Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 225 - โนเกีย 225

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 6 / เข้าชม: 372403
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Nokia 225 - โนเกีย 225
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2014 10:20  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia 225 - โนเกีย 225
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/spec/nokia/225.htm

pepsibig
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Nokia 225 - โนเกีย 225
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2014 14:12  

ชอบทรงนี้ครับคลาสสิคดี
รุ่นนี้หน้าจอสัมผัสเปล่า
ราคาเท่าไหรครับ
แล้วมีขายในไทยยังครับ
wtb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 225 - โนเกีย 225
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2014 11:19  

pepsibig ผู้เขียน:
ชอบทรงนี้ครับคลาสสิคดี
รุ่นนี้หน้าจอสัมผัสเปล่า
ราคาเท่าไหรครับ
แล้วมีขายในไทยยังครับ

หน้าจอไม่สัมผัสครับ
ราคา 1690 มีขายในไทยแล้วครับ
Chat8879
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jun 2014 16:54  

โดยรวมๆดีแต่ ฺบลูทูธหูฟัง ไม่รองรับ
naitamCM
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2014 05:07  

ซื้อที่ Jaymart ครับ ตั้งใจไปหาซื้อฟีเจอร์โฟนที่ไว้ใช้แค่โทร ไม่คาดหวังอะไรเลย งบ 1,000 บาท ไปลองตัวนี้เข้า เพิ่มไปอีก 650 บาท ยอมซื้อเลยครับ

ให้มาเกินคาด โดยเฉพาะดีไซน์ จอ 2.8 นิ้ว และ วัสดุ รอบตัวเครื่องไม่มีปุ่มอะไรเลยครับ ชอบมาก ผมเลือกเครื่องสีขาว .. สวยชิบ แป้นพิมพ์โคตรง่าย แล้วบางสวยครับ

ลองเล่นดูมีกล้องด้วย 2 ล้าน ไม่หวังอะไร เอาไว้แค่ถ่ายรูปคนไปใส่ Contact ก็พอ , 2 ซิมด้วย , แบต 1,200 ด้วย โอเคเลย ใช้ยาวหลายวันชาร์ตที , ใส่ micro sdcard 32 GB ลงไป เย้ยยย มองเห็นครบถ้วนหมด

ลองต่อ Bluetooth ดู ไม่ได้ครับ ต้องเอาเครื่อง Note 2 มาเป็นตัวค้นหาเจอเลย เชื่อมปุ๊ป ส่งไฟล์เร็วมากครับ มันเป็น BT 3.0 เยี่ยมเลยครับ .. ชอบตรงนี้จริง ๆ สะดวกมากขึ้น เวลาจะขอเอาไฟล์รูป / ไฟล์เพลงไปใส่

ตั้งไฟล์ mp3 จากการ์ดเป็นริงโทนได้ไม่มีปัญหาครับ เสียงดังมากครับ จนต้องหรี่ลง หน้าจอสว่างดีมากครับ , ตั้งไฟล์รูปจากการ์ดเป็น Wallpaper ได้ .. แนะ มีคำว่า Share กับเค้าด้วยครับในเมนูอะ

ไม่รองรับ 3G นะครับ ใช้ได้แต่ Edge ผมลองเปิดเข้า siamphone ดู .. อุต๊ะ เร็วชิบ ปื้ด ๆ ๆ ด้วย Nokia Browser นี่เองครับ ไม่รองรับ wifi นะครับ ไม่มี ใช้เนตได้แต่ 2G เท่านั้น

มี Facebook และ Twiter มาให้ด้วยครับ แต่ผมไม่เอาหละ ดูไม่ถนัด เลยปล่อยผ่าน นอกนั้นก็ฟีเจอร์โฟน 2 ซิมทั่วไป แต่ดีไซต์ Asha ครับ สวยจริง ๆ เล่นไปเล่นมา .. ซื้อไหม ? ซื้อแบบไม่ลังเล ด้วยจุดเด่นในความคิดของผมดังนี้

1) ยี่ห้อ Nokia By Microsoft หราหน้ากล่องเลยครับ (ตัวเครื่องยังมีแต่คำว่า Nokia) แต่ไส้ในใน พวกฉลาด คู่มือ ใบรับประกัน Microsoft เลยครับ

2) ดีไซน์ครับ ยอมรับเลยว่า "สวยโดนตา" ในราคาโดนใจ ในเกรดฟีเจอร์โฟนด้วยกันครับ วัสดุดีมากครับ งานประกอบสุดยอดครับ (และจะบอกว่า แกะฝาหลังครั้งแรกไม่เป็นกันทั้งร้าน ฮ่า ๆ เพราะของเพิ่งเข้ามาครับ ก็งม ๆ แล้วก็ แกะได้)

3) 2 ซิม , มีกล้องหลัง 2 ล้าน , แบตเตอร์รี่ 1,200 , ใส่ micro sdcard ได้ และ ฺBlueTooth 3.0 , ฟิล์มกันรอยหน้าจอ แบบสนิทราวกับตั้งใจให้มาแบบเป็นฟิล์มกันรอยจริง ๆ ไม่ใช่พลาสติกง้องแง้งครับ

ทั้งหมดในราคา 1,650 บาท มาพร้อมหูฟัง (เป็นสายวิทยุ) และสายชาร์จแบบแน่นหนา .. ไม่ลังเลแล้วครับ จัดมาเลย 1 เครื่อง

เสียงลำโพงเวลาสายเรียกเข้าดังดีจริง ๆ เวลาวางกับโต๊ะทำงาน มันดูดีกว่าฟีเจอร์โฟนรุ่นอื่น ๆ ครับ (ผมว่า สีขาวดูสวยจริง ๆ เพราะวัสดุมันช่วย)

ใครอยากซื้อ และ จำเป็นต้องใช้ฟีเจอร์โฟน .. ซื้อได้เลยครับ ไม่ต้องลังเล

ข้อเสียมีดังนี้
- คงหาเคสใส่ลำบาก 555 ต้องไปควานหาบน eBay ผมซื้อสีขาวมากลัวเปื้อนมาก
- เมนูพยายามจะใกล้ Asha แต่ไปตัดทอน ทำให้สับสนเล็กน้อย เวลาใช้งานพวกตั้งค่า
- ด้วยว่าดีไซน์เรียบ เลยขาดปุ่มทางลัดสำคัญ ๆ เช่น ไฟฉาย ต้องเข้าไปเมนูลึกมาก

- เมนูดูรูป ไฟล์ และ เพลง จะเด้งหน้าต้างแจ้งตลอดว่า จะทำอะไรบ้าง กด OK ครั้งแรกนึกว่าจะไม่โผล่อีก โผล่ทุกครั้งครับ แต่ก็แค่กดปุ่ม ก็ไม่รู้สึกแย่อะไร

- ซิมครับ ซิม ซิมมันเป็นขนาดใหญ่สุดเลยครับ ปัญหาคือ เดี๋ยวนี้จะเป็นซิมหัก ถ้าใครเป้นไมโครซิม แล้วจะใช้ตัวประกบแล้วเอาสก๊อตเทปแปะ จะใส่ได้แค่ซิม 1 ครับ (มันเป็นช่องเหล็ก) แต่ซิม 2 ใส่แล้วจะกดออกไม่ได้ครับ ไปติดสก๊อตเทป (เกือบซวย ผมเอาออกได้)

- ฝาหลังครับ บอกตรง ๆ แกะยากมาก ไม่มีแม้แต่ช่องให้เอาเล็บจิก ไม่มีเลยครับ หากันไม่เจอเลยหะแรก อ่านวิธีแกะไง ก็ทำไม่ได้ครับ แต่สุดท้ายก็ได้ครับ ท่ายากมากเวลาแกะ แกะไม่ดี เครื่องกระเด็นไปคนละทางเลยหละครับ

- คุณภาพเสียงของไมโครโฟนครับ ปลายทางได้ยินดัง แต่เหมือนลำโพงแตกนิดหน่อย นิดหน่อยนะครับ ไม่สะกิดใจมาก โทนเสียงของปลายทางจะได้ยินเสียงเราแหลม ๆ หน่อยครับ แต่ดีที่มันดัง คนฟังปลายทางเลยรู้เรื่องว่า เราพูดอะไรครับ

ก็โอเคนะครับ , ชอบเลย เมื่อเทียบกับราคาค่าตัว แต่ถ้าใครอยากได้มากกว่านี้หน่อย เพิ่มเงินลองเล่น Asha Touch ก็ได้ครับ แต่ผมอยากได้แบบปุ่มกด เพราะต้องการแบตอึดครับ
หลานรักซื้อให้ย่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Dec 2014 15:36  

เพิ่มเติมครับ

ไฟฉาย ไม่ต้องเข้าไปเมนูลึก นะครับ
กดปุ่ม บน สองทีไฟติดเลยครับกดอีกทีไฟดับ

ฝาหลังถอดไม่ยากหรอกครับ แต่เราไปกลัวว่าโทรศัพท์จะหักเลยไม่กล้าแกะ

โนเกียทำสีออกมาจี๊ดมากเลย คนสูงอายุไม่ค่อยชอบ
ถ้าทำสีออกมาแนวพาสเทลกว่านี้จะดีมากเลย
bluewish1980
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2015 17:46  

ผมซื้อมาแล้ว สีขาวเหมือนกันเลยคับ

ติดอยู่อย่างเดียวตั้ง Shortcut ไม่ได้อ่ะคับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: