Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N-GageQD
 หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 306 / เข้าชม: 567518
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Nokia N-GageQD
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2004 18:47  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นกับ Nokia N-GageQD
http://www.siamphone.com/catalog/nokia/ngage_qd.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 29 Dec 2004 02:23; ทั้งหมด 3 ครั้ง
อยากได้จัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????????? ???????????????? ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2004 22:36  

ใครรู้บอกหน่อยครับ แล้วราคาในไทยน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วราคาเำกมส์ล่ะครับเท่าไหร่ครับ รบกวนหน่อยน่ะครับ
^[A]^_Tee...Zaaa
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2004 00:58  

จะวางเมื่อไรล่ะนี่ อยากรุจัง
LiZZy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2004 01:08  

ราคาไม่น่าจะแพงเลยนะ แต่โดยรวมดูแล้วดีกว่ารุ่นก่อน
ฉัตรชัย
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2004 01:33  

ราคาตอนแรกที่ถามมาเห็นว่าจะไม่ต่างจากเอนเกจ 1 ตอนเปิดตัวมากนัก แต่เนื่องจากเท่าที่ลองเล่นดูไม่พบว่ารองรับทั้ง mp3 และ วิทยุ แถมกล้องถ่ายรูปยังต้องต่อจากภายนอก เชื่อว่าราคาคงจะไม่สูงมากนักหนะครับ ส่วนการวางจำหน่าย นับไปอีกซักราว 1-2 เดือนครับ
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2004 11:18  

แล้วเอนเกจรุ่นที่ 3 จะรองรับวิทยุกับ mp3 ด้วยนะ ผมว่า
kiki c.m
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2004 11:20  

สวยดีนะ ออกแบบได้สวยกว่ารุ่นก่อนๆ แต่ไม่ซื้อดีกว่า(เพราะอยากได้แบบถ่ายรูปได้)
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2004 11:29  

เห็นเค้าว่า 99 ยูโรอ่ะ ไม่รู้ว่า 199 หรือ 99 ยูโร แต่ผมว่าก้อน่าจะ 99 ยูโรเองนะคับ เพราะตัดหลายอย่างมาก ราคาไม่น่าจะทัดเทียมตัวแรกได้เลย

และก้อมีข้อมูลมาว่าจะวางขายเดือนพฤษภาคมนี้คับ
Tik_s
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2004 15:43  

รองรับ mp3 แต่เล่น mp3 ไม่ได้เหรอครับ งง????
สรุปยังไงครับ ใครเข้าใจช่วยบอกทีจ้า
mak
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2004 17:37  

นับว่าเป็นรุ่นที่เหมาะกับคอเกมส์ตัวจริงเลย เพราะปุ่มกดดีไซส์ใหม่ที่ลงทำให้เล่นเกมส์ได้ง่ายขึ้น แต่ที่ยังไม่มั่นใจก็คือเวลาคุยยังต้องใช้สันคุยเหมือนตอนแรกหรือไม่ แต่น่าเสียดายที่ตัดฟังชันก์ในรุ่นแรกๆไปหลายตัว ถ้ายังอยู่ครบล่ะก็นับว่าเป็นรุ่นที่น่าสนใจมากเลยทีเดียว
boat2531
Year's Star

จังหวัด: อะไรดี
หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2004 20:57  

ตัวเก่าน่าใช้กว่ามากๆครับ ไม่ว่าฟังเพลงจากmp3 เเละ fm ก็ยังได้ เเต่ตัวนี้ไม่ได้
ดีเเค่เวลาโทรไม่ต้องใช้สันโทรเเค่นั้นเอง
โดยรวมผมว่าตัวเก่าสวยกว่า เเถมลูกเล่นก็มากกว่า ผมว่าตัวเก่าน่าใช้กว่าเยอะ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2004 01:51  

mp3 หากจะฟังคงต้องลงโปรแกรมเพิ่มนะครับ ส่วนเสียงที่ได้จะเป็นแบบ mono
vagaz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2004 17:19  

แล้ว N-Gage QD ไม่มี FM, MP3 แบบ N-Gage รุ่นแรกหรอคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2004 20:19  

ไม่มีคับผม
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2004 01:50  

ได้ความสามารถในการรองรับกล้องถ่ายภาพมาแทน (ต่อภายนอก) ส่วนเสียงจาก mp3 ที่ลงโปรแกรมเพิ่มก็เป็นแบบ mono นั่นเอง
ESPADA GP
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ::chum~phon::
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2004 18:09  

ก็น่าสนใจดีนะครับ แต่ว่าตั้งใจจะซื้อ7610 มากกว่า
@:Str!ppeD:@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????????mp3???????????????? mono ????????????????
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2004 22:26  

แล้วที่บอกว่าถ้าลงโปรแกรมmp3เพิ่มเสียงเปนแบบ mono หมายความว่าไงหรอ
boat2531
Year's Star

จังหวัด: อะไรดี
หัวข้อ : -
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2004 22:29  

หมายความว่า ถ้าเราลงโปรเเกรม mp3 เพิ่ม เสียงที่ฟังมันจะเป็น mono ไม่ใช่ สเตอริโอ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2004 23:29  

อาฮะ ใช่เลย
นฤทธ์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2004 13:51  

โนเกียสี่พันกว่าสีก็จริงแต่ดีกว่า ชัดกว่ามือถือญี่ปุ่นและเกาหลีที่มีเทคโนโลยีต่ำกว่า ขอให้สังเกตเทียบหน้าจอการใช้งานและลงวีซีดี-แปลงไฟล์-ฉายดูในเครื่องจะรู้เลย บริษัทเกาหลีญี่ปุ่นชอบเคลมสเปคหลอกลูกค้า คนไทยต้องหัดฉลาด

รุ่นนี้เป็นไปตามที่ผู้รู้คาดต้องการลงเล่นตลาดล่างลงมาเอาโวลุ่มเลยตัดรายการหลายรายการออก แต่คิดว่าเมื่อค้นความสามารถเครื่องออกมาได้ตอนหลังอาจแห่กันใช้ก็ได้

ดูจากสเปคเครื่องคิวดีเครื่องจะทำงานเร็วกว่าตัวเดิมที่ใช้งานหนักจะรีสตาร์ทตัวเองบ่อย
troll
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ku bkk
หัวข้อ : n-gage
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2004 18:56  

ตัวแรกดีก่ามากๆๆๆ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2004 23:26  

QD ทำมาสำหรับเล่นเกมอย่างเดียวเลยคับ หน้าจอ 4096 สี ที่ดูแล้วตอนแรกคิดว่าเป็น 65536 สีซะอีก สดและละเอียดมากกกก
B u @ N 17
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Love " V3i " !!
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2004 09:18  

รุ่นนี้ก็สวยดีคับ

แต่ดูรุ่นแรกจะน่าใช้กว่าอะ
ปปป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2004 11:35  

รู้สึกว่า QD จะมีราคาประมาณ 5,xxxx บาทเองนะ เอาไว้เล่นเกมอย่างเดียวเลยนิ
เมฆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2004 12:49  

ผมว่ารุ่นนี้เหมาะกับคอเกมส์ตัวจริงเลยนะครับ เพราะสามารถเล่นได้พร้อมกันหลายๆคน แต่ถ้าซื้อมาแค่เครื่องเดียวผมว่าซื้อรุ่นแรกดีกว่านะ เพราะว่าความสามารถในตัวของมันเอดีกว่ารุ่นนี้มากเลย ถ้าใครคิดจะซื้อผมว่าน่าจะชวนกันไปซื้อหลายๆคนนะจะได้คุ้มศักยภาพของมันน่ะครับ
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2004 02:12  

ราคาตัวนี้ถือว่าสุดยอดแล้วนะ ไม่เกิน 6500 น่ะถือว่าดีแล้วนะคับ สำหรบตามความคิดผมน่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2004 18:56  

ประมวลภาพดีกว่าเดิมหรอ หมายถึงสีจะสวยกว่าเดิมความละเอียดดูดีกว่ารุ่นก่อน ทั้งๆที่สีกะพิกเซลเท่ากันหรอ งงอ่ะ พอดีเราอยากได้ข้อมูลของรุ่นเเรก กะรุ่น qd อ่ะ ตอนนี้เราฝากคนซื้อเครื่องนอกอยู่อ่ะ ใครรู้รายละเอียดไรบ้าง ช่วยเป่าหูหน่อยสิคะ เอาแบบละเอียดหน่อยนะ จะได้เลือกซื้อถูก
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2004 01:25  

เข้าใจถูกต้องแล้วคับ ที่ผมเห็นตอนแรกคิดว่าเป็น 65536 สีซะอีก เนื่องจากความสดและความละเอียดของภาพ ดูแล้วเผลอ ๆ จะดีกว่าใน 6600 เสียด้วยซ้ำ การตอบสนองก็เร็วใช้ได้ แต่ว่าตัดฟังก์ชั่น mp3 และ วิทยุออกไป
The Gage
Year's Star

หัวข้อ : ???????????????????
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2004 08:51  

ก็เห็นมีกันหลายความเห็นนะครับ แต่ยังไงลองอ่านความเห็นของผมดูบ้างนะครับ
- สาเหตุที่ N-Gage QD ตัด MP3 / FM / USB ทิ้งเนื่องจาก
1. N-Gage QD ถูกพัฒนามาเพื่อจับตลาดผู้ใช้ที่ชอบเล่นเกม โดยพัฒนาให้เป็นมือถือที่มีลักษณะเป็น Game Station และโฟกัสเฉพาะ Game เพียงอย่างเดียวครับ ในขณะที่ N-Gage รุ่นเก่าจะเป็น Entertainment Station ซึ่งเป็นความบันเทิงครบวงจรครับทั้งการเล่นเกม, ฟังวิทยุ, เล่น MP3 รวมถึงดู VDO ได้โดยที่ไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มเติมครับ
2. N-Gage QD ตัดฟังก์ชั่น MP3 และ USB สาเหตุส่วนหนึ่งเพื่อป้องกันการละเมิดลิขสิทธิ์เกมครับ เนื่องจากถ้ามี USB การ Copy เกมละเมิดลิขสิทธิ์จะทำได้ง่ายใช่ไหมครับ แค่ต่อสาย USB จากนั้นก็ Copy เกมเข้ามา แต่ถ้าไม่มี USB ให้มาล่ะครับคุณจะ Copy เกมได้อย่างไร ? อย่าบอกว่าส่งทาง BlueTooth นะครับ เนื่องจาก โคตรช้า และมีข้อจำกัดอยู่ที่ขนาดของ Device Memory ครับ สำหรับ N-Gage QD แล้ว Device Mem จะน้อยกว่ารุ่นเก่าครับ ถ้าจำไม่ผิดมี Mem แค่ 3.5 M เองครับ เพราะฉนั้นถ้าคุณต้องการ Copy เกม / หนัง / MP3 ก็ต้องเสียเงินซื้อ MMC Card Reader / Writer เพิ่มอีกครับ (ราว ๆ 700 บาท)
3. ถ้าดูกันให้ดีนะครับจะเห็นว่า QD นั้นเป็น Symbian ก็จริง แต่เห็นพ่วงท้ายว่า Symbian UI เพราะฉนั้นผมก็ไม่ค่อยแน่ใจนะครับว่าจะ Compatible กับโปรแกรมของ Series 60 มากน้อยแค่ไหนครับ

- สำหรับคำถามที่ถามกันว่า จะเล่น MP3 ได้หรือไม่ ก็ต้องตอบว่าได้ครับแต่ต้องติดตั้งโปรแกรมเพิ่มเติม อาทิเช่น UltraMP3 หรือ MP3 to Go นะครับ แต่เสียงที่ได้ก็เป็นแค่ Mono นะแหละครับ ส่วน Fm ผมไม่แน่ใจนะว่าถ้าลงโปรแกรม Radiodex แล้วจะฟังได้หรือไม่ ถ้าใครอยากรู้ก็ต้องลองดูเองครับ

- และคำถามต่อมาว่า แล้ว QD ดีขึ้น หรือแย่กว่า N-Gage ตัวเก่านะครับ อันนี้ขอให้แยกประเด็นดังนี้ครับ
1. ด้าน Entertain ถือว่าแย่ลงเพราะไม่สามารถฟัง MP3 / ดูวีดีโอ ได้โดยตรง ต้องไปซื้อหาโปรแกรม / อุปกรณ์เพิ่มเติม เช่นอยากเล่น MP3 ก็ต้องไปซื้อ (Hack?) โปรแกรม MP3 มาลง อยากดู VDO ก็ต้องไปซื้อ Card Reader / Writer มาเพิ่ม
2. ด้านการใช้งานโทรศัพท์ ถือว่าดีขึ้นเพราะสามารถคุย + รับ ได้สะดวกขึ้น ใครใช้ N-Gage รุ่นเก่าคงจะรู้นะครับว่ารับโทรศัพท์ตอนขับรถยากกกกกกกกกก มาก ครับ
3. ด้านการใช้เล่นเกมถือว่าดีขึ้นสำหรับคนที่คิดจะสนับสนุนเกมลิขสิทธิ์นะครับ เพราะสามารถเปลี่ยนเกมได้ง่าย สะดวก และรวดเร็ว รวมถึงมีปุ่ม Hot key ในการเข้าเกมด้วยครับ แต่สำหรับคนเบี้ยน้อย หอยน้อยก็อาจจะแย่ลงก็ได้ครับ เพราะรุ่นนี้ Nokia ออกมาโดยต้องการดัดหลังคนที่ใช้เกมละเมิดลิขสิทธิ์โดยตรงเลยครับ (ไม่ให้ USB มา / และคาดว่าคง Up Firmware เป็น Version 4.0 หรือเหนือกว่าเรียบร้อยแล้ว)

สรุปครับ สำหรับ QD ก็ยังคงเป็นอีกรุ่นหนึ่งของ Nokia ครับที่ใช้วิธีเปลี่ยน Design ปรับ (ลด) ฟังก์ชั่น จากนั้นก็ออกมาขายผู้บริโภคครับ ถ้าสังเกตนะครับจะเห็นว่า Nokia ทำประจำเลยครับ โดยจะออกมือถือรุ่นใหม่มา จากนั้นไม่เกิน 6 เดือน ก็จะออกรุ่นที่ตามท้ายด้วย i หรือไม่ก็ปรับเปลี่ยนเลขท้าย (2 ตัวหลัง) หรือไม่ก็เปลี่ยน Design ที่ถือว่าเล็กน้อยมาก แล้วก็ออกมาขายอีกครับ ก็ต้องถือว่าผู้บริโภคบ้านเรายังไม่รวมตัวกันเป็นกลุ่มใหญ่ที่มีพลังเพียงพอที่จะต่อต้านการเอาเปรียบจากผู้ผลิต นะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าอีกนานแค่ไหนที่ Nokia จะทำอย่าง O2 บ้าง ออกมือถือมาก็ทำให้คนฮือฮากันแล้ว พอเปลี่ยนรุ่นใหม่ก็ไม่กิกก็อกเหมือน Nokia คือเห็นชัดเจนว่ามีการเปลี่ยน Function / Design ครับ

สาธยายโดย TheGage ครับ
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2004 14:29  

QD อ่ะนะ ก้ออย่างเนี้ยแหละ มันเปรียบกันได้ที่ไหน แยกคนละกลุ่มก้อน่าจะรู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2004 18:52  

แล้วลำโพง IHF speaker เป็นไงหรอ
กามานา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? ????????????? ???????
วันที่โพสท์ : 09 May 2004 03:26  

รูปทรงดูสวยขึ้นดูดี แต่การแสดงสีก็คง สี่พันกว่าสีเท่าเดิม คาดว่าอีกซักหน่อยก็คงออกตัว หกพันกว่าสีอกมา หลอกขายเราอีก ไม่รู้ว่าทำไมไม่ทำออกมาที่เดียวเลย เรื่องเกม การประมวลภาพ ถ้าเทียบกับ เกมบอยแอดวานแล้วละก็ ประมาณว่าฟ้ากับดินเลย ถ้าคูณชอบเล่นละก็ผมแนะนำ ให้คุณซื้อเกมบอยดีกว่า เล่นแบบนี้ไม่คุ้มหรอก เดี่ยวก้ทำปรับปรุงออกมาหลอกขายเราเรื่อยๆ กว่าประสิทติภาพการเล่นเกมจะเทียบเท่าเกมบอย ผมว่าคงป็น เอนเกจรุ่นที่หก นู้นกระมั๊ง
Min Woo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : - -"
วันที่โพสท์ : 09 May 2004 05:22  

ประมาณหมื่นต้นๆม่ะใช่หรอ?...ถ้าหลักพันก็น่าใจหายนะเอ็นเกด * *;
Nai TAE
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????
วันที่โพสท์ : 12 May 2004 17:29  

รู้มาว่าจะขายเดือนนี้
แต่ไม่รู้วันไหน
ใครพอมีข่าวบ้างคับ
อยากซื้อมาเล่นคับ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2004 13:54  

รู้มาว่าจะขายเดือนนี้
แต่ไม่รู้วันไหน
ใครพอมีข่าวบ้างคับ
อยากซื้อมาเล่นคับ

------------------------------------------------------------

ประมาณปลายเดือนนี้อ่ะคับ
thelead
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????
วันที่โพสท์ : 16 May 2004 20:58  

อันเก่าดีก่าเห็นๆ คุ้มค่าจริงๆ
หอยน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : N-gage
วันที่โพสท์ : 24 May 2004 18:13  

อยากรู้แล้วล่ะว่า ์n gage ตัวใหม่ หมายถึงตัวที่ 3 น่ะครับ อยากรู้ฟังชั้นก์คร่าว ๆ น่ะครับ เช่น หน้าจอกี่สี มี mp3 มั๊ย เอฟ เอ็ม ล่ะ ใครมีเว็ปไซด์ ช่วยบอกด้วยน่ะครัยบบ....
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2004 19:46  

กว่าตัวที่ 3 จะออกคงรอกันอีกนานเลย
Siamphone
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2004 19:49  

อย่างที่คุณ The Gage พูดถึงครับ

นอกจากที่จะไม่มี วิทยุ FM, เครื่องเล่น MP3, USB แล้ว สิ่งที่แตกต่างออกไปอีกอย่าง ก็คือ จะมี Movie Player เป็นของตัวเอง (ใช้แอพฯจากทางโนเกียเอง) โดยที่ไม่ต้องพึ่งโปรแกรม RealOnePlayer (แต่จะมีเป็น option ในซีดี PC Suite) ด้วยขนาดหน่วยความจำที่น้อย หากใส่เข้าไปก็เต็มกันพอดีครับ ซึ่งลองอ่านตรงนี้แล้วก็น่าจะดูดี แต่เสียง MONO คงจะทำให้การใช้งานด้อยคุณภาพลงไปด้วย

สำหรับบอดี้ ตัวเครื่องหนากว่านิด แต่ขนาดทั้งหมดเล็กกว่า หน้าจอเท่ากัน ใส่การ์ดข้างนอก (ไม่ต้องเปิดฝาถอดแบตฯให้น่ารำคาญ) ใช้พูดสายหน้าด้าน ไม่ต้องถือแบบหูช้าง!! (อีกต่อไป) ดีไซน์แบบใหม่ นี่คือความแตกต่างของบอดี้ครับ

ซึ่งจากทั้งหมด อยากให้ทำความเข้าใจว่า รุ่นนี้ไม่ใช่ N-Gage2 (N-Gage แรก จะเป็น Mobile Entertainment) แต่รุ่นนี้เป็น QD ซึ่งเน้นที่การเล่นเกมส์เป็นหลัก หากเข้าใจตรงนี้ หลายๆอย่าง ก็น่าจะชัดเจนขึ้น

และจากทั้งหมดผมสนับสนุนคุณ The Gage โดยเพิ่มความเห็นส่วนตัวเข้าไปว่า หากนำทั้งสองมาเทียบกัน ผมว่า N-Gage1 ดีกว่า ด้วยความครบเครื่อง แต่ขาดการใช้มือถือที่ดี (ดูแล้วเหมือนกับได้อย่างเสียอย่าง) ซึ่งอันนี้ สุดท้ายแล้วเราก็คงต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ

ส่วนรูปภาพ ตอนนี้ภาพถ่ายตัวจริงแบบ Unofficial มีให้เห็นหลายที่แล้ว (เวบไทยก็มี ลองดูนะ) แต่สำหรับที่นี่ รออีกนิดพร้อม Full Review กับข้อมูลแท้ๆ แล้วจะนำมาลงให้ดู ไม่นานครับ :)
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2004 12:14  

คับผม จะติดตามดูรีวิวนะคับ
คนใช้N-gage
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 May 2004 05:49  

ผมคนนึงที่ใช้ N-gage ซื้อตอนต้นๆ ตั่งแต่ราคา 12500 ผมใช้มือถือรุ่นนี้มาผมไม่รู้สึกเสียดายเงินที่ซื้อมาเลย ตลับเกมผมหาย? เลยไปซื้อMMc 128 มาฟังเพลงแทน อิอิ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2004 18:17  

ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมยังใช้หน้าจอ 4096สีอยู่ไดนะมันน่าจะ
65000สี ได้แล้ววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2004 18:18  

นี่นายฉัตรชัยนายใช่ไหมที่มาลบโลโก้เก่าของเราน่ะบังอาจมากครับ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2004 20:16  

ผมลบไมได้หรอกคับตรง display ส่วนตัวที่ 3 อีกนาน
แต็ก
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2004 09:30  

ผมว่าที่ใช้ 4096 ก็เพื่อประหยัด แบตเตอรี่ ให้มีการเล่น เกมส์ ได้นาน ๆ มั้งครับ

ที่ตัด MP3,FM เพื่อให้ราคาถูกลงเจาะกลุ่มเป้าหมายที่เป็นเด็ก ๆ ให่ผู้ปกครองสามารถตัดใจซื้อให้ลูกได้ (เพราะหากราคาใกล้เคียงเกมส์บอย แต่สามารถติดต่อว่าลูก ๆ อยู่ไหนก็เป็นการดีก่า)

ดูจากรูปแบบการ Design แล้วเค้าไม่ได้ออกแบบให้เข้ากับวัยพวกคุณ ๆ เลย อิอิ

ปล.พวกเด็กอายุเยอะ รอ รุ่น 3 ดีกว่า 555555
kabtion
Year's Star

หัวข้อ : ???? MP3 ??? ????? FM ???????????????? ??????????????
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2004 11:19  

กรณี MP3 และ วิทยุ FM ของรุ่นนี้นะครับ ขอย้ำว่ามีนะครับ
ผมไปลองเล่นและทดสอบระบบเสียงมาแล้วครับ ที่ภูเก็ต ขาย 6900 บาท เครื่อง TG แต่ผมไม่แน่ใจว่าราคาส่งจะมาเท่าไรครับ น่าจะราคาใกล้เคียงกัน
ระบบเสียงใช้หูฟังดีมากครับ แต่ลำโพงนอก ต้องทำใจ ส่วน FM ก็มีปกติ ฟังได้ชัดเหมือนรุ่นอื่นๆของ Nokia ครับ
ตวงไมเข้าไม่ได้?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2004 04:06  

อืมม์ ข้อมูลจาก official website ยังไมใมเลยนะครับวิทยุกะเอมพี3 น่ะครับคุณข้างบน
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2004 20:38  

ตัวนี้ไม่มีวิทยุนะคับ แล้วก็เปิดตัววางจำหน่ายอยู่ 9600 บาท
ThU AnG KuBPoM!!!!!!
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปากน้ามบ้านเฮา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2004 10:33  

9600 เรอะ แพงมั่กกกก
P-RX 69
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2004 13:12  

พี่ครับ คือว่าผมกำลังจะซื้อมือถือใหม่นะครับเนื่องจากเครื่องเก่ามันพังไป

แต่ครั้งนี้มีงบแค่ประมาน 10,000-12,000 บาทเองอ่ะครับ

ตอนนี้ก็เล็ง Pana X70 ไว้อ่ะครับ พอดีอ่าน Bkk post

เจอรีวิวเกี่ยวกะ N-gage QD ก็เห้นว่าน่าสนใจดี

ผมอยากได้มือถือที่เป็นฝาพับน่ะครับ เพราะส่วนตัวผมชอบฝาพับมากกว่าแท่ง(เครื่องเก่าพังเพราะฝาพับหัก -_-")

ส่วนด้านฟังค์ชั่น ผมขอแค่ ฟังเพลงได้ ถ่ายรูปได้ชัดพอสมควรประมาน Sanyo ของ Hutch

แล้วก็ เป็นฝาพับ สวยๆ แต่งบ ตามที่บอกไปนี่

พี่จะช่วยแนะนำรุ่นไหนให้ผมได้มั่งมั้ยครับ :)

Thx ล่วงหน้าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2004 16:17  

.. ราคา 9600 ซื้อ N-GAGE อันเดิมดีกว่า แถมเกมอีก 3 เกมส์
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2004 18:26  

ถ้าเล่น QD เล่นตัวแรกดีกว่าครับ ส่วนถ้าต้องการมอืถือฝาพับ ราคาซักไม่เกิน 12k ลองดูเป็นโมโต V303 คับ แต่มันฟังวิทยุไมได้นะ
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2004 15:57  

นี่นายฉัตรชัยจะใส่รูปภาพยังไงบอกหน่อย ไอ้ภาพโลโก้ประจำตัวเราน่ะ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2004 19:09  

ตอนนี้คงต้องหาลิงค์เพื่อ upload ภาพก่อนหนะคับ เพราะรู้สึกว่าแก้ไขใหม่แล้วจะ upload ภาพตะเองยังมะได้
bio1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2004 17:46  

เฮ้อ แล้วเมื่อไหร่จะโหลดรูปตัวเองได้ซะทีครับ เว็บมาสเตอร์จ๋า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2004 17:50  

n-gage QD หน้าจอแสดงผลที่ 65,xxx สีนะคะ ที่บอกว่าแสดงผล 4096 สีนั้นจะเป็นเฉพาะตอนเล่นเกมส์ เพราะเกมส์ที่มี ณ ตอนนี้ supportที่4096 สี (ในอนาคตเกมส์จะมีความละเอียดของสีมากกว่า 4096สี ดังนั้น QD จึงเหมาะสมกว่า)
ตัวbatteryก็เป็นรุ่นใหม่ใช้งานได้นานกว่าตัวเดิม แถมยังมี hot swap ทำให้ไม่ต้องปิดเครื่องเวลาต้องการเปลี่ยนเกมส์การ์ด ทำให้การใช้งานของQD นานกว่า(มากๆ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2004 11:18  

อยากซื้อมาใช้มาก แต่ยังไม่รู้ว่าจะถอยรุ่นไหนดี ระหว่างรุ่นแรกกะQD ผู้รู้ช่วยตอบด้วย

QD ถ้าเราอยากจะให้มันฟังวิทยุ กะ mp3 ได้ต้องทำไงกะมันบ้าง แล้วเสียงที่ได้จะเป็นยังไง ถ้าใช้หูฟัง bluetooth(ข้างเดียว)

แล้ว ถ้าเราโหลดเกมส์ประเภท emulator(พวกเกมส์บอยที่ใช้เล่นในคอม) ใส่ใน mmcแล้วจะเล่นได้มั้ย(ทั้งรุ่นแรก&QD)

ใช้ฟังเพลงมากกว่าเล่นเกมส์ แล้ว n-gageรุ่นต่อไปจะเปิดตัวเมื่อไหร่ ช่วยแอบบอกด้วยก็ดี
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
กำลังตัดสินใจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2004 23:33  

อยากทราบว่า เกม แบบ แผ่น แท้ นี้ รา คา อยู่ ที่ เท่าไร ครับ Question

ขอบคุณครับ Exclamation
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2004 12:42  

กำลังตัดสินใจ ผู้เขียน:
อยากทราบว่า เกม แบบ แผ่น แท้ นี้ รา คา อยู่ ที่ เท่าไร ครับ :?:

ขอบคุณครับ :!:

ตกราว ๆ แผ่นละ 3-5 ร้อยบาทครับ
TopKaYA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2004 13:27  

Sad ง่ะ พี่อ่านแล้วหายอยาก QD ไปเลยอ่ะ ตอนนี้ยิ่งต้องคิดให้คุ้มอยู่ เพราะมีเงินอยู่แค่ 10,000 เดียวเอง(นานๆจะหาได้คับ ยังเป็นนักศึกษาอยู่เลย) ว่าแต่เห็นที่ Jaymarts ขาย QD แค่ 6900 เอง เลือกแถมเกมส์ Tony Hawk (เขียนผิดขออภัยอ่ะ อิอิ) หรือ MMC 32MB ได้คับ (อันนี้บอกเล่านะคับ ไม่คิดจะซื้อแล้วเรา) เนื่องจากผิดหวังกับ QD แล้วอ่ะคับพี่แนะนำทีคับว่าจะซื้อรุ่นไหนดีคับ อย่างที่บอก ผมมีแค่ 10,000 เดียวเองอ่ะ (ยากจน) คุณสมบัติที่อยากได้ก็คือ...

Very Happy 1.รองรับเกมส์ JAVA ที่ตอนนี้มีให้โหลดกันทั่วบ้านทั่วเมืองคับ(ถ้าเอาเกมส์ของหลายๆรุ่นมาใส่ได้ก็จะดีอย่างยิ่งครับ)
Very Happy 2.สามารถ Up โปรแกรมในเครื่องได้เองไม่ยุ่งยาก (Application)
Very Happy 3.หน้าจอสี เอาแค่ 4096 สีก็พอ แต่ขอเป็นแบบสีสวยๆก็ดีคับ(ไม่เอาแบบ CSTN นะคับ เข็ดแล้ว ไม่ระเอียดเลย)
Very Happy 4.กล้องดิจิตอล(ถ้ามี ก็จะดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
Very Happy 5.ขอแบบตรงๆไม่พับนะคับ ไม่ชอบรุ่นพับ เด๋วทำหัก ยิ่งทำอะไรรุนแรงอยู่ด้วย
Very Happy 6.รองรับ MMC (มีก็ดี ไม่มีก็ได้)

Cool สรุปก็คือ ผมอยากได้รุ่นที่เราจะเล่นกับมันได้บ่อยๆ ไม่มีเบื่ออ่ะครับ มีลูกเล่นในตัว หนุกๆ ช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ อยากได้อย่างแรง ตอนนี้ใช้แค่ Moto C350i เอง เหอๆ ว่าแล้วถามถึง Moto C350i ด้วยครับ
-ผมลองเอาสาย USB มาเสียบกับคอมดู มันขึ้นว่า Moto C350 ครับแต่ว่ามันบอกว่าให้หาDriver มาใส่ จะหาได้จากไหนครับ เห็นว่าอุปกรณ์เสริมของแท้ก็มีขาย แต่ก็ไม่รู้ว่าร้านไหนจะมีอีกอ่ะครับ
-แล้วถ้าเราหา Driver ได้แล้ว เราสามารถทำอะไรกับมันได้ครับที่นอกเหนือจาก Wallpaper กับ Screensaver อ่ะคับ ใส่เกมส์ JAVA ได้ป่าว แล้วก็เปลี่ยนแปลงเมนู/Theme ได้มั้ยคับ ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ

ปล.ต้องขอโทษด้วยครับที่ถามหลายเรื่องมาก (แถมมีแค่หมื่นเดียวยังจะเรื่องมาอีกเรา 555 Confused )

ขอบคุณครับ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2004 22:16  

TopKaYA ผู้เขียน:
:( ง่ะ พี่อ่านแล้วหายอยาก QD ไปเลยอ่ะ ตอนนี้ยิ่งต้องคิดให้คุ้มอยู่ เพราะมีเงินอยู่แค่ 10,000 เดียวเอง(นานๆจะหาได้คับ ยังเป็นนักศึกษาอยู่เลย) ว่าแต่เห็นที่ Jaymarts ขาย QD แค่ 6900 เอง เลือกแถมเกมส์ Tony Hawk (เขียนผิดขออภัยอ่ะ อิอิ) หรือ MMC 32MB ได้คับ (อันนี้บอกเล่านะคับ ไม่คิดจะซื้อแล้วเรา) เนื่องจากผิดหวังกับ QD แล้วอ่ะคับพี่แนะนำทีคับว่าจะซื้อรุ่นไหนดีคับ อย่างที่บอก ผมมีแค่ 10,000 เดียวเองอ่ะ (ยากจน) คุณสมบัติที่อยากได้ก็คือ...

:D 1.รองรับเกมส์ JAVA ที่ตอนนี้มีให้โหลดกันทั่วบ้านทั่วเมืองคับ(ถ้าเอาเกมส์ของหลายๆรุ่นมาใส่ได้ก็จะดีอย่างยิ่งครับ)
:D 2.สามารถ Up โปรแกรมในเครื่องได้เองไม่ยุ่งยาก (Application)
:D 3.หน้าจอสี เอาแค่ 4096 สีก็พอ แต่ขอเป็นแบบสีสวยๆก็ดีคับ(ไม่เอาแบบ CSTN นะคับ เข็ดแล้ว ไม่ระเอียดเลย)
:D 4.กล้องดิจิตอล(ถ้ามี ก็จะดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
:D 5.ขอแบบตรงๆไม่พับนะคับ ไม่ชอบรุ่นพับ เด๋วทำหัก ยิ่งทำอะไรรุนแรงอยู่ด้วย
:D 6.รองรับ MMC (มีก็ดี ไม่มีก็ได้)

8) สรุปก็คือ ผมอยากได้รุ่นที่เราจะเล่นกับมันได้บ่อยๆ ไม่มีเบื่ออ่ะครับ มีลูกเล่นในตัว หนุกๆ ช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ อยากได้อย่างแรง ตอนนี้ใช้แค่ Moto C350i เอง เหอๆ ว่าแล้วถามถึง Moto C350i ด้วยครับ
-ผมลองเอาสาย USB มาเสียบกับคอมดู มันขึ้นว่า Moto C350 ครับแต่ว่ามันบอกว่าให้หาDriver มาใส่ จะหาได้จากไหนครับ เห็นว่าอุปกรณ์เสริมของแท้ก็มีขาย แต่ก็ไม่รู้ว่าร้านไหนจะมีอีกอ่ะครับ
-แล้วถ้าเราหา Driver ได้แล้ว เราสามารถทำอะไรกับมันได้ครับที่นอกเหนือจาก Wallpaper กับ Screensaver อ่ะคับ ใส่เกมส์ JAVA ได้ป่าว แล้วก็เปลี่ยนแปลงเมนู/Theme ได้มั้ยคับ ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ

ปล.ต้องขอโทษด้วยครับที่ถามหลายเรื่องมาก (แถมมีแค่หมื่นเดียวยังจะเรื่องมาอีกเรา 555 :? )

ขอบคุณครับ

ที่คุณเห็นไม่ใช่ราคา QD ครับ แต่เป็นราคาเอนเกจตัวแรกต่างหาก ซึ่งราคาตัวแรกลงมาอยู่เท่านี้ก็น่าเล่นอยุ่นะครับ เป็นสมาร์ทโฟนที่ราคาไม่แพง และเหมาะสำหรับเล่นเกมส์ด้วย มี mp3+วิทยุในตัว เกมจาวาก็หาได้จากทางเวป เกมของมันเองก้ลอง p.m ของจากทางสมาชิกในนี้ก็ได้ ส่วนหน้าจอก็เป็น TFT 4096 สี
TopKaYA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2004 23:33  

ขอบคุณค้าบ ที่ตอบคำถามผม ตอนนี้เลยหันมาสนใจ N-Gage เวอร์ชั่นแรกแทนแล้ว ถ้าผมจะซื้อตอนประมาณปลายๆเดือนสิงหา(2004) จะคุ้มมั้ยคับ แล้วถึงตอนนั้นจะมีโปรโมชั่นที่ไหนดีๆบ้างคับ (อยากได้เครื่อง 0 คับ อุ่นใจกว่า) รบกวนอีกรอบนะคร้าบ ขอบคุณคับ Very Happy

อ้อ ยังไม่จบคับ (ง่ะ ไหนบอกว่าอีกคำถามเดียวไงเรา เหอๆ) อยากทราบว่า N-Gage มีอุปกรณ์เสริมที่เป็นกล้องเอามาติดมั้ยครับ ถ้ามีจะซื้อได้จากไหนและราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ หมดคำถามแล้วจิงๆค้าบ อิอิ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ : Re: ??????????????????
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2004 20:17  

TopKaYA ผู้เขียน:
ขอบคุณค้าบ ที่ตอบคำถามผม ตอนนี้เลยหันมาสนใจ N-Gage เวอร์ชั่นแรกแทนแล้ว ถ้าผมจะซื้อตอนประมาณปลายๆเดือนสิงหา(2004) จะคุ้มมั้ยคับ แล้วถึงตอนนั้นจะมีโปรโมชั่นที่ไหนดีๆบ้างคับ (อยากได้เครื่อง 0 คับ อุ่นใจกว่า) รบกวนอีกรอบนะคร้าบ ขอบคุณคับ :D

อ้อ ยังไม่จบคับ (ง่ะ ไหนบอกว่าอีกคำถามเดียวไงเรา เหอๆ) อยากทราบว่า N-Gage มีอุปกรณ์เสริมที่เป็นกล้องเอามาติดมั้ยครับ ถ้ามีจะซื้อได้จากไหนและราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ หมดคำถามแล้วจิงๆค้าบ อิอิ

1.ตอนนี้ราคาลงมาแล้ว คงเป้นที่ต้องการของหลาย ๆ คนมากขึ้น เนื่องจากความคุ้มค่าเทียบกับราคาขอบอกว่าคุ้มจริง ๆ ไม่รีบซื้ออาจไม่มีของ

2.ไม่สามารถต่อกล้องได้ครับ
QD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2004 20:13  

QD ดีกว่า โว๊ยๆ เล็กกว่า +สวยกว่า+แบตทนกว่า+ไม่ต้องใช้สันโทร+MP3ก็ฟังได้โว๊ยโดยลงโปรแกรม+FMก็ฟังได้โว๊ย ใช้สมอลทอคFM มาเสียบ

55555555ไอ้ พวก รุ่น1มันกระจอกขายไม่ออก ต้องมาลดราคาเหลือ6990 ใช้สันโทร+แบตก็ไม่ทน หมดเร็ว55555
คนใช้ QD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2004 02:52  

QD ผู้เขียน:
QD ดีกว่า โว๊ยๆ เล็กกว่า +สวยกว่า+แบตทนกว่า+ไม่ต้องใช้สันโทร+MP3ก็ฟังได้โว๊ยโดยลงโปรแกรม+FMก็ฟังได้โว๊ย ใช้สมอลทอคFM มาเสียบ

55555555ไอ้ พวก รุ่น1มันกระจอกขายไม่ออก ต้องมาลดราคาเหลือ6990 ใช้สันโทร+แบตก็ไม่ทน หมดเร็ว55555

5 5 5 นายพูดถูก ใช้อันเก่าให้คนอื่นไปแล้ว ซื้อรุ่นใหม่โวย จอไม่เหลือง 5 5 5 อันใหม่มาตูซื้ออีก 5 5 5 มาเลยๆๆ mp3 นะเหรอ โปรแกรม ogg ก็ได้โวยดีๆๆๆไม่เปลืองเมม เล็กน่ารัก 5 5 เอาเก่าขายไปได้แล้ว 5 5 5
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2004 19:53  

Rolling Eyes ซื้อมาให้น้องใช้ ไหงมันแฮงค์บ่อยจัง เข้าศูนย์ไปอัพแล้วยังแฮงค์อีกเลยอะคร้บ เฮ่อเงง
tOth Vs kAe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2004 10:51  

n-gage QD ดาวน์โหลดโปรแกรมได้เยอะหรือเปล่าครับ? แล้ว mmc เนี่ย ตอนที่เขาให้เรามาตอนแรกเป็นเกมส์หรือว่างเปล่ามาให้ครับ? แล้วถ้าจะซื้อเพิ่มได้หรือเปล่าครับ?

ตัวผมเองจากการไปดูตัวนี้มานะครับ ไม่ชอบตรงสีเมนูอะครับ มันดูไม่สวยเลยอะครับ แต่พอได้สัมผัสเกมส์ The sim แล้ว ผมตัดข้อสงสัยทุกอย่างออกไปเลยครับ สวยมากๆๆๆ อย่างว่าได้อย่างเสียอย่างเนอะ

ส่วนมีกล้องไม่มีกล้องไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ไม่จำเป็นอยู่แล้ว เออ.. แล้วตัวนี้ ส่ง อินฟาเรด หรือ บลูทูธ ได้หรือเปล่าครับ? และก็ เวลาคนโทรเข้าแสดงรูปคนโทรขึ้นหน้าจอหรือเปล่าครับ? ช่วยตอบหน่อยนะครับ
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2004 00:02  

ประสิทธิภาพของ 7610 เหมาะกับเป็นเครื่องเล่นเกมมากกว่า N-GAGE QD ซะอีกนะคับ 7610 มีการประมวลผลเหนือชั้นกว่า QD อยู่พอสมควรเลย ทุกๆด้านเลยคับ ไม่เว้นแม้กระทั่งข้อมูล 3 มิติ
ยศ2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2004 10:32  

ภาพมันไม่ได้สวยขึ้นหรอกครับ มันเเค่เพิ่มไฟเเบคไลท์สีขาวให้สว่างกว่ารุ่นเดิม มันเลยดู(เหมือน)สีจะสดใสขึ้น อย่าโดนหลอกเชียว
n_potter
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????? 2 ??? 2 ?? ?? ???-???
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2004 15:44  

เหอๆ ที่ว่า QD หน้าจอแสดงผม 60 ก่า k เป็น 4k เฉพาะตอนเล่นเกมส์ จิงเหรอครับ
เหอๆ ไม่ยักรู้ แล้วตกลง ตัวแรก กะ QD อันไหนน่าใช้ก่ากันอ่ะ แต่เราว่าตัวใแรกน่าใช้นะ
ราคาก้อ ประมาณ 7พัน ทอน สิบบาท แล้วเงินที่เกลือก้อซื้อย่างอื่นได้ งบ 1 พันน่ะนะ
กะ QD นี่จิ เหอๆ เล่นเกมส์ ขนานแท้อ่านะ
n_potter
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2004 15:47  

เอ้ยงบ 1 หมื่น พูดผิดคราบ
Gulf
Year's Star

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2004 15:19  

ผมตอนแรกใช้ N-gage รุ่นแรกมานะครับ คิดว่า Qd ห่วยเหมือนกัน แต่พอมาใช้ Qd แล้วรู้สึกว่าดีกว่านะครับ ถึงสีเมนูไม่สวยซักเท่าไร แต่แบตนานกว่ามากๆ แล้วซื้อ mmc 256 มาแล้วไปหาแผ่นเกม N-gage เถื่อนเอาอ่ะครับมีทุกเกมที่ใช้แผ่น แล้ว mp3 ก็ลงโปรแกรม ultramp3 ได้ ส่วนวิทยุ นี่ซื้อหูฟัง วิทยุเอาก็ได้นะครับ +เครื่องมันเล็กกว่า ไม่ใช้สันคุย แค่นี้อ่ะครับ :D
colaPs2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2004 01:30  

แล้วQD นี่จะโหลดโปรแกรมเข้ามาในเครื่องอย่างไรครับ
มีกี่วิธี
mee038
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Aug 2004 09:52  

พี่ฉัตรคับ มีเรื่องรบกวนจั๊กกะหน่อยคับ
-หน้าจอของQOอยู่ที่65Kจิงอะปะคับ
-ช่วยฟันธงเลยได้มะคับว่าเอนเกด1กะQDเล่นตัวไหนดีคับ(แบบว่าตัดสินใจมะถูก)
-แล้วOSซิบเบียนมีในมือถือรุ่นไหนอีกคับที่วางขายอยู่ในขณะนี้คับ
ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? ???
วันที่โพสท์ : 01 Sep 2004 12:53  

Laughing Wink สำหรับ QD เราว่ามันก็สวยย..ดีนะ แต่มันย้งไม่สมบูรณ์แบบน่ะ เลยยังไม่อยากเสียตังค์ซี้อ..
Question ใครรู้บ้างว่า NOKIA มีรุ่นไหนบ้างที่เป็นซิมเบี้ยนและน่าใช้ Question
KHM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2004 23:47  

QD ที่ออกมาถือได้ว่า เป็นการปรับปรุงข้อด้อยในรูปทรงของเครื่อง โดยเน้นเล่นเกมกับโทรศัพท์ การพกพาได้อย่างสะดวกมากขึ้น แอพริเคชั่นต่างๆก็คล้ายกัน แต่QDประมวลผลแรงกว่า
ผมว่าอยู่ที่ความต้องการใช้และรูปแบบของชีวิต ความชอบส่วนตัวมากกว่า
ส่วนตัวผมเป็นคนหนึ่งที่นิยมเล่นเกม เลยเลือกQDครับ
และอนาคตผู้นิยมเล่นเกมส์ ก็จะมีเกมออกมาให้ได้เล่นกันอีกเพียบ
และอีกนานมาก กว่าจะออกn-gageรุ่นต่อไป
ถ้าอยากรอใช้รุ่นต่อไป รอเป็นปีๆแหล่ะครับ
อย่าลืมว่า มันคือ Mobile Game สำหรับคนที่ไม่ชอบเล่นก็อย่าซื้อครับ เอาให้ตรงกับความต้องการที่แท้จริง จะได้ใช้ไปนานๆ......... Embarassed
รณวีร์
Year's Star

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2004 09:41  

เห็นด้วยครับ ส่วนคนที่จะเลือกซื้อระหว่างQD กับตัวเรกนั้นผมคิดว่า ท้าเลือกแบบoptionครบก็ตัวแรกครับแต่เวลาโทรจะลำบากนิดนึง(เหมือนผม)สว่นQDนั้นเป็สนสการปรับปรุงของทางบริษัทNOKIA ไห้มีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นนิดหน่อยเช่น ทางด้านการเล่นเกมนั้นไห้ง่ายขึ้นมีปุ่มที่เข้าเกมได้เลยและแบเปลี่ยนเกมได้ไว ส่วนข้อเสียของQD นั้นก็คือไม่มีMP3 ต้องไปหาโปรแกรมมาลงเพิ่ม(Utra mp3 พอมาลงแล้วเสียงmp3จะเป็นแบบ Monoนะ)และก็ได้ปรปปรุงไห้ประสิทธ้ภาพของการโทรนั้นง่ายขึ้น Laughing Laughing
ลองแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2004 18:39  

สีชัดกว่าละเอียดกว่าเห็นๆซื้อมาแล้วเทียบภาพกันเลยแต่เกมก็พอๆกันเพราะเกมเกมๆมานทำมาแค่ 4096 เอง แต่มานสุดยอดกว่ากันมากนักถ้าเอาไว้เล่นเกม+โทร MP3 ก็อีกเรื่องฟันธงเลยดีกว่าเห็นๆ
n-gage came back
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2004 00:28  

ผมเป็นคนนึงที่เคยใช้ ทั้ง 2รุ่นแล้วครับ
เครื่องแรกใช้ได้ เดือนก่าๆ หายซะงั้น
เพิ่ฝซื้อ qd มาใหม่เมื่อวานดีมั่กๆ เลยครับ
เสียดายตรงแค่ เสียงเวลาฟังเพลงอ่ะครับ รุ่นแรก เสียงดีกว่าอ่ะ
แต่ qd เล่นเกมส์ สนุกกว่านะ ผมว่า Razz
venom(รณวีร์)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2004 11:44  

- สาเหตุที่ N-Gage QD ตัด MP3 / FM / USB ทิ้งเนื่องจาก
1. N-Gage QD ถูกพัฒนามาเพื่อจับตลาดผู้ใช้ที่ชอบเล่นเกม โดยพัฒนาให้เป็นมือถือที่มีลักษณะเป็น Game Station และโฟกัสเฉพาะ Game เพียงอย่างเดียวครับ ในขณะที่ N-Gage รุ่นเก่าจะเป็น Entertainment Station ซึ่งเป็นความบันเทิงครบวงจรครับทั้งการเล่นเกม, ฟังวิทยุ, เล่น MP3 รวมถึงดู VDO ได้โดยที่ไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มเติมครับ
2. N-Gage QD ตัดฟังก์ชั่น MP3 และ USB สาเหตุส่วนหนึ่งเพื่อป้องกันการละเมิดลิขสิทธิ์เกมครับ เนื่องจากถ้ามี USB การ Copy เกมละเมิดลิขสิทธิ์จะทำได้ง่ายใช่ไหมครับ แค่ต่อสาย USB จากนั้นก็ Copy เกมเข้ามา แต่ถ้าไม่มี USB ให้มาล่ะครับคุณจะ Copy เกมได้อย่างไร ? อย่าบอกว่าส่งทาง BlueTooth นะครับ เนื่องจาก โคตรช้า และมีข้อจำกัดอยู่ที่ขนาดของ Device Memory ครับ สำหรับ N-Gage QD แล้ว Device Mem จะน้อยกว่ารุ่นเก่าครับ ถ้าจำไม่ผิดมี Mem แค่ 3.5 M เองครับ เพราะฉนั้นถ้าคุณต้องการ Copy เกม / หนัง / MP3 ก็ต้องเสียเงินซื้อ MMC Card Reader / Writer เพิ่มอีกครับ (ราว ๆ 700 บาท)
3. ถ้าดูกันให้ดีนะครับจะเห็นว่า QD นั้นเป็น Symbian ก็จริง แต่เห็นพ่วงท้ายว่า Symbian UI เพราะฉนั้นผมก็ไม่ค่อยแน่ใจนะครับว่าจะ Compatible กับโปรแกรมของ Series 60 มากน้อยแค่ไหนครับ

- สำหรับคำถามที่ถามกันว่า จะเล่น MP3 ได้หรือไม่ ก็ต้องตอบว่าได้ครับแต่ต้องติดตั้งโปรแกรมเพิ่มเติม อาทิเช่น UltraMP3 หรือ MP3 to Go นะครับ แต่เสียงที่ได้ก็เป็นแค่ Mono นะแหละครับ ส่วน Fm ผมไม่แน่ใจนะว่าถ้าลงโปรแกรม Radiodex แล้วจะฟังได้หรือไม่ ถ้าใครอยากรู้ก็ต้องลองดูเองครับ

- และคำถามต่อมาว่า แล้ว QD ดีขึ้น หรือแย่กว่า N-Gage ตัวเก่านะครับ อันนี้ขอให้แยกประเด็นดังนี้ครับ
1. ด้าน Entertain ถือว่าแย่ลงเพราะไม่สามารถฟัง MP3 / ดูวีดีโอ ได้โดยตรง ต้องไปซื้อหาโปรแกรม / อุปกรณ์เพิ่มเติม เช่นอยากเล่น MP3 ก็ต้องไปซื้อ (Hack?) โปรแกรม MP3 มาลง อยากดู VDO ก็ต้องไปซื้อ Card Reader / Writer มาเพิ่ม
2. ด้านการใช้งานโทรศัพท์ ถือว่าดีขึ้นเพราะสามารถคุย + รับ ได้สะดวกขึ้น ใครใช้ N-Gage รุ่นเก่าคงจะรู้นะครับว่ารับโทรศัพท์ตอนขับรถยากกกกกกกกกก มาก ครับ
3. ด้านการใช้เล่นเกมถือว่าดีขึ้นสำหรับคนที่คิดจะสนับสนุนเกมลิขสิทธิ์นะครับ เพราะสามารถเปลี่ยนเกมได้ง่าย สะดวก และรวดเร็ว รวมถึงมีปุ่ม Hot key ในการเข้าเกมด้วยครับ แต่สำหรับคนเบี้ยน้อย หอยน้อยก็อาจจะแย่ลงก็ได้ครับ เพราะรุ่นนี้ Nokia ออกมาโดยต้องการดัดหลังคนที่ใช้เกมละเมิดลิขสิทธิ์โดยตรงเลยครับ (ไม่ให้ USB มา / และคาดว่าคง Up Firmware เป็น Version 4.0 หรือเหนือกว่าเรียบร้อยแล้ว)

สรุปครับ สำหรับ QD ก็ยังคงเป็นอีกรุ่นหนึ่งของ Nokia ครับที่ใช้วิธีเปลี่ยน Design ปรับ (ลด) ฟังก์ชั่น จากนั้นก็ออกมาขายผู้บริโภคครับ ถ้าสังเกตนะครับจะเห็นว่า Nokia ทำประจำเลยครับ โดยจะออกมือถือรุ่นใหม่มา จากนั้นไม่เกิน 6 เดือน ก็จะออกรุ่นที่ตามท้ายด้วย i หรือไม่ก็ปรับเปลี่ยนเลขท้าย (2 ตัวหลัง) หรือไม่ก็เปลี่ยน Design ที่ถือว่าเล็กน้อยมาก แล้วก็ออกมาขายอีกครับ ก็ต้องถือว่าผู้บริโภคบ้านเรายังไม่รวมตัวกันเป็นกลุ่มใหญ่ที่มีพลังเพียงพอที่จะต่อต้านการเอาเปรียบจากผู้ผลิต นะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าอีกนานแค่ไหนที่ Nokia จะทำอย่าง O2 บ้าง ออกมือถือมาก็ทำให้คนฮือฮากันแล้ว พอเปลี่ยนรุ่นใหม่ก็ไม่กิกก็อกเหมือน Nokia คือเห็นชัดเจนว่ามีการเปลี่ยน Function / Design ครับ
venom(รณวีร์)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Sep 2004 11:48  

ถ้าจะอัพQDไห้เท่าตัวแรกก็ต้อง
-ติดบลูทูส
-ใส่mmc 256 MB
-ซื้อหูฟังที่มีFmติดมาด้วยถึงจะฟังFMได้
-ลงโปรแกรมUtra MP3 (เสียงจะเป็นMONOนะ)
xxx_69
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2004 21:01  

QD ดีกว่า อยู่ แล้วๆๆ เล็กกว่า สวยกว่า แบตทน นานกว่า จอสี สวยกว่า ไม่ใช้สันโทร

MP3 ก็ ฟังได้ FM ก็ได้ สมอลทอค FM

ลงเกมส์ ก็ ใช้ cardreader แทน เร็ว ด้วย ไม่แพง คุ้มกว่าเห็นๆๆๆ

ผมเลือก QD แน่นอน ไม่เอา รุ่น 1 แล้ว ใหญ่ +เชย ลาว
เด็กชายมือใหม่คัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? ??? QD ???
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2004 20:25  

ถ้าจะอัพQDไห้เท่าตัวแรกก็ต้อง
-ติดบลูทูส
-ใส่mmc 256 MB
-ซื้อหูฟังที่มีFmติดมาด้วยถึงจะฟังFMได้
-ลงโปรแกรมUtra MP3 (เสียงจะเป็นMONOนะ)

-ติดบลูทูส << ใช้ยังไงอ่าผมไม่รู้ง่า
-ใส่mmc 256 MB << มานคือ อาราย อ่าคัฟ
-ซื้อหูฟังที่มีFmติดมาด้วยถึงจะฟังFMได้ <<< FM มานจะกดใช้ ใน QD เลยมัย
-ลงโปรแกรมUtra MP3 (เสียงจะเป็นMONOนะ)<< เสียงmonoมานไม่ชัดขนาดไหนหรอ

แล้ว อุปการณ 4 ชิ้นนี้ ราคาแต่ ละชั้น เท่าไหร่ง่า แผ่น เกม QD ราคาประมานง่า?
อยากได้แง่ๆๆ จะพาแม่ไปซื้อ อีก 2วัน ข้างหน้า งะ T^T

ช่วยตอบผม หน่อย นะคราฟ อิอิ ยังมะเคยใช้ เอ็นเกจ เลย ง่า T^T
เด็กชายมือใหม่คัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? ??? QD ???
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2004 20:29  

ขอถามอีก อะครับ Utra MP3 << โหลด ใน com หรื Qd แระ ติดตั้งง ยังไงอ่า ใช้ บลูธูด ด้วยมัยอ่า สอนผม ทำ อน่อย คราฟ ขอขอบคุณ พี่ๆๆ ทุกคนมากครับ อิอิ
งึมงัมส์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2004 17:00  

ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไรค่ะ เจ้า QD เนี่ย Embarassed
GhOsT_CaNdY
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????? ????? YewNes ????
วันที่โพสท์ : 11 Sep 2004 20:33  

ใครมี รีจิส YewNes บ้าง
ช่วยผมที ผมหาไม่ได้
อีมี้ ผม 351521006029151
ใครมีช่วยส่งมาที่ action_frame@yahoo.com

ปล. ขอบพระคุณอย่างสูง notworthy:
รณวี (venom)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2004 12:27  

ตอนนี้QDนั้นราคาอยู่ที่9600 (,มือ1)นะสว่นมือ2อยู่ที่7500
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Sep 2004 12:40  

ติดบลูทูส << ใช้ยังไงอ่าผมไม่รู้ง่า
-ใส่mmc 256 MB << มานคือ อาราย อ่าคัฟ
-ซื้อหูฟังที่มีFmติดมาด้วยถึงจะฟังFMได้ <<< FM มานจะกดใช้ ใน QD เลยมัย
-ลงโปรแกรมUtra MP3 (เสียงจะเป็นMONOนะ)<< เสียงmonoมานไม่ชัดขนาดไหนหรอ

แล้ว อุปการณ 4 ชิ้นนี้ ราคาแต่ ละชั้น เท่าไหร่ง่า แผ่น เกม QD ราคาประมานง่า?
อยากได้แง่ๆๆ จะพาแม่ไปซื้อ อีก 2วัน ข้างหน้า งะ T^T

ช่วยตอบผม หน่อย นะคราฟ อิอิ ยังมะเคยใช้ เอ็นเกจ เลย ง่า T^T

ตอบไห้นะครับ
- คือเหมือนเมมโมรี่กาดของมือถือที่จะเก็บข้อมูลสำรองทุกอย่างของมือถือ
-ไม่ได้ครับคือเหมือนเรากดใช้ของหูฟังเลยมันไม่มีโปรแกรมลงในQDอะ(QDมันฟังFmไม่ได้แต่ใส่อุปกรณ์เสริมไห้มันฟังได้)
-คือมันจะเป็นแบบทิศทางเดียวคือมันจะไม่มีแอ็ฟแฟ็กเช่น เสียงเพลงที่ว่าข้างหนึ่งออกเสียงออกคำพูดอีกข้างออกจังหวะ คือเอาง่ายๆฟังแล้วมันมีลูกเล่นอะ

-ก็ต่างกันครับจะแพงตรง MMcกับบลูทูดครับ(บลูทูสนั้นแพงเอามาก3000ขึ้น) ส่วนอันอื่นก็ราคาไม่ถึง1000
-แผ่นเกมของQdนั้นก็เอามาจากN-gage ตัวแรกำราคาก็อยู่ที่ประมาณ1400-1800บาทต่อเกมแล้วแต่บริษัทจะออกมาราคาเท่าไหร่

หรือมีราไรเกี่ยวกับN-gage หรือ QD ก็โทรมาทามได้ครับ วี 09-6744739
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Sep 2004 12:44  

ผมขอแนะนำคนที่จะซื้อมือ2มาใช้ ผมว่าไปซื้อที่ศูนย์ดีกว่านะครับเพราะเพื่อนผมมันซื้อมาแล้วเล่นๆเกมอยู่แล้ว แหง ครับพบได้บ่อยมากในรุ่นQD ผมละคนหนึ่งที่เปลี่ยนจากQD~มาเป็น N-GAGEตัวแรกครับอิอิ perfeckกว่าเยอะ
kridsada
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กาญจนบุรี
หัวข้อ : QD ????? ???????? ???????
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2004 18:20  

QD ไม่มี อินฟาเรท เหรอคับ
น้องใหม่ หัวใจ QD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? ??? + ????? ????????
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2004 17:52  

ขอบคุณพี่ >> รณวี (venom) << ที่ช่วยตอบผมนะครับอิอิ ดีจายมากเลย

ผมซื้อมาละ QD 9200บาท/ ไดร์ RW+บลูทูดUsb 3000/ mmc 1400/
>T^T >บลูทูดสมอ ท็อค 5000 (ซื้อผิด) / อินฟาเรส Usb 600 [ซื้อผิด] / << แง้ๆๆๆ
หมดไปหลาย ตังเยยย T^T เศร้า ขอตังแม่ อย่างเดียว หมดไป 19200 กว่างะ
แต่ได้เล่น แล้ว ละ มันส์ ดีอิอิ

คำถาม ^^?
ภาพ วอเปเปอร์ งะ จะ เอาภาพ นั้นๆ มาเปง วอเปเปอร์ ทำไง งะ อิอิ QD น้า
น้องใหม่ หัวใจ QD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? ?
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2004 20:18  

ขอถามอีก ข้อครับ
2. คือว่า ผมซื้อ Bluetooth Small ท็อค มาอะครับ แต่ ทำไม ใช้ ฟัง MVP ใน QD ไม่ได้อ่า งง ใชดทร - รับ ได้อ่า แต่ฟัง เพลงไม่ได้ T^T Bluetooth Small ท็อค มันไม่ให้ใช้ อะป่าว งะ แง้ๆๆๆ
Artz
Year's Star

จังหวัด: Lampang
หัวข้อ : *-*
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2004 00:01  

ถอยมาแล้วหรอคับ อิอิ ผมยังใช้รุ่นเก่าอยู่เรย - -* ความจริงก้ออิจฉาเหมือนกันน่ะ อันนี้มันพกยาก แต่ก้อเหอะ ซื้อมาละไว้ รอรุ่น 3 ถ้ามันมีจริง ^^'
rujz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2004 01:40  

เราว่านะ

qd เจ๋งกว่าตรงที่ไม่ต้องปิดเครื่องก็เปลี่ยนเกมส์ได้ เล็กกว่า ไม่ต้องโทรท่าประหลาด
แต่เสียดายที่mp3ห่วย

แล้วพวกเกมส์เนี่ย
หาซื้อได้ที่ไหนมีใครรู้บ้าง
อยากได้เกมส์
FIFA Crash Desailly worms Requiem X-menงะ
ต้องฝากเพื่อนซื้อจากนอกมะเนี่ย

เอาเกมส์ลงในmmc ได้ไหมอะ
ใช้cardreader write เกมส์ลงcom ก่อน แล้วก็ค่อยcopyลงmmc
ทำแบบนี้ได้ไหมอะ
จะได้ไม่ต้องซื้อเกมส์เยอะ
แลกกะเพื่อนได้
็Hero999
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????? qd
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2004 17:39  

-qdมีโปรแกรมที่ลงmp3 ใช่ป่ะครับ แล้วโปรแกรมที่ว่าราคาเท่าไหร่ได้ครับ
-qdมีโปรแกรมทีีลงวิทยุใช่่ป่ะครับ แล้วโปรแกรมที่ว่าราคาเท่าไหร่ครับ
-qd สามารถอัพ เมนูไทย พิมพ์ไทย อ่านไทย ได้ไหมครับ แล้วถ้าต้องลงโปรแกรมราคาเท่าไหร่ครับ
-แล้ว qd สามารถ ดูหนัง คลิปวิดีโอได้ป่ะครับ
-แล้วqd สามารถหาอุปกรณ์เสริมจำพวกกล้องมาใช้ได้ไหมครับ

พี่ช่วยคิดราคาให้หน่อยน่ะครับ ที่ว่ามาทั้งหมดเลยอ่ะครับ คือ อยากได้อ่ะครับ จาพาแม่ไปซื้ออ่ะครับ (ราคาโปรแกรมและอุปกรณ์ทุกอย่างที่บอกไปถ้าจำเป็นต้องซื้อก็จะซื้ออ่ะครับ เพื่อให้ได้โทรศัพท์ที่สมบูรณืแบบครับ ช่วยคิดราคาให้หน่อยน่ะครับ)
ขออภัยที่ถามข้อมูลมากไปหน่อยน่ะครับ
อยากได้ข้อมูลที่ชัดเจนอ่ะครับเพื่อการเลือกซื้อที่ไม่ผิดพลาด ตอนแรกก็เหนว่า รุ่นแรกฟังก์ชั่นดีก่า แต่่ ใหญ่ไปครับ แล้วก็คุยลำบากด้วยครับ
ขอบคุณครับ Razz Very Happy Smile Surprised Laughing Wink
เด็กส่งเอกสารในบริษัทNoki
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ---
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2004 12:19  

N-Gagd QD รุ่นนี้ออกแบบมาเพื่อรอระยะเวลาราคาปรับตก ช่วงแรกก็ให้ราคามีค่าสูงก่อน(ตามสไตล์ของใหม่) เพื่อเก็งกำไรไว้ก่อน รอปีใหม่จะปรับลงแบบใจหายแน่นอนเพื่อที่เด็กก็สามารถซื้อใช้เล่นได้ หรือจะปรับลงแบบใจหายอีกก็ต่อเมื่อรุ่นไกล้จะหมดแล้ว รุ่นนี้ใช้การลงทุนไม่มากนัก เพื่อราคาที่จะปรับลงมาเรื่อย ๆ โดยที่ราคาต่ำสุดได้ยินมาว่าจะอยู่ที่ 4500(ในกรณีดังที่กล่าวมา)

เด็กส่งเอกสารในบริษัทNokia
ฟ่าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : QD
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2004 14:58  

ต้อง upgrade Bluetooth ด้วยเหรอ

เห็นหน้า review เค้าบอกว่ามี Bluetooth อยู่แล้วนิหน่า
http://www.siamphone.com/catalog/nokia/ngage_qd.htm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2004 18:24  

มีจ๊ะ Smile Embarassed Rolling Eyes
โกโก้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????? QD
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2004 19:05  

จากการใช้งานจริงนะครับ!
ขอบอกเลยอย่างแรก เรื่องหน้าจอสี แสดงผล แบบ TFT 4096 สีก็จริงนะครับ แต่ความละเอียดของหน้าจอภาพ สูงกว่าบางรุ่นที่ใช้กันส่วนมาก และ เป็นหน้าจอมิติแบบสมบูรณ์แบบ ส่วนเรื่องเสียงที่เป็นข้อถกเถียงกันนะครับ อันนี้ก็ขอบอกว่ารองรับไฟล์ mp3 อย่างสมบูรณ์แบบ โดยไม่ต้องลงโปแกรมเพิ่มแต่อย่างใด เสียวทรูโทนสมจริงครับ ความดังของเสียงถือว่าดังมาก สามารถอัดเสียงจริงได้1 นาที สามารถทำเป็นเสียงเรียกเข้าได้ คลิบวีดีโอก็สามารถส่งทางบลูทูสและเปิดใช้งานได้จริงโดยไม่ลงโปรแกรมเพิ่มเติมใดๆทั้งสิ้น ส่วนเรื่องการออกแบบในเรื่องการงดใช้สายดาตาลิงค์ อันนี้เป็นเรื่องของเทคโนโลยีขั้นต่อไปที่โนเกียจะไม่ใช้ในเรื่องของแมนนวล ซึ่งเป็นเทนโนโลยีที่ล้าหลัง แต่กลับหันมาใช้เทคโนโลยีที่สูขึ้นอย่าบลูทูส ซึ่งบูทูสเองถูกออกแบบและคิดค้นโดยสถาบันวิจัยของอิเรคสันซึ่งใช้กันอย่างแพร่หลายในปัจจุบัน ข้อดีอีกอย่างของหน้าจอโนเกียคือการแสดงภาพหน้าจอไม่ใช่แบบคาเมร่าดังนั้นแม้มันจะไม่คมชัดมากอย่างซัมซุง แต่ก็ได้ข้อดีของหน้าจอแบบนี้คือการได้ภาพที่นวล สบายตา เส้นของจอภาพไม่แข็งกระด้างแบบซัมซุง อันนี้ ขอบอกขอบอก ด้วยความจริงครับ
เชษฐ์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? QD ??????????????????????????
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2004 09:23  

ผมได้อ่านในรายละเอียดของทางเวปแล้วแต่ยังมีคำถามเพิ่มเติมอีกดังนี้
1. ในเรื่องของเกม มี Java game ให้ดาวน์โหลดที่ไหนบ้างและฟรีมั้ย ตัวอย่างเกมเป็นอย่างไร อยากรู้เวปไซต์ทั้งไทยและเทศ แล้ว Nokia เองมีเกมให้ดาวน์โหลดหรือเปล่า ส่วนสำหรับแผ่นเกมนั้นอยากทราบราคาและที่ซื้อ (โดยส่วนตัวแล้วอยากเล่นเกม แต่ไม่มีงบมาก)
2. ระบบปฏิบัติการSymbian OS -->สนใจว่ามี Application อะไรอีกบ้าง อยากขอตัวอย่างเวปให้ดูและดาวน์โหลดทั้งไทยและเทศ (ฟรีด้วยหรือเปล่า) และนำ Application เข้าเครื่องอย่างไร
3. เรื่องของภาษานั้นมีภาษาไทยทั้งสมุดโน๊ต, บันทึกข้อความ, SMS, เมนู อะไรทำนองนี้หรือเปล่า โดยไม่ต้องติดตั้งเพิ่มเงิน (เพราะเห็นว่า Symbian OS Series 60 ไม่รองรับภาษาไทยนี่)
4. ในเรื่อง Bluetooth นั้นมีมาให้เลยหรือเปล่า? และผมสนใจการคุยแบบใช้หูฟังbluetooth ในขณะขับรถ ก็ทำได้หรือไม่
5. สุดท้ายผมเป็นคนรักเสียงเพลง เสียงที่ได้เป็น Mono เลยอยากรู้ว่าคุณภาพของเสียงที่ได้ยินมันแตกต่างกัน Stereo อย่างไร เช่น ใสเท่ากันมั้ย (ไม่เกี่ยวข้องกับเอฟเฟคต่างๆ)
***ผมสนใจจะซื้อเพราะเห็นมีอะไรเยอะดี ส่วน N-Gage ตัวแรก ผมขอตัดทิ้งละกันเพราะใหญ่กว่า ที่สำคัญตอนคุยต้องใช้สันคุย (เพราะมันเป็นโทรศัพท์เราต้องเน้นถือคุยอยู่แล้ว)
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับคำตอบวานผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ จะเป็นพระคุณมาก
เพราะเสียดายเงินแย่ถ้าซื้อไม่ตรงตามต้องการ Very Happy Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: