Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia X7 - โนเกีย X7
 หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 200 / เข้าชม: 1848552
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Nokia X7 - โนเกีย X7
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 13:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia X7 - โนเกีย X7
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2011/nokia/x7/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/nokia/x7.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 29 Sep 2011 13:38; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ๆๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia X7 - โนเกีย X7
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 14:40  

ชอบบบบบบบบบบบบบ อันนี้อะ อยากได้ๆๆ
iamhom
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia X7 - โนเกีย X7
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 15:33  

มันมีอะไรดีกว่า N8 หว่าาา Rolling Eyes
petitel
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 15:44  

Design สมกับเป็น Nokia จริงๆ Very Happy
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 16:07  

เดี๋ยวนี้ ออโต้โฟกัสโนเกียหายไปไหนหมด
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: มหาสารคาม
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 17:11  

ไร้ออโต้โฟกัสโดยปริยายเสียดายจริงๆ
ฟังเพลงคงไพเราะน่าดูเลยนะท่าน
เจ๋งมากมาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 17:18  

มาคราวนี้ โอเคๆ เอามาเลย ตังค์มีจะซื้อแล้ว
UKnoW
Junior Member
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 18:10  

กำ 8ล้านไม่มี AF เหรอ - -
v3
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 18:29  

แพง เป็นระบบ ที่ไร้อนาคต กับเงิน 16000 ไม่คุ้ม af ก็ไม่มี ใครซื้อก็ซื้อนะจ๊ะ
clickblue
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: หนองคาย
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 18:30  

รูปทรงแปลกๆ แต่ก็สวยดีนะ เสียบแฟลชไดได้ด้วยเป็นเจ้าแรกไหมเนี้ย น่าใช้ แต่แพงไม่มีปัญญาซื้อ
Exhibition
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 18:39  

ว่าก็ว่าเถอะ มันเป็นโทรศัทพ์เน้นฟังเพลงไม่ใช่หรอ ถ้ากล้องไม่มี AF ก็ไม่แปลกหรอก
ผมก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรมาก ว่าแบบไหนเรียกเสียงดี อย่างไหนเสียงไม่ดี
แต่คิดว่ามันคงไม่ต่างกันมาก ทำไมไม่ซื้อรุ่นที่กล้องดีๆเอาล่ะ มันก็ฟังเพลงได้เหมือนกันนี่
ผมสังเกตดูแล้ว ผมก็เดาว่า Nokia จะออกโทรศัพท์รุ่นเน้นกล้องแบบจิ๊ดสุดๆมาปีละ 1 ตัว
เริ่มตั้งแต่ปี 2008 คือ N82 ต่อมาก็รุ่น N86 ในปี 2009 และ N8 ในปี 2010
ส่วนปีนี้ 2011 จะเป็นรุ่นไหนผมก็รออยู่ เก็บตังค์รอ เพราะผมรู้สึกว่าทำแบบนี้ก็ดีเหมือนกัน
ปีนึงออกมารุ่นนึง แล้วก็ใส่ฟังก์ชั่นความสมารถมาให้เต็มที่ไปเลย
(ความคิดส่วนตัวนะ ผมว่าตอนนี้กล้องติดโทรศัพท์มือถือของ Nokia ดีที่สุดแล้ว) XD
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 19:10  

ทำไม ซิมเบี้ยน นี้มันอัพ cpu เป็น 1 กิ๊ก ไม่ได้หรือไง อ่ะครับ เงิน 16000 ไม่คอ่ยคุ้มเลยนะ ถ้าเทียบกับคู่แข่งอ่ะ ส่วนเรื่องกล้องผมมองว่า ค่ายอื่นเขาก็ทำออกมาได้ไม่แพงโนเกียนะ ครับ
Gale
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 20:12  

Exhibition ผู้เขียน:
ว่าก็ว่าเถอะ มันเป็นโทรศัทพ์เน้นฟังเพลงไม่ใช่หรอ ถ้ากล้องไม่มี AF ก็ไม่แปลกหรอก
ผมก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรมาก ว่าแบบไหนเรียกเสียงดี อย่างไหนเสียงไม่ดี
แต่คิดว่ามันคงไม่ต่างกันมาก ทำไมไม่ซื้อรุ่นที่กล้องดีๆเอาล่ะ มันก็ฟังเพลงได้เหมือนกันนี่
ผมสังเกตดูแล้ว ผมก็เดาว่า Nokia จะออกโทรศัพท์รุ่นเน้นกล้องแบบจิ๊ดสุดๆมาปีละ 1 ตัว
เริ่มตั้งแต่ปี 2008 คือ N82 ต่อมาก็รุ่น N86 ในปี 2009 และ N8 ในปี 2010
ส่วนปีนี้ 2011 จะเป็นรุ่นไหนผมก็รออยู่ เก็บตังค์รอ เพราะผมรู้สึกว่าทำแบบนี้ก็ดีเหมือนกัน
ปีนึงออกมารุ่นนึง แล้วก็ใส่ฟังก์ชั่นความสมารถมาให้เต็มที่ไปเลย
(ความคิดส่วนตัวนะ ผมว่าตอนนี้กล้องติดโทรศัพท์มือถือของ Nokia ดีที่สุดแล้ว) XD

Mad ว่าก็ว่านะ กล้องโนเกียอ่ะ ห่วยจะตายไป ออกมา 8 ล้าน แต่คมชัดสู้ 4 ล้าน หลายๆยี่ห้อไม่ได้ลูกเล่นก็กั๊กไว้หมด ราคาแพงเวอร์ ประกอบก็ห่วย แถมเป็นซิมเบี้ยนอีก เห้อ หลอกเด็กจิงๆ เจ้าอื่นเค้าไปไหนต่อไหนแล้วแต่โนเกียก็ยังงมโข่งอยู่แบบนี้ต่อไป
ปล.ชอบการออกแบบรุ่นนี้จัง ทำให้นึกถึง โมโตโรร่า กะ โซนี่ จังเลย Laughing
Gale
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 20:15  

slek ผู้เขียน:
ทำไม ซิมเบี้ยน นี้มันอัพ cpu เป็น 1 กิ๊ก ไม่ได้หรือไง อ่ะครับ เงิน 16000 ไม่คอ่ยคุ้มเลยนะ ถ้าเทียบกับคู่แข่งอ่ะ ส่วนเรื่องกล้องผมมองว่า ค่ายอื่นเขาก็ทำออกมาได้ไม่แพงโนเกียนะ ครับ

เห็นด้วยอย่างแรง Surprised
สะมาระกาโต๋ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 21:08  

กล้องหน้าทำไมไม่มีอ่ะ AF ด้วย เีสียดาย .......ดีไซน์ โดนแล้วเชียว

สุดท้ายก็ยังกั๊กไว้เหมือนเดิม.........เฮ้อออออ Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 21:25  

สเปคแบบนี้ ล่ำหน้ามากเมื่อ2ปีที่แล้ว Laughing
คนนั้น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 22:13  

รูปทรงนี่ไม่ไหวเลยนะ โนเกียทำหน้าจอสัมผัสได้ไม่ค่อยดีอ่ะ กดจนหน้าจอบุ๋มกว่าจะติด

ยังกะพลาสติก แต่ก็แพงไปจริงๆแหละ
aalicee
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 22:27  

สวยมาก เท่ห์ที่สุด ยังไงก็จะซื้อๆๆๆ ชอบดีไซน์ และคุณสมบัติอ่า ถึงอาจจะเป็นซิมเบี้ยนรุ่นท้ายๆ แต่จะซื้อเก็บไว้แน่น๊อนนนนน Razz
mk-47
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 22:43  

เชื่อเห๊อะ เดี๋ยวก็มีรุ่นอื่นตามออกมา แต่คงอาจจะมิใช่ซิมเบี้ยนแล้วอาจจะป็น win phone7 รึอะไรที่ต่างจากนั้น ไม่งั้นnokiaไปไม่รอด เพราะคู่แข่งเดี๋ยวนี้มาแบบไฮเอน กันเยอะแยะ
7utp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 23:48  

aalicee ผู้เขียน:
สวยมาก เท่ห์ที่สุด ยังไงก็จะซื้อๆๆๆ ชอบดีไซน์ และคุณสมบัติอ่า ถึงอาจจะเป็นซิมเบี้ยนรุ่นท้ายๆ แต่จะซื้อเก็บไว้แน่น๊อนนนนน :P

ชอบที่สวยมากและเ่ท่ห์ ก็เข้าใจ แต่ชอบที่คุณ สมบัติ มันตรงไหนอ่ะ
Exhibition
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 00:33  

ผมมองว่า มันไม่ใช่ Nokia เขากั๊กหรอกครับ ถ้าลองมองทางฝั่ง SE ในตอนที่มี W ซีรี่ย์ กล้องแต่ละรุ่นก็แทบไม่มี AF เลย ผมคิดว่าเพราะชื่อตระกูลก็บอกอยู่แล้ว คือเป็นมือถือที่เน้นด้านการฟังเพลง กล้องจึงไม่จำเป็นต้องเด่นอะไรมากนัก

และผมเองก็คิดว่ารุ่นนี้ Nokia ก็คงคิดแบบนั้น อะไรๆมันก็ว่าไม่ได้หรอกครับ ลองมองไปทางฝั่ง SS กันบ้าง อย่างรุ่น Galaxy S ทั้งๆที่ความสามารถและคุณสมบัติดีขนาดนั้น หรือเป็นรุ่นเรือธงเลยมั้งนั่น เขายังไม่ใส่ไฟแฟลชมาให้สักดวง กล้องก็ใส่มาให้ 5 MP แทนที่จะเป็น 8 MP มากกว่า

เพราะงั้นมันไม่มีอะไรแน่นอนเสมอไปหรอกครับ และไม่ใช่ว่ากั๊กอะไรหรอก เพราะทุกๆค่ายเขาก็เป็นกันครับ รุ่นนี้ไม่ใช่ไม่โดนก็ผ่านมันไป รอรุ่นใหม่ต่อไปครับ ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ทุกวันนี้โทรศัพท์มือถือแข่งขันกันเดือดขนาดไหน

ผู้บริโภคอย่างเราๆก็น่าจะรู้กันดี แป๊บๆก็ตกรุ่น แป๊บๆก็มีรุ่นใหม่ออกมา ถึงรุ่นนี้ไม่ใช่ไม่โดน เดี๋ยวอีกหน่อยก็มีรุ่นที่โดนออกมาเองแหละครับ
รักพี่โด่ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 08:35  

รูปทรงเฉี่ยวได้ใจมากๆ

ปิลิง: อยากฟังเสียงเพลงผ่านลำโพงของมันจังเลย จะกระหึ่มขนาดไหน (ขอแบบเทพๆ เหมือน 3250 นะ โนเกีย)
yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 09:26  

อยากให้ Nokia เอา Xenon Flash แบบที่ใช้กับ N82 กลับมาใช้กับรุ่นใหม่ๆอีกจัง
sar4
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 10:42  

น้ำหนักถึงแม้จะกลางๆ แต่ก็ค่อนไปทางหนักนะ 140 up เนี่ย
Exhibition
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 10:47  

yukari1991 ผู้เขียน:
อยากให้ Nokia เอา Xenon Flash แบบที่ใช้กับ N82 กลับมาใช้กับรุ่นใหม่ๆอีกจัง

ก็รุ่น N8 ไงครับผม
เฮ้ออออ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 13:10  

เอาN8ดีกว่าราคานี้ Evil or Very Mad
somrom
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 13:14  

ผมเป็นสาวก nOkiA and SymbiAn มานานมาก

แต่กำลังจะเปลี่ยนใจไปสนเจ้า SE ARC ตอนนี้กำลังรอ วางจำหน่ายอยู่

ด้วยความเคารพและรัก symbian ผมว่า ตัวนี้ ไม่ทำให้ผมเปลี่ยนใจจาก ARC ได้

......

อ้อ อีกอย่าง Symbian Anna มันคืออะไรคับ มาจากไหนอีก.. งง เลย
Born
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 16:25  

Symbian Anna เป็นชื่อของ Symbian เวอร์ชั่นใหม่ครับ
ความจริงมันก็คือ Symbian^3.5 นั่นแหละครับ เป็น PR 2.0 ที่กำลังจะอัพเดทลง N8 และ C7 ด้วยเช่นกัน
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 18:54  

Symbian Anna คือ Symbian^4 ที่โนเกียบอกว่าจะทำเสร็จประมาณกลางปีนี้ครับ ตอนแรกผมนึกว่า พอโนเกียหันไปหา Windows Phone7 จะเลิกพัฒนาแล้วซะอีกนะ

แต่ดูแล้วเค้าก็พัฒนาต่อนะครับ แต่อนาคตอีกสักปีสองปี โนเกียคงเลิกพัฒนาแล้วหันไปหาWindows Phone7แบบเต็มตัวจริงๆ ซึ่งป่านนั้นแล้วเราคงได้เปลี่ยนไปใช้มือถือรุ่นอื่นกันแล้ว(สำหรับคนที่เปลี่ยนมือถือบ่อยๆ) ผมว่าก็OKนะครับ ถึงมันไม่มีอนาคตอีกยาวไกล แต่ใน 1-2ปีนี้มันก็ยังมีอนาคตครับ ^^

สำหรับเจ้า Symbian^4 หรือ Symbian Anna อันนี้จะไม่สามารถลงแอฟของSymbian^1และSymbian^3ได้นะครับ จะลงได้เฉพาะแอฟของSymbian^4เท่านั้น(เท่าที่ทราบมานะครับ)

สำหรับรุ่นนี้มองกันตรงๆแล้วก็น่าซื้อนะครับ แต่เสียดายกล้องจริงๆครับที่ไม่มี Auto focus เพราะใน X6ก็มีนะครับ สำหรับผมเองที่ใช้เจ้า X6มาร่วมปีกว่าๆก็บอกได้เลยว่าพอใจมากครับ ถึงจะถ่ายรูปไม่ได้ชัดมากมายเท่าN8 แต่มันก็ใช้งานได้สารพัดประโยชน์จริงๆครับ สำหรับเจ้า X7 ตัวนี้ก็น่าซื้อนะครับ ลำโพงน่าจะเสียงดังดีมากๆ เพราะX6 2ลำโพงยังดังแบบว่ามากๆเลยครับ 4ลำโพงสำหรับรุ่นนี้น่าคิดจริงๆครับว่าจะขาดไหน ^^

แต่ถ้าไปเทียบกับ OSที่เค้ามีอนาคตมากกว่าเช่นandroid ก็ยกให้เค้าไปละกันครับ แล้วแต่ความพอใจของแต่ละท่านครับ ^^ (ช่วงนี้ผมสนใจแอนดรอยเป็นพิเศษเหมือนกันนะครับ น่าเล่นอยู่ครับ ^^)
somrom
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 19:12  

aukkarapong ผู้เขียน:
Symbian Anna คือ Symbian^4 ที่โนเกียบอกว่าจะทำเสร็จประมาณกลางปีนี้ครับ ตอนแรกผมนึกว่า พอโนเกียหันไปหา Windows Phone7 จะเลิกพัฒนาแล้วซะอีกนะ

แต่ดูแล้วเค้าก็พัฒนาต่อนะครับ แต่อนาคตอีกสักปีสองปี โนเกียคงเลิกพัฒนาแล้วหันไปหาWindows Phone7แบบเต็มตัวจริงๆ ซึ่งป่านนั้นแล้วเราคงได้เปลี่ยนไปใช้มือถือรุ่นอื่นกันแล้ว(สำหรับคนที่เปลี่ยนมือถือบ่อยๆ) ผมว่าก็OKนะครับ ถึงมันไม่มีอนาคตอีกยาวไกล แต่ใน 1-2ปีนี้มันก็ยังมีอนาคตครับ ^^

สำหรับเจ้า Symbian^4 หรือ Symbian Anna อันนี้จะไม่สามารถลงแอฟของSymbian^1และSymbian^3ได้นะครับ จะลงได้เฉพาะแอฟของSymbian^4เท่านั้น(เท่าที่ทราบมานะครับ)

สำหรับรุ่นนี้มองกันตรงๆแล้วก็น่าซื้อนะครับ แต่เสียดายกล้องจริงๆครับที่ไม่มี Auto focus เพราะใน X6ก็มีนะครับ สำหรับผมเองที่ใช้เจ้า X6มาร่วมปีกว่าๆก็บอกได้เลยว่าพอใจมากครับ ถึงจะถ่ายรูปไม่ได้ชัดมากมายเท่าN8 แต่มันก็ใช้งานได้สารพัดประโยชน์จริงๆครับ สำหรับเจ้า X7 ตัวนี้ก็น่าซื้อนะครับ ลำโพงน่าจะเสียงดังดีมากๆ เพราะX6 2ลำโพงยังดังแบบว่ามากๆเลยครับ 4ลำโพงสำหรับรุ่นนี้น่าคิดจริงๆครับว่าจะขาดไหน ^^

แต่ถ้าไปเทียบกับ OSที่เค้ามีอนาคตมากกว่าเช่นandroid ก็ยกให้เค้าไปละกันครับ แล้วแต่ความพอใจของแต่ละท่านครับ ^^ (ช่วงนี้ผมสนใจแอนดรอยเป็นพิเศษเหมือนกันนะครับ น่าเล่นอยู่ครับ ^^)

-ขอบคุณ คุณอัครพงศ์ ครับ ที่มาให้ความกระจ่าง
ผมก็เป็นนึงที่ใช้ x6 มาค่อนข้างนานเชียว
ก็พอใจระดับนึงครับ

แต่บรรดาโนเกีย ที่ผมใช้มา N95 8G ถือเป็นตัวที่ผมประทับใจที่สุดครับ...
fdgdfg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 19:18  

ไม่ใช่ ซิมเบี้ยน ^4 ครับเข้าใจผิดและละ ซิมเบี้ยน 3.5 PR.20 มันแค่แก้ไขปรับปรึุงบางจุดเฉยๆ ส่วน ซิมเบี้ยน ^4 จะยกทำใหม่หมดครับ

ตัวนี้ใช้แอฟร่วมกับ ซิมเบี้ยนเก่าๆได้ครับ
hahs
Year's Star

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 19:46  

ทำไมไม่มี AF มาด้วยคร้าบบบ เสียใจกับ C7 อยู่ทุกวันนี้ Crying or Very sad
billabom
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 20:45  

ดีไซน์ โดนอย่างแรงงงงงงง

ออกแนวอารมณ์เด็กแก๊งค์ซิ่งชัดๆ (งงๆว่าทำไมไม่เป็นจอ ClearBlack ง่า ตั้ง 4 นิ้ว)

ลำโพงนอกตั้ง 4 ตัว เปิดทีคงสะดุ้งทั้งบ้าน

แต่แพงไปหน่อยแฮะ ถ้าได้ 13000 นี่โอเลยครับ (นู่ N8 เหลืออยู่ 14000 กว่าๆแล้วนะ เทพกว่าด้วย)
miyamoto
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 23:03  

Gale ผู้เขียน:

Mad ว่าก็ว่านะ กล้องโนเกียอ่ะ ห่วยจะตายไป ออกมา 8 ล้าน แต่คมชัดสู้ 4 ล้าน หลายๆยี่ห้อไม่ได้ลูกเล่นก็กั๊กไว้หมด ราคาแพงเวอร์ ประกอบก็ห่วย แถมเป็นซิมเบี้ยนอีก เห้อ หลอกเด็กจิงๆ เจ้าอื่นเค้าไปไหนต่อไหนแล้วแต่โนเกียก็ยังงมโข่งอยู่แบบนี้ต่อไป
ปล.ชอบการออกแบบรุ่นนี้จัง ทำให้นึกถึง โมโตโรร่า กะ โซนี่ จังเลย Laughing

แล้วมันเสียหายตรงไหนครับ

(1)กล้องถึงจะไม่มี AF กเถอะมันก็ไม่ได้ห่วยอะไร มันก็คมชัดเกือบเท่าๆกันแหล่ะ เพียงแต่เวลาซูมภาพ AF จะชัดกว่า แล้วถามหน่อยเถอะ กล้อง 8 ล้าน ที่ไหนจะสู้ 4 ไม่ได้ ต่อให้เป็น 4 ล้าน แบบ AF แถวไฟซีนอลด้วย คุณลองไปหามาสิว่า ไอ้ 4 ล้านของคุณ มันจะได้ซักแค่ไหนเชียว คุณลองหามาพิสูจน์ให้ผมดูสิ

(2)ราคาแพง ที่ไหนครับ เงินที่คุณเสียไปให้กับ X7 ไม่ถือว่าแพงเลย มันคุ้มค่าตัวแล้วครับ !

(3)งานประกอบห่วย ตรงไหน ตรงไหนของคุณ ใช้ตาดูหรือเปล่า กระจก Gorilla glass แบบ iphone4 , samsung galaxy s,tap และยังมี stainless steel อีก nokia เขาประกอบดีมาตั่งแต่ N8 แล้ว ขนาดเครื่องไม่กี่พันยังประกอบได้แน่นหนา วัสดุดีสมราคา อย่าง C3 นี่ไง ราคาเท่า C3 ค่ายอื่นวัสดุดี เท่านี้ไหม ประกอบดีเท่านี้ไหม ?

(4)ทำไมครับ Symbian แล้วทำไมครับ ทุกวันนี้มันก็เร็วพอแล้วสำหรับการใช้งานในแต่ละวัน มีอะไรที่ Symbian ทำไม่ได้ล่ะ ? ตัวนี้เป็น Symbian anna ที่เขาปรับปรุงมาใหม่แล้ว เว็บบราวเซอร์ ก็เปิดได้หลายหน้าแล้วไม่ต้องพึ่ง Opera ลิ้งก็ตรงแม่นยำ การทำงานก็รวดเร็วขึ้น
แล้วเวลาพิมพ์ บนหน้าจอไม่ต้องเอียงจอพิมพ์แล้ว เพราะเขาเปลี่ยนเอาปุ่มกดเสมือนออก แล้วใส่ Qwerty สี่แถวใส่ลงไปแทน สดวกขึ้นเยอะ

แล้วคุณใช้ระบบไหนล่ะAndroid,ios,BB,Windows หรือคุณใช้ KTM OS ของ china phone

ปล.นี่บอร์ดของ Nokia คุณอยู่ค่ายไหนกลับไปเถอะ !
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 23:36  

fdgdfg ผู้เขียน:
ไม่ใช่ ซิมเบี้ยน ^4 ครับเข้าใจผิดและละ ซิมเบี้ยน 3.5 PR.20 มันแค่แก้ไขปรับปรึุงบางจุดเฉยๆ ส่วน ซิมเบี้ยน ^4 จะยกทำใหม่หมดครับ

ตัวนี้ใช้แอฟร่วมกับ ซิมเบี้ยนเก่าๆได้ครับ

ขออภัยนะครับกับข้อมูลบางส่วนที่ผิดพลาด เพราะหลายๆเว็ปบอกว่ามันเป็น Symbian^4 (ถูกหลอกซะแล้วเรา T-T)

เท่าที่ผมดูจากบอร์ดต่างประเทศ Symbian Anna คือSymbian^3 PR 2.0 ที่นำมาปรับปรุงอินเตอร์เฟส รูปร่างหน้าตาและประสิทธิภาพให้ดีขึ้นกว่าเดิมนะครับ ดังนั้นแล้วเจ้า X7 สามารถลงโปรแกรมที่ผมแจกไว้ได้เหมือนกับเจ้า N8 ทุกประการเลยครับ ต้องขออภัยจริงๆกับข้อมูลที่ผิดพลาดด้วยครับ ^^"
http://www.mxphone.com/update/9506/Symbian3-PR-20-Symbian-Anna
จิตตี้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 04:58  

แบตน้อยเกิน อะ อยาำได้ แบต เท่าตระูกูล E อะ ใช้ได้นาน น่าจะแบต 1500 เน๊าะ
pasurat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 09:32  

Auto Focus ??
nonoomic
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 09:48  

CPU หกร้อยกากๆ เหมือนไม่คุ้มกับ 16K
Mk-47
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 13:22  

อ้างถึง:
ว่าก็ว่านะ กล้องโนเกียอ่ะ ห่วยจะตายไป ออกมา 8 ล้าน แต่คมชัดสู้ 4 ล้าน หลายๆยี่ห้อไม่ได้ลูกเล่นก็กั๊กไว้หมด ราคาแพงเวอร์ ประกอบก็ห่วย แถมเป็นซิมเบี้ยนอีก เห้อ หลอกเด็กจิงๆ เจ้าอื่นเค้าไปไหนต่อไหนแล้วแต่โนเกียก็ยังงมโข่งอยู่แบบนี้ต่อไป
ปล.ชอบการออกแบบรุ่นนี้จัง ทำให้นึกถึง โมโตโรร่า กะ โซนี่ จังเลย
.................................................................................
moto , sony มันกะลอกเลี้ยนแบบจากของnokia มีอีกทีแหละคร้าบบ ตั้งแต่ยุคเริ่มแรก จนถึงยุคท้ายๆ ปี51
X7
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 15:03  

ไอ้คนที่บอกว่า CPU 600 Mhz ไม่ดีน่ะ กินข้าวหรือกินหญ้า

OS Symbian มันไม่ต้องใช้ทรัพยากรเครื่องเยอะขนาดนั้น
อีกอย่าง Symbian Anna รุ่นใหม่ก็ปรับปรุงการทัชให้เร็วขึ้นมากๆแล้ว
จะซื้อมือถือดูเป็นแค่นี้กันเหรอครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 15:35  

X7 ผู้เขียน:
ไอ้คนที่บอกว่า CPU 600 Mhz ไม่ดีน่ะ กินข้าวหรือกินหญ้า

OS Symbian มันไม่ต้องใช้ทรัพยากรเครื่องเยอะขนาดนั้น
อีกอย่าง Symbian Anna รุ่นใหม่ก็ปรับปรุงการทัชให้เร็วขึ้นมากๆแล้ว
จะซื้อมือถือดูเป็นแค่นี้กันเหรอครับ

ผมเอาandroid downclock เหลือ600mhzมาเปิดเวปแข่งกันยังชนะN8เลยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 15:50  

ขอโทษฮะ เชิญกลับไปใช้แอนดรอยด์อะไรนั่นของคุณเถอะครับ
ผู้บริโภคทุกคนใช่ว่าจะซื้อลงโปรแกรม มาม๊อดนู่น มาทำนี่ งั้นหรือ??

อีกอย่าง ซิมเบี้ยนเองก็ไม่ได้แดกสเปคเหมือนแอนดรอยด์นั่นหรอกครับ
ถ้า nokia มันจะไปไม่รอด เขาก็มีวิธีแก้ของเขาเองหล่ะครับ

ไม่ได้จะเชียร์ ใครชอบก็ซื้อ ใครไม่ชอบก็หุบปากไป
แค่เห็นคอมเมนท์แล้วรับไม่ได้บางคนโลกแคบกันมาก

Nokia เอาปืนไปจ่อหัวให้คุณซื้อหรือครับ??

ทุเรศ!!
peakture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 16:42  

ืn8 น่าจะดีกว่านะ เพราะว่าตอนนี้ลดเหลือแค่14k แล้วบางร้าน13k อีกอย่าง รุ้น c6-01 c7 e7 n8 ตัวใหม่ก้อจะใส่ anna เหมือนกัน ส่วนใครที่ซื้อที่เป็น ซิมเบี้ยน3ไปแล้วก้อสามารถอัพเป็น annaได้ cpu ก้อเท่า n8 ที่ x7 เหนือกว่าคือจอใหญ่กว่า และจอกันรอยแบบไอโฟน แต่ก้อไม่แน่นะครับต้องดุกันไปยาว เหมือนรุ่น 5233 กับ5250 ตอนนั้น5233ขายที่4790 ส่วน5250ขายที่5290(ตอนเปิดตัว) ตอนนี้5233 ขาย 4590 แต่ 5250เหลือ 4390 (ข้อมูลเจมาร์ทเดือนมีนา)ราคา x7 อาจจะขยับมาอยู่ไกล้ๆๆ n8 ก้อได้ เท่าที่สังเกตฟังชั่นแต่ละตัวอักษรก้อพอๆกันเนอะ แต่ที้เทพกว่าดุกันที่ตัวเลข (คิดไปเองหรือป่าวไม่รู้)
Electric Dreamz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 17:40  

งามมาก ถ้าบางกว่านี้ซัก 2 มม. จะแหล่มมาก
สเปกแบบนี้ ถ้าราคาต่ำกว่านี้ซักหน่อย น่าจะ 13000 คงขายดี
MM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 18:06  

รุ่นใหม่โนเกียตัด AutoFocus ออกหมด ถ้าเป็นซีรีย์ E ยังพอเข้าใจ

แต่ซีรี่ย์ X ก็ตัดAuto Focus ออกด้วยเพราะอะไรนะ
Exhibition
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 21:37  

Anonymous ผู้เขียน:

ผมเอาandroid downclock เหลือ600mhzมาเปิดเวปแข่งกันยังชนะN8เลยครับ

ใช่แล้วครับผม เชิญใช้ Android ของคุณต่อไปเถอะ จะมาอวดเพื่อ?? งั้นเอากล้องเครื่องคุณมาแข่งกับ N8 ป่ะล่ะ โด่..ทำมาเป็นโม้ เร็วไม่เร็วแล้วยังไงครับ ก็ด้วยพื้นฐานระบบปฏิบัติการ symbian ของ N8 มันด้อยกว่า Android อยู่แล้วนี่ พูดไม่คิด
danaikarn
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 22:30  

ก็น่ารักดีคับ
แต่ว่าเสียดาย
ไมโนเกียไม่ออก tablet บ้าง

และอยากให้โนเกีย มีโปรแกรม msn ในตัวด้วย
teteyoung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 23:32  

มาบ่นกันเรื่องราคาแพงกันอีกละ ไม่สังเกตหรอไง
ยี่ห้ออื่นเค้ามีแค่เครื่อง แบต ที่ชาตแค่นี้
แต่โนเกียเค้ามีสายนุ้นนี้มาให้อีก ของมาในกล่องก้อเยอะ
เค้าแพงเพราะมีมาในกล่องไง ยี่ห้ออื่นซื้อถุกแต่ถ้าต้องใช้เพิ่ม
ก้อไปซื้อเพิ่มเอาอะ............................
รุ่นนี้เค้าแพงที่ลำโพง 4 ตัวไง นี้ถ้าใส่มา9ตัว
เหมือนพวกของจีนแดง ก้อคงถึง2หมื่นกันละคะ
อิอิอิอิอิอ.......................
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 08:47  

ความจริงมีอยู่ว่า กล้องแปดล้านไม่มีออโต้โฟกัส งั้นคุณจัดมาแค่ 3 ล้านก้ได้ครับ แล้วแฟลชอ่ะ เป็น LEd ไม่ต้องใส่มาก็ได้ครับเสียอารมณ์ แบบว่าสว่างไม่พอ ถ้าจะจัดนี่ขอเป็น ซีนอน ดีกว่า เปลืองแบตก็ช่างแต่เวลาใช้งานนี่ มันดีกว่าเห็นๆ มาดูข้อดีกันบ้างครับ ท่าทางแข็งแรงบึกบันน่าดู..คุณภาพเสียงเพลงคิดว่าแจ่มเอาการอยู่แล้วในตระกูล X จอคมชัดแน่นอน ระบบปฏิบัติการตัวใหม่ไฉไลกว่าเก่า ส่วนซีพียูจะ 1 กิ๊ก มั้ย ผมว่าไม่จำเป็น..แค่นี้ก็แรงขี้แตกแล้ว ถ้าติว่ามันอืด กลับไปนู่น..ไปใช้ N70 ครับ หนืดของจริง แล้วถ้าเครื่องนี้มันตอบโจทย์คุรไม่ได้ แนะนำให้ไปซื้อ N8 ครับ
Exhibition
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 09:58  

wat321 ผู้เขียน:
ความจริงมีอยู่ว่า กล้องแปดล้านไม่มีออโต้โฟกัส งั้นคุณจัดมาแค่ 3 ล้านก้ได้ครับ แล้วแฟลชอ่ะ เป็น LEd ไม่ต้องใส่มาก็ได้ครับเสียอารมณ์ แบบว่าสว่างไม่พอ ถ้าจะจัดนี่ขอเป็น ซีนอน ดีกว่า เปลืองแบตก็ช่างแต่เวลาใช้งานนี่ มันดีกว่าเห็นๆ มาดูข้อดีกันบ้างครับ ท่าทางแข็งแรงบึกบันน่าดู..คุณภาพเสียงเพลงคิดว่าแจ่มเอาการอยู่แล้วในตระกูล X จอคมชัดแน่นอน ระบบปฏิบัติการตัวใหม่ไฉไลกว่าเก่า ส่วนซีพียูจะ 1 กิ๊ก มั้ย ผมว่าไม่จำเป็น..แค่นี้ก็แรงขี้แตกแล้ว ถ้าติว่ามันอืด กลับไปนู่น..ไปใช้ N70 ครับ หนืดของจริง แล้วถ้าเครื่องนี้มันตอบโจทย์คุรไม่ได้ แนะนำให้ไปซื้อ N8 ครับ

สิ่งที่คุณพูดยังไม่ใช่ความจริงทั้งหมดครับ มันยังมีความคิดของคุณปนอยู่ ความจริงคือ โทรศัพท์เน้นด้านเพลงที่ไหนเขาจะใส่แฟลชซีนอนมาให้ครับ ส่วนกล้อง 8 ล้านก็ดีอยู่แล้วนี่ ทำมาเป็นพูดว่าถ้าไม่มี AF ก็ใส่มา 3 ล้านก็ได้ ถ้า 3 ล้านจริง เดี๋ยวก็มาบ่นกันตายห่าอีก ไอ้เรื่องเสียดายไม่มี AF พอว่าครับ แต่บ่นว่าทำไมไม่ใส่ซีนอนแฟลชนี่ไม่ใช่ละ แต่ก็อย่างว่าครับ

ผมแนะนำว่าถ้าจะซีเรียสกับเรื่องกล้องขนาดนี้ ซื้อ N8 ไปเลยดีมั้ย จะได้จบๆไป หรือถ้าคุณจะลองมองรอบๆตัว อย่าง Samsung Galaxy S กล้องแค่ 5 ล้าน แฟลชไม่มีสักดวง ก็ลองคิดกันดูและกันครับ
ran
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 10:03  

ที่ ออโต้โฟกัสไม่มีเพราะโนเกียมันทำfull focusกันหมดแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบบ
s1s2r3r4
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 10:08  

กำหนดวางขายเมื่อไรอยากซื้อครับ Laughing Laughing Laughing
Fxck for me
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 10:38  

ทำไมคุณไม่ไปผลิตเองเลยล่ะครับ
ผมว่าคนที่ทำมือถืออกมา เขาก็คงไม่ใช่คนโง่ที่ทำอะไรไม่คิดแล้วเอาออกมาขายหรอก
มันก็ต้องมีการคิดคำนวนไว้หมดแล้วหล่ะ จริงมั้ย

เข้าเรื่อง!!!
ผมว่ารุ่นนี้แว็บแรกเลยนะ ผมว่ามันอุบาตมากสำหรับโนเกีย
แต่ตอนนี้ผมมองดูดีๆ เฮ้ย ม่างรูปทรงเฉี่ยวดี แหวกมากสำหรับโนเกีย ผมชักจะชอบแระ 555+
ผมว่าไม่มี AF ก็ไม่ตายหรอกมั้ง ก็ถ่ายได้เหมือนๆกัน อยู่ที่เทคนิก
ไม่ได้เอาไปถ่ายส่งประกวดอะไร ว่าแล้วก็นะ ยังไงก็จะรอดูรุ่นนี้ต่อไป
ถ้าราคาไม่เกิน 15k คงได้สอยแน่นอน
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 11:00  

แวะเอารายละเอียดเทคโนโลยี Full Focus ของ Nokia มาให้ดูกันนะครับ

http://www.mxphone.com/article/4533/Full-Focus

แต่สุดท้าย สรุปแล้วว่า Full Focus จะถ่ายภาพได้ ต้องอยู่ไกลจากวัตถุอย่างต่ำ 50เซนติเมตร ไม่งั้นภาพจะเบลอครับ ~_~

สรุปจากเว็ปข้างบน

สรุป : จากการทดลองถ่ายดู คุณภาพที่ได้จาก 6730 Classic ถึงจะให้คุณภาพที่ดีกว่าภาพจากกล้องของ iPhone 3G แต่เมื่อลองถ่ายในระยะใกล้ การจับภาพก็ดูไม่ต่างอะไรจากกล้องปกติทั่วไป ส่วนภาพแบบปกติ รายละเอียด ความคมชัด ก็ดูมีมิติ ความชัดเจน แต่ก็เพียงเล็กน้อยเท่านั้น ทำให้สรุปรวมแล้ว ระบบ Full Focus อาจจะช่วยแค่ในเรื่องป้องกันการเบลอ ช่วยปรับให้ภาพดูคมชัดมากขึ้น แต่ยังไม่สามารถใช้ทดแทนการโฟกัสแบบล็อกโฟกัสก่อนถ่ายตามแบบกล้อง Auto Focus ใช้งานกัน

เหตุผลที่ Nokia เลือกเปลี่ยนไปใช้ Full Focus
http://www.mxphone.com/update/8079/Nokia-Full-Focus-C7-E6-01-E7
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 11:28  

คือข้อดีของการบ่นก็มีนะครับ

โนเกียจะได้ไม่กล้าขายแพงไง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 14:14  

ใช่แล้วครับผม เชิญใช้ Android ของคุณต่อไปเถอะ จะมาอวดเพื่อ?? งั้นเอากล้องเครื่องคุณมาแข่งกับ N8 ป่ะล่ะ โด่..ทำมาเป็นโม้ เร็วไม่เร็วแล้วยังไงครับ ก็ด้วยพื้นฐานระบบปฏิบัติการ symbian ของ N8 มันด้อยกว่า Android อยู่แล้วนี่ พูดไม่คิด

ไม่ได้อวดครับ เห็นที่ผมquoteข้อความแรกมั้ยครับ เขาว่าsymbianไม่ต้องการทรัพยาการมาก แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่แบบนั้นในการใช้งานจริงเลย แล้วผมโม้ตรงไหนว่าเร็วไม่เร็วครับ ต่อให้เทียบกับ 600mhzของ IOSมันก็ยังเร็วกว่าเลย สงสัยคุณจะภูมิใจกับกล้องN8มากนะเนี่ย เออกล้องมันก็ดีจริงผมไม่เถียงหรอก แต่ X7เนี่ยกล้องมันไม่เท่าN8นิครับแถมราคา 16kเนี่ย
ใครกันแน่ที่พูดไม่คิด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 14:28  

สำหรับท่านที่จะมาพูดว่า ถ้าไม่ซื้อก็อย่าบ่น/กลับไปใช้ xxxxของคุณต่อเลย เป็นต้น
สำหรับผม ถ้าของมันดีก็ชม ถ้ามันไม่ดีก็ตำหนิ
ไม่ใช่ออกอะไรมาก็ชมมันท่าเดียว ซื้อมันท่าเดียว
ไม่น่าnokiaมันถึงออกมาได้แค่นี้ ไม่คิดจะปรับปรุงไรเลย ปี2011 specพอๆกับ2009
Exhibition
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 15:52  

ไม่ได้อวดครับ เห็นที่ผมquoteข้อความแรกมั้ยครับ เขาว่าsymbianไม่ต้องการทรัพยาการมาก แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่แบบนั้นในการใช้งานจริงเลย แล้วผมโม้ตรงไหนว่าเร็วไม่เร็วครับ ต่อให้เทียบกับ 600mhzของ IOSมันก็ยังเร็วกว่าเลย สงสัยคุณจะภูมิใจกับกล้องN8มากนะเนี่ย เออกล้องมันก็ดีจริงผมไม่เถียงหรอก แต่ X7เนี่ยกล้องมันไม่เท่าN8นิครับแถมราคา 16kเนี่ย
ใครกันแน่ที่พูดไม่คิด

ผมว่าผมเข้าใจถูกแล้วนะ ก็คุณโพสว่าขนาดเอา android downclock เหลือ 600 mhz ก็ยังเปิดเว็บชนะ N8 เลย มันไม่ได้หมายถึงคุณโม้หรอ?? ผมไม่ได้จะว่าคุณพูดไม่จริงนะ เพราะงั้นผมถึงโพสว่างั้นก็เชิญคุณใช้ android ของคุณต่อไปเถอะ แล้วไอ้ที่ผมบอกว่าเอากล้องเครื่องคุณมาสู้กับ N8 เลยมั้ย ผมประชดครับ ก็คุณเล่นมาพูดเหมือนว่า N8 มันกากมากๆ ขนาดเอา android downclock มา N8 ยังสู้ไม่ได้เลย เหอะๆ คิดจะรู้เรื่องอะไรบ้างมั้ย??

แล้วถ้าจะมาประเภทด่าๆๆ แล้วก็หายไป หยุดเถอะครับมันน่าเบื่อ ชื่อก็ไม่ใส่ ไม่แสดงถึงความจริงใจ และมันแสดงว่าแค่ต้องการเข้ามาป่วน ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ Nokia หรอกครับ แต่ผมรำคาญประเภทที่มาด่าโน่นด่านี่ นั่นก็ไม่ดี นี่ก็สู้ไม่ได้ เอาเถอะเชิญคุณไปผลิตมือถือใช้เองคงจะดีกว่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 16:52  

ชื่อใส่ไม่ใส่สุดท้ายคุณกับผมก็เป็น SP Guestเหมือนกันแหละครับ ใครจะแอบเปลี่ยนชื่อตอนไหนก็ได้
แล้วตอนquateแรกเขาพูดแบบนั้น ผมจะพูดถึงข้อเสียของระบบมันต่อความแรงcpuเนี่ยไม่ได้เลยเหรอครับ หรือเวลาจะพูดข้อเสียต้องเอาข้อดีมากลบด้วยถึงจะทำให้คำพูดดูดี แต่สุดท้ายก็นะ เหมือนทั่วๆไปเลย ''เชิญไปผลิตมือถือเองเหอะ'' ขนาดพูดดักไว้แล้วนะเนี่ย

ผมจบแล้วกัน ไม่เถียงต่อแหละ ขอโทดด้วยแล้วกันถ้าพิมพ์ไปแล้วมันโดนใครเข้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 16:58  

ปล.
ขอโทดด้วยละกันที่พิมพ์ว่า เอาandroid downclock
ต้องพิมพ์ว่า เอาทุกOS downclock ยังชนะ เลย ถึงไม่โม้ ให้androidสินนะครับ
Ekkasit99
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 00:26  

ทนใช้ N97 อยู่ทุกวันนี้ เพราะเป็นคนชอบใช้อะไรให้คุ้ม
ทุกวันนี้ต้องเอาโปรแกรม OVI หลายตัวออก เพราะมันชอบบอกว่า เมมจะเต็มแล้ว
โนเกียเป็นอย่างนี้ทุกตัว
ของแฟนก็ C7 ซื้อมา 14 วัน ดับ ไปซ่อม อีก 20 วันได้ พอซ่อมเสร็จ ใช่ต่อยังไม่ถึง 24 ชั่วโฒง ดับอีก ไปซ่อม รออีก 14 วัน สุดท้าย ช่างซ่อมบอกว่า ให้เปลี่ยนตัวไปเลย

ก็เลยได้ C7 ตัวใหม่ ทุกวัีนนี้ยังใช้ได้ปกติ
ที่จริง ก็ไม่ชอบโนเกียรุ่นใหม่ ๆ เท่าไหร่ แต่่ใช่โนเกียมาตั้งแต่มีโลกมือถือแล้ว จึงชินกับเมนูต่าง ๆ ไม่ชอบเปลี่ยน

กับรุ่น X7 ดูเมมแล้ว หน่วยความจำ 350 เมกะไบต์ (ตัวเครื่อง) แน่นอน ติดตั้งไปไม่กี่ตัว เดี๋ยวเครื่องก็รวนครับ เพราะโปรแกรมตัวใหม่ ๆ มันกินเมมโมรี่

งง ตรงนี้อ่ะครับ
หน่วยความจำ ROM ขนาด 1 GB
หน่วยความจำ RAM ขนาด 256 MB
หน่วยความจำภายในสำหรับผู้ใช้ขนาด 350 MB
รองรับการ์ดหน่วยความจำเสริมภายนอกแบบ microSD Card (TransFlash) ได้สูงสุดขนาด 32 GB
- แถมฟรี microSD Card ขนาด 8 GB มาพร้อมชุดขายมาตรฐาน

จากข้อมูลนี้ แสดงว่า ไม่มีฮาร์ดดิสก์ 32 GB เหมือน N97 เน้นให้ผู้ใช้่ไปซื้อ microSD Card เอง (หากได้เยอะ ๆ)

สรุป อยากได้เหมือนกัน แต่ไม่ชอบอะที่เปลี่ยนแบตไม่ได้ จึงทนใช้ N97 ไปก่อนดีกว่า
Ekkasit99
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 00:31  

อ้อ หากใครไปซื้อที่เพาเวอร์บาย แนะนำ ภายใน 7 วันแรก ใช้ให้โหดไปเลยนะครับ เพราะโนเกียรุ่นหลัง ๆ ไม่ได้ทำเนียบทุกตัว (คงทำที่จีน) หากเสียภายใน 7 วัน ทางเพาเวอร์บายจะเปลี่ยนตัวใหม่เลย ไม่ต้องไปเสียเวลารอซ่อมที่ศูนย์ (7-14 วันโน่นเลย)

สมัยที่ซื้อเจ้า C7 แฟนผมมันมาเล่นเอาจริงจังวันที่ 14 (จากที่ซื้อมา) ซึ่งเลยกำหนดเปลี่ยนเครื่องแล้ว จึงต้องส่งซ่อมศูนย์อย่างเดียว เสียดาย ไม่งั้น ได้ตัวใหม่ทันทีจากเพาเวอร์บาย

แต่ศูนย์ซ่อมที่เอสพลานาดก็ดีนะครับ พนักงานใส่ใจลูกค้าดี พูดดี บริการดี ชอบครับ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
s1s2r3r4
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 04:15  

ถ้าแบตเสื่อมสามารถเปลี่ยนแบตใหม่ได้ไหมครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 07:55  

Ekkasit99 ผู้เขียน:
ทนใช้ N97 อยู่ทุกวันนี้ เพราะเป็นคนชอบใช้อะไรให้คุ้ม
ทุกวันนี้ต้องเอาโปรแกรม OVI หลายตัวออก เพราะมันชอบบอกว่า เมมจะเต็มแล้ว
โนเกียเป็นอย่างนี้ทุกตัว
ของแฟนก็ C7 ซื้อมา 14 วัน ดับ ไปซ่อม อีก 20 วันได้ พอซ่อมเสร็จ ใช่ต่อยังไม่ถึง 24 ชั่วโฒง ดับอีก ไปซ่อม รออีก 14 วัน สุดท้าย ช่างซ่อมบอกว่า ให้เปลี่ยนตัวไปเลย

ก็เลยได้ C7 ตัวใหม่ ทุกวัีนนี้ยังใช้ได้ปกติ
ที่จริง ก็ไม่ชอบโนเกียรุ่นใหม่ ๆ เท่าไหร่ แต่่ใช่โนเกียมาตั้งแต่มีโลกมือถือแล้ว จึงชินกับเมนูต่าง ๆ ไม่ชอบเปลี่ยน

กับรุ่น X7 ดูเมมแล้ว หน่วยความจำ 350 เมกะไบต์ (ตัวเครื่อง) แน่นอน ติดตั้งไปไม่กี่ตัว เดี๋ยวเครื่องก็รวนครับ เพราะโปรแกรมตัวใหม่ ๆ มันกินเมมโมรี่

งง ตรงนี้อ่ะครับ
หน่วยความจำ ROM ขนาด 1 GB
หน่วยความจำ RAM ขนาด 256 MB
หน่วยความจำภายในสำหรับผู้ใช้ขนาด 350 MB
รองรับการ์ดหน่วยความจำเสริมภายนอกแบบ microSD Card (TransFlash) ได้สูงสุดขนาด 32 GB
- แถมฟรี microSD Card ขนาด 8 GB มาพร้อมชุดขายมาตรฐาน

จากข้อมูลนี้ แสดงว่า ไม่มีฮาร์ดดิสก์ 32 GB เหมือน N97 เน้นให้ผู้ใช้่ไปซื้อ microSD Card เอง (หากได้เยอะ ๆ)

สรุป อยากได้เหมือนกัน แต่ไม่ชอบอะที่เปลี่ยนแบตไม่ได้ จึงทนใช้ N97 ไปก่อนดีกว่า

แวะเข้ามาช่วยนิดนึงนะครับ

ที่มันฟ้องว่า N97 หน่วยความจำเต็ม คือ แรมเต็มนะครับ ไดร์ฟ C ไม่น่าจะเต็มแต่อย่างใดเลย

เพราะส่วนใหญ่ที่เราลงโปรแกรม แนะนำให้ลงไว็ที่ไดร์ฟ E ให้มดครับ

ที่แรมมันเต็มง่าย เพราะ ไม่ว่า N97 X6 มีแรมแค่ 128 MB เวลาเปิดเครื่อง จะเหลือแรมให้เราใช้ประมาณ 30-40 MB เท่านั้นครับ นี่แหละครับเหตุผล

ถ้าคุณอยากได้วิธีทำให้เครื่องเร็วขึ้น ลงแอฟได้เยอะๆโดยที่ไม่ต้องมานั่งรำคาญเวลามันฟ้องแรมเต็ม ผมแนะนำให้ HRเครื่องของคุณสักรอบนะครับ เข้าไปดูวิธีการได้ในนี้เลยครับ รับรองว่าทำแล้วเครื่องคุณจะฟิต สตาร์ทติดง่าย(ไม่ใช่น้ำมันเครื่องซะหน่อย^^") อย่างแน่นอนครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444#1150640

ส่วนแรมของเครื่องรุ่นใหม่ๆของ Nokia จะเป็น 256 MB ก็ถือว่าเยอะกว่ารุ่นเก่าๆประมาณ 1 เท่าตัวนะครับ คิดว่าปัญหาแรมเต็มจะน้อยลงกว่ารุ่นที่ขายปีที่แล้วแน่นอนครับ

ตอนนี้ถ้าใครจะซื้อ NOKIA ผมว่า N8 ก็ยังเป็นรุ่นที่ดีที่สุดและคุ้มค่าในการซื้อมากที่สุดในขณะนี้นะครับ ส่วนจ้า X7 คงต้องรอสักพัก เดี๋ยวราคาก็ลงเองแหละครับ ^^

ส่วนการซื้อจากศูนย์ ตามที่คุณ Ekkasit99 บอกมานั้น ถ้าเราซื้อจากศูนย์ Nokia ไม่ว่าจะเป็น Nokia Shop Jaymart M-Link TG-Phone Power Buy ร้านศูนย์พวกนี้เค้าจะมีประกันเครื่องซื้อใหม่ 7 วัน ถ้ามีปัญหา เปลี่ยนเครื่องได้เลย ไม่ต้องส่งซ่อมนะครับ แต่เราจะต้องซื้อมือถือเต็มราคาเท่านั้น(ไม่มีส่วนลดใดๆครับ)

ส่วนถ้าบางคนอยากได้มือถือที่ราคาถูกลงมาหน่อย แต่เป็นเครื่องศูนย์เหมือนกัน แนะนำให้ซื้อตามร้านส่งนะครับ เช่น ร้านนิด ร้านNASA ที่ MBK ท่านจะได้มือถือในราคาถูกว่าราคาจริงประมาณ 1000-2000 บาทแล้วแต่รุ่น แต่ต้องวัดดวงเอาว่าเครื่องท่านจะไม่มีปัญหา(เพราะจะไม่มีประกัน 7 วันเหมือนเครื่องที่ซื้อจากศูนย์) ถ้าเครื่องมีปัญหาต้องส่งซ่อมอย่างเดียวเลยครับ ดังนั้นแล้วก่อนจะซื้อให้ตรวจเช็คเครื่องให้ละเอียดยิบไปเลยนะครับ เป็นการป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้นภายหลังได้ครับ

ส่วนร้านตู้ทั่วไป ผมไม่แนะนำให้ซื้อครับ เพราะบางร้านอาจจะเอาโทรศัพท์ย้อมแมว เปลี่ยนเครื่องใน เอาของแถมออก อะไรพวกนี้อ่ะนะครับ คนที่จะทันเล่เหลี่ยมร้านพวกนี้ต้องระดับมือโปรไปซืื้อเท่านั้นครับ แนะนำให้ทุกคนหลีกเลี่ยงร้านตู้นะครับ ^^"

ขอบคุณที่ติดตามอ่านกันนะครับ ^_^

s1s2r3r4 ผู้เขียน:
ถ้าแบตเสื่อมสามารถเปลี่ยนแบตใหม่ได้ไหมครับ

เจ้า X7 เปลี่ยนได้แน่นอนครับ แต่คงต้องใช้ไขควงเอาออกมาเหมือน N8 แหละนะครับ ^^
รูปตัวอย่าง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 10:16  

ภาพถ่ายตัวอย่างของ X7

จากเว็บ http://conversations.nokia.com/2011/04/22/nokia-x7-photography-gallery/

ปล. ขอโทษด้วย ถ้าภาพใหญ่ไป
DaJIMMIE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 10:39  

อยากทราบว่าตระกูล X ที่เน้นบันเทิงนั้น ในเรื่องเพลงอ่ะครับมันดีกว่ารุ่นอื่นยังไงบ้างเหรอครับ
อย่างตอนนี้รู้ละ ว่าลำโพงนอกดัง ดีกว่า แล้วอย่างอื่นอ่ะครับ เช่น ชิบเสียง โปรแกรมเสริมที่มีให้
หรือหูฟัง อะไรพวกนี้มันดีกว่ารุ่นที่ไม่ใช่ X อย่าง N หรือ E บ้างอ่ะครับ??

อ้อ แล้วก็อีกอย่าง เวลาอัดเสียงมันจะดีกว่ารุ่นทั่วไปมั๊ยครับแบบใช้ไมค์ดีกว่าอะไรงี้

ขอบคุณมากครับ
drive_me
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 12:10  

สวยครับ แต่ไม่คุ้มกับ 16,xxx ขอหันมาซบแอนดรอยแระกัน สดกว่า
งง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 14:46  

drive_me ผู้เขียน:
สวยครับ แต่ไม่คุ้มกับ 16,xxx ขอหันมาซบแอนดรอยแระกัน สดกว่า

ขาย X6 ไปแล้วหรอ ใช้แอนดรอยด์รุ่นอะไรอะ

ใช่ X10 เปล่า???
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 19:00  

ทำไมcpuน้อยจิงน่าจะใส่ให้เยอะๆหน่อย
picemaker
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 01:17  

ตัว x7 นี่ให้ความรู้สึกเหมือน ของจากโลกอนาคตเลยว่ามะ เหมือนๆกับ มือถืออวกาศ เลยง่ะ
!!- -
คนหล่อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 03:38  

สำหรับท่านที่จะมาพูดว่า ถ้าไม่ซื้อก็อย่าบ่น/กลับไปใช้ xxxxของคุณต่อเลย เป็นต้น
สำหรับผม ถ้าของมันดีก็ชม ถ้ามันไม่ดีก็ตำหนิ
ไม่ใช่ออกอะไรมาก็ชมมันท่าเดียว ซื้อมันท่าเดียว
ไม่น่าnokiaมันถึงออกมาได้แค่นี้ ไม่คิดจะปรับปรุงไรเลย ปี2011 specพอๆกับ2009

ผมว่าเหตุผลที่เค้ามี กระทู้ เพื่อให้คนที่ซื้อใช้ มาบอกข้อดี ข้อเสีย เพื่อให้เพื่อนๆที่จะซื้อได้ตัดสินใจในการซื้ออ่ะครับ

ไม่ใช่มาบอกว่า ทำไม่ไม่ใส่อันนั้น อันนี้ กั๊กอยู่เรื่อยเลย มันปัญญาอ่อนอ่ะครับ เพราะ บ.มือถือที่โดนด่าเค้าไม่ได้มาอ่าน

ในบอร์ดนี้มีซักกี่คนที่ชมแล้วไล่ตามซื้อมันทุกเครื่อง

ก็แค่นั้น
โนเกีย จงเจริญ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 04:23  

บอกตรงๆเลยนะครับ ตัวผม ใช้โนเกียมาตลอด รักโนเกีย เชียร์โนเกีย แต่...... ตอนนี้ นี่ขนาดตัวล่าสุดแล้วนะเนี่ยะ ระบบ ปฏิบัติการยังไม่ไปไหนเลย Symbian Anna
ลองไปหาข้อมูลเอาดูนะครับ ว่าห่วยแค่ไหน อยากจะบอกพวกคอมเม้นแก้ตัวแทนโนเกียว่า ไปไถนาได้เลยครับ เพราะ ถ้าลองเปรียบเทียบดูระบบปฏิบัติการของโนเกียกับ ซัมซุง หรือ acer แล้วล่ะก็ 555+ บอกได้คำเดียว ตกรุ่น ต่างประเทศเขานิยมโมโตฯ มากกว่าโนเกียเสียแล้วด้วย น่าอนาถ ใครอยากเสียตังแล้ว ก็ต้องมาเสียใจทีหลังละก็ ขอสนับสนุนให้เลือกโนเกียเลยครับ เชียร์มันเข้าไป ปกป้องมันเข้าไป เอาให้เต็มที่ครับ

ปล.เรื่องการบริการ เจอกับตัวที่ ศูนย์โนเกียแค ที่ภูเก็ต ตอนใช้E5 โปรแชต แชตไม่ได้ ไปถามมัน คำแรกที่มันบอกคือ "E5 ไม่มีโปรแกรมแชตในเครื่อง ต้องโหลดเอา" มันมีตั้ง 4 ตัวอ่ะ......... และอื่นๆอีกมากมาย เจอมา 2 ปี เลยเลิกใช้โนเกียไปเลยครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 06:28  

DaJIMMIE ผู้เขียน:
อยากทราบว่าตระกูล X ที่เน้นบันเทิงนั้น ในเรื่องเพลงอ่ะครับมันดีกว่ารุ่นอื่นยังไงบ้างเหรอครับ
อย่างตอนนี้รู้ละ ว่าลำโพงนอกดัง ดีกว่า แล้วอย่างอื่นอ่ะครับ เช่น ชิบเสียง โปรแกรมเสริมที่มีให้
หรือหูฟัง อะไรพวกนี้มันดีกว่ารุ่นที่ไม่ใช่ X อย่าง N หรือ E บ้างอ่ะครับ??

อ้อ แล้วก็อีกอย่าง เวลาอัดเสียงมันจะดีกว่ารุ่นทั่วไปมั๊ยครับแบบใช้ไมค์ดีกว่าอะไรงี้

ขอบคุณมากครับ
โปรแกรมในเครื่องมีนิดๆหน่อยๆอ่านะครับ อยากได้ชุดใหญ่ๆ ต้องลงเพิ่มเองครับ เข้ามาอ่านเล่นได้ที่นี่นะครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444

รุ่น Xจะเน้นดูหนังฟังเพลง หูฟังจะเป็นแบบ In Ear นะครับ(แต่ผมว่ายังไงก็สู้หูฟังซื้อแยกเองต่างหากม่ได้หรอกครับ) แล้วก็เน้นเล่นเกมส์ ด้วยจอใหญ่ขนาด 4 นิ้วรับรองว่าเกมส์ HD เล่นได้สนุกแน่นอนครับ

โนเกีย จงเจริญ ผู้เขียน:
บอกตรงๆเลยนะครับ ตัวผม ใช้โนเกียมาตลอด รักโนเกีย เชียร์โนเกีย แต่...... ตอนนี้ นี่ขนาดตัวล่าสุดแล้วนะเนี่ยะ ระบบ ปฏิบัติการยังไม่ไปไหนเลย Symbian Anna
ลองไปหาข้อมูลเอาดูนะครับ ว่าห่วยแค่ไหน อยากจะบอกพวกคอมเม้นแก้ตัวแทนโนเกียว่า ไปไถนาได้เลยครับ เพราะ ถ้าลองเปรียบเทียบดูระบบปฏิบัติการของโนเกียกับ ซัมซุง หรือ acer แล้วล่ะก็ 555+ บอกได้คำเดียว ตกรุ่น ต่างประเทศเขานิยมโมโตฯ มากกว่าโนเกียเสียแล้วด้วย น่าอนาถ ใครอยากเสียตังแล้ว ก็ต้องมาเสียใจทีหลังละก็ ขอสนับสนุนให้เลือกโนเกียเลยครับ เชียร์มันเข้าไป ปกป้องมันเข้าไป เอาให้เต็มที่ครับ

ปล.เรื่องการบริการ เจอกับตัวที่ ศูนย์โนเกียแค ที่ภูเก็ต ตอนใช้E5 โปรแชต แชตไม่ได้ ไปถามมัน คำแรกที่มันบอกคือ "E5 ไม่มีโปรแกรมแชตในเครื่อง ต้องโหลดเอา" มันมีตั้ง 4 ตัวอ่ะ......... และอื่นๆอีกมากมาย เจอมา 2 ปี เลยเลิกใช้โนเกียไปเลยครับ

ทำไมcpuน้อยจิงน่าจะใส่ให้เยอะๆหน่อย

ทั้ง 2 คอมเม้นที่กล่าวมา ผมว่าถ้ารักโนเกียจริงๆ รอปลายปีนี้นะครับ Windows Phone7 ของ Nokia น่าจะ CPU 1 GHz ทุกตัวแน่นอนครับ เพราะเป็น Specขั้นต่ำของOSอ่านะครับ คิดว่าราคาคงสูงลิบ คงต้องรอดูกันอีกทีว่า Nokia จะมีเซอร์ไพรซ์รึเปล่าอ่านะครับ แต่ผมว่านะ ปลายปีนี้ Nokia ออกรุ่น CPU 1 GHz ค่ายอื่นเค้าคงไป Duo Core 1.2 GHz กันหมดแล้ว

ผมอยากให้ Nokia ใช้ CPU รุ่นที่สูงที่สุดไปเลยดีกว่า เพราะมันเหมือนเป็นการก้าวกระโดดแบบรวดเดียวไปเลยอ่านะครับ จะได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของ Nokia รึเปล่า ต้องติดตามในช่วงปลายปีนี้ครับ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 10:18  

สรุป สำหรับผมนะ

การออกแบบ...........9 (ตัด 1 แต้ม หนาไปนิดเดียว)
วัสดุ.................... 10
สเปคเครื่อง............ 6
ความคุ้มค่า/ราคา..... 7

ความอยากซื้อ ........ 8

(ความคิดเห็นส่วนตัว Very Happy )
DaJIMMIE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 18:19  

โปรแกรมในเครื่องมีนิดๆหน่อยๆอ่านะครับ อยากได้ชุดใหญ่ๆ ต้องลงเพิ่มเองครับ เข้ามาอ่านเล่นได้ที่นี่นะครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=334444

รุ่น Xจะเน้นดูหนังฟังเพลง หูฟังจะเป็นแบบ In Ear นะครับ(แต่ผมว่ายังไงก็สู้หูฟังซื้อแยกเองต่างหากม่ได้หรอกครับ) แล้วก็เน้นเล่นเกมส์ ด้วยจอใหญ่ขนาด 4 นิ้วรับรองว่าเกมส์ HD เล่นได้สนุกแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับ ดูท่าคุณพงษ์คงไม่สนX7 แล้วล่ะสิเนี่ย ^^
(เคยถาม เหมือนจำได้ว่ารอดู X7 อยู่) เพราะบอกว่าเหล่ๆแอนดรอยด์
หรือไม่ก็คงรอ Nokia Windows Phone7 โน่นเลย

จะว่าไป SYmbian มันก็ไม่ได้น่าเกลี่ยดขนาดที่หลายคนว่าหรอกครับ
ถึงจะสู้ IOS , Android , Window phone 7 (เกือบทุกอย่างแล้ว... -___-")
ไม่ได้ก็เถอะ เสียตรงที่โนเกียชอบตั้งราคาสูงชะรูด(เมื่อเทียบกับคุณค่าที่ผู้บริโภคมอง)
ถ้ากัดฟันตั้งราคาน่าคบหาผมว่าโนเกียไม่เสียรูปมวยขนาดนี้แน่
s1s2r3r4
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 04:24  

มีพอร์ต hdmi ไหมครับ...... Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
Cho_shang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 15:12  

สำหรับ Symbian ของ Nokia แล้ว รุ่นที่คุ้มที่สุดยังคงเป็น N8 อยู่ดีครับ

ด้าน X7 นั้น เน้นมัลติมีเดียเรื่องคุณภาพเสียงก็จริง แต่ด้านอื่นๆแล้วก็ไม่ถือว่าเหนือกว่าคู่แข่งมากนัก ซ้ำยังกำหนดราคาเปิดตัวค่อนข้างสูง เนื่องจาก X7 เลือกใช้วัสดุที่ดี และมาพร้อม Symbian Anna แต่จุดด้อยในเรื่องของกล้องก็ยังเป็นปัญหาสำหรับมือถือ Nokia ที่เลือกเปลี่ยนมาใช้ Full Focus แทนระบบ Auto Focus เพื่อลดต้นทุน ซึ่งในความเป็นจริง ระบบ Full Focus ให้ภาพที่ชัดในระยะไกลครับ เพียงแต่ยังไม่ตอบโจทย์ในเรื่องการใช้งานมากนัก เนื่องจากลักษณะการใช้งานของผู้ใช้กล้องมือถือ นิยมถ่ายภาพในระยะไกล้มากกว่าระยะไกล และต้องการฟังก์ชั่นที่หลากหลายพร้อมการประมวลผลที่รวดเร็ว ซึ่งจุดอ่อนนอกเหนือไปจากด้าน Software แล้วก็มีในเรื่องของกล้องนี่แหละ ที่ Nokia ทำได้ดีมากเพียงรุ่นเดียว คือ N8 ครับ
phunjung_nungnung
Year's Star

จังหวัด: เลย
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2011 18:44  

ออโตโฟกัส ??????
อดีตสาวก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2011 18:17  

บอกตรงๆ เคยเป็นสาวกที่ใช้มาตั้งแต่ 3310 เรื่อยมาจนมาถึง N70-80 และมาจบ Express Music บอกตรงๆเลยว่า

X7 เด่นดีมีแค่ " ดีไซน์ "

1.ผิดหวังกับ หน่วยประมวลผล 680 MHz (Processor) >>> คือส่วนตัวแล้วการรันแอฟพิเคชั่นหลายๆตัว รู้สึกว่า 680 นี้คงไม่พอสำหรับโปรแกรม " ในอนาคต "

2.Anna เพื่ออะไรในเมื่อนักพัฒนาโปรแกรมที่ป้อนเข้าสู่ Ovi ยังแทบจะไม่มี เรียกได้ว่า ขาดความหลากหลาย เมื่อเทียบกับ แอนดรอย คงต้องบอกว่า แอนนา ไม่ต้องมาก็ได้

3.กล้อง 8 ล้าน ไฺอ้ที่ยัดมา 8 ล้านก็ขอให้มัน สมกับ 8 ล้านไม่ต้องชัดชนิดกล้อง DSLR เอาแค่ว่าชัดให้มันได้ใกล้เคียงหรือเทียบเคียงกับกล้อง 5 ล้านของค่าย แอปเปิ้ล จะดูไม่น่าเกลียด

4.ขนาดวีดีโอ HD (1280 x 720 พิกเซล), 25 เฟรมต่อวินาที >>> ตอบแบบบ้านๆนะครับ ไม่สมูท อย่างต่ำ 30 เฟรม ได้แล้ว

5.แบทเทอรี่ Li-Ion 1,300 mAh ต้องบอกว่า ไปอัพให้มันได้สัก 1500-1600 เป็นอย่างต่ำอย่างน้อยก็น่าจะเข้าใจคนที่ ใช้พวก โชเชียล แอฟพิเคชั่น(เฟรชบุ๊ค ทวิสเตอร์ MSN) ว่ามันบริโภคแบทฯอยย่างยิ่ง

ป.ล.ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆที่อยู่ในตลาด แทบไม่นึกไม่ออกว่า " โนเกีย " มีเทคโนโลยี หรือ ภาษาบ้านๆที่เรียกว่า " ของ " ที่แรงพอที่จะทำให้หน้าเก่าๆอย่างผมกลับมา ซบอกโนเกียเหมือนเดิม คงต้องบอกว่า " ยังไม่ถึง " พอที่จะกลับไปถือมือถือราคา 16000 ที่กำลังจะมาถึง
Pattaranun
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2011 20:07  

NOKIA X7 นี่คือข้อมูลที่ละเอียดที่สุดเท่าที่ผมรวบรวมมา
Design & Material
มิติตัวเครื่อง 119.7 X 62.8 X 11.9 มิล
น้ำหนัก 146 กรัม
การออกแบบ จอสัมผัสขนาดใหญ่
สีสัน ดำ, เงิน
วัสดุ โลหะ + พลาสติก

Screen & Display
สีสันของจอ AMOLED-CBD 16.7 ล้านสี
ประเภทของจอ Capacitive + Multi Touch
ขนาดจอภาพ 4.0 นิ้ว
ความละเอียดจอภาพ 360 X 640 nHD

Camera & Video
กล้องถ่ายภาพ 8 Mega Pixels
ไฟแฟลช 2 LED
การถ่ายวิดีโอ 1,280 X 720 Pixels / 25 เฟรม
กล้องด้านหน้า -

Music & Entertainmant
เครื่องเล่นเพลง MP3 / AAC / WMA
Equalizer มี
วิทยุ มี
ประเภทหูฟัง 3.5 mm
การเล่นวิดีโอ 3GP / MPEG4

Web Browsing & Connectivity
Browser Nokia Web Browser
การใช้งานแฟลช 4.0
GPRS / EDGA Class 33 / Class 33
เครือข่าย 3G HSDPA 10.2 Mbps
Wireless LAN 802.11 b/g/n
GPS / แผนที่ มี / Nokia Ovi Map
การเชื่อมต่อ Bluetooth 3.0

Phone & Performances
ระบบปฏิบัติการ Symbian Anna
CPU 680MHz ARM 11
GPU Broadcom BCM2727
ROM 1GB
RAM 256MB
แบตเตอร์รี่ Li ? ion 1,300 mAh
หน่วยความจำภายใน 350MB
หน่วยความจำภายนอก 32GB แถม MicroSD 8GB
การติดตั้งโปรแกรม Ovi Store
ราคา 16,490 บาท
ผมอยากให้ NOKIA ขาย X7 ในราคา 13,950 บาท
ถ้าเกิด NOKIA กล้าขายในราคานี้ผมซื้อแน่นอนครับ
ผมคิดว่าราคานี้เหมาะกับ NOKIA X7 มากที่สุดครับ
ที่ NOKIA ขายแพง ผมเข้าใจว่าวัสดุที่ใช้ทำดีมาก
มันจึงแพง แต่ถ้าขายราคาที่ผมตั้งผมรับรองว่าขายดีแน่นอนครับ
Pattaranun
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2011 20:14  

>> New firmware coming soon (here we go again) for 0555219 product code.
QUESTION: When is the release date for X7/E6? They?re supposed to tie in with new firmware. I?ve heard mentions of June. But since when is June close to April? I thought products were meant to be closer to announcement? Technically however that is correct given the April-October and September-March of N8 and E7.
>> PR3.0 has up to 136-157mb RAM on start up. I think there should be about 120mb to begin with (prior to any background apps launching and stuff).
>> 4 homescreens (doesn?t Anna have this?) what?s 7 smooth? Maybe 7 homescreens with smooth draggable pages?
>>35% Faster than Anna. Which is already faster than V1. All on current hardware of course. It?s expected that Nokia deliver new Symbian phones on faster hardware (well Hello there 2010).
>>Full UI change (erm, expected)
>>Coming Q4 (The first major update confirmed from Nokia Forum VP was to occur in the Summer, which will be Anna it seems. It has also been mentioned that the new UI is coming to Symbian in Fall)
>> PR3.0 to be called ?Belle?.

แปลไทยแบบเน่าๆตามนี้
>>PR3.0 ฟรีแรมจะอยู่ที่ 136-157mb จากเดิมประมาณ 100-120mb
>>โฮมสกรีนจะมี 4หน้า หรือไม่ก็ 7หน้า
>>เร็วกว่าแอนนา 35%
>>UIใหม่
>>จะมาในไตรมาสที่4
>>PR3.0 จะเรียกว่า"เบลล์"
Pattaranun
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2011 20:15  

วิวัฒนาการของ Symbian จะป็นแบบนี้
PR1.0-1.2 >> Symbian^3
PR2.0 >> Symbian^3.5 >> Symbian Anna
PR3.0 >> Symbian^4 >> Symbian Belle
s1s2r3r4
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2011 03:50  

อยากทราบว่า x 7 มีกล้องหน้าไหมครับ
aukkarapong
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2011 03:56  

s1s2r3r4 ผู้เขียน:
อยากทราบว่า x 7 มีกล้องหน้าไหมครับ

มีอยู่แล้วครับ สำหรับ Smart Phone ทุกรุ่นในสมัยนี้ เพราะต้องออกแบบมาให้ใช้งาน Video Call ผ่าน 3G ได้อะนะครับ

ส่วนภาพที่ได้อาจจะไม่ค่อยชัดเท่าไหร่อะนะครับ
Pattaranun
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 May 2011 16:34  

1,000% ครับ NOKIA X7 ไม่มีกล้องด้านหน้าครับ
ถ้าไม่เชื่อเชิญไปดูใน Youtube ได้เลยครับ
ผมจะเปลี่ยนใจ NOKIA ยังไงให้เขาขายในราคา
ที่ผมจัดให้ เขาคงไม่เปลี่ยนหรอกจริงปะเปิดตัวราคา
นี้มาแล้วอยู่ดีๆลดเฉย ผมไม่ซื้อหรอกถ้าขาย 16,490 บาท
stillgottheblues
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 02 May 2011 10:33  

ใจเย็นๆ ครับเรื่องราคา อีกสักหน่อยมันก็ลดลง...
"โนเกีย" ก็คือ "โนเกีย" ครับ ทำไมเราถึงกินไก่ทอด...ที่อยู่ในห้างฯ ล่ะครับ ทำไมไม่กินไก่ทอดตามตลาดซึ่งถูกกว่าและหลายเจ้าก็อร่อยกว่าด้วย...ผมโยงอย่างนี้พอจะเข้ากันได้มั้ยครับ..
ไอ้เรื่องยึดติดอย่างนี้มันก็พิลึกนะครับ..แต่ก็ต้องยอมรับความจริงว่าโลกมันก็เป็นอย่างนี้แหละ..
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2011 15:49  

น่าเสียดายว่าไก่ทอดในห้างเจ้านี้
มันกำลังจะโดนไก่ทอดเจ้าใหม่ แย่งลูกค้าไปหมดน่ะครับ Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 08:29  

มือถือเน้นด้านเพลง?
โอเค งั้นก็ไม่ต้องมี AF สินะ...

แล้วใส่กล้อง 8 ล้าน+แฟลช 2 ดวงเพื่ออะไรครับ?

จะหาเหตุผลมาปกป้อง ก็เอาเหตุผลที่ฟังขึ้นหน่อยนะครับ
s1s2r3r4
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 09:21  

เพื่อปั่นราคาให้สูงขึ้นไงครับใครซื้อโง่ตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 11:54  

...Body สวยเฉี่ยว โดนใจ จอ AMOLED ที่ชอบมาก การไม่มี AF น่าจะทำให้ถ่ายเอกสารได้ไม่ชัดน๊ะ อันนี้ใช้บ่อยด้วย ต้องลองตัวจริง..อาจซื้อมาเล่นหลังได้ SS GS2 แล้วรอราคาลงหน่อย หลัง 5800XM แล้วยังไม่ได้จับ Nokia อีกเลย คิดถึง Sybian Nokia เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2011 21:04  

หูยยย ลำโพงนอก4ตัว จอAMOLED 4นิ้ว โรงหนังในฝ่ามือ ขอแป้นพิมพ์ภาษาไทยด้วย สวยสะใจ ซื้อแน่ ใช้5800 มานานแล้วดีไม่ซื้อ N8 นะเสียงลำโพงนอกไม่ได้ใจเลย
teteyoung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 21:49  

เง้อ
teteyoung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 22:19  

ตัดใจจากโทรศัพยี่ห้อนี้ดีกว่าอะ
s1s2r3r4
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2011 09:17  

ขอทราบเหตุผลหน่อยครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆ Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2011 11:31  

จอภาพAMOLED ซื้อมาจากSAMSUNGหรือNOKIAผลิตเองครับ
Pattaranun
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2011 20:19  

AMOLED เอามาจาก SAMSUNG ใช้กับ N8 และ C7
AMOLED-CBD NOKIA คิดเอง ทำเอง และ ผลิตเอง
ตอนนี้จะใช้กับ C6-01 Touch, E7 และ X7 และมือถือ
ระบบสัมผัสของ NOKIA ทุกรุ่นที่เปิดตัวตั้งแต่ปีนี้เป็นต้นไป

ปล. ที่ไม่ให้ SAMSUNG ผลิตเพราะ เดี๋ยวหาว่า SAMSUNG
เป็นคนคิด ซึ่งที่จริงแล้ว NOKIA เป็นคนคิดเองและทำเองต่างหาก
teteyoung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2011 21:53  

มีหน้าจาหลัก แค่3หน้าใช่ปะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2011 22:47  

ขอบคุณ คุณPattaranun ครับผมอยากภูมิใจที่ X7 จะเป็น NOKIA แท้ทั้งตัวจริง
palmza032
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 May 2011 13:32  

แต่จะว่าไปจุดเด่นของ x7 อาจจะอยู่ที่ multimedia ต่างๆ นะครับ

แต่สำหรับผม(ที่ผมคิดนะครับ ^ ^) จุดเด่นของโนเกีย อยู่ที่ความทนทาน ผมว่าทนมากๆ นะ

แต่ที่ถูกใจผมที่สุดเลยนะครับ คือ เทคโนโลยี ที่ ยี่ห้อไหนก็ ผลิตไม่ได้(หรือได้แต่ไม่ทำไม่รู้นะ)

คือ USB OTG(USB One-To-Go) ผมชอบมากครับ สามารถเชี่อมต่อ Flash drive ได้ทุกที

คือ ชอบที่ว่ามันเหมือน คอมพิวเตอร์ขึ้นทุกทีอ่าครับ

ยี่ห้ออื่นทำได้รึยังไม่รู้นะครับ แต่ที่ชอบ Nokia ก็เพราะอย่างนี้แหละครับ

~~~~NOKIA โทรศัพท์ แห่งอนาคต~~~~~~ (=^..^=)
handy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 May 2011 22:52  

อ่า ..

รอมาตั้งแต่ N8 มาถึงเมืองไทยหนก่อน

แต่รอไม่ไหว.. เลยสรุปว่า หาเอา Sony Walkman มาเต็มๆ เลยดีกว่า ถ้าอยากฟังเพลงนี่นะ..

จริงๆ ถึงจะเป็นอย่างนั้น ถ้า X ตัวใหม่นี่น่าประทับใจก็คงได้คบหา

แต่ตอนนี้ อืมมมมมมม..

สงสัยต้อง เลิกสนใจโทรศัพท์มือถือได้แล้วมั้งสำหรับผม ฮะๆ ...
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: