Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6230i - Enjoy hidden powers
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 12, 13, 14  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1303 / เข้าชม: 1429544
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Si-Satchanalai, Sukhothai
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2005 19:06  
ตอบโดยอ้างถึง  

อ้างถึง:
ยังไม่เห็นมีใครตอบเลยว่า 3230 กับ 6230i ซื้ออะไรดีกว่ากัน

อยากรู้อ่ะ

แล้วแต่ใครจะชอบแบบไหนมากกว่าครับ
3230 เป็นซิมเบี้ยน ออปชั่นเพียบ ราคาถูกแต่กิ๊กก๊อก
ส่วน 6230i นิ ไม่ใช่สมาร์ทโฟนแต่ความสามารถเพียบเหมือนกัน ซึ่งน่าจะดีกว่า 6230เดิม(ที่ดีอยู่แล้ว) ขึ้นมาอีกพอสมควรทีเดียว
หม่อง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2005 21:43  

ไม่ทราบว่าเป็น 3dsourd รึเปล่าครับ เห็นบางเว็ปบอกมาแบบนั้น
KanKan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2005 03:23  

ใครรู้มั่งว่าเมื่อไรจะวางจำหน่ายและราคาเท่าไรกันแน่ อยากได้มากเลยตอนนี้ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบดัวย ขอบคุณครับ
-`๏'- โ อ๊ ต -`๏'-
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2005 12:19  

ผมว่าถ้าใครไม่สันทัดสมาร์ทโฟน ตัวนี้แหล่ะครับ ที่น่าเล่นครบเครื่องเลย Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: .............
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2005 13:16  

Meduza ผู้เขียน:
พูดถึงซิมเบี้ยนนี่ เมื่อก่อนก้อคิดว่าไร้สาระนะคะ คิดว่าไม่จำเป็น ไม่ต้องมีก้อได้ แค่โทรเข้าโทรออกพอ เพราะมันคือ โทรศัพท์ ไม่ได้กะใช้งานอย่างอื่น แต่แฟนซื้อ 6670 มาให้ แล้วลองใช้ดู จะบอกว่ามันต่างกันมากเลยค่ะ ใช้แล้วติดใจจริงๆ เพลงที่คุณอยากฟังก้อได้ฟัง ได้ฟังเพลงที่ต้องการจริงๆด้วย เพราะมีโปรแกรม mp 3 ไม่ต้องเสียเงินโหลดริงโทน เพราะคุณทำเองได้ ยิ่งมีบลูทูธด้วยยิ่งดูดของชาวบ้านเพลินเลยค่ะ และที่ชอบมากๆคือลงโปรแกรม ดิคชั่นนารี่ ได้ ทีนี้สนุก เพลิดเพลินเลยค่ะ

แต่เค้าว่า symbian มันช้า> จิงป่ะ?
hmx
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2005 13:19  

ยืนยันครับ ราคา13800บาท จาก www.blisstell.com ถูกกว่าทอาจจะรอD750i หรือไม่ก็W800i
- BankZ -
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2005 16:18  

หม่อง ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าเป็น 3dsourd รึเปล่าครับ เห็นบางเว็ปบอกมาแบบนั้น

เสียงไม่ใช่ 3 มิติคับ แต่เสียงก้อให้เป็นชนิด stereo คับ
เกียวโกะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 12:33  

ได้ข่าวว่า 6230 ลงโปรแกรมเพิ่มไม่ได้ จริงรึเปล่าคะ
แล้ว 6230i ตัวนี้จะลงโปรแกรมเพิ่มได้มั๊ยคะ

** ถามอีกอย่าง ตัวนี้มีโปรแกรมแปลภาษา ภาษาจีนมั๊ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
harlembeats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 12:39  

เเต่ก่อนใช้ 6230 ธรรมดาก็พอใจเเทบทุกอย่างยกเว้นกล้องอย่างเดียว เพราะมันถ่ายเเล้ว
ภาพมันมืดตลอด ถ้า 6230i ไม่เป็นอย่างนั้นเเละราคาสรุปที่ 13800 ก็เเน่นอนเเล้ว
ต้มจืด
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Si-Satchanalai, Sukhothai
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 13:50  

Blisstel เปลี่ยนราคาเป็น 15000 ซะแร้ววว ตัวจริงมาไม่รุราคาจะเท่าไรแน่
neo_mimosa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 15:45  

เซ็งคับ....แอบดีใจ 13800 ก่ะจะไปถอยวันแรกที่วางเลย เฝ้าดูอยู่ทุกวัน...พอเป็น 15000 คิดหนักเลย...สงสัยจะเพิ่มค่าเล่นตัวอีก 1200 ... ](*,) :smt013 :smt013 :smt013
ฟหด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 21:52  

แล้วตกลง3230กะ6230ไอ นี่อารายดีกว่ากัน
giewko
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2005 23:16  

อารายเนี่ย blisstel อย่างงี๊เรียกว่า หลอกให้เสียวแล้วเลี้ยวกลับนี่ฝ่า
มีการขึ้นราคาเฉยเลย อุตส่าห์เล็งเอาไว้เปนมั่นเปนเหมาะแล้วเชียว

....เคืองนะเนี่ย เคือง....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 5555
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2005 00:17  

ตอบคุณ Meduza ที่คุณพูดมาทั้งหมดนั่นน่ะ ไม่ต้อง ซิมเบี้ยน ก็มีแล้วนะครับ ซึ่ง 6230 มีทั้งหมดเลยแหละมีมาตั้งนานแล้วด้วยครับ คุณไปอยู่ที่ไหนมาหรอ เหอ ๆ อีกอย่าง mp3 ของระบบ ซิมเบี้ยนจะไม่ใช่ ระบบ สเตอริโอสะส่วนใหญ่ ( เช่น 6260 ) ซื้อมาแล้วเซ็ง ส่วนแผ่นที่เขาขายว่าอัพโปรแกรมอย่างโน้นอย่างนี้ ใช้ยากมากครับ ขอบอก ซื้อมาแล้วลงไม่ได้สักอัน รู้งี้ใช้ 6230 แบบเดิมดีก่า แต่กำลังรอ 6230 i อยู่ครับ ผมคนนึงที่ใช้ ซิมเบี้ยนแล้ว เกียจ มาก
ทาสโนเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2005 04:58  

คุ้นๆว่า จะขึ้นไป 15000 แล้วง่ะ....เซ็ง..แต่ ซื้อแน่...เด็ดๆๆ เห็นว่าออกไม่น่าเกินปลายเดือนนี้อะนะ...อยากได้เร็วๆนะ...น่าจะติดลำโพง BOSE + Sub 15" เบสจะได้ลึกๆนะ..5555
ake_kamo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2005 22:50  

อืมๆ 6230i ก็โอเคเลยนะครับ เพราะตอนนี้ใช้ 6230 แต่ไม่มีไอ- -" ก็ดีทุกอย่างยกเว้นกล้องอีกนั่นแหละ เหอๆ แต่ว่า ส่วนตัวผมเองคงจะยังไม่เปลี่ยนเป็น 6230i ตอนนี้แน่นอนเพราะว่าพ่อค้าแม่ค้าเมืองไทยชอบปั่นราคากันเอง รอให้เขาปั่นกันให้หนำใจก่อนแล้วค่อยซื้อดีฟ่า เหมือนรุ่นที่ผ่าน ๆ มาอะเข็ดแล้วซื้อเครื่องnokia ตอนออกใหม่ๆ ถ้ารอไปอีกหน่อยอาจซื้อเครื่องรุ่นนั้นได้สองเครื่องเลยที่เดียว ^ ^"
zero2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2005 09:45  

พวกบริษัทขายมือถือมันขึ้นราคา ก็เพราะความเห่อของผู้บริโภคไง มัน ก็มาดูในนี้เเหละเห็นเห่อกันมาก ชมกันมาก ดีหยั่งโง้น ดีหยั่งงี้ เเถมตั้งราคาให้สูงเวอร์ไว้พร้อม ก็เลยขึ้นราคาได้สบายๆ สะใจพวกชอบซื้อของเเพงๆกันมั้ย ยินดีด้วย ที่ได้ซื้อของราคาเเพงๆ ทีหลังหัดฉลาดได้เเล้ว
aิเอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2005 16:18  

แบบว่าอยากรู้ว่า ซิมเบี้ยนนี่ไว้ทำอะไรได้บ้างเหรอคะ ไมรู้จริงๆๆค่ะ มีแล้วดียังไง ไม่มีแล้วดียังไง ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ
ดไดไดไ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2005 22:38  

มาแล้วคับที่mbk 16000 คับเครื่องนอก
Hello!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 3230 vs 6230i
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2005 15:31  

..ความคิดเห็นของผม ตอบคนที่กะลังเลือกระหว่าง 6230i กะ 3230
เท่าที่หาข้อมูล เปรียบเทียบดูนะ ..
1.) รูปโฉมภายนอก - 6230i หน้าตา ,ทรงเดิมๆไม่เปลี่ยนแปลง ดูเก่า แต่ Classic ส่วน 3230 หน้าตาแปลกใหม่ เขาว่าไม่สวยกัน แต่ดูน่าสนใจกว่านะ..
2.) หน้าจอ - 6230i จอเล็กมั๊กๆ เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส แต่ภาพจะดูคมชัดกว่าแน่ ส่วน 3230 จอใหญ่กว่ามาก ความละเอียดใกล้เคียงกันแหละ น่าจะดูดีกว่า
3.) ปุ่มกด - เท่าที่อ่านจากผู้ใช้ 6230i ดีกว่าแน่ เพราะมีการปรับปรุงมาแล้วและ กดง่าย ถนัดมือกว่า ส่วน 3230 เห็นเขาว่ากดยาก ปุ่มแข็ง และเล็กอีกตะหาก ..สรุป 3230แพ้ขาด
4.) Spec&Function - โดยรวมใกล้เคียงกัน แต่ที่ชัดๆเลยคือ 3230 เป็นSymbian* แต่ 6230i ไม่ใช่ ซึ่งหมายความว่า Program support ต่างๆ 3230 ดีกว่ามาก และยังสามารถ Up เพิ่มได้ด้วย ... สรุป 6230i แพ้ขาด (หมายเหตุ : ถ้าไม่แคร์ Symbian ก็สูสีกัน)
5.) กล้อง - เท่าที่ดู รู้สึกว่ากล้องของ 6230i จะดีกว่านะ (ถ้าไม่นับ Program ที่ติดมา) อันนี้ไม่ชัวร์..แต่ที่ชัวร์ คือ 6230i ถ่ายรูปมาแล้วคงไม่อ้วน/บวม เหมือน 3230 แน่ ... 55
6.) FM &MP3 - น่าจะเหมือนๆกัน ..(ใครรู้ข้อแตกต่าง บอกด้วยนะ ถ้ามี)
7.) ราคา - ใกล้เคียงกัน ..แต่ถ้าตอนนี้ 3230 น่าจะถูกกว่านะ เพราะ 6230i ใหม่กว่า และพึ่งจะเข้ามา

... ลองชั่งน้ำหนักดูละกันนะ ว่าอันไหนดีกว่ากัน ตามแต่ชอบ นะคร๊าบบบ...
Untitled
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2005 15:46  

เห็นโหวตกันแต่มือถือรุ่นไหนถ่ายภาพชัดที่สุด แต่ไม่เห็นโหวตเกี่ยวกับเรื่องมือถือรุ่นไหนที่สามารถถ่ายวีดีโอได้ชัดใส ไม่กระตุกไม่แตกเวลาเปิดดูเลย เท่าที่ผมเคยเห็นมาก็ถ่ายได้ชัดก็มีSE-S700i, Sagem My X-8, Sharp Gx32, Samsumg P730 ส่วนโนเกียไม่ผ่านภาพแตกแทบทุกรุ่นเลย ถ้าให้โหวตจากสี่รุ่นนี้หรือรุ่นอื่นที่เพื่อนๆ แนะนำมา อยากขอความคิดเห็นว่า
เพื่อนๆ คิดว่ารุ่นไหนน่าจะได้รับรางวัลชนะเลิศ สาขาถ่ายวีดีโอชัดใส ไม่กระตุก ครับผม
โซนี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2005 15:59  

[แบงค์] ผู้เขียน:
- -" ไม่มีใครดูข้อมูลที่ผมทำซักคน

6230i - จำหน่ายราวๆปลายเดือนมีนาคมนี้แล้วคับไม่ก้อเดือนเมษายน นับว่าจำหน่ายเร็วสุดๆ
K750i - จำหน่ายราวๆเดือนมิถุนายน
W800i - จำหน่ายราวๆเดือนสิงหาคม

สรุปแล้วโนเกีย 6230i ชิงตัดหน้าทุกๆราย เพราะตัว 6230i ก้อมีความสมบูรณ์แบบอย่างสูงสุดในระดับหนึ่ง และด้วยความเป็นแบรนด์โนเกียที่คนมักชอบดูของจากโนเกียกันส่วนใหญ่ ทำให้โนเกียได้เปรียบอยู่ดีล่ะคับ ไม่ว่าจะมีรุ่นไหนที่เทียบกับ 6230i แล้วชนะก้อตาม (แต่ผมชอบ W800i จัง)

ใครบอกค่ะว่า K750i กับ W800i จะเข้าช่วงที่คุณแจ้งค่ะ
เพราะโทรไปถามศูนย์โซนี่แจ้งว่า K750i จะเข้าเดือนกรกฎาคม
ส่วน W800i ทางศุนย์แจ้งว่า..คาดว่าจะไม่นำเข้าค่ะ
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2005 18:00  

โซนี่ ผู้เขียน:
- -" ไม่มีใครดูข้อมูลที่ผมทำซักคน

6230i - จำหน่ายราวๆปลายเดือนมีนาคมนี้แล้วคับไม่ก้อเดือนเมษายน นับว่าจำหน่ายเร็วสุดๆ
K750i - จำหน่ายราวๆเดือนมิถุนายน
W800i - จำหน่ายราวๆเดือนสิงหาคม

สรุปแล้วโนเกีย 6230i ชิงตัดหน้าทุกๆราย เพราะตัว 6230i ก้อมีความสมบูรณ์แบบอย่างสูงสุดในระดับหนึ่ง และด้วยความเป็นแบรนด์โนเกียที่คนมักชอบดูของจากโนเกียกันส่วนใหญ่ ทำให้โนเกียได้เปรียบอยู่ดีล่ะคับ ไม่ว่าจะมีรุ่นไหนที่เทียบกับ 6230i แล้วชนะก้อตาม (แต่ผมชอบ W800i จัง)

ใครบอกค่ะว่า K750i กับ W800i จะเข้าช่วงที่คุณแจ้งค่ะ
เพราะโทรไปถามศูนย์โซนี่แจ้งว่า K750i จะเข้าเดือนกรกฎาคม
ส่วน W800i ทางศุนย์แจ้งว่า..คาดว่าจะไม่นำเข้าค่ะ

พนักงานก็อาจจะเชื่อไม่ได้เสมอไปครับ ผมเห็นมาหลายคนที่โทรไปถามแล้วคำตอบที่ได้กลับไม่ตรงกับความเป็นจริงที่จะมา ถ้า W800i ไม่เข้ามาจริง ผมว่าท่าทางโซนี่ อีริคสันคงแย่นะครับ เพราะคนชอบ W800i มากกว่า K750i เค้าน่าจะต้องดูความต้องการของตลาดด้วยครับ
guide06
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2005 12:50  

แล้ว ตกลง 6230i นี่ เข้ามาหรือยังคับ เห็นกระทู้ข้างบนบอกว่ามาแล้ว แต่เครื่องนอก
ไม่รู้ว่าโม้หรือป่าว

บอกทีคับว่าเข้ามาหรือยังคับ
หเหกเก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2005 14:51  

อยากรู่ว่าโม้ไม่โม้ก็ย่างขาไปที่mbkเดะ ข้างๆstudio phoneแล้วไปถ่ายรูปมาด้วยก็ดีก
United
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2005 21:54  

guide06 ผู้เขียน:
แล้ว ตกลง 6230i นี่ เข้ามาหรือยังคับ เห็นกระทู้ข้างบนบอกว่ามาแล้ว แต่เครื่องนอก
ไม่รู้ว่าโม้หรือป่าว

บอกทีคับว่าเข้ามาหรือยังคับ

เข้ามาแล้วครับ เพราะในรายการของบลิสเทลก็ลงแล้ว ราคา 15,000 บาทแต่ยังเป็น Coming Soon
T - Unknown
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????? !!!
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2005 00:21  

คือว่า 6230 i กับ 7610 เนี่ย รุ่นไหนมันดี & คุ้มราคากว่ากันอ่ะครับ ???
ไม่ชอบพวกโง่อวดฉลาด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2005 00:26  

หน้าแหกอีกแล้วสิควาย ตัวเมิงผิดเองแล้วเสรือกไปโทษพนักงาน พ่อเมิงเป็นเจ้าของบริษัทโซนี่เรอะ เมิงถึงบอกว่าข้อมูลให้ไม่ตรง เมิงนี่ชอบอวดความควายจิงๆเลยว่ะไอ้แบงค์
KanKan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2005 03:26  

เมื่อไรจะออกวางจำหน่ายเนี่ย แล้วถ้าเทียบกับ 3230แล้ว อันไหนจะดีกว่ากัน ถ้าไม่นับว่า 3230 เป็นซิบเบี้ยนง่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2005 14:31  

แล้วจะไปว่าเค้าทามไมวะน่ะ เค้าก็หวังดีมาบอกข้อมูล มั้นก็ยังไปว่าเค้าอ่ะนะ สงสัยเก็บกดมากจนเกินไปมั้งถึงเที่ยวไปว่าคนอื่น เฮ้อ!!! เป็นกำลังใจให้คุณแบงค์นะคับ ยังไงก็ขอให้ทำดีต่อไป ใครจะว่าไงอย่าไปสนพวกมานเลยคับ หุๆๆๆ -*-" Laughing
อยากรู้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2005 15:12  

คัยรู้ วันวางจำหน่ายของเจ้า 6230i ก้อช่วยบอกทีนะครับ

หรือความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับเจ้า 6230i ก้อช่วยบอกที
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2005 19:07  

ไม่ชอบพวกโง่อวดฉลาด ผู้เขียน:
หน้าแหกอีกแล้วสิควาย ตัวเมิงผิดเองแล้วเสรือกไปโทษพนักงาน พ่อเมิงเป็นเจ้าของบริษัทโซนี่เรอะ เมิงถึงบอกว่าข้อมูลให้ไม่ตรง เมิงนี่ชอบอวดความควายจิงๆเลยว่ะไอ้แบงค์

ผมพูดตามที่ควรจะเป็น เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นหลายครั้ง พนักงานบางคนไม่รู้จักรุ่นบางรุ่นที่ตัวเองทำงานอยู่ยี่ห้อนั้นด้วยซ้ำ...มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี คำตอบที่แท้จริงมันอยู่ที่ผู้บริหารครับ ไม่ใช่พนักงานทั่วๆไป หน้าที่พนักงานไม่ได้มานั่งตอบคำถามว่ารุ่นนี้รุ่นนั้นจะมาเข้าเมื่อไหร่ แต่ช่วยเหลือเมื่อเครื่อง ณ ปัจจุบันมีปัญหาเป็นเรื่องหลักครับ

ถ้าผมอวดความควายนะ ผมว่าคุณมากกว่าซะล่ะมั้งที่อวดความควาย Wink นอกจากคุณจะไม่ได้ทำตัวให้ดูมีคุณค่ากลับลดคุณค่าของตัวเองลงไปซะงั้น เอาน่ะ อย่างน้อยผมว่าผมดีกว่าคุณอยู่ล่ะ Smile
ผู้อ่านค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2005 02:37  

ใครซื้อมือถืออย่าไปซื้อที่มาบุญครองนะค่ะ เกลียดมากๆ เลยอะชอบโก่งราคาอะค่ะ ตอนไปตกลงราคากันไว้ราคานี้แต่ยังไม่ได้รับเครื่อง พอไปอีกวันมันบอกว่า ขอขึ้นราคาอีกสองพัน ตอแ!!จริงๆ ค่ะ เวลารุ่นไหนมีคนอยากได้มากๆ ก็โก่งราคากันซะเว่อๆ ต่อไปนี้จะไม่ไปเยี่ยบอีกแล้วที่มาบุญครองอะค่ะ บอกทุกคนให้รู้กันไว้นะค่ะ ว่าที่นั่นอะเสือสิงกระทิงแรดมันเยอ......

ปล.ถ้าไม่ติดกะว่าไม่อยากตัดอาชีพทำมาหากินใครก็เอาชื่อร้านมาลงแล้วค่ะ จบ
ผู้อ่านค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2005 02:44  

zero2
SP Guest

หัวข้อ : เห่อกันมาก
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2005 09:45

--------------------------------------------------------------------------------

พวกบริษัทขายมือถือมันขึ้นราคา ก็เพราะความเห่อของผู้บริโภคไง มัน ก็มาดูในนี้เเหละเห็นเห่อกันมาก ชมกันมาก ดีหยั่งโง้น ดีหยั่งงี้ เเถมตั้งราคาให้สูงเวอร์ไว้พร้อม ก็เลยขึ้นราคาได้สบายๆ สะใจพวกชอบซื้อของเเพงๆกันมั้ย ยินดีด้วย ที่ได้ซื้อของราคาเเพงๆ ทีหลังหัดฉลาดได้เเล้ว
----------------------------------------------------------------------------------------------------
นี่ไปโกรธใครมาอะค่ะ ถ้าเดาไม่ผิดคุณก็ต้องเป็นหนึ่งในพวกนั้นด้วยใช่มะเนี่ย
SSE3
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 3230 vs 6230i
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2005 23:28  

Hello! ผู้เขียน:
..ความคิดเห็นของผม ตอบคนที่กะลังเลือกระหว่าง 6230i กะ 3230
เท่าที่หาข้อมูล เปรียบเทียบดูนะ ..
1.) รูปโฉมภายนอก - 6230i หน้าตา ,ทรงเดิมๆไม่เปลี่ยนแปลง ดูเก่า แต่ Classic ส่วน 3230 หน้าตาแปลกใหม่ เขาว่าไม่สวยกัน แต่ดูน่าสนใจกว่านะ..
2.) หน้าจอ - 6230i จอเล็กมั๊กๆ เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส แต่ภาพจะดูคมชัดกว่าแน่ ส่วน 3230 จอใหญ่กว่ามาก ความละเอียดใกล้เคียงกันแหละ น่าจะดูดีกว่า
3.) ปุ่มกด - เท่าที่อ่านจากผู้ใช้ 6230i ดีกว่าแน่ เพราะมีการปรับปรุงมาแล้วและ กดง่าย ถนัดมือกว่า ส่วน 3230 เห็นเขาว่ากดยาก ปุ่มแข็ง และเล็กอีกตะหาก ..สรุป 3230แพ้ขาด
4.) Spec&Function - โดยรวมใกล้เคียงกัน แต่ที่ชัดๆเลยคือ 3230 เป็นSymbian* แต่ 6230i ไม่ใช่ ซึ่งหมายความว่า Program support ต่างๆ 3230 ดีกว่ามาก และยังสามารถ Up เพิ่มได้ด้วย ... สรุป 6230i แพ้ขาด (หมายเหตุ : ถ้าไม่แคร์ Symbian ก็สูสีกัน)
5.) กล้อง - เท่าที่ดู รู้สึกว่ากล้องของ 6230i จะดีกว่านะ (ถ้าไม่นับ Program ที่ติดมา) อันนี้ไม่ชัวร์..แต่ที่ชัวร์ คือ 6230i ถ่ายรูปมาแล้วคงไม่อ้วน/บวม เหมือน 3230 แน่ ... 55
6.) FM &MP3 - น่าจะเหมือนๆกัน ..(ใครรู้ข้อแตกต่าง บอกด้วยนะ ถ้ามี)
7.) ราคา - ใกล้เคียงกัน ..แต่ถ้าตอนนี้ 3230 น่าจะถูกกว่านะ เพราะ 6230i ใหม่กว่า และพึ่งจะเข้ามา

... ลองชั่งน้ำหนักดูละกันนะ ว่าอันไหนดีกว่ากัน ตามแต่ชอบ นะคร๊าบบบ...

เทียบกับ3230
- จอของ 6230i ละเอียดมากๆเลยครับ เรียกได้ว่าไม่มีรุ่นใหนละเอียดไปมากกว่านี้อีกแล้ว มองไม่เห็นเม็ดพิกเซล หรือ dot pitch เลย จอแบบเดียวกับ 7280 ครับ แต่บางคนอาจจะไม่ชอบจอที่มีขนาดเล็กก็ได้
- กล้องพอกับ 3230เลยครับ แต่พิกเซลที่ได้เป็น 1.3ล้านจริงๆ effective pixel 1280*1024 ส่วน 3230 จะมี effective pixel ที่1.23ล้าน 1024*960 แต่คุณภาพยังห่างชั้นกับ 6630/668x มากพอควร
- FM เหมือนกันครับ แต่ที่ไม่เหมือนคือ mp3 เพราะ 6230i เล่นเป็น stereo ผ่านหูฟัง
และมี equalizer ให้ด้วยครับ
- ส่วนเรื่องราคาไกล็เคียงกันมาก design และขนาด ต้องแล้วแต่คนชอบนะครับ แต่ขนาดวัดโดย volume 6230i ต้องเล็กกว่าอยู่แล้วครับ
และเรื่อง OS/platform ก็ต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ
baby wax
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2005 12:01  

ทีแรกผมก็ตัดสินใจว่าจะเอา 6230ไอแล้วนะ
แต่ไปเจอโวนี่อีริคสัน เค750อ อ่ะ เปลี่ยนใจละ
เก็บตังค์รอให้ เค750 มาดีกว่า
ช้า ๆ ได้มือถืออันงาม ฮิๆๆ
piyasitti
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2005 21:16  

วันที่วางจำหน่าย 30 เมษายน 2548 ทราบแล้วเปลี่ยนครับ
nee--
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2005 21:45  

aิเอ ผู้เขียน:
แบบว่าอยากรู้ว่า ซิมเบี้ยนนี่ไว้ทำอะไรได้บ้างเหรอคะ ไมรู้จริงๆๆค่ะ มีแล้วดียังไง ไม่มีแล้วดียังไง ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ

ม่ายมีครายตอบเลย....สงสารคนไม่ค่อยรู้เรื่องเทคโนโลยีมั่งดิคุณ
ช่วยอธิบายทีว่า.....เจ้าซิมเบียนเนี่ยมานดียังไง

-----------------
บัญเอิญ โลเทคอ่ะ - -''
ต้มจืด
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2005 23:13  

nee-- ผู้เขียน:
aิเอ ผู้เขียน:

ม่ายมีครายตอบเลย....สงสารคนไม่ค่อยรู้เรื่องเทคโนโลยีมั่งดิคุณ
ช่วยอธิบายทีว่า.....เจ้าซิมเบียนเนี่ยมานดียังไง

-----------------
บัญเอิญ โลเทคอ่ะ - -''

ซิมเบี้ยน ก็คือระบบปฏิบัติการที่ใช้ในมือถือ(โดยเฉพาะโนเกียมีหลายรุ่นมาก) ซึ่งมือถือที่มีระบบปฏิบัติการเนี่ยเค้าก็เรียกกันว่าสมาร์ทโฟนนั่นเอง ข้อดีของมันคือ การใช้งานสามารถทำได้หลากหลายมากเพราะ สามารถลงโปรแกรมเพิ่มได้(คล้ายๆกับคอมพิวเตอร์) เมื่อเทียบกับระบบปฏิบัติการแบบอื่นซิมเบี้ยนมีโปรแกรมรองรับเยอะมากที่สุด ทำให้เราสามารถเพิ่มความสามารถของมือถือได้อย่างมากมาย เช่น เครื่องไหนที่ไม่มีฟังก์ชั่นMP3 มาให้ เราก็สามารถลงโปรแกรมสำหรับเล่น MP3 ได้
แต่ข้อเสียก็มี คือ หากลงโปรแกรมมากๆ จะทำให้เครื่องอืด และโปรแกรมต่างๆ ใช่ว่าจะใช้ได้ดีทุกโปรแกรม หากเราไม่มีความรู้พอ เอาโปรแกรมอะไรก็ไม่รู้มาลง ถ้าเกิดปัญหาขึ้นก็อาจทำทำให้มือถือเราเจ๊งไปเลยก็ได้ อีกปัญหาหนึ่งที่กำลังจะทวีความรุนแรงมากขึ้นก็คือ ไวรัส ที่เริ่มมีให้เห็นมากขึ้น
สำหรับผู้ที่ไม่จำเป็นต้องเพิ่มโปรแกรม หรือพอใจในความสามารถที่มีอยู่ของโทรศัพท์ที่ไม่มีระบบปฏิบัติการ(ซึ่งปัจจุบันก็มีลูกเล่นที่ครบครันมากมาย) ก็ไม่จำเป็นต้องหามาใช้เพื่อความทันสมัยแต่อย่างใดครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 00:00  

เอ่อ ขอถามอะไรง่ายๆหน่อยนะคะ คือไม่ทราบว่าหากกำลังนั่งรถที่ขับสัก 150 บนทางด่วนน่ะค่ะ วิทยุจะฟังได้อยู่รึเปล่า
iamtoto
Year's Star

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 15:17  

แล้วอย่างนี้จาลงmp3กะเกมได้ป่าวเหมือนของซิยเปียนอะ
Accompany
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 16:38  

ลงmp3,acc ได้ค่ะ เกมส์ก็ลงได้แต่ต้องเป็น Java คะเพราะไม่ใช่ซิมเบี้ยนเลยใช้ไฟล? .SIS* ไม่ได้
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 21:03  

Anonymous ผู้เขียน:
เอ่อ ขอถามอะไรง่ายๆหน่อยนะคะ คือไม่ทราบว่าหากกำลังนั่งรถที่ขับสัก 150 บนทางด่วนน่ะค่ะ วิทยุจะฟังได้อยู่รึเปล่า

ก็ถ้าคลื่นที่ฟังยังมีสัญญาณเข้าถึง ก็ยังฟังวิทยุได้ครับ Surprised
newer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 23:00  

ก็ถ้าคลื่นที่ฟังยังมีสัญญาณเข้าถึง ก็ยังฟังวิทยุได้ครับ Surprised

ถ้าเป็นจริง ขอให้คุณเป็นคนนั่งนะ อย่าเป็นคนขับ ใส่หูฟังสองข้างแล้วจะไม่ได้ยินเสียงข้างนอก ซึ่งจริง ๆ ในการขับรถต้องฟังเสียงที่ผิดปกติของรถหรือเครื่องยนต์ด้วยนะ ในกรณีที่มีปัญหาน่ะ
VerteX_Platinum
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2005 01:53  

newer ผู้เขียน:

ถ้าเป็นจริง ขอให้คุณเป็นคนนั่งนะ อย่าเป็นคนขับ ใส่หูฟังสองข้างแล้วจะไม่ได้ยินเสียงข้างนอก ซึ่งจริง ๆ ในการขับรถต้องฟังเสียงที่ผิดปกติของรถหรือเครื่องยนต์ด้วยนะ ในกรณีที่มีปัญหาน่ะ

FM receiver ในมือถืออย่างไปหวังอะไรมากเลยครับ อยู่ในรถสู้ฟังวิทยุในรถดีกว่าครับ
ฉงน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2005 01:53  

คือพี่ครับ ตอนนี้ผมก็กำลังรอ 6230i อยู่เหมือนกันนะครับ แต่อยากให้พี่ๆช่วยรบกวนเปรียบเทียบระหว่าง 6230i กับ 6670 ให้หน่อยนะครับ เพราะคุณสมบัติกับราคาก็ใกล้เคียงกันมาก 6670 มี symbian ด้วยครับ ผมก็ไม่ทราบว่าระบบ symbian ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง ดีมั๊ย หรือยังไง รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม
V SKR EP
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2005 16:26  

นี่แหละ มือถือที่ใครๆอยากได้ ถ้าขายไม่ถึง 10000 ขายดีแน่ ฟังก์ชั่นสุดยอด
เขาบอกว่ารุ่นที่มีเลข 6 นำหน้า ทำสวยทุกรุ่น ก็จริง เดี๊ยวนี้เห็นเด็ก ม.1 ใช้พวกตระกูล 6 เพียบ ไม่รู้ว่าราคามันถูกรึเปล่า เด็กใช้เยอะ แต่ละคนรุ่นแบบ 6170 6600 ทั้งนั้นเลย
newer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2005 23:47  

เวป เจมาร์ท ลงราคาแล้วนะ ไปดูได้ แสดงว่าจะขายแล้ว
-e ve -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????..???????????????? ..
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2005 12:10  

ระหว่าง nokia 6230i กะ SE w800i กะ D750i อันไหนคุณสมบัติ ดีกว่ากัน
และจะเลือกอันไหน ให้ได้คุ้มค่ากว่ากัน
ใครรู้ช่วยบอกหน่อย...
-e ve -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????..
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2005 12:12  

คุณสมบัติที่เวบ siamphone บอกว่า nokia 6230i
หน่วยความจำเสริมภายนอก RS-MMC สูงสุด 512 MB
อันนี้มีมาให้ เหมือนกับ SE w800i รึเปล่า หรือว่าต้องหาซื้อเอาเอง
-e ve -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????..
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2005 12:12  

คุณสมบัติที่เวบ siamphone บอกว่า nokia 6230i
หน่วยความจำเสริมภายนอก RS-MMC สูงสุด 512 MB
อันนี้มีมาให้ เหมือนกับ SE w800i รึเปล่า หรือว่าต้องหาซื้อเอาเอง
ฉงน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2005 14:57  

หน่วยความจำเสริมภายนอก RS-MMC สูงสุด 512 MB << อันนี้มีมาให้พร้อมเวลาซื้อเลยครับ

อยากรู้เร็วจังว่าราคาเปิดตัวเท่าไหร่ขอให้ไม่เกิน 12000 เลยเถิด อิอิ ถ้า 15000 ผมรอ w800i ดีกว่า
อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2005 16:42  

ไปอ่านไปเวบ gsmarena ไม่รู้เขียนถูกเป่า เขาบอกว่าเสียง mp3+fmเป็นสเตอริโอนี่ เป็นแต่เฉพาะตอนใส่หูฟังหรอคะ แล้วถ้าฟังจากลำโพงเป็นอะไร Embarassed Embarassed Embarassed
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2005 16:56  

อิอิ ผู้เขียน:
ไปอ่านไปเวบ gsmarena ไม่รู้เขียนถูกเป่า เขาบอกว่าเสียง mp3+fmเป็นสเตอริโอนี่ เป็นแต่เฉพาะตอนใส่หูฟังหรอคะ แล้วถ้าฟังจากลำโพงเป็นอะไร แล้วยังเป็นดนตรี 64ชิ้นอิก Embarassed Embarassed Embarassed
- BankZ -
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????..
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2005 15:29  

-e ve - ผู้เขียน:

ไม่ครับ 6230i เค้าไม่แถมหน่วยความจำมาให้ขนาดนั้น อย่างมากก็ไม่เกิน 64 MB ครับ
- BankZ -
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2005 15:31  

ไปอ่านไปเวบ gsmarena ไม่รู้เขียนถูกเป่า เขาบอกว่าเสียง mp3+fmเป็นสเตอริโอนี่ เป็นแต่เฉพาะตอนใส่หูฟังหรอคะ แล้วถ้าฟังจากลำโพงเป็นอะไร Embarassed Embarassed Embarassed

เสียงจากลำโพงเป็นสเตอริโอครับ เสียงจากวิทยุก็สเตอริโอ เสียบหูฟังก็สเตอริโอครับ
benz_ji
Year's Star

หัวข้อ : 6230
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2005 19:43  

6230 ใช้เล่น web ได้ แล้วจะใช้เล่น msn ได้ไม๊ครับ หรือลงโปรแกรม java แล้วจะใช้ได้หรือเปล่าครับ Wink
SSE3
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????..
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2005 22:00  

-e ve - ผู้เขียน:

ไม่ครับ 6230i เค้าไม่แถมหน่วยความจำมาให้ขนาดนั้น อย่างมากก็ไม่เกิน 64 MB ครับ

แถมให้inbox แค่32 MB ครับ รุ่นนี้ใช้ได้ทั้ง full size MMC และ reduced size MMC นะครับ
SSE3
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2005 22:09  

เสียงจากลำโพงเป็นสเตอริโอครับ เสียงจากวิทยุก็สเตอริโอ เสียบหูฟังก็สเตอริโอครับ

เสียงผ่าน loudspeaker เป็น mono นะครับ ส่วนผ่าน headset ไม่ว่าจะฟัง FM/MP3/AAC ก็เป็น stereo ครับ
ปล. เครื่อง0เข้าวันที่26นี้แล้วนะครับ (เข้าพร้อมกับ6680เลย) ส่วนจะมีขายตามร้านทั่วไปเมื่อไร ต้องแล้วแต่ร้านนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 04:16  

ชัวร์มั๊ยครับ มาที่ศูนย์วันที่ 26 นี้แล้วครับ ผมจะได้ไปดูลาดราวและสืบราคาก่อนตัดสินใจซื้อ อิอิ ดีใจจัง นี่เป็นมือถือตัวแรกที่ผมเลือกเรยนะครับเนี่ย ไม่เคยมีมือถือมาก่อนเรย ส่วนตัวผมชอบเล่น 6230 ของเพื่อนมาเป็นพื้นเดิมแล้วครับ รู้สึกว่าครบเครื่องดี คุณว่าตัวนี้เป็นตัวส่งท้ายของมือถือที่ไม่มีระบบ symbian รึป่าวครับ ผมว่าต่อไปมือถือน่าจะเป็นระบบ symbian กันตรึมแน่นอน ครับ คือไงถ้าใครว่างช่วยเปรียบเทียบมือถือระหว่าง 6230i กับ 6670 หน่อยครับเผื่อคนเลือกซื้อ 2 รุ่นนี้เหมือนผม ขอบคุณมากครับ
SSE3
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 11:52  

ชัวร์มั๊ยครับ มาที่ศูนย์วันที่ 26 นี้แล้วครับ ผมจะได้ไปดูลาดราวและสืบราคาก่อนตัดสินใจซื้อ อิอิ ดีใจจัง นี่เป็นมือถือตัวแรกที่ผมเลือกเรยนะครับเนี่ย ไม่เคยมีมือถือมาก่อนเรย ส่วนตัวผมชอบเล่น 6230 ของเพื่อนมาเป็นพื้นเดิมแล้วครับ รู้สึกว่าครบเครื่องดี คุณว่าตัวนี้เป็นตัวส่งท้ายของมือถือที่ไม่มีระบบ symbian รึป่าวครับ ผมว่าต่อไปมือถือน่าจะเป็นระบบ symbian กันตรึมแน่นอน ครับ คือไงถ้าใครว่างช่วยเปรียบเทียบมือถือระหว่าง 6230i กับ 6670 หน่อยครับเผื่อคนเลือกซื้อ 2 รุ่นนี้เหมือนผม ขอบคุณมากครับ

ไม่แน่นอนครับ 6230i จะไม่ใช่ series40 ตัวสุดท้ายแน่นอน โนเกียจะยังคงรักษาอัตราส่วนระหว่าง smartphone และ non-smartphone อย่างนี้ต่อไปครับ แต่ปีนี้แน้วโน้มว่า series60 อาจจะมีมากขึ้นเล็กน้อย 6230i ก็จะยังเป็น leader (ในเรื่องสเปค) ในตลาด non-smartphone ของโนเกียเอง ต่อไปอีกระยะหนึ่งทีเดียวครับ
6230i กับ6670 คงเทียบกันยากหน่อย เพราะคนละ platform กันเลย โดยส่วนตัวผมชอบ 6230i มากกว่าครับ
แบงค์123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 12:47  

ผมคนนึงครับ ที่ชอบ อะไรที่เรียบๆ แต่ข้างในมีคุณภาพ
มือถือผมก็ซื้อ 6230 เครื่องแรกอ่ะ ดูครบเครื่องดี
แต่พอเห็นรุ่น 6230i รู้สึกเสียดายเล็กน้อย
เพราะผมพึ่งซื้อ6230 เมื่อเดือนมีนา
ฉงน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 17:06  

ขอบคุณคุณ SSE3 มากครับ ที่ช่วยให้คำตอบ ตอนนี้ก็รอต่อไป ว่าเมื่อไหร่จะออกจำหน่าย..
อินู๋
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2005 16:54  

วันนี้ก้อวันที่ 26 แร้วอ่า มานออกมายังหรอ เปิดตัวยังหรอ อยากได้อ่า แระครายรู้ราคาอ่าคะ ช่วยบอกทีน้ะคะ plz....thx จ๊า
songsr1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2005 20:33  

อินู๋ ผู้เขียน:
วันนี้ก้อวันที่ 26 แร้วอ่า มานออกมายังหรอ เปิดตัวยังหรอ อยากได้อ่า แระครายรู้ราคาอ่าคะ ช่วยบอกทีน้ะคะ plz....thx จ๊า
ข่าวร้ายสำหรับผู้ที่ต้องการ 6230i ตัวนี้ครับ เมื่อกี้เพิ่งจะได้สมผัส ราว ๆ 10 เครื่อง มีผลดังนี้
1. เสียงแตกมาก ลำโพงมีปัญหา
2. บลูทูต เมื่อเซิสไม่พบรุ่น
3.วิทยุส่วนใหญ่มีปัญหาเชื่อมต่อไม่ได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2005 22:25  

songsr1 ผู้เขียน:
อินู๋ ผู้เขียน:
ข่าวร้ายสำหรับผู้ที่ต้องการ 6230i ตัวนี้ครับ เมื่อกี้เพิ่งจะได้สมผัส ราว ๆ 10 เครื่อง มีผลดังนี้
1. เสียงแตกมาก ลำโพงมีปัญหา
2. บลูทูต เมื่อเซิสไม่พบรุ่น
3.วิทยุส่วนใหญ่มีปัญหาเชื่อมต่อไม่ได้

ถ้ามีปัญหางี้แล้วศูนย์มันจะแก้ไขมั้ยอ่ะ?
ผู้รู้ตอบทีเถอะ ตัดสินใจไม่ถูก
ปล.ถ้ารุ้ข้อดี ข้อเสีย ของเครื่องจริงๆแล้ว กรุณาโพสบอกๆกันหน่อยนะ
KaKa'
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2005 22:53  

ตกลงตอนนี้มีขายรึยังคับกำลังรอให้มาวางขายจาได้ซื้อซะที รอมานานแล้วไปถามตามร้านเค้าบอกว่ายังไม่เข้า
ราคานี่น่าจะตกประมาณเท่าไหรคับ ????
-ที่ไหนมีขายมั้งคับ...
ปล.ได้งบมารอซื้ออยู่
boz-company
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 09:09  

แบงค์123 ผู้เขียน:
ผมคนนึงครับ ที่ชอบ อะไรที่เรียบๆ แต่ข้างในมีคุณภาพ
มือถือผมก็ซื้อ 6230 เครื่องแรกอ่ะ ดูครบเครื่องดี
แต่พอเห็นรุ่น 6230i รู้สึกเสียดายเล็กน้อย
เพราะผมพึ่งซื้อ6230 เมื่อเดือนมีนา

หัวอกเดียวกันครับ อิอิ
แต่ก็ใช้คุ้มนะคับ EDGE
พอแล้ว สำหรับความต้องการ

ปล. 6230 น่าจะมี firmware ตัวใหม่ ที่ปรับ เสียง mp3 ให้มี Loudness กะ w-stre
เหมือน 3300 เสียงจะเพราะกว่านี้มาก หุๆ
KA(*_*)KA(+_+)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 10:01  

ที่มาบุญครองตอนนี้มีเครื่องศูนย์ของ M-Link วางขายแล้ว
ราคา 14800-14900 มีให้เลือก 2 สีครับ
เศร้าใจจิงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 10:41  

แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผู้เขียน:
พึ่งซื้อ 6230 มาแล้วรุ่น 6230iมาจากไหนเนี่ยยยยยยยยยยยยยต้องเปลี่ยนอีกแล้วหรอเนี่ย
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

เห็นด้วยเลย ต้องเปลี่ยนอีกแล้วหลอเนี่ย ไม่น่ารีบซื้อเลย Crying or Very sad
SSE3
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 12:13  

boz-company ผู้เขียน:
แบงค์123 ผู้เขียน:

หัวอกเดียวกันครับ อิอิ
แต่ก็ใช้คุ้มนะคับ EDGE
พอแล้ว สำหรับความต้องการ

ปล. 6230 น่าจะมี firmware ตัวใหม่ ที่ปรับ เสียง mp3 ให้มี Loudness กะ w-stre
เหมือน 3300 เสียงจะเพราะกว่านี้มาก หุๆ

ใจเย็นๆ รอดูวันนี้ตอนเย็นๆครับ nokia จะเปิดตัว music phone ตัวใหม่ รวมทั้ง รุ่นอื่นๆอีกด้วยครับ
อยากรุ้ค้ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 19:08  

แง่มๆ คัยไปซื้อโทศัพท์รุ่นนี้มาแล้วช่วยบอกหน่อยน้ะคะ

ว่าคุณภาพของเครื่องเปงยังงัย แระ เรื่องของ กล้อง เสียง หน้าจอ อารายๆต่างๆอ่ะคะ

ใครไปดูมาแร้ว หรือ ซื้อมาแล้วช่วยบอกหน่อยน้ะคะ

อยากรุ้มั่กๆเรยคะ เพราะอยากได้อ่ะค่ะ อิอิ

แระสรุปให้หน่อยน้ะคะ ว่า คุณภาพโดยรวมแร้วดีรึปล่าว

ช่วยหน่อยน้ะคะ plz......plz thx'Z...จ๊า
คนใช้ 6230
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 19:41  

ถ้าตอนนี้เอา 6230 ไปขายจะได้ราคาประมาณเท่าไรอ่า
เอา 6230 ไปขายจะได้เอาตังค์มาซื้อ 6230i อิอิอิ Very Happy
mrprayut
Year's Star

หัวข้อ : ?????? 6230i ??????????????????? 15000 ???
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2005 22:44  

ตอนนี้ 6230i มีขายแล้วที่เจมาร์ท 15000 บาท แต่ที่อื่นยังไม่รู้นะครับที่มาบุญครองน่าจะมาแล้วนะ
555555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 09:24  

รุ่นนี้เวลาโทรเข้ามันโชว์รูปไม้ครับ
hs0knj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????...???????????
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 18:31  

ผมได้ไปจัดหามา 1 เครื่อง 6230i เท่าที่ใช้มาหนึ่งคืน....เป็นเครื่องที่ดีที่สุดสำหรับเครื่องเล็กๆ ครบเครื่อง เกมส์กอร์ฟ เด็ดมาก ภาพสวยจัด...ฟังเพลง หรือเสียง ringtone จากเครื่องดังสนั่น...จนเสียงแตก ต้องลดมาใช้แค่ครึ่งเดียวก็พอ...ภาพดีพอใช้ได้...zoom 3x ก็ออกมาชัดกว่า 6630 .... มีรายละเอียด (เฉพาะ zoom) แต่ถ้าไม่ zoom สู่ 6630 ไม่ได้ แต่รับได้
แต่ปัญหาที่เกิดขึ้น............................small talk ไม่ดังอ่ะ.....เซ็งจิ๊บ....ลองของ เก่า 5140 (HS-Cool และที่แถมมาให้...ก็ไม่ดัง....วิ่งกลับไปที่ตู้ MBK ที่ขายให้...เขาก็ให้เปลี่ยน..เปลี่ยนไปอีก 3 เครื่อง...ไม่ดังเหมือนกันหมด....ตอนนี้ก็ไป nokia care บอกว่าน่าจะเป็นจาก sw แต่ทางร้านไม่มี..... ก็บอกให้ลองไปหา Telewiz... จะเปิดเครื่องเลย....เอากลับดีกว่า...เลยโทรไป M Link ...อยู่ไกลอีก...โยนให้ไปหา IEC พอดีใกล้...ก็ไป...รออาทิตย์นึง...ตอนนี้กลับมาใช้ 8850 เซ็งอย่างแรงๆๆๆๆๆว้อย....ใครจะซื้อ..ลองดูก่อนนะกั๊บเดี๋ยวเหมือนผม...... แต่ผมก็คงยังจะใช้ 6230i ต่อไปแน่นอนชัวร์ป๊าบ...แบบว่าชอบมากๆอ่ะ..ได้ตามความต้องการใช้งานทุกๆอย่างเลย...ชอบแต่เจ็บ...หวังว่า IEC คงแก้ปัญหาให้ผมได้น่ะ ถ้าไม่ได้ล่ะฮึ...สวย....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2005 22:40  

Laughing สู้ต่อไปครับ
สาวกโนเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 01:20  

อยากให้พีวิวให้ดูอ่ะจะได้ประกอบการตัดสินใจซื้อ อ่ะครับ
cuddle
Year's Star

จังหวัด: ปราสาทหินพิมาย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 09:34  

นี่เป็นปัญหาของล๊อตแรกเป่า ถ้าล๊อตต่อไปมันจะเกิดอิกมั้ยคะเนี่ย
คนข้างทาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 10:34  

เห็นเขาบอกว่า 6230i เที่ยวแรกโดนเรียกคืนเพราะมีปัญหา เราก็ต้องใจเย็น ๆ รอของเที่ยวหน้า
guide06
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 10:55  

รอมาตั้งนาน ยังจะต้องรอต่อไปอีกหรอ แล้วจาอีกนานหรือเปล่า

Sad แล้วที่บอกว่ามันมีปัญหา มันมีอะไรบ้างอ่ะ
คนข้างทาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 11:46  

เพราะมีปัญหาเรื่องความเสถียร/ภาษาไทยและ Headset
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 12:19  

ราคาอยู่ที่ 15,xxxนะคะ ลงประกาศราคาที่แน่นอนแล้วคะ
Haikducii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 20:36  

Telewize หมื่นห้าถ้วน ครับ ไปจับมาตะกี้ ตัวเป็นๆ เลย ภาพหน้าจอชัดดี แต่ไม่ได้ฟังเสียง เพราะในเครื่องไม่มี mp3 แถม MMC 64M (พนักงานบอก) ก่ะลังรอข้อมูลจากหลายๆ เสียง อย่าจะตัวนี้ดี หรือซิมเบี้ยนดี....รอ รอ กระเป๋าตังส์จะไหม้ป่าวน๊า ท่าเงินมันร้อนจัง อยากจะออกจากกระเป๋าซะนี่
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2005 22:27  

ข่าวร้ายของ 6230i http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=114024
ple premason
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????6230i??????
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2005 01:31  

ผมรอมานาน ได้วันนี้ เอามาแทน6670 ที่เพิ่งทำหายไปเมื่อเดือนที่แล้ว ซื้อแค่2เดือน ยังดีเหลือบลูทูส กับสายdku2 ใช้กับ6230i ได้ ซื้อ6230i ไม่แถมสายdku2
ตอนแรกจะไปเอาบลิ๊สเทล แต่เหลือเครื่องเดียว แถมไม่ให้เปลี่ยนใน7วันถ้าเครื่องเสีย
ไปถามเจมาร์ท เขาก็เก็บกลับหมด เครื่องมีปัญหาที่ชุดหูฟัง
เหลือแต่ที่โมบายอีซี่ IEC มีหลายตัว ลองแล้วใช้ได้ บุญมากๆ สอยมาซะลย ทีแรกจะใช้บัตรเครดิตไทยพานิชผ่อน 0%4เดือนที่บลิสเทล แต่3ทุ้ม ไม่ทันแล้ว เลยถอยที่ iceซะเลย
เมนูใช้ง่ายกว่า6670 เร็วดี ชอบ เสียงก็ดีกว่า เล็ก ภาพสวย ตัวหนังสืออ่านง่าย ใหญ่กว่า6230เก่า คุ้มครับ เสียงก็ดี แล้วจะมารายงานต่อไป
ple premason
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6230i
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2005 01:38  

ลืมบอกไป ผมซื้อที่ iec ภูเก็ต 14900ครับ รูดการ์ดไว้ก่อน อีก2เดือนค่อยว่ากัน หวังว่าคงจะไม่หานอีกแล้วครับ 2เครื่องรวมกัน ซื้อ o2 mini ได้เลย
ฉงน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2005 06:15  

อิอิ ครับ ถ้าเครื่อง ok หรือมีปัญหาอะไรก็ช่วย confirm ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม
TkOSoOk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????? ???????????????? 6230 ????
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2005 11:29  

มีขายกรอบหรือยังครับ อยากได้กรอบมาใส่ 6230 เดิม จะได้มีปุ่มกดตรงกลาง พอใจล่ะ ว่าแต่ใส่ได้ไหมนะ ถ้า Nokia ไม่กั๊ก ก้อคงใส่กันได้ ใครรู้มั่งครับ
คนข้างทาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2005 15:55  

กลับมารายงานผล โนเกีย 6230i เร็วๆ นะครับ คุณ ple premason หรือทำเป็นรีวิวเลย เหอ ๆ
ninja11
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: The WoRLD
หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2005 23:17  

บางคนบอกว่า 6230i จะโดนระงับการขาย แต่ทำไมในเว็บ Jaymart กะ Blistel ลงราคาไว้แล้วหละ งงไปหมด
6230i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2005 23:38  

อยากทราบว่า 6230i ใช้ทุกอย่างของ 6230 ได้หมดเรยป่าว แบบว่าพวกที่โหลดมาอ่ะ ฯลฯ

การใช้งานมีปันหาไรบั้งมะคับ ช่วยแนะนำด้วยนะคับ
ไอจังงงง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 00:12  

ซื้อมาแล้วอะ ที่เทเลวิซ 14990 โคราช แต่เพิ่งเคยใช้เครื่องที่มานโหลดไรแบบพวกนี้ได้อะคะ ลองเอาเครื่องของน้า มาใช้ PC Suit ก็มองเห็นอะ แต่ทำไม ตัวนี้ มันมองไม่เห็นอะ เราใช้ DKU-5 ไม่รู้ลืมอะไรไปหรือเปล่า เครื่องน้าที่เอามาลองเป็น Nokia 3... อะไรจำไม่ได้แล้ว ผู้รู้ช่วยบอกวิธีที่มันจามองเห็นหน่อย คือเรื่องของเรื่องจะเอา รูปที่ถ่าย ลงคอม ส่วน เพลง หรือรูปที่ต้องการ ไปฟังหรือเป็นวอล เราเอา MMC ใส่คอมได้เลย ไม่มีปัญหา แต่เราอยากเอารูปถ่ายลงคอม เครื่องก็มองไม่เห็น ที่อ่านมาบอกว่า คอมจะมองโทรศัพท์เหมือน ไดร์ฟนึงเลยเหรอ แล้วมานต้องยังไงบ้างอะ ใครใช้เก่งๆ ช่วยทีนะ ....ส่วนเครื่องอะ บอกได้เลย แจ่ม...ของเราไม่มีปัญหาอะไรนะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 00:49  

ผมก้อเจอครับ เอา MMC ไปเปิดกะ Note Book มันหาไม่เจอ
แต่ไปใส่ใน Card Reader อื่น ที่ต่อแยกมา ได้เฉย
เลยไม่สงสัยอะไร
เลยไปใส่ Moto E680 มาน Format MMC ผมหมดเลย
แต่จากนั้นเอาไปใส่ใน Note Book เห็นครับ

เพราะงั้น ลองหา Card Reader มาแล้ว Format MMC ดูครับ
วิลลี่
Year's Star

หัวข้อ : ?????
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 01:21  

ทดสอบ ฮัลโหล 1 2 3 ฮัลโหล 1 2 3
ไอจังงงง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 02:47  

ไอจังงงง ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วอะ ที่เทเลวิซ 14990 โคราช แต่เพิ่งเคยใช้เครื่องที่มานโหลดไรแบบพวกนี้ได้อะคะ ลองเอาเครื่องของน้า มาใช้ PC Suit ก็มองเห็นอะ แต่ทำไม ตัวนี้ มันมองไม่เห็นอะ เราใช้ DKU-5 ไม่รู้ลืมอะไรไปหรือเปล่า เครื่องน้าที่เอามาลองเป็น Nokia 3... อะไรจำไม่ได้แล้ว ผู้รู้ช่วยบอกวิธีที่มันจามองเห็นหน่อย คือเรื่องของเรื่องจะเอา รูปที่ถ่าย ลงคอม ส่วน เพลง หรือรูปที่ต้องการ ไปฟังหรือเป็นวอล เราเอา MMC ใส่คอมได้เลย ไม่มีปัญหา แต่เราอยากเอารูปถ่ายลงคอม เครื่องก็มองไม่เห็น ที่อ่านมาบอกว่า คอมจะมองโทรศัพท์เหมือน ไดร์ฟนึงเลยเหรอ แล้วมานต้องยังไงบ้างอะ ใครใช้เก่งๆ ช่วยทีนะ ....ส่วนเครื่องอะ บอกได้เลย แจ่ม...ของเราไม่มีปัญหาอะไรนะ

จากเมื่อกี้ ก็ลองไปนั่งทำดูอะ มันมีให้ย้ายไฟล์ได้ด้วย เลยย้ายรูป(ที่ต้องการ)ไปเก็บใน MMC จากนั้นเอา MMC แสยบคอม โอ้วว ได้แล้ว ดีมากๆ
WiZarD_HeLLbOy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2005 20:26  

แว่วมาว่า 6230i เหล้าเก่าในขวดใหม่โดนระงับการขายแล้ว เพราะมีปัญหาเรื่องความเสถียร/ภาษาไทยและ Headset อย่างหนัก ฟังจากพ่อค้าว่า Nokia Thai เรียกคืนเครื่องทั้งหมด[url] http://www.x-raymobile.com/ [/url]

จิงป่าวมะรุ้คับลองไปอ่านต่อไปเวบละกันงับ Confused [/b]
ple-premasonภูเก็ต
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????? ??????????6230i ????????????2???
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 00:56  

ข้อแรก เสียงไม่ดังเมื่อต่อกับชุดหูฟัง ข้อนี้ผมไม่โดน แต่ได้ข่าวว่าทางเจมาร์ทกทม. โดนไปครึ่งหนึ่งของทั้งหมด เจ๊งไป 50%
ข้อ2 ต่อคอมแล้วมองหาโฟลเดอร์ในโทรศัพท์ไม่เจอ ใช้สายdku2 ของ6670 เพราะ 6230i ไม่แถมสายdku2 แต่หาโฟลเดอร์ในแผ่น mmc เจอ ผมเลยโอนภาพและเพลงจากตัวเครื่องเข้าไปเก็บที่ mmc ก่อนต่อเข้าคอม
อันไหนจะลงเครื่องค่อยย้ายจากmmc ไปเครื่อง ภาพจากเครื่อง ก็ต้องย้ายจาก เครื่องมา mmcก่อน เสียเวลาดี ส่วนคนที่ไม่มีสาย dku2 แก้โดย เอา mmc มาเสียบที่การ์ด ลีดเดอร์ แต่เสียเวลาแกะเครื่องจัง
ข้อ3 เรื่องภาษาไทนไม่สมบูรณ์ เดี๋ยวลงไปเอาโทรศัพก่อน เดี๋ยวมาโพสต่อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 01:15  

อิจฉาคุณข้างบนจัง ผมไม่รู้ว่าปัญหาแบบนี้มีเยอะมั๊ยครับ เพราะตอนนี้ก็มองดูอันอื่นอยู่บ้างแล้ว เพราะพ่อให้ 7000 ผมก็กะจะเก็บตังคทุ่มซื้อตัวนี้แต่ดันมีปัญหาอีก นี่จะเป็นเครื่องแรกของผมด้วยคับ ขอให้ฟ้าผมด้วยเถิด ชอบมากแล้วเป็นอย่างงี๊ ถ้าได้เครื่องอื่นมาคงไม่สบอารมณซักเท่าไหร่
ple-premasonภูเก็ต
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????? ??????????6230i ????????????2???
วันที่โพสท์ : 02 May 2005 01:24  

ภาษาไทยไม่สมบรูณ์ คือ เวลาพิมพ์ข้อความ
กดปุ่ม * หาพยัญชนะ สระ ิอิ หน้าจอขึ้นเป็น I สระ อี หน้าจอขึ้นเป็น ^
สระ อึ หน้าจอขึ้นเป็น v สระ อือ หน้าจอขึ้นเป็น I->
ลองพิมพ์ได้ปกติ แต่แสดงผลผิด 4พยัญชนะ ฟรอนด์คงไม่สมบูรณ์

พรุ่งนี้ว่าจะเอาไปให้ IEC ดู ไปลองที่ nokia shop กับ เทเลวิช บลิสเทล ที่ เซ็นทรัลภูเก็ต ผลเป็นทุกเครื่อง ถ้าสามารถ upgrade ภาษาได้ โดยไม่ต้องส่งเครื่องกลับกทม. จะดีมากๆ แต่ผมก็ถ่ายโอนภาพ ข้อมูลลงคอมไว้หมดแล้ว ไม่รู้จะคืนดีไหม ขี้เกียจรอ ที่จริงก็ยังใช้ได้ แค่แสดงผลผิดแค่4ตัว แต่ฟิมพ์ได้ตามปกติ ขอความเห็นหน่อยครับ หรือรอ อัพเกรดฟรอนด์ไทยดี
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: