Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 E71-E72 กะ BB Bold9000-BB Curve 8900

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 6405
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : E71-E72 กะ BB Bold9000-BB Curve 8900
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 23:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

E71-E72 กะ BB Bold9000-BB Curve 8900 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันคับ
ofmax
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: E71-E72 กะ BB Bold9000-BB Curve 8900
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2010 12:42  

แล้วแต่เพื่อนๆ ในกลุ่มเลยครับ อิอิ

เพื่อน bb เราก้อต้อง bb สิครับ
ofmax
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : Re: E71-E72 กะ BB Bold9000-BB Curve 8900
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2010 12:48  

หรือ
เปรียบเทียบมือถือรุ่นใหม่ Nokia E72 VS BlackBerry

“อ้าว Nokia เลียนแบบ BB แบบนี้เลยเหรอ ?” จริงๆ ก็ไม่เชิงนะครับ เพราะ Design แบบ QWERTY นั้นมีมานานแล้วเพียงแต่ช่วงนี้ BB มันดังแต่ผมก็เห็นด้วยว่าในเชิง Marketing หลายค่ายก็ถือโอกาสโหนกระแส BB ตามดารากันไป และแน่นอนก็มีคนถามผมว่าพวก Nokia E Series อย่าง E72 กับ BB ตัวไหนมันดีกว่ากัน ? ที่สำคัญคือมันเล่น BB ได้ไหม – -?

มือถือรุ่นใหม่ Nokia E72 และ Nokia ทุกรุ่นเล่น BB ไม่ได้ครับ ซึ่งก็ไม่แปลก เพราะมันเป็นของ BB นี่นา – – แต่ก่อนเคยมี BB App ที่ BB พัฒนาขึ้นเอาไว้ใช้บนมือถือรุ่นใหม่ค่ายอื่นๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เห็นแล้ว สงสัย BB [หมายถึงบริษัทผู้ผลิตตัวเครื่อง BlackBerry] คงอยากให้คนซื้อเครื่อง BB จริงๆ เพื่อเล่น BB มากกว่า ~ ดังนั้น ใครมีเพื่อนเล่น BB เยอะๆ ก็ต้อง… ซื้อ BB ครับ มันเป็นตัวเลือกเดียวของชีวิต = =

Nokia เองก็เลยพัฒนา “Ovi Contact” ขึ้นมาแข่ง ให้เราสมัคร email ของ Ovi.com หนึ่งอันเพื่อใช้ Chat กันเองระหว่างคนเล่น Nokia ซึ่งก็แน่นอนว่า Aino / SATIO / i8910 HD หรือ Windows Mobile ทุกค่าย จะ HTC หรือ Android อะไรก็หมดสิทธิ์เช่นกัน Razz

แต่ว่ากันตรงๆ ผมว่า Ovi Contact ยากจะสู้ BB Chat ได้ ทั้งในเชิงใช้งานและเชิง Marketing ครับ อย่างน้อยๆ ก็ในปีนี้ปีหน้า

นอกนั้น อะไรที่ Nokia E72 [+ E Series] แตกต่างจาก BB ละ ? คำตอบคือระบบครับ… มือถือรุ่นใหม่ตัว นึงมันใช้ระบบ Symbian อีกตัวใช้ระบบ BlackBerry OS มันก็ต่างกันชัวร์ๆ แต่ถามว่าใครดีกว่า ? อันนี้แล้วแต่คนถนัด แต่ถ้าถามผม ผมว่าระบบของ BB มันเร็วกว่า + เสถียรกว่า Symbian เยอะอยู่ [นี่ผมตอบในฐานะคนใช้ SYmbian นะเนี่ย - -''] แต่เรื่องกล้องในระดับราคาเท่ากันนี่ Nokia แกกินขาด อย่าง E72 ก็มาพร้อมกล้อง 5 Mega Pixels

ในระดับราคาเท่ากับ BB ให้เต็มที่ก็ 2 – 3 ล้าน ต้องมองระดับแพงๆ ครับ BB ถึงจะให้…. เอ่อ ก็ไม่มีอยู่ดีนี่นา ลืมไปว่า BB ไม่มีตัวไหนกล้องเกิน 3 ล้านครับ – -*

เรื่องวัสดุก็เหมือนกัน ผมว่า Nokia กินขาด เพราะ E Series นี่เป็น Nokia ที่วัสดุดีที่สุด ตรงข้ามกับ BB เราจะเห็นวัสดุเยี่ยมๆ ในระดับ 2xxxx เท่านั้น [เช่น Storm / Storm 2 / Bold 9000 และ Bold 2 9700 : ในที่นี้ ผมหมายถึงราคาศูนย์]

ก็ประมาณนี้ละครับ ผมว่าจริงๆ BB มันขายพ่วง,…. คือมาพร้อม BB Chat / BB Mail [ผมว่า Push Mail ของ BB ดีกว่าของ Nokia] / BB Map / BB Service etc. อะไรพวกนี้ ถ้าเราจะใช้ก็ต้องเลือก BB ส่วน Nokia ก็คือ Nokia ครับ ใช้ง่ายสบายมือ ขายต่อหมูๆ [อู๊ดๆ -oo-] การทำงานด้านทั่วๆ ไปผมว่า Nokia ดีกว่าเยอะ ~ ส่วนเรื่อง App พวก Facebook เดี๋ยวนี้ผมว่าแต่ละค่ายไม่ค่อยต่างกันเท่าไร มี Facebook มาให้หมดเลย

ก่อนจบ… อีกนิด,… เพื่อนผมที่ใช้ Nokia E Series ทุกคน พอหันไปใช้ BB ไม่มีใครกลับมา Nokia อีกเลยครับ ไม่รู้ทำไม – -
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: