Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola ZN5 - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 15, 16, 17, 18  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1735 / เข้าชม: 1574940
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola ZN5 - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 09:55  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอเป็นสาวกด้วยคนเพิ่งได้เครื่องมาสดๆ ตะกี้เลยครับ
TP
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola ZN5 - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 10:27  

patcharapong ผู้เขียน:
ขอเป็นสาวกด้วยคนเพิ่งได้เครื่องมาสดๆ ตะกี้เลยครับ

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับเข้าบอร์ด Zine ตรวจสอบเวอร์ชั่นของ FW ก่อนครับ กด *#9999# จะปรากฏตามรูปนี้ครับ

ขอให้มีความสุขกับการใช้งาน Zine ครับ
บอกกล่าวใครที่ใช้ Internet ของ 3BB เข้าไปลงทะเบียนใช้งาน WiFi 99.-/เดือนได้ตามนี้ แต่ขณะนี้ยังไม่สามารถเข้าหน้าล๊อกอินเพื่อใช้ใน Zine ใน กทม. ได้แต่ใช้งานใน Iphone 4 ได้สะดวกมาก
http://hotspot.3bb.co.th/index.php
หมดเขตในเดือนนี้ครับ รีบสักหน่อยเพื่อการใช้งานในระบบ WiFi ซึ่งเป็นช่องเลือกอีกทางหนึ่งในการใช้ Internet
ขออภัยท่านที่ทราบแล้วครับ
jomaek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 12:39  

รบกวนขอ link ดาวน์โหลดของ Symbiosys X.1 Final >> Patch ใหม่ >> Pack THAI หน่อยครับ อยากลองด้วยคน

ขอบคุณมากครับพี่
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 13:03  

jomaek ผู้เขียน:
รบกวนขอ link ดาวน์โหลดของ Symbiosys X.1 Final >> Patch ใหม่ >> Pack THAI หน่อยครับ อยากลองด้วยคน

จัดให้
http://www.4shared.com/file/sfjf2WWh/Symbiosis_X.html [Symbiosis X Final]
Patch แก้ไขอาการโทรเข้า-ออกช้ามาให้ใช้งานแล้วครับ
http://www.4shared.com/file/S6x5s2mD/Sym_Test_upd.html
http://www.4shared.com/file/OuEoLQTJ/font.html [fontThaiและLP0012]
เชิญครับ
patcharapong
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 13:30  

เป็น symbiosis X.1 ครับ

ตอนนี้เวลากดเข้าดูรูปที่ถ่ายมันจะนานมากเลยครับ

บางคร้้งรอเป็นสิบนาทีก็ยังไม่ขึ้น แก้ยังไงครับ

กลับตัวเวลาที่แสดงที่หน้าจะตรงนาทีบางทีจะเป็น ... เช่น 13:... แบบนี้อ่ะครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 15:17  

เป็น symbiosis X.1 ครับ

ตอนนี้เวลากดเข้าดูรูปที่ถ่ายมันจะนานมากเลยครับ

บางคร้้งรอเป็นสิบนาทีก็ยังไม่ขึ้น แก้ยังไงครับ

กลับตัวเวลาที่แสดงที่หน้าจะตรงนาทีบางทีจะเป็น ... เช่น 13:... แบบนี้อ่ะครับ

หัวใจของ Sym.x.1 คือการทำ Swap ครับไปตามรูปนี้ครับ
Tweak/Tweak System

เลือนไปขวามือตั้งค่าตามนี้จากล่างขึ้นหาด้านบนครับ
Size=32
Destination=Nand
Control=on
Current swap size ละเอาไว้
เลือนไปอีกอันหนึ่งตั้งค่าเป็น on ทั้งหมด แล้วสองอันหลังสุดละไว้ไม่ต้องทำอะไรเลย

ส่วนเลขที่แสดงเวลาน่าจะใช้ font ไม่ถูกขนาดกับ Skin ครับ โหลด font กับ แพ็คภาษาไทย
http://www.4shared.com/file/OuEoLQTJ/font.html [fontThaiและLP0012]
แนะนำให้อ่านหน้าที่ 18-20 ประมาณนี้มีวิธีการใช้งานการแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ไว้มากมายที่ท่านที่ใช้งาน ควรรู้ครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 16:07  

วิธีการแฟรช เฟริมแวร์ หรือว่าลงโปรแกรมต่างๆเหมือน EM30 มั๊ยครับ
เพราะกว่าภายในเดือนครึ่งผมใช้ ทั้ง E8 Em30 และก็มาเครื่องนี้ Zn5 นี่แหละ

โดย E8 Em30 มันใช้ชุดโปรแกรมเหมือนกันหมดเลย ?

ผมลองอ่านๆดูเหมือนมันจะเล่นยากกว่า EM30 มั๊ยอ่ะครับ?
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 16:26  

ทำไมมันเช้าเมนู galleries ช้ามากเลยครับผมนอนหลับไปตื่นนึงยังโหลดอยู่เลย มันบอกว่า

กำลังปรับค่า
กำลังปรับรายการมีเดีย
รอสักครู่....

แล้วก็มีแทบโหลดด่านล่าง แบบว่าช้ามากเป็นช.ม.ได้เลยครับ
มีรูปอยู่ในนั้นแค่ 5 รูปเอง งงมาก

พอออกมาจาก galleries กลับเข้าไปใหม่ก็เป็นอีก???

คนอื่นเป็นมั๊ยฮะ???
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 16:50  

LinuxPhone เป็นแบบนี้ครับ อย่านอนหลับต้องกระตุ้นให้ทำงาน
หนทางการแก้ไขปัญหาของท่าน น่าจะไม่่ยาก โดยการทำ format เมมการ์ดแล้ว flash FW ใหม่ครับอ่านดูตามที่แนะนำให้ครับ เพื่อทำ flash ได้สะดวกและตั้งค่า ต่าง ๆ เพื่อให้การใช้งานได้เสถึยร วิธีการไม่ต่างจาำก EM30 E8 เครื่องมือเหมือนกันไดร์เวอร์ตัวเดียวกัน ทำแบบเดียวกันทุกประการ แนะให้อ่านศึกษารายละเอียดก่อนดีกว่า
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 16:53  

อ่าครับผม ^ ^
เดวจะศึกษาดูถ้าเหมือนพวก EM คงไม่ยากเท่าไร
jomaek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 23:26  

--------------------------------------------------------------------------------

jomaek ผู้เขียน:

จัดให้
http://www.4shared.com/file/sfjf2WWh/Symbiosis_X.html [Symbiosis X Final]
Patch แก้ไขอาการโทรเข้า-ออกช้ามาให้ใช้งานแล้วครับ
http://www.4shared.com/file/S6x5s2mD/Sym_Test_upd.html
เชิญครับ

ขอบคณครับ ผมโหลด link แรกมาแล้วได้ Int_Lang.sbf กับ Symbiosis.sbf ถูกไหมครับ (น่าจะเป็น Symbiosis_X.1.sbf หรือป่าวครับ) แล้วก็ไม่มี Adv_Camera.pep

รบกวนอีกทีครับ ^^
jomaek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 00:17  

taniiiim ผู้เขียน:
m598 ผู้เขียน:
รบกวนเซียนทั้งหลายหน่อยครับ
พึ่งได้ Zn5 อยากจะลองเล่นบ้าง อยากลง Rockbox อะครับ
เท่าที่หาข้อมูลมาเขาบอกว่าจะใช้ได้กับ fw อยู่ 2 ตัวคือ
1. Evo2 Evo3 by iLove3d
2. Freedom Evolution Brazil by Junior Passos
ใช่ไหมครับที่จะถามคือ 2 ตัวนี้ตัวไหน เสถียรและลื่นกว่ากัน ข้อดีข้อเสีย เอาแบบคร่าวๆ
นะครับเพราะเห็นว่า mod fw แต่ละตัวมีปัญหาต่างๆกัน เช่นเรื่อง ภาษาไทย กล้อง เรื่องหน่วง
คือจุดประสงค์กะเอาเครื่องนี้ไว้ ใช้โทร ฟังเพลง อาจจะถ่ายรูปเล่นบ้าง
หรือมี Fw ตัวไหนที่ลง Rockbox ได้แล้วดีกว่า 2 ตัวบนรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
เห็นมีตัว Emu ไว้เล่นเกมของค่าย VBA/GBA ใครเคยลองไมครับ work เปล่า

ตอนนี้ไฟล์ที่โหลดมาเตรียมไว้มี
Rsdlite4.5.3
LP0021
Rockbox3.4
Motorola USB Driver ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ MotoHelper_2.0.40_Driver_4.9.0
ตัว bootloader มันมีหลายตัวอะครับโหลดตัวไหนครับ
รบกวนหน่อยครับ

สวัสดีครับ

จากที่ผมเคยลองใช้ทั้ง iLOVE3d และ Freedom Extreme Brazil ถ้าเปรียบเทียบกันระหว่าง FW ทั้ง 2 ตัวนี้ผมคิดว่าความสามารถในการทำงานไม่แตกต่างกันครับ แต่ถ้าให้เลือกทั้ง 2 ตัวนี้ผมเลือกใช้ Extreme Brazil ครับ เพราะมี Application ติดตั้งมาให้อย่างครบถ้วนและการทำงานก็ไม่หน่วงครับ แต่ปัญหาที่ผมเจอของ FW ทั้ง 2 ในขณะที่ใช้คือ โปรแกรม MagicBox Pro ที่เป็นตัวจัดการ Application (*.mgx, *.mpkg ) ต่าง ๆ ในเครื่องจะไม่มีทางลัดในการเปิดครับ ถึงจะลงโปรแกมที่ช่วยให้เข้าถึงได้ (ZDockBar) แต่ก็ใช้งานไม่ได้ การติดตั้ง Application บางตัวไปแล้วพบว่าไม่สามารถใช้งานได้หรือเกิดอาการค้างครับ อีกทั้งการออกจาก MagicBox Pro นั้น จะมข้อความเด้งขึ้นให้ใส่ License ทุกครั้งไป

ที่กล่าวมาข้างต้นผมจะบอกว่ามี FW ที่ผมคิดว่าใช้งานได้ดีและเสถียรพอสมควรคือ Symbiosys X.1 Final + Patch ครับ (วิธีการลงดูได้จากหน้าที่ 15 เขียนโดยท่าน TP) FW ตัวนี้สามารถติดตั้ง RockBox ได้ครับ Very Happy

และไฟล์ที่จำเป็นต้องใช้นั้นได้แก่
1. Bootloader ที่ตรงกับเวอร์ชั่นของเครื่อง ดูได้โดย ปิดเครื่องให้ดับเรียบร้อย เมื่อดับสนิทแล้วให้กดปุ่ม * และ # ค้างไว้ จากนั้นกดปุ่มเปิดเครื่อง จะแสดงหน้าจอของโหมด Bootloader ซึ่งสามารถดูเวอร์ชั่นได้จากบรรทัดบนสุด และโดยปกติน่าจะเป็นเวอร์ชั่น 06.2A และถ้าเปลี่ยน Bootloader แล้วชื่อเวอร์ชั่นจะเปลี่ยนเป็น NoRSA 06.2A ครับ ซึ่งดาวน์โหลดได้จากหน้า 15 เช่นกัน

2. โปรแกรม RSDLite ตอนนี้มีเวอร์ชั่น 4.5.5 แล้วครับ
http://www.4shared.com/file/105093245/9981b38e/RSDLite_455.html

3. Pack ภาษาไทย http://www.4shared.com/file/ShXeg4b8/Zn5_LP0021.html

4. FW Symbiosys X.1 Final ดาวน์โหลดได้จาก
http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=13997 ซึ่งจะต้องเลือกโหลดให้ตรงกันกับเวอร์ชั่นของ Bootloader ครับ

5. Patch สำหรับปรับปรุงการทำงานของ FW Symbiosys X.1

6. ไดร์เวอร์นั้นสามารถดาวน์โหลดได้จากน้าที่ 15 โดยเลือกดาวน์โหลดให้ตรงกับ Windows ที่ท่านใช้งานอยู่ครับ

ตอนนี้ลง Sym X.1 ได้แล้วครับ แต่ว่า Pack ไทย กับ Patch ที่ปรับปรุงนี้ลงยังไงครับ

อ่านไปอ่านมาเริ่มมึน รบกวนทีครับ -*-
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 09:33  

เปิดโปรแกรม RSDLite ขึ้นมาหาแพ็คภาษาที่แตกไฟล์ไว้ ทำแบบเดียวกับการ flash FW Smy.x.1
ส่วน Patch แก้ไขก็เช่นเดียวกันทำแบบเดิม [Int_Lang.sbf ไม่ต้องลง]
Adv_Camera.pep นำ copy ไว้ในเมมการ์ดเพื่อติดตั้งโดย Zine เป็น File manager หาในส่วนนี้เพื่อกดติดตั้ง แนะให้อ่านหน้า 19-20

อ่านการตั้งค่าต่าง ๆ ด้วยเพื่อให้ระบบทำงานอย่างมีเสถียรภาพ
ขอให้ทำสำเร็จด้วยดีครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 12:08  

คือผมอยากถามว่า..

1. การใช้งาน galleries ของ zine นี่ทำไมเมื่อเปิดเครื่องใหม่มันจะต้อง ปรับมีเดีย ทุกครั้ง
มันจะโหลดนานครับ พอโหลดเสร็จก็จะพบรูปที่ถ่ายไว้ก่อนหน้า แต่พอเริ่มถ่ายรูปใหม่ เปิดเข้าไปที่ galleries ก็เจอแต่รูปเดิม รูปที่ถ่ายใหม่ไม่พบครับ ต้องเปิด เครื่องใหม่และก็ทำการโหลดใหม่
ซึ่งถ้าดูใน mem การ์ดเลยก็ดูได้ครับ แต่มันก็ไม่มีฟังชั่นเหมือน ดูใน galleries มีวิธีแก้มั๊ยครับ

2. ผมลองใช้งานกล้องแล้วชัดมากๆ แต่อยากรู้ว่ามันปรับความละเอียดตรงไหนเผื่อบางทีไม่อยากใช้ความละเอียดสูงมาก หรือปรับตามความเหมาะสม พอผมเข้าไปโหมดกล้องแล้ว
ไปทีเมนูมันเลือก ตั้งค่า มันก็เด้งออกมาหน้าจอหลักทุกทีเลยครับ...

3. การใช้ wifi เมื่อวานลองเอาไปต่อ wifi ที่ร้านกาแฟขาประจำ ก็พบสัญญาณ ก็ต่อได้เค้าไม่ได้ตั้งพาสอะไรไว้ แต่พอเขาไปใช้เว็บ บราเซอร์ มันก็บอกว่าไม่ได้เชื่อมต่อ หรือว่าล้มเหลวอะไรสักอย่าง
มันต้องตั้งค่า หรือว่ามีวิธียังไงครับ

4. การใช้ opera mini เป็นภาษารัสเซียนครับซึ่งผมแบบเห็นแว็บๆ บางฟังชั่นก็เป็น ภาษารัสเซียอยู่ ซึ่งผมก็ลองโหลด LP ไทยมาลงใหม่ก็ไม่หายครับ ปรับภาษาเครื่องให้เป็นภาษาอังกฤษก้ไม่หาย? มีวิธีแก้ภาษายังไงครับ?

ป.ล. ผมใช้ FW Symbiosis X.1 ครับ
ป.ล.2 ขออภัยที่ถามเยอะไปหน่อย ซึ่งบางอันอาจจะมีที่ตอบผ่านๆมา ผมก็พยายามอ่านและแต่มันเยอะจิงๆ ครับ ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 15:02  

ถ้าให้บอกถึงการแก้ไขปัญหาของท่าน ตามความคิดผมแก้ไขได้ง่าย ๆ มาก เพียงท่านทำการ format เมมการ์ดของท่าน โดยถอดออกมานำข้อมูลที่จะใช้จะเก็บไว้ในคอมฯ แล้วทำการ format เลือกให้เป็น fat 32 ก็ได้ สร้าง folder App.pep ไว้เก็บ ไฟล์ .pep และสร้าง folder App.mgx เก็บ ไฟล์ .mgx เมื่อ flash FW เรียบร้อยแล้วตั้งค่าตามด้านล่างเพื่อนให้การทำงานได้เสถียรภาพ
เลือนไปขวามือตั้งค่าตามนี้จากล่างขึ้นหาด้านบนครับ
Size=32
Destination=Nand
Control=on
Current swap size ละเอาไว้
เลือนไปขวาอีกจะพบ
FTP=on หรืออีกนัยหนึ่งเปิด on ทั้งหมดในหน้านี้
ส่วนอีกสองอันนั้นปล่อยว่างไว้ก็ได้
ใน SysConfig ตั้งค่า
Green Button=Stanard
Gallery=Toolbar
Shortcuts =IM
Left soft button=10 กดเข้าไปตั้งตามที่ท่านอยากใช้งานอะไรบ้างในปุ่มซ้ายมือ
Menu=Sym V
HSA=on
เมื่อตั้งค่าเหล่านี้แล้วให้เสียบสาย USB เข้า root เครื่่องโดยดูตัวอย่าง
\\192.168.16.2 ใส่ในช่อง run ของ Start ด้านซ้ายมือเครื่องคอมฯ
ดูตามนี้ก็ได้คล้ายกันหัวข้อนับจากบนลงล่างที่ 4 ที่เขียนอธิบายไว้
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=254468&start=2850
นำ App.mgx ติดตั้งตามความจำเป็นในการใช้งานตามนี้
http://www.4shared.com/file/mc1wgzgk/App_mgx.html [App.pep & mgx RB ไม่ต้องลงGoogleMap]
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 16:09  

การตั้งค่า WiFi ให้ดูที่ท่าน taniiiim เขียนอธิบายไว้ในหน้า 19 ทำตามนั้นแหละ
การปรับค่าหน้ากล้องในเรื่องความละเอียดท่านมาถูกทางแล้ว แต่เครื่องของท่านยังร่วน ๆ จึงกดแล้วเข้า Homesreen ทำการ flash FW ใหม่ตามทีบอกไว้ข้างต้นตั้งค่าให้ได้ดีก่อน เครื่องของท่านจะกลับมาเป็น Zine ที่น่าใช้งาน
opera mini เป็นภาษารัสเซียน ใช้ google หาโหลดมาเป็นภาษาอังกฤษก็มีให้ใช้งานโดยลบตัวที่ติดตั้งเดิมทิ้ง แล้วลงใหม่ จะเลือกใช้งาน V.4.2 หรือ 5 ก็แล้วแต่ความถนัด ใครที่ชอบในความเร็วก็อาจจะบอกว่า 4.2 เร็วกว่า แต่ใครชอบในตัวช่วยการพิมพ์ป้อนหน้าเว๊บได้สะดวกก็ใช้งาน V.5

อ่านให้เข้าใจวิธีมีบอกอยู่แล้วครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 17:24  

ขอโทษทีนะครับฮ่ะๆๆๆ
ผมลง FW ใหม่อีกรอบก็ยังต่อเน้ตไม่ได้
พอลองดูวิธีบางขั้นก็มีไม่เหมือนกน ฮ่ะๆ บางทีผมอาจจะเบลอเอง

ยังไงขอความกรุณาแบบว่า อธิบาย step by step ในการตั้งค่า
MMS GPRS WIFI ให้ใช้ได้ด้วยนะครับส่วนอันอื่นผมพอได้อยู่นิดนึง
แต่พวกตั้งค่าลึกๆแบบนี้จนปัญญาจิงๆ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 17:51  

ผมลง FW ใหม่อีกรอบก็ยังต่อเน้ตไม่ได้
พอลองดูวิธีบางขั้นก็มีไม่เหมือนกน ฮ่ะๆ บางทีผมอาจจะเบลอเอง

ยังไงขอความกรุณาแบบว่า อธิบาย step by step ในการตั้งค่า
MMS GPRS WIFI ให้ใช้ได้ด้วยนะครับส่วนอันอื่นผมพอได้อยู่นิดนึง
แต่พวกตั้งค่าลึกๆแบบนี้จนปัญญาจิงๆ

โหลดตัวนี้นำไปใส่ไว้ในเครื่องตามด้านล่าง
http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo [เครดิทท่าน taniiiim]
\\192.168.16.2\system\ezxlocal\download\appwrite\NetProfile [ลบตัวเดิมที่ติดมากับ FW ทิ้งก็ได้]

DTAC, GSM, TRUE มีทั้ง Profile สำหรับ GPRS และ MMS ครับ ไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมมี WiFi เพิ่มมาในรูปที่ไม่แจ้งค่าย อันนี้เป็นการต่อกับ Host จาก WiFi ของ 3bb ของในเครื่องผม

ปัญหาของ 3bb กับเครื่อง Zine คือ Login ไม่ได้จึงใช้งานไม่ได้ตามรูป

ให้ท่านลองใช้งาน opera mini หรือ Browser ของเครื่องก่อนเพื่อให้เห็นการเข้าใช้งาน gprs ได้ก่อน ส่วนของ WiFi ก็มีการตั้งค่าเกี่ยวกับ IP เป็นส่วนประกอบด้วยครับ มี App. อยู่แต่เป็นภาษารัสเซียน หรือยอนกับไปดูทึ่ท่าน taniiiim ในหน้าที่ราว 18-19 ดูให้ละเอียดครับ มีท่าน taniiiim เพียงท่านเดียวที่ได้นำวิธีการต่อ WiFi มาบอกกล่าวกันไว้ อย่าลืมหากเป็นระบบเติมเงินมีจำนวนเงินพอมั้ยในการใช้งาน GPRS
ขอให้ใช้งานได้ตามประสงค์
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 19:41  

แนะนำเช่นนี้ครับ การเชื่อมต่อ INternet ของ Zine ทำได้ 2 วิธี

1. เชื่อมต่อผ่านเครือข่ายผู้ให้บริการโทรศัพท์ (EDGE-GPRS) วิธีการนี้ต้องทำการตั้งค่าการเชื่อมต่อข้อมูล เพื่อการใช้งาน Internet จากผู้ให้บริการโทรศัพท์เสียก่อน

แต่ในกรณีที่ไม่อยากเสียเวลาก็สามารถทำได้โดย
โหลดตัวนี้นำไปใส่ไว้ในเครื่องตามด้านล่าง

http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo

เข้าไปจัดการไฟล์ในเครื่อง โดยตั้งการเชื่อมต่อ USB Mode เป็น Modem & Tools แล้วเสียบสาย USB จากนั้นที่ช่อง Start >> Run ที่คอมพิวเตอร์ ให้พิมพ์ (หรือ Copy)

\\192.168.16.2\system\ezxlocal\download\appwrite\NetProfile

[ลบตัวเดิมที่ติดมากับ FW ทิ้งก็ได้] แล้วเอาไฟล์ที่โหลดมาไปใส่แทนที่ของเดิมครับ

2. คือการใช้งานผ่าน wifi ซึ่งกรณีเช่นนี้สามารถทำการเชื่อมต่อได้โดยที่ต้องมี จุดปล่อยสัญญาณ wifi สำหรับใช้งาน Internet อาจจะเป็นที่บ้าน ร้านค้า ร้านอาหาร หรือ HOT-Spot ของผู้ให้บริการ Internet เช่น 3BB, True ฯลฯ เป็นต้นครับ

คราวนี้ในส่วนของโปรแกรมที่ใช้สำหรับท่อง Internet ปัจจุบันผมใช้ Operamini V5 ครับ สามารถดาวน์โหลดได้จากเว็ป www.opera.com เลือกที่เป็น JAVA นะครับ แนะนำว่าให้ดาวน์โหลดมาติดตั้งใหม่นะครับ เพราะตัวที่ติดมากับเครื่องเป็นภาษารัสเซีย (การลบทำได้โดยเลือก Icon ของ Opera mini นั้น กดปุ่ม ซ้าย ข้าง ๆ ปุ่มโทรออก เลือกลบ ครับ)
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 19:43  

หลังจากที่ได้ตั้งค่าการเชื่อมต่อ Internet และติดตั้ง Opera mini เรียบร้อยแล้ว

จากนั้นเมื่อเข้า Opera mini โปรแกรมจะให้เลือกการเชื่อมต่อก่อนใช้งานครับ ก็เลือกเอาครับว่าจะเลือกการเชื่อมต่อแบบไหน ตามเครือข่ายมือถือ หรือ wifi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 19:45  

ขอบคุณทุกท่านมากครับตอนนี้เล่นได้แล้ว

เหลือแต่เรื่อง skin ตอนนี้ย้ายไปย้ายมา ฮ่ะๆๆ

เอาไฟล์ skin ไปวางไว้โฟลเดอร์ไหนครับมันถึงจะมองเห็นสกินให้เปลี่ยน
ผมลองทำแบบ EM วางไว้ในไมโครการ์ด ในโฟลดเดอร์ skins พอไปดุที่
รูปแบบ ก็ไม่เห็นไฟล์ที่ใส่ไป ครับ
jomaek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 20:10  

TP ผู้เขียน:
เปิดโปรแกรม RSDLite ขึ้นมาหาแพ็คภาษาที่แตกไฟล์ไว้ ทำแบบเดียวกับการ flash FW Smy.x.1
ส่วน Patch แก้ไขก็เช่นเดียวกันทำแบบเดิม [Int_Lang.sbf ไม่ต้องลง]
Adv_Camera.pep นำ copy ไว้ในเมมการ์ดเพื่อติดตั้งโดย Zine เป็น File manager หาในส่วนนี้เพื่อกดติดตั้ง แนะให้อ่านหน้า 19-20

อ่านการตั้งค่าต่าง ๆ ด้วยเพื่อให้ระบบทำงานอย่างมีเสถียรภาพ
ขอให้ทำสำเร็จด้วยดีครับ

สำเร็จแล้วครับ ขอบคุณครับ เร็วปูดป้าดเลย ^^
ตอนนี้กำลังลองหาวิธีการตั้งค่าต่างๆ ที่พี่บอกอยู่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 23:21  

ขอบคุณทุกท่านมากครับตอนนี้เล่นได้แล้ว

เหลือแต่เรื่อง skin ตอนนี้ย้ายไปย้ายมา ฮ่ะๆๆ

เอาไฟล์ skin ไปวางไว้โฟลเดอร์ไหนครับมันถึงจะมองเห็นสกินให้เปลี่ยน
ผมลองทำแบบ EM วางไว้ในไมโครการ์ด ในโฟลดเดอร์ skins พอไปดุที่
รูปแบบ ก็ไม่เห็นไฟล์ที่ใส่ไป ครับ

Skin สามารถดาวน์โหลดมาเป็นไฟล์ *.mgs สามารถกดติดตั้งโดยตรงได้เลยครับ (เหมือนติดตั้งโปรแกรม) ซึ่งเลือกได้ว่าจะติดตั้งในเครื่องหรือการ์ด
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 00:25  

แล้วถ้าบางอันมันไม่ใช่ไฟล์ mgs ละครับ?
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 01:43  

ลองย้ายไปไว้ในโฟลเดอร์ Skins ที่ตัวเครื่องดูครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 09:31  

ไม่ได้ครับผม
พอแตกไฟล์ MGS แล้วมันก็เป็นโฟลเดอร์เหมือนสกินที่เขาทำมาไว้แล้ว

พอย้ายไปไว้ในความจำเครื่อง พอเข้าไปดูที่ รูปแบบ ก็ไม่เห็นอยู่ดี

เห็นเฉพาะ skin ที่มันมากับ FW อยู่ 4 อันครับ

ความจิงมันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรหรอกครับ แต่มันคาใจเท่านั่นเองว่าทำไมมันไม่ขึ้นหว่า???

ฮ่ะๆๆๆๆๆ แล้วของท่านอื่นๆ เวลาลง skin นี่ทำยังไงล่ะครับ?

ของผมก็

- เสียบเข้ากับ USB
- Run ---- \\192.168.16.2
- แล้วก็ก๊อปไฟล์ skin เล่น IROKR ไว้ในโฟลเดอร์ skins (ลองเอาไว้ทั้ง Phone และ SD แล้วครับ)
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 12:04  

การตั้งค่าต่าง ๆ สำหรับมือใหม่ หลังจากทำการ flash FW Sym.x.1. [วิธีการและเครื่องมือการทำมีอยู่ในหน้า 15]
การตั้งค่าสำคัญมากสำหรับ Zine ตั้ง Swap ทำดังนี้
Mode=Full/Freqency=532/Freqency in player=532/Freqency in java=532/Reaction time=0
Size=32/Destination=Nand/Control=on/Current swap size ละเอาไว้
เลือนไปขวาอีกจะพบ
FTP=on หรืออีกนัยหนึ่งเปิด on ทั้งหมดในหน้านี้
ส่วนอีกสองอันนั้นปล่อยว่างไว้ก็ได้
ใน SysConfig ตั้งค่า Green Button=Stanard Gallery=Toolbar Shortcuts =IM
Left soft button=10 กดเข้าไปตั้งตามที่ท่านอยากใช้งานอะไรบ้างในปุ่มซ้ายมือ
Menu=Sym V HSA=on [ถ้าไม่ต้องการใช้งาน SideBar ให้ off]
เมื่อตั้งค่าได้แล้วแนะนำว่าควรทำ Backup ไว้เลยโดยไปที่
Tweak/Backup/Create ผลที่เราทำการตั้งค่าต่าง ๆ ของปุ้มลัดทั้งหมดจะถูกจัดเก็บไว้
หากในคราวหน้าที่ท่านจำเป็นในการ flash FW ใหม่ที่เป็นตัวตระกูล Sym. ค่าเหล่านั้นเมื่อทำการ Restore ค่าที่ตั้งไว้จะกลับมาให้ท่านใช้งานได้โดยไม่ต้องตั้งใหม่ ยกเว้นค่า Swap - HSA
หากท่านทำผ่านขั้นต้อนนี้แล้วทุกอย่างก็จะง่ายขึ้น ในการตั้งค่า่ต่าง ๆ ขึ้นอยู่ว่าท่านจะใช้งานในด้านใด ก่อนทำการติดตั้ง App. อื่น ๆ หรือก่อนลง แพ็คภาษาไทยก็ได้แล้วแต่ความสะดวกในการในการทำ การใช้งาน font ที่รองรับภาษาไทยตามที่มีให้โหลดพร้อมก้บ App. ติดตั้ง จะใช้งาน App.ในการติดตั้งก็ได้หรือหากเข้าใจในการ root โดย \\192.168.16.2 ใส่ในช่อง run ของ Start ด้านซ้ายมือหน้า Window ของเครื่องคอมฯ แล้วกด OK ก็จะเข้าในส่วนการติดต่อกับส่วนทั้งหมดของ Zine โดยตรง ดังนี้
\\192.168.16.2\UserSet\fonts [เปลี่ยนชื่อเป็น myfont.ttf]เมื่อทำการลงแพ็็คภาษาไทย แล้ว font ที่รองรับภาษาไทยจะปรากฏขึ้นมาเอง

เมื่อทำขั้นต้อนนี้แล้วก็ถึงขั้นตอนการติดต่าง App.pep และ App.mgx
นำ App. ที่จะใช้งาน copy ไปไว้ในเมมการ์ด สร้าง Folder ตามชื่อของชนิด เช่น App.pep และ mgx
นำ App. แน่นอนว่าจะต้องติดตั้งเพื่อให้ใช้งาน Muticamera กดติดตั้ง Adv_Camera.pep เพียงตัวนี้เท่านั้น
http://www.4shared.com/file/Q0f3uJUT/Apppep.html [สำหรับ Muticamera 3 ตัวลงในเครื่อง]
Adv_Camera.pep ขนาด 2,523 KB/MultiCamera.pep ขนาด 1,044 KB/update_img.pep ขนาด 1 KB ให้ลงตัว Adv_Camera.pep เพียงตัวเดียวเพื่อการใช้
[ข้อควรจำ App.pep ทุกครั้งที่ flash FW Sym.x.1 ต้องติดตั้งใหม่]

สำหรับ App.mgx ควรติดตั้งไว้ในเมมการ์ดเพื่อให้ใช้งานดีเมื่อทำการ flash FW ใหม่ก็ไม่ต้องลงใหม่
http://www.4shared.com/file/mc1wgzgk/App_mgx.html [App.pep & mgx RB ไม่ต้องลง GoogleMap]
แนะนำที่ควรมีในเครื่องดังนี้ Zdockbar-ZnAV-shutdown_gui-RockBox-System_cleaning-ZN5Morpher2.1-
zn5_mplayer_mgx-ZN5ChangeLogo-
ส่วน motodesk ตัวนี้เป็น Skins ที่ซ้อน Skins [เดิมเป็น Skin ของ Moto Z6 ท่าน
การตั้งค่าหน้ากล้องของ Zine ในตัวเครื่องเองให้เปิดหน้ากล้องเพื่อการถ่ายภาพ

กดปุ่มซ้ายใกล้ปุ่มเขียว 2 ครั้งพบที่มุมซ้ายมี TaskBar ขึ้นมาให้เลือก ท่านสามารถตั้งค่าตามการใช้งานของท่านได้
[ข้อควรจำต้องตั้งค่าให้กล้องเป็นการถ่ายภาพหากตั้งเป็น Video ใน Miticamera เมื่อกดแล้วไม่สามารถเข้าได้]
โดยกดวงกลมด้านล่างเลือนเลือกเอาหากเป็นการตั้งค่ากล้อง ได้ตามที่เห็นในรูปด้านบน
สำหรับการตั้งการใช้งาน Muticamera ให้ท่านกดปุ่มสีชมพูค้างสักพักปล่อยจะปรากฏดังภาพเลือนเลือก

เมื่อกดเข้าไปแล้วจะปรากฏดังนี้

เมื่อเลือกการเปลี่ยน Photo เป็น Video เป็นตามภาพนี้ [ต้องทำการ reboot ก่อนใช้งานด้วยถึงจะได้ค่าตามที่เห็นในรูป]

การตั้งค่าแสง ความไว้ชัดเตอร์ หรือ ISO

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 28 Mar 2011 16:01; ทั้งหมด 2 ครั้ง
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 12:04  

หากเป็นการเชื่อมต่อ Internet ท่านต้องนำค่าตามนี้
http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo [เครดิทท่าน taniiiim]
\\192.168.16.2\system\ezxlocal\download\appwrite\NetProfile [ลบตัวเดิมที่ติดมากับ FW ทิ้งก็ได้]
การตั้งค่าเพื่อการใช้งาน WiFi เพียงอย่างเดียว ให้เข้าไปปิด ดังนี้
การเชื่อมต่อ wifi ระหว่าง Access point กับมือถือครับ
- เข้า Menu > settings > wifi > Set up wifi > Wifi power เลือก on ครับเพื่อเปิดรับสัญญาณ wifi
- กลับออกมา 1 ครั้ง เพื่อเข้า Available networks มือถือเราก็จะค้นหาเครือข่ายที่สามารถเชื่อมต่อได้ ให้เลือกเครือข่ายที่ต้องการเชื่อมต่อด้วยการกดปุ่มกลาง
- ถ้าเครือข่ายที่ให้บริการมีการเข้ารหัส (เช่น WPA, WPA2 เป็นต้น) ก็ให้กรอกรหัสเพื่อเชื่อมต่อ รอจนกระทั่งการเชื่อมต่อสำเร็จ ถือว่าเสร็จสิ้น ขั้นตอนที่ 1
การตั้งค่า/การเชื่อมต่อ/การเชื่อมต่อข้อมูล/เพิ่มการเชื่อมต่อ/สร้างใหม่/ตั้งชื่อ[Profile]/WiFiเท่านั้น ทำเท่านี้ก็จะได้ Profile ตามที่เราต้องการแล้วเวลาเชื่อมต่อก็จะไม่ไปใช้งาน GPRS
การตั้งค่า WiFi
Go to web>web access>browser set up>browser profiles>create a profile> name it anything you want..
set your home page and choose data connection as wifi>save it.
Now go to browser profiles and choose that as default profile.
ไปที่ Web/Web acces/Brpwser set up/Brpwser Profile/Careate a profile/ตั้งชื่อตามใจชอบ
และตั้ง Homepage ของท่านที่ต้องการใช้งาน เลือกต่อเชื่อม WiFi แล้ว Save ไว้
จากนั้นกลับไปที่ Browser Profiles และเลือก as default profile[เครดิทท่าน taniiiim]

การติดตั้ง Skins สร้าง Folder ชื่อ skins ไว้ในเมมการ์ด เพื่อใช้เป็นที่เก็บ skins ต่างที่แตกออกมาจาก ไฟล์.mgs หรือ
ที่เป็น skins ตัวเต็มแล้ว นำไปไว้ใน Folder เดียวกันจากนั้นเข้าไปเลือกโดย
ตั้งค่า/รูปแบบ[กดไปก็จะปรากกฏ skins ต่าง ๆ ที่เราเก็บไว้ใน Folder นั้นให้เลือก] การเก็บ skin สามารถเก็บไว้ใน เมมฯ
ของเครื่องโทรฯ เช่นกันแต่จะไม่สะดวกเมื่อเราทำการ flash FW ใหม่ skins ที่เก็บไว้จะถูกลบออกหมด จึงควรเก็บไว้ใน
เมมการ์ดจะได้ไม่ต้องมาลงใหม่อีกสามารถเลือกใช้งานได้เมื่อทำการ flash FW ใหม่เสร็จแล้ว
แหล่งรวม skins -Zine
http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=cat&id=192 [สมัครสมาชิกก่อนจึงโหลดได้]
MotoDask เป็น skin ซ้อน skin ทีจัดว่าสวยงามใช้งานได้สะดวกกว่าหน้าจอหลักของ skin เดิมดังรูป

http://www.4shared.com/file/0cVOQjBu/motodesk.html
ใส่ในเมมฯ แล้วกดติดตั้งเสร็จแล้วจะอยู่ใน MgxBox
เมื่อจะออกต้องกดปุ่มลูกศร[Gallery]เข้า zTaskMan/MotoDesk/Menu/Kill Task[เพื่อปิด]ออกโดยการเลือกไปที่ Phone หรือ อื่น ๆ เพื่อการใช้งานตัวอื่น
ตั้ง Wallpaper ได้ด้วยแล้วแต่จะเลือกในเป็นภาพ gif ก็ได้ด้วย
การตั้งค่าเพื่อนำ Shotcut มาใช้งาน ให้กดที่ปุ่มช้ายข้างปุ่มเขียวจะปรากฏดังนี้

ให้เลือก Customize เพื่อการตั้งค่าทดลองดูตามที่ท่านจะใช้งาน[รายละเอียดมีมากให้ทำการทดลองด้วยตนเอง]
ส่วนการจะเพิ่มจำนวนแบบหรือ screen โดยการโหลดเพิ่มมานำไปใส่ใน screen เช่น danbo_by_alta ก็จะปรากฏ
ให้ได้เลือกใช้งาน โดยเข้าไปที่ Customize/Wallpaper/Theme[จะมีให้เลือก]
การเปลี่ยน Icon bar/Shorcuts[จะมีที่ระบบเลือกไว้ให้แล้ว หากต้องการเพิ่มหรือลบออกให้กดที่ปุ่มซ้ายข้างปุ่มเขียวถ้าเพิ่มจะเป็นอันแรก
จะเข้าไปในส่วนที่มีรูป Shorcuts ต่างให้เราเลือก โดยกดเลือกตัวที่จะเลือกก็จะมาปรากฏให้หน้าแรกของ MotoDesk
ถ้าต้องการลบออกในส่วน Icon ต้องไปอยู่ในตัวที่จะลบออกแล้วเลือนลงล่างกดไปก็จะเป็นการลบตัวนั้นไป หรือต้องการเรียงใหม่กด Record แล้วเลือนไปตามที่ต้องการ
ในอยู่ในตำแหน่งใด]
การตั้งรูปแบบของการแสดง Icon กด Bar Style เป็น Normal/Continued/Fixed แนะนำให้เลือก Continued
การตั้งตำแหน่ง Icon กด Bar porsition เป็น Top/Bottom/Izqulerda/Derecha แนะนำ Izqulerda
การตั้งให้แสดงอักษร กด Icon Text เป็น Show/Hide แนะนำ Show
การตั้งแสดง Icon Show/Hide-Enable แนะนำ Enable
ทั้งหมดนี้เพื่อให้ไว้เป็นที่รวมให้ท่านมือใหม่ได้อ่านเพื่อการใช้งานต่อไปในภายหน้า
ขออภัยท่านที่ทราบแล้วด้วยครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 12:42  

การใช้งาน Zdockbar ที่ให้ลงไว้เพราะ App. ตามรูป

ใช้ในการเข้า Gallery ได้อีกทาง และเข้าในส่วนต่างได้ด้วย File Manager ซึ่งจะเข้าได้มากกว่าที่มีมาใน FW
ส่วนตามรูปนี้มีประโยชน์มากในกรณีเกิดความเสียหากต่อ FW ไม่สามารถเข้าหน้าจอหลักได้ให้กดปุ่ม Gallery ค้างไว้จะขึ้นแบบนี้มาให้ใช้งานโดยการเข้าสุ่ MpkgBox เพื่อเข้าถึง หน้าของ MgxBox แล้วเข้าหน้าจอของ MotoDesk เพื่อเข้าไปใน Icon ของ BackUp เพื่อทำการ Restore คืนค่าเดิมทั้งหมดให้ใช้งานได้เป็นปกติ

ดังนั้นให้ท่านใช้งาน MotoDesk อย่าลืมนำ Icon ของ BackUp ขึ้นไว้ด้วยเพื่อใ้ห้ใช้งานได้ในยามเกิดเหตุการณ์ดังกล่าว และเมื่อท่านเติมเสริมอะไรไว้ก็ตามให้ทำ Backup เสมอเพื่อป้องกันการสูญหายของข้อมูลในเครื่อง Zine
ขออภัยท่านที่ทราบแล้ว
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 12:47  

ขอบคุณมากครับเป็นประโยชน์มากทีเดียว เวลามีอะไรจบในตัวเลยทีเดียวครับ

แต่เรื่อง skin ผมว่าก็ทำตามนี้นะแต่ปรากฏว่าพอไปดูที่ ตั้งค่า/รูปแบบ มันไม่เจอที่เราลงไว้น่ะซิครับ
เจอแค่สกินที่มากับ FW แค่ 4 ตัว ครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 12:56  

ขอบคุณมากครับเป็นประโยชน์มากทีเดียว เวลามีอะไรจบในตัวเลยทีเดียวครับ

แต่เรื่อง skin ผมว่าก็ทำตามนี้นะแต่ปรากฏว่าพอไปดูที่ ตั้งค่า/รูปแบบ มันไม่เจอที่เราลงไว้น่ะซิครับ
เจอแค่สกินที่มากับ FW แค่ 4 ตัว ครับ

การติดตั้งระบบไม่สมบูรณ์ให้ทำการถอดเมมการ์ดออกนำข้อมูลในส่วนที่จะใช้งานเก็บไว้ในคอมฯ แล้ว format การ์ด ใส่ข้อมูลเดิมกลับไปยกเว้น folder Skin จัดการเปลี่ยน Skin ดูอีกครั้้ง แล้วทำตามที่เขียนไว้ในเรื่อง Skin อ่านให้ละเอียดดูครับ น่าจะใช้งานได้ละ หากยังไม่ได้ก็จำเป็นต้อง flash FW ใหม่ให้ได้ระบบที่สมบูรณ์ ตั้งค่างต่าง ๆ ตามที่เขียนบอกไว้ มั่นทำ BackUP
ขอให้ทำได้สำเร็จด้วยดี

บอกกล่าว มี FW ใหม่ซึ่งผู้ปรุงเป็นชาวรัสเซีย แต่ได้รับการตบแต่งให้ใช้งานในภาษาอังกฤษได้มีให้ได้ทดสอบกันแล้วตามนี้
http://www.mmus.us/forum/showthread.php?t=15131 [มีชื่อว่า outlaw 1313 mod v1.02]
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นตัวเดียวกับที่ไปเห็นมาที่ลงในหน้าที่แล้วหรือเปล่า

ลงแล้วทำการทดสอบทุก App. ที่มากับ FW ยังไม่มีเวลาทำรีวิวหากท่านใดอยากทดสอบบ้างตามนี้ครับ
http://www.4shared.com/file/xDmbRv0s/outlaw1313_mod_v102_Full_Final.html [FW&LP0012ปรุงโดยท่านโดดเดี่ยวแสวงพ่าย]
ทดสอบแล้วมา Update ให้ทราบกันทั่ว ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 25 Mar 2011 17:06; ทั้งหมด 1 ครั้ง
pattigorn2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 20:39  

โอ สุดยอดเลยครับ คนที่ flsh เครื่องใหม่สบายเลย
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 00:06  

ลองแฟรชใหม่ก็แล้ว ฟอร์แมทเมมก็แล้ว ก็ยังหา skin ไม่เจอครับฮ๋ะๆๆๆ

ไม่ทราบว่าเอาไปไว้ในโฟลเดอร์ไหน Phone / SD /SD2 / SYSTEM /

มันมีโฟลเดอร์ประมาณนี้แหละครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 09:04  

ลองแฟรชใหม่ก็แล้ว ฟอร์แมทเมมก็แล้ว ก็ยังหา skin ไม่เจอครับฮ๋ะๆๆๆ

ไม่ทราบว่าเอาไปไว้ในโฟลเดอร์ไหน Phone / SD /SD2 / SYSTEM /

มันมีโฟลเดอร์ประมาณนี้แหละครับ

เดี๋ยวไว้ค่อยเล่นตอน FW ตัวใหม่ดีกว่า เอาไว้ให้มันเสถียรๆก่อน
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 13:07  

เอาไปไว้ใน SD/skins ครับถ้าในการ์ดไม่มีโฟลเดอร์ skins ก็สร้างขึ้นมาเองเลยครับ

พอจะเปลี่ยน Theme ก็สั่งให้เครื่อง Updaet Theme ด้วยนะครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 13:18  

เอาไปไว้ใน SD/skins ครับถ้าในการ์ดไม่มีโฟลเดอร์ skins ก็สร้างขึ้นมาเองเลยครับ

พอจะเปลี่ยน Theme ก็สั่งให้เครื่อง Updaet Theme ด้วยนะครับ

เป๊ะเลย ฮ๋ะๆๆๆ

แต่พอเปิดเข้าไปใน "รูปแบบ" มันไม่อัพเดทครับ แล้วก็เห็นแค่ 4 ธีมหลักในเครื่องฮ่ะๆๆๆ
เมื่อวานลองแฟรชใหม่และก็ฟอร์แมทเมมใหม่ ไปสองรอบ เหมือนเดิม

งงอยุ่เหมือนกัน
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 13:58  

เป๊ะเลย ฮ๋ะๆๆๆ

แต่พอเปิดเข้าไปใน "รูปแบบ" มันไม่อัพเดทครับ แล้วก็เห็นแค่ 4 ธีมหลักในเครื่องฮ่ะๆๆๆ
เมื่อวานลองแฟรชใหม่และก็ฟอร์แมทเมมใหม่ ไปสองรอบ เหมือนเดิม

งงอยุ่เหมือนกัน

แตกไฟล์ skins ที่โหลดมาหรือยังครับ skins ทื่ท่านใช้เอามาจากแหล่งไหนครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 15:00  

ผมว่า Skins ที่ผมใช้ ที่โหลดมาติดตั้งก็เป็น .mgs ก็ติดตั้งและใช้งานได้นะครับ ยังไงลองดูความเห็นท่านอื่น ๆ ต่อไปครับ Very Happy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 16:45  

นั่นแหละฮ่ะ ผมก็เอามาจากเว็บ
http://www.mmus.us/ นี่แหละครับตรง ฟอร์รั่ม skin Zn5 ครับ
ก็โหลดมาอันที่ไม่ใช่ไฟล์ mgs แล้วผมก็แตกออกมาแล้วเอาทั้งโฟลเดอร์ไปวาง
ไว้ที่ skins ใน โฟลเดอร์ SD ครับ

มันถูกขั้นตอนม๊ะ ผมว่าก็ถูกนะ

เคยเอา ไฟล์ mgs แล้วไปแตกไฟล์ในมือถือมันก็เข้าไปอยู่ในโฟลเดอร์ skins ใน sd แต่ก็ไม่ขึ้นอยู่ดี

แต่ก่อนหน้าที่ผมจะลง FW ตัว sym - final มันก็มีสกินในเครื่องที่เป็นสกินที่ไม่ใช่มา FW อยู่นะครับ

แต่ไม่เปนไรหรอกครับเดวรอ FW ตัวไหม ไครลองตัวใหม่ๆดีเอามา รีวิว หน่อยนะครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 23:33  

มีคำถามซักเล็กน้อยครับว่า เวลาคนโทรเข้าจะแสดงภาพหน้าจอเวลาคนโทรมา แต่ถ้าเราไม่อยากแสดง หรือเปลี่ยนรูปเหล่านั้น จะสามารถทำได้มั๊ยครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2011 09:27  

ถามอีกนิดเหมือนกันครับว่าทำให้เสียงเรียกเข้าดังขึ้นทำยังไงครับ?
privilege
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2011 09:41  

ผมใช้เฟิมแวร์ Sym x.1 อยู่ขอสอบถามนิดนึงครับว่า
การเลือกใช้ CPU แบบ AiCPU กับแบบ zCPU แตกต่างกันอย่างไร แบบไหนเร็วกว่า หรือกินไฟกว่ากันครับ
และการใช้กล้อง ผมไม่สามารถใช้โหมด 0ER เวลาเลือกอันนี้พอเปิดหน้ากล้องแล้วจะไม่เข้าเมนูกล้อง คือค้างอยู่ที่หน้า Homescreen ทำให้ถ่ายรูปไม่ได้ ส่วนโหมดอื่นๆ (photo, 5ER) ไม่เป็นครับ ทั้งๆ ที่ลง .pep ทั้ง 3 ตัวแล้ว
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2011 18:35  

ถามอีกนิดเหมือนกันครับว่าทำให้เสียงเรียกเข้าดังขึ้นทำยังไงครับ?

ลอง Boot Gain ของเสียงเรียกเข้าดูครับประมาณ +3dB ครับ (ถ้าในกรณีของโปรแกรมตัดต่อเสียงเพลงสามารถทำได้)

หรือสามารถปรับแต่งใน Profile ที่ใช้อยู่ได้โดยเพิ่ม Alert Volume ครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 01:14  

สวัสดีทุกท่านครับ นอกเรื่องแจ้งข่าวสักนิด
Motorola Charm เหลือ 4900 บาทแล้ว
ไปดูข้อมูลในบอร์ดเราเห็นท่าน lekielek เล่นอยู่ด้วย น่าตามจริง ๆ ราคานี้
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 09:36  

รีวิวย่อย
การ flash FW outlaw 1313 ที่ท่าน OutlaW ทำได้ตามปกติ เมื่อทำการ flash เรียบร้อยแล้ว
ทำการ flash แพ็กภาษาไทยที่มีแนบไปด้วยของ ท่านโดดเดี่ยวแสวงพ่าย ทำไว้ ถึงจะใช้งานได้
http://www.4shared.com/file/xDmbRv0s/outlaw1313_mod_v102_Full_Final.html [FW&LP0012ปรุงโดยท่านโดดเดี่ยวแสวงพ่าย]
หากท่านใช้งาน Sym.x.1 สามารถใช้งาน App.mgx ที่ลงไว้ในเมมการ์ดได้เลย ไม่ต้องลงใหม่
การตั้งค่ามีให้ตั้งคล้ายกับ Sym. แต่มาในรูปแบบเป็นบรรทัดให้เลือกการตั้งเช่น
SysUtilities [กดไปแล้วเลือนไปซ้ายมือ]
AiCPU/Run [ตั้งค่าได้แล้วจะเป็นดังรูปนี้]

การทำ Swap Patition Memory จะทำให้ข้อมูลที่อยู่ในเมมการ์ดหายหมด
การใช้งานสามารถลง MutiCamara ที่เป็น ไฟล. pep ได้ การใช้งานจะใช้งานได้ฉะเพราะการเลือกตั้งค่า ISO ของหน้ากล้องเท่านั้น ไม่สามารถเลือกในงาน Photo/05R/0ER และ 7FR-Video ได้
การใส่ skins ต้องนำไปไว้ใน Phone แต่การเข้าส่วน SubManu บาง Skin จะใช้งานไม่ได้คือมองไม่เห็นตัว Sub ที่อยู่ในนั้น
การติดต่อด้วย root\\192.168.16.2 ได้จะเห็นมีเพียง Phone SD และ System ของ Sym.จะมีเพิ่มมา sd2 และ UserSet
การใช้งาน zTaskman ตั้งค่ามาจาก FW เป็นกดปุ่มเขียวค้างไว้
การใช้งาน App.mgx ที่ลงไว้แล้วในเมมการ์ดสามารถใช้งานได้แต่ต้องเข้าจาก MpkgBOX
เลือนไปขวามือจะพบ หรือมีการลงใหม่ระบบจะถามว่า จะใช้งาน Use MgxInstaller
และ Use Rokr เลือกอันแรกก็จะมีรายละเอียดของ App. และขึ้นให้เลือก FT_Phone หรือ FT_SD ถ้าเลือก Use Rokr จะมีให้เลือกว่า Phone หรือ Memory Card
การตั้งเวลาให้สังเกตุว่าเป็นเขตเวลา Moscow (GMT+3) เวลา 21:
การตั้งค่าเว๊บต่าง ๆ ก็เป็นของ รัสเซีย
ใน FW นี้มีฟังชั่นประหยัดพลังงานติดมาด้วยใช้งานได้ดีครับ หน้าแป้นไฟจะดับ เมื่อมีการจัดการใด ๆ จะมีไฟ 2 ดวงด้านปุ่มเขียว-แดงติดให้รู้ว่าเสร็จจากการใช้งานนั้น ๆ แล้ว มีการเปิด-ปิดกระพริบให้เรารู้
การใช้งาน zMplayer ที่มากับ FW ใช้งานได้ดีมาก ภาพแจ่มเสียงใส่ดีกว่า Sym.x.1 ไม่ดับและกระตุก
การใช้งาน App. mgx ที่ติดตั้งไว้แล้วอาการหน่วง ๆ กว่า Sym.
การใช้งาน RB เสียงดังกว่า Sym. ในความรู้สึกที่ฟังจากลำโพงและหูฟัง
การถ่ายภาพได้รวดเร็วไม่มีอาการหน่วง หน้ากล้องเดิมของ FW จะมีตัวอักษรขึ้นต่างจากตัวที่ปรับใช้ใน MutiCamera ให้สังเกตุด้วยครับ
การเปลี่ยน font ใน FW มีติดมาใน SysUtilities แต่จะเป็นตัวอักษรที่ดูไม่สวยงาน ใช้ App.mgx เปลี่ยน font ได้แต่
App. ตัวนี้ต้องติดตั้งใน Phone เท่านั้น ไม่ว่าจะเป็น Sym.หรือตัวอื่น ๆ รวมทั้ง outlaw1313 ตัวนี้ด้วย
การใช้งาน skins ซ้อน skin ตัว MotoDesk ใช้งานได้ปกติ การเข้าออกก็ใช้กดเข้า zTaskman เอา
การใช้งาน MutiTask ไม่สามารถใช้ได้เหมือน Sym. โดยการเปิด RB แล้วจะเข้าหน้า Homescreen จะปิด RB เมื่อเข้า
การใช้งาน 192.168.16.2 ใส่ช่องหน้าต่างเว๊บของ Window เพื่อเข้า Server Motozine ZN5 เพื่อทำ Snapshot ไม่ได้
การดูรูปจากการถ่ายภาพได้รวดเร็ว แม้จะถ่ายมาจาก Sym. ก็สามารถดูจากปุ่ม Gallery ได้
สรุปเป็น FW ที่น่าใช้งานในระดับ AA+
สำหรับท่่านที่ใช้งาน Sym. แล้วใช้งาน Muticamera เลือก 0ER แล้วใช้งานไม่ได้เป็นเหมือนกัน เคยใช้งานได้ในการเลือกค่าดังกล่าว เมื่อใช้งาน FW Sym. Beta เลือกค่า 0ER ถ่ายรูปความคมชัดสู้ 10i หรือ Photo ไม่ได้ ตั้งค่า Video-7FR เพื่อทำการถ่าย Video จะไ้ด้คุณภาพ QWGA หากใช้ในการถ่ายภาพนิ่ง ยังสามารถปรับค่าแสงได้ -2 ถึง +2 ฟังชั่นนี้ใช้งานได้ดีมีเฉพาะในโหมดนี้เท่านั้นที่ปรับแต่งหลอกหน้ากล้องได้เหมือนกล้องโปรฯ ได้ภาพดีครับ
ถ้าท่านต้องการทดลอง Sym.x beta โหลดได้จากนี้ครับ FW ตัวนี้โหลดแต่แรกที่ยังไม่มีการแปะใ้ห้โหดลอย่างเป็นทางการ
http://www.4shared.com/file/zz7lXbfw/Sym_X_upd1sbf.html?
ใช้งานได้ตามปกติ
mrgoldfish
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 17:13  

ตัวนี้ผมลองใช้ดูแล้วเหมือนกัน

มันมีวิธีแก้การโทรออกช้ามั๊ยครับ พอเวลาโทรออก รอเกือบ 10 วิมันถึงจะติดมีเสียงสัญญาณมรู้สึกว่าช้าเกินไปน่ะ เหมือนตัว SYM ตอนแรกเลยที่โทรออกช้าเหมือนกัน
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 10:34  

privilege ผู้เขียน:
ผมใช้เฟิมแวร์ Sym x.1 อยู่ขอสอบถามนิดนึงครับว่า
การเลือกใช้ CPU แบบ AiCPU กับแบบ zCPU แตกต่างกันอย่างไร แบบไหนเร็วกว่า หรือกินไฟกว่ากันครับ
และการใช้กล้อง ผมไม่สามารถใช้โหมด 0ER เวลาเลือกอันนี้พอเปิดหน้ากล้องแล้วจะไม่เข้าเมนูกล้อง คือค้างอยู่ที่หน้า Homescreen ทำให้ถ่ายรูปไม่ได้ ส่วนโหมดอื่นๆ (photo, 5ER) ไม่เป็นครับ ทั้งๆ ที่ลง .pep ทั้ง 3 ตัวแล้ว

สวัสดีครับ
แก้ไขได้แล้วครับให้ใช้งานได้ทั้งหมด โดย flash FW Sym.x.1 แล้วลง Adv_Camera.pep เพียงตัวเดียว ทดสอบดูครับ ได้ผลอย่างไรมา Update ด้วยครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 15:05  

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับโปรแกรม multi camera ครับ
ว่ามันใช่ยังไงครับพอเปิดมาแล้วทำยังต่อครับ ?

ป.ล. ผมทราบสาเหตุที่ผมลง skin ไม่ได้แล้วครับ
เกิดจากไฟล์ sym_test_upd ครับที่บอกว่าลงตัวนี้แล้วจะทำให้การโทร ออก และรับสายเป็นปกติ
ไม่ ดีเลย์

เนื่องจากผมลอง ใช้ sym x.1 final แฟรชปกติ สามารถใช้ skin ได้ครับ แต่พอลงภาษาไทย จะเป็นตัว สี่เหลี่ยม และโทรออกและรับสาย ดีเลย์

พอแฟรช เข้า sym_test_upd ภาษาไทยก็เป็นปกติ และการโทรเข้าออก ไม่ดีเลย์
แต่เปลี่ยน skin ที่โหลดมาไว้ไม่ได้ครับ

ท่านได้แก้ไขได้บอกผมด้วยนะครับ
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 02:41  

อยากทราบว่า จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ รุ่น นี้ เอาแบบ แน่นอน เครื่องไม่เปงรอยมาก อ่ะครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 19:35  

... ผู้เขียน:
อยากทราบว่า จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ รุ่น นี้ เอาแบบ แน่นอน เครื่องไม่เปงรอยมาก อ่ะครับ

มือหนึ่งก็ยังหาได้อยู่นะครับ เพื่อนผมไปเจอที่ตึกคอมขอนแก่นมา 4000 กว่าบาท
privilege
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 20:32  

privilege ผู้เขียน:

สวัสดีครับ
แก้ไขได้แล้วครับให้ใช้งานได้ทั้งหมด โดย flash FW Sym.x.1 แล้วลง Adv_Camera.pep เพียงตัวเดียว ทดสอบดูครับ ได้ผลอย่างไรมา Update ด้วยครับ

ลองลงดูแล้ว ใช้งานได้ทั้งหมดแล้วครับ ขอบคุณครับที่มาแนะนำ
prayfar7788
Year's Star

จังหวัด: กระบี่
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 07:02  

มือหนึ่งก็ยังหาได้อยู่นะครับ เพื่อนผมไปเจอที่ตึกคอมขอนแก่นมา 4000 กว่าบาท

ผมลองให้เพือ่นไปเดินดู ยังหาไม่เจอเลยครับ

แต่โชคดีผมได้เครื่องใหม่ค้างสต็อค ในเวปหนึ่ง
ราคา 3900 บาท รับประกันอีก 1 ปี
เค้าเพิ่งซื้อมาวันที่ 23 มี.ค 54 ที่ซีคอนสแควร์ นี่เอง
สงสัยผมได้มาแล้วไม่กล้าใช้ เก็บไว้อย่างเดียวแน่เลยครับ
กลัวมีตำหนิ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 07:57  

prayfar7788 ผู้เขียน:

ผมลองให้เพือ่นไปเดินดู ยังหาไม่เจอเลยครับ

แต่โชคดีผมได้เครื่องใหม่ค้างสต็อค ในเวปหนึ่ง
ราคา 3900 บาท รับประกันอีก 1 ปี
เค้าเพิ่งซื้อมาวันที่ 23 มี.ค 54 ที่ซีคอนสแควร์ นี่เอง
สงสัยผมได้มาแล้วไม่กล้าใช้ เก็บไว้อย่างเดียวแน่เลยครับ
กลัวมีตำหนิ

ยินดีด้วยครับ ท่าน prayfar7788 ขออภัยครับ หากท่านจะเก็บไว้โดยไม่ใช้งานเจ้า MotoZine ก็คงไม่ได้แสดงความสามารถที่มีอยู่ซิครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 15:34  

จากที่ได้ลองเอา NetProfile ของ EM30 มาใส่ ZN5 พบปัญหาเล็กน้อย เมื่อใช้งาน Browser ที่ติดมากับเครื่องคือ ไม่สามารถแก้ไข Browser Profile ได้ครับ จะเพิ่มหรือปรับแต่งก็ไม่ได้ ยังไงผมจะขอลองหาวิธีแก้ไขดูก่อนนะครับ Very Happy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 09:51  

ผมลองสมัคร wifi ของ 3BB แล้วพอไปต่อ ของมันกลับเล่นไม่ได้

ต้องทำอะไรเพิ่มมั๊ยครับ?
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 10:38  

ผมลองสมัคร wifi ของ 3BB แล้วพอไปต่อ ของมันกลับเล่นไม่ได้

ทดลองแล้วเหมือนกันเข้าไปที่หน้าเว๊บได้แต่ไม่มี Log in ให้มีอยู่ด้านล่างสุดแต่ก็ใช้งานไม่ได้ ผมจึงขอแจ้งยกเลิก เนื่องจากได้ทำการแจ้งปัญหาไปให้ฝ่ายเทคนิคแก้ไข น่าจะมีพวก Wap ส่งมาให้แก้ไขใช้งานกับเครื่องที่เป็น Linux Phone แต่ทางช่างบอกง่าย ๆ คือให้ยกเลิกการใช้งานเพราะระบบไม่รองรับกัน ฮิ ฮิ เลยยกเลิกไป แต่กับเครื่อง Iphone 4 เข้าหน้าเว๊บมี Log in ให้ใช้งานได้ปกติ เป็นดังรูปที่โชว์ในต้น ๆ ของหน้านี้ที่เข้าไปในหน้าของ 3bbhotspots จะปรากฏตามรูปนั้นครับ
ปล. มีแจ้งไว้ที่หน้าเว๊บของ 3bb ว่าใช้งานได้กับ Andriod Iphone และ Simb. แต่ไม่มี LinuxPhone
ระบบ Linux เป็นต้นรากของ Andriod และ Iphone กับใช้งานไม่ได้ แย่จัง หรือว่ากลุ่มนี้มีจำนวนลดน้อยถอยลง ทาง 3bb จึงไม่สนใจ อย่างนี้ต้องเปลี่ยนเป็น Andriod เห็นท่าน rokr T กำลังเล่นอยู่ใน ห้อง Moto Charm ราคาลงมาสุด ๆ แล้ว 3,790.- ขออภัยที่นอกเรื่อง
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 09:14  

จากที่ได้ลองเอา NetProfile ของ EM30 มาใส่ ZN5 พบปัญหาเล็กน้อย เมื่อใช้งาน Browser ที่ติดมากับเครื่องคือ ไม่สามารถแก้ไข Browser Profile ได้ครับ จะเพิ่มหรือปรับแต่งก็ไม่ได้ ยังไงผมจะขอลองหาวิธีแก้ไขดูก่อนนะครับ Very Happy

สรุปครับ การนำเอา NetProfile ที่เป็นข้อมูลการตั้งค่าการเชื่อมต่อ Internet ผ่านเครือข่ายโทรศัพท์ไปใส่ในโทรศัพท์เพื่อให้ใช้งานได้ดีนั้น ทำได้โดยการ

http://www.mediafire.com/?zi5qd59zx5dlqoo

\\192.168.16.2\system\ezxlocal\download\appwrite\NetProfile

[ลบตัวเดิมที่ติดมากับ FW ทิ้งก็ได้]

(นำเอาเฉพาะไฟล์ต่าง ๆ ในรูปไปใช้นะครับ)

*** ย้ำครับว่าไม่ต้องเอาไฟล์ devdetail.wbxml ไปด้วยนะครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 00:30  

คือผมว่าจะขายน่ะครับมีไครสนใจซื้อรึป่าวสัก 2900 ครับ
มี
ตัวเครื่อง ไม่มีริ้วรอยเลย
+ mem 8 Gb
+ สายดาต้า แท้ของ มายสโตน
+ ที่ชาร์ตแท้

ป.ล. ไม่มีกล่องและคู่มือนะครับ

ไครสนใจติดต่อ 0879450957 ได้ตลอดเวลาครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 22:08  

มี Skin มาใหม่ครับ

ดาวน์โหลดได้จาก

http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=file&id=6857
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 00:07  

ทดลองแล้วเหมือนกันเข้าไปที่หน้าเว๊บได้แต่ไม่มี Log in ให้มีอยู่ด้านล่างสุดแต่ก็ใช้งานไม่ได้ ผมจึงขอแจ้งยกเลิก เนื่องจากได้ทำการแจ้งปัญหาไปให้ฝ่ายเทคนิคแก้ไข น่าจะมีพวก Wap ส่งมาให้แก้ไขใช้งานกับเครื่องที่เป็น Linux Phone แต่ทางช่างบอกง่าย ๆ คือให้ยกเลิกการใช้งานเพราะระบบไม่รองรับกัน ฮิ ฮิ เลยยกเลิกไป แต่กับเครื่อง Iphone 4 เข้าหน้าเว๊บมี Log in ให้ใช้งานได้ปกติ เป็นดังรูปที่โชว์ในต้น ๆ ของหน้านี้ที่เข้าไปในหน้าของ 3bbhotspots จะปรากฏตามรูปนั้นครับ
ปล. มีแจ้งไว้ที่หน้าเว๊บของ 3bb ว่าใช้งานได้กับ Andriod Iphone และ Simb. แต่ไม่มี LinuxPhone
ระบบ Linux เป็นต้นรากของ Andriod และ Iphone กับใช้งานไม่ได้ แย่จัง หรือว่ากลุ่มนี้มีจำนวนลดน้อยถอยลง ทาง 3bb จึงไม่สนใจ อย่างนี้ต้องเปลี่ยนเป็น Andriod เห็นท่าน rokr T กำลังเล่นอยู่ใน ห้อง Moto Charm ราคาลงมาสุด ๆ แล้ว 3,790.- ขออภัยที่นอกเรื่อง

wifi ผมไม่คยใช้งานเลย เป็นฟังก์ชั้นเดียวที่ไม่เคยใช้
ส่วนเรื่องชาม น่าเล่นครับท่าน TP ตามมาไว ๆ น่ะครับ ท่าน lekielek เหมือนจะแย่แล้ว ตามช่วยเขาหน่อย อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 14:27  

มี Skin มาใหม่ครับ

ดาวน์โหลดได้จาก

http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=file&id=6857

ลงยังไงครับนี่ @@
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 21:14  

Copy ไฟล์ทั้งหมดลงไปในการ์ด จากนั้นติดตั้งไฟล์ *.mgs ด้วยการใช้ File manager ในเครื่องโทรศัพท์ครับ จะติดตั้งลงเครื่องหรือการ์ดก็ได้

จากนั้นเข้าไปเปลี่ยน Theme ได้เลยครับ Very Happy

ส่วนนาฬิกาบนหน้าจอ ต้องลงโปรแกรม MotoDesk ครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 16:48  

Copy ไฟล์ทั้งหมดลงไปในการ์ด จากนั้นติดตั้งไฟล์ *.mgs ด้วยการใช้ File manager ในเครื่องโทรศัพท์ครับ จะติดตั้งลงเครื่องหรือการ์ดก็ได้

จากนั้นเข้าไปเปลี่ยน Theme ได้เลยครับ Very Happy

ส่วนนาฬิกาบนหน้าจอ ต้องลงโปรแกรม MotoDesk ครับ

ขออภัยครับ Skin Zn7 มีปัญหากับ FW Sym.x.1 ครับมีการทำให้ font ผิดพลาดไปหมดไม่สามารถแสดงภาษาไทยได้ ส่วนของ MotoDesk ใช้งานได้ดีครับ

ท่าน taniiiim ไม่หา Moto Charm มาเล่นเหมือนท่าน rokr T และท่าน lekielek หรือครับ เห็นว่าลดสุด ๆ ที่ Mall ท่าพระ ไว้จะไปดูบ้าง ราคา 3,590.-/5 เครื่องต่อวัน Sis จัดโปรฯ สีน้ำตาล นำมาเล่น WiFi น่าจะประหยัดกว่าการใช้งาน GPRS & Edge ตัวนี้สามารถปล่อย WiFi Lan ให้เครื่องอื่นรับได้ด้วย
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 11:44  

ขออภัยครับ Skin Zn7 มีปัญหากับ FW Sym.x.1 ครับมีการทำให้ font ผิดพลาดไปหมดไม่สามารถแสดงภาษาไทยได้ ส่วนของ MotoDesk ใช้งานได้ดีครับ

ท่าน taniiiim ไม่หา Moto Charm มาเล่นเหมือนท่าน rokr T และท่าน lekielek หรือครับ เห็นว่าลดสุด ๆ ที่ Mall ท่าพระ ไว้จะไปดูบ้าง ราคา 3,590.-/5 เครื่องต่อวัน Sis จัดโปรฯ สีน้ำตาล นำมาเล่น WiFi น่าจะประหยัดกว่าการใช้งาน GPRS & Edge ตัวนี้สามารถปล่อย WiFi Lan ให้เครื่องอื่นรับได้ด้วย

Charm ผมอยากเล่นมากครับ แต่ยังไม่มีงบเลยครับ T-T
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 14:18  

ไปดูมาแล้วครับ ของหมดแล้วตั้งแต่ 12/04/54 มีแต่ราคา 4,900.- ศูนย์ SiS ใจเย็นครับเดี่ยวก็มีโปรฯ ไปตามภาคต่าง ๆ ที่ ขอนแก่น น่าจะมีครับ แต่เมื่อก่อนนี้ที่ Jmart เคยจัด Zine ไปที่ คลังพาซ่า ที่โคราชครับ 5/2,500.- ต่อวันมี 5 วัน
ผมก็กำลังหาอยู่เกินงบไปครับ 4,900.- สัก 3,500.- พอสู้ไหวในงบคนชราครับ ฮ่า
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Apr 2011 18:45  

ไปดูมาแล้วครับ ของหมดแล้วตั้งแต่ 12/04/54 มีแต่ราคา 4,900.- ศูนย์ SiS ใจเย็นครับเดี่ยวก็มีโปรฯ ไปตามภาคต่าง ๆ ที่ ขอนแก่น น่าจะมีครับ แต่เมื่อก่อนนี้ที่ Jmart เคยจัด Zine ไปที่ คลังพาซ่า ที่โคราชครับ 5/2,500.- ต่อวันมี 5 วัน
ผมก็กำลังหาอยู่เกินงบไปครับ 4,900.- สัก 3,500.- พอสู้ไหวในงบคนชราครับ ฮ่า

เก็บเงินรอและรอรับข่าวสารครับ งบผมก็น้อยครับ เป็นนักศึกษาอยู่ Very Happy
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 04:05  

อยากหา ZN5 มาครอบครองสักตัว ของใหม่เลยก็ได้ ไม่ทราบท่านใดพอทราบ ตำแหน่งบ้างไหมครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 09:19  

mitoona ผู้เขียน:
อยากหา ZN5 มาครอบครองสักตัว ของใหม่เลยก็ได้ ไม่ทราบท่านใดพอทราบ ตำแหน่งบ้างไหมครับ

หายากครับของใหม่นอกจากของท่าน prayfar7788 ปล่อยออกในเว็บนี้ ไม่แน่ใจว่าขายไปหรือยัง
http://www.pdamobiz.com/forum/forum_topics.asp?FID=41
ในนั้นมีมาปล่อยอยู่เสมอ ติดตามดูครับ
บอกกล่าว FW ใหม่ใกล้จะออกมาให้ทดสอบครับจาก ท่าน OutlaW ตามรูปนี้
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 01:29  

งานเข้าครับ

เครื่องผมมีอาการแบบว่าใช้ไปดี เครือ่งก็เข้าหน้า moto อ่ะครับค้างอยู่แบบนั้น

ต้องเปิดปิดเปิดใหม่ถึงจะใช้ได้

แล้วก็เป็นอีก วันนี้เป็นมาสามสี่ครั้งแล้วไครรู้บอกผมทีนะครับ

ว่าต้องแก้ยังไง

เครือ่งไม่ได้ตก หล่น หรือว่าโดนน้ำอะไรเลย
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 08:56  

งานเข้าครับ

เครื่องผมมีอาการแบบว่าใช้ไปดี เครือ่งก็เข้าหน้า moto อ่ะครับค้างอยู่แบบนั้น

ต้องเปิดปิดเปิดใหม่ถึงจะใช้ได้

แล้วก็เป็นอีก วันนี้เป็นมาสามสี่ครั้งแล้วไครรู้บอกผมทีนะครับ

ว่าต้องแก้ยังไง

เครือ่งไม่ได้ตก หล่น หรือว่าโดนน้ำอะไรเลย

เคยเป็น กับ FW Sym.x.1 ใช้การแก้ไขโดย กดปุ่ม Gallary เข้าที่ MpkgBox เข้าไปที่ Motodeck ซึ่งตั้ง Shotcut ของ Backup ไว้ด้วยเพื่อใช้ในการคืนค่า Restore อย่าใช้วิธีการเปิด-ปิดเครื่องเพราะ LinuxPhone จะจำค่าไว้เมื่อเป็นอีกก็ต้องทำซ้ำ ๆ อย่างนี้แหละ การแก้ไขแบบถาวรจะต้องทำการ format การ์ด แล้ว flash FW ตัวของศูนย์ใช้งานตั้งค่าความจำต่าง ๆ สักระยะหนึ่งครึ่ง ชม. แล้วทำการ flash FW sym.x.1 ตั้งค่าใหม่ทั้งหมดอย่างใช้วิธีการ Restore เพราะจะเป็นเหมือนเดิมอีก
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 21:28  

ขอเฟริมแวร์ของศุนย์ด้วยครับผม
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 08:21  

ขอเฟริมแวร์ของศุนย์ด้วยครับผม

http://www.4shared.com/file/L5E3phUT/SW_ZN5_R6637_81030ARGSJPIXL00A.html?
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 09:46  

เดวผมจะขายตัวของผมไครสนใจ อยากดูรูปฝาก Email ไว้นะครับเดวส่งรูปให้ดู
ตนแรกขายไปแล้วแหละแต่มันมีปัญหากะเฟริมแวร์ เขาส่งคืน
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2011 22:29  

รายงานตัวครับ..ยังเหนียวแน่น คือผมก็ใช้ปกติดีกล้องชัด ฟังเพลงเพราะ..ทนครับ ตกไม่รู้กี่รอบไม่มีพัง (ตกจนเป็นรอยเยอะเลยอิอิอิ) ฟิล์มกันรอยมันหลุดออกแล้ว ผมดึงออกเลย เพื่อทดสอบหน้าจอป้องกันรอยขีดข่วน กันได้จริงครับ ตอนนี้ผมไม่เปลี่ยน FW มาสัก 3-4 เดือน ได้ จนจำไม่ได้แล้วว่า FW อะไร..แวะมาทักทายสมาชิกทุกท่านครับ..เห็นหน้า 20 มีการถามเรื่องหูฟัง ลอง asaki ก้เสียงใช้ได้นะครับ ไม่แพงด้วย เหมาะสำหรับเศรษฐกิจ ยุคนี้..
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2011 17:37  

เหนียวแน่นอีกคนครับ ขายไม่ลง น่าจะเป็นตำนานมือถือปุ่มกด ของระบบปฏิบัติการนี้ไปแล้ว ทั้งความคุ้ม และ ลูกเล่นในการปรับแต่ง ;)
เอ็ม
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
วันที่โพสท์ : 01 May 2011 19:35  

ขายแล้วครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เอ็ม เมื่อวันที่ 09 May 2011 13:34; ทั้งหมด 1 ครั้ง
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 May 2011 18:28  

Motorola Zine มี FW Symbiosis X.2 06.2A beta ออกมาให้ทดสอบแล้วโดยท่าน IDENI นำเสนอโดยท่าน sunnysays แห่ง mmus.us

http://www.4shared.com/file/6TC3oT9k/Symbiosis_X2_062A.html?

มีเพิ่มใหม่อีก 5 หัวข้อ ไว้ flash แล้วจะมีรีวิวให้ทราบ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 04:18  

Motorola Zine มี FW Symbiosis X.2 06.2A beta ออกมาให้ทดสอบแล้วโดยท่าน IDENI นำเสนอโดยท่าน sunnysays แห่ง mmus.us

http://www.4shared.com/file/6TC3oT9k/Symbiosis_X2_062A.html?

มีเพิ่มใหม่อีก 5 หัวข้อ ไว้ flash แล้วจะมีรีวิวให้ทราบ

เข้ามาก็เจอข่าวดีเลย โหลดเก็บไว้ก่อน รอท่าน TP รีวิวอีกที
Zn5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 09:22  

เป็นข่าวดีครับ ที่ท่าน IDENI กลับมาพัฒนาอีกครั้ง นึกว่าจะไม่มาอีกแล้ว
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 11:13  

สำหรับ FW Symbiosis X.2 06.2A beta มีเพิ่มเข้ามาเพื่อให้ใช้งานเกี่ยวกับ
1.มัลติมีเดียโดยสามารถตั้งค่าเหมือนมี EQ สำหรับเครื่องเล่นเพลงในตัวเครื่อง
ฟังชั่นนี้จะอยู่ใน
2.การตั้งค่า zAudio เข้าไปตั้งค่าชนิดของการใช้หูฟัง หรือลำโพงของเครื่อง
ตามที่ชอบในการฟังเพลง และจะมีค่าสำเร็จรูปเป็นจำพวกชนิดของเพลง เช่น rock-pop ฯ
3.Updated zTextEditor อันนี้ก็ไว้สำหรับท่านที่จะทำการแก้ไขไฟล์ในระบบ
4.Updated Multi Camera, Updated patches and corrected scripts. ไม่น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงแต่น่าจะเพิ่มความเสถียร
5.และอื่น ๆ ซึ่งเป็นไฟล์ที่เกี่ยวกับระบบ ทำให้การใช้งานรวดเร็วกว่าเดิม

หมายเหตุการ flash ยังคงต้องทาการ flash ทั้งหมด 3 ครั้งเท่าเดิม
1. FW Smy.x2
2. LP 0021 แพ็คภาษาไทยเปลี่ยน font ให้รองรับภาษาไทยดังเดิม
3. Sym_Test_upd.sbf เพื่อให้การโทรออก-รับสายได้รวดเร็ว ของใหม่มีตามรูป
ต้องลง Adv_Camera.pep ด้วยเพื่อการใช้งาน Multi Camera ได้
สำหรับ App.mgx ที่ลงไว้เดิมใช้งานได้เป็นปกติหากได้ทำการลงไว้ในเมมการ์ด
ต้องลบ Opera Mini ตัวที่ติดมาออกลงใหม่เป็นเวอร์ชั่นไทย Oper Mini 6
มีรายละเอียดเกี่ยวกับการ SyncML จะมีตามรูปขวาล่าง
สำหรับ Symbiosis X.2 06.2A beta มีความเสถียรดี และรวดเร็วกว่า Sym.x.1 พอสมควร
ยังไม่พบปัญหาในการใช้งาน ณ ขณะนี้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 14 May 2011 17:27; ทั้งหมด 3 ครั้ง
Zn5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 13:57  

งานเข้าแล้วละครับ เครื่องผม มีอาการเครื่องดับ ผมใส่ซองไว้แล้วก็ไว้ในเสื้อ สังเกตูว่าถ้าวางเครื่องไว้เฉยๆ ไม่มีอาการเครื่องดับ แต่ ถ้าพกไว้ อยู่ๆก็ดับ ต้องกดฝาหลัง ตรงแบต ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นไหม
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 15:30  

Zn5 ผู้เขียน:
งานเข้าแล้วละครับ เครื่องผม มีอาการเครื่องดับ ผมใส่ซองไว้แล้วก็ไว้ในเสื้อ สังเกตูว่าถ้าวางเครื่องไว้เฉยๆ ไม่มีอาการเครื่องดับ แต่ ถ้าพกไว้ อยู่ๆก็ดับ ต้องกดฝาหลัง ตรงแบต ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นไหม

ไม่เคยเป็นครับ น่าจะแบตฯ หลวมหากระดาษเสริมให้แน่นลองดูครับอาจจะแก้ไขได้
ขอให้แก้ไขได้ด้วยดีครับ
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2011 21:44  

สำหรับ FW Symbiosis X.2 06.2A beta มีเพิ่มเข้ามาเพื่อให้ใช้งานเกี่ยวกับ
1.มัลติมีเดียโดยสามารถตั้งค่าเหมือนมี EQ สำหรับเครื่องเล่นเพลงในตัวเครื่อง
2.การตั้งค่า zAudio เข้าไปตั้งค่าชนิดของการใช้หูฟัง หรือลำโพงของเครื่อง
ตามที่ชอบในการฟังเพลง และจะมีค่าสำเร็จรูปเป็นจำพวกชนิดของเพลง เช่น rock-pop ฯ
3.Updated zTextEditor อันนี้ก็ไว้สำหรับท่านที่จะทำการแก้ไขไฟล์ในระบบ
4.Updated Multi Camera, Updated patches and corrected scripts. ไม่น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงแต่น่าจะเพิ่มความเสถียร
5.และอื่น ๆ ซึ่งเป็นไฟล์ที่เกี่ยวกับระบบ ทำให้การใช้งานรวดเร็วกว่าเดิม

หมายเหตุการ flash ยังคงต้องทาการ flash ทั้งหมด 3 ครั้งเท่าเดิม
2. LP 1200 แพ็คภาษาไทยเปลี่ยน font ให้รองรับภาษาไทยดังเดิม
3. Sym_Test_upd.sbf เพื่อให้การโทรออก-รับสายได้รวดเร็ว ของใหม่มีตามรูป
ต้องลง Adv_Camera.pep ด้วยเพื่อการใช้งาน Multi Camera ได้
สำหรับ App.mgx ที่ลงไว้เดิมใช้งานได้เป็นปกติหากได้ทำการลงไว้ในเมมการ์ด
ต้องลบ Opera Mini ตัวที่ติดมาออกลงใหม่เป็นเวอร์ชั่นไทย Oper Mini 6
มีรายละเอียดเกี่ยวกับการ SyncML จะมีตามรูปขวาล่าง
สำหรับ Symbiosis X.2 06.2A beta มีความเสถีรย และรวดเร็วกว่า Sym.x.1 พอสมควร
ยังไม่พบปัญหาในการใช้งาน ณ ขณะนี้

ข่าวดีมากเลยครับ..สวยงามมากเลยด้วย..ขอบคุณมากครับที่นำสิ่งดีดี มาแบ่งปันกัน
mrfong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 May 2011 09:35  

อยากทราบว่า SyncML สามารถที่จะ Sync กับ google ได้ไหมครับ ผมพยายามหลายครั้ง และหลายวิธี ก็ยังไม่สามารถทำได้ ที่ต้องการหลักๆก็เรื่อง calendar กับ contact ครับ

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 May 2011 18:37  

2. LP 1200 แพ็คภาษาไทยเปลี่ยน font ให้รองรับภาษาไทยดังเดิม
สำหรับ Symbiosis X.2 06.2A beta มีความเสถีรย และรวดเร็วกว่า Sym.x.1 พอสมควร

รบกวนหน่อยครับ จากแต่ก่อนผมใช้ Sym.X.1
พอมาลอง flash ตัวนี้โดยเริ่มจาก
BL 062a NoRSA -> R6637_G_81.03.0DR -> Sym.X.2
ปรากฏว่ามันขึ้น Error ตามนี้ครับ

NoRSA boot.
06.2A
Err:A5,62,70,02,24

Battery OK
OK to Program
Transfer Mode:
USB

ไม่ทราบว่า ต้องแก้ไขหรือ flash ไฟล์ไหนเพิ่มเติมบ้างครับ
ตอนนี้ผมกลับไปใช้ตัว R6637_G_81.03.0DR ดั้งเดิมอยู่ครับ ToT
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 May 2011 06:53  

รบกวนหน่อยครับ จากแต่ก่อนผมใช้ Sym.X.1
พอมาลอง flash ตัวนี้โดยเริ่มจาก
BL 062a NoRSA -> R6637_G_81.03.0DR -> Sym.X.2
ปรากฏว่ามันขึ้น Error ตามนี้ครับ

NoRSA boot.
06.2A

Battery OK
USB

หากใช้ R6637_G_81.03.0DR อยู่ใ้ห้ท่าน เข้า BL แล้วทำการ flash Sym.x.2 ได้เลยครับ ไม่ต้อง flash BL 062a NoRSA อีกแล้วครับ ดูตามที่แนะนำไว้ครับ ต้องทำการ flash ถึง 3 ตัวด้วยกันครับ
2. LP 0012 แพ็คภาษาไทยเปลี่ยน font ให้รองรับภาษาไทยดังเดิม
3. Sym_Test_upd.sbf เพื่อให้การโทรออก-รับสายได้รวดเร็ว
หวังว่าคงผ่านได้ด้วยดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 10 May 2011 13:40; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2011 13:02  

NoRSA boot.
06.2A

Battery OK
USB

หากใช้ R6637_G_81.03.0DR อยู่ใ้ห้ท่าน เข้า BL แล้วทำการ flash Sym.x.2 ได้เลยครับ ไม่ต้อง flash BL 062a NoRSA อีกแล้วครับ ดูตามที่แนะนำไว้ครับ ต้องทำการ flash ถึง 3 ตัวด้วยกันครับ
3. Sym_Test_upd.sbf เพื่อให้การโทรออก-รับสายได้รวดเร็ว

ตรง LP ผมไม่แน่ใจว่าพิมผิดรึเปล่าครับ
มันน่าจะเป็น LP0021 รึเปล่า พอดีผมหาตัว LP1200 ไม่เจอ... แหะ Embarassed

เด๋ววันนี้เคลียร์งานเสดจะลองทำตามดูนะคับ
ขอบคุณมากครับ

ที่นี่ กูรู น้ำใจดีจิงๆ Surprised
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 May 2011 13:39  

Anonymous ผู้เขียน:

NoRSA boot.
06.2A

Battery OK
USB

ตรง LP ผมไม่แน่ใจว่าพิมผิดรึเปล่าครับ
มันน่าจะเป็น LP0021 รึเปล่า พอดีผมหาตัว LP1200 ไม่เจอ... แหะ Embarassed

เด๋ววันนี้เคลียร์งานเสดจะลองทำตามดูนะคับ

ที่นี่ กูรู น้ำใจดีจิงๆ Surprised

ต้องขออภัยด้วยครับ LP0012 ครับ พิมพ์ผิดครับ
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2011 01:46  

NoRSA boot.
06.2A

Battery OK
USB

ต้องขออภัยด้วยครับ LP0012 ครับ พิมพ์ผิดครับ

ท่าน TP ครับ ผมอยากถามแบบละเอียดครับ ว่า ตกลงเป็น LP0012 นะครับ ไม่ใช่ LP0021 ที่เคยใช้กัน แล้วการแฟลช นี่ เราแฟลช LP0012 ก่อน แล้วจึงมาเปลี่ยน Font หรือว่าเปลี่ยน Font ให้รองรับภาษาไทยก่อนครับ จึงค่อยแฟลช LP0012 ตามหลัง และคำถามสุดท้ายครับ การเปลี่ยน Font ให้เราลงโปรแกรมเปลี่ยน Font ครับ เพราะเท่าที่ผมเคยลองแฟลช Sym.X.1 นั้นจะทำยังๆไง ก้ใช้ภาษาไทยไม่ได้สักที..ครับ..ขอบคุรท่าน TP มากครับ
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2011 07:26  

wat321 ผู้เขียน:

NoRSA boot.
06.2A

Battery OK
USB

ท่าน TP ครับ ผมอยากถามแบบละเอียดครับ ว่า ตกลงเป็น LP0012 นะครับ ไม่ใช่ LP0021 ที่เคยใช้กัน แล้วการแฟลช นี่ เราแฟลช LP0012 ก่อน แล้วจึงมาเปลี่ยน Font หรือว่าเปลี่ยน Font ให้รองรับภาษาไทยก่อนครับ จึงค่อยแฟลช LP0012 ตามหลัง และคำถามสุดท้ายครับ การเปลี่ยน Font ให้เราลงโปรแกรมเปลี่ยน Font ครับ เพราะเท่าที่ผมเคยลองแฟลช Sym.X.1 นั้นจะทำยังๆไง ก้ใช้ภาษาไทยไม่ได้สักที..ครับ..ขอบคุรท่าน TP มากครับ

ต้องขออภัยครับผมผิดเองครับใช้ LP0021 ครับ พิมพ์สลับตัวเลขกันครับ ใช้ตามเดิมทุกตัวครับ รวมทั้ง font ที่เคยใช้งานในการเปลี่ยนใน FW Smy.x.1
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 00:42  

ผมเพิ่งได้มาครับ ลเ่นช้ากว่า ท่านอื่นๆ ตลอดเลยผม เดวลองดูสักหน่อยนึงครับ Very Happy

รอบหน้าคงต้องไปหา แอนดรอยซะแล้ว ไปตัวไหน บอกด้วยนะครับ จะหาซื้อไำว้ล่วงหน้าเลยครับ Very Happy
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 02:33  

ตัว X.2 มี final แล้วครับ http://www.mmus.us/forum/downloads.php?do=file&id=6869
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 02:38  

NoRSA boot.
06.2A

Battery OK
USB

2. LP 0012 แพ็คภาษาไทยเปลี่ยน font ให้รองรับภาษาไทยดังเดิม

ของผมก้แฟลช ไม่ผ่านเหมือนกันครับ ขึ้นเออเร่อ แบบนี้เลย
NoRSA boot.
06.2A

Battery OK
USB

ผมลองแฟลช Boot Loader 06.2a ไปก็ไม่ได้เหมือนเดิมครับ (เมื่อก่อนเวลาเปลี่ยนเฟิร์มแวร์แล้ว หากมีการเออเร่อ ใช้วิธีแฟลช Boot Loader สลับ กับตัวเดิม ก้หายแต่นี่ไม่ได้ผลเลยครับ อย่างเช่น ถ้าใช้ NoRSA boot.06.2a อยู่แล้วไม่ได้ก้จะเปลี่ยนเป็น ตัว สต๊อก 06.2a ครับ แต่พอมา flash Sym.x.2 ทำยังไงก้ไม่ได้ครับ ขนาดว่าลอง แฟลช เฟิร์มแวร์ศูนย์ก่อน ก็ยังไม่ได้ครับ ToT
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 03:57  

ผมลองตัว X.2 beta ที่ลิงค์ท่าน TP ลงไว้ได้ปกติครับ แต่ไปโหลดตัว X.2 Final มาลง เจอ error เหมือนกัน ครับ เดวโหลด ใหม่อีกครั้ง ไฟล์อาจจะมาไม่ครบ

X.2 final http://www.mediafire.com/?rhksgbbh6ro6m6o
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 07:57  

ผมลองตัว X.2 beta ที่ลิงค์ท่าน TP ลงไว้ได้ปกติครับ แต่ไปโหลดตัว X.2 Final มาลง เจอ error เหมือนกัน ครับ เดวโหลด ใหม่อีกครั้ง ไฟล์อาจจะมาไม่ครบ

X.2 final http://www.mediafire.com/?rhksgbbh6ro6m6o

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองดูนะครับ แต่ตัว Beta ผมก็โลดไฟล์มาปกตินะครับ แต่ผมจะลองโหลดมาดูใหม่อีกครั้งครับ เดี๋ยวมารายงานผลให้ฟัง.. และรบกวนสอบถามท่าน TP ด้วยครับ ว่าการสร้าง Swap นั้นเมื่อเราเปิดใช้งานมันก้ทำงานอัตโนมัติเลยใช่ไหมครับ ไม่ต้องปรับแต่งอะไรใช่ไหมครับ แต่เท่าที่ผมเคยลองนะครับ ผมว่าไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างเลย ระหว่างสร้างไฟล์ Swap กับไม่ได้สร้าง แต่ที่เห็นชัดเจนคือ หากเราสร้างไฟล์ Swap แล้ว เวลาเชื่อมต่อ USB จะใช้หน่วยความจำเครื่องไม่ได้ครับ จะใช้ได้แต่เมมฯ (แต่อาจเป็นไปได้ว่าผมสร้าง Swap ไว้ที่ตัวเครื่อง) แต่ที่ผมไม่เห็นความแตกต่างมากนักอาจจะเป้นเพราะว่าผมเปลี่ยน FirmWare บ่อยมากก้เป็นได้ เลยยังไม่ได้ใช้จนเครื่องมันช้าลงครับ เท่าที่เคยสร้างไฟล์ Swap มาก้มี Sym 4-5 ครับ แล้วก็มี Magx Reloader แล้วก้ อีกตัวจำชื่อไม่ได้ครับ ส่วน Silence 7 นั้นผมว่ามันเร็วดีอยู่แล้วเลยไม่ต้องทำ Swap แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าทุกๆ Firm Ware เมื่อเราแฟลชใหม่ๆ จะใช้งานได้ดีครับ แต่พอใช้ไปนานๆ ก้จะ ช้าลงอย่างเห็นได้ชัด คล้ายกะคอมฯเลยเนาะ ที่แบบว่ามีไฟล์ขยะไปสะสมขึ้นเรื่อยๆ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจหรอกครับ เพราะนี่คือ Linux เครื่องแรกของผม และซื้อได้ในราคาโชคดี แบบ Lot สุดท้าย 4590 ที่ J-Mart และก็คงเป็นเครื่องสุดท้ายครับ เพราะตัวต่อไปจะหันไปเล่น Andrions แล้ว ส่วนอาการหน่วงผมก็ไม่รู้นะว่าเป็นปกติของ Linux รึเปล่า เพราะผมเคยใช้แต่แบบธรรมดา กะ Symbians ก็ว่านะ Symbians เองก็มีหน่วงอยู่บ้าง แต่ผมว่ามาเจออาการหน่วงอึ้งกิมกี่ เหงือกแห้งของ Linux นี่ Symbians ก้เรียกได้ว่าวิ่งฉิวเชียวล่ะ..แต่ยังไง ZN5 ก็ยังมีส่วนที่น่าประทับใจหลายอย่างครับ..โดยเฉพาะกล้อง ยี่ห้อไหนจะบอกว่ากล้องเจ๋งยังไง หรือตอนนี้ ที่ พี่ N เค้าจะมีตัวแบบว่า กล้อง 5 ล้าน อัพ 8 อัพ แต่ผมว่า เซ็นเซอรืรับภาพของ ZN5 นั้น ทำภาพออกมาได้คมชัดมากทีเดียว ครับ..
TP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 10:07  

การสร้าง Swap นั้นเมื่อเราเปิดใช้งานมันก้ทำงานอัตโนมัติเลยใช่ไหมครับ ถูกต้องครับแนะนำให้ทำเป็น Nand ใส่ไว้ในตัวเมมฯ เครื่อง จำนวนมากดีกว่าครับ
แตกต่างแ่น่นอนครับสำหรับการสร้าง Swap ท่านต้องเคยพบอาการหน่วงของ Smy.x.1 ก่อนที่ท่านจะสร้าง Swap หากอยากทราบท่านต้องลองกลับไป Sym.x.1 ดูครับ การใช้งานของ LinuxPhone เท่าที่เคยเล่นมา ต้องมี Swap ให้เืพื่อการสร้างไฟล์อิมเมจ การใช้งานบ่อย ๆ กับ App. ใดก็จะช่วยทำให้ระบบเร็วขี้น เช่น การดูภาพหากมีการ reboot เครื่องก็จะเข้าสู่โหมดการค้นหาใหม่ทุกครั้ง หากไม่ทำการ reboot เครื่องเลยการใช้งานก็จะรวดเร็วมาก อันนี้เป็นตัวอย่างหนึ่ง [ตระกูล Smy.x.1-2เท่าที่ได้ทดลองดูครับ] ที่ใช้งาน Smy.x.1-2 เพราะใช้งานในการถ่ายภาพได้คุณภาพดีกว่า FW ตัวอื่น ๆ ทั้งยังให้ฟังชั่นที่สะดวกสำหรับผมคือ ปุ่มสีชมพู[Gallery]ที่เรียกใช้งาน zTaskMan เพื่อใช้งานในด้านมัลติฟังชั่น,การดูภาพ[Gallery] PEM , Mpkgbox[เข้าไปเมื่อเกิดอาการค้างที่หน้าจอหลักเพื่อเข้าไปที่ Icons ของ Backup เพื่อทำการ Restore ใ้ห้ระบบกลับมาเป็นปกติไม่บ่อยครั้ง] และเปลี่ยนโหมดการถ่ายภาพ [การทำ Backup และ Restore ก็คล้ายเครื่องคอมฯ ในกรณีที่มีปัญหากับเครื่องคอมฯ ก็ใช้การ Restore กลับมา ณ เวลาที่เครื่องปกติ]
ท่าน wat321 นับว่าเยี่ยมมากที่ได้ทำการทดสอบ FW มากหลายตัวว่าไปแล้วจะมากกว่าผมอีกครับ
สำหรับผมคิดว่าการใช้งาน LinuxPhone ยิ่งใช้งานยิ่งรวดเร็วขึ้นครับ คือใช้บ่อย ๆ เครื่องจะจดจำการใช้้งานของเราไว้ด้วยครับเรื่อง ขยะ ไม่น่ามีมากกว่าไฟล์นี้ .udstate ซึ่งใน Sym.x1-2 จะมีโปรแกรมให้ลบออกแต่ก็ไม่ค่อยได้ผลครับ จะอยู่ใน
Tweak/Media/Remove all .udstate
ไฟล์ Swap แล้ว เวลาเชื่อมต่อ USB จะใช้หน่วยความจำเครื่องไม่ได้ครับ ณ ปัจจุบันนี้ผมใช้การลิงค์แบบ \\192.168.16.2 ใส่ในช่อง Run ของ Start ในหน้า Window เครื่องคอมฯ ครับ สะดวกมากจะไปจุดใดของ Zine ได้หมดครับจะลากจากคอมฯ มาว่างไว้ใน Zine ได้สุดสะดวกครับ แม้แต่ App หรือ Skins ก็จับมาว่างไว้เลยครับเข้าในตัวเครื่องเพื่อการติดตั้งเท่านั้น หากจะทำให้การเชื่อมต่อ USB ให้ได้ตามที่ต้้องการต้องตั้งค่าก่อนครับไปที่
การตั้งค่า/การเชื่อมต่อ/ตั้งค่า USB[ค่าปกติที่ควรตั้งเป็น โมเด็ม & เครื่องมือ จะสามารถใช้งานเครื่องได้ปกติเมื่อต่อกับคอมฯ ไม่ว่าจะรับสายหรือโทรออก และอื่น ๆ หรือฟังเพลงโดยใช้งานโปรแกรมของเครื่องคอมฯ โดยการโหลดไฟล์เพลงผ่านการเชื่อมต่อแบบ \\192.168.16.2\ SD เพื่อโหลดไฟล์เพลงไปสู่โปรแกรมเล่นเพลงของเครื่องคอมฯ [เหมือนการเลือกให้เป็นการ์ดบันทึกจากการตั้งค่าการเชื่อมต่อ USB ผมจึงใช้งานอันนี้ที่เป็นความสะดวกและมีความเสุถียรมาก]]ตัวอื่นที่ท่านต้องการต้องตั้งค่าก่อนการเสียบสายครับถึงจะทำงานได้ครับแต่จะไม่ค่อยเสถียรนัก[เมื่อเชื่อมต่อแล้ว Skin ที่ใช้งานอยู่จะเปลี่ยนไปเป็นของตัวที่มากับ FW]และบ้างครั้งก็ไม่สามารถเข้าไปในส่วนเมมฯ ของเครื่องได้ การเชื่่อมต่อแบบซิงค์มีเดียจะไ้ด้ตามนี้ที่จะขึ้นที่หน้า คอมฯ My Computer\ZN5\MOBILE HANDSET เครื่อง Zine จะค้างไม่สามารถใช้งานอื่่น ๆ ได้ จนกว่าจะถอดสาย USB ออก และบ้างครั้งจะค้างต้อง Reboot เครื่องใหม่ครับ ส่วนตัวอื่น ๆ ไม่ได้ทดสอบครับ
ผมเองก็มือใหม่ในการเล่นเครื่องพวกนี้ ยิ่ง Symbians ไม่เคยมีโอกาสเลย[เพราะงบที่จะหาเครื่องมาเล่นมีจำกัด] สำหรับ Android ก็ยังต้องรอให้ระบบนิ่งกว่านี้น่าจะรอให้เครื่องที่ใช้งาน 2.2 ได้โดย Rom ของศูนย์เองถึงจะน่าเล่น เพราะ App. ต่าง ๆ จะต้องใช้เงินในการซื้อมาแล้วละครับ ณ ขณะนี้ที่ได้ของฟรีอยู่ก็โดยการ Root ซึ่งหากมีการผิดพลาดก็ต้องลงใหม่ App. แต่ละตัวที่ได้มาฟรีต้องโหลดจาก Maket ซึ่งต้องใช้ตัวเครื่องโหลดมาถึงบ้างท่านที่ใช้ WiFi ในการโหลดมาซึ่งจะประหยัดค่า GPRS (EDGE) ราคาของ App. บ้างตัวมีราคาสูง ต้องติดตามอีกว่าเมื่อซื้อแล้วจะโหลดใหม่จะต้องเสียเงินซื้ออีกมั้ย ขออภัยครับนอกเรื่อง
FW Symbiosis_X2_062A beta
http://www.4shared.com/file/6TC3oT9k/Symbiosis_X2_062A.html? [แตกไฟล์ออกมามีจำนวน 79988 KB น้อยกว่า Final]
FW Symbiosis_X2_062AFinal
http://www.4shared.com/file/U25v8DBw/Symbiosis_X2_062A__1_.html
[แตกไฟล์ออกมามีจำนวน 80184 KB] ผม flash 2 ตัวนี้ผ่านครับ แต่ Final ผมไม่สามารถใช้งาน\\192.168.16.2 ที่ช่อง run หน้า Window ได้ จึงกลับมาใช้ตัว Beta ซึ่งจะเร็วกว่า Final ด้วยช้ำ [เหมือนเคยเป็นกับ Imp.V.9 สำหรับ EM30 ที่มีตัว Beta ดีกว่าตัวเต็ม จึงมีการแก้ไขจาก Imp.V.9 เป็น V.9.1 ท่านใดเคยเล่น EM30 ตั้งแต่ต้น ๆ ก็จะพบคล้าย Zine เลย]

มี App. มาฝากสำหรับการทำ Backup SMS
http://www.mediafire.com/?cxmn7fxor253b6z [ไว้ Backup SMS ใช้งานได้ดี]
Skin
http://www.4shared.com/file/7zwvXCRd/Buuf_Zn5.html
ขอเสริมอีกเล็กน้อย การทำ Backup ของ Zine สำคัญควรทำอาทิตย์ละครั้ง หรือถ้าแก้ไขปัญหาใด ๆ ได้แล้วควรทำไว้เพื่อไว้ใช้งานในคราวมีปัญหาครับ การตั้งค่าเพื่อให้ Zine ทำ reboot ได้ให้เข้า้้ไปตั้งได้ใน IM เพื่อให้เป็นค่า Reboot TelePhone เข้าไปที่
Tweak/SysConfic/IM/RebootTelePhone ตามรูปนี้

แล้วตั้งค่าใช้ในหน้าจอหลัก กดวิธีลัด ให้ตั้งค่ามี Icon IM เมื่อต้องการ Reboot ก็กด IM เท่านั้นก็จะ Reboot ให้สำหรับขณะที่เปลี่ยนการตั้งค่าหน้ากล้องถ่ายรูปเป็นถ่ายวีดีโอ และในกรณีอื่น ๆ ที่จำเป็นต้อง reboot เครื่อง
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 20:28  

ขอบคูณ ท่าน TP มากครับ วันนี้ผมได้ลองแฟลช ตัว Final ดูแล้ว ปรากฏว่าผ่านครับ งงเหมือนกัน เพราะท่าน mitoona บอกว่าแฟลชตัว Beta ผ่าน แต่ตัว Final ไม่ผ่าน ซึ่งตรงข้ามกับผมเลย เอาเป็นว่า มาในเรื่องของการใช้งานบ้างครับ ก้ต้องบอกเหมือนเดิมว่า ยังใช้ภาษาไทยได้ไม่สมบูรณ์ครับ แต่ก็ดีกว่า ตั้งแต่ Symbiosis V จนมาถึง X1 ครับ เพราะเวลาเปลี่ยน Font เครื่องจะค้างจนต้องรีบูท พอรีบูทมาเราก้ต้องเปลี่ยน Font อีก หากไม่เปลี่ยน Font ตัวภาษาไทยก้จะเป็นตัวเหลี่ยมๆ ครับ (สี่เหลี่ยม) มาว่ากันที่ X2 นะครับ ก็หลังจากเปลี่ยน Font แล้ว ต้องรอสักพักนึง ถึงจะแสดงภาษาไทยได้ครับ แต่หน้าเมนเมนู.จะยังแสดงภาษาไทยไม่ได้ครับ รวมไปถึง เมนูย่อยที่เราเข้าไปเช่น ตั้งค่าเครื่องโทรศัพท์ เป็นต้น แต่ซัพเมนู..จะเป็นรายการภาษาไทยครับ และเผอิญว่ามีสายเข้า ข้อความทั้งหมดก็ไม่สามารถโชว์ภาไทยได้ครับ แต่เป็นตัวเหลี่ยมๆ (สี่เหลี่ยม) ผมก็เลยคิดว่า คงรอใมการปรับตัวสักระยะ (ผมเดาจากที่หลังการเปลี่ยน Font แล้วต้องรอสักครู่..จึงแสดงภาษาไทยได้) แต่ปล่อยทิ้งไว้จนถึงเย็น ก้เหมือนเดิมครับ เสียดายที่ผมไม่ได้ทำ Snap Shot มาให้ดู เพราะว่าผมแฟลชใหม่อีกรอบนึง แต่ไม่แฟลช Pack ภาษาไทยแล้ว แต่คิดว่าอาจจะแฟลชอีกรอบครับ เพราะว่ามันก็ยังแสดงภาษาไทยในการส่ง SMS และอ่าน SMS ได้ เพราะผมยังมีการส่งข้อความอยู่บ้าง..ส่วนเมนูก้ใช้เป็นอังกฤษไปเลย เพราะปกติผมก็ไม่เคยตั้งเมนูไทยอยู่แล้ว แค่ต้องการให้แสดงผลภาษาไทยได้แค่นั้น เอาเป็นว่าเดี๋ยวถ้าผมแฟลช Pack ภาษาไทยอีกครั้งแล้วจะทำ Snap Shot มาให้ดูครับ และต้องบอกเรื่องของการเปลี่ยน Font ด้วยครับว่า หลังจากเราเปลี่ยน Font แล้ว จะทำให้นาฬิกาปลุก ไม่ทำงานครับ ผมก้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า เกี่ยวกันได้อย่างไร เมื่อก่อนก็ตอนที่ผมแฟลช FW ZN5 Revolution Mod แล้วก็มาที่ Sym X ครับ อย่างวันนี้ ก็เจอกับตาอีกรอบ คือผมตั้งปลุกไว้ 18.00 แต่ว่าผมตื่นขึ้นมาก่อน เลยมาเปิดคอมฯ นั่งเล่นเกมส์ไปเรื่อย พอมาถึงเวลา 18.00 ก็เห็นแค่แสงไฟที่หน้าจอแว๊บ..เดียว แล้วไม่มีเสียงอะไรเลย สัญลักษณ์ นาฬิกาปลุกก็หายไปแล้ว เสมือนว่าเรากดปิดไปแล้ว ผมว่าแปลกอยู่..การใช้งานทั่วไปก็ถือว่ารวดเร็วดีครับ ตอนนี้ยังไม่ได้สร้างไฟล์ Swap ส่วนการงานด้านอื่นๆ ก็ตามที่ท่าน TP ได้กล่าวเอาไว้แล้วครับ
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 20:41  

อ้อ..ผมลืมบอกไปครับว่า แม้ผมจะทดลองใช้งานมาหลาย FW แต่ก็ไม่ได้ใช้งานจนเก่งและชำนาญในการแก้ปัญหา เหมือนท่าน TP หรอกครับ แต่ก็จะมีบ้างที่ทำการปรับแต่งธีม โดยก๊อป สิ่งที่เราอยากได้ในแต่ละธีมมาผสมกัน เช่น สีตัวอักษร ภาพแบล็กกราวน์ และแถบเมนูหน้า Home screen ครับ และมี FW อยู่ 2 ตัวครับที่ผมเคยใช้นะ คือ Silence7 กับ iloved 3 Brazil ครับ ที่เปลี่ยน Font ได้โดยการก๊อป ไฟล์ Font ไปวางไว้ที่โฟล์เดอร์ Unknow ในตัวเครื่องครับ แต่ให้เปลี่ยนชื่อเป็น myfont และ mynum ครับ โดยเราจะใช้ Font ตัวเดียวกัน แต่ตั้งชื่อให้ต่างกัน โดยจะเป็นการแสดงผลของตัวเลข และ ตัวอักษรครับ หรือเราจะเอา Font สองแบบมาผสมกันก็ได้ แต่ Fw ทั งสองตัวนี้ก็ไม่ได้มีลูกเล่นหวือหวาอะไร แต่การใช้งานถือว่ารวดเร็วและสเถียรดีครับ ตัว Silence 7 จะมี zTaskmanager มาให้ด้วย ซึ่งเป็น Fw ที่ผมใช้งานยาวนานที่สุด เท่าที่เคยแฟลช มาครับ อีกนิดครับ คือหลังจากที่เราเปลี่ยน Font ครับ ก็รีสตาร์ท เครื่องหลังจากที่ก๊อป ไฟล์เรียบร้อยแล้วครับ เปิดเครทื่องมาใหม่เราก็จะได้ Font ใหม่แล้ว การใช้งานก้ปกติครับ นาฬิกาปลุกก้ไม่มีปัญหา ^_^
mitoona
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 23:34  

แจ้งเกี่ยวกับที่ท่าน TP เม้นท์ไว้เกี่ยวกับไม่สามารถเชื่อมต่อด้วย \\192.168.16.2 ได้

ผมทดลองแล้วใช้ได้ตามวิธีด้านล่างครับ

- ทดสอบ ลง X2 final แล้ว set ค่า ต่างๆ ที่ Tweak system รวมทั้ง swap ( nand 100)
- จากนั้นใช้ \\191.168.16.2 เพื่อ ก๊อป front เปลี่ยน ชื่อ เป็น myfront.ttf เอาไปไว้ที่ userset/front

- แล้วค่อยลง LP0021
- ทดสอบการเชื่อมต่อ กับ PC อีกครั้ง ด้วย \\192.168.16.2 ใช้งานได้ปกติ ครับ
- โทรเข้าออก ปกติ ไม่ช้า กด โทรก็ไม่ช้า กดวางสายก็วางเลย

ไม่จำเป็นต้องลง Sym_Test_upd ที่ช่วยให้การโทรออกวางสายเร็วขึ้น ครับ ถ้าลงตัวนี้ ตามไป จะ ใช้ \\192.168.16.2 ไม่ได้......จากที่ลองมากับตัวเอง2 รอบครับ
- ลงX2 final ตามวิธีด้านบน พบว่าความเร็ว ระหว่าง beta กับ final พอกันครับ

ภาษาไทย ในหน้าหลัก รวมถึงซับเมนู เป็นปกติดี มีบางจุดในหน้าเมนเมนู เช่น ไม้เอก หรือ ตัวการันณ์ สระอุ ขาด คิดว่าน่าจะเป็นเพราะผมใช้ tomaha อาจจะใหญ่เลยทำให้การแสดงผล เหมือน อักขระ ขาดไป.... อันนี้ ทดลองใช้จาก สกิน 7 ที่ติดมากับ X2 ครับ

ปกติผมเน้นใช้งาน ยูทิลิตี้ต่างๆ มากกว่า ความสวยงามมาที่หลัง เพลงคิดว่าไม่ใช่ปัญหาเอาไว้ลงหลังสุด

สำหรับผมค่อนข้างพอใจ จะลงโปรแกรมเพิ่มเติมตามการใช้งานอีกนิดหน่อย ก็น่าจะ โอเค แล้ว ที่เหลือ ก็ลุ้น กล้องว่าโอเคไหม ก็จบแล้ว

ถ้าทราบแล้วขออภัยครับ......
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 04:20  

แจ้งเกี่ยวกับที่ท่าน TP เม้นท์ไว้เกี่ยวกับไม่สามารถเชื่อมต่อด้วย \\192.168.16.2 ได้

ผมทดลองแล้วใช้ได้ตามวิธีด้านล่างครับ

- ทดสอบ ลง X2 final แล้ว set ค่า ต่างๆ ที่ Tweak system รวมทั้ง swap ( nand 100)
- จากนั้นใช้ \\191.168.16.2 เพื่อ ก๊อป front เปลี่ยน ชื่อ เป็น myfront.ttf เอาไปไว้ที่ userset/front

- แล้วค่อยลง LP0021
- ทดสอบการเชื่อมต่อ กับ PC อีกครั้ง ด้วย \\192.168.16.2 ใช้งานได้ปกติ ครับ
- โทรเข้าออก ปกติ ไม่ช้า กด โทรก็ไม่ช้า กดวางสายก็วางเลย

ไม่จำเป็นต้องลง Sym_Test_upd ที่ช่วยให้การโทรออกวางสายเร็วขึ้น ครับ ถ้าลงตัวนี้ ตามไป จะ ใช้ \\192.168.16.2 ไม่ได้......จากที่ลองมากับตัวเอง2 รอบครับ
- ลงX2 final ตามวิธีด้านบน พบว่าความเร็ว ระหว่าง beta กับ final พอกันครับ

ภาษาไทย ในหน้าหลัก รวมถึงซับเมนู เป็นปกติดี มีบางจุดในหน้าเมนเมนู เช่น ไม้เอก หรือ ตัวการันณ์ สระอุ ขาด คิดว่าน่าจะเป็นเพราะผมใช้ tomaha อาจจะใหญ่เลยทำให้การแสดงผล เหมือน อักขระ ขาดไป.... อันนี้ ทดลองใช้จาก สกิน 7 ที่ติดมากับ X2 ครับ

ปกติผมเน้นใช้งาน ยูทิลิตี้ต่างๆ มากกว่า ความสวยงามมาที่หลัง เพลงคิดว่าไม่ใช่ปัญหาเอาไว้ลงหลังสุด

สำหรับผมค่อนข้างพอใจ จะลงโปรแกรมเพิ่มเติมตามการใช้งานอีกนิดหน่อย ก็น่าจะ โอเค แล้ว ที่เหลือ ก็ลุ้น กล้องว่าโอเคไหม ก็จบแล้ว

ถ้าทราบแล้วขออภัยครับ......

ขอบคุณท่าน mitoona มากครับ คือผมไม่รู้เลยเกี่ยวกับการ Root เพื่อนำไฟล์ Font เข้าไปใส่ก่อนการแฟลช LP0021 เพราะก่อนหน้านี้ผมลง Apps. ในการเปลี่ยน Font ครับ เอาเป็นว่าตอนนี้ผมได้แนวทาง ในการทำแล้วครับ เดี๋ยวผมไปทำตาม แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ ขอบคุณที่นำเกร็ดความรู้ดีดี มาเผยแพร่ ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 15, 16, 17, 18  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: