Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Samsung Galaxy Tab 8.9 - ซัมซุง Galaxy Tab 8.9

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 79 / เข้าชม: 1085878
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
73%
 73%  [ 11 ]
ดี - GOOD - 4
13%
 13%  [ 2 ]
ธรรมดา - Normal - 3
6%
 6%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
6%
 6%  [ 1 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 15

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Samsung Galaxy Tab 8.9 - ซัมซุง Galaxy Tab 8.9
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 12:05  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Samsung Galaxy Tab 8.9 - ซัมซุง Galaxy Tab 8.9
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/samsung/galaxy_tab_89.htm

Android Community - ชุมชนผู้ใช้ แอนดรอยด์
http://android.siamphone.com

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 12:20  

Wow สวยดีจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 12:21  

another copycat
MinkkyKnowHow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy Tab 8.9 - ซัมซุง Galaxy Tab 8.9
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 14:01  

ยิ่งออกมาทำรูปแบบคล้ายๆกัน ประสิทธิภาพใกล้ๆ กันก็ดี ราคาของยี่ห้ออื่นๆ จะได้ถูกลงอีกเยอะ ถ้าไม่มีซัมซุงป่านนี้ ไอโฟนคงขายกันราคาไม่ต่ำกว่าเครื่องละห้าหมื่น

ใครเหมาะกับยี่ห้อไหนก็ซื้อไปเถอะครับ ในที่สุดเงินไทยก็ไหลออกนอกประเทศอยู่ดีกับสินค้าประเภทเหล่านี้
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: มหาสารคาม
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy Tab 8.9 - ซัมซุง Galaxy Tab 8.9
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 14:23  

กล้องน่าจะห้าล้านได้แล้วนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 19:54  

MinkkyKnowHow ผู้เขียน:
ยิ่งออกมาทำรูปแบบคล้ายๆกัน ประสิทธิภาพใกล้ๆ กันก็ดี ราคาของยี่ห้ออื่นๆ จะได้ถูกลงอีกเยอะ ถ้าไม่มีซัมซุงป่านนี้ ไอโฟนคงขายกันราคาไม่ต่ำกว่าเครื่องละห้าหมื่น

ใครเหมาะกับยี่ห้อไหนก็ซื้อไปเถอะครับ ในที่สุดเงินไทยก็ไหลออกนอกประเทศอยู่ดีกับสินค้าประเภทเหล่านี้

เห็นด้วยครับบบ

ประสิทธิ์ภาพใกล้เคียงกัน บางอย่างดีกว่าอีก.. เชียร์ samsung ครับ
Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 20:37  

เหมือนซัมซุงจำเป็นยี่ห้อที่ออกมาเยอะที่สุดเลยครับ เยอะเกิ๊นน แต่ตัวนี้สวยดีอะ ลดความบางมาแข่งกะ ipad 2 สบายๆ
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 22:15  

Bada เลิกทำแล้วเหรอ ช่วยเอาอะไรที่มันเสถียรกว่าแอนดรอยมาทำ OS ได้ไหม Question Question Question Question Question
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 01:34  

jack_six ผู้เขียน:
Bada เลิกทำแล้วเหรอ ช่วยเอาอะไรที่มันเสถียรกว่าแอนดรอยมาทำ OS ได้ไหม Question Question Question Question Question

samsung ไปเอาDeveloper ของซิมเบี้ยนที่โดนหักหลังมาช่วยพัฒนาอยู่จ้า

55
junior30001
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 03:12  

ตัวนี้ราคา Wifi only 16Gb(เพิ่ม micro sd ได้) แค่ 469ดอลเองครับ ประหยัดเงินลงมาได้อีกนิดหน่อย TouchWiz4.0 ที่ออกแบบเองมาครอบ Honeycomb เดิมๆ ทำให้ไม่จำเจเท่าไหร่ โดยรวมสเปคดี แต่ก็ต้องมาดูรีวิว กับเกม และBrowser อีกที น๊ะจ๊ะ

เบื่อเนอะ ชอบมีพวกเด็กเกรียนร้านเกม แต่ก็เข้าใจครับ เอาเถอะครับ Twisted Evil
งุ้งงิ้งงุ้งงิ้ง ยุงเยอะๆ ^^
อะไรๆก็ซัมซุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 10:12  

เหมือนโน็ตบุคผ่าซึกเลย

คริ คริ
เกลียดเกรียน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 10:18  

junior30001 ผู้เขียน:
ตัวนี้ราคา Wifi only 16Gb(เพิ่ม micro sd ได้) แค่ 469ดอลเองครับ ประหยัดเงินลงมาได้อีกนิดหน่อย TouchWiz4.0 ที่ออกแบบเองมาครอบ Honeycomb เดิมๆ ทำให้ไม่จำเจเท่าไหร่ โดยรวมสเปคดี แต่ก็ต้องมาดูรีวิว กับเกม และBrowser อีกที น๊ะจ๊ะ

เบื่อเนอะ ชอบมีพวกเด็กเกรียนร้านเกม แต่ก็เข้าใจครับ เอาเถอะครับ Twisted Evil
งุ้งงิ้งงุ้งงิ้ง ยุงเยอะๆ ^^

เดี๋ยวนี้เกรียนมีเยอะครับ
ตัวเองใช้อีกแบรนด์ พออีกแบรนด์ออกมาดีกว่าก็เกรียนใส่
ตัวเองใช้รุ่นเก่า รุ่นใหม่ออกมาก็เกรียนใส่

ไปตายซะไอพวกเกรียน
เสพติดwin7
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 10:37  

จะมีคน โมลง window บ้างไหม Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 17:19  

มั่วจิง -0-

8.9 10.1 10.1 ทั้งคนซื้อ+คนขาย ได้มึนกันยกใหย่เเน่ๆ

เเล้วมันต่างกันยังไงเนี่ย ?
phunjung_nungnung
Year's Star

จังหวัด: เลย
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 19:32  

perfect
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 22:23  

ไม่มีข้อมุลแรมเลย ว่า 512m or 1g
sar4
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 23:34  

งดงาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 01:56  

ราคาออกยังครับ ตกลงเท่าไหร่ อยากได้มาใช้ละ
ไอซุงก๊อปปี้แคท
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 11:58  

Anonymous ผู้เขียน:

ประสิทธิ์ภาพใกล้เคียงกัน บางอย่างดีกว่าอีก.. เชียร์ samsung ครับ

ไม่จริงเลยครับ ไอแพดทำมาเพื่อตีตลาดเน็ทบุ๊ค ซึ่งก็ทำได้สำเร็จงดงาม
ส่วนกาแลคซี่แทป เห็นไอแพดขายดี เลยก๊อปปี้มาขาย ใช้เสปคเข้าข่ม แน่นอนว่าทำแบบนี้คงละเลยเรื่องการqcไปเยอะ สินค้าตัวนี้คงมีปัญหาตามมามากมายแน่นอน
ใครจะซื้อก็คิดให้ดีก่อนละกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 15:57  

ไอซุงก๊อปปี้แคท ผู้เขียน:

ไม่จริงเลยครับ ไอแพดทำมาเพื่อตีตลาดเน็ทบุ๊ค ซึ่งก็ทำได้สำเร็จงดงาม
ส่วนกาแลคซี่แทป เห็นไอแพดขายดี เลยก๊อปปี้มาขาย ใช้เสปคเข้าข่ม แน่นอนว่าทำแบบนี้คงละเลยเรื่องการqcไปเยอะ สินค้าตัวนี้คงมีปัญหาตามมามากมายแน่นอน

อะไรบางอย่างที่อยู่ในไอแพด ก็ supply มาจากหลายๆยี่ห้ออื่นๆนะครับ โดยเฉพาะ ชิปเซ็ท ที่ apple เลือกให้ Cortex ที่มี Samsung เป็นหนึ่งในทีมค้นคว้าพัฒนาขึ้นมา ผลิตให้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า samsung จะดีกว่า apple นะครับ มันอยู่ที่ความถนัด ความชอบของแต่ละคนมากกว่า ส่วนตัวผมใช้ ipad 1 ทุกอย่าง ดีมากครับ แต่ยอมรับว่าการเข้า net เช็คเมลล์หรือเข้า youtube มักทำให้ผมหงุดหงิดอยู่บ่อยๆ ซึ่งพอลองใช้ galaxy tab ของเพื่อนดูจะดีกว่ามาก แต่เรื่องจอ ความรื่น ผมยังให้ apple นำหน้าอยู่ สุดท้ายผมใช้ net เป็นหลักเลยต้องตัดใจเรื่อง app ต่างๆใน ipad ออก หันมามองหา android ในนี้ดูครับ
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 22:55  

ตอบเรื่องแรม ผมหน่อยสิืคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2011 17:49  

ไม่มีใครดีกว่าใครหรอกครับ

ถนัดแบบไหน ชอบยี่ห้อไหนก็ซื้อครับ

มีเงิน เงินเหลือใช้ ก็ซื้อครับ อย่าได้แคร์ใคร

Apple ที่บอกว่าตัวเองแน่ๆ ยังต้องพึ่งคนอื่นให้ผลิตชิ้นส่วน อุปกรณ์ให้อยู่เลย ถ้าไม่มีซัมซุง ไม่มีแอลจี ก็ไม่มีไอโฟนทุกวันนี้หรอกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 19:54  

สาวกลุงจ๊อบเอ๋ย

ถ้าไม่มี SS+LG ป่านนี้ไอโฟนก็ยังไม่เกิดหรอกนะจ้ะ

อย่าทุบหม้อข้าวตัวเอง อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 15:10  

สาวกลุงจ๊อบเอ๋ย

ถ้าไม่มี SS+LG ป่านนี้ไอโฟนก็ยังไม่เกิดหรอกนะจ้ะ

อย่าทุบหม้อข้าวตัวเอง อิอิ

ถูกต้องนะครับบบบบบบ
เดี๋ยวจ๊อบก็ตายละ ที่นี้แหละรู้กัน
varakas
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 06:02  

ผมเคยใช้ iPad 1 รุ่น 64G 3G Wifi มาก่อนบอกได้เลยว่าลื่นมากแต่ห้ามเอาไปเปิดไฟลล์เอกสารแข่งกับ Android ที่มีสเปคไกล้เคียงกันนะครับ เพราะสุ้Android ยาก ส่วนถ้าเป็นเกมส์แล้วนี่ อย่าเอา Android ไปสู้ iPad เหมือนกันครับเพราะ iPad เกมส์เยอะมาก หลายท่านบอกว่าถึงแม้ Apple จะขายiPad ขาดทุนแต่ก็ยังได้กำไรจาก App ซึ่งผมคิดว่ามันจริงเลยทีเดียวและจุดขายของiOS อีกอย่างคือ jailbreak ได้ -*- และทุกคนที่ผมรุ้จัก jailbreak กันหมด galaxy tabนี่ไม่รู้ต้องjailbreak หรือเปล่านะแต่เท่าที่ไปเล่นมานี่รู้สึกว่าพอได้เหมือนกันถึงตอนนี้ ผมเริ่มไม่ต้องการมองที่ยี่ห้อ(เรียกยี่ห้อมันไทยๆดีเน๊อะ)แล้วเพราะบางทีแค่ยี่ห้อมันไม่ช่วยทำให้เราทำงานได้ราบรื่น หลายคนเคยบอกผมว่าจะซื้อ galaxy คิดให้ดีก่อน ตอนนั้นก็เลยไปซื้อ iPad ถึงวันนี้ผมรุ้แล้วว่าอย่าเชื่อใครให้มากเชือใจตัวเองดีกว่า ขาย iPad ทิ้งนี่ราคาร่วงยิ่งกว่า galaxy อีก T T ใครจะซื้อรุ่นไหนก็ลองให้พอใจเอาให้เข้ากับงานที่เราทำดีกว่า
NES
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สุดยอด
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 02:22  

ผมว่านี่คือ Tablet ที่สมบูรณ์ที่สุดในตอนนี้เลยครับ
zontc5
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 18:59  

ฝาหลังกระป๋องมากดูจากรูปถ่ายแล้วรู้เลย พลาสติกวัสดุเดียวกับฝาหลัง notebook acer benQ รุ่นเก่า น่าจะกดแล้วยุบๆ

ทรงบางแต่ก็ไม่สวยเท่า ipad2

แต่มันน่าใช้กว่า ipad2 ตรงใช้ Android 3 นี่ล่ะ ถึงมันจะไม่ลื่นก็เถอะ
4525227
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 01:15  

อะไรบางอย่างที่อยู่ในไอแพด ก็ supply มาจากหลายๆยี่ห้ออื่นๆนะครับ โดยเฉพาะ ชิปเซ็ท ที่ apple เลือกให้ Cortex ที่มี Samsung เป็นหนึ่งในทีมค้นคว้าพัฒนาขึ้นมา ผลิตให้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า samsung จะดีกว่า apple นะครับ มันอยู่ที่ความถนัด ความชอบของแต่ละคนมากกว่า ส่วนตัวผมใช้ ipad 1 ทุกอย่าง ดีมากครับ แต่ยอมรับว่าการเข้า net เช็คเมลล์หรือเข้า youtube มักทำให้ผมหงุดหงิดอยู่บ่อยๆ ซึ่งพอลองใช้ galaxy tab ของเพื่อนดูจะดีกว่ามาก แต่เรื่องจอ ความรื่น ผมยังให้ apple นำหน้าอยู่ สุดท้ายผมใช้ net เป็นหลักเลยต้องตัดใจเรื่อง app ต่างๆใน ipad ออก หันมามองหา android ในนี้ดูครับ

CPU apple A5 ซัมซุงไมไ่ด้ผลิตให้แล้วครับ แอปเปิ้ล ไปให้บริษัทอื่นผลิตให้แล้ว ลองอัพเดตข่าวดูครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 13:33  

4525227 ผู้เขียน:

CPU apple A5 ซัมซุงไมไ่ด้ผลิตให้แล้วครับ แอปเปิ้ล ไปให้บริษัทอื่นผลิตให้แล้ว ลองอัพเดตข่าวดูครับ

ARMv7 2 แกน (Cortex-A9)
junior30001
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 14:23  

พวกที่ว่าก๊อป ทั้งหลาย พวกคุณๆ รู้จัก Tablet หรือไม่ ?
------------ ดราม่าเกินไปและ
เอ่อ ผมว่าแล้วแต่การใช้งานนะ ผมคิดว่า คนที่ก๊อปไฟล์เอกสารต่างๆ ไม่ได้ฝากไฟล์ไว้บนพวก dropbox หมดทุกคนหรอกครับ อีกอย่างบางที่ก็ไม่มีอินเตอร์เน็ตใช้(เช่นไทยในปัจจุบัน - -*) แล้วจะก๊อบยังไง คุณก็ต้องเสียบสาย USB หน้าตาโง่ๆ ก๊อปมันเหมือนกับแฟลชไดรว์ สะดวก ง่ายกว่าไหม นี่คือเหตุผลที่ว่า ถึงค่ายผลไม้ทำออกมาดียังไง มันก็ไม่เหมาะกับผม ^^
รำคาญแฟนบอย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 02:56  

ผมอยากรู้ว่าพวกtablet หรือมือถือtouchscreenอะไรบ้างที่คุณบอกว่าไม่ก็อปแอปเปิ้ลครับ

ต้องขอบคุณแอปเปิ้ลที่เป็นผู้บุกเบิกให้ จนบริษัทอื่นมาทำตาม

แล้วพอมีคนแข่งขัน สินค้ามันก็ก้าวหน้าขึ้นเรื่อยๆ ราคาของก็ถูกลง ไม่ชอบรึไง??? ไม่งั้นตอนนี้ไอโฟน 20000++ไปแล้ว

ผมก็เคยคิดว่าไอโฟนมันเจ๋ง แหล่ม แต่พอมีคู่แข่งอื่นที่ดีกว่า ผมก็เริ่มกันเกจนตอนนี้เลิกคบแอปเปิ้ลละ

บริษัทบ้าอะไรชอบกั๊กผลงานตัวเองเหลือเกิน แถมขายของเก็งกำไรเว่อร์ๆ ดูอย่างความจุไอโฟน

และไอแพด ไม่มีช่องSDมาให้ จะเอาแบบ32gbต่างกันอีกหลายพัน เหอะๆ แล้วItuneนี่เป็น

อะไรที่น่ารำคาญยิ่งกว่า iOSก็ปรับแต่งอะไรไม่ได้เพราะไม่ใช่Open sorce นอกจากjail

ตอนนี้มาคบandroid อิสระขึ้นเยอะ ลากไฟล์อะไรก็ทำได้เลย ไม่ยุ่งยากเหมือนiOS

แล้วที่บอกก็อปเนี่ย แอปเปิ้ลมันทำอะไรเองบ้างละครับ ผมเห็นพวกฮาร์ดแวร์แต่ละอย่างให้

คนอื่นทำหมด หน้าจอรู้สึกจะฮิตาชิ Cpu A4 ก็ซัมซุงฯลฯ ขอร้อง อย่ามาทำตัวเป็นแฟนบอยครับ

ใครใช้อะไรเรื่องของเค้า ไม่ต้องมาตำหนิถึงที่ก็ได้ อะไรดีกว่าแย่กว่าก็ยอมๆมั่งได้มั้ย?
junior30001
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 15:31  

""Galaxy Tab 8.9 นิ้ว (รุ่น WiFi) นั้นจะวางขาย "ภายในฤดูร้อนปีนี้ครับ ซึ่งก็คือในเร็วๆนี้นี่เองจะเริ่มวางขายแล้ว" ตั้งราคาไว้ที่ 16GB ราคา 469 ดอลลาร์ (ประมาณ 14,199 บาท) และ 32GB ราคา 569 ดอลลาร์ (ประมาณ 17,199 บาท)""

สเปคดี ไร้ปุ่ม ราคาพอเอื้อม 14,XXX.-

รอพี่ไทย Mad หรือจะหิ้ว Twisted Evil
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 00:34  

ใช้ ssgs ยอมรับว่ามันมีบั๊ก และความมึนของทั้ง ss และ แอนดรอยด์
หลายครั้งเอ๋อไม่มีสาเหตุ หลายครั้ง รู้สึก ฟังค์ชั่นโง่ๆที่ควรมีในโทรศัพท์ทำไมมันไม่มี

บางครั้ง เครื่องค้าง ถอดแบต กลับมาไฟล์แมวอะไรไม่รู้หายไป เครื่องเอ๋อไปเลย
slice it ใน แอนดรอยด์ หน้ามึนมาก เมื่อเทียบกับไอแพด

อยากให้แอนดรอยด์ พัฒนาเรื่องความเสถียร อุตส่า เข็น 3.o ออกมา กลัวบัก จะเพียบอีก

ส่วนเรื่องผลิตภัณฑ์ ใช้แค่ ไอพอด ก็เบื่อ ไอจูน จะแย่อยู่แล้ว
ผมใช้ แอนดดรอยด์ แน่ แต่ถ้า asus ทำราคามาถูก รับ 3g 850 ผมหนีตัวนี้ทันที
55555555
varakas
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 01:35  

รำคาญแฟนบอย ผู้เขียน:
ผมอยากรู้ว่าพวกtablet หรือมือถือtouchscreenอะไรบ้างที่คุณบอกว่าไม่ก็อปแอปเปิ้ลครับ

ต้องขอบคุณแอปเปิ้ลที่เป็นผู้บุกเบิกให้ จนบริษัทอื่นมาทำตาม

แล้วพอมีคนแข่งขัน สินค้ามันก็ก้าวหน้าขึ้นเรื่อยๆ ราคาของก็ถูกลง ไม่ชอบรึไง??? ไม่งั้นตอนนี้ไอโฟน 20000++ไปแล้ว

ผมก็เคยคิดว่าไอโฟนมันเจ๋ง แหล่ม แต่พอมีคู่แข่งอื่นที่ดีกว่า ผมก็เริ่มกันเกจนตอนนี้เลิกคบแอปเปิ้ลละ

บริษัทบ้าอะไรชอบกั๊กผลงานตัวเองเหลือเกิน แถมขายของเก็งกำไรเว่อร์ๆ ดูอย่างความจุไอโฟน

และไอแพด ไม่มีช่องSDมาให้ จะเอาแบบ32gbต่างกันอีกหลายพัน เหอะๆ แล้วItuneนี่เป็น

อะไรที่น่ารำคาญยิ่งกว่า iOSก็ปรับแต่งอะไรไม่ได้เพราะไม่ใช่Open sorce นอกจากjail

ตอนนี้มาคบandroid อิสระขึ้นเยอะ ลากไฟล์อะไรก็ทำได้เลย ไม่ยุ่งยากเหมือนiOS

แล้วที่บอกก็อปเนี่ย แอปเปิ้ลมันทำอะไรเองบ้างละครับ ผมเห็นพวกฮาร์ดแวร์แต่ละอย่างให้

คนอื่นทำหมด หน้าจอรู้สึกจะฮิตาชิ Cpu A4 ก็ซัมซุงฯลฯ ขอร้อง อย่ามาทำตัวเป็นแฟนบอยครับ

ใครใช้อะไรเรื่องของเค้า ไม่ต้องมาตำหนิถึงที่ก็ได้ อะไรดีกว่าแย่กว่าก็ยอมๆมั่งได้มั้ย?

SE P800 P900ครับ เป็นโทรศัพท์จอทัชสกรีน ที่ไม่ได้ก็อป IP ครับแต่ IP ก็อป SE แน่นอน
ขอบคุณ SE ครับที่เป็นผุ้บุกเบิกและริเริ่มพัฒนา จน Apple ต้องทำเลียนแบบ
........
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 11:44  

varakas ผู้เขียน:

SE P800 P900ครับ เป็นโทรศัพท์จอทัชสกรีน ที่ไม่ได้ก็อป IP ครับแต่ IP ก็อป SE แน่นอน
ขอบคุณ SE ครับที่เป็นผุ้บุกเบิกและริเริ่มพัฒนา จน Apple ต้องทำเลียนแบบ

แต่ผู้ที่่ทำให้มันประสบความสำเร็จคือappleครับ ผมให้เครดิตแค่ตรงนี้ะพอ
junior30001
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 12:04  

เมืองไทย เมืองนักคิด > คิดแต่ไอ่เรื่องแบบนี้ไง Laughing
ชอบอันไหนก็ใช้อันนั้นจ๊ะ อันไหนที่ใช้แล้วคิดว่าคุ้มก็ใช้ไป โอเคมั้ยครับ
เถียงกันก็ไม่ใช่ว่าคุณจะช่วยให้คุณหรือพวกเขารวยขึ้นนะ Cool
ชอบอันไหนก็อยู่ในบอร์ดนั้นครับ

อ่ออีกอย่างครับ เข้ามาบ่อยๆแบบนี้ สมัครสมาชิกก็ได้ครับ สมาชิกจะได้เยอะๆ ไม่ต้อง "เกรียน" ให้ Admin ตามลบ เกรงใจเขาหน่อยครับ
....
..
.
แบร่ๆ......
sulituan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 21:35  

แรม 1G ครับ ถ้าหาดีๆใน google จะเจอนะ(ภาษาอังกฤษ) ให้ลองหาใหม่
zontc5
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 20:00  

""Galaxy Tab 8.9 นิ้ว (รุ่น WiFi) นั้นจะวางขาย "ภายในฤดูร้อนปีนี้ครับ ซึ่งก็คือในเร็วๆนี้นี่เองจะเริ่มวางขายแล้ว" ตั้งราคาไว้ที่ 16GB ราคา 469 ดอลลาร์ (ประมาณ 14,199 บาท) และ 32GB ราคา 569 ดอลลาร์ (ประมาณ 17,199 บาท)""

สเปคดี ไร้ปุ่ม ราคาพอเอื้อม 14,XXX.-

รอพี่ไทย Mad หรือจะหิ้ว Twisted Evil

ปัญหาคือหน้าร้อนของคนอื่นเค้าเริ่มมิถุนาเป็นร้อนแรกจบที่ สิงหา น่ะสิครับ ไม่ใช่ร้อนในไทยที่เริ่ม มีนา -พฤษภา

ยังไงก็น่าจะวางตามกำหนดหลังวันที่8มิย
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 01:32  

แต่ช่วงแรกยอมรับนะคับ ว่า iphone มันเปลี่ยนโฉมหน้า มือถือจริง
ไม่งั้น ก็คงต้องจมโข่งอยู่กับ htc แพงก็แพง รู้สึกแม่มห่วยอีก
ถ้าไม่มีไอโฟน คงไม่มี การใช้นิ้วลาก ไม่มีพลิกหน้าจอ ไม่มีมือถือบางๆ
รอให้ htc ทำมันก็ทำมาแต่หว่ยๆ
แต่หลัง ไอโฟนก็ไม่ค่อยมีอะไรแล้ว
junior30001
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 17:55  

zontc5 ผู้เขียน:

ปัญหาคือหน้าร้อนของคนอื่นเค้าเริ่มมิถุนาเป็นร้อนแรกจบที่ สิงหา น่ะสิครับ ไม่ใช่ร้อนในไทยที่เริ่ม มีนา -พฤษภา

ยังไงก็น่าจะวางตามกำหนดหลังวันที่8มิย

ถึงกระทู้โต้วาที>พอแล้วว... รักนะคะคนดีของหนู... มวั๊ฟฟ ^3^ Shocked
-----
เป็นช่วงเข้า มหาลัยเลยอ่ะครับ น่าสนใจอยู่แต่อยู่หอกลัวหาย Crying or Very sad
varakas
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 14:08  

ถ้ามองภาพรวมแล้วจากที่ใช้โทรศัพท์หลายรุ่นหลายยี่ห้อ

ไอโฟนทำให้โทรศัพท์มือถือจอทัช มีการพัฒนาเรื่องการใช้นิ้วลากก็ได้เครดิตส่วนนิ้วลากไป

SE เป็นต้นแบบที่ทำจอทัชแบบเต็มจอ ดังนั้นSE ก็ได้เครดิตต้นแบบการทำจอทัชแบบเต็มจอไป

HTC ก็เก่งเรื่องทำ UI ครอบ OS อีกทีจนหลายๆค่ายก็ต้องทำเลียนแบบ ยกให้เขาไปเลยที่จริง HTC ก็ใช้นิ้วลากนะแต่การลากของ HTC ทำงานอีกแบบ

Samsung เก่งเรื่องผลิตอุปกรณ์ เวลาจะเอาอะไรมาขายซักอย่างนะต้องใส่มาจนล้น ผมว่า Samsung เป็นตัวที่ทำให้ราคา IP HTC SE และแบรนด์อื่นๆร่วงกระจายเพราะต้องการแข่งขัน

สรุปSamsung ก็ไม่ไช่เจ้าเดียวที่ก็อปปี้ชาวบ้านแต่ผมว่าทุกแบรนด์ก็อปข้อดีของแบรนด์อื่นทั้งหมดหรือจะเรียกอีกอย่างว่า นำมาพัฒนา แต่ถ้าก็อปปี้ของจริงผมว่าต้องมีการฟ้องเกิดขึ้น เช่นกรณี Apple โดน Kodak ฟ้องเรื่องละเมิดสิทธิบัตรเกี่ยวกับกล้องอะไรซักอย่างนี่แหละ แบบนี้แหละผมเรียกว่าก็อปปี้ แต่ถ้าอันไหนฟ้องไม่ได้ผมไม่เรียกว่าก็อปปี้นะ และการปรับจากการจิ้มมาเป็นนิ้วลากนี่ผมว่ายังไม่ไกล้กับคำว่านวัตกรรมนะ แต่การเอาปุ่มออกแล้วใช้หน้าจอทัชนี่ผมว่าไกล้เคียงกับคำว่านวัตกรรมมากกว่าเยอะ

ไม่งั้นพี่น้องตระกุลไรท์ก็คงบอกว่าเครื่องบินในโลกก็อปปี้ของเขา เพราะว่ามีปีก
VJ_vj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 17:04  

ถามผู้รู้ ถ้าเราจะโหลดภาพจากกล้องถ่ายรูปมาเก็บในเจ้าตัวนี้ได้ไม๊คะ ถ้าเราต้องไปต่างจังหวัดไกลๆ อะคะ
varakas
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 18:46  

VJ_vj ผู้เขียน:
ถามผู้รู้ ถ้าเราจะโหลดภาพจากกล้องถ่ายรูปมาเก็บในเจ้าตัวนี้ได้ไม๊คะ ถ้าเราต้องไปต่างจังหวัดไกลๆ อะคะ

โหลดได้ครับ ง่ายๆเลยด้วย
1ถ้ามี WIFI ในบ้านผมแนะนำให้ลงโปรแกรม SwiFTP เมื่อเปิดโปรแกรมนี้ โทรศัพท์เราจะกลายเป็น FTP Server เราสามารถเข้าถึงโฟลเดอร์ต่างๆของโทรศัพท์โดยใช้ explorer แล้วใส่IP ลงไปบนแอดเดรสบาร์ เช่น FTP://192.168.1.10:8877 แล้วก็ล็อคอินโดยใส่พาสเวิด ทีนี้ก็ก็อปข้อมุลใส่ได้เลยโดยวางเครื่องไว้ตรงไหนก็ได้ขอแค่ให้มีสัญญาณWifi ในบ้านก็พอครับ

2 ถ้ามีสายUSB เราก็แค่เสียบสาย คอมพิวเตอร์จะมองเห็นเครื่องโทรศัพท์เราเหมือนเป็น USB Drive ทีนี้เราก็ก็อปปี้อะไรใส่ก็ได้ครับ

3 ใช้โปรแกรม Dropbox เมื่อเราลงโปรแกรม Dropbox ทั้งบนโทรศัพท์และบนคอมเมื่อเราก็อปปี้ไฟลล์ต่างๆใส่ไว้ในโฟลเดอร์บนคอม ในโทรศัพท์ก็จะอัพเดทตามด้วยครับ

4 ส่งเมลล์แล้วเอาโทรศัพท์เปิดดูแล้วเซฟเอาไว้

5 อัพโหลดรูปลงบนเฟสบุคแล้วก็เปิดดูรูปแล้วเซฟเอาไว้

เยอะไปหรือเปล่าครับเนียะ แห่ะๆๆๆถ้าจะให้นั่งไล่ทีละอย่างก็คงไม่หมดครับ แต่ถ้าใช้เป็นแล้ว ผมว่า 3 วิธีแรกมีประโยชน์สุดๆเลยครับขอให้สนุกกับการอัพโหลดรูปภาพนะครับ
lomdf
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 16:34  

มันก็น่าใช้ทั้งคู้นะหละ ipad(ios),android มีดีกันทั้งนั้น ใช้ๆไปไม้ต้องคิดมาก
ตั้งใจเลือกของดี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 12:57  

ไม่สนยี้ห้อแต่สนสเปค+ราคา ใครใหญ่มาจากไหน ดังหรือก้อป ช่างมันอย่างดีใช้งานก็แค่ปีเดียวเทคโนโลยี่มันกระโดดไปไกลแล้ว ขายทิ้งหาที่แจ่มกว่านี้มาอีก จะซุง จะแพด ก็ซื้อ อ่านตั้งนาน แทนที่จะช่วยกันวิเคราะห์ความสามารถของมัน กลับมาเถียงใครเจ๋งกว่าใคร เปลืองเนื้อที่บอร์ดเค้าเปล่าๆ มาช่วยกันสร้างสรรค์เพื่อให้สมาชิกท่านอื่นได้ข้อมูลเพื่อการตัดสินใจ เช่น สนใจไอแพดก็เข้าไปอ่านบทวิเคราะห์ สนใจซัมซุงก็เข้ามาอ่านบทวิเคราะห์ ที่ไหนได้ทั้ง 2 แหล่งล้วนแต่กลวงความรู้ สังเกตุดูมีคนถามแต่ไม่ค่อยมีคำตอบต้องถามย้ำ ที่เหลือเถืยงกันมัน เง้ออออออ
ก๊อปปี้แคทใจดำ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 19:43  

19 กันยายน 2551
จำนวนผู้อ่าน 21121 คน "แอปเปิ้ล" เพิ่งออกมายอมรับว่า ผู้ประดิษฐ์เครื่องเล่นเอ็มพี 3 "ไอพ็อด" คนแรก คือนายเคน แครมเมอร์ วัย 52 ปี ชาวอังกฤษ และแม้ว่า "ไอพ็อด" จะมียอดขายกว่า 163 ล้านเครื่องทั่วโลก นับตั้งแต่วางตลาดเมื่อ 7 ปีที่แล้ว ทำกำไรไปถึง 5.4 ล้านล้านบาท แต่ "แครมเมอร์" ไม่ได้รับเงินจาก "แอปเปิ้ล" เลยแม้แต่แดงเดียว

แครมเมอร์ซึ่งออกจากโรงเรียนตั้งแต่อายุ 15 และประดิษฐ์ "ไอพ็อด" เมื่ออายุ 23 ปี ปัจจุบันมีบุตร 3 คน ไม่มีบ้านเป็นของตนเอง แต่ต้องเช่าเขาอยู่ กล่าวว่า "เครื่องแรกที่ผมประดิษฐ์นั้นมีชื่อว่าไอเอ็กซ์ไอ ขนาดประมาณเครดิตการ์ด สามารถบันทึกเพลงในชิปได้นาน 3 นาทีครึ่ง ตอนนั้นผมเชื่อว่า เมื่อวิทยาการก้าวหน้า ชิพจะมีความจำที่จะจุเพลงได้มากกว่านี้"

สิ่งที่แครมเมอร์คาดการณ์ไว้นั้นถูกต้อง แต่เมื่อพ.ศ.2531 เขาไม่สามารถหาเงิน 3,600,000 บาท เป็นค่าต่อลิขสิทธิ์ไอเอ็กซ์ไอใน 120 ประเทศได้ ลิขสิทธิ์จึงขาดไปทำให้นวัตกรรมนี้กลายเป็นของสาธารณะ "แอปเปิ้ล" จึงไม่ต้องจ่ายลิขสิทธิ์ให้กับแครมเมอร์ แม้เขาจะเป็นผู้ประดิษฐ์คนแรกก็ตาม

ถึงจะพลาดโอกาสเป็นอภิมหาเศรษฐี แต่แครมเมอร์คิดไปในทางบวก "ผมพูดอย่างจริงใจเลยนะ ผมดีใจแล้วที่สิ่งประดิษฐ์ของผมเป็นที่ยอมรับและประสบผลสำเร็จ จนถึงขึ้นพลิกโฉมอุตสาหกรรมเพลง"

สำหรับเหตุที่ทำให้ "แอปเปิ้ล" ต้องออกมายอมรับว่า แครมเมอร์เป็น "บิดาของไอพ็อด" เนื่องจากการฟ้องร้องที่มีขึ้นระหว่าง "แอปเปิ้ล" และ "Burst.com" ที่อ้างว่าเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ "ไอพ็อด" พร้อมทั้งขอแบ่งเค้กจากกำไรก้อนโตของ "แอ็ปเปิ้ล"

ขณะที่กิจการขาย "ไอพ็อด" ของ "แอปเปิ้ล" มีกำไรอู้ฟู่ เฉพาะคริสต์มาสปีที่แล้วมียอดขายถึง 3.3 แสนล้านบาท แต่แครมเมอร์กลับต้องพบวิบากกรรม โดยเมื่อปีที่แล้วเขาต้องปิดกิจการออกแบบเฟอร์นิเจอร์ จนต้องพาภรรยาและลูกๆ ออกจากบ้าน มาอยู่อพาร์ตเมนต์

"ตอนนี้ผมไม่มีเงินแม้แต่จะซื้อไอพ็อดซักเครื่อง" แครมเมอร์ กล่าว "หลังจากผมเป็นพยานในศาลให้กับแอปเปิ้ล แอปเปิ้ลให้ไอพ็อดผมมาหนึ่งเครื่อง แต่ใช้เพียง 8 เดือนก็พัง แต่ผมก็ยังมีความหวัง เพราะตอนนี้ผมมีสิ่งประดิษฐ์ใหม่ มีชื่อว่า โมนิคอลล์ ซึ่งสิ่งประดิษฐ์นี้จะมีความยิ่งใหญ่กว่าไอพ็อด"

สำหรับเครื่อง "โมนิคอลล์" ที่แครมเมอร์พูดถึง คือเครื่องบันทึกเสียงการเจรจาทางโทรศัพท์ จากนั้นเราสามารถอีเมล์เสียงที่พูด ไปหาบุคคลที่ 3 ในรูปแบบออดิโอไฟล์ เครื่องนี้จะทำให้เวลาการตกลงทางธุรกิจสั้นลง เป็นหลักฐานให้บุคคลที่ 3 รับทราบถึงข้อตกลงและการเจรจา โดยมีค่าใช้จ่ายที่ต่ำมาก ซึ่งออดิโอไฟล์นี้จะส่งเป็นอีเมล์ได้ภายในเวลา 30 วินาที
ตู๋คุง
Year's Star

จังหวัด: อุตรดิตถ์
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 20:44  

พอจะทราบวันเวลาที่ 3g+wifi จะออกมามั้ยครับ แล้วก็ราคาในไทยด้วยอะครับ พอดีสนใจอยู่ ขอแหล่งอ้างอิงด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
เด็กไอทีบางมด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 12:38  

วันหลังน่าจะทำSmartPhoneแบบเครื่องเปล่าออกมานะครับเหมือนพวกคอมพิวเตอร์ต่างๆ
ใครชอบOSอันไหนก็ลงอันนั้นไปเลย หรือลง2OSไปเลยก็ได้ (เหมือนNBผมลงWindows&Ubuntu) Very Happy

ขำๆนะครับ อย่าไปคิดมาก Embarassed
แต่ถ้าจะทำจริงนี่ ผมว่าต้องปรับตัวOSกับะพวกHardwareกันยกใหญ่เลยทีเดียว Exclamation
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 14:56  

มั่วจิง -0-

8.9 10.1 10.1 ทั้งคนซื้อ+คนขาย ได้มึนกันยกใหย่เเน่ๆ

เเล้วมันต่างกันยังไงเนี่ย ?

ดูจากขนาดจอไง Very Happy
varakas
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 01:59  

ตอนนี้ Apple ฟ้องเรื่อง Samsung ลอกเลียนแบบ การออกแบบ iPhone อยู่คาดว่าไม่นานคงได้ข้อสรุปว่า Samsung ก็อปปี้ iPhone จริงหรือเปล่า

และนี่คือหลักฐาน -*- โปรดสังเกตบางตัวเหมือนจะมีกล้องหน้าด้วยนะเนียะ

Tavit28
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 21:28  

ขอถามหน่อยครับ
ตัวนี้มันเล่น Camfrog ได้หรือเปล่าเอ่ย
อิอิ
จะเหมือนคอมฯไหมน่า
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 01:23  

ถ้ามองภาพรวมแล้วจากที่ใช้โทรศัพท์หลายรุ่นหลายยี่ห้อ

ไอโฟนทำให้โทรศัพท์มือถือจอทัช มีการพัฒนาเรื่องการใช้นิ้วลากก็ได้เครดิตส่วนนิ้วลากไป

SE เป็นต้นแบบที่ทำจอทัชแบบเต็มจอ ดังนั้นSE ก็ได้เครดิตต้นแบบการทำจอทัชแบบเต็มจอไป

HTC ก็เก่งเรื่องทำ UI ครอบ OS อีกทีจนหลายๆค่ายก็ต้องทำเลียนแบบ ยกให้เขาไปเลยที่จริง HTC ก็ใช้นิ้วลากนะแต่การลากของ HTC ทำงานอีกแบบ

Samsung เก่งเรื่องผลิตอุปกรณ์ เวลาจะเอาอะไรมาขายซักอย่างนะต้องใส่มาจนล้น ผมว่า Samsung เป็นตัวที่ทำให้ราคา IP HTC SE และแบรนด์อื่นๆร่วงกระจายเพราะต้องการแข่งขัน

สรุปSamsung ก็ไม่ไช่เจ้าเดียวที่ก็อปปี้ชาวบ้านแต่ผมว่าทุกแบรนด์ก็อปข้อดีของแบรนด์อื่นทั้งหมดหรือจะเรียกอีกอย่างว่า นำมาพัฒนา แต่ถ้าก็อปปี้ของจริงผมว่าต้องมีการฟ้องเกิดขึ้น เช่นกรณี Apple โดน Kodak ฟ้องเรื่องละเมิดสิทธิบัตรเกี่ยวกับกล้องอะไรซักอย่างนี่แหละ แบบนี้แหละผมเรียกว่าก็อปปี้ แต่ถ้าอันไหนฟ้องไม่ได้ผมไม่เรียกว่าก็อปปี้นะ และการปรับจากการจิ้มมาเป็นนิ้วลากนี่ผมว่ายังไม่ไกล้กับคำว่านวัตกรรมนะ แต่การเอาปุ่มออกแล้วใช้หน้าจอทัชนี่ผมว่าไกล้เคียงกับคำว่านวัตกรรมมากกว่าเยอะ

ไม่งั้นพี่น้องตระกุลไรท์ก็คงบอกว่าเครื่องบินในโลกก็อปปี้ของเขา เพราะว่ามีปีก

ผมเกลียด htc ยิ่งกว่า apple อีกคับ รุ้สึกนอกจาก ui ไม่เห็นมันพัฒนาอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย

ส่วน iphone นอกจากนิ้วลาก แล้ว เรื่องพลิกจอ ใช้นิ้วขยายซูมเข้าออกด้วยคับ
เรื่องเซนเซอร์ นี่ชัดเจนมาก ไม่แน่ใจรวมถึง proximity sensor ด้วยไหม ถ้าไม่มีแอปเปิล
เราก็คงเป็น ทาส htc เฮงซวยกันตลอดไป เพราะมันครองตลาด smart phone ในราคาที่สูงเกินจริง ตรงนี้ผมให้เครดิต แอปเปิลนะ
แต่ช่วงหลังๆ ด้วยความเคารพ ไอโฟนไม่เห็นมีอะไรเลย ถ้าไม่มีเรื่องแอปซับพอร์ทที่มากกว่าชาวบ้าน เฉพาะตัวเครื่อง แม่งมีอะไรดีฟะ นอกจากงานออกแบบ
Cho_shang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 16:01  

SPEC กำลังดีครับ

ส่วนตัว ผมมองว่า Tablet อย่าง Samsung Galaxy Tab นั้นถือว่าเป็นทางเลือกสำหรับ Tablet ที่มีส่วนแบ่งครองตลาดสูงที่สุดอย่าง iPad และเชื่อว่า เมื่อตลาดการแข่งขัน Tablet โตเต็มที่

ค่ายที่เสียผลประโยชน์เต็มๆก็จะเป็น ค่าย Apple ที่ผลิตอุปกรณ์อย่างเจ้า iPad ออกสู่ตลาดเป็นเจ้าแรก จึงไม่แปลกที่จะมีการฟ้องร้องเพื่อหวังผลทางธุรกิจ ในขณะเดียวกันก็ยังปลุกกระแสบรรดาเหล่าสาวกที่ต่างเดือดร้อนไปกับเขา ออกมาก่นด่้ากันอีกครั้งถึงเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์ การก๊อปปี้ ลอกเลียนแบบ ซึ่งผู้ที่ปลุกกระแสคำว่าก๊อป ก็เห็นจะเป็นทาง Apple เอง ที่กล่าวทิ้งไว้บนเวทีเปิดตัว iPad2 ในหัวข้อ Tablet Copycats 2011 แต่อย่างไรก็ดี เมื่อมีเรื่องฟ้องร้องเกิดขึ้น ก็อยู่ที่ศาลจะพิจารณาตัดสิน ว่าใครจะหน้าแหก!!!

แต่สำหรับ คห. ส่วนตัวมองว่า การที่ผู้ผลิต จะพัฒนา Tablet ขึ้นมานั้น จำเป็นต้องมีทุนวิจัย และพัฒนา ซึ่งเป็นที่แน่นอนว่า ค่ายยักษ์ใหญ่ด้านไอทีอย่างแอปเปิ้ลมีศักยภาพที่จะพัฒนาอุปกรณ์ไอทีออกสู่ตลาดก่อนคู่แข่งเสมอๆ แต่นั่นก็ไม่ได้แปลว่า ทุกค่ายจะมีการลอกเลียนทุกผลิตภัณฑ์เสมอไป หากแต่เพียงสิ่งที่ Apple หวาดกลัวนั่นคือ ค่ายยักษ์ใหญ่อุตสาหกรรมอิเล้กทรอนิกส์อย่างซัมซุง ได้ก่้าวมามีบทบาทสู่โลกไอที หลังจากที่ Apple เขี่ย Nokia จนตกกระป๋องไป ทำให้คู่แข่งของ Apple ในปัจจุบัน หลายค่ายต่างหันมาพัฒนาอุปกรณ์ตามผู้นำอย่าง Apple โดยนำเสนอทางเลือกให้กับผู้บริโภค ทำให้ Apple ไม่สามารถกลายเป็นผู้นำผูกขาดตลาดโลกไอทีได้เหมือนเดิมอีกต่อไป

ซึ่งเป็นความจริงที่ Apple มีเงินทุนหมุนเวียนในบริษัทฯจำนวนมากโดยไม่ล้มละลายภายใน 7 - 8 ปี แต่หากสิ่งที่ Apple มีความกังวล นั่นคือ สตีฟ จ็อปส์ ซึ่งนับว่ามีส่วนสำคัญในการผลักดันเทคโนโลยีใหม่ๆของ Apple และเป็นไปได้ว่า หากไร้เงาสตีฟ จ็อปส์แล้ว อนาคตของ Apple จะเป็นเช่นไร ?

เพราะฉะนั้น โอกาสที่จะเติบโตในทางธุรกิจ จึงจำเป็นต้องขจัดคู่แข่งให้สิ้นซาก แม้ความเป็นไปได้จะลดน้อยลงเต็มที เพราะคู่แข่งก็ยกระดับความสามารถเพิ่มมากขึ้นกว่าเดิมพอสมควร ดังนั้น การฟ้องร้องของ Apple จึงสะท้อนให้เห็นถึงความไม่มั่นใจในตลาดโลกไอที ที่แม้ว่า ผลิตภัณฑ์ค่ายนี้จะยังคงทำยอดขายได้เป็นอันดับหนึ่ง แต่มันก็ไม่แน่ว่าจะสามารถยืนระยะได้ตลอดไปหรือไม่ หลังจากที่ Nokia ยักษ์ใหญ่ได้พิสูจน์มาแล้วว่า ไม่มีอะไรยั่งยืนสำหรับวงการไอที

เพราะฉะนั้น สิ่งที่เราทำได้สำหรับผู้บริโภคยุคนี้คือ ปล่อยให้ผู้ผลิตแข่งขันกันไปจะดีกว่า ให้มันเป็นไปตามกลไกตามการตลาด อย่าบ้าตามกระแส เพราะถึงอย่างไร ประโยชน์ของการแข่งขันมันย่อมตกอยู่ที่ผู้บริโภคที่จะได้ใช้ของดีในราคาประหยัด ในขณะเดียวกัน ใครจะมีสิทธิ์อยากใช้งานของแพงตามวัตถุนิยมก็แล้วแต่บุคคล ส่วนการเปรียบเทียบเปรียบประเด็นต่างๆนั้น สามารถกระทำได้โดยต้องไม่ละเมิดสิทธิ์ หรือใช้วาจาหยาบคายก้าวล่วงกัน เพราะคติ ของๆใคร ของใครก็หวง มันก็เป็นความชอบเฉพาะบุคคล ควรถกประเด็นด้วยเหตุและผล ด้วยข้อมูลที่มีอยู่จะดีกว่า ครับ ^ ^ Laughing
junior30001
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2011 18:38  

รอแล้วรอเล่าเฝ้าแต่รอ เมื่อไรจะตื่นมาแล้วมีเซอร์ไพรส์ว่า ขายแล้วพร้อมกันทั่วโลก 449USD ^0^
ที่อยากใช้ตัวนี้ เพราะสดวก สบาย Wink
นมข้นหวาน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 May 2011 09:49  

งามมากๆๆ แล้วจะเข้ามาขายในบ้านเราเมื่อไหร่เนี่ยใครรู้บ้างเอ่ย
และที่สำคัญ มีคนบอกว่า รุ่น 8.9 ใช้เป็นโทรศัพท์ได้ด้วยจิงๆเหรอคับ
ถ้าจิงนะสงสัย ipad2 ขายไม่ออกแน่ๆ เพราะสเป้คก้อคล้ายๆกันนะ
ถ้าไม่ติดตรงยี่ห้อเนี่ย
แล้วแต่ชอบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2011 10:22  

บางคนก็ชอบแตกต่างกันไป ไม่เห็นต้องดูถูกยี่ห้อโน่นยี้ห้อนี้กันเลย ตอนนี้ผมมี แท็บร่นแรกอยู่ก็ใชได้ดี เพราะพกพาสะดวก ส่วนตอนนี้ ไอเพด2 กด้จองไว้เรียบร้อยแล้วได้ต้นเดือนหน้า ก้ไม่เห็นว่ายีห้อไหนจะแย่กว่ากัน ไอเพด1 ก็พี่สาวใช้อยู่ เค้ายังมาแอบเล่น แท็บอยู่เลย ผมว่าคนชอบอวดว่าตัวเองมีมากกว่า ที่ยอมเป็นสาวกของแต่ละค่าย ใช้อย่างฉลาดให้เหมาะสมกับการใช้ในชีวิตจริงดีกว่านะ
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 May 2011 07:30  

ผู้รู้ช่วยตอบทีครับว่ามันโทรได้เปล่าครับ เหน พนงซัมซุงชอป บอกว่ามันโทรไม่ได้ครับ
ใส่ซิม3จีได้แต่โทรไม่ได้ใช่เปล่าครับ
noialb
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 16:41  

สนตัว 8.9 นิแหละ

pachara ผู้เขียน:
ผู้รู้ช่วยตอบทีครับว่ามันโทรได้เปล่าครับ เหน พนงซัมซุงชอป บอกว่ามันโทรไม่ได้ครับ
ใส่ซิม3จีได้แต่โทรไม่ได้ใช่เปล่าครับ

คิดว่าได้น่ะครับ
เขาแจ้งไว้แบบนี้
- ระบบสั่น (Vibration in Phone)
linle
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
วันที่โพสท์ : 16 May 2011 17:16  

noialb ผู้เขียน:
สนตัว 8.9 นิแหละ

pachara ผู้เขียน:

คิดว่าได้น่ะครับ
เขาแจ้งไว้แบบนี้
- ระบบสั่น (Vibration in Phone)

น่าจะโทรได้นะเพราะเขาบอกว่า : เปิดรอรับสาย - ชั่วโมง (Standby Time)
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 14:13  

ขอบคุณครับ
Oaddi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2011 16:02  

ตกลงว่าสามารถโทรเข้า-ออกได้หรือไม่ครับ
แล้วราคาตอนนี้เท่าไรหรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 08:40  

another copycat

ความงี่เง่าอย่างนี้แหล่ะ แพ้แอนดรอย แล้วรู้ปะ
yomega
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 16:39  

jack_six ผู้เขียน:

samsung ไปเอาDeveloper ของซิมเบี้ยนที่โดนหักหลังมาช่วยพัฒนาอยู่จ้า

55

Bada กับ Android มันก็เหมือนกันแหละครับ

คือ รากฐานเดียวกัน มาจาก Linux ทั้งคู่
Y_Y
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2011 15:20  

งงว่าทำไมหน้าสเปค http://www.siamphone.com/spec/samsung/galaxy_tab_8.9.htm เขาบอกว่า ความจำเครื่อง 64 GB อ่ะ ตกลงมันเท่าไหร่กันแน่ครับ
thugsin
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2011 19:10  

เจอแระครับข้อเสียของแท็บ 8.9 คือ เดินหาเคสขาจะลากที่มาบุญครองหมดหลายร้าน
ดันมีร้านนึงแพงก็แพงแถมไม่สวยอีกตะหาก ม่ายไหวม่ายไหว

ใครมีที่ขายเคสดีๆแนะนำบ้างมั้ยครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2011 15:30  

ลองชมรีวิวได้คับ : )

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=385564
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2011 03:13  

เท่าที่ใช้มาก็โอนะครับ ถ้าเทียบจากใช้งานเพราะเล่นทั้งไอแพด 2 ซัมซุง 10.1 8.9 ที่ใช้อยู่
กะไอแพดก็ดีคนละอย่างเลยไม่รู้จะเทียบกันไง ส่วน 10.1 กับ 8.9 มันก็เหมือนทุกอย่างยกเว้นขนาด

เอาข้อดีจากที่ใช้นะครับ
- มีไรให้ปรับแต่งเยอะดี แอบพวกโซเชี่ยลก็เยอะดี
- เล่นเกมส์ใน facebook ได้แต่ก็ไม่สมูทเท่าคอม
- แบตอึดมากๆ ตอนแรกกะว่าจะหมดเร็วซะอีก เล่นหนักๆวันนิดๆก็ยังไหว
- เอาเพลง รูปภาพ อื่นๆ ลงเครื่องง่ายมาก ย้ายไปย้ายมาสะดวกโคตร
- เอาตัวพ่วง USB ต่อกะ HUB สามารถเอา คีบอร์ด เมาท์ มาต่อใช้เป็นอุปกรณ์เสริมได้เลย
อันนี้ถูกใจมากๆ ไม่ต้องซื้อของแพงๆ
- ชอบเครื่องเล่นเพลงที่เลือกเล่นจากโฟลเดอร์ๆได้เลย ไม่ต้องสร้างเพลลิส
ข้อเสีย
- เครื่องมีค้างบ้าง พวกแอ๊บบางครั้งเข้าแล้วเด้งออกเองเฉย
- เครื่องหน่วงหนักๆครั้งนึง แต่รีค่าโรงงานแล้วก็หายไวเหมือนเดิม
- สีขาว ข้างหลังสกปรกเร็วมาก ต้องระวังพวกเคสหรือซองที่มีสีด้วย รุ่นแพงๆสียังติดมาเลย
ดีที่มีประสบการณ์จาก 10.1 เลยติดสติ๊กเกอร์ข้างหลังไว้ก่อน
- กล้องถ่ายดึกภาพไม่ค่อยจะน่าดูเลย แล้วชัตเตอร์ก็ช้ามากไปหน่อย

สรุปเท่าที่ใช้มาก็พอใจนะ ถือว่าคุ้มกะค่าเงินที่เสียไป
thugsin
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2011 03:14  

เท่าที่ใช้มาก็โอนะครับ ถ้าเทียบจากใช้งานเพราะเล่นทั้งไอแพด 2 ซัมซุง 10.1 8.9 ที่ใช้อยู่
กะไอแพดก็ดีคนละอย่างเลยไม่รู้จะเทียบกันไง ส่วน 10.1 กับ 8.9 มันก็เหมือนทุกอย่างยกเว้นขนาด

เอาข้อดีจากที่ใช้นะครับ
- มีไรให้ปรับแต่งเยอะดี แอบพวกโซเชี่ยลก็เยอะดี
- เล่นเกมส์ใน facebook ได้แต่ก็ไม่สมูทเท่าคอม
- แบตอึดมากๆ ตอนแรกกะว่าจะหมดเร็วซะอีก เล่นหนักๆวันนิดๆก็ยังไหว
- เอาเพลง รูปภาพ อื่นๆ ลงเครื่องง่ายมาก ย้ายไปย้ายมาสะดวกโคตร
- เอาตัวพ่วง USB ต่อกะ HUB สามารถเอา คีบอร์ด เมาท์ มาต่อใช้เป็นอุปกรณ์เสริมได้เลย
อันนี้ถูกใจมากๆ ไม่ต้องซื้อของแพงๆ
- ชอบเครื่องเล่นเพลงที่เลือกเล่นจากโฟลเดอร์ๆได้เลย ไม่ต้องสร้างเพลลิส
ข้อเสีย
- เครื่องมีค้างบ้าง พวกแอ๊บบางครั้งเข้าแล้วเด้งออกเองเฉย
- เครื่องหน่วงหนักๆครั้งนึง แต่รีค่าโรงงานแล้วก็หายไวเหมือนเดิม
- สีขาว ข้างหลังสกปรกเร็วมาก ต้องระวังพวกเคสหรือซองที่มีสีด้วย รุ่นแพงๆสียังติดมาเลย
ดีที่มีประสบการณ์จาก 10.1 เลยติดสติ๊กเกอร์ข้างหลังไว้ก่อน
- กล้องถ่ายดึกภาพไม่ค่อยจะน่าดูเลย แล้วชัตเตอร์ก็ช้ามากไปหน่อย

สรุปเท่าที่ใช้มาก็พอใจนะ ถือว่าคุ้มกะค่าเงินที่เสียไป
ดี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2011 23:32  

ซื้อมาแล้วครับ ผมมีทั้งไอเพด2 แท็บตัวแรก ตอนนี้ซื้อ8.9 มา โอเคดีผมไม่สนใจเรื่องยี้ห้อ ชอบเล่นทุกยี่ห้อ ใกล้เคียงไอแพด2 มาก ดีกว่าตรงที่เบากว่ามาก ไอแพด2 หนักกว่าทั้ง2ตัว ผมว่าแท็บ8.9 ดีกว่านิดหน่อย จอเล็กเลยดูว่าจอเหมือนจะดีกว่า สงสียออกทีหลังเลยคล้ายๆจะีดีกว่าิแต่ ไม่มาก แต่เล่นแล้วเริ่มติดใจเรื่องความเบา เรียกว่าถนัดกว่า เล็กพกพาง่าย ไอแพดไว้เล่นที่บ้าน
thugsin
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2011 21:49  

เห็นด้วยครับกับความพกง่าย ยิ่งใส่เคสเบาๆถือเดินไปช็อปก็ยังไหวอยู่
jin.redhot
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Nov 2011 11:22  

เพิ่งซื้อมาใช้ วันอาทิตย์ที่ผ่านมาอ่ะครับ

เล็กและเบาดีครับ
ยังไม่ได้เล่นอะไรมากเลยครับ แต่ทั่วๆไปก้อถือว่าดีนะครับ
goldensun3
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Nov 2011 21:01  

น่าใส่ micro sd card เพิ่มได้ มี16GBเอง
เกลียดไอซุงก๊อปปี้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2011 22:23  

กูเบื่อไอ้บ้าไอแพทตัวนี้ฉิบหาย มึงไปเห็นโรงงานผลิตซัมซุงมาแล้วหรืองัยถึงได้รู้ว่าเค้าละเลยเรื่องQC สมัครเป็น ร.ป.ภ. หน้าป้อมให้ผ่านก่อนเหอะ
boro
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2012 00:06  

ขาย samsung galaxy tab8.9 ยกกล่อง สภาพ100% 15000

0860072733 จอม Laughing
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กระบี่
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2012 15:51  

ตอนนี้ราคาเท่าไรแล้วอ่ะ
ดนัย กระบี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2012 16:52  

ไม่ทราบใครใช้ อยู่บ้างครับ ผมมีปัญหา 2 เรื่อง ครับ ใช้ kbank online กับ ktb online แล้วบางปุ่มไม่ทำงาน และ ใน email ไม่สามารถ load attach file ได้ครับ ไม่ทราบใครพอจะแนะนำได้หรือเปล่าครับ ขัดใจมากๆเลยครับ เพราะต้องใช้บ่อยๆ
ดนัย กระบี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2012 16:53  

ไม่ทราบใครใช้ อยู่บ้างครับ ผมมีปัญหา 2 เรื่อง ครับ ใช้ kbank online กับ ktb online แล้วบางปุ่มไม่ทำงาน และ ใน email ไม่สามารถ load attach file ได้ครับ ไม่ทราบใครพอจะแนะนำได้หรือเปล่าครับ ขัดใจมากๆเลยครับ เพราะต้องใช้บ่อยๆ
tasai
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2012 16:49  

ขาย samsung galaxy tab 8.9 ครับ ยกกล่องสภาพใหม่ 100% ตัวเครื่องไม่มีรอย หน้าจอติดฟิล์มกันรอย ซื้อที่มาบุญครองช่วงปีใหม่
ราคา 14,000 ที่ขายเพราะชอบ ipad มากกว่า สนใจโทร 089-1122-985

ปล. ขอบคุณ siamphone ครับ
tumlotk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jul 2012 10:18  

ขาย Samsung Galaxy Tab 8.9 16G 3G สีขาว อุปกรณ์ครบกล่อง ประกันเหลือ สภาพ 98%
- ตัวเครื่อง Samsung Galaxy Tab 8.9 สีขาว (3G DTAC, TRUE) สภาพ 98% ไม่มีริ้วรอย
- อุปกรณ์ครบกล่อง (ที่ชาร์จ , หูฟัง , สาย Data link)
- พร้อม Adepter Connector USB, SD Card
- ติดฟิมล์กันรอยหน้าจอแบบขุ่น (ของ Focus)
- พร้อมเคสซองหนังแท้ สีดำ ของ Viva พลาสติกหลังยังไม่ได้แกะ
- ประกันถึงเดือน พ.ย. 2555
- ใช้งานได้ดี ไม่มีปํญหา ไม่เคย Root ใบเสร็จอยู่ครบ จากศูนย์เจมาร์ค
- สาเหตุที่ขาย ไม่ได้ใช้งาน

Link ดูภาพ http://www.pantipmarket.com/items/12603182
ราคาขาย 12,500 บาท
นัดดูของก่อนได้ครับ สะดวกแถวรถไฟฟ้า BTS (สีลม, สาธร), MRT

ติดต่อ คุณตั้ม 089-201 9421
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jul 2012 09:25  

tumlotk ผู้เขียน:
ขาย Samsung Galaxy Tab 8.9 16G 3G สีขาว อุปกรณ์ครบกล่อง ประกันเหลือ สภาพ 98%
- ตัวเครื่อง Samsung Galaxy Tab 8.9 สีขาว (3G DTAC, TRUE) สภาพ 98% ไม่มีริ้วรอย
- อุปกรณ์ครบกล่อง (ที่ชาร์จ , หูฟัง , สาย Data link)
- พร้อม Adepter Connector USB, SD Card
- ติดฟิมล์กันรอยหน้าจอแบบขุ่น (ของ Focus)
- พร้อมเคสซองหนังแท้ สีดำ ของ Viva พลาสติกหลังยังไม่ได้แกะ
- ประกันถึงเดือน พ.ย. 2555
- ใช้งานได้ดี ไม่มีปํญหา ไม่เคย Root ใบเสร็จอยู่ครบ จากศูนย์เจมาร์ค
- สาเหตุที่ขาย ไม่ได้ใช้งาน

Link ดูภาพ http://www.pantipmarket.com/items/12603182
ราคาขาย 10800 บาท
นัดดูของก่อนได้ครับ สะดวกแถวรถไฟฟ้า BTS (สีลม, สาธร), MRT

ติดต่อ คุณตั้ม 089-201 9421
ขอบคุณครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: