่มได้ครับ
ตั้งค่าเสร็จแล้วก็เล่นได้เป็นปกติครับ
ความเร็วก็อยู่ในเกณฑ์ปกติครับ (ในความรู้สึกของผมนะครับ)
russ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2010 07:07  

Very Happy เรื่องการเปลี่ยนภาษา ตอนแรกก็อึดอัดค่ะ เพราะเซตภาษาหลักและรองไว้แล้วไหงเปลี่ยนไม่ได้ พิมพ์ไปพิมพ์มาจึงพบว่า ถ้าอยากเปลี่ยนภาษา (sms mms email) เราก็จิ้มตรงปุ่มที่มันเป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษที่เราต้องการนั่นล่ะค่ะเดี๋ยวเครื่องมันเปลี่ยนให้เองอัตโนมัติ
เครื่องของตัวเองไม่หน่วงนะคะ เพราะตั้ง call log ไว้แค่ 10 วัน และ ตั้งค่า save ข้อความไว้แค่ 30 ข้อความ
รวมๆแล้วยอมรับได้ค่ะกับราคา 5,700
Laughing โชคดีที่ตัวเครื่องไม่มีปัญหาเรื่องกรอบเลย
User_C5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2010 16:32  

ตรงที่บอกว่าจิ้มแล้วมันเปลี่ยนภาษาเองง่ะครับ
ผมทำตามที่บอกแล้ว มันทำไม่ได้ง่ะครับ
ต้องทำยังไงครับ
รบกวนช่วยบอกวิธีแบบอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
russ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2010 22:01  

Surprised ถามเราป่ะเนี่ย
ขั้นแรก เลือกภาษาหลัก /รอง ของเราเลือก ไทย/อังกฤษ
2 ) ตั้งค่าที่ massage การเขียนข้อความ ให้เติมคำอัตโนมัต(ประมาณนั้น) และเปิดT9

3) ตัวอย่าง ต้องการพิมพ์คำว่า HAPPY กดที่ปุ่มตามลำดับดังนี้ (ขอบอกเป็นปุ่มตัวเลขนะคะ) 4, 2, 7, 7, 9

4) ตอนแรกอาจมีตัวหนังสือภาษาหลัก(ไทย)ขึ้น ไม่สน กดไป มันจะเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษไปเอง

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ค่ะ Laughing
User_c5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jul 2010 07:58  

ขอบคุณมากๆ ครับ
เพิ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jul 2010 15:13  

NIBIRU ผู้เขียน:
...........คุณสมบัติการทำงานเทียบกับราคา
ผมไม่มีไรข้องใจครับ เรียกว่าคุ้มสุดๆแล้วในตอนนี้
แต่ความเสถียรนี่ซิยังเป็นปัญหาที่ต้องรอการพิสูจน์
ขออย่าให้เจอปัญหาเครื่องรวนเครื่องแฮงค์เลยนะครับ

น่าจะไม่มี ^ ^

มีค่ะมี เพิ่งซื้อมาได้สามสี่วัน วันที่สามเครื่องรวนเปิดปิดเอง
วันที่สี่ ปิดเองแล้วเปิดไม่ได้ จนกระทั่งเช้าอีกวัน บอกว่าเครื่องมีปัญหาในการเปิดเครื่อง
ติดต่อศูนย์ที่ท่านซื้อมา ตะแหง่วววว

พอได้เครื่องมาใหม่ ฝาด้านหลังเครื่องก็ด้านๆสาก ต่างจากเครื่องแรกที่มีปัญหาที่ด้านหลัง
ใส ลื่น - -" แถมด้วยสมอลทอล์กที่ไม่ชัด และมีคุณภาพไม่ดีเท่าอันที่มากะเครื่องแรก TT
chaisiri
Year's Star

จังหวัด: อำนาจเจริญ
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2010 21:21  

Rolling Eyes สุดยอดไปเลยโนเกีย GPS และ 10.2 Mbs อะไรจะปานนั้น อยากได้ใจจะขาดเมื่อไหร่ราคาจะลด แต่ถ้าจอสัมผัสล่ะก็ เพอร์เฟคสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเริ่มรักโนเกียแล้วเพราะราคาลดลงมาก
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: