Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากรู้ครับผมระหว่าง IR,BlueTooth,DATA LINK

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 3803
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ปูริพัฒน์ ฉัตรคุ้มเกล้า
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????????????????? IR,BlueTooth,DATA LINK
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2003 15:18  
ตอบโดยอ้างถึง  

ไอ้สามอันเนี่ย มันก็ใช้สำหรับโหลดเหมือนๆกันใช่ไหมครับ ทำไมราคามันค่อนข้างต่างกัน ทั้งๆที่ก็โหลดได้เหมือนกัน(ผมเข้าใจถูกมั้ยอ่ะ) อยากรู้ว่ามันต่างกันตรงไหนอ่ะครับ ไอ้สามอันเนี่ย
jzany
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2003 15:41  

มันอาจจะมีประโยชน์คล้ายกันง่ะ
แต่ว่าลักษณะ การใช้ และความเร็วมันต่างกัน

Data Link จะช้าสุด มีสาย
ส่วนสองอันหลังไม่แน่ใจว่าอันไหนเร็วกว่ากัน และสองอันนี้ ไร้สายครับ
wen jung hsu
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ?????? ????????
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2003 19:28  

ผมก็เคย สงสัยเหมือนกันคับ แต่ตอนนี้ผมก็เข้าใจหมดแ้ล้ว

คืออย่างงี้น่ะคับ

-DataLink ก็คือสายธรรมดา ที่ต่อมือถือกะคอม และความเร็วในการส่งนั่นค่อนข้างช้า

-IrDa ก็คือแบบไร้สาย แต่คุณ ต้องเอามันไปจ่อ เข้าหากัน และความเร็วจะเร็วกว่า สาย link ขึ้นมาหน่อย แต่ถ้าไม่เอามาจ่อตรง Ir เข้าหากันจะส่งข้อมูลไม่ได้

-Bluetooth(ตอนนี้ผมใช้อยู่) คือ technology ใหม่ที่เพิ่งค้นพบ ที่สามารถส่งข้อมูล ได้ใน รัศมี 10 ถึง 100 เมตร (แล้วแต่รุ่น) โดยไม่ต้องเอามาจ่อเข้าหากัน และมีความเร็วในการส่งข้อมูลสูง

เสริมเกี่ยวกับ หูฟัง bluetooth สักนิดน่ะคับ (เห็นคนงงกันเยอะ)
คือหูฟังนี้ คุณสามรถไปไหนมาไหนได้ในรัศมี 10 - 100 เมตร โดยไม่ต้องพกโทรศัพท์มือถือ ติดตัว แค่ติดเจ้าตัวหูฟังเอาไว้ มีปุ่มรับและ วางสายอยู่ ไม่เหมือน smalltalk ธรรมดาที่มีสายมาพันตัวให้วุ่นวาย ~('-'~ ) สาบาย~
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2003 09:51  

อืม.......ผมสงสัยน่ะครับ ว่าถ้าผมซื้อ IR มาเนี่ย มันก็ต้องเอาไปจ่อกัน แล้วมันจะต่อยากไหมอ่ะครับ ผมเคยจะส่งมือถือ-มือถือ ด้วยกันยังต่อไม่เคยติดเลยอ่ะครับ(ผงสงสัยอ่ะครับ แบบว่าไม่ค่อยรู้)
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2003 09:54  

อีกอันครับ มันอยากรู้ง่ะ คือว่า โปรแกรมที่เราเอามาลงเนี่ย มันมีอายุการใช้งานใชมั้ยฮะ แล้วถ้ามันหมดอายุในเครื่องเรา มันจะมีผลทำให้เครื่องเรารวนมั้ย หรือว่าถ้ามันใกล้หมดอายุการใช้งานเนี่ย ให้เราลบออก สงสัยครับ
wen jung hsu
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2003 00:00  

IR น่ะคับ ก็ต่อไม่ยากหรอก แค่จ่อเข้าหากัน ให้ตรงก็พอ
ถ้าให้แนะนำ ควรซื้อ bluetooth น่ะคับ
คือคุณภาพการส่งดี แล้วไม่ค่อยมีปัญหาไร อีกอย่าง เร็วกว่าด้วย

ส่วนโปรเกรมที่เอามาลงน่ะคับ
ดูว่า มันเปน (freeware) หรือ (trial)

ถ้าเปน (freeware) คือไม่มีวันหมดอายุการใช้งาน
ถ้า (trial) คือให้ลองใช้ดูก่อน สักระยะ พอหมดอายุ มันไม่เปนอะไรหรอก แค่จะไม่สามารถ เปิด โปรเกรมนั้นขึ้นมาใช้งานได้อีก แค่นั้นแหละคับ ไม่ต้องห่วง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: