Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Palm Xplore G88

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 96 / เข้าชม: 133862
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool!
  พอใช้ - Not Bad
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Palm Xplore G88
วันที่โพสท์ : 25 May 2004 14:54  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลเพิ่มเติม แสดงความเห็นของคุณกับ Palm Xplore G88
http://www.siamphone.com/catalog/palm/g88.htm
- BankZ -
SP Moderator
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2004 21:49  

รุ่นนี้โอเคมากๆ แต่น่าจะมีบลูทูธมาด้วยนะ จะยิ่งดีขึ้นไปอีก
sert2005
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: น้ำตกจากสันภูพาน อุทยานแห่งธรรมะ....
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2004 22:54  

ระบบปฎิบัติการ Palm OS เวอร์ชั่น 4.1.2
- CPU : Motorola Dragon Ball 33 Mhz ...???
เป็น CPU และ OS 4 ทีใช้กับ Palm เมื่อ 3 ปีที่แล้วครับ......
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 May 2004 23:15  

แง่ว งั้นห่วยชะมัด ของพวกนี้คงคำนึง OS และโพรเซสเซอร์ก่อน ผมชักไม่รู้เรื่องแล้วสิเนี่ย
ThU AnG KuBPoM!!!!!!
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปากน้ามบ้านเฮา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2004 06:26  

ง่า ซูม 2x เองเรอะ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2004 12:32  

plam os4.1.2 เป็นเวอร์ชั่นเก่าจริง ๆ ตอนนี้มันเป็นเวอร์ชั่น 5.2 แล้ว ไว้รอดูรีวิวจากคุณ cookiecompany กันคับ
question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2004 12:25  

แล้ว update เป็น ver 5.2 ได้ป่าวคะ ใครรู้วานบอก
ESPADA GP
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ::chum~phon::
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2004 20:06  

การออกแบบคล้ายๆกับ SS D410 เลยแฮะ
อยากรู้จัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : upgrade ????????????
วันที่โพสท์ : 30 May 2004 21:41  

ถ้าสามารถ upgrade เป็น version 5.2 ได้ ก็จะซื้อเลยนะเนี่ย ใครรู้บ้างว่า upgrade ได้ป่าว ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ
sert2005
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: น้ำตกจากสันภูพาน อุทยานแห่งธรรมะ....
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2004 23:46  

Upgrade เป็นเวอร์ชั่นอื่นๆ...ไม่ได้เลยนะครับ จะมองแต่ OS ไม่ได้ ตัว CPU 33 MHz. นี่ถือว่าช้ามาก เป็นตัวที่ใช้กับ Palm M125 จอขาวดำเมื่อ 3 ปีที่แล้ว เล่นไฟล์ VDO แทบไม่ได้หรือไม่ได้เลย(ใน M125)
ส่วนโปรแกรม V 4.1.2 มีใช้ได้เยอะแยะ ( เป็นโปรแกรมที่ไม่มีการพัฒนาแล้วในปัจจุบัน ) แต่จะว่าไปแล้วประสิทธิภาพของ OS Palm จะดีกว่า Smart Phone มากทีเดียวในขณะนี้ เพราะโปรแกรมของ Palm จะเจาะลึกถึงการใช้งานเฉพาะอย่างจริงๆ ส่วนของ Smart Phone จะเป็นโปรแกรมรูปแบบกว้างๆทั่วๆไปครับ.......
meaw
Year's Star

หัวข้อ : ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2004 20:20  

ก็อยากจะได้รุ่นนี้มากๆ แต่ถ้าโดยรวมแล้วก็โอเคใช่ไหมค่ะ เพราะว่ากำลังจะตัดสินใจซื้ออีกไม่กี่วันแล้ว ยังไงก็ช่วยให้ความคิดเห็นหน่อยนะคะ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2004 22:23  

มันเพิ่มหน่วยคามจำในตัวไม่ได้คับ แต่ถ้าคิดจะเพิ่มก็พอมีทางแต่คงต้องซื้อ port ต่อหนะคับ ถ้าคิดจะใช้พกพาเพื่อความคล่องตัวคงจะไม่ดีแน่ ๆ
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2004 05:55  

meaw ผู้เขียน:
ก็อยากจะได้รุ่นนี้มากๆ แต่ถ้าโดยรวมแล้วก็โอเคใช่ไหมค่ะ เพราะว่ากำลังจะตัดสินใจซื้ออีกไม่กี่วันแล้ว ยังไงก็ช่วยให้ความคิดเห็นหน่อยนะคะ

มะวานได้อ่านรีวิวมา ได้ข่าวว่ามันยังไม่เสถียรเท่าที่ควรครับ ปัญหาเยอิพอสมควร
G88 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2004 23:14  

ThU AnG KuBPoM!!!!!! ผู้เขียน:

มะวานได้อ่านรีวิวมา ได้ข่าวว่ามันยังไม่เสถียรเท่าที่ควรครับ ปัญหาเยอิพอสมควร
Sad ผมซื้อมาใช้แล้วน่าผิดหวังเมื่อเทียบกับราคา เครื่องมีปัญหาชอบรวน สัญญานโทรศัพท์มักจะหายไปโดยไม่ทราบสาเหตุ ต้อง re-start ใหม่จึงใช้ได้ และสีเคลือบเครื่องบางมากสีมักหลุดล่อนบริเวณขอบเครื่อง ควรพิจารณาก่อนซื้อนะครับ อย่าเห็นแก่รูปลักษณ์ภายนอกอย่างเดียว เราต้องเป็นผู้บริโภคที่ฉลาด ขอให้คิดดีๆก่อนนะ[/quote]
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2004 13:32  

มือสองรุ่นนี้เกลื่อนบอร์ดมาก แต่ราคาไม่ต่ำเท่าไหร่ สงสัยว่าคนขายทำใจกันไม่ได้ เหอ ๆ ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jul 2004 15:21  

G88 user ผู้เขียน:
ThU AnG KuBPoM!!!!!! ผู้เขียน:

Sad ผมซื้อมาใช้แล้วน่าผิดหวังเมื่อเทียบกับราคา เครื่องมีปัญหาชอบรวน สัญญานโทรศัพท์มักจะหายไปโดยไม่ทราบสาเหตุ ต้อง re-start ใหม่จึงใช้ได้ และสีเคลือบเครื่องบางมากสีมักหลุดล่อนบริเวณขอบเครื่อง ควรพิจารณาก่อนซื้อนะครับ อย่าเห็นแก่รูปลักษณ์ภายนอกอย่างเดียว เราต้องเป็นผู้บริโภคที่ฉลาด ขอให้คิดดีๆก่อนนะ
[/quote] Embarassed

Embarassed เอ้อ..ไม่ทราบว่าใช้เป็นหรือเปล่าครับ..ผมซื้อมาใช้ไม่เห็นมีปัญหาอะไรอย่างที่ว่าเลยแล้วก็ใช้ดีมากๆด้วย OS ของ Palm version 4 นี้ก็เสถียรมากๆด้วยจนไม่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงอะไร มี version 5.x ขึ้นมาก็เพื่อมารองรับสนับสนุน multimedia เท่านั้นเอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jul 2004 16:56  

Anonymous ผู้เขียน:

Sad ผมซื้อมาใช้แล้วน่าผิดหวังเมื่อเทียบกับราคา เครื่องมีปัญหาชอบรวน สัญญานโทรศัพท์มักจะหายไปโดยไม่ทราบสาเหตุ ต้อง re-start ใหม่จึงใช้ได้ และสีเคลือบเครื่องบางมากสีมักหลุดล่อนบริเวณขอบเครื่อง ควรพิจารณาก่อนซื้อนะครับ อย่าเห็นแก่รูปลักษณ์ภายนอกอย่างเดียว เราต้องเป็นผู้บริโภคที่ฉลาด ขอให้คิดดีๆก่อนนะ
Embarassed

Embarassed เอ้อ..ไม่ทราบว่าใช้เป็นหรือเปล่าครับ..ผมซื้อมาใช้ไม่เห็นมีปัญหาอะไรอย่างที่ว่าเลยแล้วก็ใช้ดีมากๆด้วย OS ของ Palm version 4 นี้ก็เสถียรมากๆด้วยจนไม่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงอะไร มี version 5.x ขึ้นมาก็เพื่อมารองรับสนับสนุน multimedia เท่านั้นเอง

[/quote]; เราใช้ไม่เป็นล่ะ ไม่เคยใช้ Palm เพื่อนแนะนําให้ใช้ ยังทําอะไรไม่ได้เลยช่วย แนะนํา Webside ที่แนะนําการใช้งานให้ได้มั้ยอ่ะ จะขอบคุณมาก
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2004 19:05  

ลองดูรีวิวพวก plam ที่ http://www.pda4thai.com หรือ http://www.mrplam.com
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jul 2004 10:13  

Embarassed

; เราใช้ไม่เป็นล่ะ ไม่เคยใช้ Palm เพื่อนแนะนําให้ใช้ ยังทําอะไรไม่ได้เลยช่วย แนะนํา Webside ที่แนะนําการใช้งานให้ได้มั้ยอ่ะ จะขอบคุณมาก[/quote]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2004 10:50  

ก็ ok นะ สำหรับรุ่นนี้ ใครที่คิดจะใช้ควรหาคู่มือ palm มาอ่านก่อนก็จะตอบคำถามได้ว่าตรงกับวัตถุประสงค์ที่ต้องการหรือไม่
_MoMo_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2004 22:19  

ใช้งาน G88 มาได้สักระยะหนึ่งรู้สิกว่าคุ้มเพราะเมื่อเทียบกับ feature ที่ได้รับ และมีข้อดีและข้อเสียที่พบหลังจากการใช้โทรศัพท์รุ่นนี้ ดังนี้ครับ (เป็นเหตุผลส่วนตัวนะครับ)

- OS เป็น Palm OS Version 4.1.2 ซึ่งผมคิดว่าเพียงพอต่อการใช้งานของผมแล้ว คือปกติจะใช้เป็น Organizer เพื่อบันทึกนัดหมาย, address book บันทึกข้อมูลและหมายเลขโทรศัพท์ซึ่งผมคิดว่าสามารถเก็บรายละเอียดในแต่ละ record ได้มากพอสมควร, และใช้เล่นเกมส์บ้างซึ่งก็สามารถ Syncronize ได้และมี softwareให้ download มาก
- ที่ใช้ CPU 33 MHz คิดว่าน่าจะมาจากผู้ผลิตต้องการประหยัดพลังงานเพราะถ้าใช้ clock สูงก็จะใช้พลังงานมากและถ้าดูจากรูปทรงของเครื่องแล้วผมถือว่าขนาดเล็กเหมาะมือ (ถ้าใช้พลังงานมาก battery ก็ต้องใหญ่แล้วอาจทำให้ต้องออกแบบให้มีขนาดใหญ่ด้วย)
- ขนาด เหมาะแก่การใช้งานไม่ใหญ่และไม่เล็กจนเกินไป
- สามารถใช้ Virtual Keyboardและ Graffiti hand-writing recognition ได้ซึ่งทำให้ใช้งานได้สะดวกไม่ต้องกดจากปุ่มตัวเลขเหมือนโทรศัพท์รุ่นอื่น
- screen สามารถแสดงผลได้คมชัด
- memory 64 mb ผมว่าเพียงพอต่อการใชงานไม่ต้องมี memory มาเพิ่ม (ถ้าไม่ load program มากเกินไป)
- ตั่งแต่ใช้งานมาไม่เยเจอปัญหาเครื่อง hang

ข้อเสียที่พบ
- เคยใช้งานอยู่แล้ว สัญญาณก็หายโดยไม่ทราบสาเหตุต้องรอประมาณ 2-3 นาทีสัญญาณจึงกลับมา (ไม่ต้อง reset) ตั้งแช้มาเจอแบบนี้ 1 ครั้ง (ไม่รู้จะมีอีดหรือปล่าว)
- ความละเอียดของภาพค่อนข้างน้อย 320 * 240 pixel, 256000 สี (nokia 6600 ถ่ายได้ 800* 600 pixel)
- ไม่มี Blue tooth
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2004 07:55  

_MoMo_ ผู้เขียน:
ใช้งาน G88 มาได้สักระยะหนึ่งรู้สิกว่าคุ้มเพราะเมื่อเทียบกับ feature ที่ได้รับ และมีข้อดีและข้อเสียที่พบหลังจากการใช้โทรศัพท์รุ่นนี้ ดังนี้ครับ (เป็นเหตุผลส่วนตัวนะครับ)

- OS เป็น Palm OS Version 4.1.2 ซึ่งผมคิดว่าเพียงพอต่อการใช้งานของผมแล้ว คือปกติจะใช้เป็น Organizer เพื่อบันทึกนัดหมาย, address book บันทึกข้อมูลและหมายเลขโทรศัพท์ซึ่งผมคิดว่าสามารถเก็บรายละเอียดในแต่ละ record ได้มากพอสมควร, และใช้เล่นเกมส์บ้างซึ่งก็สามารถ Syncronize ได้และมี softwareให้ download มาก
- ที่ใช้ CPU 33 MHz คิดว่าน่าจะมาจากผู้ผลิตต้องการประหยัดพลังงานเพราะถ้าใช้ clock สูงก็จะใช้พลังงานมากและถ้าดูจากรูปทรงของเครื่องแล้วผมถือว่าขนาดเล็กเหมาะมือ (ถ้าใช้พลังงานมาก battery ก็ต้องใหญ่แล้วอาจทำให้ต้องออกแบบให้มีขนาดใหญ่ด้วย)
- ขนาด เหมาะแก่การใช้งานไม่ใหญ่และไม่เล็กจนเกินไป
- สามารถใช้ Virtual Keyboardและ Graffiti hand-writing recognition ได้ซึ่งทำให้ใช้งานได้สะดวกไม่ต้องกดจากปุ่มตัวเลขเหมือนโทรศัพท์รุ่นอื่น
- screen สามารถแสดงผลได้คมชัด
- memory 64 mb ผมว่าเพียงพอต่อการใชงานไม่ต้องมี memory มาเพิ่ม (ถ้าไม่ load program มากเกินไป)
- ตั่งแต่ใช้งานมาไม่เยเจอปัญหาเครื่อง hang

ข้อเสียที่พบ
- เคยใช้งานอยู่แล้ว สัญญาณก็หายโดยไม่ทราบสาเหตุต้องรอประมาณ 2-3 นาทีสัญญาณจึงกลับมา (ไม่ต้อง reset) ตั้งแช้มาเจอแบบนี้ 1 ครั้ง (ไม่รู้จะมีอีดหรือปล่าว)
- ความละเอียดของภาพค่อนข้างน้อย 320 * 240 pixel, 256000 สี (nokia 6600 ถ่ายได้ 800* 600 pixel)
- ไม่มี Blue tooth

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ดีใจด้วยที่เครื่องไม่แฮงค์ เพราะมีคนบ่นเรื่องนี้มาเยอะเหมือนกันครับ
theddy พูดจิง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2004 13:59  

เครื่องนี้ตอนซื้อมาครั้งแรกมีปัญหามากๆๆ สีหลุดลอกง่าย แฮ้งก์ เสียงโทรศัพท์ไม่ชัดบางทีเงียบไปเลย เสาหัก พอผมเอาไปให้ที่ศูนย์ซ่อมเค้าก้อบอกให้ไปเอาใหม่ พอไปเค้าบอกซ่อมให้ไม่ได้ สุดท้ายเค้าเลยเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยโชคดีนะ เพราะเครื่องก่อนเปลี่ยนเยินมากๆๆ แต่เสียเวลาไปศูนย์ทั้งหมด 4 ครั้ง รวมเวลาไม่มีเครื่องใช้ 3 อาทิตย์ พอได้เครื่องใหม่มาก้อไม่มีปัญหาอะไร เพิ่งมีเมื่อวาน คืออยู่ดีๆๆ ภาพที่จอล้มไป พอ restart โทรศัพท์หาคลื่นไม่เจอเฉยเลย จะปิดเครื่องก้อไม่ให้ปิด แล้วเวลาเข้าไปที่จะโทรออกก้อจะแฮ้ง สุดท้ายเลยต้อง backup files แล้ว reset เครื่องใหม่หมดถึงจะได้ นี่เพิ่งเริ่มเป็นปัญหาแรก ไม่รู้จะเป็นอีกป่าว แล้วตอนผมไปซ่อมที่ศุนย์มีคนไปซ่อมเยอะมาก มีแต่คนบ่นว่าห่วย แต่สำหรับผมถ้าไม่มีปัญหาอีกก้อน่าจะโอเคนะ
ปล. เครื่องไม่เสถียรจิงๆๆคับ มีปัญหาบ้าง แต่ผมว่าอยู่ที่ดวงว่าใครจะได้เครื่องดีหรือไม่ดี ผมว่าดูแล้วมาตรฐานการผลิตยังไม่ดีอ่ะคับ ช้างก้อไม่เก่งซ่อมไม่ค่อยหาย เวลาส่งซ่อมนาน พนักงานขายความรู้น้อยมากๆๆ น้อยกว่าผมอีก(บางทีผมรู้สึกอย่างนั้น คือถามอะไรก้อไม่รู้อย่างเดียว)
ปล.1 สำหรับคนที่คิดว่าเครื่องแฮ้งอย่าเพิ่งใจร้อนรีบ restart นะ บางทีมันอืดเหมือนคอมรอสักพักก้อใช้ได้ สัก 2-3 นาที ถ้าไม่หายค่อย restart นะ ไม่งั้นเด๋วเครื่องพังเร็วนะ
K_CRREVICE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2004 23:09  

ถ้าผมมีเงินอยู่ประมาณ 20000 คิดว่าตัวน้เหมาะไหม เทียบระหว่าง 6230 และ codacom c300 กับตัวนี้อันไหนดีกว่ากันครับ(สับสน)มาก หรือถ้ามีรุ่นอื่นที่คิดว่าดีกว่าช่วยบอกหน่อยนะครับพอดีความรู้เกี่ยวกับโทรศัพท์มีน้อย แต่ที่ต้องการเน้นๆเลยคือมีกล้องและเครื่องค่อนข้างและครับ ช่วยตอบหน่อยจะเป็นพระคุณอย่างสูง
k_crevice
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2004 23:20  

(แก้ไขพิมพ์ผิดด้านบน)ถ้าผมมีเงินอยู่ประมาณ 20000 คิดว่าตัวนี้เหมาะไหม เทียบระหว่าง 6230 และ codacom c300 กับตัวนี้อันไหนดีกว่ากันครับ(สับสน)มาก หรือถ้ามีรุ่นอื่นที่คิดว่าดีกว่าช่วยบอกหน่อยนะครับพอดีความรู้เกี่ยวกับโทรศัพท์มีน้อย แต่ที่ต้องการเน้นๆเลยคือมีกล้องและเครื่องค่อนข้างเล็กครับ ช่วยตอบหน่อยจะเป็นพระคุณอย่างสูง[/b]
ม่ายบ่อก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Xplore G88 ??? Edition ????????????
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2004 10:13  

ผมซื้อมาแล้วด้วยครับ ในงาน ICT Expo เป็น Limited Edition น่ะครับ 2,500 เครื่องเท่านัน้(บนกล่องบอกไว้)
แต่ไม่ใช่สีเงินอย่างรุ่นเดิม ออกเป็นสีบอนด์เทาๆอ่ะครับ คนขายบอกว่าสีไม่ลอกแน่นอน
แพงกว่าของเดิม 1,000 บาทไทย รวมเป็น 20,800 บาทไทย ซื้อที่ J-Mart ในงานนะครับ
ที่แถมเพิ่มคือ แบต 1 ก้อน แผ่นกันรอยขีดข่วนสำหรับแปะหน้าจอ แล้วก็ให้เลือกเอาระหว่างสายชาร์ตในรถ แท่นชาร์ต หรือ ที่เสียบการ์ด
อย่างอื่นมีเหมือนเดิม ประกอบด้วย สายชาร์ต กระเป๋าหนัง ซีดี สมอลล์ทอร์ค สาย USB คู่มือ ปากกาอาหลั่ย(อันนี้ไม่แน่ใจว่ามากับรุ่นปกติหรือป่าว)
.
.
.
.
.
ตอบคุณ K_CRREVICE นะครับ
ไม่ทราบว่าป่านนี้คุณซื้อไปรึยัง แต่ไม่เป็นไร แลกเปลี่ยนความคิดเห็นแล้วกัน
ผมไม่ได้ดูรายละเอียดของโนเกียกับโคดาคอมที่คุณถามมาเท่าไหร่ แต่ดูแล้วราคาใกล้เคียงกัน
ถ้าจำเป็นที่จะต้องเลือกหรือสนใจ 3 รุ่นนี้เท่านั้นและเป็นผม ผมจะไม่ลังเลใจเลยที่ตัดสองรุ่นนี้ออก(โนเกียและโคดาคอม)
ผมอธิบายคงยาว ผมขอฟันธงให้คุณเลือก Xplore G88 (ถ้าได้รุ่น Limited Edition นะครับ)
เอาง่ายๆอย่างงี้ดีกว่าครับ คุณลองไปเล่นสองตัวที่คุณถามมา(เล่นแบบให้หมดเปลือกเลย)
แล้วลองมาเล่น Xplore G88 รับรอได้เลยว่าคุณตัดสินใจไม่ยากแน่นอน
......เวลาลองไม่ต้องเกรงใจคนขายนะครับ ลองให้รู้ไปเลย (ก็คุณจะซื้อแล้วนี่)
kxh2
Year's Star

หัวข้อ : ????????????????????? Xplore G88
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2004 20:06  

ข้อมูลต่อไปนี้ เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว ที่อยากนำมาแบ่งปันเท่านั้น การตัดสินใจซื้อสินค้า นอกจากจะใช้ความชอบส่วนตัวมาตัดสินแล้ว ควรใช้วิจารณญาณส่วนตัวประกอบการพิจารณาด้วยเสมอ นอกจากนี้การไม่ด่วนใจร้อน และใช้เวลาหาและรวบรวมข้อมูลสักนิด จะสามารถช่วยให้ไม่ผิดหวังทีหลังได้ โดยส่วนตัวแล้วมีความสุขมากกับโทรศัพท์เครื่องนี้ ใช้แล้วรู้สึกว่าได้อะไรที่มากไปกว่าโทรศัพท์หนึ่งเครื่อง

Xplore G88

ข้อเด่น

1. เป็นโทรศัพท์ที่มีระบบปฏิบัติการคือ Palm O.S. 4.1.2 ซึ่งผู้ใช้งานสามารถ download applications ได้เยอะแยะมากมายกว่า 20,000 applications จาก www.palmsource.com โดยกว่า 4,000 applications เป็น freeware (download ได้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ) สำหรับตัวอย่าง application เด็ดๆ ที่ชอบใจมากขอยกไปไว้ข้างล่าง
2. หน้าจอเป็นระบบสัมผัส (Touch Screen) ใช้งานง่ายและสะดวกมาก (ตอนซื้อ ควรตรวจสอบว่าหน้าจอมีแผ่นกันหน้าจอ ซึ่งเป็นพลาสติคใส ปิดหน้าจอกันเกิดรอยขีดข่วนไว้ให้)
3. หน่วยความจำ 48 MB ไม่น้อยเกินไปสำหรับการใช้งานโดยทั่วไป
4. สามารถ set Picture Caller ID เมื่อมีสายเข้าได้ ซึ่งการ set ทำได้ง่ายมาก โดยการเข้าไปใน Address Book และเลือก edit ข้อมูลของคนที่เราอยาก set Picture Caller ID และเลือก click ตรงรูปตัวอย่าง แล้วสามารถเลือก download รูปที่เรามีมาใส่ได้เลย
5. เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ได้ง่ายและสะดวกมาก หลังจาก Download Palm Desktop Software ลงบนคอมพิวเตอร์แล้ว โดยใช้ USB Sync Cable ที่ให้มากับเครื่อง การ HotSync เป็นการ update ข้อมูลสองทาง คือจากมือถือสู่คอมพิวเตอร์ และคอมพิวเตอร์สู่มือถือ เช่น เมื่อทำการ HotSync รูปภาพที่ถ่ายจากมือถือจะถูก update เข้า Album Desktop ในคอมพิวเตอร์ทันที หากมีรูปในคอมพิวเตอร์ที่อยากนำไปใช้ set เป็น wallpaper ในมือถือ ก็สามารถนำไปใส่ไว้ใน Album Desktop แล้วภาพจะถูก update เข้ามือถือทันทีเมื่อทำการ HotSync ดังนั้น จึงไม่มีความจำเป็นต้องเสียเงินไปกับการ download wallpaper จากที่อื่นอีกต่อไป
6. ลักษณะการทำงานของ Palm ทำให้สามารถ save ข้อมูลหลายๆ อย่าง เช่น เบอร์มือถือ เบอร์บ้าน เบอร์ที่ทำงาน เบอร์แฟกซ์ อีเมลล์ ของคนหนึ่งคน ไว้ได้ภายใต้ชื่อหนึ่งชื่อเท่านั้น
7. หน้าจอคมชัด สีสันสวยงามมาก (ดูได้จากตอนเล่นเกมส์ Bejeweled) และที่สำคัญคือ หน้าจอสว่างมากๆ ขนาดสามารถใช้เป็นไฟฉายในระยะใกล้ๆ ตัวได้เลยในตอนกลางคืน และสามารถ lock และ unlock หน้าจอได้โดยการกดปุ่มเพียงปุ่มเดียว
8. สามารถตั้งโปรแกรมเสียงเรียกเข้าไว้ได้ 8 โปรแกรม (ตั้งชื่อเองได้หมด) ยกตัวอย่างเช่น 1. Outdoor (มีเสียงดัง พร้อมสั่น ทั้งเวลามีโทรศัพท์เข้า และมีข้อความเข้า) 2. Meeting (ไว้สำหรับเวลาเข้าประชุม ไม่มีเสียงและไม่สั่น ทั้งเวลามีโทรศัพท์และข้อความเข้า แต่สามารถรู้ได้ว่ามีสายเข้า เพราะหน้าจอจะกระพริบโชว์ Caller ID) สามารถเปลี่ยนโปรแกรมเสียงเรียกเข้าได้โดยการกดปุ่มเพียงไม่กี่ครั้ง ซึ่งรวดเร็วมาก
9. Support ภาษาไทย และมี Thai Keyboard ให้พร้อม ใช้ภาษาไทยได้ในแทบทุกโปรแกรม เช่น Address Book, SMS, To Do List, Memo Pad, Date Book, SMS, MMS, Browser, etc.
10. ลักษณะการทำงานของ Palm ที่มี Virtual Keyboard ทำให้สามารถเขียน SMS ได้อย่างรวดเร็ว ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ
11. ภายใน Studio Folder มีโปรแกรม Photo Album และ Photo Editor ให้พร้อม เมื่อถ่ายรูปแล้ว สามารถสร้าง album สำหรับแยกจัดเก็บรูปต่างๆ ให้เป็นระเบียบ พร้อมมีวิธีการดูรูปภาพแบบ Slide Show ด้วย และยังสามารถ edit รูปได้อีก เช่น ใส่ animation frame, ใส่ animation icon หรือ melody tone เข้าไป ก่อนจะส่ง MMS หาเพื่อนๆ
12. มีโปรแกรม Flash Backup ไว้สำหรับการ Backup ข้อมูลทุกอย่างไว้ใน Internal Card ของเครื่องโทรศัพท์ ซึ่งเมื่อเกิดความผิดพลาดใดๆ ขึ้นมา สามารถที่จะขอ Restore จากเครื่องได้ นอกจากนี้ยังสามารถมั่นใจได้ว่าเรามี Backup แน่ๆ อยู่ในคอมพิวเตอร์ของเรา จากการทำ Hotsync
13. เป็นมือถือระบบ Palm ที่เครื่องเล็กที่สุดในโลก ณ เวลานี้
14. ถ้าเป็นมือถือลักษณะนี้ แต่แบรนด์เนมอื่น ค่อนข้างมั่นใจว่าราคาจะสูงกว่านี้พอควร บางแบรนด์เนมแค่มีกล้อง ราคาก็เกือบเทียบเท่ารุ่นนี้แล้ว
15. ถ้าเคยใช้ และคุ้นกับการใช้ Palm รับรองว่าจะต้องชอบมือถือลักษณะนี้
16. โดยส่วนตัวแล้ว happy มากกกก ; )

ข้อด้อย

1. ไม่มี Bluetooth
2. ไม่สามารถฟังวิทยุ FM ได้
3. ไม่สามารถเล่น MP3 ได้
4. ไม่สามารถถ่ายวีดีโอได้
5. Resolution ของกล้องค่อนข้างต่ำ

ตัวอย่าง Applications (Freeware from palmsource.com) เด็ดๆ ที่ชอบใจมาก

1. ChemTable: ตารางธาตุ มีข้อมูลมากมายของธาตุทุกชนิด
2. Converter: เป็นโปรแกรมเปลี่ยนหน่วยทุกชนิด เช่น ความยาว (จากกิโลเมตรเป็นไมล์) ปริมาตร (Gallons US เป็น Litres) etc.
3. Physical Constant: ค่าคงที่ต่างๆ ทางวิทยาศาสตร์ เช่น Avogadro Number หรือ ความเร็วแสง
4. Currency: เป็นโปรแกรมเปลี่ยนหน่วยเงินตราระหว่างค่าเงินระบบต่างๆ
5. jMileage: โปรแกรมช่วยจด และคำนวณประสิทธิภาพการใช้น้ำมันของรถต่อระยะทาง
6. Handy Shopper: โปรแกรมช่วยจดรายการของที่ต้องซื้อเข้าบ้าน (หรือรายการอื่นๆ) และราคาต่อหน่วยผลิตภัณฑ์ เพื่อเปรียบเทียบราคาระหว่างร้านต่างๆ เช่น Lotus, Big C และ Tops รับรองว่าอันนี้ขา shop ต้องชอบ
7. Easy Calculator: โปรแกรม Scientific Calculator ที่สามารถ Plot Graph ได้!
8. เกมส์เยอะมากกกกกกกกกก เช่น FreeJongg, PilotMines, Solitare (เกมส์ไพ่) ทั้งหลาย
9. โปรแกรมสนุกๆ ที่เอาไว้หลอกคนได้ เช่น Gaydar (Radar ที่ใช้ตรวจจับเกย์), Finger Scan Security (การใช้ลายนิ้วมือเป็น password เข้าเครื่อง)

ขอให้โชคดีและมีความสุขกับการตัดสินใจ ; )
nengato
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2004 12:25  

ไม่สามารถลงโปรแกรมที่สามารถฟัง mp3 ได้เลยเหรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????????????? Xplore G88
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2004 13:25  

kxh2 ผู้เขียน:
ข้อมูลต่อไปนี้ เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว ที่อยากนำมาแบ่งปันเท่านั้น การตัดสินใจซื้อสินค้า นอกจากจะใช้ความชอบส่วนตัวมาตัดสินแล้ว ควรใช้วิจารณญาณส่วนตัวประกอบการพิจารณาด้วยเสมอ นอกจากนี้การไม่ด่วนใจร้อน และใช้เวลาหาและรวบรวมข้อมูลสักนิด จะสามารถช่วยให้ไม่ผิดหวังทีหลังได้ โดยส่วนตัวแล้วมีความสุขมากกับโทรศัพท์เครื่องนี้ ใช้แล้วรู้สึกว่าได้อะไรที่มากไปกว่าโทรศัพท์หนึ่งเครื่อง

Xplore G88

ข้อเด่น

1. เป็นโทรศัพท์ที่มีระบบปฏิบัติการคือ Palm O.S. 4.1.2 ซึ่งผู้ใช้งานสามารถ download applications ได้เยอะแยะมากมายกว่า 20,000 applications จาก www.palmsource.com โดยกว่า 4,000 applications เป็น freeware (download ได้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ) สำหรับตัวอย่าง application เด็ดๆ ที่ชอบใจมากขอยกไปไว้ข้างล่าง
2. หน้าจอเป็นระบบสัมผัส (Touch Screen) ใช้งานง่ายและสะดวกมาก (ตอนซื้อ ควรตรวจสอบว่าหน้าจอมีแผ่นกันหน้าจอ ซึ่งเป็นพลาสติคใส ปิดหน้าจอกันเกิดรอยขีดข่วนไว้ให้)
3. หน่วยความจำ 48 MB ไม่น้อยเกินไปสำหรับการใช้งานโดยทั่วไป
4. สามารถ set Picture Caller ID เมื่อมีสายเข้าได้ ซึ่งการ set ทำได้ง่ายมาก โดยการเข้าไปใน Address Book และเลือก edit ข้อมูลของคนที่เราอยาก set Picture Caller ID และเลือก click ตรงรูปตัวอย่าง แล้วสามารถเลือก download รูปที่เรามีมาใส่ได้เลย
5. เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ได้ง่ายและสะดวกมาก หลังจาก Download Palm Desktop Software ลงบนคอมพิวเตอร์แล้ว โดยใช้ USB Sync Cable ที่ให้มากับเครื่อง การ HotSync เป็นการ update ข้อมูลสองทาง คือจากมือถือสู่คอมพิวเตอร์ และคอมพิวเตอร์สู่มือถือ เช่น เมื่อทำการ HotSync รูปภาพที่ถ่ายจากมือถือจะถูก update เข้า Album Desktop ในคอมพิวเตอร์ทันที หากมีรูปในคอมพิวเตอร์ที่อยากนำไปใช้ set เป็น wallpaper ในมือถือ ก็สามารถนำไปใส่ไว้ใน Album Desktop แล้วภาพจะถูก update เข้ามือถือทันทีเมื่อทำการ HotSync ดังนั้น จึงไม่มีความจำเป็นต้องเสียเงินไปกับการ download wallpaper จากที่อื่นอีกต่อไป
6. ลักษณะการทำงานของ Palm ทำให้สามารถ save ข้อมูลหลายๆ อย่าง เช่น เบอร์มือถือ เบอร์บ้าน เบอร์ที่ทำงาน เบอร์แฟกซ์ อีเมลล์ ของคนหนึ่งคน ไว้ได้ภายใต้ชื่อหนึ่งชื่อเท่านั้น
7. หน้าจอคมชัด สีสันสวยงามมาก (ดูได้จากตอนเล่นเกมส์ Bejeweled) และที่สำคัญคือ หน้าจอสว่างมากๆ ขนาดสามารถใช้เป็นไฟฉายในระยะใกล้ๆ ตัวได้เลยในตอนกลางคืน และสามารถ lock และ unlock หน้าจอได้โดยการกดปุ่มเพียงปุ่มเดียว
8. สามารถตั้งโปรแกรมเสียงเรียกเข้าไว้ได้ 8 โปรแกรม (ตั้งชื่อเองได้หมด) ยกตัวอย่างเช่น 1. Outdoor (มีเสียงดัง พร้อมสั่น ทั้งเวลามีโทรศัพท์เข้า และมีข้อความเข้า) 2. Meeting (ไว้สำหรับเวลาเข้าประชุม ไม่มีเสียงและไม่สั่น ทั้งเวลามีโทรศัพท์และข้อความเข้า แต่สามารถรู้ได้ว่ามีสายเข้า เพราะหน้าจอจะกระพริบโชว์ Caller ID) สามารถเปลี่ยนโปรแกรมเสียงเรียกเข้าได้โดยการกดปุ่มเพียงไม่กี่ครั้ง ซึ่งรวดเร็วมาก
9. Support ภาษาไทย และมี Thai Keyboard ให้พร้อม ใช้ภาษาไทยได้ในแทบทุกโปรแกรม เช่น Address Book, SMS, To Do List, Memo Pad, Date Book, SMS, MMS, Browser, etc.
10. ลักษณะการทำงานของ Palm ที่มี Virtual Keyboard ทำให้สามารถเขียน SMS ได้อย่างรวดเร็ว ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ
11. ภายใน Studio Folder มีโปรแกรม Photo Album และ Photo Editor ให้พร้อม เมื่อถ่ายรูปแล้ว สามารถสร้าง album สำหรับแยกจัดเก็บรูปต่างๆ ให้เป็นระเบียบ พร้อมมีวิธีการดูรูปภาพแบบ Slide Show ด้วย และยังสามารถ edit รูปได้อีก เช่น ใส่ animation frame, ใส่ animation icon หรือ melody tone เข้าไป ก่อนจะส่ง MMS หาเพื่อนๆ
12. มีโปรแกรม Flash Backup ไว้สำหรับการ Backup ข้อมูลทุกอย่างไว้ใน Internal Card ของเครื่องโทรศัพท์ ซึ่งเมื่อเกิดความผิดพลาดใดๆ ขึ้นมา สามารถที่จะขอ Restore จากเครื่องได้ นอกจากนี้ยังสามารถมั่นใจได้ว่าเรามี Backup แน่ๆ อยู่ในคอมพิวเตอร์ของเรา จากการทำ Hotsync
13. เป็นมือถือระบบ Palm ที่เครื่องเล็กที่สุดในโลก ณ เวลานี้
14. ถ้าเป็นมือถือลักษณะนี้ แต่แบรนด์เนมอื่น ค่อนข้างมั่นใจว่าราคาจะสูงกว่านี้พอควร บางแบรนด์เนมแค่มีกล้อง ราคาก็เกือบเทียบเท่ารุ่นนี้แล้ว
15. ถ้าเคยใช้ และคุ้นกับการใช้ Palm รับรองว่าจะต้องชอบมือถือลักษณะนี้
16. โดยส่วนตัวแล้ว happy มากกกก ; )

ข้อด้อย

1. ไม่มี Bluetooth
2. ไม่สามารถฟังวิทยุ FM ได้
3. ไม่สามารถเล่น MP3 ได้
4. ไม่สามารถถ่ายวีดีโอได้
5. Resolution ของกล้องค่อนข้างต่ำ

ตัวอย่าง Applications (Freeware from palmsource.com) เด็ดๆ ที่ชอบใจมาก

1. ChemTable: ตารางธาตุ มีข้อมูลมากมายของธาตุทุกชนิด
2. Converter: เป็นโปรแกรมเปลี่ยนหน่วยทุกชนิด เช่น ความยาว (จากกิโลเมตรเป็นไมล์) ปริมาตร (Gallons US เป็น Litres) etc.
3. Physical Constant: ค่าคงที่ต่างๆ ทางวิทยาศาสตร์ เช่น Avogadro Number หรือ ความเร็วแสง
4. Currency: เป็นโปรแกรมเปลี่ยนหน่วยเงินตราระหว่างค่าเงินระบบต่างๆ
5. jMileage: โปรแกรมช่วยจด และคำนวณประสิทธิภาพการใช้น้ำมันของรถต่อระยะทาง
6. Handy Shopper: โปรแกรมช่วยจดรายการของที่ต้องซื้อเข้าบ้าน (หรือรายการอื่นๆ) และราคาต่อหน่วยผลิตภัณฑ์ เพื่อเปรียบเทียบราคาระหว่างร้านต่างๆ เช่น Lotus, Big C และ Tops รับรองว่าอันนี้ขา shop ต้องชอบ
7. Easy Calculator: โปรแกรม Scientific Calculator ที่สามารถ Plot Graph ได้!
8. เกมส์เยอะมากกกกกกกกกก เช่น FreeJongg, PilotMines, Solitare (เกมส์ไพ่) ทั้งหลาย
9. โปรแกรมสนุกๆ ที่เอาไว้หลอกคนได้ เช่น Gaydar (Radar ที่ใช้ตรวจจับเกย์), Finger Scan Security (การใช้ลายนิ้วมือเป็น password เข้าเครื่อง)

ขอให้โชคดีและมีความสุขกับการตัดสินใจ ; )

Very Happy ช่วยบอกหน่อยได้มั้ยว่าสามารถโหลดเพลงได้ที่ไหนครับ Very Happy
เอเอเอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2004 00:12  

Sad Evil or Very Mad
ผิดหวังกับรุ่นนี้มาก
มีBUG เครื่อง แฮงก์ตลอด
ภาษาไทยแย่มาก
theddy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2004 00:42  

ตกลงมันฟัง mp3 ได้ป่าวเนี่ย เห็นมีคนบอกว่าได้ แต่ต้องโหลดโปรแกรมมา แต่ไม่รู้โปรแกรมอไร ใครรู้บอกหน่อยค้าบ แล้ว receive it หาที่ไหนคับ
fonnie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : i just bought it
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2004 23:24  

เพิ่งซื้อมาอ่ะคะ แต่ยังเล่นไม่ค่อยชินมือ
เวลาเอาซิมใส่เข้าไปแล้ว ทำไมหาเบอร์เพื่อนๆที่เซฟไว้ไม่เจอคะ
หรือถ้าจะเซฟใหม่ทั้งหมด จะจัดcatagorie ยังไงคะ
ใครรู่ช่วยหน่อยนะคะ
๛วะฮะฮ่า๛
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2004 20:44  

คืออยากถามว่าที่ฟังmp3ไม่ได้คือเป็นที่ตัวเครื่องใช่ปะครับแล้วถ้าเราลงโปรแกรมฟังmp3แล้วมันจะฟังได้ปะครับแล้วอยากถามว่าคนขายเค้าบอกว่าใช้wordได้wordเค้าคือที่เห็นกันในwindowหรือเป็นยังไงอะครับคือมันจูได้40กว่าๆmbเองแล้วันจะไปมีได้ไงอ่าครับแล้วอีกข้าcdmaจะเอามาใช้ได้ม้าเบื่อเครื่องhtchอะครับสถุลมากเลย
pp..bnz+''
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2004 11:46  

ซ์อมาแล้วเหมือนกันอ้ะ แต่ไม่ค่อยได้ใช้เลย อยากขายมากๆ ใครอยากซื้อต่อมั่งอ้ะค๊า ขายถูก ..
จิตติวัฒน์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????? ?????? racss@mucc.mahidol.ac.th
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2004 23:46  

-oku`xx- ผู้เขียน:
ซ์อมาแล้วเหมือนกันอ้ะ แต่ไม่ค่อยได้ใช้เลย อยากขายมากๆ ใครอยากซื้อต่อมั่งอ้ะค๊า ขายถูก ..
The Kop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????? function ?????????????????
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2004 18:05  

คือตอนนี้ผมสนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่อยากสอบถามถึงระบบการใช้โทรศัพท์ พวกสายเรียกเข้า missed call ฯ ล ฯ ว่ามันเป็นแบบไหน บางรุ่นใช้ระบบแบบไล่เบอร์โทรเข้า-ออก รวมกันไปเลย แต่ ผม ชอบแบบที่แยก เบอร์ โทรเข้า โทรออก missed call ออก
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ใช้แบบไหนเหรอครับ
อีกอย่างคือ ลำโพง บางรุ่นเวลาออกไปข้างนอก ไม่ค่อยได้ยินเสียงที่เขาคุยกัยเราเลย ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เสียงลำโพงดังชัดไหมครับ เวลาคุยกันข้างนอก ได้ยินชัดเจนไหมครับ
รบกวนข้อมูลหน่อยนะครับ Wink
ORIS
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????????? function ?????????????????
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2004 09:34  

The Kop ผู้เขียน:
คือตอนนี้ผมสนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่อยากสอบถามถึงระบบการใช้โทรศัพท์ พวกสายเรียกเข้า missed call ฯ ล ฯ ว่ามันเป็นแบบไหน บางรุ่นใช้ระบบแบบไล่เบอร์โทรเข้า-ออก รวมกันไปเลย แต่ ผม ชอบแบบที่แยก เบอร์ โทรเข้า โทรออก missed call ออก
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ใช้แบบไหนเหรอครับ
อีกอย่างคือ ลำโพง บางรุ่นเวลาออกไปข้างนอก ไม่ค่อยได้ยินเสียงที่เขาคุยกัยเราเลย ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เสียงลำโพงดังชัดไหมครับ เวลาคุยกันข้างนอก ได้ยินชัดเจนไหมครับ
รบกวนข้อมูลหน่อยนะครับ :wink:

#######สุดยอดครับสำหรับพวก missed call :D
++++กดจอยสติกซ้ายแสดงไม่รับสาย
++++กดขวาแสดงสายเข้า
++++กดปุ่มรูปโทรสีเขียว จะรวมไม่รับสาย โทรเข้า โทรออก
+++++ส่วนที่จะเก็บได้แค่ไหนนั้นไม่รู้เพราะยังไม่เคยเต็ม แต่เยอะมากๆๆๆ
หมายเหตุ(อันนี้สุดๆชอบมาก) :D แต่ละเบอร์ที่โชว์พอกดปุ่มจอยสติกตรงกลางจะแสดงรายละเอียดของเบอร์นั้น ทั้งหมดได้ 99 ครั้งยอนหลัง แสดง วัน เดือน ชม. นาที วินาที เวลาที่ใช้สาย
+++++ส่วนลำโพงนั้นดังชัดเจอดีมากครับ บางครั้งยังต้องเอาออกห่างหูนิดๆเลย
ที่สำคัญถ้าใช้แฮนฟรีจะสามารถใช้โปรแกมในเครื่องได้ด้วย ผมใช้จดรายละเอียดต่างๆตอนโทรประจำ :D
p:-p
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2004 13:30  

Exclamation ขอเพิ่มข้อมูลนิดนึงนะครับ
สำหรับ G88 ใช้ cpu เป็น dragonball 33 นั้นต้องใช้กับ palm os 4.xx
เท่านั้นครับ เพราะว่า os ตั้งแต่ 5.xx ขึ้นไปจะออกแบบมาให้ใช้กับ cpu
อีกประเภทนึงคือ intel xscale ซึ่งความเร็วอยู่ที่ 100 mhz ขึ้นไป และเป็น
cpu ที่กินไฟพอสมควร (อาจจะไม่เหมาะที่จะนำมาทำเป็น smart phone )
ครับ เพราะฉะนั้น ถ้าต้องการให้ระยะเวลาการใช้เครื่องทำได้นาน ก็เหมาะสมที่สุด
แล้วครับ

pp Wink
แวะมาถาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2004 19:25  

แนะนำที่ซื้อหน่อยครับ จะซื้อจากศูนย์ไหนดี
แบบว่าอยากหาคนรับผิดชอบ Very Happy
Lala
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2004 16:47  

แวะมาถาม ผู้เขียน:
แนะนำที่ซื้อหน่อยครับ จะซื้อจากศูนย์ไหนดี
แบบว่าอยากหาคนรับผิดชอบ Very Happy

JAY MART, Power BUY, TG fone ร้านพวกนี้น่าจะ Ok นะ เป็นตัวแทนจำหน่ายที่มีชื่อ แล้วบริษัทใหญ่เขาชื่อ Brandpower อยู่ศาลาแดง

มีความคิดเห็นมาฝาก เพิ่งซื้อมา โดยยังไม่ได้อ่าน comment ในนี้ พอมาอ่านแล้วก็คิดว่าไม่น่าซื้อเท่าไรเลย เพราะมีเรื่องไม่ถูกใจหลายอย่าง บวกกับมีคนว่ามากกว่าคนชม

1. เปลือง battery มาก มีไฟกระพริบเหลืองๆตลอด ดูแล้วน่ารำคาญ ทำให้มันไม่กระพริบได้ไหม
2. เวลาเครื่องพัก แล้วจะเรียกให้มันใช้งาน ต้องเปิด slide ก่อน มันถึง active มีวิธีอื่นไหม ที่ไม่ต้องslide ถ้ากดรูปบ้าน มันก็ขึ้นไฟมา แล้วก็ดับอีก
3. ไม่ชอบที่ keypad มีเสียง เวลาเลือก mode ต่างๆจะมีเสียง การเลือก ไม่อยากให้มีทำได้ไหม
4. เสียงเพลงไม่เพราะ มันออกแนว Trumpet ชอบเสียงของ Nokia น่ารักกว่า อยากทราบว่าถ้าจะ download polyphonic ธรรมดาแบบที่ nokia ใช้ จะทำได้ไหม หรือเสียงก็จะแตกๆเหมือนเดิมอีก
5. ที่เขาบอกว่าสี titanium ไม่ลอก เราใช้วันแรก ด้านหน้ายังไม่ลอกก็จริงเพราะระวังมาก แต่ตรงข้างๆที่ใส่ปากกาลอกแล้ว มันไม่ค่อยทนเลย นี่ยังไม่กล้าคิดนะว่าถ้าหล่นพื้นจะแหลกเป็นเสี่ยงๆหรือเปล่า
6. การใช้งาน function ต่างๆก็ ok แต่ไม่ชอบตรงที่ตัวเครื่องมันบอบบางไป และเหมือนระบบต่างๆยังไม่แข็งแรง แล้วก็รีบเอามาขาย ให้เราเป็นหนูทดลองหรือไง
7. ถ้ามีออกรุ่นใหม่ที่แก้ข้อบกพร่องรุ่นนี้ได้ ก็อยากให้มี conditionให้เอาเครื่องเก่าแลกเครื่องใหม่ได้ เพิ่มเงินนิดหน่อย แต่ห้ามมีปัญหาแบบที่ทุกคนบ่นๆมาอีกนะ
8. ถ้ามีใครทราบวิธีแก้ปัญหาข้อ 1-4 ช่วยกรุณาตอบด้วยนะคะ ถ้าแก้ได้จะชอบโทรศัพท์ขึ้นมาอีก 20% เลย ขอบคุณค่ะ
Lala
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Sep 2004 16:47  

JAY MART, Power BUY, TG fone ร้านพวกนี้น่าจะ Ok นะ เป็นตัวแทนจำหน่ายที่มีชื่อ แล้วบริษัทใหญ่เขาชื่อ Brandpower อยู่ศาลาแดง

มีความคิดเห็นมาฝาก เพิ่งซื้อมา โดยยังไม่ได้อ่าน comment ในนี้ พอมาอ่านแล้วก็คิดว่าไม่น่าซื้อเท่าไรเลย เพราะมีเรื่องไม่ถูกใจหลายอย่าง บวกกับมีคนว่ามากกว่าคนชม

1. เปลือง battery มาก มีไฟกระพริบเหลืองๆตลอด ดูแล้วน่ารำคาญ ทำให้มันไม่กระพริบได้ไหม
2. เวลาเครื่องพัก แล้วจะเรียกให้มันใช้งาน ต้องเปิด slide ก่อน มันถึง active มีวิธีอื่นไหม ที่ไม่ต้องslide ถ้ากดรูปบ้าน มันก็ขึ้นไฟมา แล้วก็ดับอีก
3. ไม่ชอบที่ keypad มีเสียง เวลาเลือก mode ต่างๆจะมีเสียง การเลือก ไม่อยากให้มีทำได้ไหม
4. เสียงเพลงไม่เพราะ มันออกแนว Trumpet ชอบเสียงของ Nokia น่ารักกว่า อยากทราบว่าถ้าจะ download polyphonic ธรรมดาแบบที่ nokia ใช้ จะทำได้ไหม หรือเสียงก็จะแตกๆเหมือนเดิมอีก
5. ที่เขาบอกว่าสี titanium ไม่ลอก เราใช้วันแรก ด้านหน้ายังไม่ลอกก็จริงเพราะระวังมาก แต่ตรงข้างๆที่ใส่ปากกาลอกแล้ว มันไม่ค่อยทนเลย นี่ยังไม่กล้าคิดนะว่าถ้าหล่นพื้นจะแหลกเป็นเสี่ยงๆหรือเปล่า
6. การใช้งาน function ต่างๆก็ ok แต่ไม่ชอบตรงที่ตัวเครื่องมันบอบบางไป และเหมือนระบบต่างๆยังไม่แข็งแรง แล้วก็รีบเอามาขาย ให้เราเป็นหนูทดลองหรือไง
7. ถ้ามีออกรุ่นใหม่ที่แก้ข้อบกพร่องรุ่นนี้ได้ ก็อยากให้มี conditionให้เอาเครื่องเก่าแลกเครื่องใหม่ได้ เพิ่มเงินนิดหน่อย แต่ห้ามมีปัญหาแบบที่ทุกคนบ่นๆมาอีกนะ
8. ถ้ามีใครทราบวิธีแก้ปัญหาข้อ 1-4 ช่วยกรุณาตอบด้วยนะคะ ถ้าแก้ได้จะชอบโทรศัพท์ขึ้นมาอีก 20% เลย ขอบคุณค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2004 11:18  

Lala ผู้เขียน:

เพื่อนเราซื้อมา มีการมาข่มกานอีกอ่าว่าของเราแค่โทรศัพท์แต่ของมานอ่าปาล์ม หุๆๆๆแย่จัง
kxh2
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2004 21:08  

คำถามข้อที่ 1) เปลือง battery มาก มีไฟกระพริบเหลืองๆตลอด ดูแล้วน่ารำคาญ ทำให้มันไม่กระพริบได้ไหม

คำตอบ) เท่าๆ ที่รู้ ไม่คิดว่าทำให้เลิกกระพริบได้ แต่โดยส่วนตัวแล้ว ไม่ได้รู้สึกรำคาญ อาจจะเพราะไม่ได้นั่งดูมันกะพริบตลอดเวลา แต่ที่สำคัญคือ ไฟกระพริบมีความหมาย ถ้าเป็นสีเขียวกระพริบ แปลว่า Network ทำงานดีอยู่ แต่ถ้าเป็นสีเขียวตลอดโดยไม่กระพริบ แปลว่า Network อาจมีปัญหา ถ้าเป็นสีแดงโดยไม่กระพริบ แปลว่ากำลังชาร์ตแบตอยู่

Q2. เวลาเครื่องพัก แล้วจะเรียกให้มันใช้งาน ต้องเปิด slide ก่อน มันถึง active มีวิธีอื่นไหม ที่ไม่ต้องslide ถ้ากดรูปบ้าน มันก็ขึ้นไฟมา แล้วก็ดับอีก

คำตอบ) ทำได้ง่ายมากๆ แค่กดปุ่ม Power ด้านบนซ้ายของเครื่อง โดยกดลงแล้วปล่อยทันที (กดเร็วๆ ทีเดียว อย่ากดค้าง) แค่นั้นเครื่องก็จะ activate ทันที แต่ถ้ากดค้างไว้นานๆ จะเป็นการปิด-เปิดเครื่อง (ข้อมูลนี้อยู่ในคู่มือที่มากับเครื่อง)

Q3. ไม่ชอบที่ keypad มีเสียง เวลาเลือก mode ต่างๆจะมีเสียง การเลือก ไม่อยากให้มีทำได้ไหม

คำตอบ) แก้ไขได้ โดยการเลือกเมนูไปสู่หน้า System จากนั้นเลือก Prefs (Preferences) เมื่อเข้าสู่หน้า Preferences ให้เลือก General จากเมนูด้านบนทางขวา แล้ว set System Sound เป็น Off ซะ

Q4. เสียงเพลงไม่เพราะ มันออกแนว Trumpet ชอบเสียงของ Nokia น่ารักกว่า อยากทราบว่าถ้าจะ download polyphonic ธรรมดาแบบที่ nokia ใช้ จะทำได้ไหม หรือเสียงก็จะแตกๆเหมือนเดิมอีก

คำตอบ) อันนี้ไม่ทราบจริงๆ โดยส่วนตัวแล้ว เสียงเรียกไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แค่ได้ยินแล้วรู้ว่ามีโทรศัพท์เข้าก็พอใจแล้ว เพราะถ้าเทียบกันแล้ว ความสามารถของเครื่องนี้ที่มือถือยี่ห้ออื่น (ในราคาพอๆ กัน) ไม่มี มันเกินคุ้มกว่ากันเยอะ

โดยส่วนตัวแล้ว ไม่แปลกใจที่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยชอบ เพราะเราเคยชินกับสิ่งเดิมๆ ติดกับยี่ห้อดังๆ พอใจที่จะจ่ายเงินมากๆ แต่ถ้าเปิดใจให้กว้างสักนิด ลองมองของใหม่ โดยเฉพาะคนที่ซื้อมาแล้ว ใจเย็นนิดนึง ลองใช้ดูสักพัก ลองเล่นกับความสามารถที่เครื่องมี Palm ไม่ได้ใช้ยากอะไรขนาดนั้น ถ้าคุณใช้ Computer เป็น ถ้าคุณใช้ Program ทั่วๆ ไปทั้งหลายเช่น Word, Excel etc. เป็น ทำไมคุณจะใช้ Palm ไม่เป็น มันแทบไม่ต่างอะไรกันเลย ลักษณะคล้ายกันมาก คือเป็น User-Friendly Interface มันใช้ง่ายกว่า Word หรือ Excel เยอะเลย เพียงแค่เรายังไม่คุ้นกับมัน ก็เหมือนตอนเราหัดใช้ Word หรือ Excel ครั้งแรก เราอาจจะรู้น้อย แต่พอใช้ไปเรื่อยๆ เราก็จะชำนาญมากขึ้นไปเอง มีอะไรก็ลองจิ้มๆ ดู แล้วจะรู้ว่าเครื่องทำอะไรได้เยอะมาก และบางครั้งทำได้อย่างรวดเร็วอย่างไม่น่าเชื่อ อย่าประเมินความสามารถของตัวเองต่ำไป บางครั้งเราทำได้มากกว่าที่เราคิด ถ้าเรากล้าที่จะลอง ถ้าเจอปัญหา ไม่รู้ว่าทำอะไรอย่างไร ก็แค่ถามคนรู้ มันง่ายขนาดนั้นเลย ถ้าเราไม่ลอง เราก็จะไม่รู้ไปเรื่อยๆ ถ้าคุณพอใจแค่นั้น มันก็เป็นทางเลือกของคุณ มันขึ้นอยู่กับว่าคุณเลือกที่จะเป็นหนูตัวไหน ในหนังสือเรื่อง "Who Moved My Cheese?"
kxh2
Year's Star

หัวข้อ : Re: ???????????????? function ?????????????????
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2004 21:26  

The Kop ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ใช้แบบไหนเหรอครับ Wink

คำตอบคือ ดูได้ทั้งสองแบบ คือทั้งรวมหมด และแยกตามประเภท

นอกเหนือจากที่อีกท่านได้ตอบคำถามนี้ไปแล้ว
มีอีกวิธีหนึ่งที่จะดูข้อมูลพวกนี้ได้
เลือก Communication จากเมนูหลัก
แล้วเลือก Phone จะได้หน้าที่เป็นที่กดเลขโทรออกแบบ Touch Screen
(วิธีที่จะมาที่ Phone ที่อาจจะเร็วกว่านี้คือ Slide ขึ้น แล้ว Slide ลงกลับมา)
แล้วกด Menu Bar Icon (ที่สองทางซ้าย ถัดจากรูป Home) จากเมนูด้านล่างสุด
จะมี Pop-Up Menu โผล่มาด้านบน
มีให้เลือก 2 อันคือ Call กับ Option
เลือก Call Records จากเมนู Call
เครื่องจะแสดงข้อมูลการโทรทั้งหมด หรือ All นั่นเอง
ซึ่งเราจะเห็นคำว่า All ทางด้านขวาบนของเครื่อง (ใต้เครื่องหมายระดับสัญญาณ)
ถ้ากดตรงคำว่า All มันจะมี Pop-Up Menu โผล่มาอีก
ให้เลือกที่จะแยกดูได้ตามประเภทของการโทร
คือ 1. Missed (เบอร์ที่ไม่ได้รับสาย) 2. Received (เบอร์ที่รับสาย) 3. Dialed (เบอร์ที่โทรออก)
เท่าที่ใช้มาข้อมูลทั้งหมดเก็บได้ไม่เคยเต็ม
โดยให้ข้อมูลละเอียดมาก วันที่ เบอร์โทร เวลาโทรบอกถึงระดับวินาที และเวลาที่วางสายไป

: )
philo moly
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2004 20:29  

เราซื้อ G88 มาเดือนกว่าๆแล้ว
แต่ Hot Sync ยังไม่เป็นเลย Rolling Eyes
ใครรู้ช่วยสอนหน่อยนะค่ะ!!!

เราลง Promgramme Quick office กับ
Palm desktop ไว้ในPCแล้ว
แต่ก็ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน Shocked

แล้วเวลาจะ load apprication เพิ่มเติมต้องทำยังไงบ้างค่ะ
ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ อึดอัดมากๆ

ตกลงมีใครรู้ apprication MP3 รึป่าวค่ะ Question
เห็นข้างบนมีคนถามกันเยอะ
แต่ไม่เห็นมีใครตอบเลย
ขอบคุณมากค่ะ
kxh2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2004 19:39  

philo moly ผู้เขียน:
เราซื้อ G88 มาเดือนกว่าๆแล้ว
แต่ Hot Sync ยังไม่เป็นเลย Rolling Eyes
ใครรู้ช่วยสอนหน่อยนะค่ะ!!!

ไม่ยากเลย แค่เอาสาย USB Sync Cable
เสียบเข้าที่ด้านล่าง (ช่องเดียวกับที่ชาร์ตแบต)
หงายให้ถูกด้านด้วยนะ
ด้านที่หงายรู้สึกจะมีลูกศรชี้ (คล้า่ยๆ กับที่ชาร์ตแบตอีกเช่นกัน)
ส่วนสาย USB อีกด้านก็่ต่อเข้ากับ Computer
จากนั้นก็กดปุ่ม (ที่มีอยู่ปุ่มเดียว) ที่อยู่บนสาย USB Sync Cable ด้านที่หงาย
แค่นั้นระบบก็จะทำการ Hot Sync โดยอัตโนมัติ
ระหว่างที่ระบบทำการ Hot Sync
จะมี Pop-Up Menu โผล่ขึ้นมาบอกว่าระบบกำลังทำอะไร
ทั้งในหน้าจอ Palm Desktop บน Computer
และก็บนหน้าจอมือถือ
เมื่อระบบทำการ Hot Sync เสร็จ ก็จะบอก
จากนั้นก็กลับสู่หน้าปกติบนมือถือโดยการกดเครื่องหมาย Home

Very Happy
kxh2
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2004 19:57  

เราลง Promgramme Quick office กับ
Palm desktop ไว้ในPCแล้ว
แต่ก็ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน Shocked

ลอง Double Click ที่ Palm Desktop Icon ดู
แล้วลองเล่นดู เช่น ไปที่ Address
แล้ว Click ที่ New เพื่อสร้าง Address ใหม่ 1 file
โดยการใส่ชื่อ ใ่ส่เบอร์โทรศัพท์มือถือ ใส่เบอร์บ้าน

หรือ Click ที่ Date Book เพื่อขอดูปฏิทิน
แล้วใส่เวลานัดหมายลงในวันที่เราต้องการ

หรือไปที่ Album Desktop
เพื่อ Import รูป Wallpaper ที่เราชอบ ที่เรามีอยู่ใน Computer
เข้าสู่ Photo Album ใน Studio
เพื่อนำไปทำ Wallpaper ในมือถือเราได้

ไม่ยากหรอก จริงๆ ลองเล่นดู มีอะไรก็ลอง Click ดู
แล้วจะรู้ว่าสนุกดีเหมือนกัน

Cool
philo moly
Year's Star

หัวข้อ : ????? Album Desktop
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2004 23:18  

ไปที่ Album Desktop
เพื่อ Import รูป Wallpaper ที่เราชอบ ที่เรามีอยู่ใน Computer
เพื่อนำไปทำ Wallpaper ในมือถือเราได้

ทำยังไงเหรอคะ ไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายอีกนิดได้ป่าว?

แล้วโปรแกรมที่ download มาเป็น zip file
ต้องทำยังไงถึงจะเอาลงมือถือได้อ่ะค่ะ...

PS. ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกคำตอบเลยนะคะ
Very Happy
kxh2
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????? Album Desktop
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2004 17:11  

ไปที่ Album Desktop

ทำยังไงเหรอคะ ไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายอีกนิดได้ป่าว?
Very Happy

Double Click ที่ Album Desktop เพื่อเปิด Application นี้
Click ที่ File จากเมนูด้านบนซ้ายสุด
แล้วเลือก Add Picture
Browse หารูปภาพที่เราต้องการ แล้ว Click เพื่อเลือก
รูปที่เราเลือกจะเข้ามาอยู่ใน Album Desktop โดยอัตโนมัติหลังเลือก

จากนั้นให้ทำการ Hot Sync Computer กับ มือถือ
รูปภาพที่อยู่ใน Album Desktop ใน Computer
จะเข้าไปอยู่ใน Photo Album ใน Studio ของมือถือโดยอัตโนมัต

วิธีการ Set รูปที่ต้องการให้เป็น Wallpaper
1. Set ระบบให้เข้าไปอยู่ใน GSLauncher
2. Click ที่ Menu Bar Icon ซึ่งอยู่ด้านล่างสุดของจอ (Icon ที่ 2 ถัดจาก Home Icon)
3. จะมี Pop-Up Menu Bar โผล่มาด้านบนของจอ มีให้เลือก 2 อย่าง 1. App 2. Option
4. Click ที่ Option แล้วเลือก Set Launcher
5. จะมี Setup Launcher Menu โผล่ขึ้นมา ให้ Click ด้านขวาของคำว่า Wallpaper
6. เลือก Choice อันล่างสุดที่ชื่อว่า From Album
7. ระบบจะพาเราไปยัง Photo Album ซึ่งเราสามารถ Click เพื่อเลือกรูปที่เราต้องการ แล้วรูปนั้นจะกลายเป็น Wallpaper ให้เห็นโดยอัตโนมัติ

Surprised
kxh2
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????? Album Desktop
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2004 17:30  

แล้วโปรแกรมที่ download มาเป็น zip file
ต้องทำยังไงถึงจะเอาลงมือถือได้อ่ะค่ะ...
Very Happy

Double Click File ที่ Download มา
โปรแกรม WinZip จะ Pop-Up ขึ้นมาโดยอัตโนมัติ
แล้วมี Files หลายๆ ชนิดที่ถูก List อยู่ในหน้าต่างของ WinZip
ให้ Double Click File ที่ลงท้ายด้วย .prc ซึ่งมีลักษณะเป็น Application File
จะมีหน้าต่าง "Install Tool" Pop-Up ขึ้นมา
พร้อมมีข้อความบอกเราว่า File .prc ที่เรา Double Click เลือกมาเมื่อสักครู่นี้
จะถูก Install ลงมือถือโดยอัตโนมัติเมื่อเราทำการ Hot Sync ครั้งถัดไป
เราก็แค่ Click ที่คำว่า " Done " แค่นั้น
แล้วก็ไปทำการ Hot Sync แล้ว Application นั้นก็จะถูก Install เข้ามือถือเองโดยอัตโนมัติ

Smile
philo moly
Year's Star

หัวข้อ : ??????...??? Kxh2 ???????!!!
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2004 23:05  

ขอบคุณ คุณ Kxh2 มากๆค่ะที่ช่วยตอบคำถามให้ Very Happy

แต่สงสัยอีกนิดหน่อยค่ะ...
คือ แทนที่ภาพจะมาอยู่ใน Photo Album ใน Studio
ภาพกลับมาอยู่ใน Internal Car แทน
ทำให้ไม่สามารถ set เป็น wallpaper ได้
เราจะสามารถ Move ได้มั้ยค่ะ... Rolling Eyes
kxh2
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????...??? Kxh2 ???????!!!
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2004 11:51  

ขอบคุณ คุณ Kxh2 มากๆค่ะที่ช่วยตอบคำถามให้ Very Happy

You are more than welcome. Surprised

แต่สงสัยอีกนิดหน่อยค่ะ...
คือ แทนที่ภาพจะมาอยู่ใน Photo Album ใน Studio
ภาพกลับมาอยู่ใน Internal Car แทน
ทำให้ไม่สามารถ set เป็น wallpaper ได้
เราจะสามารถ Move ได้มั้ยค่ะ... Rolling Eyes

อืมม น่าสนใจ เอาเป็นว่าตอนนี้ไม่แน่ใจว่า Move ได้หรือไม่
แต่มีวิธีที่ง่ายกว่านั้น คือเมื่ออยู่ใน Album Desktop
ก่อนที่จะ Add Picture ให้ Make Sure ก่อนว่า รูปที่จะถูก Add เข้ามา
จะเข้าไปอยู่ใน Folder ที่มีอยู่ใน Photo Studio ของเรา
ซึ่งมีอยู่ 1 Folder แน่ๆ ชื่อว่า My Photos
ซึ่งเป็น Folder ที่ทุกครั้งที่เราถ่ายรูปจากมือถือ รูปที่ถ่ายทุกรูปจะเข้ามาอยู่ใน Folder นี้
ดังนั้น ก่อนที่จะ Add Picture ให้ Activate My Photos Folder
ด้วยการ Click ที่ Album (ไม่ใช่ Backup Album)
แล้ว Click ที่ My Photos จากนั้นก็ทำการ Add Picture ได้เลย
พอทำ Hot Sync แล้ว รูปที่ Add ก็จะอยู่ใน My Photos ในมือถือ
ทีนี้ก็ Set Wallpaper ได้แล้ว

ถ้ารูปใน My Photos เริ่มเยอะัขึ้นเรื่อยๆ
ขอแนะนำให้สร้าง Folder ใหม่ๆ ขึ้น
ซึ่งทำง่ายมาก แค่คลิก New ตอนเข้าไปอยู่ใน Photo Album แค่นั้น
แล้วแยกรูปไปอยู่ตาม Folder ใหม่
พอทำ Hot Sync พวก Folder ใหม่พวกนี้
ก็จะถูกสร้างใหม่ใน Album Desktop เองโดยอัตโนมัติ
ถ้ารูปเยอะมากๆ ก็ Export ออกไปเก็บไว้ใน Computer
แล้วลบรูปที่ไม่ต้องการออกจากมือถือได้เลย

enjoy & ้have fun ละกัน

Wink
Aomi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2004 16:10  

เบื่อมากๆๆๆแล้วค่า
อยากขายเต็มทน
ใครสนใจยกมือขึ้น!!!
kxh2
Year's Star

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2004 17:47  

Aomi ผู้เขียน:
เบื่อมากๆๆๆแล้วค่า
อยากขายเต็มทน
ใครสนใจยกมือขึ้น!!!

จะขายเท่าไหร่เอ่ย?
อาจมีคนรู้จักที่สนใจ
Shocked
Jdawg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : chai chai
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2004 07:36  

เอเอเอ ผู้เขียน:
Sad Evil or Very Mad
ผิดหวังกับรุ่นนี้มาก
มีBUG เครื่อง แฮงก์ตลอด
ภาษาไทยแย่มาก

jing jing kub buy it 19000 sell 7000 mai me kai buy loey na krup
It hang every 5 min
bad connection
slow as hell
ป๋อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2004 21:19  

ผมสนใจรุ่นนี้มากๆ เลยนะครับ กำลังว่าจะซื้อ เพราะคิดว่าอยากได้ palm พร้อมกะมือถือ ในเครื่องเดียว เนื่องจากเครื่องเก่าพังแล้ว แต่เมื่ออ่านกระทู้นี้แล้ว ทำให้ต้องลองตัดสินใจอีกที
เสียงที่เชียร์ก็เชียร์กันเต็มที่ ส่วนเสียค้านก็ค้านกันเต็มที่ เลยไม่รู้จะตัดสินใจอย่างไรดี เท่าที่อ่านมา ปัญหาต่างๆ ที่พบ ผมแคร์แค่ปัญหาเดียวคือ แฮงค์บ่อย จริงหรือป่าว มันเป็นเฉพาะเครื่องหรือเครื่องส่วนใหญ่จะเป็น อยากรู้มาก

อีกประเด็นคือ ผมอยากถามผู้ที่เคยใช้งานในส่วนของ palm application เป็นหลัก คือใช้เป็น palm มากกว่าเป็นมือถือ ว่ามีความรู้สึกเป็นอย่างไรบ้าง ดีไหม มีตรงไหนแนะนำบ้าง ช่วยออกความเห็นหน่อยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2004 09:23  

ป๋อ ผู้เขียน:
ผมสนใจรุ่นนี้มากๆ เลยนะครับ กำลังว่าจะซื้อ เพราะคิดว่าอยากได้ palm พร้อมกะมือถือ ในเครื่องเดียว เนื่องจากเครื่องเก่าพังแล้ว แต่เมื่ออ่านกระทู้นี้แล้ว ทำให้ต้องลองตัดสินใจอีกที
เสียงที่เชียร์ก็เชียร์กันเต็มที่ ส่วนเสียค้านก็ค้านกันเต็มที่ เลยไม่รู้จะตัดสินใจอย่างไรดี เท่าที่อ่านมา ปัญหาต่างๆ ที่พบ ผมแคร์แค่ปัญหาเดียวคือ แฮงค์บ่อย จริงหรือป่าว มันเป็นเฉพาะเครื่องหรือเครื่องส่วนใหญ่จะเป็น อยากรู้มาก

อีกประเด็นคือ ผมอยากถามผู้ที่เคยใช้งานในส่วนของ palm application เป็นหลัก คือใช้เป็น palm มากกว่าเป็นมือถือ ว่ามีความรู้สึกเป็นอย่างไรบ้าง ดีไหม มีตรงไหนแนะนำบ้าง ช่วยออกความเห็นหน่อยนะครับ
Cool
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2004 10:24  

ป๋อ ผู้เขียน:

Cool

ดีครับ เป็น palm กะมือถือ.... เมื่อก่อนก็เคยใช้เป็นรุ่น palm IIIc ส่วนปัญหาเรื่องแฮงค์นั้นเข้าใจว่าเกิดจาก application มันตีกัน แล้วทำให้เกิด error ผมว่ามันก็เหมือนกับคอมพิวเตอร์ทั่วๆไปน่ะแหละครับ แต่ข้อเสียของ palm รุ่นนี้ก็คือ เสียงเรียกเข้าค่อนข้างเบากว่าโทรศัพท์ทั่วๆไป แต่ก็มีระบบสั่นเข้ามาช่วย เพราะรุ่นนี้สั่นค่อนข้างแรงครับ ส่วนตัวหนังสือภาษาไทยใน mode brows จะไม่ค่อยสวยนัก
สำหรับอื่นๆไม่น่ามีปัญหาอะไร....[/quote]
g88guru
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : g88 ??????????
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2004 11:08  

ผมเป็นคนหนึ่งที่ซื้อ Xplore G88 รุ่นแรกเลยที่ออกมา แบบว่ารักแรกพบ เห็นปุ้ป ซื้อปั้บเลย นอกจากความสามารถด้าน Palm แล้วยังเป็นเพราะรูปทรงที่สวยงามสะดุดตา และผมก็เชียร์คนอื่นๆ และเพื่อนๆ ให้ซื้อตามกันหลายคน ผมว่าเครื่องมันออกแบบได้ลงตัวมากๆ ถ้าแก้ปัญหาเรื่องความไม่เสถียรได้ก็จะหมดห่วง
แต่ตอนนี้ผมกลับเจอปัญหาใหญ่เข้าด้วยตัวเอง คือผมพบว่าเครื่องมันเปราะบางมาก ตัวเครื่อง g88 ทำจากพลาสติก ซึ่งต่างจาก palm ทั่วไปที่ทำจากโครงโลหะ โดยเฉพาะในส่วนของฝาข้างหน้าที่มีจอ touch screen อยู่
ผมทำเครื่องหลุดมือหล่นลงบนโต้ะทำงาน ความสูงจากจุดที่หล่นจนถึงพื้นโต้ะไม่เกินสองฟุต ผลคือฝาหน้ากระเด็นหลุดออกมา และหน้าจอร้าวครับ แต่โครงของเครื่องไม่หัก ไม่งอ ไม่แตกและไม่มีรอยถลอกเลย ผมเอาไปให้ที่ศูนย์ซ่อม เขาบอกว่าจอ touch screen มีราคาแพง ต้องจ่ายค่าซ่อม 2,500บาท
เพื่อนๆคิดว่า ราคานี้สมเหตุสมผลแค่ไหนครับ ผมคิดว่าเป็นราคาที่บวกกำไรไว้เยอะครับ ราคานี้แทบจะเท่ากับครึ่งหนึ่งของราคาเครื่องใหม่จอสีแล้วนะครับ โดนเข้าไปแบบนี้ ผมควรจะสนับสนุนบริษัทนี้ต่อไปอีกไหมครับ
philo moly
Year's Star

หัวข้อ : +
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2004 21:38  

Yeah!
I'm agree that...it voice so noise.
it easy to lose ur mobile.
cause u can't find it.
philo moly
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2004 21:51  

i used G88 for 3 month.
i bought it at ICT's fair.
i think it not HANG too much...it OK. Wink

BUT its camera so bad.
it picture not clear and blur so much. Rolling Eyes

AND hard to used a KEY PAD
u must try to press it.
it is a big problem for who used POST-PAID... Confused

AND my problem is....its voice too noise!!!
i can't hear it then missed call... Crying or Very sad
แคท (p_cat9@hotmail.com)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: g88 ??????????
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2004 23:34  

g88guru ผู้เขียน:
ผมเป็นคนหนึ่งที่ซื้อ Xplore G88 รุ่นแรกเลยที่ออกมา แบบว่ารักแรกพบ เห็นปุ้ป ซื้อปั้บเลย นอกจากความสามารถด้าน Palm แล้วยังเป็นเพราะรูปทรงที่สวยงามสะดุดตา และผมก็เชียร์คนอื่นๆ และเพื่อนๆ ให้ซื้อตามกันหลายคน ผมว่าเครื่องมันออกแบบได้ลงตัวมากๆ ถ้าแก้ปัญหาเรื่องความไม่เสถียรได้ก็จะหมดห่วง
แต่ตอนนี้ผมกลับเจอปัญหาใหญ่เข้าด้วยตัวเอง คือผมพบว่าเครื่องมันเปราะบางมาก ตัวเครื่อง g88 ทำจากพลาสติก ซึ่งต่างจาก palm ทั่วไปที่ทำจากโครงโลหะ โดยเฉพาะในส่วนของฝาข้างหน้าที่มีจอ touch screen อยู่
ผมทำเครื่องหลุดมือหล่นลงบนโต้ะทำงาน ความสูงจากจุดที่หล่นจนถึงพื้นโต้ะไม่เกินสองฟุต ผลคือฝาหน้ากระเด็นหลุดออกมา และหน้าจอร้าวครับ แต่โครงของเครื่องไม่หัก ไม่งอ ไม่แตกและไม่มีรอยถลอกเลย ผมเอาไปให้ที่ศูนย์ซ่อม เขาบอกว่าจอ touch screen มีราคาแพง ต้องจ่ายค่าซ่อม 2,500บาท
เพื่อนๆคิดว่า ราคานี้สมเหตุสมผลแค่ไหนครับ ผมคิดว่าเป็นราคาที่บวกกำไรไว้เยอะครับ ราคานี้แทบจะเท่ากับครึ่งหนึ่งของราคาเครื่องใหม่จอสีแล้วนะครับ โดนเข้าไปแบบนี้ ผมควรจะสนับสนุนบริษัทนี้ต่อไปอีกไหมครับ

ใจเย็นๆครับ..... เรื่องความเสถียร...ผมว่ามันก็ใช้ได้นะ...เพราะยังไม่เคยเห็นมันมีปัญหา.....
ส่วนเรื่องหล่นนี่ยังไม่ทราบเพราะรุ่นนี้ยังไม่เคยทำหล่น.... ไม่เหมือน Palm IIIc ที่ผมเคยใช้มาก่อนหน้านี้ เพราะผมเคยทำหล่นประมาณ 5~6 ครั้ง คือหล่นจากกระเป๋า ความสูงก็ประมาณ 1 เมตร... จากหลังคารถก็เคยหล่น...แต่ว่าไม่เป็นไรครับ.. ตัวถังก็พลาสติกนะ...
แต่เรื่องจอ touch screen.. นี่ผมก็ว่าน่าจะสมเหตุสมผลนะ....
แคทครับ
jx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2004 15:15  

ราคาจอ touch screen ก็ประมาณนี้ล่ะครับ เคยส่ง Plam จอขาวดำไปซ่อม (จอแตก ทำตก) ราคาประมาณ 3000 บาท แต่ไม่ได้ซ่อมนะ ซื้อใหม่เลย
philo moly
Year's Star

หัวข้อ : Price!!!
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2004 19:11  

G88

Price of new = 20,800 / 19,800 Bath

Price of second-hand = 8,000 Bath

OH! My God.........

It not FAIR!
อยากลองของ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????????????
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2004 13:02  

คือว่าไปเจอรุ่นนี้ขายมือ2อยู่ สวยดีอยากได้ราคาก็ไม่แพงด้วย 8500เอง
ขอถามหน่อยครับว่า
-วิธีดูว่าเครื่องแฮ้งค์ง่ายไหม ดูยังไง(แบบดูที่ร้านนะ ใช้เวลาไม่มากอะ)
-ภาพที่ถ่ายได้มันไม่ค่อยชัด ร้านบอกว่าปรับแสงได้ได้ แล้วปรับแล้วมันชัดจนิงมั้ย
-มีคนบอกว่า"เวลาเล่นเนทเค้าก็ใช้ avantgo เล่นแบบ offline" คืออะไรช่วยอธิบายหน่อยครับ คือ โง่เรื่องนี้มากๆเลยอะ
แล้วพี่คิดว่าจะซื้อเครื่องมือสองต้องดูอะไรอีกก็บอกได้เลยนะครับ(ผมนึกได้แค่นี้อะ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ[color=darkblue][/color]
อยากลองของ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : SD slotXplore
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2004 07:26  

ในเวป platinumpda.com เขามี SD slot ไว้ใส่ SDกะ MMC
สำหรับ Xplore G18 ไม่รู้ว่าใช้กับ G88ได้มั้ย ได้ก็แสดงว่า G88 สามารถเพิ่มความจุได้ดิ
อยากลองของ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : SD slotXplore
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2004 07:27  

ในเวป platinumpda.com เขามี SD slot ไว้ใส่ SDกะ MMC
สำหรับ Xplore G18 ไม่รู้ว่าใช้กับ G88ได้มั้ย ได้ก็แสดงว่า G88
สามารถเพิ่มความจุได้ดิ ใช่หรือไม่อย่างไร ใครรู้บอกด้วยน้า
เอ้อ นี่ลิ้งไปดูได้
http://www.platinumpda.com/product.detail.php?lang=th&cat=8196&id=130996
puempol@yahoo.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: SD slotXplore
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2004 08:41  

อยากลองของ ผู้เขียน:
สำหรับ Xplore G18 ไม่รู้ว่าใช้กับ G88ได้มั้ย ได้ก็แสดงว่า G88
สามารถเพิ่มความจุได้ดิ ใช่หรือไม่อย่างไร ใครรู้บอกด้วยน้า
http://www.platinumpda.com/product.detail.php?lang=th&cat=8196&id=130996

ใช้แล้วเบื่อแล้ว ไม่ชอบที่เสียงมันเบามากแล้วก็batหมดเร็ว

อยากขาย

จะมีใครซื้อมั๊ยเนี่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????????????????? G68 ???????????
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 18:14  

พอดีผมเห็นขายที่ powerbuy น่าสนใจดีไม่ทราบว่าจะมีปัญหาเหมือนรุ่นนี้หรือไม่
แต่เท่าที่ดี คร่าวๆๆ เนี่ย
CPU Moto dragonball VZ 33Hz
Mem 16MB Ram/ 16MB ROM/ 32MB Flash
LCD 160*240 Pixels; 260K colour TFT
Camera CIF 320 * 240 pixels

จะมีปัญหาอื่นๆๆ อีกไหมครับ
ใครเคยใช้หรือ เคยได้ลองเล่นรบกวน บอกหน่อยเถอะคร้าบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: SD slotXplore
วันที่โพสท์ : 19 Nov 2004 16:44  

puempol@yahoo.com ผู้เขียน:
อยากลองของ ผู้เขียน:

ใช้แล้วเบื่อแล้ว ไม่ชอบที่เสียงมันเบามากแล้วก็batหมดเร็ว

อยากขาย

จะมีใครซื้อมั๊ยเนี่ย

ลด brightness ลงสิครับ.....
ผมใช้แบต 1 ก้อน วันเดียวยังไม่หมดเลยน่ะ
แคท
theddy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 24 Nov 2004 15:06  

มีวิธีที่จะรับรูปที่มีขนาดใหญ่กว่า 64 KB มั้ย โดยที่เข้าไปที่ my photo ไม่ใช่ใน internal card เพราะถ้ามันไปอยู่ใน internal card จะทำอะไรไม่ได้เลย ลบก้อไม่ได้ ย้ายก้อไม่ได้ ดูก้อไม่ได้ เซ็ง แนะนำโปรแกรมหน่อยฮะ
mhoo
Year's Star

หัวข้อ : X88 ??????????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 14:03  

เพิ่งซื้อมาค่ะ สงสัยว่าถ้าปล่อยให้แบตหมดเองเครื่องจะปิดตัวเองใช่ไหมคะ แล้วเครื่องจะมีผลเสียอย่างไรหรือไม่คะ
Razz

พอจะชาร์จแบต ปรากฎว่าเปิดเครื่องไม่ได้ ต้องกดปุ่ม reset ที่ด้านข้างจึงเปิดได้ แต่ข้อมูลก็หายหมดเลยที่อินพุทเอาไว้ มีวิธีแก้ไขไหมคะ ของเพื่อนๆเป็นอย่างงี้เปล่า

ส่วนตัวชอบรุ่นนี้มากๆ เจ๋งกว่ามือถือทั่วไปเยอะ ยังไม่เจอปัญหาเครื่องไม่เสถียรนะคะ ติดเรื่องเดียวคือเรื่องที่ต้องกดรีเซ็ตนี่แหละค่ะเวลาแบตหมดเอง Very Happy Very Happy Very Happy
mhoo
Year's Star

หัวข้อ : Quicksheet & Quick word ??????????
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2004 16:10  

อยากทราบวิธีการใช้งานค่ะ
วิธีเอาไฟล์จากเครื่องคอมมาไว้ที่ X88 ทำยังไงคะ และจะทำ Hotsyn ยังไงหลังจากแก้ไขในมือถือแล้วคะ?
suo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2004 11:38  

ผมเป็นผู้หนึ่งซึ่งเคยใช้งาน G88 ซื้อที่ศูนย์ TG วันแรกก็มีปัญหาเลยคือเวลาดึงฝาสไลด์ออกมันหลวมมากเลยจะไปขอเปลี่ยนที่ TG มันบอกว่ารอของใหม่อีก 1-2 อาทิตย์ถ้าอยากได้เร็วให้ไปที่ศูนย์ วันรุ่งขึ้นเลยไปที่ศูนย์ตรงศาลาแดงไปถึงสำนักงานแบบเช่าอาคารร้างอยู่ชั้น2 คือพร้อมที่จะปิดตัวเองได้ภายใน2 ชม.พอขึ้นไปเอาเครื่องให้มันเช็คมันบอกหลวมจริง ปกติถ้าเป็นมือถือธรรมดาซื้อมาไม่เกิน7วันจะสามารถเปลี่ยนได้เลยมันบอกให้รอ3-4วันถึงเปลียนได้ถามมันว่าไม่มีของเหรอมันบอกว่ามีแต่ต้องทำเอกสาร ผมเลยถามว่าทำอะไรยุ่งยากขนาดนั้นเลยเหรอก็เถียงกับมันนานเหมือนกันมันก็เลยให้เปลี่ยนแต่รออีก4-5ชม.(คิดในใจงานนี้โดนหลอกอีกแล้ว) แต่พอใช้ไปประมาณ1-2เดือน สีมันถลอกเร็วมาก(ไม่เคยตก)แล้วหลังจากนั้น2เดือนกว่าปุ่มกดไม่ได้ส่งซ่อมที่ TG รออีก 2อาทิตย์ หลังจากนั้น3อาทิตย์ ปุ่มกดไม่ได้อีกตามเคยส่งซ่อมอีก 2อาทิตย์ คราวนี้เลยบอกขายรวมแล้วใช้งานมา3เดือนกว่าตอนบอกขายคิดว่าขายได้ประมาณ1หมื่นกว่าบาท แต่เวลาขายจริง 7000กว่าบาทเองกว่าจะขายได้ เป็นเดือน ขอเตือนผู้ที่จะซื้อท่านต่อไปนะครับว่าโคตรห่วยเลย
mhoo
Year's Star

หัวข้อ : customer support ????????????
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2004 10:46  

โทรไปถามศูนย์ที่ศาลาแดง แต่เจ้าหน้าที่ตอบไม่ได้ พอถามลึกๆก็ตอบไม่ได้ เอาแต่อ้างว่าเครื่องทำมาเป็นแบบนั้น โยนบาปให้โปรแกรมและเครื่อง บอกปัดให้จบๆไปเหมือนว่ารำคาญลูกค้าที่เค้ามีปัญหา

ทั้งที่จริงเครื่องมีโปรแกรมให้ทำได้ เช่นการเปลี่ยน group ringtone ทำไมเปลี่ยนเพลงสำหรับ group ได้แค่ครั้งเดียว แต่เครื่องมีเมนูให้เปลี่ยนได้ตลอด เจ้าหน้าที่ก็ทำตามที่เราบอกแต่พอแก้ปัญหาไม่ได้ ก็สรุปเลยว่า เป็นเพราะเครื่อง ง่ายดี ไม่ต้องคิดมาก (ไม่รู้จ้างเอามาไว้ทำไม เพราะรังแต่จะทำให้บริษัทเสื่อมเสียชื่อเสียงเปล่า ช่วยเหลือไม่ได้เลย)

เจ้าหน้าที่ไม่ได้เรื่องเลย เทคนิคอ่อนมาก ถามกันไปถามกันมา สุดท้ายก็ตอบไม่ได้ ที่ตอบได้คือวิธีการใช้งานทั่วไป ซึ่งอ่านจากคุ่มือภาษาไทยเอาเองก็ได้ (คู่มือก็ต้องไปหาซื้อเอาเองอีกต่างหาก 180 บาท, ทางบริษัทไม่ได้ให้มาด้วย ให้แต่คู่มือภาษาอังกฤษ ซึ่งหยาบมาก ไม่มีรายละเอียดเท่าที่ควร, เครื่องราคาถูกๆ ยังมีคู่มือละเอียดกว่านี้เลย)

อีเมล์ก็เต็มตลอด ส่งไปถามก็ตีกลับตลอด ไม่รู้ว่าเจ้าหน้าที่ทำอะไรกันอยู่ ไม่เคลียรคำถามเลย หรือบางทีอาจตอบไม่ได้เพราะเทคนิคอ่อนมากๆๆ

สรุปว่าใครคิดจะซื้อคือต้องพึ่งตนเองดีที่สุด ส่วนตัวแล้วเสียใจมากที่หลงผิดมาซื้อเครื่องกับบริษัทนี้ ทั้งที่ตัวเครื่องมี function น่าใช้งานมากๆ

ใครกำลังคิดจะซื้อก็ขอให้เปลี่ยนใจซะ ยังทัน ไม่งั้นอาจเสียใจได้
หม่อง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????2?????????????????????????..????????????????..
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2004 16:14  

ช่วยหน่อยครับ..มีใครจะขายไหม ติดต่อ028979025กด3 ด่วนๆๆจ้า(ซื้อให้พี่) Surprised
เอก .
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????? ????????????????????????? 7000
วันที่โพสท์ : 26 Dec 2004 07:42  

ต้องการขายไม่แพง 7000 บาท 091534566
กี๊ซ
Year's Star

หัวข้อ : Re: X88 ??????????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2004 15:23  

mhoo ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาค่ะ สงสัยว่าถ้าปล่อยให้แบตหมดเองเครื่องจะปิดตัวเองใช่ไหมคะ แล้วเครื่องจะมีผลเสียอย่างไรหรือไม่คะ
Razz

พอจะชาร์จแบต ปรากฎว่าเปิดเครื่องไม่ได้ ต้องกดปุ่ม reset ที่ด้านข้างจึงเปิดได้ แต่ข้อมูลก็หายหมดเลยที่อินพุทเอาไว้ มีวิธีแก้ไขไหมคะ ของเพื่อนๆเป็นอย่างงี้เปล่า

ส่วนตัวชอบรุ่นนี้มากๆ เจ๋งกว่ามือถือทั่วไปเยอะ ยังไม่เจอปัญหาเครื่องไม่เสถียรนะคะ ติดเรื่องเดียวคือเรื่องที่ต้องกดรีเซ็ตนี่แหละค่ะเวลาแบตหมดเอง Very Happy Very Happy Very Happy

วิธีแก้สำหรับให้เปิดเครื่องแล้วข้อมูลไม่หายคือ
ต้อง backup ไฟล์ไว้ใน flash memory ค่ะ
แล้วเปิดเครื่องมาก็ให้มัน restore ข้อมูลจาก memory ค่ะ
ส่วนวิธีที่เปิดเครื่องไม่ได้ต้องกดปุ่ม reset นี่ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
tunk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2005 11:25  

พอดีซื้อมือ 2 มา 5,000 บาท แต่ด้านท้ายเครื่องมีรอยถลอกเยอะมาก (พ่นสีได้มั่ย )เพราะเค้าบอกว่าซ้อมาแพงแพงไปมัย ม่ายเคยรู้ว่าเครื่องจะมีปัญหาอย่างที่อ่านมารึเปล่า ได้อ่านก็เศร้าจัยมาก ที่บอกว่าขาย มือ 2 ได้ 7-8 พันเอง อยาก Load พวก applications
ทำไม่เป็งอีกหล่ะ บอกหน่อยนะครับ
น้ำฟ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? ????????????
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 16:30  

คือ แฮงค์บ่อยมาก น่าเบื่อมาก บางทีก็ช้ามาก ไม่รู้ว่าจะพูดว่างัยแล้ว แต่ที่แน่ๆ เย็นนี้จะไปซื้อยี่ห้ออื่นแล้ว ไม่ขายต่อด้วย เอาไว้เตือนสติตัวเอง ว่า อย่าซื้อ เพราะอารมณ์ชั่ววูบ
bdtrap
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????....
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2005 20:27  

อยากถามว่าถ้าเราลงโปรแกรมเล่น MP3 แล้วเราสามารถเล่น MP3 ได้ไหมครับ รบกวนตอบหน่อยน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2005 15:42  

Laughing
ผู้หวังดี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2005 00:48  

[/quote] Sad Sad[u]ต่อเลยแล้วกันสีบอลมันมักจะลอกแต่ถ้าเป็นอีกสีนึงรู้สึกว่าจะเป็นสีควันบุหรี่ที่ศูนย์บริการบอกว่ามันจะไม่ลอกง่ายแต่ถ้าเปลี่ยนต้องเสีย 3600 บาท รู้สึกว่ามันไม่ค่อยคุ้มและยังต้องเปลี่ยนแบดอีกเพราะคนละสีราคา 1280 บาท ดังนั้นเราจะเสียเงินในกระเป๋า 4880 บาท มาคิดดูแล้วมันไม่ค่อยคุ้มเท่ารัย ถ้าเราเก็บเงิน 4880 บาทใว้แล้ว+กับที่เราขายเครื่องได้อีกไม่เกิน 3000 บาทสามารถซื้อเครื่องใหม่ที่ดีเยื่ยมได้เลย ลองคิดดูเพราะว่าอุปกรณ์เสริมมันแพงมาก ถ้าเสียทีมันพอๆกับซื้อเครื่องใหม่ได้เลย[/i]
miyuki_jung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2005 08:19  

ขาย G88 6,000 บาท จาซื้อใหม่ M28 สนใจติดต่อ 019109493
armchair2005
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????? TG Phone ?? ??????? 12900
วันที่โพสท์ : 08 May 2005 22:01  

มันถูกลงมาเยอะจนไม่น่าไว้วางใจ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ แต่ด้วยราคานี้ทำให้ผมแทบจะยอมซื้อแล้วล่ะ อีกนิดเดียว ใครมีข้อแนะนำอื่นๆ ช่วยบอกด้วยนะครับ
itec
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????? ???? G 88
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 14:19  

ใครมี แบตเตอรี่ มือ 2 รุ่น G 88 ขายบ้างครับ
หรือหาวื้อได้ที่ไหนครับ แนะนำหน่อย

06-8795656 ครับ
kappaman
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 29 May 2005 18:18  

จะซื้อสิ้นเดือนนี้ ช่วยบอกทีว่าจะให้ซื้อดีไหม เพราะที่อ่านมาคับ
บางคนก็บอกว่าดี
บางคนก็บอกว่าไม่ดี
อยากได้ข้อสรุปอ่ะคับว่าเครื่องรวนบ่อยไหม
เพราะเรื่องอื่นรับได้แต่เครื่องรวนรับไม่ได้
ช่วยบอกเรื่องสัญญาณด้วยดีไหมหรือว่าเปงที่ซิม
ช่วยตอบกระทู้เร็วหน่อยนะคับจะได้ตัดสินใจทัน[/b]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2005 17:29  

มือสองรุ่นนี้เกลื่อนบอร์ดมาก แต่ราคาไม่ต่ำเท่าไหร่ สงสัยว่าคนขายทำใจกันไม่ได้ เหอ ๆ ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2005 10:49  

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2005 10:57  

อยากทราบว่าศูนย์อยู่ที่ไหนครับ มีเบอร์โทรติดต่อหรือเปล่าครับ
คือเพื่อนให้เครื่องผมมา แต่ว่ามันเสียกดที่หน้าจอไม่ได้ เปิดเครื่องไม่ได้โทรออกก็ไม่ได้ และไม่มีสายอะไรมาให้เลย อยากจะซ่อมเอาไว้ใช้ครับ ผู้รู้ช่วยตอบด้วย
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2005 11:23  

อยากทราบว่าศูนย์อยู่ที่ไหนครับ มีเบอร์โทรติดต่อหรือเปล่าครับ
คือเพื่อนให้เครื่องผมมา แต่ว่ามันเสียกดที่หน้าจอไม่ได้ เปิดเครื่องไม่ได้โทรออกก็ไม่ได้ และไม่มีสายอะไรมาให้เลย อยากจะซ่อมเอาไว้ใช้ครับ ผู้รู้ช่วยตอบด้วย 091709958 อนุชา
ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2005 19:35  

Embarassed

Embarassed เอ้อ..ไม่ทราบว่าใช้เป็นหรือเปล่าครับ..ผมซื้อมาใช้ไม่เห็นมีปัญหาอะไรอย่างที่ว่าเลยแล้วก็ใช้ดีมากๆด้วย OS ของ Palm version 4 นี้ก็เสถียรมากๆด้วยจนไม่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงอะไร มี version 5.x ขึ้นมาก็เพื่อมารองรับสนับสนุน multimedia เท่านั้นเอง[/quote]

:ถ้าสนใจขายให้ถูกๆ 3900 บาทเอาป่ะ ติดต่อได้ 05-1004724
VK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2005 16:18  

เจอปัญหา ปากกาใช้งานไม่ได้คับ รีเซตใหม่แล้ว ยังไม่หาย พอมีใครทราบไหมครับ
เอก คอม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????? ??? ???? ??? ??????????????? ??? ???????????? ??? ??????
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2005 23:45  

อยากซื้อ แบต ใหม่ คับ หาซื้อได้ที่ไหน คับ ช่วยบอกหน่อย คับ เบอร์โทรก็ได้คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Palm Xplore G88
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2006 12:22  

มีใครขายมั้ยต้องการอย่ามากอยากได้อย่างแรงถ้ามีใครขายเมลล์มาบอกด้วยละกันนะเพื่อนๆ
mai_nds@hotmail.com จ้าต้องการด่วน Laughing
ร้านน้ำใสใจจริง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รับซื้อ รับซ่อม POCKET PC,PDA PHONE,PALM ที่เสีย ทุกอาการ ทุกสภาพ
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2006 02:23  

รับซื้อ รับซ่อม POCKET PC,PDA PHONE,PALM ที่เสีย ทุกอาการ ทุกสภาพ ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ต่างจังหวัดก็รับครับ สนใจติดต่อที่ 0-6009-9797,0-5057-2262,0-2897-9797 กด 5 ทุกวัน ตลอด 24 ชม.ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2006 22:29  

\หน้าจอแตก ทำงัยดีไมมีเงินเปลี่ยน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: