Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola A768 - Linux Smartphone
 หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 147 / เข้าชม: 130804
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool!
  พอใช้ - Not Bad
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Motorola A768 - Linux Smartphone
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2004 14:07  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Motorola A768 - Linux Smartphone
http://www.siamphone.com/catalog/motorola/a768.htm
ThU AnG KuBPoM!!!!!!
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปากน้ามบ้านเฮา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2004 17:53  

แค่ลินุกบนคอมเพื่อนยังบ่นกันจะตาย
บนมือถือมันจารอดมะนี่
- BankZ -
SP Moderator
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2004 20:04  

ผมว่าเป็นระบบปฏิบัติการที่ดีนะคับ แต่ว่าตอนนี้ยากมากที่จะหาแอพพลิเคชั่น และมันก้อไม่ง่ายที่จะมีคนเขียนแอพพลิเคชั่นได้ไหวเหมือนซิมเบียน
ESPADA GP
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ::chum~phon::
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jul 2004 20:46  

แหมมันก็ต้องใช้เวลาเรียนรู้กันบ้างแหละครับ ไม่มีใครใช้เป็นแต่เกิดหรอกครับ :idea: :idea: :idea:
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2004 06:28  

iMPoud 2G ผู้เขียน:
แหมมันก็ต้องใช้เวลาเรียนรู้กันบ้างแหละครับ ไม่มีใครใช้เป็นแต่เกิดหรอกครับ :idea: :idea: :idea:

หึหึ..ใช่ครับไม่มีใครเป็นตั้งแต่เกิด
แต่ให้เลือกระหว่างไอ้ที่คณเป็นแล้วกับไอ้ที่คณยังไม่เป็นคณจะเอาแบบไหนล่ะ Question
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2004 13:09  

ThU AnG KuBPoM!!!!!! ผู้เขียน:

หึหึ..ใช่ครับไม่มีใครเป็นตั้งแต่เกิด
แต่ให้เลือกระหว่างไอ้ที่คณเป็นแล้วกับไอ้ที่คณยังไม่เป็นคณจะเอาแบบไหนล่ะ :?:

พี่ตวงนี่ก้อแปลก ถ้าเราไม่ลองใช้ของแปลกใหม่ ทุกอย่างที่ยังเหมือนเดิม จะทำให้เราพัฒนาไปได้อย่างนั้นหรอคับ ยกตัวอย่างง่ายๆ แค่ลองใช้มือถือธรรมดากับมือถือจอสัมผัสก้ออาจจะรู้สึกได้ว่า จอสัมผัสใช้สะดวกสบาย ไม่อย่างนั้นเค้าคงไม่พัฒนาจอสัมผัสมาให้คนใช้หรอกคับ ถ้ามันใช้งานยากเกินไปน่ะ
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2004 08:22  

- B a n K - ผู้เขียน:
ThU AnG KuBPoM!!!!!! ผู้เขียน:

แต่ให้เลือกระหว่างไอ้ที่คณเป็นแล้วกับไอ้ที่คณยังไม่เป็นคณจะเอาแบบไหนล่ะ Question

พี่ตวงนี่ก้อแปลก ถ้าเราไม่ลองใช้ของแปลกใหม่ ทุกอย่างที่ยังเหมือนเดิม จะทำให้เราพัฒนาไปได้อย่างนั้นหรอคับ ยกตัวอย่างง่ายๆ แค่ลองใช้มือถือธรรมดากับมือถือจอสัมผัสก้ออาจจะรู้สึกได้ว่า จอสัมผัสใช้สะดวกสบาย ไม่อย่างนั้นเค้าคงไม่พัฒนาจอสัมผัสมาให้คนใช้หรอกคับ ถ้ามันใช้งานยากเกินไปน่ะ

คุณน้องแบงค์ครับ ถ้าคุณน้องแบงค์มาไม่ทันยุคDOSล่ะก็ ขอให้คุณน้องแบงค์ไปหาข้อมูล ไปหาข้อมูลก่อนจะว่าใครครับ แล้วคุณน้องแบงค์ก็โปรดทราบไว้ด้วยว่าLinuxมันเป็น Text mode เช่นเดียวกับDOSนั่นแล แล้วน้องแบงค์จะทราบเองว่าพี่หมายถึงอะไรที่ว่าคงไม่มีใครใช้น่ะ
ลูกน้ำ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2004 18:24  

ซื้อมาแล้ว

เราคิดว่ามันคล้ายๆ P900 นะ

PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2004 05:52  

ถ้าจะคล้ายคลคล้ายแค่ตรงเป็นสมาทโฟนเหมือนกันอ่ะครับ เพราะOSมันคนละโยชน์เลย
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2004 21:37  

แต่ยังงัยก้อเป็นสมาร์ทโฟนตัวแรกที่รองรับภาษาไทยเต็มรูปแบบล่ะคับ เอาตัวอย่างมาเปรียบกันไมได้หรอกคับพี่ตวง มือถือก้อมือถือ คอมก้อคือคอม ก้าวแรกของลินุกซ์บนมือถือไม่ใช่เรื่องผิดแต่อย่างใด อย่าเข้าใจว่าต้องเป็นอย่างที่เป็นเสมอไปสิคับ ถึงพี่ตวงไม่ชอบ ก้อมมีคนซื้อใช้กันบ้างแล้ว ยังงัยซะลินุกซ์ก้อจะมีออกมาอีกเพียบ
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2004 05:52  

จ้า จ้า แล้วพี่จาคอยดูนะว่ากระแสตัวนี้มันจะแรงพอล้มซิมเบี้ยนโฟนไหม เหอ ๆ ๆ
The world
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2004 11:06  

แต่ผมคิดว่าถึงจะระบบปฏิบัติการอะไร ไม่ยากเกินที่คนจะทำครับ ถึงจะ linux ถ้าตั้งใจ j2me ก้อเข้าไปได้ครับ ส่วน app ที่จะพัฒนาบน linux ให้เหนือซิมเบี้ยน ผมว่าเขาทำได้ครับถ้าจะทำ อีกอย่างในตอนนี้ ธุรกิจโลกหันมาเล็ง linux กันส่วนใหญ่แล้วครับเพราะไม่อยากผูกขาดกับไมโครซอก อีกไม่เกินห้าปี linux มีบทบาทมากแน่ๆ ครับ
The world
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2004 11:09  

อีกอย่างตอนนี้ linux พัฒนา ระบบของเขาเหนือกว่า DOS ไปมากแล้วนะครับ ไม่มีคัยหยุดก้าวเดินหรอกครับ ถ้าจะทำอะไรสักอย่าง อีกไม่นานก็จะได้เห็น linux ที่สามารถลงโปรแกรมหา driver ต่างๆ เล่นเกม บน linux เหมือนกับ windows นะแหละครับ
Wanna buy smartphone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2004 12:06  

โทษนะครับ อดไม่ได้จริงๆ ใครบอกว่า Linux เป็น text เหมือน Dos ครับ รู้จัก Gnome หรือ KDE มั้ยครับ มันเป็น graphic interface ของ Linux ครับ แต่ที่บางคนเปิด Linux เป็น text เพราะคุ้นเคยครับ ดังนั้นมันขึ้นกับคนพัฒนาครับว่าจะให้มันแสดงผลเป็นอะไร และนี่ก็เป็นข้อดีของ open source เพราะไม่ได้ผูกขาดอยู่เจ้าเดียวเหมือน windows ถ้าไม่ชอบเจ้านึงก็หันไปคบกับอีกเจ้าได้ แล้วก็บอกอีกอย่างนึงว่า linux นั้นดึงประสิทธิภาพของ processor ออกมาได้เต็มที่มาก performance ของมันนั้นดีกว่า windows หลายขุมนัก ถ้าเอาโปรแกรมเดียวกันที่ compile มารันบนทั้ง windows และ linux ตัวที่ run บน Linux นั้นจะแรงกว่าที่ run บน wins มากกว่าเท่าตัวเลย ดังนั้นถ้าจะพูดถึงคุณสมบัติเฉพาะตัวตรงนี้แล้ว Linux หรือ จะ symbian เป็น OS ที่เหมาะจะนำมาใช้บน มือถือมากกว่า windows หลายเท่าตัวนัก

แต่ข้อดีมี ข้อเสียก็มี ว่า Application มันหายากนั่นเอง แล้วเรื่องเสถียรภาพของระบบ มันก็แฮงค์ทั้งนั้นแหละครับ หรือว่าคุณไม่เคยเจอ windows hang ผมเจอ Linux hang น้อยกว่า windows hang นะครับ palm 4.1.2 บน G18, G88 ยัง hang เช้า เย็นเลย ก็ต้องรอคนใช้ซักพักถึงจะรู้ถึงเสถียรภาพของเจ้าตัวนี้ ดังนั้นของเสียของมันที่ชัดที่สุดแล้วก็เป็นเพียงอย่างเดียวแต่สำคัญมากคือ หา App มาลงยากครับ
A768
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????? 3 ???????????????????
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2004 01:17  

ผมซื้อเจ้า A768 มาใช้ได้เกือบเดือนแล้วครับ ตอนที่คิดจะซื้อผมลังเลระหว่าง Nokia 7610 แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจเลือก Moto a768 มาด้วยเหตุผลที่มีอุปกรณ์มาครบ คือ หูฟังบลูทูธ ซองหนัง สายดาต้า cd ซอร์ฟแวร์ และมีอินฟาเรด แค่หูฟังบลูทูธอันเดียวก็ปาเข้าไป 3300 บาทแล้ว มาคำนวนกับ Nk 7610 แล้วพอเห็นตัวจริงและอุปกรณ์ต่าง ๆ ไม่คิดมากเลยครับ เพราะ 7610 ไม่ได้หูฟังบลูทูธให้อ่ะ และปุ่มก็ยังกดยากมากกว่าเยอะ menu ต่าง ๆ ก็งงไปหมด ก็เลยเลือก Mota a768 เลยอ่ะ เพราะราคาเท่ากันเลยคือ 21900 บาท

ประสบการณ์จากที่ใช้มานั้น เรื่องการทำงานโทรศํพท์นั้น ไม่มีปัญหาเลยครับ แถมสะดวกมาก ๆ เพราะมีฟังชั่น VR ตามที่เขาโฆษณาว่าเป็นโทรศัพท์พูดได้น่ะครับ เพราะแค่เราบันทึกชื่อของคนติดต่อเป็นภาษาอังกฤษซะ ผมใช้วิธีพิมพ์แบบคาราโอเกะ ให้อ่านออกเสียงเป็นภาษาไทย เวลาโทรก็กดปุ่มค้างรอสัญญาแล้วก็เอ่ยชื่อ เครืองจะเรียกชื่อนั้นขึ้นมาพร้อมอ่านทวนชื่อนั้นให้ฟังเพื่อให้เราเช็คว่าใช่ชื่อที่เราต้องการหรือไม่ ถ้าใช่ก็กดปุ่ม 1 ทีมันโทรออกไปหาให้เลยครับ โดยฟังชั่นนี้นั้นต่างจากของ Nokia โดยสิ้นเชิง เพราะเราไม่ต้องไปบันทึกเสียงเรียกของชื่อแต่ละชื่อ เพราะ a768 มันจะอ่านชื่อที่บันทึกเองเลยครับ

ส่วนหน้าจอสัมผัสนั้นใช้ง่ายมาก ทำให้รู้สึกได้เลยว่าสะดวกกว่าแบบกดปุ่มแบบเดิม ๆ เยอะมาก ๆ โดยเฉพาะเวลาส่ง sms หรือจดบันทึกอะไร แค่เปิด keyboard แล้วใช้สไตลัสจิ้ม ๆ แป๊บเดียวเสร็จ ผมแข่งกันกับเพื่อนเขียนข้อความกับ 7610 ของผมเสร็จก่อนเป็นนาทีเลยครับ หรือใครคุ้นกับการใช้วิธีเขียนลงไปที่หน้าจด a768 ตัวนี้ฉลาดทีเดียวครับไม่ยุ่งยากแน่นอน

เรื่องระบบของเครื่องนั้น ยกนิ้วยอมรับว่าทำได้ดีมาก ๆ ผมนึกว่าจะมีอาการ hang บ่อย ๆ เหมือนที่เขาพูดถึงกันในบรรดา smart phone ทั้งหลาย เพราะเจ้า a768 ของผมนั้นตั้งแต่ซื้อมานั้น มีอาการ hang แค่ 2 ครั้งเท่านั้นเองอ่ะ และการทำงานของเครื่องถือได้ว่าค่อนข้างเร็วเมื่อเทียบกับ 7610 เพราะผมได้มีโอกาสลองใช้ 7610 ของเพื่อนที่ซื้อมาเมื่อสัปดาห์ก่อน

การใช้งานไม่ยุ่งยากและสะดวกมากทีเดียว จะมีก็แต่ปัญหาของตัวผมเองที่เวลาเชื่อมกับหูฟังบลูทูธอยู่ แต่ดันไปรับที่ตัวเครื่องเฉยเลย พอไม่ได้ยินเสียงคุยถึงจะนึกขึ้นมาได้ว่าต้องคุยด้วยเจ้าหูฟังบลูทูธน่ะครับ

เสียงเรียกเข้าและลำโพงเสียงดังฟังชัด และเสียงสดใสไม่มีปัญหา แถมสามารถบันทึกเสียงได้นานทีเดียวครับ แถมคุณภาพที่ได้นั้นชัดเจนดีเลยทีเดียวครับ

การเชื่อมต่อกับ computer นั้นต้องใช้สาย data กับโปรแกรม การทำงานของโปรแกรมอาจจะงง ๆ ช่วงแรก แต่พอเข้าใจแล้วก็สบายครับ เสียดายตรงที่การส่งถ่ายข้อมูลช้าไปหน่อย เวลาผมส่งเพลงขนาด 2.5 MB เข้าเครื่อง ก็ใช้เวลาประมาณนาทีหน่อย ๆ อ่ะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าช้าหรือเร็วเพราะไม่เคยลองกับโทรศัพท์ยี่ห้ออื่นอ่ะครับ แต่ชอบตรงที่สายดาต้านั้นเป็น usb สะดวกดีครับ

แต่ก็มีข้อเสียอยู่ 3 อย่างชัดเจนคือ
1. ไม่สามารถเพิ่ม memory ในเครื่องได้ แต่ก็มีให้ใช้เก็บอะไรต่ออะไรได้ประมาณ 59 MB ผมเก็บ mp3 ชนิด mp3PRO ที่ 96 Kbps ได้ 18 เพลง พร้อมกับ music video 2 เพลง วีดีโอคลิปอีก 3 file รูปที่ถ่ายอีก 30 รูป ใช้ memory ไป 55 MB การทำงานก็ยังเป็นปกติไม่มีปัญหาครับ แต่เสียดายที่น่าจะใส่เพิ่มได้อีกอ่ะ
2. เรื่องความละเอียดของกล้องและความสามารถของกล้องนั้น ยังไม่ค่อยน่าพอใจสำหรับผม เพราะทำงานได้ดีมากในที่แจ้งและแสงธรรมชาติอ่ะ แต่ถ้าอยู่ในที่มืด หรือแสงไฟนั้น จะได้ภาพที่มีไม่ชัด แต่เมื่อเพื่อนผมบอกว่าถ้าเทียบกับ โทรศัพท์ถ่ายรูปรุ่นอื่นๆ ของ nokia ยกเว้น 7610 นั้น ภาพของ a768 ของผมชัดกว่าอ่ะ อันนี้ไม่ยืนยันนะครับ แต่เพื่อนผมที่เขาของเล่นเครื่องผมนั้นบอกเหมือนกัน 3 คนอ่ะครับ ตัวผมเองก็ไม่
3. โปรแกรม picsel ที่ใช้เปิดเว็บนั้นยังไม่รองรับภาษาไทย เป็น application ตัวเดียวอ่ะที่ใช้ภาษไทยไม่ได้ น่าเสียดายมาก ๆ และก็ยังเข้าดูเว็บได้ไม่ทั้งหมด คงเพราะอาจจะยังไม่รองรับมาตรฐานด้านดูเว็บแบบ 100% อ่ะครับ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมน่ะครับ เพราะเห็นว่าหลายคนสนใจ แต่ยังสงสัยอยู่ว่ามันจะดีไหม และผมอยากบอกว่าถ้าจะเชื่ออะไรนั้น ลองสัมผัสด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ เพราะบางคนออกมาวิจารณ์มาพูดนั้น ตัวคนวิจารณ์เองก็อาจจะยังไม่ได้ใช้ หรือได้ใช้แต่ก็แค่ลองแป๊บ ๆ น่ะครับ ถ้าใครกำลังสนใจรุ่นนี้นั้น ผมแนะนำว่าถ้าข้อเสีย 3 ข้อที่ผมบอกมาไม่มีปัญหาอะไรกับวัตถุประสงค์การใช้งานของคุณแล้วล่ะก็ รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ แต่ถ้าหาก 3 ข้อนี้มีผลกับการใช้งานที่คุณต้องการซื้อไปใช้แล้วล่ะก็ คงต้องมองหารุ่นอื่น ๆ แล้วอ่ะครับ Very Happy
Sakolo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? Battary ??? ?????????
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2004 14:52  

เรื่องฺ Battary กับ การใช้งานขอ' A768 เป็นอย่างไรบ้างครับ เคยอ่านบทวิจารณ์ว่า กินไฟมาก ใช้งานได้เพียงวันเดียว แบต ก็หมด
ช่วยตอบด้วยครับ
user A768
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????? Battary ??? ?????????
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2004 08:48  

Sakolo ผู้เขียน:
เรื่องฺ Battary กับ การใช้งานขอ' A768 เป็นอย่างไรบ้างครับ เคยอ่านบทวิจารณ์ว่า กินไฟมาก ใช้งานได้เพียงวันเดียว แบต ก็หมด
ช่วยตอบด้วยครับ

ผมใช้รุ่นนี้มาประมาณ 3 อาทิตย์ รู้สึกว่าถ้าทำงานกับเครื่องตลอดจะใช้ประมาณ วันกว่าๆ หรือบางทีก็แค่วันเดียว แต่ถ้ารอรับสายจะใช้ได้ประมาณ 2-3 วันครับ
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2004 13:01  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลการใช้งานครับ
ผมทราบครับว่า linux เองมันมี graphic mode เช่นเดียวกัน แต่ แต๊ แต่
1. ผมเทียบในเรื่องของระบบปฏิบัติการบนมือถือ only
2. ผมเทียบจาก application เวลานี้เมื่อเทียบ symbian OS & Linux OS
3. (นอกเรื่อง) open source เป็นที่กำลังฮิตกันทั่วโลกสำหรับผู้พัฒนา ไม่เถียงครับ ไม่เถียงเล้ยยยยย แต่สำหรับ"คนใช้" หละ
office TLE VS. Microsoft office????????????
โอ้แม่เจ้า...คนละเรื่องเดียวกันครับ
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2004 20:11  

พี่ตวงคับ ทำไมถึงคิดไม่ดีกะลินุกซ์เลยอ่ะ อันที่จิงมันก้อดีจะตาย เพียงแต่ว่ามันต้องใช้เวลา เหมือนที่เราเคยเริ่มทดลองใช้ 7650 แล้วต้องรออีกระยะนึงเหมือนกัน ถึงจะมีแอพพลิเคชั่นออกมา ในอดีต บ้านเรา...ซิมเบียนเป็นอะไรที่ใครก้อยังไมได้ให้ความสนใจซะด้วยซ้ำ เพราะตอนนั้นมีแต่ PSION กะโนเกีย และอีริคสันเท่านั้นมั้งที่มีมือถือออกมา แต่ก้อนั่นแหละ บ้านเรายังไม่ได้ถึงขั้นพัฒนาเทคโนโลยีออกมาสูง อย่าเพิ่งนำมาเปรียบเทียบอะไรง่ายๆ สิ่งที่เพิ่งเข้ามาใหม่ยังไม่ได้ใส่ความสามารถลงไป แต่จุดเด่นของ A768 ก้อมีมากพอๆกับ 7610 แถมยังคุ้มกว่าด้วยนะ ทำอย่างกะพี่ตวงจะทำให้มือถือมันกลายเป็นคอมได้งั้นแหละ ใช้ได้ทุกอย่างเลย งั้นใช้คอมไปเลย ไม่ต้องมีมือถือจะไม่ดีกว่าเหรอคับ
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2004 22:41  

- B a n K - ผู้เขียน:
พี่ตวงคับ ทำไมถึงคิดไม่ดีกะลินุกซ์เลยอ่ะ อันที่จิงมันก้อดีจะตาย เพียงแต่ว่ามันต้องใช้เวลา เหมือนที่เราเคยเริ่มทดลองใช้ 7650 แล้วต้องรออีกระยะนึงเหมือนกัน ถึงจะมีแอพพลิเคชั่นออกมา ในอดีต บ้านเรา...ซิมเบียนเป็นอะไรที่ใครก้อยังไมได้ให้ความสนใจซะด้วยซ้ำ เพราะตอนนั้นมีแต่ PSION กะโนเกีย และอีริคสันเท่านั้นมั้งที่มีมือถือออกมา แต่ก้อนั่นแหละ บ้านเรายังไม่ได้ถึงขั้นพัฒนาเทคโนโลยีออกมาสูง อย่าเพิ่งนำมาเปรียบเทียบอะไรง่ายๆ สิ่งที่เพิ่งเข้ามาใหม่ยังไม่ได้ใส่ความสามารถลงไป แต่จุดเด่นของ A768 ก้อมีมากพอๆกับ 7610 แถมยังคุ้มกว่าด้วยนะ ทำอย่างกะพี่ตวงจะทำให้มือถือมันกลายเป็นคอมได้งั้นแหละ ใช้ได้ทุกอย่างเลย งั้นใช้คอมไปเลย ไม่ต้องมีมือถือจะไม่ดีกว่าเหรอคับ

คุณน้องแบงค์ที่เคารพ
พี่ มองในมุมมองของ"คนใช้"ซึ่งมันก็เหมือนตอนที่พี่มองซิมเบี้ยน ใหม่ ๆ มันก็เหมือนกะหการที่พี่ต้องมูฟมาจาก ดอส มาเปน วินโดวส์ ว่า เอ๊.... มันจะสู้ของเดิมได้เร้อ และยิ่งผนวกกับประสบการณ์และเรื่องราวที่พี่ได้รับจากlinux มันทำให้พี่ยังไม่กล้า "ไว้ใจ" ก็เลยติดลบไว้ก่อนเยอะหน่อย แต่ถ้าใช้แล้วโอเคพี่ก็เปิดใจรับพี่ไม่ใช่คนประเภทอะไรที่กูชอบดีหมดอะไรที่กูไม่ชอบแย่หมดนะ พี่เคยไม่ไว้ใจ วินโดวส์ เคยไม่ไว้ใจ ซิมเบี้ยน เคยไม่ไว้ใจ SE เคยตั้งแง่กับอะไรมากมาย แต่ไม่ได้หมายความว่าพี่ปิดใจไม่ลองนะ พี่แค่ ตั้งแง่ จากประสบการณ์ ในมุมมองของผู้ใช้ไม่ใช่คนขาย รึคนพัฒนา เข้าใจมั้ยครับน้องแบงค์
oj
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Christchurch,NZ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2004 10:19  

ก็รอดูเอาแล้วกันว่ามันจะไปถึงไหน
อ่านไปอ่านมางง-ปวดหัว-ไม่ต้องเถียงกัน
จบ-รอดูอย่างเดี๋ยว-แล้วก็จะรู้เอง...ชี้แจงไป
ก็แค่นั้น...คอยสิครับ-จบนะคุณ MOD-TEAM
ทั้ง 2 คน. Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil
oj
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Christchurch,NZ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2004 10:29  

แต่ขอถามหน่อยนะถึงขั้นขนานไปเล่น Smartphone
แล้วทำไมยังต้องการใช้ภาษาไทยใน Smartphone
ด้วยเหรอ...โห...เท่ห์มากเพื่อนผมอะซื้อมาทำไม
เอาไว้โชว์...มีใช้...ดี...ผมอ่านแล้วปวดหัว
เอาเป็นว่าใครพอใจก็ซื้อใช้เถอะครับถ้าคุณ
มีเงินและต้องการใช้มันอันคำว่า Smartphone
เพื่อนฝรั่งผมแปลว่า "Used it if you want to got cha"
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2004 11:45  

อ่ะนะ พี่ตวง มันก้อแล้วแต่คนคิด ใช่เลย แต่ถึงงัยผมก้อไม่ชอบมือถือที่ถูกเรียกว่าสมาร์ทโฟนหรอก งงกันล่ะสิ
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2004 18:09  

เออ งง เถียงกันไปมากมาย แต่เหมือนบทสรุปยังคลุมเครือ ถ้าจะให้พูดตอนนี้กระแสของลีนุ๊กยังไม่บูมเท่าซิมเบี้ยน นั่นเพราะว่าโนเกียจะเน้นระบบซิมเบี้ยนอยุ๋ ถึงแม้ลีนุ๊กจะดียังไง แต่ถ้าไม่มีคนสนใจก็หยุดกับที่คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2004 20:44  

"แต่ขอถามหน่อยนะถึงขั้นขนานไปเล่น Smartphone
แล้วทำไมยังต้องการใช้ภาษาไทยใน Smartphone
ด้วยเหรอ...โห...เท่ห์มากเพื่อนผมอะซื้อมาทำไม
เอาไว้โชว์...มีใช้...ดี...ผมอ่านแล้วปวดหัว"

ผมใช้ 3650 มานานเป็นปีๆ ก็พึ่งจะมีภาษาไทยที่ (เกือบ) สมบูรณ์
มาให้ใช้... ตอนนี้ผมสามารถ check mail & reply
ตอบธุรกิจ ด้วยภาษาไทยได้ (ก่อนหน้านี้เคยถูกกล่าวหาว่ากระแดะใช้ไทยไม่เป็น)
นอกจากนี้ ส่ง fax , ฟังเพลงขณะเดินทาง,
ใช้เป็นเครื่องป้องกันคนโทรเข้า, แถมมีเครื่องตอบรับโทรศัพท์ส่วนตัว
ถ่ายรูปงานขึ้นเวป ผ่าน bluetooth
ฯลฯ
นี่เป็นเหตุผลเล็กๆ ที่ทำไมผม (และคนอื่นๆ) ใช้ smartphone

ที่สำคัญคงพอจะตอบได้ว่า "ถ้าเล่น smartphone" แล้วทำไมต้องใช้ภาษาไทย

สรุปนิยาม smartphone ของผมคือ มือถือฉลาดๆ + ภาษาไทย (ขณะที่อยู่เมืองไทย) = หาเงินได้ง่ายขึ้น และไม่โดนว่ากระแดะตอบแต่ภาษาอังกฤษ

ok มั๊ยคับ....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2004 06:34  

พอดีผ่านมาอ่าน อยากจะแก้ไขหากคุณตวงจะไม่ว่าอะไร เพราะรู้สึกเห็นด้วยกับคุณ bank มากกว่า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลการใช้งานครับ
ผมทราบครับว่า linux เองมันมี graphic mode เช่นเดียวกัน แต่ แต๊ แต่
1. ผมเทียบในเรื่องของระบบปฏิบัติการบนมือถือ only
2. ผมเทียบจาก application เวลานี้เมื่อเทียบ symbian OS & Linux OS
3. (นอกเรื่อง) open source เป็นที่กำลังฮิตกันทั่วโลกสำหรับผู้พัฒนา ไม่เถียงครับ ไม่เถียงเล้ยยยยย แต่สำหรับ"คนใช้" หละ
office TLE VS. Microsoft office????????????
โอ้แม่เจ้า...คนละเรื่องเดียวกันครับ

ข้อ 1 เท่าที่ดูก็เห็นชัดเจนอยู่ว่าบน A768 ก็ไม่ได้ใช้ Linux Text mode นี่ครับ Graphic ทั้งจอ ผมยังสงสัยว่าอาจจะเข้าใจผิด หรือยังไม่เห็นตัวจริงหรือเปล่า และเท่าที่คุณ A768 เล่ามาก็สะดวกดี (ชอบ idea เรื่อง VR function จริง ๆ ครับ มีความคิดใหม่เกิดขึ้น) ถ้าปัญหาที่ถกเถียงกันคือคำว่า "Linux" ให้ลองคิดดูเล่น ๆ เสียว่า เราไม่รู้จักมันมาก่อนอาจจะช่วยได้ครับ บางทีเราก็อาจจะลืมภาพความลำบากยากแค้นเก่า ๆ ของ unix หรือ dos ไม่ได้เสียที เมื่อ 17-18 ปีที่แล้วที่ผมเล่น dos 3.x ก็เหมือนคนบ้า นั่งรถไปซื้อแผ่น floppy 5.25" ที่ร้าน book chest สยาม ที่เขาขายโปรแกรม copy เป็นที่แรก ๆ ที่ผมรู้จักเลยมั๊ง มาลองเล่น install dos ลงเครื่องคอมฯ ( 80286 ที่มี ram แค่ 512k-1mb แต่อ่านได้จริง ๆ แค่ 640 จนถึง dos 5 และ hard disk น่าใจหาย ก้อนเบ้อเร่อแต่จุแค่ 10 mb) อยู่คนเดียวไปเล่าให้เพื่อน ๆ ฟังก็ไม่มีใครรู้เรื่อง จนผ่านยุก dos 5.x-6.x เข้ามาเกยฝั่งที่ windows 3.x จนถึงปัจจุบัน จนตอนนี้ก็เป็นนักธุรกิจเส้นทางสาย IT ไปแล้ว ผมแน่ใจว่า ถ้า Bill Gates ยังไม่ตายเสียก่อน Linux คงต้องลำบากไปอีกซักระยะ เพราะหมอนี่เลือดเย็นพอ ๆ กับ bill ในหนัง kill bill ไม่มีผิด แต่ก็เชื่อว่า Linux จะสู้เสมอ และ ทำ os เฉพาะกิจสำหรับอุปกรณ์แบบเฉพาะเจาะจง (purpose build) ได้ไม่แพ้กันกับ ms แต่การตลาดไม่เอาไหน (ก็เพราะมันแจกฟรีนี่ครับ)

ข้อ 2 เชื่อสิครับว่า Application มือถือ linux ต้องออกมาเกลื่อนในไม่ช้าแน่ ๆ เพราะ developer tools kit มันอยู่ในมือของคนที่เล่น computer มาตั้งนานแล้ว คุ้นมือกันแล้ว คนเล่น linux หนัก ๆ ในหน้าที่การงาน ทุกคนคงอาจจะคันไม้คันมือเขียนมาใช้ในมือถือ A768 ของตัวเองกันบ้างแล้วด้วยซ้ำ อีกหน่อยคงแจกฟรีกันแหลก และอาจจะมี virus แถมมาด้วยนะครับ ต้องระวัง

ข้อ 3 application program นอกจาก MS office มีอีกมากนะครับถ้าเราไม่พูดถึงตัวชนอย่าง Office TLE (คุณลืม Lotus 123 for dos/windows ไปแล้วหรือ มันก็ ตายคาอก windows เหมือนกัน ทั้ง ๆ ที่สามปีที่แล้วหน้ารามยังมีสอนอยู่เลย ไหนจะ word perfect อีก) อย่างโปรแกรมทางด้านดาราศาสตร์ วิทยาศาสตร์ หรือ แม้แต่จักรกลหุ่นยนต์ และรถยนต์สมัยใหม่ และตอนนี้ก็พวก mobile device หลายอุปกรณ์ หลายบริษัทเทหมดหน้าตักให้ linux เพราะ code มันฟรี community ก็กว้างใหญ่ลดต้นทุนให้กับมือถือได้บาน จนกระทั่งอาจจะมีวันนึงที่นาย Bill เห็นเม็ดเงินมหาศาลหลุดมือไป ถึงตอนนั้น ก้อาจจะมีการ take over แซมเบี้ยน เอาไป dump ทิ้งกันมั่ง หรืออาจจะเป็นมือถือยี่ห้อน้องใหม่ microsoft ซึ่งผมก็ไม่คิดแม้แต่ว่า แซมเบี้ยนจะอยู่กับเราไปอีกนาน เพราะเมื่อ processor บน mobile device เร็วขึ้นและกินพลังงานน้อยลงเรื่อย ๆ ตัว memory ก็ถูกและใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ ถึงตอนนั้นอาจจะมีแค่ 2 คนที่จะเหลือฟาดฟันกันจริง ๆ ก็แค่ ms กับ linux แค่นี้แหละครับ
led20307
Year's Star

จังหวัด: ยโสธร
หัวข้อ : Re: ???????????? 3 ???????????????????
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2004 11:27  

A768 ผู้เขียน:
ผมซื้อเจ้า A768 มาใช้ได้เกือบเดือนแล้วครับ ตอนที่คิดจะซื้อผมลังเลระหว่าง Nokia 7610 แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจเลือก Moto a768 มาด้วยเหตุผลที่มีอุปกรณ์มาครบ คือ หูฟังบลูทูธ ซองหนัง สายดาต้า cd ซอร์ฟแวร์ และมีอินฟาเรด แค่หูฟังบลูทูธอันเดียวก็ปาเข้าไป 3300 บาทแล้ว มาคำนวนกับ Nk 7610 แล้วพอเห็นตัวจริงและอุปกรณ์ต่าง ๆ ไม่คิดมากเลยครับ เพราะ 7610 ไม่ได้หูฟังบลูทูธให้อ่ะ และปุ่มก็ยังกดยากมากกว่าเยอะ menu ต่าง ๆ ก็งงไปหมด ก็เลยเลือก Mota a768 เลยอ่ะ เพราะราคาเท่ากันเลยคือ 21900 บาท

ประสบการณ์จากที่ใช้มานั้น เรื่องการทำงานโทรศํพท์นั้น ไม่มีปัญหาเลยครับ แถมสะดวกมาก ๆ เพราะมีฟังชั่น VR ตามที่เขาโฆษณาว่าเป็นโทรศัพท์พูดได้น่ะครับ เพราะแค่เราบันทึกชื่อของคนติดต่อเป็นภาษาอังกฤษซะ ผมใช้วิธีพิมพ์แบบคาราโอเกะ ให้อ่านออกเสียงเป็นภาษาไทย เวลาโทรก็กดปุ่มค้างรอสัญญาแล้วก็เอ่ยชื่อ เครืองจะเรียกชื่อนั้นขึ้นมาพร้อมอ่านทวนชื่อนั้นให้ฟังเพื่อให้เราเช็คว่าใช่ชื่อที่เราต้องการหรือไม่ ถ้าใช่ก็กดปุ่ม 1 ทีมันโทรออกไปหาให้เลยครับ โดยฟังชั่นนี้นั้นต่างจากของ Nokia โดยสิ้นเชิง เพราะเราไม่ต้องไปบันทึกเสียงเรียกของชื่อแต่ละชื่อ เพราะ a768 มันจะอ่านชื่อที่บันทึกเองเลยครับ

ส่วนหน้าจอสัมผัสนั้นใช้ง่ายมาก ทำให้รู้สึกได้เลยว่าสะดวกกว่าแบบกดปุ่มแบบเดิม ๆ เยอะมาก ๆ โดยเฉพาะเวลาส่ง sms หรือจดบันทึกอะไร แค่เปิด keyboard แล้วใช้สไตลัสจิ้ม ๆ แป๊บเดียวเสร็จ ผมแข่งกันกับเพื่อนเขียนข้อความกับ 7610 ของผมเสร็จก่อนเป็นนาทีเลยครับ หรือใครคุ้นกับการใช้วิธีเขียนลงไปที่หน้าจด a768 ตัวนี้ฉลาดทีเดียวครับไม่ยุ่งยากแน่นอน

เรื่องระบบของเครื่องนั้น ยกนิ้วยอมรับว่าทำได้ดีมาก ๆ ผมนึกว่าจะมีอาการ hang บ่อย ๆ เหมือนที่เขาพูดถึงกันในบรรดา smart phone ทั้งหลาย เพราะเจ้า a768 ของผมนั้นตั้งแต่ซื้อมานั้น มีอาการ hang แค่ 2 ครั้งเท่านั้นเองอ่ะ และการทำงานของเครื่องถือได้ว่าค่อนข้างเร็วเมื่อเทียบกับ 7610 เพราะผมได้มีโอกาสลองใช้ 7610 ของเพื่อนที่ซื้อมาเมื่อสัปดาห์ก่อน

การใช้งานไม่ยุ่งยากและสะดวกมากทีเดียว จะมีก็แต่ปัญหาของตัวผมเองที่เวลาเชื่อมกับหูฟังบลูทูธอยู่ แต่ดันไปรับที่ตัวเครื่องเฉยเลย พอไม่ได้ยินเสียงคุยถึงจะนึกขึ้นมาได้ว่าต้องคุยด้วยเจ้าหูฟังบลูทูธน่ะครับ

เสียงเรียกเข้าและลำโพงเสียงดังฟังชัด และเสียงสดใสไม่มีปัญหา แถมสามารถบันทึกเสียงได้นานทีเดียวครับ แถมคุณภาพที่ได้นั้นชัดเจนดีเลยทีเดียวครับ

การเชื่อมต่อกับ computer นั้นต้องใช้สาย data กับโปรแกรม การทำงานของโปรแกรมอาจจะงง ๆ ช่วงแรก แต่พอเข้าใจแล้วก็สบายครับ เสียดายตรงที่การส่งถ่ายข้อมูลช้าไปหน่อย เวลาผมส่งเพลงขนาด 2.5 MB เข้าเครื่อง ก็ใช้เวลาประมาณนาทีหน่อย ๆ อ่ะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าช้าหรือเร็วเพราะไม่เคยลองกับโทรศัพท์ยี่ห้ออื่นอ่ะครับ แต่ชอบตรงที่สายดาต้านั้นเป็น usb สะดวกดีครับ

แต่ก็มีข้อเสียอยู่ 3 อย่างชัดเจนคือ
1. ไม่สามารถเพิ่ม memory ในเครื่องได้ แต่ก็มีให้ใช้เก็บอะไรต่ออะไรได้ประมาณ 59 MB ผมเก็บ mp3 ชนิด mp3PRO ที่ 96 Kbps ได้ 18 เพลง พร้อมกับ music video 2 เพลง วีดีโอคลิปอีก 3 file รูปที่ถ่ายอีก 30 รูป ใช้ memory ไป 55 MB การทำงานก็ยังเป็นปกติไม่มีปัญหาครับ แต่เสียดายที่น่าจะใส่เพิ่มได้อีกอ่ะ
2. เรื่องความละเอียดของกล้องและความสามารถของกล้องนั้น ยังไม่ค่อยน่าพอใจสำหรับผม เพราะทำงานได้ดีมากในที่แจ้งและแสงธรรมชาติอ่ะ แต่ถ้าอยู่ในที่มืด หรือแสงไฟนั้น จะได้ภาพที่มีไม่ชัด แต่เมื่อเพื่อนผมบอกว่าถ้าเทียบกับ โทรศัพท์ถ่ายรูปรุ่นอื่นๆ ของ nokia ยกเว้น 7610 นั้น ภาพของ a768 ของผมชัดกว่าอ่ะ อันนี้ไม่ยืนยันนะครับ แต่เพื่อนผมที่เขาของเล่นเครื่องผมนั้นบอกเหมือนกัน 3 คนอ่ะครับ ตัวผมเองก็ไม่
3. โปรแกรม picsel ที่ใช้เปิดเว็บนั้นยังไม่รองรับภาษาไทย เป็น application ตัวเดียวอ่ะที่ใช้ภาษไทยไม่ได้ น่าเสียดายมาก ๆ และก็ยังเข้าดูเว็บได้ไม่ทั้งหมด คงเพราะอาจจะยังไม่รองรับมาตรฐานด้านดูเว็บแบบ 100% อ่ะครับ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมน่ะครับ เพราะเห็นว่าหลายคนสนใจ แต่ยังสงสัยอยู่ว่ามันจะดีไหม และผมอยากบอกว่าถ้าจะเชื่ออะไรนั้น ลองสัมผัสด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ เพราะบางคนออกมาวิจารณ์มาพูดนั้น ตัวคนวิจารณ์เองก็อาจจะยังไม่ได้ใช้ หรือได้ใช้แต่ก็แค่ลองแป๊บ ๆ น่ะครับ ถ้าใครกำลังสนใจรุ่นนี้นั้น ผมแนะนำว่าถ้าข้อเสีย 3 ข้อที่ผมบอกมาไม่มีปัญหาอะไรกับวัตถุประสงค์การใช้งานของคุณแล้วล่ะก็ รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ แต่ถ้าหาก 3 ข้อนี้มีผลกับการใช้งานที่คุณต้องการซื้อไปใช้แล้วล่ะก็ คงต้องมองหารุ่นอื่น ๆ แล้วอ่ะครับ :D

ผมก็ใช้เหมือนกันแต่มีข้อเสียอย่างที่ว่าคือว่าถ้าไม่ติดขัดอะไรกับข้อเสียอยากเพิ่มเติมคือโอเคภาพถ่ายอาจจะด้วยกว่า7610 รวมทั้งการถ่ายภาพเคลื่อนไหวที่แตกเวลาซูมและหาตัวMP4หรือไฟล์หนังมาลงยากรวมทั้งโปรแกรมอื่นๆด้วยเมื่อเทียบกับราคาแล้วแต่ก็มีคุณสมบัติที่เด่นๆที่กล่าวมาข้างบนข้างต้นแล้ว ดีคนละแบบ สำหรับผู้ที่อยากใช้ภาษาไทยล้วน
birdxxx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2004 09:57  

บลูทูะของผมทำอย่างไรก็ใช้ไม่ได้ครับ ใครใช้ได้บ้าง บอกวิธีด้วยครับ
Shimafuguro
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????????????????? Linux ??????
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2004 19:07  

อดไม่ไหว ขอแจมด้วยครับว่าถ้า linux มันไม่ดีจริงมันไม่ได้เป็น OS แห่งชาติของหลายๆ ประเทศหรอกครับ ยิ่งในคอมฯ เนี่ยคนที่เล่นก็รู้ว่า linux เนี่ยมันเสถียรกว่าวินโดว์เป็นไหนๆ รวมไปถึงเทียบจุดต่อจุดของการกินทรัพย์ยากรของเครื่องอีกต่างหาก
แต่ในส่วนที่จะเปรียบเทียบกับ Symbian นั้นผมไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยลองครับโดยส่วนตัวผมสนใจรุ่นนี้อยู่แล้ว ยิ่งมาทราบว่าเป็น Linux OS ด้วยยิ่งสนใจใหญ่ครับ
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2004 19:41  

ตามสบายเลยครับทุกท่าน นานาจิตตังอยู่แล้ว ถ้าเทียบมือถือนาทีนี้ ท่านคิดว่าลีนุกซ์เหนือกว่าซิมเบี้ยน และในคอมลีนุกซ์เหนือกว่าวินโดวส์ล่ะก็ ตามสบายเลยค้าบบบบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2004 01:25  

คุณตวงไม่เจ็บสีข้างเหรอครับ คุณเป็นคนจุดประเด็นเรื่อง Linux เป็น Text Mode ขึ้นมาเป็นคนแรก แล้วก็เทียบว่า Linux บน Desktop ไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้ แล้วพอมีคนแย้งว่า Linux ก็มี GUI เหมือนกัน คุณก็บอกว่าคุณสนใจแต่บนมือถือเท่านั้น

มือถือที่ไหนเป็น text mode ละครับ Smile คงจะสนุกพิลึกละ

ถ้าในแง่ผู้ใช้อย่างที่คุณว่า มือถือยี่ห้อไหน ๆ ก็เหมือนกันครับ ออกแบบมาให้ใช้ง่ายอยู่แล้ว ยิ่ง A768 ใช้ Linux +Qtopia ที่ออกแบบมาใหม่จริง ๆ มี Function อะไรหลาย ๆ อย่างที่มือถืออื่นไม่มี หรือว่า ต้องลงโปรแกรมเสริม เช่น การอ่านลายมือภาษาไทย ส่วน feature อื่น ๆ ที่ OS ตัวอื่นมี Linux ก็มีหมด ก็น่าจะนับว่า A768 เป็นมือถือที่ดีกว่ามือถืออื่นไม่ใช่เหรอครับ ในแง่ผู้ใช้นะ Smile

ส่วนในแง่ Application นะ โปรแกรมบน Linux สำหรับมือถือ มีเยอะแยะไปครับ แต่ที่คุณไม่รู้ ก็เพราะว่า มือถือที่ใช้ Linux มันมีขายในเมืองไทยแค่รุ่นสองรุ่น คนใช้ก็เลยน้อยตาม ไม่มีคนทำ Web สำหรับมือถือบน Linux เหมือน Symbian ก็เลยเหมือนจำนวนซอฟท์แวร์มันน้อยมาก

ออกไปดูโลกข้างนอกบ้างนะครับ ไม่ใช่พ่อบิลล์บอกว่า เอ้าลูก Windows Version ใหม่ ออกมาแล้ว จ่ายตังค์ได้แล้วลูก 100 บาทก็ยังดี แต่เจ้าก็ต้องเป็นลูกพ่อไปชั่วชีวิต เอิ้ก ๆ ๆ ๆ

มี report ให้ไปอ่าน อันสองอัน เผื่ออยากจะออกจากถ้ำบ้าง Razz

"Gartner/Dataquest: Embedded Linux now number one in Asia" http://www.eetasia.com/article_content.php3?article_id=8800330870

http://www.abiresearch.com/reports/WSOF.html

"Over the next few years the WindowsCE folks could be surprised how quickly they lose projects to Linux. "
http://management.itmanagersjournal.com/management/04/04/12/1818212.shtml

ผมใช้ nokia 3650 อยู่ ด้วยเหตุผลที่ว่า ตอนนั้นยังไม่มี a768 อยู่ แต่เวลาผมเขียนโปรแกรมให้ Symbian หรือว่า j2me ผมก็เขียนบน Linux ละนะ ไม่เสียอารมณ์ดี Smile
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2004 13:02  

ตาม สบายคับ ตามสบายเลย ม.บูรพามีสอนเรื่องระบบปฏิบัติการ ยูนิกซ์ มี บูรพาลีนุกซ์ ผมเรียนมาแล้ว คุณจะบอกว่าทั้งคนที่เรียนและใช้งานระบบนี้ ไม่รู้เรื่องระบบนี้ หาว่าผมสีข้าง ตามสบายเลยค้าบบบ ตามสบายเลย ตามสบายจริง ๆ
หมู หมู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? A768 ?????????
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2004 14:14  

ผมก็มี A768 เหมือนกัน แต่ก็ใช้ฟังชั่นโทรออกด้วยเสียงไม่เป็นอ่านคู่มือไม่เข้าใจ
และผมจะหาโปรแกรมเพิ่มได้จากที่ไหนบ้างครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2004 15:38  

ตาม สบายคับ ตามสบายเลย ม.บูรพามีสอนเรื่องระบบปฏิบัติการ ยูนิกซ์ มี บูรพาลีนุกซ์ ผมเรียนมาแล้ว คุณจะบอกว่าทั้งคนที่เรียนและใช้งานระบบนี้ ไม่รู้เรื่องระบบนี้ หาว่าผมสีข้าง ตามสบายเลยค้าบบบ ตามสบายเลย ตามสบายจริง ๆ

ใจเย็น ๆ ครับ ผมไม่ได้บอกว่าคุณไม่รู้เรื่อง linux แต่กำลังบอกคุณว่า คุณเอาสีข้างเข้าถู ในเมื่อคุณบอกว่าไลนุกซ์ไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ แล้วก็มีคนมาบอกให้ว่า มันดีกว่ายังไง ในแง่ของโทรศัพท์ คุณก็แถไปเรื่อย สุดท้ายก็ทำเป็นน้อยใจประมาณว่า ใครอยากใช้ก็ใช้ไป โฮะ ๆ ๆ ๆ

เอาให้ดูอีกอันละกันครับ
Linux to power most Motorola phones
http://news.com.com/2100-1001-984424.html

ข่าวจาก cnet คงพอเชื่อได้ละมั้งครับ ;)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????? 3 ???????????????????
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2004 10:54  

[quote="led20307"]
A768 ผู้เขียน:

ผมขอเน้นเฉพาะเกี่ยวกับการเชื่อมต่อกับคอมพ์นะครับ ไม่ทราบว่ามันให้โปรแกรมอะไรบ้างและใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ สวนที่เป็น เหมือน PDA ทำอะไรได้บ้าง....ตารางนัดหมายข้อมูลต่างๆของลูกค้า เราสามารถพิมพ์จาดเครื่องคอมพ์แล้วโหลดลงมือถือให้มันเตือนเวลานัดหมายได้ ทุกวันนี้ใช้ moto T720 อยู่มันก็มีพวกตารางนัดหมายเสียงเตือนแต่ขี้เกียจนั่งกดปุมใส่ข้อมูลที่โทรศัพท์ ถ้าทำได้จากเครื่องคอมพ์ก็แจ๋วเชียวครับ ถอยมาใช้สักเครื่องแน่
vicious
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2004 00:11  

ผมว่าคุณ ThU AnG KuBPoM!!!!!! นี่ยังอ่อนต่อโลกมากนะครับจากที่ฟังความคิดเห็นมา
หรือไม่ก็ไปลงวิชา os ใหม่ซะนะครับจะได้เข้าใจว่า os คืออะไรนะครับ แล้วผมถามหน่อยว่าคุณรู้ได้อย่างไรว่า symbian เจ๋ง palm เจ๋ง microsoft mobile เจ๋ง หรือ linux เจ๋งในเมื่อคุณเป็นแค่ user หรือคุณจะเถียงว่าไม่ใช่คุณหรือครับว่า os แต่ละตัวทำงานแตกต่างกันอย่างไร ของทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ย่อมมีข้อดีข้อเสีย คุณเอา windows กับ linux มา run 7 * 24 เทียบกันดูสิครับอันไหนจะ stable กว่า หรือคุณลอลองใช้ windows เทียบกับ x windows ดู อันไหนใช้งานง่ายกว่า คำตอบก็คือ linux stable กว่าในขณะที่ windows ใช้งานง่ายกว่าเนื่องจากคุ้นเคย ผมใช้โทรศัพท์ , pocket pc , palm มาก็หลายเครื่อง ผมก็เห็นมันมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันทั้งนั้นไม่เคยเห็นมีอะไรดีไปกว่ากันเลย ก่อนไปข้อฝากไว้นิดนึงว่าควรศึกษาให้ดีก่อนจะวิจารณ์ นะครับ ไม่ใช่เถียงคนอื่นข้าง ๆ คู ๆ ปัจจุบัน ผมก็ใช้ a768 อยู่ก็ไม่เห็นมีอะไรไม่ดีตรงไหนเลย
vicious
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2004 01:02  

อีกเรื่องนึง ผมเป็น develper มาเกือบ 10 ปีปัจจุบันผมเปิดบริษัท software house เป็นของตัวเอง ผมจะบอกให้ว่าเด๋วนี้ผมไม่เคยเขียน application บน platform windows เลย
แล้วพวก software ค่ายยักษ์ใหญ่ต่าง ๆ ก็ออก product ตัวเองบน linux ยกใหญ่ เนื่องจากทั่วโลก trend linux กำลังมาแรงมาก ๆ ก็ลองคิดดูใหม่นะครับ อย่าลืมว่าคุณเป็นแค่ user คุณไม่รู้หรอกครับว่าระบบปฎิบัติการไหนดีไม่ดี เพราะคุณมีหน้าที่โต้ตอบกับ gui ที่เขาทำให้มาแค่นั้นเองครับ
บีม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2004 14:33  

ตอนนี้อยู่ที่เท่าไหร่เหรอครับ

ที่ไหนมีขายบ้าง ศูนย์ไหนบ้างที่มีขาย

ขอบคุณครับ
LoMo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2004 14:59  

เหอ ๆ ๆ Laughing
art_jesus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????? a768 ?????
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2004 12:25  

ไม่ทราบว่าผมจะหาโปรแกรมอื่นๆ ที่สามารถลงเครื่องของ a768 ได้ที่ไหนอาครับ คือผมลอง search หาแล้วมันไม่เจอครับ อย่างไรรบกวนผู้รู้บอกหน่อยนะครับ ปล.เครื่องนี้ดีมากเรยครับ แต่อย่างว่าครับข้อเสียมี 3 ข้อจิงๆ เสียดายจังนอกนั้นเยื่ยมครับ ทำงานได้ไวดีมากครับ
led20307
Year's Star

จังหวัด: ยโสธร
หัวข้อ : Re: ????????????????????????????? a768 ?????
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2004 13:27  

art_jesus ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าผมจะหาโปรแกรมอื่นๆ ที่สามารถลงเครื่องของ a768 ได้ที่ไหนอาครับ คือผมลอง search หาแล้วมันไม่เจอครับ อย่างไรรบกวนผู้รู้บอกหน่อยนะครับ ปล.เครื่องนี้ดีมากเรยครับ แต่อย่างว่าครับข้อเสียมี 3 ข้อจิงๆ เสียดายจังนอกนั้นเยื่ยมครับ ทำงานได้ไวดีมากครับ

:lol:
เจอแล้ว ไปที่http://wap.rousso.net เข้าไปโหลดกันเลยสำหรับผู้เป็นเจ้าของ A768 มีทั้งเกมส์,MP4,ภาพต่างๆ,โปรมแกรมต่างๆ(แต่มีไม่มาก) ถ้าไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกก็จะมีให้นิดเดียว แต่ถ้าสมัครแล้วมีให้เพียบ ผมยังโหลดไม่หมดแล้ว มีMP4ให้เพียบทั้งหนัง,การตูน,และ.....อีกมากมาย ส่วนท่านผู้ที่เป็นเจ้าของทราบบอกต่อๆ และหากมีท่านใดทราบที่มีอื่นๆอีกใช้บอกกันด้วย(เมื่อไหร่จะตั้งเป็นชมรมแบบของรุ่นอื่นบางนะ).............จพค. :wink:
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????????????????????? a768 ?????
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2004 16:13  

led20307 ผู้เขียน:
art_jesus ผู้เขียน:

Laughing
เจอแล้ว ไปที่http://wap.rousso.net เข้าไปโหลดกันเลยสำหรับผู้เป็นเจ้าของ A768 มีทั้งเกมส์,MP4,ภาพต่างๆ,โปรมแกรมต่างๆ(แต่มีไม่มาก) ถ้าไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกก็จะมีให้นิดเดียว แต่ถ้าสมัครแล้วมีให้เพียบ ผมยังโหลดไม่หมดแล้ว มีMP4ให้เพียบทั้งหนัง,การตูน,และ.....อีกมากมาย ส่วนท่านผู้ที่เป็นเจ้าของทราบบอกต่อๆ และหากมีท่านใดทราบที่มีอื่นๆอีกใช้บอกกันด้วย(เมื่อไหร่จะตั้งเป็นชมรมแบบของรุ่นอื่นบางนะ).............จพค. Wink

มันน้อยจังเรยอาครับ น่าเสียดายแต่ก้ออย่างว่าแหละ ครับมันยังซิงอยู่นี่ครับ คงหายากซักหน่อย แต่ก้อขอบคุณมากครับที่ช่วยเหลือ แต่ที่อยากได้คืออยากได้ไอ้ที่มัน เป็นโปรแกรมแบบ full screen caller หรือไม่ก้อ advance call manager อาครับ
mtt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2004 17:17  

เราเป็น telecom engineer แต่ก่อนเคยทำงานเกี่ยวกับออกแบบ hardware & networking (fiber optics) ให้กับบางองค์กร บางหน่วยงาน เห็นพรรคพวกที่เป็น software engineer มันมักจะแนะนำลูกค้าระดับองค์กรให้ใช้ linux นะ ถึงแม้ระดับ end user จะมีความคุ้นเคยกับ windows มากกว่า ตอน trainning ลูกค้าเราก็แจมด้วย ไม่เห็นจะยาก และก็เสถียรกว่าจริงๆ ตอนนี้เราก็ใช้ A768 สบายๆ ไม่เห็นมีอะไร ความจริงก็ไม่ค่อยสนใจ os หรอก ว่าจะเป็น platform อะไร เพราะไม่ว่าจะเป็นอะไร ก็มี application รองรับอยู่แล้ว ไม่แน่ว่าเครื่องต่อไปของเราอาจจะใช้ os อื่นก็ได้ เราว่าคนที่ใช้สมาร์ทโฟนเนี่ย ก็น่าจะสามารถเรียนรู้การใช้งาน app ที่แตกต่างกันออกไปได้ไม่ยากนะ
mirayrain
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????...???....?????????????
วันที่โพสท์ : 10 Aug 2004 23:32  

คือเถียงกันเรื่อง linux อยู่เนี่ยค่ะ อยากทราบว่าตอนนี้มันราคาเท่าไหร่แล้วคะ ตอบด้วยเน้อ....อยากรู้มั่ก....มั่ก Shocked size=18]เลิกเถียงกันได้แล้วนะคะ[/size] รู้แล้วค่ะว่า linux ดีอ่ะ คือ...อย่าโกรธนะ....แต่อยากรู้เรื่องอื่นมากกว่าแล้วง่ะ Embarassed
mtt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????...???....?????????????
วันที่โพสท์ : 11 Aug 2004 14:02  

mirayrain ผู้เขียน:
คือเถียงกันเรื่อง linux อยู่เนี่ยค่ะ อยากทราบว่าตอนนี้มันราคาเท่าไหร่แล้วคะ ตอบด้วยเน้อ....อยากรู้มั่ก....มั่ก Shocked size=18]เลิกเถียงกันได้แล้วนะคะ[/size] รู้แล้วค่ะว่า linux ดีอ่ะ คือ...อย่าโกรธนะ....แต่อยากรู้เรื่องอื่นมากกว่าแล้วง่ะ Embarassed

เราซื้อเดือนที่แล้วที่บลิสเทลก็ 21,900.- แต่อาทิตย์ที่แล้วเห็นในโปรชัวร์ (ไม่แน่ใจว่าของที่ไหน) รู้สึกจะเหลือ 20,900.- แล้วอ่ะ
เจี๊ยบ ja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????...???....?????????????
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2004 16:29  

mtt ผู้เขียน:
mirayrain ผู้เขียน:

เราซื้อเดือนที่แล้วที่บลิสเทลก็ 21,900.- แต่อาทิตย์ที่แล้วเห็นในโปรชัวร์ (ไม่แน่ใจว่าของที่ไหน) รู้สึกจะเหลือ 20,900.- แล้วอ่ะ
ตอนนี้ก็ลดลงเหลือ19900 บาท ของ blisstel แล้วถ้าจะไปซื้อSony Erission P900 คุณสมบัติแตกต่างกันเยอะมั้ยค่ะ อยากเลือก2ตัวนี้อยู่ค่ะ
JeanZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2004 19:26  

เท่าที่อ่าน มา จากที่ ลังเล ว่า จะซื้อ 7610 หรือ a768 ตอนนี้ไม่ลังเล แล้วค่ะ ไปถอย a768 ซักเครื่องดีกว่า

Ps. ขอบคุณ คุณ A768 มาก ๆ ที่ให้รายละเอียด มาอย่างครบถ้วน รวมถึง คนที่เคยใช้ แล้ว ตั้งใจ ให้คำแนะนำ ด้วยนะคะ
...วิว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2004 22:15  

แล้วที่หน้าเวปบอกว่า ทำงาน word excel poerpoint pdf
นี่จริงหรือเปล่าครับ แล้วอ่านเอกสารภาษาไทยได้เลยหรือเปล่า
จำลายมือไทยได้ไหมครับ
edy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2004 01:15  

linuxเหนือกว่าในทุกๆด้านครับ เพียงแต่ว่าคนไทยไม่คอยรู้จัก มีการพัฒนาทุกนาทีกับคนมากกว่าล้านคนทั่วโลกต้องยอมรับว่าเด็กไทยโง่แต่อวดฉลาด a768นับว่ามาได้แหวกสุดๆในตัวแทบไม่ต้องใช้โปรแกรมเสริมเลย
Mintra
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2004 19:36  

mp3 ที่โหลดเข้ามาหน่ะคร่ะ สามารถนำมาทำเป็นริงโทนได้มั้ยคร่ะ แล้วก้อมีโปรแกรมที่ไว้ใฃ้เล่น mp3 ในเครื่องด้วยหรือเปล่า
อาร์ท a768
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2004 21:04  

เลือกตรง theme ครับสามารถเลือก ringtone ได้ หรือเลือกจาก catagory setting ก้อได้ครับ
มือใหม่ Smart Phone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2004 23:08  

ผมอยากให้มันสั่นกับส่งเสียงพร้อมกันได้ไหมครับ แล้วก้อ ผม download program จาก pc ผ่านสาย USB ไม่ได้เลย ผู้รุ้ช่วยแนะนำที ครับ ขอความกรุณาด้วยครับ Sad
Ping393
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2004 16:45  

A 768 ตอนนี้ที่บลิสเทล ลดราคาลงมาเหลือ 17,900 บาทแล้ว ราคานี้เทียบกับตัวอื่นแล้วผมว่ากินขาดครับ ตัวนี้ครบเครื่องจริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2004 23:44  

ตอนนี้ที่ บลิสเทล ลดเหลือ 17,900 บาทครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2004 21:54  

ตั้งใจว่าพรุ่งนี้ไปซื้อ a768 ต้องพิสูจน์ซะหน่อย ว่า น่าใช้สมคำร่ำลือมั๊ย ความจริงคือโดนใจเราตั้งนานแล้วหละ แต่ว่าอดใจไว้ก่อน ....ตอนนี้อดใจไม่ไหวแล้วจ้า (17,990 บริสเทล )
ยอด 063004612
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2004 20:16  

รบกวนหน่อยครับ แผ่นโปรแกรมของ a768 หายใครพอจะให้ยืมโปรแกรมได้บ้างครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ติดต่อผมได้ที่ yod001@yahoo.com ครับ ขอบคุณครับ
tales
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2004 12:59  

อ่านๆไปชักเคลิ้มๆ เกือบๆจะไปลองหามาใช้ซะแล้ว

ว่าแต่ว่า จะรอ A780 เลยดีมะคับ เสียดายกลัวจะออกมาดับดิ้นใจ เหมือนคราว P900 เจอ P910 ออกมาซะงั้นน่ะ
ฟฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Sep 2004 21:09  

ตกลงmemในเครื่องมันเท่าไหร่อะครับแล้วเพิ่มได้ปะคับ
colour
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????? ThU AnG KuBPoM!!!!!!
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2004 21:50  

คุณคนนี้ดู เหมือนคนไม่เปิดกว้างเลยนะ สำหรับการเรียนรู้ และดื้อรั้น ใครตอบมา เถียงหมด
แปลกนะ ^-^

ไม่รู้นะ ต้องขอโทษด้วย ไม่เคยโพสท์ อ่านอย่างเดียว
แต่พอมาอ่านเจอแล้วเถียงกันเรื่องระบบปฎิบัติการ แล้วอดไม่ได้อะครับ

ขอบคุณครับ
เอ๋
colour
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????????????? ThU AnG KuBPoM!!!!!! (?????????)
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2004 22:03  

colour ผู้เขียน:

คุณคนนี้ดู เหมือนคนไม่เปิดกว้างเลยนะ สำหรับการเรียนรู้ และดื้อรั้น ใครตอบมา เถียงหมด
แปลกนะ ^-^

ไม่รู้นะ ต้องขอโทษด้วย ไม่เคยโพสท์ อ่านอย่างเดียว
แต่พอมาอ่านเจอแล้วเถียงกันเรื่องระบบปฎิบัติการ แล้วอดไม่ได้อะครับ

ขอบคุณครับ
เอ๋

ตามหลักการการพัฒนาของระบบงานทุกระบบ

จะต้องมีการเริ่มต้น ไม่ว่าจากที่ไหนสักที ไม่เช่นนั้นระบบจะมีแค่ระบบเดียว
และทำให้ไม่สามารถสร้างสรรค์สิ่งที่ดี และแตกต่าง และก้าวหน้าได้

ลองคิดดูนะ เหมือนเรื่อง โลกกลมกับโลกแบน โลกเอียง ฯลฯ
หรืออีกๆอย่างๆเรื่องที่มีการถกเถียงกัน

ระบบแต่ละระบบ ใช้ได้ไม่เหมาะสมทุกสถานการณ์

ไว้รอสรุปว่าวิทยาการ หยุดการพัฒนาแล้วค่อยมาเถียงเรื่องการสร้างระบบใหม่ๆนะครับ

จำไว้ เมื่อไหร่ ที่โลกเรามีระบบเพียงระบบเดียว เมื่อนั้นแสดงว่า โลกเราหยุดการพัฒนาแล้ว

ขอบคุณครับ
เอ๋
โดเมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2004 06:58  

เท่าที่อ่านมา รู้สึกส่วนใหญ่จะมีแต่ความรู้สึกดีๆให้กับรุ่นนี้ แต่ผมกลับไม่ใช่อ่ะครับ
จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้ซื้อรุ่นนี้มาใช้หรอก ผมใช้ 7610 อยู่ พอดีว่าเพื่อนมันซื้อ A768 มา ก็เลยแลกกับมันใช้ ปรากฏว่า..........ใช้ได้วันเดียวแทบอยากจะคืน เพราะการที่จะตั้งค่าอะไรสักอย่างมันชั่งยากเย็นเสียเหลือเกิน สิ่งแรกที่ผมอยากจะทำก็คือส่ง file vdo จากเครื่อง 768 เข้า 7610 ผ่านบลูตุ๊ด แคตรงนี้ก็ล่อกันเกือบครึ่งชั่วโมงอ่ะครับ ทั้งเพื่อนและผมหาไม่เจอว่าส่งยังไง ในขณะที่ถ้าเป็น 7610 แค่คลิ๊กที่ file แล้วเลือกส่งผ่านบลูตุ๊ด ก็ได้เลย
ข้างต้นนั้นเป็นตัวอย่างอ่ะครับ จริงๆแล้วยังมีอีกหลายอย่างที่ผมว่า GUI ของตัวนี้มันห่วยเกินไป ไม่ค่อยจะ friendly ซะเลย
PS ข้างต้นนั้นไม่ได้มีเจตนาเอนเอียงแม้แต่น้อยครับ เพราะ 7610 ที่ผมใช้อยู่ ก็คงจะเป็นโนเกียเครื่องสุดท้ายที่ผมจะใช้ เพราะเจอประสบการณ์แบบ รับไม่ได้ เข้าไปจากการซื้อโนเกียเครื่องนี้กับบลิสเทลที่มาบุญครอง ผมเองก็มองหาตัวอื่นจะเปลี่ยนอยู่ โมโตผมก็มองครับ อาจจะเป็นรุ่นใหม่กว่านี้ แต่ไม่ใช่รุ่นนี้แน่นอนครับ ผิดหวังกับ GUI จัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????????
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2004 13:21  

โดเมน ผู้เขียน:
เท่าที่อ่านมา รู้สึกส่วนใหญ่จะมีแต่ความรู้สึกดีๆให้กับรุ่นนี้ แต่ผมกลับไม่ใช่อ่ะครับ
จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้ซื้อรุ่นนี้มาใช้หรอก ผมใช้ 7610 อยู่ พอดีว่าเพื่อนมันซื้อ A768 มา ก็เลยแลกกับมันใช้ ปรากฏว่า..........ใช้ได้วันเดียวแทบอยากจะคืน เพราะการที่จะตั้งค่าอะไรสักอย่างมันชั่งยากเย็นเสียเหลือเกิน สิ่งแรกที่ผมอยากจะทำก็คือส่ง file vdo จากเครื่อง 768 เข้า 7610 ผ่านบลูตุ๊ด แคตรงนี้ก็ล่อกันเกือบครึ่งชั่วโมงอ่ะครับ ทั้งเพื่อนและผมหาไม่เจอว่าส่งยังไง ในขณะที่ถ้าเป็น 7610 แค่คลิ๊กที่ file แล้วเลือกส่งผ่านบลูตุ๊ด ก็ได้เลย
ข้างต้นนั้นเป็นตัวอย่างอ่ะครับ จริงๆแล้วยังมีอีกหลายอย่างที่ผมว่า GUI ของตัวนี้มันห่วยเกินไป ไม่ค่อยจะ friendly ซะเลย
PS ข้างต้นนั้นไม่ได้มีเจตนาเอนเอียงแม้แต่น้อยครับ เพราะ 7610 ที่ผมใช้อยู่ ก็คงจะเป็นโนเกียเครื่องสุดท้ายที่ผมจะใช้ เพราะเจอประสบการณ์แบบ รับไม่ได้ เข้าไปจากการซื้อโนเกียเครื่องนี้กับบลิสเทลที่มาบุญครอง ผมเองก็มองหาตัวอื่นจะเปลี่ยนอยู่ โมโตผมก็มองครับ อาจจะเป็นรุ่นใหม่กว่านี้ แต่ไม่ใช่รุ่นนี้แน่นอนครับ ผิดหวังกับ GUI จัง

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
++++++++++++++++++++++++
ไม่ยากหรอก แค่ คุณเอา สไตลัส จิ้มค้างที่ไฟล์ต้องการจะส่ง
สักพัก มันจะปรากฏโปรไฟร์ตัวเลือกให้ทำ คุณก็เลืกไปที่ แชร์
เสร็จ มันก็จะมีตัวเลือก อินฟราเรด บลูตุ๊ด เอ็มๆเอส อีเมล์
คุณก็เลือกเอาเองว่าจะส่งกับอะไร ยังงัย
แต่ผ่านข้อมูลกันช้าไปหน่อย สำหรับโมโต เมื่อเทียบโนเกียจะเร็วกว่า(ผมลองส่งกับ โซนี่ อีลิคสัน และโนเกีย ในระบบอินฟราเรดครับ)
แต่ผมก็ว่าดีๆๆๆ
จะมีปัญหาตรงที่ เครื่องผมเคยน็อค ข้อมูลหายเกลี้ยงเลย ชารท์แบตก็ไม่เข้า
ต้องหามเข้าศูนย์ เพื่ออัพเกรด ให้เช็ค ทั้งหมดเครื่อง ตัวชารท์ หูฟัง บูตุ๊ดฯลฯ
ทางศูนย์ก็บริการดีครับ เปลี่ยนหูฟัง และตัวชารท์ให้ใหม่เลย
หลังจากกลับมาก็ดีครับ ไม่งองแง แต่ติดที่ ดาต้าลิงค์ ไม่ค่อยทำงาน
ยังไม่มีเวลาพาไปหาหมออีก รอบเลย-----5555
Comet
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? MOTO A768 ???????? ??????
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2004 12:13  

ทำไม MOTO A768 ชาจ์ทแบต ยากจังครับ เสียบติดแล้วพอวางไม่ติด หยั่งงี้ส่งซ่อมได้รึเปล่าครับ ส่งที่ไหนครับ ซื้อมาเมื่อเดือน พ.ค.ที่ผ่านมานี่เองครับ มันทำให้หงุดหงิดน่าดูเลย เลิกใช้อีริคสันเพราะอาการหยั่งงี้ ดันมาเจอกะ MOTO อีก.....อะไรก็ดีนะดันมาเสียตรงนี้ แล้วก็ไม่ทราบว่าจะหาที่ download Sync. ที่จะลงบน PC ได้ที่ไหนครับที่ให้มากับเครื่องมันงอแงน่ะครับ แล้วจะเอารูปกับข้อมูลต่างๆออกจากเครื่อง ไปเก็บบน PC อย่างไรครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
pantip a768
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2004 07:47  

ขอถามเกี่ยวกับการ download จาก pc ลงเครื่องบ้าง ว่าใครเป็นเหมือนเรามั่ง เราตัดแต่งรูปภาพเตรียมไว้ลงเครื่อง แต่ทำไม มันทำไม่ได้ ทั้งๆที่ ตอนแรกๆ เราสามารถโอนถ่ายข้อมูลได้ มันจะเกี่ยวกับที่ว่าเราทำเครื่อง หล่น 1 คร้ง มั๊ย Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2004 18:13  

ตอนนี้ที่บลิสเทล 17500 คะ

T_Tซื้อ 6230 มา 16500 แต่ตอนนี้ลดเหลือ 14800 เองอ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???? MOTO A768 ???????? ??????
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2004 11:18  

Comet ผู้เขียน:
ทำไม MOTO A768 ชาจ์ทแบต ยากจังครับ เสียบติดแล้วพอวางไม่ติด หยั่งงี้ส่งซ่อมได้รึเปล่าครับ ส่งที่ไหนครับ ซื้อมาเมื่อเดือน พ.ค.ที่ผ่านมานี่เองครับ มันทำให้หงุดหงิดน่าดูเลย เลิกใช้อีริคสันเพราะอาการหยั่งงี้ ดันมาเจอกะ MOTO อีก.....อะไรก็ดีนะดันมาเสียตรงนี้ แล้วก็ไม่ทราบว่าจะหาที่ download Sync. ที่จะลงบน PC ได้ที่ไหนครับที่ให้มากับเครื่องมันงอแงน่ะครับ แล้วจะเอารูปกับข้อมูลต่างๆออกจากเครื่อง ไปเก็บบน PC อย่างไรครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
ส่งเครื่องเข้าศูนย์ โมโตเซนทรัลปิ่นเกล้า หรือสีลมพล่าซ่า
ดูครับของผมก็เลี่ยนชารท์เจอร์ ให้ใหม่เลยครับ อัพเกรด ด้วยหมดปัญหาเลยครับ
คุณจะดึงข้อมูลลง คอม ให้เลือกไปที่(ตั้งค่า)
แล้วเลือกมาที่USB NET ตั้งเป็นการเปิด
แล้วจะมีสัญลักษ์ ไอค่อนโมโต วงกลมๆ (ผมจำไม่ได้เพราะใช้คอมที่ทำงาน สายด้าต้ามันอยู่ที่บ้าน)
คุณเลือกไปที่นั่นแหละ แล้วมันจะมี ไฟล์ข้าใน เกี่ยวกับ ภาพ มีเดี่ย และเสียง
คล้ายๆของ โนเกียเลยครับ

ส่วนเรื่องการแต่งภาพพื้นหลังหน้าของจอ คุณต้องกำหนดชื่อ ของมันถึงจะโหลดลงเครื่องมือถือได้ครับ
E.Eng
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : A768
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2004 21:56  

ฃื้อมา 19,900 ใช้งานง่าย สะดวกดี เก็บหนังที่ชอบไว้ดูได้ด้วย แต่เสียดายแปลงไฟล์แล้วเสียงไม่มี ผมแปลงไฟล์ *.wmv ,*.dat เป็น 3gpp แล้วไม่มีเสียงใครรู้ช่วยบอกที
Tictac
Year's Star

หัวข้อ : 'Reminder' function
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2004 17:42  

อยากทราบว่า Reminder option ใน setup ไว้ทําอะไรครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: A768
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2004 22:19  

E.Eng ผู้เขียน:
ฃื้อมา 19,900 ใช้งานง่าย สะดวกดี เก็บหนังที่ชอบไว้ดูได้ด้วย แต่เสียดายแปลงไฟล์แล้วเสียงไม่มี ผมแปลงไฟล์ *.wmv ,*.dat เป็น 3gpp แล้วไม่มีเสียงใครรู้ช่วยบอกที

ทำอย่างไงเราถึงจะเก็บหนังได้บ้าง สอนหน่อยสิ
Vagus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2004 23:04  

ซื้อมาแล้ว แต่ใช้ฟังค์ชั่นไม่ค่อยคุ้มเลยอ่ะ
กบในกะลา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2004 23:06  

สมน้ำหน้าคนโลกแคบ Laughing
E.ENG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: A768
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2004 10:16  

Anonymous ผู้เขียน:
E.Eng ผู้เขียน:

ทำอย่างไงเราถึงจะเก็บหนังได้บ้าง สอนหน่อยสิ

Rolling Eyes เปิดไฟล์หนังที่เป็นนามสกุล mpeg ด้วย quick time แล้วexport ไปเป็น 3gpp ก็ได้แล้ว (ทำใน Pc ครับ) แล้วเสียบสายดูดได้เลยครับ ส่วน *.wmv กะ *.dat ใช้โปรแกรม
Fx-MPEG-Writer แปลงเป็น mpeg ก่อน หรือ โปรแกรมอื่นที่ convert ได้อะ ผมก็ลองมั่วดูแต่ก็ใช้ได้ อาจมีวิธีที่ดีกว่านี้ แจ๋วกว่าแต่ผมไม่รู้เลยต้องมาถาม " ใครรู้บอกที "
พัน a 768
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : a 768 i ??????
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2004 07:43  

เพิ่งเข้าไป moto thailand มี ฟ 768 i ออกมาแล้ว เราอยากรู้ว่าจะเอาเจ้า a 768 ไป up gread ได้เปล่า
aeja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? 5 ???
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2004 14:29  

เพิ่งไปซื้อ A768 มาได้ 5 วัน จาก Blisstel (17990 บ.)
ซื้อมาวันแรกแทบร้องไห้ เพราะยังใช้ไม่คุ้น เสียดายที่น่าจะซื้อ 7610 มากกว่า (แฟนใช้ 7610 ค่ะ)
แต่จนถึงวันนี้รู้สึกว่าใช้ดีมาก ๆ ค่ะ มีอะไรให้เล่นเยอะเมื่อเทียบกับราคา
มี dictionary ด้วย จะวาดรูปเล่นแล้ว save เป็น jpg. ก็ได้ ส่ง sms หรือบันทึกเป็นภาษาไทยเร็วกว่า เพราะว่าเขียนด้วยลายมือ ฯลฯ
จะด้อยกว่า 7610 เรื่องกล้อง ที่มีความละเอียดแค่ 1 แสน (แต่จะเอาอะไรมากคะ มีกล้องอยู่แล้ว)
อัดวิดิโอได้ 5 นาที
บันทึกเสียงได้ด้วย
และเสียง mp3 ชัดกว่า ฟังเพลงเพราะกว่า
load จาวาเกมได้เหมือนกัน แต่อาจจะมีเกมให้เลือกไม่มากนัก (แต่ก็ไม่ได้นั่งเล่นเกมทั้งวัน)
อันนี้ไม่ได้โฆษณานะคะ แค่รู้สึกว่าคิดไม่ผิดที่ซื้อค่ะ
มรกต ลาภชัยเจริญกิจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? A768
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2004 05:18  

ขายครบชุดทุกอย่างพร้อมกล่องและหู Blue Tooth ประกัน Blistel เดือน พค ครับ
12,000 บาท
ประมาณว่า ตั้งใจซื้อมาเล่นเกม กะเล่นเนท แต่คิดผิดไปหน่อย
ผมมันคนขาเกม
หาตังไว้รอซื้อ PSP
(PlayStation Portable ครับ)
ตัวเครื่องปรกติดี ม่ายมีย้อมแมว
ใครสนใจก็ Email : kaykung@hotmail.com
06-9379666
09-4612555
คร้าบบบบ
zzz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : A768 & A768i
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2004 15:47  

1. A768i มีอะไรเพิ่มมาหรือดีขึ้นจาก A768 บ้างครับ?
2. แล้วจะซื้อเครื่องศูนย์ได้ที่ไหนบ้างนอกจากที่ Blisstel ครับ?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????? 5 ???
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2004 02:19  

aeja ผู้เขียน:
เพิ่งไปซื้อ A768 มาได้ 5 วัน จาก Blisstel (17990 บ.)
ซื้อมาวันแรกแทบร้องไห้ เพราะยังใช้ไม่คุ้น เสียดายที่น่าจะซื้อ 7610 มากกว่า (แฟนใช้ 7610 ค่ะ)
แต่จนถึงวันนี้รู้สึกว่าใช้ดีมาก ๆ ค่ะ มีอะไรให้เล่นเยอะเมื่อเทียบกับราคา
มี dictionary ด้วย จะวาดรูปเล่นแล้ว save เป็น jpg. ก็ได้ ส่ง sms หรือบันทึกเป็นภาษาไทยเร็วกว่า เพราะว่าเขียนด้วยลายมือ ฯลฯ
จะด้อยกว่า 7610 เรื่องกล้อง ที่มีความละเอียดแค่ 1 แสน (แต่จะเอาอะไรมากคะ มีกล้องอยู่แล้ว)
และเสียง mp3 ชัดกว่า ฟังเพลงเพราะกว่า
load จาวาเกมได้เหมือนกัน แต่อาจจะมีเกมให้เลือกไม่มากนัก (แต่ก็ไม่ได้นั่งเล่นเกมทั้งวัน)
อันนี้ไม่ได้โฆษณานะคะ แค่รู้สึกว่าคิดไม่ผิดที่ซื้อค่ะ

จริงแล้ว 7610 นี่ก็ลงโปรแกรมได้ตามต้องการเลยนะครับ (แน่ละ มันเป็นซิมเบี้ยนนี่นา) จะเอาดิกชินนารี จะเอาโปรแกรมเล่นเกมส์ เอาโปรแกรม block การโทรของเจ้าหนี้ (หากคุณเป็นลูกหนี้) ก็ลงเพิ่มได้หมดละครับ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมพอจะรู้ว่า linux มีความสามารถไม่หยอกเลย เมื่อเทียบกับระบบ os อื่น ๆ แต่ เทียบกัน หมัด ต่อ หมัด ผมยกให้ 7610 ชนะ ในหลาย ๆ ด้านเลยครับ

อ่า มีใครเห็นด้วยกับผมบ้างเนี่ย .....
vicious
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????? 5 ???
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2004 02:15  

Anonymous ผู้เขียน:
aeja ผู้เขียน:

จริงแล้ว 7610 นี่ก็ลงโปรแกรมได้ตามต้องการเลยนะครับ (แน่ละ มันเป็นซิมเบี้ยนนี่นา) จะเอาดิกชินนารี จะเอาโปรแกรมเล่นเกมส์ เอาโปรแกรม block การโทรของเจ้าหนี้ (หากคุณเป็นลูกหนี้) ก็ลงเพิ่มได้หมดละครับ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมพอจะรู้ว่า linux มีความสามารถไม่หยอกเลย เมื่อเทียบกับระบบ os อื่น ๆ แต่ เทียบกัน หมัด ต่อ หมัด ผมยกให้ 7610 ชนะ ในหลาย ๆ ด้านเลยครับ

อ่า มีใครเห็นด้วยกับผมบ้างเนี่ย .....

ผมไม่เห็นด้วยเล็กน้อยคับ Very Happy ผมมองที่สะดวกในการใช้งานมากกว่าพวก app ปกติผมจะถนัดกะพวก pda มากกว่าพอซื้อ a768 มาใช้ก็เลยเลิกใช้ pda ไปและ ตอนนี้ถึงราคาเท่ากันผมก็เลือก a768 อยู่ดีเพราะผมขี้เกียจกดปุ่มโทรศัพท์อ่ะคับ Very Happy เวลาส่ง sms มันเสียเวลาอ่ะอิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? A768
วันที่โพสท์ : 12 Nov 2004 17:31  

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ช่วยตอบด้วยครับ!!!!!
1.ความแตกต่างระหว่าง moto A768 กับ A768i เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรบ้าง

2.เครื่องผม ไม่สามารถเปิดคำสั่ง USB NET ได้ เนื่องจากตัวคำสั่งไม่แสดงสถานะ Active
(เป็นตัวจางๆ จิ้มแล้วไม่ตอบสนอง)ทำให้ไม่สามารถเชื่อต่อกับ PC ได้
แต่ผมสามารถใช้ คำสั่ง Syn ติดต่อกับ PCได้ ก็ยัง งง งง อยู่ ไม่ทราบว่า หากเราต้อง
การเชื่อมต่อกับ PC เพื่อจะลอง Download ข้อมูล ไฟล์ต่างๆที่เราต้องการลงเครื่องได้อย่างไร ในเมื่อ คำสั่ง Syn มันทำได้แค่โอนถ่ายข้อมูลใน outlook แต่คำสั่ง USB NET
มันไว้สำหรับโอนถ่ายไฟล์อื่นๆ ที่เราต้องการ อยากทราบแนวทางการแก้ไข (ถ้าเป็นไปได้ขอตอบไล่เป็นขั้นตอนเลยนะครับ)

3. เครื่องประกันศูนย์บลิสเทล กรณีมีปัญหา ผมสามารถไปที่ศุนย์โมโตฯ เพื่อแก้ไขหรืออัพเกรด ได้หรือไม่อย่างไร
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ ^_^

ผมคาใจข้อ 2 ช่วยสงเคราะห์ที..จักเปงพระคุง
zzz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????? A768
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2004 11:03  

1. เท่าที่ทราบ a768 เป็น dual-band แล้วก็ a768i เป็น tri-band ครับ
2. อันนี้ไม่ทราบรอให้ผู้รู้ท่านอื่นตอบดีกว่า
3. สามารถนำเครื่องไปที่ศูนย์โมโตได้เลยครับ

ป.ล. ผมเป็นคนนึงที่ใช้ a768 ตอนนี้รู้สึกชอบรุ่นนี้มากๆ ติดอยู่แค่ไม่ค่อยมี app สำหรับ linux-base phone เลย ใครรู้ว่ามีที่ไหนบ้างช่วยรบกวนบอกที่นะครับ
แวะผ่านมาครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? tohome.com ??????????
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2004 14:32  

ลองเปิดใน tohome.com ดูซิคับ ถูกกว่า อันนี้ไม่ได้ค่าโฆษณานะคับ แต่เห็นว่าจะซื้อกันหลายคน เลยเห็นว่าน่ะจะเป็นประโยชน์
แล้วรบกวนถามหน่อยได้มั้ยครับระหว่าง N6260 กับ A768 นี่มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างน่ะคับ
พอดีกะลังชั่งใจว่าจะซื้อ แบบไหนดีน่ะคับ
ตอบทางเมล์ก็ดีนะคับ
ขอบคุณครับ

tee_mall@yahoo.com
นัท ณัชชา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???! ???????????????????
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2004 21:48  

นี่เครื่องนี้ นัทซื้อมาวันแรกที่วางขายเลยอ่ะ รู้สึกจะเดือน พฤษภานะ ไม่แน่ค่ะ ก็ตอนแรกมัน 21900 ประมาณเนี่ยอ่าใช่มะ ดูดิ ตอนนี้เหลือ 15900 หมั่นส้ายยยยยยเจงๆ

มันก็ดีน้าค๊า เครื่องนี้ แต่รู้สึกไม่เหมาะกะตัวเองอ่า คุณแม่ซื้อให้ค่ะ

ไม่ได้ใช้ โปรแกรม pisel เลยอ่า มะรู้ทามงายยยยย แต่ชอบที่ mem เย้อดีนะ

แล้วก็ รุปที่จะแสดง เวลามีสายเข้าน่ะค่ะ มันเป็นแต่รุปเล้กๆอ่ะ อยากให้ใหญ่ๆจังเลยยยย

mp3 เพราะนะ ดังดี หุหุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2004 03:08  

ซื้อมาใช้แล้วครับ ชอบหน้าตา + การใชงาน ที่เป็น ภาษาไทยครับ แต่ก็น่าเสียดายที่ไม่มี โปรแกรมอะไรให้ลงเล่นเลยอ่า หรือถ้าใครมีแนะนำด้วยนะครับ
เอ๋..เจษฎา
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: krabi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Nov 2004 02:40  

สรุปแล้ว เมม มันเท่าไหร่แน่ครับ 64 หรือ 96 กันแน่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2004 17:46  

ใครที่ใช้เครื่องรุ่นนี้ ลอง load program จากที่นี่มาลงดูครับ http://killefiz.de/zaurus/ มีให้ load เยอะเลย ^_^ มันเป็นของ sharp zaurus นะครับ แต่สองตัวนี้อยู่บน platform เดียวกัน (linux+qtopia) น่าจะไปด้วยกันได้ครับ
คับป๋ม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2004 19:25  

แล้วจริงๆขนาดภาพถ่ายสูงสุดที่เท่าไรอ่ะคับ

ในเว็ปนี้บอกว่า 640x480 พร้อมระบบซูมภาพ

http://www.siamphone.com/catalog/motorola/a768.htm

ส่วนเว็ปข้างล่างนี้บอกว่า 352x288

http://www.mxphone.com/articles/image_a768/a768_images.shtml

เลยอยากถามผู้ที่ใช้แล้วน่ะคัป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2004 15:00  

คับป๋ม ผู้เขียน:
แล้วจริงๆขนาดภาพถ่ายสูงสุดที่เท่าไรอ่ะคับ

ในเว็ปนี้บอกว่า 640x480 พร้อมระบบซูมภาพ

ส่วนเว็ปข้างล่างนี้บอกว่า 352x288

http://www.mxphone.com/articles/image_a768/a768_images.shtml

เลยอยากถามผู้ที่ใช้แล้วน่ะคัป

resolution ที่ได้ดีที่สุดก็ 352x288 ครับ อาจจะไม่ค่อยละเอียดเท่าไร แต่ถ้าดูเฉพาะในมือถือก็ชัดดีครับ
เหลืออด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 00:58  

จะเถียงกันทำไมครับว่าอันใหนดีกว่า เลือกในสิ่งที่เป็นตัวเราและมีประโยชน์กับเรามากที่สุดก็พอ คนที่คุ้นเคยกับ linux ก็บอกว่ามันดีอย่างนู้นอย่างนี้ แต่อย่าลืมนะครับเค้าไม่ได้มีความรู้linuxกันทุกคนส่วนน้อยครับ คนที่ใช้ linux เป็นก็ใช้ไปสิครับ ส่วนคนใช้ไม่เป็นเอาไปก็เหมือน หัวล้านได้หวี ซื้อแพงแต่หาโปรแกรมลงไม่ได้ก็แย่ แนะนำไปซื้อรุ่นอื่นดีกว่า จะเถียงกันทำไม

ของทุกอย่างมันดีทั้งข้อดีข้อเสียอยู่ในตัว ใช้ให้เหมาะและเกิดประโยชน์กับเราที่สุดพอ
ผู้ใช้ A768
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????? ????????? Upgrade A768
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2004 12:59  

ผมซื้อเครื่อง A768 มาใช้ได้ 3 เดือนแล้ว อยาก Upgrade เครื่องให้มีประสิทธิภาพให้มากเดิมสามารถทำได้หรือไม่ แล้วสามารถนำไป Up grade ได้ที่ไหน ข้อดีหลังจาก Up grade มีอะไรบ้าง มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด(จันทบุรี) ช่วยแนะนำด้วยครับ Surprised
Bihn bihn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : A768
วันที่โพสท์ : 14 Dec 2004 13:09  

เวลาลบชื่อในรายชื่อเครื่องมันขึ้นคำว่า Delete Contacts fail !!!!!มันแปลว่าอะไรคะใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ เวลาเลือกก็ขึ้นคำว่า Load Contacts eror!!!!! สรุปว่าเครื่องเสียรึเปล่าคะ
เด็กอ่อนหัด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 15 Dec 2004 21:54  

จะถามเรื่องตอนเวลารับสายเข้า กับ โทรออกน่ะค่ะ
ตอนรับสายต้องเอาปากกาจิ้มตลอดเลยเหรอค่ะ
แล้วเวลาโทรออกทำยังไงให้โทรออกเร็ว ๆ
เสียอยู่ แค่เรื่องเดียวโทรเข้าโทรออกช้านี่แหละ
ที่เหลือก็ โอเค

ช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????
วันที่โพสท์ : 19 Dec 2004 03:21  

เด็กอ่อนหัด ผู้เขียน:
จะถามเรื่องตอนเวลารับสายเข้า กับ โทรออกน่ะค่ะ
ตอนรับสายต้องเอาปากกาจิ้มตลอดเลยเหรอค่ะ
แล้วเวลาโทรออกทำยังไงให้โทรออกเร็ว ๆ
เสียอยู่ แค่เรื่องเดียวโทรเข้าโทรออกช้านี่แหละ
ที่เหลือก็ โอเค

ช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

set up ที่ รูป โทรศัพท์ แล้วเลือก flip answer = on นะ คงได้แล้วมั้งปานนี้
gado
Year's Star

หัวข้อ : ?????????? GPRS ??? ORange
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2005 12:19  

อยากจะส่ง MMS คับ
ไม่รู้ว่าจะต้องเปิด GPRS ด้วย
ตอนนี้ใช้ sim just talk อยู่คับ

จะต้องตั้งค่ายังไง
ฟาย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2005 02:36  

ปัญหาทั้งหมดเกิดจากการที่คุณไม่อ่านคู่มือการใช้งานไง
BaiToei
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2005 09:55  

เมื่อวานไปซื้อมาแล้วที่บลิสเทลราคา 13,900 ใช้บัตร KTC ผ่อน 0% ได้ด้วย ดีจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2005 19:13  

BaiToei ผู้เขียน:
เมื่อวานไปซื้อมาแล้วที่บลิสเทลราคา 13,900 ใช้บัตร KTC ผ่อน 0% ได้ด้วย ดีจัง
,มีอะไรมาให้บ้าง เช่น - ตัวเครื่อง
- ฝาหลัง
- แบตเตอรี่
- วอลล์ชาร์จ
- คู่มือไทย-อังกฤษ
- ปากกา 2 ด้าม
- หูฟังไร้สาย (Bluetooth Headset)
- สายดาต้า
- แผ่น CD 1 แผ่น
- ปลั๊ก
- คู่มือMOTOสมาร์ทไทย
- คู่มือ GET STARTED
- คู่มือ การใช้หูฟังไร้สาย
- ซองหนัง
และที่สำคัณเป็นรุ่น A768 หรือ A768i ครับ
BaiToei
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 09:11  

ได้หมดตามที่เขียนมานั่นแหล่ะค่ะ รู้สึกคุ้มค่าจริงๆ ถึงแม้จะออกนานแล้วก็ตาม ฟังเพลง และเสียงโทรศัพท์ชัดมาก ถ้าสนใจก็น่าจะรีบตัดสินใจนะ เพราะของไม่ค่อยมี กว่าเราจะหาซื้อได้แทบตาย แล้วราคานี้ก็ถูกกว่าที่ nasa อีกอ่ะ
BaiToei
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 09:13  

อ้อ ลืมบอกไปเป็นรุ่น a768 นะ ลองโทรไปถามที่โมโตโรล่า ไทยแลนด์ ว่า a768i จะมาเมื่อไหร่ เค้าบอกไม่นำเข้าแล้ว (แล้วไม่รู้เวบโมโตจะลงไว้ทำไม)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 09:56  

BaiToei ผู้เขียน:
อ้อ ลืมบอกไปเป็นรุ่น a768 นะ ลองโทรไปถามที่โมโตโรล่า ไทยแลนด์ ว่า a768i จะมาเมื่อไหร่ เค้าบอกไม่นำเข้าแล้ว (แล้วไม่รู้เวบโมโตจะลงไว้ทำไม)
ได้โทรไปคุยแล้วเขาบอกว่านำเข้ามาแล้วและวางตลาดแล้ว ตั้งแต่ปีที่แล้วในเว็บ www.blisstel.com วันที่ 11 เดื่อน 11 2005 ก็เคยลงครั้งหนึ่ง ตอนราคา 15900 แต่พอปรับเป็นราคา 13900 A768I ก็เอาออกไปด้วย ผมก็เลยงงๆ เจ้าหน้าที่ โมโต บอกว่า รู่น A768I จะคลายกับ A768 มาก ต่างกันตรงที่ ย่านความถี่ A768I เป็น Tri band GSM 900/1800/1900 MHz (มี 1900 เพื่มขึ้นมา) และมีหน่วยความจำมากขึ้น ไม่ทราบว่าเครื่องของท่านเป็น Tri band หรื่อเปล่า ถ้าเป็น Tri band ก็แสดงว่าเป็น A768I ผมอยู่โชคชัย 4 ห้างโลตัส แถวนี่มีทุกห้างเลย คาร์ฟูร์ รามอินทรา ก็มี ที่ผมยังไม่ซื้อเพราะรอ A678I ขอบคุณครับ
BaiToei
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2005 15:49  

เป็น a768 ไม่ใช่ a768i จ้ะ เพราะ a768i จะเป็นสีน้ำเงินไม่ใช่สีดำ เราก็ตามที่ web blisstel ตั้งแต่ปีที่แล้ว ตอนนั้นโฆษณาว่า coming soon a768i ราคา 15990 แต่ก็ไม่มีมาขาย จนลบออกไป เราก็เลยโทรถาม blisstel สำนักงานใหญ่ บอกโมโตไม่นำเข้าแล้ว และเรียกคืน a768 เพราะต้องการขาย e680
อาทิตย์ที่แล้วเราตระเวณหา a768 ไม่มีเลย จนวันเสาร์ถึงมีมาขาย (ไม่รู้เพราะอะไร สงสัยโมโตส่งออกมาขายใหม่ ก็งงๆ กับโมโตเหมือนกัน)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: